ประกาศผังที่นั่ง (p. 1) ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ 16 ทำบุญทอดกฐินกับอาจารย์เจนญาณทิพย์ - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 41795|ตอบ: 435
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ประกาศผังที่นั่ง (p. 1) ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ 16 ทำบุญทอดกฐินกับอาจารย์เจนญาณทิพย์

[คัดลอกลิงก์]

518

2634

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20123
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2014-10-15 17:44

กิจกรรม.....งานกฐิน
          สวัสดีค่ะ ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ จะขอเชิญชวนทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญทั้งหลายมา
ร่วมงานบุญทอดกฐินประจำปี 2557 ซึ่งได้กำหนดวันที่แน่นอนแล้วคะ คือ วันอาทิตย์ที่ 19 ตุลาคม 2557
แรม 11 ค่ำ เดือน 11 ปีนี้ดิฉันตั้งใจจะจัดงานกฐินก่อนในช่วงต้นๆ
สำหรับประเพณีทอดกฐินในแต่ละปี ตามพระวินัยกำหนด คือ ตั้งแต่แรม 1 ค่ำ เดือน 11 ถึงวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 12 ผู้

มีจิตศรัทธาเลื่อมใสก็จะทำการจองกฐินกันค่ะ กิจกรรมบุญกฐินปีนี้ก็ไม่ซ้ำเดิมจากที่เคยจัดนะคะ

ซึ่งบุญกฐินที่ดิฉันจะนำพาทุกท่านเดินทางไปนี้ ดิฉันก็ได้ไปสำรวจเส้นทางเพื่อหาวัดที่ขาดปัจจัยทำนุบำรุงบูรณะ
ปฏิสังขรและพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ งานกฐินของทุกปีไม่ใช่เรื่องง่ายค่ะต้องหาวัดที่ยัง
ไม่มีผู้ใดทำการจองกฐิน ดังนั้น การเดินทางไปสำรวจเส้นทางหาวัดดังกล่าวย่อมต้องมีความจำเป็นทุกครั้ง
มิใช่เรื่องง่ายค่ะ ครั้งนี้ก็เช่นกันค่ะ ดิฉันก็ได้ตั้งจิตอธิษฐานขอให้ท่านเทวดา
และสิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นผู้นำพาไปเหมือนทุกครั้งค่ะ

ดิฉันได้เดินทางไปพบกับวัดแห่งหนึ่ง ท่านเจ้าอาวาสท่านแจ้งว่า พระที่วัดมี 18 รูป ดิฉันจึงถามท่านว่า
ที่วัดนี้มีผู้มาจองกฐินหรือยัง เมื่อท่านตอบว่ายัง เมื่อทราบความประสงค์ในการทอดกฐินครั้งนี้
ท่านก็แสดงธรรมให้ดิฉันและลูกศิษย์ได้ฟังกัน ดิฉันก็รู้ในญาณว่าท่านเป็นพระที่ปฏิบัติตามคำสอนจ
ากพระโอษฐ์ของพระพุทธองค์ เหมาะสมแล้วที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลใจให้มาที่วัดแห่งนี้ค่อนข้างลึกและสงบมากค่ะ
วัดแห่งนี้กำลังสร้างโบสถ์ใหม่และอยู่ระหว่างให้ช่างสีวาดเขียนรูปพระพุทธประวัติทาสีติดฝาผนังโบสถ์

ซึ่งนี่ก็เป็นบุญที่หาทำได้ยากอีกเช่นกันค่ะ เพราะว่าการเขียนเรื่องราวพุทธประวัติที่ฝาผนังโบสถ์
ห้ผู้คนที่เข้ามาในโบสถ์ได้เห็นและอ่านเรื่องราวประวัติของพระพุทธเจ้านั้นเป็นบุญที่เราก็หา
ทำได้ยากมากค่ะ ดังนั้น เงินปัจจัยที่ผู้บริจาคร่วม บุญกันในครั้งนี้ก็มีส่วนช่วยกันสร้างและ
ทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาด้วยอีกเช่นกันค่ะ

