อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
เจ้าของ: Wwwarjanjencom
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

บทความ เรื่อง รู้เท่าไม่ถึงการณ์จะติด...................โดยเจนญาณทิพย์

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  57.33%

0

107

372

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
372
อนุโมทนาสาธุค่ะ

อัพเกรด  15.09%

11

246

1179

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1179

อัพเกรด  53.4%

2

1298

2903

เครดิต

Master

เครดิต
2903
อนุโมทนาสาธุครับ

อัพเกรด  24%

1

3

86

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
86
จากบทความ อ.เจน ที่ว่าเรามักไม่เคยสำนึกบาปที่เคยได้กระทำมา  ก็จริงนะคะ  เมื่อหลายปีก่อนที่จะมีการเล่นไลน์อย่างทุกวันนี้  ดิฉันเคยคิดถึงเพื่อนคนนึง สมัยเรียนได้แกล้งเค้าบ่อยๆ ด้วยทางวาจาด้วยความคะนองปาก ด้วยความที่เป็นเพื่อนสนิทในกลุ่มเดียวกัน จึงนึกว่าเค้าคงไม่โกรธจริง ๆ หรอก  สุดท้ายเราก็ห่างกันไปก่อนจะจบ  เมื่อย้อนคิดดูแล้วรู้สึกละอายมาก  อยากขอโทษเพื่อนคนนั้นแต่ไม่รู้ว่าจะหาเจอได้อย่างไร  จนเมื่อมีไลน์ก็บังเอิญให้ได้พบกันอีก  ดีใจมากและไม่รอช้าที่จะทักทายเค้า  แปลกมากค่ะ เค้าทักทายเราอย่างดีเหมือนจะลืมเรื่องราวเหล่านั้นไปจนเหมด   จนดิฉันเองก็ไม่อยากจะไปรื้อฟื้นสิ่งนั้นขึ้นมาอีกเลย  ทุกวันนี้ได้นัดเจอกัน 2 ครั้งแล้วเป็นไปด้วยดีทุกครั้งดิฉันระวังวาจามาก เพราะคิดว่าจะไม่ทำแบบเดิม ๆ อีกแน่นอน  อ.เจนว่าดิฉันควรจะกล่าวคำขอโทษสำหรับเรื่องในครั้งนั้นกับเพื่อนไม๊ค่ะ  เพราะก็ยังติดในใจอยู่  หรือการกระทำที่เป็นอยู่นี้ก็ถือว่าเป็นการให้อภัยกันแล้วค่ะ

อัพเกรด  33.33%

0

39

100

เครดิต

Junior

เครดิต
100
อยากได้ความรู้แบบนี้กล่อมเกลาจิตใจค่ะ อาจารย์เจนเขียนบ่อยๆ นะคะ อนุโมทนาค่ะ

อัพเกรด  22.67%

0

2

84

เครดิต

Junior

เครดิต
84
อนุโมทนา สาธุคะ

อัพเกรด  76%

0

12

38

เครดิต

Beginner

Rank: 1

เครดิต
38
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีค่ะ ฉันจะพยายามนำไปปฏิบัติตามค่ะ ถึงไม่ได้เลยในช่วงแรกๆ แต่ฉันจะพยายามให้ดีที่สุดค่ะ
( ชอบนิทานชาดกมากค่ะ ชอบอ่าน สนุกดีมีสาระมากๆค่ะ)
^__^

อัพเกรด  37.6%

1

525

2192

เครดิต

Master

เครดิต
2192

ทั้งนี้ทั้งนั้นขอบุญกุศลที่ได้ให้ธรรมมะเป็นธรรมทานนี้กลับไปสู่ทุกท่านที่ได้อ่านกระทู้นี้ด้วยเถิด

"และหวังว่ากระทู้นี้จะทำให้ทุกท่านเลิกหลงผิด เลิกยึดติดในตัวตน จงปล่อยวางจากอำนาจใดๆ ทั้งปวงที่เป็นอยู่แล้ว

ทุกท่านจะเข้าถึงซึ่งแก่นของพระธรรมวินัยขององค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าอย่างแท้จริง"

สนับสนุนถ้อยวลีเรียงร้อยทุกๆกระทู้ ทุกคำสอนฝากกล่าว อาจารย์เจนญาณทิพย์และคณะทีมงานฯทุกท่านรักษาสุขภาพแข็งแรงดำเนินความฝันนำคนออกจากทุกข์เข็นใจสำเร็จๆๆๆ เทอญ
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

อัพเกรด  49.6%

9

507

2732

เครดิต

Master

เครดิต
2732

อัพเกรด  58.33%

5

104

375

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
375
ปฎิบัติในทางที่ถูก ไม่งมงาย ตามที่อ.เจน สอน เชื่อในคำสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า แล้วจะพ้นทุกข์ สาธุ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-19 04:06 , Processed in 0.168371 second(s), 18 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้