อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
เจ้าของ: narutogetbird
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ตั้งแต่ปีที่แล้ว จนมาปีนี้ ๑ ปี กว่าๆๆ แล้วครับ

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  19.71%

9

397

1387

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1387
ยินดีด้วยนะคะและอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ....สาธุค่ะ

แสดงความคิดเห็น

สาธุครับ  โพสต์เมื่อ 2013-11-13 00:39

อัพเกรด  68.29%

11

522

3573

เครดิต

Master

เครดิต
3573

เป็นงานแรกที่ได้เข้าถึงอ.เจน ญาณทิพย์ คะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pedfon เมื่อ 2013-9-30 08:59

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

นึกถึงวันวานนะครับพี่เป็ด  โพสต์เมื่อ 2013-10-8 23:50

260

2456

7185

เครดิต

สมาชิก.

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

เครดิต
7185
13#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2013-9-30 09:09:39 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
หนึ่งปีกว่าๆๆ แล้วครับ พี่เป็ด  วันวลาได้ผ่านไปเร็วจริงๆๆ  ได้สร้างเสบียงบุญเกือบสิบครั้ง  สาธุ
ปฏิปุจฉาวินีตา ปาริสา โน อุกกาจิตวินีตา
ศรัทธา ศีล วิริยะ สติ สุตตะ พหูสูต จาคะ หิริ โอตตัปปะ สมาธิ ปัญญา

260

2456

7185

เครดิต

สมาชิก.

เครดิต
7185
15#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2013-9-30 10:26:43 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย narutogetbird เมื่อ 2013-11-13 00:41
      หลังจากที่อ่านหนังสือแร่มแรกคือ ภารกิจ DELETE กรรม ก้็ได้รู้จักอาจารย์เจนหลังจากหนังสือเล่มนั้นจากนั้นต่อมาก็ได้ไปทัวร์บุญ กับอาจารย์ ร่วมทำบุญต่างๆๆ ที่อาจารย์จัด การที่ได้มารู้จักอาจารย์เจนก็เหมือน
อาจารย์เป็นคบเพลิงที่สว่างมาจุดต่อให้เรา เพื่อให้เรานั้นไปจุดต่อให้คนอื่นๆๆ ที่เขายังไม่สว่างไสวย
เหมือนบัวที่ปริ่มน้ำที่ต้องการจะพ้นน้ำอะไรทำนองนั้น
พอผมรู้จักอาจารย์เจนก็ได้หันหน้าเข้ามาศึกษาพระธรรมมากขึ้นจากเมื่อก่อนที่เข้าหูซ้ายทะลุหูขวา
ธรรมที่ผมศึกษาก็คือ พระธรรม หรือ พระไตรปิฎก นั้นเอง เลยทำให้ผมเข้าใจธรรมมากขึ้น
เป็นการต่อยอดให้กับตัวเอง เพราะถ้าเรามัวแต่รอจากอาจารย์เจนโดยที่เราไม่ขวนขวาย
ความตายมันมาอยู่ใกล้เราทุกขณะ อีกอย่างอาจารย์ก็มีภารกิจมากที่ต้องทำเพื่อให้รู้ว่าโลกหลังความตายมีจริง
กรรมมีจริง สั่งสอนธรรมะกับบุคลต่างๆ เราก็ควรที่จะไม่รอช้า หมั่นทำความดี สร้างกุศล ผลบุญ
ควรเดินตามทางคือ มรรค ๘ อานาปานสติภาวนา อริยสัจ ๔ นี่แหละคือหนทางในการพ้นจากทุกข์ไม่ใช่การไป
สักยันต์ ดูหมอ เปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์ ขอหวยจากต้นไม้ สะเดาะเคราห์ นอนในโรงศพ ฯลฯ
สิ่งเหล่านี้ไม่ใช่การแก้กรรมที่ถูกต้อง  ก็อยากให้ทุกคนที่อาจารย์ได้เคยบอก เคยสอน
นั้นให้เดินตามพระศาสดากันเถอะ
      พระศาสดาทรงตรัสกับพระอานนท์ว่า "อานนท์ ธรรมและวินัยก็ดีจะเป็นศาสดาในกาลล่วงไปแห่งเรา
" เพราะฉนั้นแล้วอย่าเป็นบุรุษคนสุดท้ายที่พระศาสดาทรงขอร้องไว้เลยครับ เหมือน
รัตนะ ๕ ที่หาได้ยากในโลกที่ทรงตรัสไว้กับเจ้าลิจฉวี
ดีใจทุกครั้งที่ได้ไปทัวร์บุญกับอาจารย์เจนและกิจกรรมต่างก็คัดสรรเพื่อพวกเราที่ได้ไป
และยิ่งไปกว่านั้นก็ได้เป็นจิตอาสาพิเศษ คุมลูกทัวร์ อันนี้ก็สุดยอด ถือเป็นเกีรยติจริงๆ
เหนื่อยนะครับ แต่ว่า สุขใจมาก ที่เห็นรอยยิ้ม เห็นทุกคนมีความสุข เราก็สุขมากๆๆ จริงๆๆ มันอิ่มบอกไม่ถูก

อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ ขอให้คุณน้องมีภูมิธรรมสูงยิ่งๆ ขึ้นไปนะค่ะ  โพสต์เมื่อ 2013-10-11 08:27
ปฏิปุจฉาวินีตา ปาริสา โน อุกกาจิตวินีตา
ศรัทธา ศีล วิริยะ สติ สุตตะ พหูสูต จาคะ หิริ โอตตัปปะ สมาธิ ปัญญา

260

2456

7185

เครดิต

สมาชิก.

