ประกาศผังที่นั่ง (p.1) และปิดรับบริจาคปัจจัยทริป 67 ตอน รอยธรรม สามวิหารศักดิ์สิทธิ์ - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 9577|ตอบ: 27
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ประกาศผังที่นั่ง (p.1) และปิดรับบริจาคปัจจัยทริป 67 ตอน รอยธรรม สามวิหารศักดิ์สิทธิ์

[คัดลอกลิงก์]

518

2634

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20123
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2019-3-30 13:59

ประกาศผังที่นั่ง และปิดรับบริจาคปัจจัยทริป 67 ตอน รอยธรรม สามวิหารศักดิ์สิทธิ์
(เปิดบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 29 มี.ค. 62 ค่ะ)

สวัสดีค่ะดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ขอเชิญชวนท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญได้ร่วมบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 67 ตอน “รอยธรรมสามวิหารศักดิ์สิทธิ์” ในวันอาทิตย์ที่31 มีนาคม 2562
ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบูรณะวิหารพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ร่วมบุญติดนิลตาพระ
ถวายรอยพระพุทธบาทจำลองเพื่อนำไปประดิษฐ์ฐานในวิหารด้านหน้าพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์
ร่วมซื้อสีทองอย่างดี ยี่ห้อลีลาวา ถวายให้กับวัด โดยทางวัดจะจ้างช่างมาทาเองค่ะพร้อมนี้
จะทำการห่มผ้าพระพุทธรูป พระสารีบุตร และพระโมคคัลลานะโดยดิฉันจะนำพาทุกท่านทำบุญ 3 วัด
ซึ่งทุกวัดมีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ทั้ง 3 วัดดังนี้ค่ะ

วัดที่1
ก่อนออกเดินทางไปวัดแห่งหนึ่งมีศาลามณฑปตั้งอยู่บนเนินเขาที่ด้านในมีรูปปั้นพระสงฆ์รูปหนึ่ง
ดิฉันเห็นในญาณวิถีว่าพระสงฆ์รูปนี้อดีตท่านเป็นพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบและท่านสามารถชี้ทางให้
ดิฉันหาวัดที่มีพระสงฆ์เคร่งในพระธรรมวินัยไม่นอกรีดศาสนาค่ะจึงได้อธิษฐานบอกกล่าวกับ
ท่านไปว่าดิฉันจะนำพาผู้คนทั้งหลายทั้งปวงทำความดีเพื่อผู้คนทั้งหลายจะได้มีดวงตาเห็นธรรม
ในการเดินทางสำรวจหาวัดที่จะไปทำบุญครั้งนี้ขอให้พบเจอวัดที่มีพระภิกษุสงฆ์ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ
และต้องเป็นวัดที่กำลังเดือนร้อนในการสร้างหรือบูรณะวัตถุทานต่าง ๆเพื่อให้พระพุทธศาสนา
เจริญรุ่งเรืองต่อไปค่ะ ดังนั้นดิฉันจึงได้อธิษฐานจิตขอให้ได้พบเจอวัดที่มีพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ
และต้องเป็นวัดที่ยังขาดปัจจัยในการก่อสร้างบูรณะวัตถุทานต่างๆ เพื่อผู้ร่วมบุญทุกท่าน
จะได้ร่วมบุญสร้างกุศลที่เป็นบุญใหญ่ค่ะ

ระหว่างที่ดิฉันนั่งอธิษฐานอยู่นั้นก็ได้ยินเสียงบอกให้ช่วยแมวด้วยให้ช่วยแมว ดิฉันก็มองหาว่าแถวนี้
จะมีแมวที่ไหน ปรากฏว่าได้พบลูกแมวนอนตัวสั่นอยู่ดวงตาปิดสนิทดิฉันและก็ได้ช่วยเหลือกันออกมา
นำน้ำมาเช็ดทำความสะอาดหาน้ำให้กินเพราะดิฉันไม่มีอาหารอะไรเลยพอดีลูกศิษย์มีขนมปลาเส้นฟิชโช่1 ถุง
แต่แมวก็หิวและกินด้วยความหิวค่ะดิฉันรู้ได้ว่าเป็นปริศนาอะไรบางอย่างที่ได้พบลูกแมวตาเจ็บ
แต่ตอนนั้นไม่ทราบว่าอะไรค่ะ

ดิฉันเดินทางออกจากวัดนั้นมาแล้วสักพักหนึ่งซึ่งยังหาวัดที่ 1 ไม่ได้ก็คิดว่าบ่ายมากแล้วยังหาวัดที่1
ไม่ได้แต่เมื่อรถขับผ่านไปปากทางเข้าวัดก็คือวัดที่ 1 นี้ดิฉันได้เห็นแสงสีทองพุ่งออกมาจากวัดจึงมั่นใจ
ว่าต้องเป็นวัดนี้ที่ทำให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ชี้ทางให้จึงได้สั่งให้ลูกศิษย์ขับรถเข้าไปในวัดแห่งนี้
และเมื่อเดินสำรวจไปก็ได้พบกับวิหารภายในมีพระพุทธรูปองค์หนึ่งทำจากศิลาแลงในญาณวิถีของ
ดิฉันรู้ได้ว่ามีอายุหลายร้อยปีท่านมีความศักดิ์สิทธิ์มากมีรุกขเทวดารักษาแต่วิหารเริ่มทรุดโทรม
ที่หน้าต่างทุกบานมีลวดตาข่ายขึงอยู่ไม่สวยงามนักค่ะเมื่อได้พบกับเจ้าอาวาสท่านเล่าว่า
วิหารนี้สร้างมาในสมัยรัชกาลที่4ทุกเย็นพระสงฆ์จะมาทำวัตรสวดมนต์เย็นที่วิหารนี้

ปัญหาคือนกพิราบมาขับถ่ายมูลเอาไว้ที่ชายคาวิหารเวลาลมพัดมูลนกที่แห้งแล้วเข้ามาในหน้าต่าง
ก็จะมีมูลนกฟุ้งเข้ามาด้วยทำให้เกิดความสกปรกเป็นอย่างมากและมีแมลงมากัดพระสงฆ์ที่เข้ามา
สวดมนต์ในตอนเย็นด้วยค่ะซึ่งจริงแล้วทางวัดมีเจตนาจะทำหน้าต่างแต่ด้วยยังขาดปัจจัยจึงได้ทำ
เพียงตาข่ายครอบหน้าต่างไว้เท่านั้นเป็นการชั่วคราวเนื่องจากเงินปัจจัยที่พอมีอยู่บ้างได้นำไป
ก่อสร้างศาลาสวดศพจึงไม่มีเงินปัจจัยเหลือพอที่จะทำนุบำรุงหน้าต่างวิหารหลังนี้ค่ะ

