ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 98 ปิดทองลูกนิมิต - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 1366|ตอบ: 11
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 98 ปิดทองลูกนิมิต

[คัดลอกลิงก์]

518

2634

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20123

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ขออนุโมทนาบุญกับคณะเสบียงสวรรค์ผู้ร่วมบุญกับอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ที่ได้ทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างโบสถ์และได้ทำบุญเทปูนที่หลุมที่เตรียมตั้งวางลูกนิมิตและรวมที่ฐานใต้โบสถ์ด้วย9 แห่ง เมื่อวันที่ 25 มิถุนายน 2566 ที่ผ่านมาสำหรับทริปบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 98 นี้และเป็นบุญที่ทุกท่านได้ร่วมบุญกันด้วยความตั้งใจเพื่อให้บุญนั้นไปสู้ความสำเร็จในบุญนี้ซึ่งดิฉันมีความประทับใจและดีใจมากค่ะ

ตั้งแต่ในครั้งแรกที่รถบัสมาถึงทางเดินที่หน้าวัดดิฉันได้ตั้งขบวนแห่เครื่องสังฆทานที่ทุกท่านได้ร่วมบุญกันมารวมทั้งท่านที่ได้เตรียมเครื่องสังฆทานมาด้วยด้วยการเดินเท้ากันขึ้นไปที่ศาลาการเปรียญ ซึ่งก่อนเดินไปวัดดิฉันได้ให้ลูกศิษย์โห่3 ลา เพื่อให้รู้กันทั่วไปว่า นับจากนี้จะมีขบวนผู้คนจำนวนมากจะทำการทอดผ้าป่าสามัคคีที่วัดแห่งนี้ค่ะเมื่อขบวนแห่มาถึงวัดก็ได้เห็นชาวบ้านที่มีทั้งคนไทย พม่า มอญ และกระเหรี่ยง พวกสาวๆ ต่างก็ใส่เสื้อผ้าสีสดใสมายืนรอให้การต้อนรับด้วยสีหน้าที่ยิ้มแย้มยินดี ซึ่งภาพที่เห็นนี้ทำให้ดิฉันเกิดความประทับใจมากค่ะ

ภายในศาลาเอนกประสงค์ที่ทางวัดจัดไว้ต้อนรับก็มีพื้นที่ตั้งเก้าอี้ไม่มากแต่มีพื้นที่ว่างมากพอสมควร แต่ภาพที่เห็นทุกท่านได้มีความเอื้อเฟื้อซึ่งกันและกันด้วยความมีไมตรีเมตตาต่อกันทุกท่านได้แบ่งปันพื้นที่นั่งให้แก่กันค่ะ และเรื่องนี้ก็เป็นภาพความประทับใจของดิฉันด้วยค่ะ
ดิฉันได้เป็นผู้นำทุกท่านไปทอดผ้าป่าสามัคคีและรู้สึกดีใจมากที่ได้ยอดเงินถวายวัดจำนวน 1,002,618.- บาท ซึ่งในครั้งแรกยอดปัจจัยเงินยังไม่ถึงล้านบาทแต่ได้มีผู้ใจบุญท่านได้มาช่วยต่อยอดบุญเพิ่มให้อีก จนได้ยอดเงินล้านกว่าบาทค่ะ ซึ่งดิฉันมีความประทับใจมากเพราะได้รับทราบมาจากชาวบ้านว่าพวกเขาอยากให้สร้างโบสถ์ให้สำเร็จเพราะสร้างมานาน15 ปีแล้ว หากว่าได้ยอดเงินมากเพียงนี้ ทางวัดจะได้นำไปสร้างโบสถ์ให้คืบหน้าต่อไปค่ะ

เนื่องจากการประกาศบอกบุญและกำหนดการเดินทางไปทำบุญครั้งนี้มีเวลาเพียงสามอาทิตย์เท่านั้นไม่นานเลยค่ะแต่ด้วยเจตนาความตั้งใจสร้างบุญกุศลของทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาครั้งนี้ จึงทำให้ได้ยอดเงินมากถึงเพียงนี้ดิฉันรู้สึกปลื้มปิติใจมากที่ทำให้ทางวัดได้รับยอดเงินจากการทอดผ้าป่าสามัคคีของคณะเสบียงสวรรค์อันเป็นบุญที่ยิ่งใหญ่และถือได้ว่าเป็นเรื่องที่น่ายินดีมากค่ะ

