ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 60 สร้างทาน บารมีเทวา - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 5288|ตอบ: 20
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 60 สร้างทาน บารมีเทวา

[คัดลอกลิงก์]

518

2634

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20123

สวัสดีค่ะ  ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะที่ทุกท่านได้ร่วมบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 60
วันอาทิตย์ที่ 26 สิงหาคม 2561 ตอน สร้างทาน บารมีเทวา เพราะการสร้างบารมีของทุกท่านจนทำให้เหล่าเทพเทวดา
สิ่งศักดิ์สิทธิ์ เจ้าป่าเจ้าเขา ต่างก็แซ้ซ้องสรรเสริฐกับบุญกุศลที่ทุกท่านได้ร่วมกันสร้างจนเป็นผลสำเร็จ
ซึ่งเป็นบุญที่แม้แต่เทวดาบางท่านก็ยังไม่เคย เช่นบุญที่ทุกท่านได้กระทำค่ะ  ดิฉันจึงรู้สึกประทับใจทุกครั้งที่
ได้นำพาทุกท่านไปทำบุญที่ดีพิเศษและหาทำได้ยากค่ะซึ่งในการสร้างบุญบารมีมนุษย์เท่านั้นที่สามารถกระทำได้
เป็นความประทับใจของดิฉันและทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาค่ะในครั้งนี้ ดิฉันได้พาทุกท่านไปทำบุญ 2 วัด ดังนี้ค่ะ

วัดที่ 1
ดิฉันได้นำทุกท่านทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างโรงทานหรือโรงครัวโดยดิฉันได้ซื้ออุปกรณ์เครื่องครัวต่าง ๆ
นำมาถวายเป็นของสังฆทานค่ะ ในการนี้ได้ปัจจัยร่วมสร้างโรงทาน เป็นเงินทั้งสิ้น 426,599.- บาท
และค่าปูน CPAC 12 คิว เป็นเงิน 19,200.- บาท โดยดิฉันได้จัดสรรเงินแยกไว้ต่างหากเพื่อนำถวายหลวงพ่อ
เพื่อเป็นค่าใช้จ่ายให้กับร้านปูน CPAC ค่ะ ความประทับใจของดิฉันที่เห็นว่าทุกท่านได้ช่วยกันต่อแถวกัน
อย่างเป็นระเบียบเรียบร้อยและช่วยกันยกถังปูนลำเลียงจากจุดแรกที่หน้าโม่จนถึงจุดปลายทางที่ทำการเทพื้นปูนค่ะ
ปัจจัยเงินที่ได้รับบริจาคครั้งนี้มียอดเงินมากจนสามารถนำไปใช้ทำนุบำรุงวัดในส่วนอื่นได้อีกค่ะ
โดยทางเจ้าหน้าที่ได้แจ้งแก่ดิฉันว่า การสร้างโรงครัวนี้ต้องใช้เงินพอสมควรและคาดว่าจะ
มีเงินเหลืออีกมากพวกชาวบ้านเขาก็ดีใจกันมากจึงคิดกันว่าจะนำเงินส่วนที่เหลือดังกล่าวนำไปสร้างศาลาพักศพ
เพื่อสร้างไว้ใช้สำหรับการสวดศพได้ด้วยโดยจะสร้างไว้ที่หน้าเมรุ เพราะทางวัดยังไม่มีศาลาพักศพ
เนื่องจากเพิ่งสร้างเมรุเสร็จได้ใช้เป็นครั้งแรกเมื่อไม่นานมานี้เองค่ะ