ดิฉันจึงเห็นว่าสถานที่แห่งนี้ควรทำนุบำรุงให้ดีค่ะ และจากการสำรวจแล้วเนื้อไม้ยังแข็งแรงคงทน
อยู่เพียงแต่บูรณะขึ้นใหม่บางส่วนเท่านั้นค่ะและมีความจำเป็นและสำคัญมากที่สุดก็คือเพื่อพระสงฆ์
ท่านจะเข้ามาทำวัตรสวดมนต์ภายในวิหารนี้ด้วยความสงบและสบายค่ะ

ปริศนาธรรมที่ดิฉันสงสัยก็ได้ปรากฏชัดแจ้งแล้วเมื่อได้สังเกตเห็นว่าพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์นี้ท่านไม่มี

ลูกตาดำที่เห็นได้ในตอนนั้นเป็นเพียงคนเอาสีไปแต่งแต้มไว้เท่านั้นจึงได้สอบถามเจ้าอาวาสท่านบอกว่า
เคยมีคนจะมาถวายนิลเพื่อติดดวงตาให้ท่านแล้วแต่สุดท้ายก็ไม่มีผู้ใดมาติดดวงตาเบิกเนตรให้กับท่าน
ดิฉันรู้ในญาณวิถีว่าดวงตาดำที่เป็นนิลนี้เขารอคณะบุญเสบียงสวรรค์มาติดให้ค่ะ
จึงได้แจ้งแก่ท่านเจ้าอาวาสว่าดิฉันและคณะบุญฯประสงค์จะเป็นเจ้าภาพติดนิลที่ดวงตา
ของพระพุทธรูปองค์นี้ค่ะ

จึงแจ้งกับเจ้าอาวาสจะทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบูรณะวิหารพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ร่วมบุญติดนิลตาพระ
ถวายรอยพระพุทธบาทจำลองเพื่อนำไปประดิษฐ์ฐานในวิหารด้านหน้าพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์
ร่วมซื้อสีทองอย่างดียี่ห้อลีลาวา ถวายให้กับวัด โดยทางวัดจะจ้างช่างมาทาเองพร้อมนี้จะทำการ
ห่มผ้าพระพุทธรูป พระสารีบุตร และพระโมคคัลลานะด้วยค่ะ
กิจกรรม
⁃ ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบูรณะวิหารพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์
⁃ ร่วมบุญติดนิลตาพระถวายรอยพระพุทธบาทจำลองขนาด 22 นิ้วx 40 นิ้วและประดับประดา
ด้วยเพชรพลอยด้วยการงานฝีมือเพื่อนำไปประดิษฐ์ฐานในวิหารด้านหน้าพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ค่ะ
⁃ ร่วมซื้อสีทองอย่างดียี่ห้อ ลีลาวา เพื่อถวายแด่พระสงฆ์ โดยทางวัดจะดำเนินการจ้างช่างมาทาสี
เองค่ะเนื่องจากการทาสีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์จะต้องใช้ความประณีตค่ะ
- ห่มผ้าพระพุทธรูป

วัดที่2
ดิฉันได้อธิษฐานจิตขอให้พบเจอพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์และได้พบเจอพระพุทธรูปองค์หนึ่งท่านมีความศักดิ์สิทธิ์อย่างที่ดิฉันตั้งใจไว้แต่แรกค่ะองค์ท่านมีขนาดใหญ่ประมาณ 80 นิ้วแต่ท่านมีลักษณะที่แปลกคือพระเศียรของท่านมีเอกลักษณ์ไม่เหมือนพระพุทธรูปองค์อื่นที่เคยเห็นค่ะเพราะศีรษะท่านเอนเอียงไปข้างหนึ่งค่ะ เป็นพระพุทธรูปเก่าโบราณ อายุประมาณ 600-700 ปี
สำหรับที่วัดแห่งที่2 นี้กำลังสร้างกุฏิสงฆ์ ดิฉันจึงเห็นว่าจะนำพาทุกท่านไปร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างกุฏิสงฆ์หลังจากนั้นดิฉันจะนำพาทุกท่านอธิษฐานจิตร่วมกันห่มผ้าพระพุทธรูปค่ะ เพราะอานิสงส์แห่งการห่มผ้าพระซึ่งเปรียบเสมือนตัวแทนของพระพุทธองค์ย่อมมีอานิสงส์มากค่ะ  
กิจกรรม
⁃ ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างกุฏิสงฆ์
⁃ ห่มผ้าพระพุทธรูป 2 องค์

วัดที่3
วัดนี้เป็นวัดใหญ่มีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์องค์หนึ่งที่ชาวบ้านในจังหวัดนี้ให้ความเคารพนับถือและมีประวัติความเป็นมายาวนานค่ะที่วัดนี้ดิฉันจะได้นำทุกท่านอธิษฐานจิตเพื่อขอพรอันเป็นสิริมงคลต่อชีวิตค่ะ

กิจกรรมทำบุญ รวม 3 วัด ดังนี้
-     ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบูรณะวิหารพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์
-     ร่วมบุญติดนิลตาพระ ถวายรอยพระพุทธบาทจำลองขนาด 22 นิ้วx 40 นิ้วและประดับประดา
ด้วยเพชรพลอยด้วยการงานฝีมือเพื่อนำไปประดิษฐ์ฐานในวิหารด้านหน้าพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ค่ะ
-     ร่วมซื้อสีทองอย่างดี ยี่ห้อลีลาวาถวายให้กับวัด โดยทางวัดจะจ้างช่างมาทาเองค่ะ
-     ห่มผ้าพระพุทธรูป 2 วัด

การรับบริจาค
- กองทุนละ 2,000 บาท
- ตามกำลังศรัทธา

ดิฉันจึงขอเชิญชวนทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญกุศลได้ร่วมบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์
อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ครั้งที่ 67 ตอน รอยธรรม สามวิหารศักดิ์สิทธิ์
ในวันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2562 และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านมาณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ

อาจารย์เจนญาณทิพย์

ทางเราได้สั่งรอยพระพุทธบาทจำลอง เป็นที่เรียบร้อยแล้วอ
ยู่ระหว่างการพ่นสีและเก็บรายละเอียด และได้สั่งทำป้ายติดว่า
คณะเสบียงสวรรค์ ผู้ร่วมบุญกับ อาจารย์ เจน ญาณทิพย์
( ติดด้านข้าง )

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

516

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26512
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2019-3-7 18:05

เชิญอ่านเรื่องเล่าจี๊ดจ๊าดบรรยายสนับสนุนทริป 67 ด้านล่างค่ะ

สวัสดีค่ะจี๊ดจ๊าดมาแล้วเจ้าค่ะ วันนี้ว่าง ๆเมื่อวันก่อนงานตรึมก็ได้เขียนเรื่องงานบุญของคณะบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 67 ตอน “รอยธรรมสามวิหารศักดิ์สิทธิ์” ที่พวกเราจะได้ไปสร้างบุญกุศลกันในวันอาทิตย์ที่31 มีนาคม 2562 แต่แหมยังไม่ได้เขียนอะไรมากเท่าใดเลยค่ะ แต่พอมาอาทิตย์นี้พอจะมีเวลาว่างจี๊ดก็มีเรื่องเด็ด ๆ มีข้อคิดดี ๆที่จะมาเล่าสู่กันฟังและเพื่อให้มองเห็นเป็นธรรมมะ นะค่ะเพราะใดใดในโลกนี้ล้วนแล้วอนิจัง และทั้งนี้ ด้วยสิ่งสมมุติต่าง ๆอาจารย์เจนได้แนะนำให้เราทุกคนจะต้องพิจารณาให้ดีค่ะ ดังนั้น จี๊ดขอเล่าเรื่องต่างๆ ในรอบอาทิตย์นี้แล้วเรามาพิจารณากันนะค่ะ เป็นธรรมมะค่ะ ดังนี้ค่ะ

เรื่องที่ 1  การถวายสีเพื่อนำไปทาสีพระพุทธรูป
ตามที่อาจารย์ได้เชิญชวนทุกท่านไปทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบูรณะวิหารพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ร่วมบุญติดนิลตาพระ ถวายรอยพระพุทธบาทจำลองเพื่อนำไปประดิษฐ์ฐานในวิหารด้านหน้าพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ร่วมซื้อสีทองอย่างดี ยี่ห้อลีลาวา ถวายให้กับวัดโดยทางวัดจะจ้างช่างมาทาเอง รวมทั้ง ห่มผ้าพระพุทธรูป พระสารีบุตร และพระโมคคัลลา นั้น  

จี๊ดก็ยินดีและอนุโมทนาบุญไปกับทุกท่านที่ร่วมบุญกันมาด้วยนะค่ะเพียงวัดเดียวทำบุญมากถึงเพียงนี้และที่สำคัญจี๊ดต้องขออนุโมทนาบุญไปกับอาจารย์เจนด้วยอีกคนหนึ่งนะค่ะถ้าไม่มีอาจารย์เจนใช้ญาณวิถีดูว่าทำบุญอะไรจะได้บุญมากและได้เจรจากับเจ้าอาวาสเพื่อขออนุญาตทำการงานบุญดังกล่าวก็อดทำบุญใหญ่ ๆอย่างนี้เป็นแน่แท้เชียวค่ะ

แต่มีอยู่เรื่องหนึ่งที่จี๊ดอยากจะบอกกล่าวเล่าเรื่องให้เข้าใจด้วยกันนะค่ะ และจี๊ดมีเรื่องที่อยากจะบอกเล่าเก้าสิบเพื่อความเข้าใจในการทำบุญของคณะเสบียงสวรรค์ก็คือ มีท่านหนึ่งมีคำถามและได้ให้คำแนะนำมาด้วยความเป็นห่วง กรณี การร่วมซื้อสีทองอย่างดี ยี่ห้อลีลาวา ถวายให้กับวัด เพราะได้อ่านข่าวมาว่ามีกลุ่มทำบุญไปบูรณะวัดพระเก่า เป็นสิบเป็นร้อยวัด โดยไม่แจ้งหน่วยงานที่เกี่ยวข้องทำให้โบราณวัตถุวัดเสียหาย จึงไม่กล้าร่วมบุญในครั้งนี้ค่ะ

เรื่องนี้เป็นคำถามที่ดีค่ะ เพื่อเป็นความรู้ และมีอีกหลายท่านอาจมีคำถามในใจแบบนี้ไม่กล้าที่จะถามและทำให้ไม่กล้าที่จะทำบุญ ดังนั้น จี๊ดมีคำตอบให้ค่ะ คือเรื่องนี้อาจารย์เจนรับทราบดีค่ะ ทุกครั้งไม่ว่าจะเป็นการทาสีกำแพง โบสถ์หรือการเทปูนต่าง ๆ รวมทั้งในครั้งนี้อาจารย์เจนจะต้องขออนุญาตจากเจ้าอาวาสวัดก่อนทุกครั้ง และถ้าวัดนั้น ๆมีหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกำกับดูแลทางวัดก็จะแจ้งให้อาจารย์เจนทราบว่ามีหน่วยงานดูแลสามารถทำได้ทำไม่ได้ท่านเจ้าอาวาสท่านจะแจ้งให้โดยละเอียดค่ะและสำหรับในทริปนี้อาจารย์ได้ถวายสีทองเพื่อให้กับทางวัดนำไปทาสีองค์พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์โดยทางวัดจะเป็นผู้ว่าจ้างช่างมีฝีมือนำไปทาสีเองด้วยเงินบริจาคของทุกท่านที่จะได้ร่วมบุญกันมาในครั้งนี้ค่ะโดยอาจารย์เจนได้เน้นที่คุณภาพของสี จึงได้เป็นผู้จัดหาซื้อสียี่ห้อที่ดีที่สุด (ยี่ห้อ ลีวาวา) ราคาแพงที่สุด (กระป๋องละประมาณ 3,800 บาท) ไม่รวมทินเนอร์เฉพาะของสียี่ห้อนี้ซึ่งเป็นสีที่รับประกันได้ว่าติดทนนานหลายปีดีที่สุดค่ะ และในการทาสีองค์พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์องค์นี้เดิมก็เป็นสีทองอยู่แล้วและได้บูรณะไปหลายครั้งแต่ด้วยความเก่าและเกิดจากมูลนกไปเกาะองค์ท่าน และด้วยความเก่าแก่ไม่มีการบูรณะนานแล้วถ้าไม่บำรุงรักษาก็จะไม่สวยงาม ซึ่งอาจารย์เจนก็ไม่ได้ดัดแปลงแต่งเติมสิ่งใดให้แตกต่างไปจากสีเดิมค่ะ  