ด้วยบุญที่ทุกท่านได้ทำสำเร็จแล้วนี้มีอานิสงส์บุญมากจนทำให้บรรดาญาติพี่น้องที่ล่วงลับไปแล้ว เจ้ากรรมนายเวร ได้มารอรับบุญกุศลกันเป็นจำนวนมากค่ะนอกจากนี้ยังมีเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ได้มาร่วมอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
ดิฉันเองรู้ได้ในญาณวิถีว่าคณะสงฆ์นำโดยเจ้าอาวาส ท่านเป็นพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบได้เป็นผู้นำคณะสงฆ์ให้ทำการสวดมนต์เพื่อเฉลิมฉลองงานบุญทอดผ้าป่าครั้งนี้อยู่หลายวันโดยพระสงฆ์ท่านสวดมนต์จนถึงวันที่คณะเสบียงสวรรค์เดินทางมาทำบุญที่วัดแห่งนี้ค่ะ ซึ่งคณะสงฆ์ที่มีความยินดีในบุญของทุกท่านที่จะได้มาทำบุญที่วัดและประสงค์ที่จะมอบสิ่งดีๆ อันเป็นมงคลให้กับผู้ที่ร่วมบุญทุกท่านด้วยความตั้งใจค่ะ

ตามที่ ดิฉันได้บอกเล่ากับทุกท่านไปว่าหลังจากวันที่ทอดผ้าป่าของคณะเสบียงสวรรค์ พระสงฆ์ทั้งวัดจะไปเดินธุดงค์ ในการนี้ดิฉันได้จัดชุดธุดงค์เพื่อถวายแด่พระสงฆ์ จำนวน 9 รูป รวม 9 ชุด โดยในแต่ละชุดจะบรรจุของใช้จำเป็นในการเดินธุดงค์ได้แก่ อาสนะ เต้นท์ กลด กระบอกน้ำร้อน กระบอกน้ำเย็น ร่มสั้น ร่มยาว และกระเป๋าสำหรับพระสงฆ์เป็นต้น และในวันรุ่งขึ้นเจ้าหน้าที่ของวัดได้ส่งภาพถ่ายที่พระสงฆ์ท่านออกเดินธุดงค์ไปพร้อมกับชุดธุดงค์ที่คณะเสบียงสวรรค์และผู้ร่วมบุญได้ถวายไปแล้วในวันก่อนนั้นด้วยค่ะดิฉันจึงมีความปลื้มปิติใจมากที่ได้เห็นภาพความประทับใจนี้ค่ะ โดยถือว่าเป็นบุญที่หาทำได้ยากและเป็นครั้งแรกที่ได้ถวายชุดธุดงค์ให้แก่พระสงฆ์ที่จะได้ใช้ไปเดินธุดงค์อย่างนี้ค่ะดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ร่วมบุญด้วยค่ะ