เมื่อดิฉันเดินสำรวจภายในบริเวณวัดก็ได้พบเห็นพระองค์ใหญ่มาก ตั้งตระหง่านสูงใหญ่อยู่
ผ้าห่มพระขาด หลุด และเก่ามาก รวมทั้ง มีทั้งขี้นก ผงฝุ่นละออง เศษผง เกาะติดตามองค์
พระโดยขาดการเหลียวแล ซึ่งดิฉันได้เห็นว่า ครั้งหนึ่งมีผู้มีจิตศรัทธาสร้างเอาไว้
นานวันเข้าก็ชำรุดทรุดโทรม ดิฉันจึงอยากจะบอกบุญแก่ทุกท่านว่า การทำความสะอาดพระพุทธรูป
การห่มผ้าพระ เป็นบุญที่ใหญ่มาก แต่ไม่มีใครจะรู้ได้เท่าดิฉันค่ะ เพราะด้วยตัวของดิฉันเป็นผู้มีญาณจึงรู้ว่า
บุญที่เราทำกันนั้นไม่ใช่เรื่องเล่น พวกเราได้ทำบุญที่ยิ่งใหญ่กันทุกครั้ง และครั้งนี้
ก็เช่นกัน บุญของเรายิ่งใหญ่ขึ้นเรื่อย ๆ ค่ะ การทำความดีของเราจะดังไปถึงบนสรวงสวรรค์ค่ะ
เนื่องจากพระองค์ใหญ่มาก จำเป็นต้องใช้ระเครนยกคนขึ้นไปห่มผ้าพระใหญ่องค์นี้ค่ะ
ครั้งหนึ่งที่ดิฉันนำพาลูกศิษย์ไปห่มผ้าพระองค์ใหญ่ ที่วัดบางพลัด ดิฉันได้เห็นองค์พระเป็นสีทอง

ท่านยิ้มที่มุมปาก นั่นหมายถึงการทำความดีของเราท่านรับรู้คะ การบูรณะปฏิสังขรพระพุทธรูป
ซึ่งเป็นตัวแทนของพระพุทธศาสนาให้ดำรงคงอยู่สืบต่อไป หรือสร้างพระพุทธรูปให้ผู้คนได้กราบ
ไหว้บูชาเป็นบุญทั้งนั้นค่ะ และนี่เป็นครั้งแรกที่ทุกท่านจะได้ช่วยกันห่อผ้าพระพุทธรูปที่ใหญ่ที่สุดค่ะ
หาทำได้ยาก มากค่ะ

สุดท้ายนี้ จึงขอเชิญชวนท่านผู้ใจบุญอีกครั้งสำหรับงานบุญทอดกฐินประจำปี 2557
ในวันอาทิตย์ที่ 19 ตุลาคม 2557 ครั้งนี้มีกิจกรรม ดังนี้

1. แห่ผ้ากฐินและบริวารกฐิน 3 รอบ
2. ถวายภัตตาหารเพล + ถวายผ้ากฐิน+ถวายปัจจัยบูรณะวัด
3. นิมนต์พระสงฆ์ครองผ้ากฐิน พร้อมถวายบาตรพระใหม่ (สแตนเลส) แด่พระสงฆ์ 18 รูป

เพื่อให้ทุกท่านใส่บาตรพระ (เป็นเงินปัจจัยให้ท่านใช้ส่วนตัว)
4. ทำพิธีห่มผ้าพระพุทธรูปองค์ใหญ่
5. ติดตามในเว็ปไซด์ด้วยค่ะ เพราะกิจกรรมอาจมีเปลี่ยนแปลงตามความเหมาะสมค่ะ

อนิสงส์กฐินสำหรับผู้ทอด
๑. ได้สืบต่ออายุพระพุทธศาสนา ถวายกำลังแก่สมณะพระสงฆ์ผู้ดำรงศาสนา
๒. ได้สงเคราะห์พระสงฆ์ตามพระวินัย นิยมบรมพุทธานุญาต
๓. รักษาประเพณีที่ดีมิให้เสื่อมสูญ
๔. เป็นการบูชาพุทธโอวาทของพระบรมศาสดา
๕. ได้ชื่อว่าบำเพ็ญมหาทาน
๖. เป็นปัตตานุโมทนามัย
๗. ทำทรัพย์และชีวิตให้เป็นสาระ
๘. สร้างความสามัคคีในหมู่พุทธบริษัท
๙. สั่งสมทุนคือบุญกุศลไว้ภายภาคหน้า
๑๐.เป็นการสร้างทางไปสวรรค์ และนิพพานให้แก่ตนเอง

พิธีทอดกฐิน เป็นงานบุญที่มีปีละครั้ง ท่านจึงจัดเป็นกาลทาน แปลว่า "ถวายตามกาลสมัย" คำว่า "กฐิน"