สำหรับการทาสีกำแพงโบสถ์หรือวัด ที่อาจารย์เจนได้เคยนำพาทุกท่านไปทำบุญนั้นส่วนมากสีกำแพงวัดหรือโบสถ์จะมีสภาพที่เก่ามากสีหลุดลอกออกแทบจะไม่เหลือความเป็นสีเดิมอยู่เลยค่ะ และหลายวัดก็ไม่มีหน่วยงานของรัฐเข้าไปเหลียวแลเลยค่ะ  ซึ่งกำแพงหรือวัดนั้น ๆก็มีสภาพสีเก่าดั้งเดิมทาเอาไว้นานมากแล้ว ด้วยความเก่าและซีดไปตามกาลเวลาอาจารย์เจนเมื่อได้ไปพบเห็นก็ต้องการให้วัดมีความสวยงามเพื่อให้ผู้คนได้เข้าวัดทำบุญกับวัดที่มีความสดใหม่และสวยงาม มีเมื่อผู้คนที่ผ่านไปมาเข้าวัดและได้เห็นวัดที่มีความสวยงามสะอาดตาจะได้แวะเวียนเข้ามาทำบุญสร้างกุศลที่วัดด้วยอานิสงส์บุญนี้ทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาก็ได้อานิสงส์บุญร่วมกันทุกครั้งที่มีผู้คนเข้ามาทำบุญที่วัดนั้นๆ ค่ะ ถึงแม้ว่าท่านจะได้ล่วงลับไปจากโลกนี้ไปเกิดภพชาติใหม่ผลบุญนี้ก็จะติดตามตัวท่านไปด้วยค่ะ

เคยมีคำถามอยู่บ่อยครั้งว่าเอ..คนนี้ คนนั้น เข้าไปทำบุญอะไรมา ถึงได้อะไรดีดีได้ทำสิ่งใดก็ง่ายไปเสียทุกอย่าง ไม่มีอุปสรรคหรือทำไมเขามีผิวพรรณสวยงามมากกว่าคนอื่น เขาไปทำอะไรมาก็นี่และค่ะจี๊ดได้ติดตามอาจารย์เจนมานานพูดได้เลยว่า ก็เขาทำของเขามาค่ะคนที่อาจารย์ตรวจกรรมให้เขาไม่ได้มีแต่กรรมอย่างเดียวนะค่ะเขาก็มีบุญที่ได้สร้างสมมาด้วยค่ะซึ่งมันก็เป็นเช่นนี้แลนะค่ะ
สรุปเรื่องนะค่ะเอาเป็นว่าทุกท่านไม่ต้องวิตกกังวลใจในเรื่องของการถวายสีให้ทางวัดไปทาสีนะค่ะ  และไม่ต้องกังวลใจเรื่องที่ทุกท่านได้ไปช่วยกันทาสีกำแพงวัดหรือโบสถ์นะค่ะ และรู้หรือไม่ค่ะว่าคือจี๊ดไม่ได้เห็นเองนะค่ะอาจารย์เห็นแล้วมักจะมาเล่าให้จี๊ดฟังเผื่อจี๊ดจะได้จดจำเอาไว้ไปบอกต่อ วันนี้ก็ขอบอกต่อกันเลยนะค่ะว่าที่ผ่านมาขณะที่ทุกท่านที่ขณะกำลังทาสีทำความดีอยู่นั้น มีทั้ง เทวดา รุกขเทวดายมทูต และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ มาร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านทุกครั้งบางครั้งเหล่าเทวดาก็พากันอื้ออึงกันว่าดูสิมนุษย์มากมายมาช่วยกันทำความดี ๆไม่เคยเห็น ๆบางครั้งก็มีเจ้าหน้าที่จากนรกภูมิมาถ่ายภาพการทำความดีของทุกท่านโดยที่ท่านไม่รู้ตัว แต่อาจารย์ก็บอกว่าไม่รู้เขามาถ่ายไปทำไมแต่เป็นเรื่องที่ดีค่ะจี๊ดว่านะที่รู้รู้ก็เอานะท่านยมทูตจะได้รู้จักพวกเราดีพวกเราทำความดียังไงเล่าค่ะ สาธุค่ะ

ด้วยอานิสงส์บุญแห่งการทำสิ่งที่ประณีตและสวยงามเช่น บูรณะพระพุทธรูปให้สวยงาม ไม่ว่าจะเกิดภพใดชาติใดเราจะเป็นผู้ที่มีหน้าตาผิวพรรณสวยงามผุดผ่องไม่มีตำหนิหากเกิดไปเป็นเทวดานางฟ้าก็จะมีแสงบุญที่สว่างไสวกว่าเทวดาและนางฟ้าทั้งปวงเป็นผู้ที่มีหน้ามีตามีผู้คนรักใคร่นับถือ

ในสมัยพระพุทธกาล อานิสงส์ที่พระนางวิสาขามีความสาวความสวยไม่เปลี่ยนแปลง ก็เพราะว่าในชาติก่อนท่านบูรณะพระพุทธรูปที่ปรักหักพังทรุดโทรม คือ มีผิวแตกทองลอกไปเสียแล้วท่านซ่อมพระพุทธรูปด้วยกุศลเจตนาจริง ๆ เกิดมาชาตินี้จึงกลายเป็นคนสวยงามค่ะ