ตอนที่อยู่ภายในศาลา พี่รุ้งก็ให้น้องทีมงานถือพานสีทองจำนวน 8 ใบ โดยในแต่ละพานได้ติดป้ายตัวเลขเพื่อระบุไว้ด้วย8 ตัวเลข ทั้งนี้ ก็เพื่อให้ท่านที่ได้นำทองคำหรือเครื่องประดับมีค่าด้วยความประสงค์ที่จะให้นำไปหย่อนลงในหลุมที่จะทำการเทปูนนั้นก็เพื่อฝากฝังไว้ในบวรพระพุทธศาสนาซึ่งได้ดำเนินการเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ จึงขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ดิฉันได้มอบทุนการศึกษาให้กับเด็กนักเรียนฐานะยากจนและเรียนดีกองทุนละ 2,000.- บาท จำนวน 20 คนและได้มีผู้ใจบุญได้มาขอร่วมทำบุญเพิ่มเติม เมื่อนำเงินมาจัดสรรแล้วเด็กทุกคนจะได้เงินเพิ่มอีกคนละ1,000.- บาท รวมเป็นได้รับเงินไปคนละ  3,000.- บาท รวมเป็นเงินทั้งสิ้น60,000.- บาท มอบทุนซื้ออุปกรณ์การเรียนการสอนเพื่อพัฒนาโรงเรียน  จำนวน 1 กองทุน กองทุนละ 20,000.- บาท ดิฉันจึงขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านอีกครั้งหนึ่งในการทำทานให้กับเด็กนักเรียนที่ครอบครัวยังมีความลำบากขัดสนและอย่างน้อยก็เป็นขวัญและกำลังใจให้กับทั้งคุณครูและเด็กนักเรียนค่ะ
ดิฉันเห็นว่าที่วัดนี้น่าจะมีความยากลำบากในเรื่องอาหารการกินจึงได้ตั้งโรงทานด้วยเงินของดิฉันเองและต่อมาได้มีหลายท่านรับทราบข่าวก็ได้ร่วมบุญกันมาค่ะและโรงทานดังกล่าวนี้ดิฉันได้คัดสรรร้านอาหารที่อร่อยและมีคุณภาพเพื่อนำมาเลี้ยงให้กับทุกท่านโดยมี โรตีมะพร้าวอ่อน น้ำชงต่าง ๆ และ ก๋วยเตี๋ยวน่องไก่ ที่ได้รับความชื่นชมมาว่าอร่อยมากค่ะและอย่างไรก็ตามยังมีอาหารกลางวันเป็นข้าวกล่อง น้ำส้ม และขนมเตรียมไว้แจกให้กับทุกท่านด้วยค่ะ

เมื่อรับประทานอาหารกลางวันเรียบร้อยแล้วทุกคนก็ไปยืนเข้าแถวเพื่อเตรียมตัวที่จะทำการช่วยกันเทปูนด้วยกัน และทุกคนก็ได้ปฏิบัติตามที่ได้วางแผนกันเอาไว้และวันนี้เหมือนเทวดาดลใจให้อากาศเย็นสบาย มีลมพัดตลอดเวลาและไม่มีแสงแดดนับว่าเป็นวันที่ดีค่ะในการเทปูนที่หลุมลูกนิมิตครั้งนี้ได้มีองค์เทพ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาอนุโมทนาบุญกันมากค่ะดิฉันประทับใจทุกครั้งที่ได้เห็นทุกท่านมีความสามัคคีและร่วมมือกันด้วยมิตรไมตรีค่ะ
การเทปูนหลุมลูกนิมิตเพื่อเป็นปฐมฤกษ์นี้ได้มีเทพรักษาประจำวันเกิดจันทร์ถึงอาทิตย์โดยท่านได้มาร่วมอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ และได้มีองค์พระพิฆเนศท่านเสด็จมาด้วยองค์เอง แต่ท่านเสด็จมาเพียงแปปเดียวเท่านั้นท่านมาอนุโมทนาบุญกับคณะบุญของเราค่ะ และการที่องค์พระพิฆเนศท่านจะเสด็จมานั้น ดิฉันรู้ล่วงหน้าก่อนแล้วเพราะมีเทวดาท่านมาบอกให้รับรู้ในขณะที่ดิฉันยังเทปูนหลุมที่5 อยู่นั้น ก็ได้มีเสียงเทวดาท่านพูดว่าองค์พระพิฆเนศท่านจะเสด็จมาในตอนที่เทปูนหลุมที่ 8 ต่อมาทุกคนก็มาเทปูนที่หลุมที่8 ดิฉันได้นำสวดมนต์ไปด้วยและมองไปที่ท้องฟ้าด้วย และพี่รุ้งก็ได้มองไปบนท้องฟ้าและได้เห็นท่านเสด็จมาจริงค่ะดิฉันรู้สึกดีใจมากเพราะนี่เป็นครั้งแรกที่ท่านเสด็จมา นั่นย่อมแสดงว่าบุญของคณะเสบียงสวรรค์นี้ยิ่งใหญ่มาก แม้แต่เทพเทวายังต้องมาร่วมอนุโมทนาบุญด้วยค่ะทั้งนี้ ดิฉันได้มองเห็นว่าในอนาคต วัดนี้จะเป็นวัดที่ชาวบ้านที่อยู่อาศัยในท้องถิ่นนี้จะเข้าวัดทำบุญกันโดยมีชาวบ้านที่เป็นทั้งคนไทย พม่า มอญ และ กระเหรี่ยง มาทำบุญเข้าวัดกันค่ะ