เครดิต
7185
16#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2013-9-30 10:33:46 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย narutogetbird เมื่อ 2013-11-13 00:40
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย narutogetbird เมื่อ 2013-11-13 00:40

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย narutogetbird เมื่อ 2013-9-30 21:39

สมัยหนึ่ง พระผู้มีพระภาคประทับอยู่ที่กุฏาคารศาลา ป่ามหาวันใกล้เมืองเวสาลี สมัยนั้น เจ้าลิจฉวีประมาณ ๕๐๐ เฝ้าพระผู้มีพระภาคอยู่ เจ้าลิจฉวีบางพวกเขียวมีวรรณะเขียว มีผ้าเขียว มีเครื่องประดับเขียว บางพวกเหลืองมีวรรณะเหลือง มีผ้าเหลือมีเครื่องประดับเหลือง บางพวกแดง มีวรรณะแดงมีผ้าแดง มีเครื่องประดับแดง บางพวกขาว มีวรรณะขาว มีผ้าขาว มีเครื่องประดับขาว พระผู้มีพระภาคทรงรุ่งเรืองกว่าเจ้าลิจฉวีเหล่านั้น โดยพระวรรณะและพระยศ ครั้งนั้น ปิงคิยานีพราหมณ์ลุกจากที่นั่ง ห่มผ้าเฉวียงบ่าข้างหนึ่ง ประนมอัญชลีไปทางที่พระผู้มีพระภาคประทับอยู่ แล้วกราบทูลพระผู้มีพระภาคว่าข้าแต่พระผู้มีพระภาค เนื้อความแจ่มแจ้งกะข้าพระองค์ ข้าแต่พระสุคต เนื้อความแจ่มแจ้งกะข้าพระองค์ พระผู้มีพระภาคตรัสว่า ดูกรปิงคิยานี จงแจ่มแจ้งกะท่านเถิด ครั้งนั้นปิงคิยานีพราหมณ์ได้ชมเชยต่อพระพักตร์พระผู้มีพระภาคด้วยคาถาโดยย่อว่า เชิญท่านดูพระอังคีรสผู้ทรงรุ่งโรจน์อยู่ เหมือนดอกบัวชื่อโกกนุท มีกลิ่นหอม ไม่ปราศจากกลิ่น บานอยู่ ณ เวลาเช้าและเหมือนพระอาทิตย์เปล่งรัศมีอยู่บนท้องฟ้า ฉะนั้น ฯ

หน้าที่ ๒๑๓

ครั้งนั้น เจ้าลิจฉวีเหล่านั้น ได้ให้ปิงคิยานีพราหมณ์ห่มผ้าอุตราสงค์ ๕๐๐ ผืนปิงคิยานีพราหมณ์ได้ทูลถวายให้พระผู้มีพระภาคครองผ้าอุตราสงค์ ๕๐๐ ผืนเหล่านั้น พระผู้มีพระภาคได้ตรัสกะเจ้าลิจฉวีเหล่านั้นว่า

ดูกรเจ้าลิจฉวี ความปรากฏขึ้นแห่งรัตนะ ๕ หาได้ยาก ในโลก รัตนะ ๕ เป็นไฉน คือ

พระตถาคตอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้า ๑

บุคคลผู้แสดงธรรมวินัยที่พระตถาคตประกาศแล้ว ๑

บุคคลผู้รู้แจ้งธรรมวินัยที่พระตถาคตประกาศแล้ว อันผู้อื่นแสดงแล้ว ๑

บุคคลผู้รู้แจ้งธรรมวินัยที่พระตถาคตประกาศแล้ว อันผู้อื่นแสดงแล้ว ปฏิบัติธรรมสมควรแก่ธรรม ๑

กตัญญูกตเวทีบุคคล ๑

ดูกรเจ้าลิจฉวีทั้งหลาย ความปรากฏแห่งรัตนะ ๕ ประการนี้แล หาได้ยากในโลก ฯ

พระไตรปิฎก ฉบับหลวง (ภาษาไทย) เล่มที่ ๒๒
พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๑๔ อังคุตตรนิกาย ปัญจก-ฉักกนิบาต

อัพเกรด  23.98%

0

326

1579

เครดิต

Master

เครดิต
1579
ดีใจด้วยนะ..และขออนโมทนาบุญด้วยครับ...

ครับผม ขอบคุณครับ สาธุ  โพสต์เมื่อ 2013-11-13 00:41

อัพเกรด  42.51%

85

898

2413

เครดิต

Master

เครดิต
2413
ขออนุโมทนาบุญกับน้องเบิร์ดด้วยนะคะ สาธุๆค่ะ

เช่นกันครรับผม  โพสต์เมื่อ 2013-10-8 23:50

1

266

1035

เครดิต

สมาชิก.

เครดิต
1035
ขออนุโมทนาบุญกับคุณเบริดร์ ด้วยนะครับ

ครับพี่มิตร....  โพสต์เมื่อ 2013-10-8 23:50

อัพเกรด  10.33%

0

117

965

เครดิต

Master

เครดิต
965
โมทนาสาธุค่ะ

จ้า ........  โพสต์เมื่อ 2013-10-8 23:51

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-4-28 12:36 , Processed in 1.076836 second(s), 30 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้