และการที่พระนางวิสาขามีเครื่องประดับประกอบไปด้วยแก้วเพชรนิลจินดาและทองคำเสื้อคลุมตั้งแต่ศีรษะถึงเท้า มีนกยูงรำแพน มีแก้วมณีตั้ง ๒๐ ทะนานและมีแก้วประพาฬ แก้วอินทนิล อะไรต่ออะไรอีก เสื้อตัวนั้นไม่มีด้ายเลยที่ทำเป็นด้ายก็ทำด้วยเงินหรือเป็นทองคำก็เพราะอาศัยถวายผ้าไตรจีวรไว้ในพระพุทธศาสนาในอดีตชาติ

เรื่องที่ 2  ถวายพระพุทธรูปได้ไปเกิดในชั้นจาตุมมหาราชิกา
เนื่องจากมีคนที่รู้จักกันคุณพ่อเสียชีวิตอย่างกะทันหันโดยไม่มีสิ่งใดบอกกล่าวได้ว่าท่านจะต้องลาจากโลกนี้ไปคืออยู่ดีดีท่านก็นอนหลับสิ้นชีวิตไปอย่างเงียบสงบค่ะ คนเราอะไรก็ไม่แน่นอนนะค่ะอาจารย์เจนขอให้จี๊ดนำเรื่องนี้มาเล่าเป็นวิทยาทานให้แก่ทุกท่าน เพื่อให้ทุกท่านไม่ประมาทในการดำรงชีวิตและหมั่นทำบุญสร้างกุศลอย่าได้ขาดโดยอย่าได้ห่วงหาแต่ทางโลกจนลืมทางธรรมเพราะเมื่อถึงยามที่เราจะต้องลาจากโลกนี้ไปนั้นก็จะไม่มีสิ่งใดที่จะมาช่วยพวกเราได้นอกจากบุญเท่านั้นที่เราจะเอาไปได้ค่ะ

งานสวดพระอภิธรรมให้แก่ศพท่านคืนแรกอาจารย์เจน คุณรุ้ง และลูกศิษย์ก็ได้เดินทางไปร่วมงานศพคุณพ่อของลูกศิษย์หญิงคนนี้เมื่อเสร็จสิ้นจากพิธีสวดพระอภิธรรมแล้วก่อนลากลับอาจารย์ก็ได้พูดแก่ลูกศิษย์คนนี้ว่า คุณพ่อฆ่าสัตว์มามากแต่ท่านเป็นคนมีเมตตาจิตใจดี และด้วยความที่เป็นคนไทยเชื้อสายจีนจึงไม่ได้ทำบุญใส่บาตรซึ่งลูกศิษย์คนนี้ก็พูดว่า จริงค่ะอาจารย์ท่านเป็นอย่างนั้นจริง ๆ ค่ะแต่ท่านไม่เคยบ่น ดุ หรือว่ากล่าวพวกลูก ๆ เลย ท่านมี บุตรทั้งหมด 12 คน เสียชีวิต 1 คน ลูกศิษย์คนนี้เป็นคนที่ 10  โอ้โหเยอะแยะมากมายแต่ท่านก็เลี้ยงดูบุตรได้เป็นอย่างดีค่ะ อาจารย์เล่าต่อไปว่าได้เห็นในญาณวิถีแล้วว่า ขณะนี้ท่านเข้าแถวรอลงทะเบียนอยู่ค่ะ จี๊ดก็ถามว่าคนที่เสียชีวิตต้องไปลงทะเบียนหรือค่ะ อาจารย์บอกว่า ใช่แต่คุณพ่อจะได้ไปอยู่ในสวรรค์ชั้น 1 (จาตุมหาราชิกา)  โอ้โหสุดยอดเลย แต่จี๊ดสงสัยค่ะท่านไม่ทำบุญใส่บาตรแล้ว ท่านถึงได้ไปอยู่สวรรค์ ชั้น 1 ได้เล่าค่ะ อาจารย์เจนบอกว่า เพราะว่ามีครั้งหนึ่งท่านได้เป็นเจ้าภาพสร้างพระพุทธรูป ดังนั้นก่อนที่ท่านจะสิ้นท่านได้จดจำภาพบุญนั้นไว้ได้จิตดวงสุดท้ายของท่านคิดถึงบุญที่เคยทำมาท่านจึงได้ไปอยู่ในภพภูมินี้โอ้โหตื่นเต้นมากค่ะ แหมวันนั้นจี๊ดรู้สึกภูมิใจและดีใจมากที่ตัวเรานะทำบุญมาตั้งหลายอย่างจำไม่หมดเลยและทุกท่านผู้อ่านเล่าค่ะท่านทำบุญจนจำไม่หมดเหมือนจี๊ดหรือเปล่าค่ะ
มีบทความคำอธิบายมาฝากดังนี้ค่ะ

จาตุมหาราชิกาเป็นสวรรค์ชั้นที่ 1 จัดอยู่ในกามภพเป็นปรโลกฝ่ายสุคติภูมิ ในบรรดาสวรรค์ทั้ง 6ชั้นนั้น สวรรค์ชั้นนี้จะมีความหลากหลายมากที่สุดเพราะอยู่ใกล้ชิดกับพื้นมนุษย์มากกว่าสวรรค์ชั้นอื่นๆและมีบางส่วนมีที่อยู่ซ้อนกับภูมิมนุษย์จะมีเหล่าเทพบุตรเทพธิดามากมายหลายจำพวกอาศัยอยู่บุคคลที่จะไปเกิดบนสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา นั้น จะเป็นประเภทที่ทำบุญบ้าง ทำบาปด้วยแต่ก่อนตายระลึกถึงบุญที่ทำได้

เรื่องที่ 3  ปีศาจ/อสูรกาย
เรื่องนี้น่าจะเป็นความรู้ของอีกหลายท่านที่จะทำบุญอะไรก็ต้องพิจารณาว่าเออ เรานะจะทำบุญอย่างนี้อย่างนั้นเราก็ต้องศึกษาใช่ว่าใครเขาพาไปไหนก็ไปกันไม่รู้กันล่ะว่าหนทางที่ไปนั้นเราจะไปพบเจออะไรกันนะค่ะเรื่องของปีศาจหรืออสูรนี้มีแต่คำเล่าลือมองไม่เห็นเพราะเราไม่มีตาทิพย์จริงมั้ค่ะงั้นเรามาฟังเรื่องราวของคนตาทิพย์หูทิพย์และมีญาณวิถีกันดีกว่าจะใครที่ไหนก็อาจารย์เจนของเรานี่เอง