หลังจากเสร็จสิ้นกิจกรรมเทปูนแล้วดิฉันได้นำคณะถวายปัจจัยเงินค่าปูนซีแพคโดยครั้งนี้ใช้ปูน 5 คิว ได้ประมาณการค่าใช้จ่ายเป็นเงิน 10,000.- บาท และเรี่ยไรเงินทำบุญกันที่หน้างานเพื่อเป็นการชำระหนี้สงฆ์เป็นค่าน้ำค่าไฟถวายให้กับวัดและจะได้ไม่ติดกรรมกับที่ธรณีสงฆ์รวมทั้งยังได้บุญชำระหนี้สงฆ์เป็นค่าน้ำค่าไฟอีกบุญหนึ่งค่ะ นอกจากนี้ได้ถวายอุปกรณ์การเทปูนเช่น เปลปูน จอบ พลั่ว และกระป๋องเทปูนนับร้อยกระป๋องค่ะ ทั้งนี้เพื่อทุกท่านจะได้บุญอย่างเต็มกำลังและตลอดทั้งวันทุกท่านได้ทำบุญกันด้วยความอิ่มใจและภูมิใจในบุญที่ทำค่ะ

ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ทำบุญร่วมกันและได้ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างโบสถ์และเทปูนร่องหลุมใส่ลูกนิมิตรวมทั้งทำบุญช่วยเหลือเด็กนักเรียนที่เรียนดีและฐานะยากจนด้วยค่ะ และด้วยบุญที่ทำสำเร็จแล้วนี้ดิฉันขอให้ทุกท่านจงมีแต่ความสุข ความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

อาจารย์เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

516

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26512
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2023-6-27 12:40

จี๊ดจ๊าดมาแล้วเจ้าค่ะ ก่อนอื่นใดจี๊ดต้องขออนุโมทนาบุญกับคณะเสบียงสวรรค์ผู้ร่วมบุญกับอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ที่ได้นำพาพวกเราทุกคนไปทำบุญดี ๆ เป็นบุญใหญ่ร่วมกันสร้างโบสถ์ที่เป็นศูนย์รวมจิตใจทางธรรมตามที่อาจารย์ได้เห็นว่าในอนาคตกาลข้างหน้าโบสถ์หลังนี้จะช่วยให้พระพุทธศาสนาขับเคลื่อนต่อไปได้และได้เป็นที่พึ่งพาของผู้คนด้วยนะคะ และในวันที่ 25 มิถุนายน2566 ที่ผ่านมานี้ ทุกท่านที่ได้ทำบุญร่วมสร้างโบสถ์กันมาคงจะชื่นมื่นกันถ้วนหน้ากันเชียวนะคะเพราะว่า บัดนี้ อาจารย์เจนได้เป็นตัวแทนของทุกท่านนำบุญที่เป็นมหาบุญกุศลร่วมกันสร้างโบสถ์และร่วมกันเทปูน และทำทานให้กับเด็กนักเรียนที่มีฐานะยากจนนะคะด้วยบุญที่อาจารย์ตั้งใจนำพาพวกเราไปสร้างกุศลกันนี้มันเป็นอะไรที่ทำให้จี๊ดภูมิใจไปกับทุกท่านผู้ร่วมบุญทุกครั้งเลยค่ะถ้าจะพูดถึงความประทับใจจี๊ดประทับใจตั้งแต่ก่อนที่จะออกเดินทางไปทำบุญแล้วค่ะ