ดิฉันหวังว่าอาหารว่างและอาหารกลางวันที่ได้จัดเตรียมมาคงมีพร้อมสำหรับทุกท่านนะค่ะ
เพราะการใช้พลังกายมากก็มักจะเกิดความหิวและกระหายน้ำด้วยค่ะ
ดังนั้นดิฉันจึงได้คำนึงถึงในเรื่องนี้เป็นเรื่องสำคัญที่สุดค่ะ
หลวงพ่อท่านมีเมตตาได้เทศน์ในเรื่องของการสร้างโรงทานว่ามีอานิสงส์ใดและดีอย่างไร
โดยดิฉันหวังว่าเมื่อได้รับฟังธรรมมะจากหลวงพ่อท่านแล้วทุกท่านคงจะได้รับความรู้ในเรื่อง
ของการทำทานโรงครัวเป็นอย่างดีค่ะ
ทุกถังปูนที่ผ่านมือทุกท่านไปนั้นไม่ว่าจะถังเบาหรือถังหนักหรือคนตักหรือคนเทที่ทำให้เกิดการเทพื้นที่สำเร็จแล้ว
นั้นก็ถือว่าเป็นบุญด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้นค่ะและการขนถังปูนส่งต่อกันไปในแต่ละถังท่านก็จะได้ตัดกรรมทั้งในอดีต
หรือในปัจจุบันที่ได้ทำมาอาทิเช่น เถียงและดื้อกับพ่อแม่ ทำกรรมสัมมาอาชีพที่ไม่สุจริต หรือทำกรรมกับทรัพย์ของแผ่นดิน
ก็จะสามารถตัดกรรมนั้นให้เบาบางลงได้ให้หนักเป็นเบาค่ะกรรมที่ได้กระทำมาต้องชดใช้แต่สามารถลดทอนลงได้ค่ะ
รวมทั้งเจ้ากรรมนายเวร สัมภเวสีเจ้าป่าเจ้าเขา ฯลฯ ต่างก็มารอขอบุญกุศลของทุกท่าน
บางรายก็ไปเกิดก็มีค่ะแม้เทพเทวาต่างก็มาอนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะด้วยแสงบุญที่ทุกท่านได้กระทำในครั้งนี้
มีมากมายมหาศาลจริงค่ะ

วัดที่ 2
คณะบุญของเราได้เดินทางไปยังวัดที่ 2 ค่ำมากแล้ว ซึ่งดิฉันรู้ว่าทุกสิ่งที่เกิดขึ้นไม่ใช่เรื่องธรรมดา
แต่ด้วยสิ่งศักดิ์สิทธิ์เขาต้องการให้เป็นเช่นนั้นค่ะเนื่องจากมนุษย์เหม็นเขียวเหล่าองค์เทพท่านเหม็นเขียวมนุษย์ค่ะ
จึงทำให้เหล่าบริวารขององค์เทพท่านมาแทนเพราะเป็นสัตว์ค่ะ
คณะสงฆ์ท่านรอรับอยู่แล้ว 5 รูป ท่านได้สวดมนต์เป็นภาษาญวณและภาษาไทยผสมผสานกัน
ซึ่งสามารถฟังออกรู้เรื่องค่ะ ที่วัดนี้เป็นเหมือนวัดจีนสวดภาษาญวณ สมัยก่อนชาวญวนที่นับถือพุทธศาสนา
นิกายมหายานปัจจุบันเป็นวัดในพระพุทธศาสนาซึ่งยังสืบทอดประเพณีแบบมหายานเช่นเดียวกับวัดจีน
แห่งอื่นในไทยค่ะเป็นวัดที่มีอายุการสร้างมาแล้ว 200 กว่าปีค่ะ
ในการนี้ได้ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างวิหารเทพเจ้าจีนได้ปัจจัยเงิน 132,799.- บาท
ร่วมถวายสังฆทานเป็นจำนวนมากค่ะด้วยเงินปัจจัยดังกล่าวถือว่าได้ปัจจัยเงินมากทำให้ดิฉันรู้สึกยินดี
และอนุโมทนาบุญไปกับทุกท่านด้วยที่จะได้ร่วมสร้างวิหารขององค์เทพค่ะและขอพรต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์ภายในวิหารนั้นด้วยค่ะ
เมื่อเสร็จพิธีนั้นแล้วดิฉันได้นำพาทุกท่านไปกราบไหว้พระสังกัจจายน์หรือพระสังกระจายท่านจะเป็น
ผู้บันดาลโชคลาภและความอุดมสมบูรณ์ สติปัญญา  และเมตตาโดยดิฉันได้ขอเชิญองค์ท่านมาประทับ
ที่รูปปั้นของท่านเพื่อให้องค์ท่านได้อำนวยอวยพรให้กับทุกท่านที่ได้มาร่วมบุญกันในครั้งนี้ด้วยค่ะ
และด้วยแสงบุญของทุกท่านทำให้ท่านได้มาประทับที่รูปปั้นของท่านและให้พรแก่ทุกคนท่านมา
เพียงชั่วครู่เดียวค่ะซึ่งท่านที่ได้ร่วมเดินทางกันมาในวันนั้นก็จะได้รับพรจากองค์ท่านได้ตามที่ขอ
แต่ไม่ทั้งหมดทุกคนค่ะขึ้นอยู่กับว่าเราอย่าขอในความโลภค่ะหรือผู้ขอมีจิตที่เป็นกุศลค่ะ
การทำบุญทั้งสองวัดดังกล่าวนั้นเป็นเรื่องที่น่ายินดีและน่าปิติใจมากค่ะคือดิฉันยินดีในบุญกุศลที่ทำ
และบุญที่ทุกท่านได้กระทำด้วยความสามัคคีเป็นหนึ่งเดียวเป็นหนึ่งเดียว ที่มุ่งมั่นในบุญกุศลค่ะ
ซึ่งดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาและท่านที่ได้ร่วมเดินทางไปด้วยกันค่ะ