เมื่อไม่นานมานี้อาจารย์ไปต่างประเทศค่ะซึ่งการเล่าเรื่องราวนี้จี๊ดก็ต้องขออุบไว้ไม่บอกนะค่ะว่าอาจารย์ไปประเทศไหนและไปเมื่อไหร่แต่ขอบอกว่าเมื่อไม่นานมานี้สด ๆ ร้อน ๆ ค่ะ โดยอาจารย์เจนได้นำพาคณะบุญกลุ่มเล็กๆ เดินทางไปกับบริษัททัวร์ เพื่อเดินทางไปทำบุญที่ประเทศนั้นค่ะก่อนการเดินทางอาจารย์ก็ไปซื้อไข่มุกและสิ่งของประดับสวยงามแวววับสีสันสวยงามโดยนำมาร้อยเป็นสร้อยเป็นกำไร เพื่อนำไปบูชาเทพและสิ่งศักดิ์สิทธิ์เจ้าแม่กวนอิม  องค์พระยูไล ฯลฯ ขอบอกว่าสร้อยมุกและกำไรที่ได้จากการร้อยให้เป็นเส้นประมาณ 300 เส้นอาจารย์และคุณรุ้งตั้งใจร้อยไม่ได้หลับนอนเพราะไม่มีเวลาแม้กระทั่งก่อนออกเดินทางค่ะ

ปีศาจและสมุนบริวาร   เรื่องมีอยู่ว่าการไปกับคณะทัวร์เขาก็จะมีว่าวันนี้ไปไหนพรุ่งนี้ไปไหน เขาก็จะมีกำหนดการให้และวันหนึ่งไกด์ก็นำพาอาจารย์มาไหว้เทพที่คนที่เมืองนั้นนับถือมากทุกคนจะต้องแย่งกันมาที่นี่ทำให้ที่จอดรถและจะไม่มีแต่ผู้คนมากันแน่นขนัดนับพันคนเท่าที่อาจารย์ได้เห็นแต่ไกด์กับกระโดดโลดเต้นดีใจมากบอกว่า โชคดีจังอาจารย์วันนี้โชคดีมีคนน้อยคนไม่มากแต่อาจารย์ว่าคนเยอะมาก ไกด์ก็พูดว่าวันอื่นมากกว่านี้เยอะวันนี้มากับอาจารย์เจนโชคดีเป็นเช่นนั้นค่ะ เมื่อคณะอาจารย์เข้าไปยังสถานที่แห่งนั้นไกด์ก็บอกว่าที่นี่ต้องจุดธูปคนละ 108 ดอก แล้วไกด์ก็บอกว่านี่ คนมาที่เพื่อขอยืมเงินจากเทพเจ้า อะไรนะจี๊ดฟังจากอาจารย์จี๊ดยังอะไรนะอยู่อย่างนั้นมีด้วยหรือค่ะ มาขอยืมเงินจากเทพเจ้าอาจารย์บอกก็ไม่อยากจะเชื่อเหมือนกันว่าคนมาที่นี่กันเป็นจำนวนมากจะมาขอยืมเงินเทพเจ้า

เมื่ออาจารย์เดินเข้าไปภายในมีคนจุดธูปมากมายไหว้อยู่  พออาจารย์เดินเข้าไป ไกด์ ก็แนะนำว่า นี่คือองค์เจ้าแม่กวนอิม  อาจารย์เจนเล่าว่าเมื่อมองไปที่องค์ท่านก็คิดอยู่ในใจว่าทำไมองค์เจ้าแม่กวนอิมท่านจึงองค์สีดำไม่เคยเห็น แต่ก็ไม่ได้พูดอะไร และทันใดนั้นอาจารย์เจนก็ได้ รู้ในญาณวิถีว่า สถานที่แห่งนี้มีพลังงานติดลบ คือมีวิญญาณอยู่เป็นจำนวนมากนั่นเองค่ะ ดังนั้น อาจารย์เจนเห็นท่าจะไม่ดีจึงถามสิ่งศักดิ์สิทธิ์ว่าจะทำยังไงดีค่ะทันใดนั้นเสียงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ก็บอกกับอาจารย์เจนว่า ให้สวดบทพระพุทธคุณ (อิติปิโส ภาคะวาฯ) ดังนั้น อาจารย์จึงนำคณะบุญฯ ทุกคนสวด ตั้งนะโม 3 จบ และตามด้วยบทพระพุทธคุณ พออาจารย์เริ่มสวดอิติปะโส ภะคะวา อะระหังสัมมาสัมพุทธโธ................ ก็มีเสียงร้องกรีดดังออกมาจากรูปปั้นสีดำนั้นเมื่ออาจารย์เจนหันไปมองก็ได้เห็นปีศาจอยู่ในรูปปั้นสีดำนั้นร้องกรีดพร้อมกับอ้าปากค้างแล้วก็กรีดร้องออกมาเสียงดังมากเพราะทนฟังเสียงสดมนต์พระพุทธคุณเป็นบทสรรเสริญพระพุทธเจ้าค่ะแล้วทุกคนก็ยังคงสวดอยู่ยังไม่จบ 3 ห้อง  พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ยิ่งทำให้ปีศาจนั้นโกรธจัด โกรธจนดวงตาแดงก่ำพร้อมกันนั้นก็มีเหล่าบริวารของปีศาจมารุมห้อมล้อมเต็มไปหมดพวกเหล่าปีศาจเตรียมจู่โจมแล้วเมื่ออาจารย์เห็นอย่างนั้นแล้วทันทีที่สวดมนต์จบ ก็รีบแผ่เมตตาให้กับเหล่าปีศาจในทันทีทำให้พวกปีศาจก็เริ่มสงบลงเมื่อพวกปีศาจสงบลงอาจารย์ก็ยื่นถาดสร้อยมุกที่ร้อยไว้อย่างสวยงามที่อาจารย์ได้จัดเตรียมนำนั่นแหละค่ะยกขึ้นถวาย พวกเหล่าปีศาจก็ร้องกันอื้ออึงกัน ต่างก็ร้องว่าอะไร อะไร นั่นอะไร สวยสวย สิ่งนี้คืออะไร สวยจังเลย  (ต้องอธิบายก่อนว่า อาจารย์เจนไม่เข้าใจภาษาของเขานะค่ะแต่ใช้ญาณวิถีแปลภาษาได้ค่ะว่าเขาพูดว่าอะไรกันค่ะ) ต่างก็พากันตกตะลึง ดังนั้น จากที่โกรธหนัก ๆก็ยินยอมรับฟังคำพูดจากอาจารย์เจน ซึ่งอาจารย์เจนก็พูดกับพวกปีศาจไปว่าที่เรามานี้ไม่ได้ต้องการทำร้ายพวกท่าน เราก็เอาบุญให้พวกท่านไปแล้วพร้อมถวายสร้อยไข่มุกให้แล้วพวกปีศาจต่างก็พูดว่า ขอบใจ ขอบใจ ขอบใจ (เซี้ยะๆๆๆๆ) แล้วอาจารย์เจนก็ถามไปว่าแล้วการที่ท่านดลจิตดลใจให้ผู้คนมากราบไหว้ท่านนี้เพื่อประสงค์อะไร ปีศาจบอกว่า ข้าต้องการบริวารมาก ๆ ยิ่งมากยิ่งดีจะให้มันตายไปให้หมดให้มาเป็นบริวารของข้า โอย ฟังแล้วน่ากลัวค่ะนี่เป็นความรู้อย่างหนึ่งนะค่ะจะไปไหนอะไรก็ต้องคิดพิจารณากันด้วยนะค่ะต่อจากนั้นอาจารย์เจนก็พูดกับปีศาจว่าท่านอย่าทำอย่างนี้เลยเป้นบาปเป็นกรรมค่ะแล้วก็ออกมาจากที่นั่น