จี๊ดมาถึงจุดนัดพบขึ้นรถบัสก็ได้รีบเร่งไปทำหน้าที่แจกซองทิปให้กับพนักงานที่มาดูแลรถสุขา 2 แห่ง ที่ด้านหลัง และด้านหน้าและระหว่างที่มองหาพนักงานขับรถสุขาอยู่นั้น จี๊ดได้พบกับพี่ผู้หญิงคนหนึ่งเป็นแม่ค้าขายลอตเตอรี่ที่รู้เพราะว่าที่แขนข้างหนึ่งหนีบแผ่นกระดานที่พอจะมองออกว่าเป็นแผงขายลอตเตอรี่ค่ะและแม่ค้าคนนี้ก็พูดกับจี๊ดว่า ดูไลฟ์สดอยากจะทำบุญแต่ไม่มีเงินไปไหนไม่ได้ แต่ก็อยากจะทำบุญวันนี้มาเพื่อจะขอฝากแหวนทองคำเพื่อนำไปใส่ในหลุมลูกนิมิตและทำบุญทอดผ้าป่าร่วมสร้างโบสถ์100 บาท จี๊ดเห็นอย่างนี้แล้วก็อดที่จะปลื้มจิตปลื้มใจไปเสียไม่ได้เชียวค่ะถึงแม้ว่าพี่คนนี้ไม่มีโอกาสจะได้ไปทำบุญกับเรา แต่ก็มีใจที่จะร่วมทำบุญมาด้วย จี๊ดนี้ปลื้มใจมากค่ะน่านับถือจริง ๆ ค่ะ

การเดินทางไปครั้งนี้เส้นทางค่อนข้างไกลเกือบถึงชายแดนกันเลยทีเดียวจึงทำให้ทุกคนต้องระวังให้มากเกี่ยวกับเรื่องของอาหารการกินและห้องน้ำค่ะ และก็ผ่านไปได้ด้วยดีเรื่องนี้เป็นเพราะความร่วมมือร่วมใจของทุกคนจริง ๆ นะจะบอกให้ และได้เป็นความประทับใจที่ชาวบ้านที่เป็นสาววัยรุ่นหลายคนสวมใส่เสื้อและผ้าถุงสีแดงสดแสดงถึงความมีเอกลักษณ์ประจำถิ่นซึ่งสาว ๆทุกคนก็มีสีหน้าตื่นเต้นยินดีที่ได้เห็นผู้คนจำนวนมากมาทำบุญที่วัดของพวกเขาค่ะเมื่อทุกคนเข้าไปภายในศาลาสักพัก พระสงฆ์ท่านก็เดินมาถึงและนั่งเป็นที่เรียบร้อยโดยอาจารย์ได้พูดเรื่องของบุญและกรรมหลากหลายเรื่อง เพื่อสอนให้ทุกคนทำบุญกันเพราะบุญเท่านั้นที่เราเอาไปได้นะคะ

ดีจั๊ยดีใจจังที่ได้ยอดเงินมากเกินกว่าล้านบาททั้ง ๆ ที่เรามีระยะเวลาอันน้อยนิดในการร่วมบุญแต่ผู้มีจิตศรัทธาได้ร่วมบุญกันมาจำนวนมากและที่สำคัญได้มีการต่อยอดใหญ่กันเข้ามาอีกดีใจที่สุดเลยค่ะ อืม บุญล้นปรี่ค่ะ จี๊ดดีใจมากที่ทางวัดจะได้นำเงินที่มากมายนี้ไปสร้างโบสถ์ที่จะได้คืบหน้าไปได้ไม่มากก็น้อยค่ะความประทับใจมาก ๆ ก็ตรงที่อาจารย์ได้ถวายชุดธุดงค์ให้แก่พระสงฆ์ถึง 9 รูป และท่านก็ได้ใช้เลยในทันทีในวันรุ่งขึ้นถัดจากวันงานบุญเสบียงสวรรค์เพราะท่านได้ไปธุดงค์แล้วและพวกเราทุกคนก็ได้บุญนี้ด้วยกันนะเจ้าคะและมีอยู่ตอนหนึ่งที่เจ้าอาวาสท่านพูดขึ้นว่า ไม่มีใครที่จะมาทำบุญแบบนี้ อย่างนี้หมายความว่าเจ้าอาวาสท่านก็คงประทับใจคณะบุญนี้ที่มีแต่ความศรัทธาและมีกำลังบุญอันแรงกล้าที่ได้มารวมตัวกันเป็นจำนวนมากเพื่อมาทำบุญกันค่ะ