อาจารย์เจนญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

อัพเกรด  91.09%

5

1690

4599

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
4599
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ็ค เมื่อ 2018-10-6 19:33

" ขออนุโมทนาบุญ สาธุการ ร่วมกันกับ อ.เจน ญาณทิพย์ ครอบครัวและผู้ร่วมบุญทุกท่านครับ คุณพระคุ้มครอง "

อัพเกรด  54.13%

0

89

2936

เครดิต

Master

เครดิต
2936
สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

อัพเกรด  27.91%

0

129

1756

เครดิต

Master

เครดิต
1756
อนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านค่ะ

อัพเกรด  91.09%

5

1690

4599

เครดิต

Master

เครดิต
4599
"    ขออนุโมทนาบุญ สาธุการ ร่วมกันกับ อ.เจน ญาณทิพย์ และคณะผู้ร่วมบุญทุกๆท่านด้วยครับ เป็นกำลังใจขอมอบให้เสมอ คุณพระคุ้มครอง "

อัพเกรด  15.67%

0

27

247

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
247
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย memo เมื่อ 2018-8-31 16:22

ปลื้มใจมากค่ะ ในทุกโอกาสที่ได้มาทำบุญ ครั้งนี้เราก็ได้ร่วมกันเทปูนพื้นโรงครัว ถึงแม้ว่าเวลาอาจจะน้อยปัยนิดถ้าเทียบกับทุกทริป แต่ก็รู้สึกว่าอิ่มใจในบุญเหมือนกับทุกทุกครั้งที่ผ่านมาเลยค่ะ และเราก็ยังได้มีโอกาสขอพรอีกด้วยค่ะ การติดตามอาจารย์และทีมงานมาทำบุญในเกือบทุกทริปที่มีโอกาสมันทำให้เรารู้สึกว่าจิตใจดีขึ้น เมื่อมีเหตุการณ์ต่างต่างเกิดขึ้น มันทำให้เรามองต่างกันออกไป ให้อภัยได้ง่ายขึ้น ไม่ค่อยโกรธใครนาน อาจจะเป็นเพราะผลบุญที่สะสมมาทุกทริปทำให้เกิดการพัฒนาทางด้านจิดใจค่ะ ก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ทั้งได้ไปและไม่ได้ไปร่วมบุญกันค่ะ ก็จะติดตามเก็บสะสมบุญไปในทุกทริปที่มีโอกาสเลยค่ะ

แสดงความคิดเห็น

เยี่ยม  โพสต์เมื่อ 2018-9-1 14:58

อัพเกรด  26.67%

0

1

280

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
280
มีความปิติ ปลื้มใจทุกครั้งที่ทานอาจารย์นำพาไปทำบุญ ครั้งนี้อีกเช่นกันค่ะ เป็นงานบุญที่หาทำได้ยากและวัดห่างไกลซึ่งน้อยคนนักที่จะได้รู้จักและสัมผัส
อนุโมทนาบุญ กับท่านอาจารย์และทีมงานจิตอาสาทุกท่านนะคะ ประทับใจมากๆค่ะ

อัพเกรด  82.78%

0

234

4225

เครดิต

Master

เครดิต
4225
อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านที่ร่วมบุญในครั้งนี้ด้วยครับ
สุโข ปุญญฺสส อุจโย

อัพเกรด  20.4%

0

92

1418

เครดิต

Master

เครดิต
1418
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

อัพเกรด  64%

0

2

32

เครดิต

Beginner

Rank: 1

เครดิต
32
อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-17 17:09 , Processed in 0.179191 second(s), 23 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้