จี๊ดถามอาจารย์ไปว่าถ้าวันนั้น อาจารย์เจนไม่เห็นพวกปีศาจจะเข้ามาจู่โจมทำร้ายจะเป็นอย่างไรกันบ้างอาจารย์เจนบอกพวกเขาก็จะเข้ามาแฝงเราในขนหนังฟันเล็บของเราแล้วแต่จะต้องเป็นอะไรก็ได้ค่ะ

อ้อมีอีกยังไม่จบสถานที่แห่งนั้นคนที่มากราบไหว้ก็ต้องไปซื้อ ฮู้ ซึ่งมีราคาแพงพอสมควรแล้วนำมาเขียนชื่อญาติพี่น้องที่ตายไปแล้วเพื่อให้มารับบุญเมื่อเขียนเสร็จก็ส่งให้เจ้าหน้าที่วัดอ่าน ตามที่อาจารย์แปลในญาณทิพย์นะค่ะเขาว่าอย่างนี้ “บัดนี้คนนี้ ชื่อ....มาทำบุญให้ตามรายชื่อ.....ขอให้เทพเจ้า (ในรูปปั้นสีดำ) ส่งให้บรรดารายชื่อนี้ส่งพวกเขาไปสู่สวรรค์”  พออ่านเสร็จอาจารย์บอกว่านับแสน ๆ รายชื่อต่อวัน อ่านทั้งวัน เขาอ่านตลอดอาจารย์เจนได้เห็นเหล่าวิญญาณก็มาต่างก็มาเอะ อะ โวยวาย ต่างก็พูดว่า ฮั้วมารอ รออยู่อย่างนี้ก็ไม่เห็นมีบุญอะไรให้ฮั้วมาทำอะไร หิวจะตายห่าอยู่แล้ว เนี้ยเรียกฮั้วมาแล้วก็ไม่ได้กินอะไร หิว หิว หิว โว้ย ซึ่งในญาณวีเห็นว่ารายชื่อนับแสนชื่อวิญญาณมาเพียง100 กว่าตน อาจารย์เจนจึงถามเหล่าวิญญาณไปว่าทำไมมาเพียงเท่านี้ พวกวิญญาณบอกว่าถ้าเป็นวันพระมากันทั้งหมด แต่วันนี้มาแค่นี้อาจารย์ก็ดูในญาณวิถีแล้ว จึงรู้ว่าพวกที่มาได้นี้เป็นวิญญาณแบบเรียกว่าเกรดดีกว่าวิญญาณอื่น คือยังพอมีบุญอยู่บ้างค่ะ

สรุปได้ว่ามายืมเงินจากเทพเจ้าก็ไม่ได้ ให้ส่งบุญให้ญาติพี่น้องที่ตายไปก็ไม่ได้เพราะผู้ที่ส่งบุญก็ไม่ได้ และคนเราคิดได้ไงมาขอยืมเงินจากเทพเจ้า จริง ๆแล้วเราต้องขยันทำกินถึงจะได้ เช่นเดียวกับคนที่ต้องการทำบุญมากก็ต้องหมั่นทำทานสวดมนต์ ถือศีลและเจริญภาวนา ค่ะ

อาจารย์เจนบอกว่าปีศาจมีจริง ต้องไปอ่านประวัติหลวงปู่แหวน พบเจอปีศาจ ซึ่งเป็นอย่างนั้นจริงๆ นะค่ะ

เรื่องที่ 4 วัวพันธุ์อ้วน
อาจารย์เจนเล่าว่าที่ต่างประเทศได้พบวัวตัวหนึ่งน่าสงสารมากเป็นวัวพันธุ์อ้วนอาศัยอยู่บนภูเขาสูง พันธุ์ของวัวตัวนี้คือมีเนื้อที่อ้วนมากกินเท่าไหร่ก็ไม่อิ่มอาจารย์รู้ในญาณวิถีว่าถึงแม้จะอ้วนอย่างไรก็กินไม่อิ่มสักมันจะหิวอยู่ตลอดเวลาวัวตัวนี้จึงเครียดและไม่มีความสุขทีค่ะ ซึ่งมีคนต่างชาติที่มาท่องเที่ยวมาถ่ายรูปแต่ทางวัดมีกฎห้ามให้อาหารวัว ถ้าใครฝ่าฝืนจะโดนปรับ 4,000 บาทไทยค่ะซึ่งอาจารย์เจนเห็นแล้วก็อดที่จะสงสารไม่ได้ ในมือมีขนม 3-4 ห่อจึงอธิษฐานขออย่าให้โดนจับได้ถ้าจะให้อาหารวัว ซึ่งก็สำเร็จค่ะไม่มีใครจับได้ค่ะ