อาจารย์เล่าให้ฟังว่า ด้วยบุญของคณะเสบียงสวรรค์จัดขึ้นเป็นประจำทุกเดือนและเหล่าบรรดาญาติพี่น้องที่ล่วงลับไปแล้วก็มารอรับบุญเหมือนทุกครั้ง และครั้งนี้ก็มีอาม่าใจร้อนคนหนึ่งค่อนข้างโวยวายอารมณ์ร้อนและพูดกับอาจารย์เจนว่า นี่ถ้าลูกหลานฉันไม่มาทำบุญวันนี้นะ ฉันจะไปกวนให้ถึงที่สุดอาจารย์ก็ถามอาม่าไปว่า ถ้าเขาไม่มาเขาก็กรวดน้ำให้อาม่าได้ อาม่าบอกว่าไม่ได้อยากให้เค้ามาที่วัดเพราะฉันอยากมา จี๊ดก็สงสัยถามอาจารย์ไปว่า วิญญาณต่างๆ เป็นแบบอาม่ามั้ย อาจารย์บอกแล้วแต่ ในกรณีอาม่า เขาชอบทำบุญตอนที่เป็นคนด้วยก็สามารถไปไหนได้แต่บางดวงวิญญาณไปไม่ได้ค่ะ  
ระหว่างที่อาจารย์นำจบอธิษฐานอยู่นั้นเหล่าวิญญาณตนอื่น ๆ มากันเยอะแยะมากมาย และต่างก็มายืนกันหน้าสหลอน มายืนยิ้มแฉ่งมาฉีกยิ้มจนเห็นฟันขาว แบบประมาณว่า พวกเค้ารอคอยบุญจากญาติพี่น้องด้วยใจจดจ่อและดีใจมากเหมือนกับว่าบุญนี้ที่รอคอยมานานแสนนานเมื่ออาจารย์เห็นเป็นอย่างนี้แล้วก็รู้สึกขำอยู่เหมือนกันค่ะ อาจารย์เล่าให้ฟังพวกเราอยากเห็นเหมือนกับที่อาจารย์เห็นบ้างคงจะดีค่ะ
มีวิญญาณจากญาติพี่น้องที่ตายไปแล้วก็ต้องมีเจ้ากรรมนายเวรมาตามติดด้วยเช่นกันค่ะขอยกตัวอย่างเรื่องของตนเองนะคะ จี๊ดจะเล่าเรื่องกรรมของจี๊ด ดังนี้ค่ะ
ในทริป 97 จี๊ดทำบุญร่วมสร้างโบสถ์และเทปูนพื้นถนนให้กับวัดปรากฏว่า โดนปูนกัดเป็นแผลเหวอะหวะ ตามข้อมือทั้งสองข้าง  ที่หน้าขาทั้งสองข้าง ที่หน้าอกที่ไหล่ทั้งสองข้าง โดยมีอาการเจ็บแสบอย่างแสนสาหัส ปวดแสบร้อน ทุกครั้งที่อาบน้ำปวดแสบจนเนื้อตัวสั่นจนต้องกัดปากทนเอาค่ะ และตอนที่เอายามาทาแผลก็แสบแผลมากที่สุดมีอยู่วันหนึ่งอาจารย์ได้มองมาที่แผลที่มีอยู่ทั่วตัว และได้ชี้เหตุแห่งกรรมโดยอาจารย์ได้เห็นภาพว่า จี๊ดเป็นคุณท้าวอาศัยอยู่บนเรือนของพี่รุ้งและมีผู้ชายคนหนึ่งรู้จักกันดีได้เข้ามาขโมยของจี๊ดบนเรือน จี๊ดโกรธมากและพี่รุ้งเจ้าของเรือนได้อนุญาตให้จี๊ดลงโทษได้
โดยจี๊ดได้สั่งจับขึงมัดผู้ชายคนนี้และเฆี่ยนตีด้วยหวายไป 2 ครั้ง กระทืบที่หน้าขาทั้งขาซ้ายและขาขวาหลายครั้ง และใช้เท้าเหยียบไปที่ไหล่ทั้งสองข้างซ้ายขวา  และกระทืบไปที่หน้าอกของเขายังไม่หนำใจได้ต่อยเสยไปที่ปลายปลายคางจนเขาสลบไปเลยค่ะ
การทำแบบนี้ ทำให้ผู้ชายคนนี้มีความอับอายมีความโกรธแค้นมากและได้จองเวรจองกรรมจนมาเป็นเจ้ากรรมนายเวรค่ะ ทั้งนี้ เขาเป็นผู้ชายถูกผู้หญิงมาทำแบบนี้ความเป็นผู้ชายย่อมแค้นใจและจองเวร แต่การตั้งใจทำบุญของจี๊ดที่ได้เทปูนพื้นถนนครั้งนี้เขายอมให้และมาอโหสิกรรมให้ เขาบอกไม่ต้องการจองเวรต่อแล้วเขายอมให้ แต่เขาก็อยากให้จี๊ดได้รับรู้ถึงความเจ็บปวดและอับอายที่มีแผลตามตัวอยากให้รู้สึกถึงความเจ็บปวดเหมือนกันกับเขาที่เป็นผู้ชายและได้อับอายจากผู้คนด้วยที่โดนทำโทษโดยผู้หญิงจนถึงกับสลบไปครั้งนั้นค่ะ