มีความหมายที่เกี่ยวข้องกันอยู่หลายความหมาย ดังนี้

• กฐินที่เป็นชื่อของผ้า หมายถึงผ้าที่ถวายให้เป็นกฐินภายในกำหนดกาล 1 เดือน นับตั้งแต่
วันแรม 1 ค่ำ เดือน 11 ถึงวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 12 ผ้าที่จะถวายนั้นจะเป็นผ้าใหม่ หรือผ้าเทียมใหม่
เช่น ผ้าฟอกสะอาด หรือผ้าเก่า หรือผ้าบังสุกุล คือผ้าที่เขาทิ้งแล้ว และเป็นผ้าเปื้อนฝุ่นหรือผ้า
ตกตามร้านก็ได้ ผู้ถวายจะเป็นคฤหัสถ์ก็ได้ เป็นภิกษุหรือสามเณรก็ได้ ถวายแก่สงฆ์แล้วก็เป็นอันใช้ได้

• กฐินที่เป็นชื่อของบุญกิริยา คือการทำบุญ คือการถวายผ้ากฐินเป็นทานแก่พระสงฆ์ผู้จำพรรษาอยู่ใน
วัดใดวัดหนึ่งครบ 3 เดือน เพื่อสงเคราะห์ผู้ประพฤติปฏิบัติชอบให้มีผ้านุ่งหรือผ้าห่มใหม่
จะได้ใช้ผลัดเปลี่ยนของเก่าที่จะขาดหรือชำรุด ท่านจึงถือโอกาสทำได้ยาก

• กฐินที่เป็นชื่อของสังฆกรรม คือกิจกรรมของสงฆ์ก็จะต้องมีกานสวดประกาศขอรับความเห็น
ชอบจากที่ประชุมสงฆ์ ในการมอบผ้ากฐินให้แก่ภิกษุรูปใดรูปหนึ่ง
และประชุมกันอนุโมทนากฐินคือแสดงความพอใจ ว่าได้ กรานกฐิน เสร็จแล้วก็เป็นอันเสร็จพิธี

ปล. มีหนังสือเล่มใหม่ของดิฉัน เล่ม 3 เจาะรหัสพิบัติกรรมและเล่ม 4 เรื่องลี้ลับที่อยากเล่า จำหน่ายในทริปทัวร์บุญด้วยค่ะ

***ขอให้ทุกท่านสวมใส่ชุดสีขาวมาในงานทัวร์บุญ 16 ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ***

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

อัพเกรด  13.33%

0

157

1100

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1100
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

อัพเกรด  2.6%

0

192

617

เครดิต

Master

เครดิต
617
อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

อัพเกรด  13.98%

1

311

1129

เครดิต

Master

เครดิต
1129
ต้นฉบับโพสต์โดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2014-10-9 16:02
ลงชื่อจองให้แล้วค่ะ สามารถโอนเงินค่าเดินทางได้เลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สริดา โคตรสวัสดิ์ จองเพิ่ม 1 ที่นั่งค่ะ( นิสิต พึ่งผล)

อัพเกรด  28.33%

0

2

285

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
285
ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

อัพเกรด  21.04%

0

260

1447

เครดิต

Master

เครดิต
1447
อนุโมทนาสาธุ กับทุกท่านด้วยค่ะ

อัพเกรด  49%

1

74

347

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
347
ขออนุโมทนาบุญทุกบุญกับทุกๆท่านด้วยน่ะค่ะ

23

1500

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
22097
ต้นฉบับโพสต์โดย ฐิติพร เมื่อ 2014-10-16 10:04
ลำดับจอง 255 นางสาวฐิติพร เอื้อกิจบัญชา และนายพงษ์ศัก ...

อนุโมทนาบุญค่ะ ลงชื่อให้แล้วนะคะ ขอบคุณค่ะ

อัพเกรด  48%

0

2

24

เครดิต

Beginner

Rank: 1

เครดิต
24
ลำดับจอง 255 นางสาวฐิติพร เอื้อกิจบัญชา และนายพงษ์ศักดิ์ สุขเกษม ร่วมบริจาคเงินเป็นประธานอุปถัมป์ จำนวน 5000 บาท

อัพเกรด  22.4%

64

369

1508

เครดิต

Master

เครดิต
1508
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

260

2456

7185

เครดิต

สมาชิก.

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

เครดิต
7185
ผังที่นั่งประกาศแล้วนะครับ ทริปนี้เดินทางกัน ๑๗ บัส รบกวนผู้ร่วมบุญทุกท่านกรุณาแจ้งที่นั่งให้กับเพื่อนๆ ที่จองมาด้วยกันให้ทราบด้วยนะครับ แล้วพบกัน  รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ
ปฏิปุจฉาวินีตา ปาริสา โน อุกกาจิตวินีตา
ศรัทธา ศีล วิริยะ สติ สุตตะ พหูสูต จาคะ หิริ โอตตัปปะ สมาธิ ปัญญา

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-19 02:36 , Processed in 0.089558 second(s), 21 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้