วิญญาณผู้ชายคนนี้พูดกับอาจารย์ว่าแค่ขโมยของแค่นี้เองและเขาก็ยอมให้เฆี่ยนตีแล้ว แต่ทำกับเขาถึงเพียงนี้เชียวนี้หรือและที่เขาโกรธแค้นมากก็ตอนที่ไปกระทืบหน้าอกและเสยต่อยคางสลบนั่นเอง เขาก็เสียใจที่เป็นคนรู้จักกันกับจี๊ดเป็นคนกันเองไม่น่าทำกันเลย ส่วนความผิดเขาก็รู้ว่าตนเองผิดค่ะ และเขาบอกว่า ยกโทษให้แล้วด้วยบุญที่จี๊ดทำวันนี้เขายอมให้อภัยแล้ว แต่ขอให้รู้สึกบ้างให้เจ็บอายบ้างก็เท่านั้นค่ะ
เรื่องที่จี๊ดเล่าให้ฟังนี้เพื่อเป็นอุทธาหรณ์สอนใจให้คิดกันนะว่า บุญนั้นสามารถลดทอนวิบากกรรมได้จริง ๆ นะทำไปเถอะนะคะ อย่าท้อถอยค่ะ
โรงทาน อาจารย์เจน เช่น ก๋วยเตี๋ยวน่องไก่ โรตีมะพร้าวอ่อน  น้ำชงต่าง ๆ ซึ่งอร่อยทุกสิ่งอย่างเลยค่ะและยังมีข้าวหม้อแกงหม้อที่ชาวบ้านตั้งใจนำมาเสิร์ฟให้ ใช้ได้เลยค่ะ ยังไม่พอยังมีข้าวกล่องที่อาจารย์สั่งให้ร้านมาปรุงอาหารกันสดๆ ร้อน ๆ เลยค่ะ
คุณรุ้งได้บรรจงตั้งใจที่จะตัดแบ่งทองคำและเครื่องประดับแบ่งออกเป็น8 พานทอง เพื่อนำไปหย่อนลงในหลุมที่เทปูนกันนั้นค่ะ ส่วนอาจารย์เจนก็นำอธิษฐานและนำสวดมนต์อยู่ตลอดเวลาอย่างไม่เหน็ดไม่เหนื่อยกันเลยค่ะซึ่งอาจารย์มีพลังเสียงที่ไม่ตกเลยเพราะอาจารย์ทำเพื่อทุกคนค่ะ
อาจารย์เจนจะถวายอุปกรณ์การเทปูนทั้งหมดทุกครั้งทุกวัดโดยไม่ได้เก็บเอากลับไปเลยเพราะว่าเป็นเงินของทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาไม่ว่าจะเป็นกองทุนหรือตามกำลังศรัทธาเราได้บุญนี้เพื่อทางวัดจะได้นำไปใช้ต่อและเราก็นำกลับไปไม่ได้ด้วยค่ะทั้งนี้ ค่าปูนซีแพคก็นำออกมาถวายแยกต่างหากเอาไว้โดยไม่ได้นำมารวมกับการถวายทอดผ้าป่าค่ะประกอบกับ การเรี่ยไรเงินเพื่อเป็นค่าน้ำค่าไฟวัดถวายวัดเพื่อจะได้ไม่ติดกรรมกับที่ธรณีสงฆ์ค่ะอันนี้เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนมาก หากทำกรรมที่เราเองก็คิดไม่ถึงก็จะติดกรรมเอาได้ค่ะโชคดีที่มีครูอาจารย์ดีจึงทำให้พวกเราได้รับรู้ได้ว่า สิ่งไหนควรทำ สิ่งไหนไม่ควรทำค่ะและสิ่งนี้ก็เป็นความประทับใจทุกครั้งที่อาจารย์ได้นำถวายให้กับทางวัดในตอนสุดท้ายของกิจกรรมงานบุญค่ะ
ตื่นเต้นและรอคอยนะคะงานนี้ เมื่อตอนที่อาจารย์แจ้งว่าหลุมที่ 8 องค์พระพิฆเนศท่านจะเสด็จมาเท่านั้นแหละ ทำให้ยุ้ยที่มีหน้าที่เทปูนก็ลุ้นมากๆ เทปูนแบบรัว ๆ แทบจะเสียสติ เพราะอยากที่จะขอพรและอยากที่จะเห็นองค์ท่านโถใครจะเห็นได้นอกจากอาจารย์เจน ญาณทิพย์คนนี้ และท่านก็เสด็จมาแวบหนึ่งค่ะอาจารย์เล่าว่า ดีใจมากที่ท่านจะเสด็จมาด้วยองค์ท่านเอง ซึ่งที่จริงแล้วท่านจะไม่มาเพราะในความเป็นทิพย์ขององค์ท่านนั้นมนุษย์มีความเหม็นเน่าเพราะมนุษย์มีกิเลสมากค่ะ
ทั้งนี้ ก่อนที่จะออกจากบ้านอาจารย์และคุณรุ้งได้กราบไหว้องค์เทพไทย เทพจีน และเทพแขก ให้มาอนุโมทนาบุญค่ะ และองค์เทพก็จะมาจริงด้วยค่ะซึ่งแล้วแต่ว่าเทพองค์ใดจะมาในแต่ละทริปบุญค่ะ
จี๊ดประทับใจชาวบ้านแม้จะไม่ใช่คนไทยแต่ได้มาอาศัยแผ่นดินไทยอยู่ดูแล้วพวกเขาก็รักประเทศไทยเพราะอาศัยอยู่มานานและยึดมั่นในพระพุทธศาสนา โดยที่พวกเขาก็ดีใจกันมากที่คณะเสบียงสวรรค์จากกรุงเทพฯนำเงินมาทอดผ้าป่าให้กับวัดเป็นเงินมากกว่าหนึ่งล้านบาทซึ่งเป็นยอดเงินที่มากอย่างที่ไม่เคยมีมาก่อนที่วัดแห่งนี้พวกชาวบ้านยิ้มแย้มดีใจกันมากและขอบคุณกันใหญ่เลยค่ะ พร้อมกับพูดให้มาที่วัดนี้อีกนะจี๊ดก็ได้แต่ยิ้มไม่สามารถจะพูดอะไรได้มากกว่านี้ค่ะ เพราะพวกเราทั้งหลายยังต้องเดินทางต่อไปเพื่อหาวัดที่ขาดปัจจัยทำนุบำรุงเสนาสนะต่างๆ เพื่อทำบุญกันต่อไปค่ะ
จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ร่วมบุญกับทริปเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 98 ที่ได้ร่วมกันสร้างโบสถ์และเทปูนร่องหลุมลูกนิมิตรอบโบสถ์ในครั้งนี้ค่ะแล้วพบกันใหม่กับบุญดี ๆ ที่อาจารย์เจนจะได้นำพาทุกท่านไปทำบุญด้วยกันนะคะ
จี๊ดจ๊าด

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-6-27 12:32:44 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2023-6-27 14:02

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-6-27 13:05:56 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2023-6-27 13:08

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
5#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-6-27 13:21:59 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2023-6-27 14:30

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
6#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-6-27 13:32:43 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2023-6-27 14:32

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
7#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-6-27 13:57:14 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2023-6-27 14:10

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
8#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-6-27 14:15:34 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
9#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-6-27 14:21:11 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
10#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-6-27 14:27:01 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2023-6-27 14:32

x

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-14 00:58 , Processed in 0.696596 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้