อาจารย์เจนได้เห็นกรรมที่วัวตัวนี้ทำมาในอดีตชาติค่ะ  คือ ครั้งที่เป็นคนที่ใช้แรงงานคน คดโกง หินดิน ทราย และที่น้ำหนักตัวอ้วนหนักเป็นร้อยกิโลเพราะว่า ใช้แรงงานคนให้แบกอิฐ หินดิน ทรายสร้างเพื่อนำไปสร้างวัดค่ะ วัวตัวนี้จึงได้เกิดมาเป็นวัวในเขตวัด และบุญ ของวัวตัวนี้ที่ได้มีส่วนร่วมในการสร้างวัดแม้จะคดโกงเขามา คือ ไม่ถูกฆ่ามีแต่คนมาขอถ่ายภาพและดังไปทั่วโลก ค่ะ
เรื่องที่จี๊ดนำมาเล่านี้ก็เพียงแต่ให้ทุกท่านได้ตระหนักว่าบุญเท่านั้นที่เราเอาไปได้และการทำบุญต้องทำด้วยความศรัทธาและเชื่อมั่นว่าบุญนั้นมีจริงบุญนั้นเป็นสิ่งที่ดีและสวยงาม บุญคือความสุข ความสงบและจะปล่อยวางและว่างไปในที่สุด

จากที่กล่าวมาแล้วทั้งหมดนี้ เป็นเรื่องของคนทำบุญ และคนทำกรรมขอให้ทุกท่านได้พิจารณาว่า พวกเราจะช้าอยู่ใยมีบุญอะไรที่อยู่ตรงหน้าทำไปก่อนเถอะค่ะ และอย่ารอเวลาว่าเมื่อนั่น เมื่อนี่จะทำเพราะเราก็ไม่รู้ว่าจะมีชีวิตอยู่ถึงวันที่เรากำหนดจะทำบุญหรือไม่นะค่ะ อะไรรออยู่ตรงหน้าเราก็คว้าเอาไว้ก่อนนะค่ะ จี๊ดได้พบเห็นทุกคนที่ผ่านมาที่มาตรวจกรรมกับอาจารย์เจนล้วก็มีกรรมติดตามตัวและบุญที่ติดตามตัว เช่นนี้แล้ว ขอให้มีบุญติดตามตัวเราไปจะดีกว่าและยิ่งถ้าเรามีเจ้ากรรมนายเวรรออยู่อย่างนี้ เราเดินหนึ่งก้าวเขาก็เดินตามเราหนึ่งก้าว ดังนั้น เราต้องวิ่งหนีเขาไปด้วยการทำบุญเพื่อลดทอนวิบากกรรมให้เขาเห็นใจและอโหสิกรรมเราจะดีกว่าค่ะบางครั้งเราก็มานั่งรันทดใจว่าชีวิตของเราทำเป็นอย่างนี้อย่างนั้น แต่เราคงลืมไปแล้วว่า เราคงทำเขามาเราต้องชดใช้เหมือนเราติดหนี้สินใครเราก็ต้องชดใช้ ติดหนี้ธนาคารก็มีดอกเบี้ยทบต้นกันไปสู้อุตส่าห์ว่าทำบุญล้างหนี้ค่อย ๆ ผ่อนหนี้กรรมนั้นจะดีกว่าค่ะ และมีหลายรายที่ทำให้เจ้ากรรมนายเวรไปเกิดก็มีมากที่ได้มาร่วมทำบุญทอดผ้าป่าฯกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ เนื่องจากว่าการทำบุญด้วยหมู่คณะใหญ่จะมีพลังบุญมากมีอานิสงส์ใหญ่ร่วมกันค่ะ

เรื่องที่ 5 แมวเด็กเส้น
เป็นแมวที่บ้านอาจารย์เจนที่จี๊ดเคยเล่าไปแล้วมาใหม่ ๆ อาจารย์เจน ตั้งชื่อว่า ถุงทอง อยู่ไปมา ชื่อ ทอง เค้ารักกันทั้งบ้านขี้วีนด้วยนะค่ะ มักจะอารมณ์เสียง่าย ชอบนอนบนผ้าจีวรพระสีเหลืองชอบมากค่ะเมื่อวานนี้แลดูหมั่นไส้มากค่ะ  เดินนวยนาดกินแล้วนอนในห้องแอร์สบายอารมณ์มาก (ช่วงนี้อากาศร้อนแม่ตี้เปิดแอร์นอนเจ้าทองก็ไม่ไปไหนค่ะ) หล่อนก็จะนั่ง ๆ นอน ๆ และกิน ตลอดวันชีวิตดี้ดีค่ะ บุญที่เคยบวชเป็นสามเณรน้อยมา ขนแมวตัวนี้จะสวยงามมากค่ะ  กรรมที่เป็นแมวเพราะเจ้าชู้ผิดศีลข้อ 3 นี่ไงเล่า ค่ะกรรม

จี๊ดขอเป็นตัวแทนอาจารย์เจนมาบอกบุญและเชิญชวนทุกท่านสำหรับทริป67 นี้ ไปทำบุญ วัดก็ต้องใช้ปัจจัยมาก ค่าสีก็แพง

จี๊ดจ๊าด

_________________________________________________________________________________
สวัสดีค่ะ จี๊ดจ๊าดมาเล่าเรื่องการติดตามอาจารย์เจน ญาณทิพย์ไปสำรวจเส้นทางหาวัดที่จะได้นำ
ทุกท่านไปร่วมบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 67 โดยใช้ชื่อตอนว่า “รอยธรรม สามวิหารศักดิ์สิทธิ์”
เราจะไปทำบุญกันในวันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2562 ซึ่งในครั้งนี้คณะบุญฯ ของเราจะได้ทำบุญหลากหลาย
มากมายก่ายกองเชียวค่ะจี๊ดก็ดีใจแทนทุกท่านนะค่ะที่ได้มีส่วนในบุญกุศลที่มากกและมหาศาลงานบุญอย่างนี้ค่ะ
นั่นก็เพราะว่ามีงานบุญงานกุศลที่ทุกท่านจะได้ทำร่วมกันและทำบุญนั้นภายในวันเดียวแหมเราจะหา
ทำงานบุญอย่างนี้ที่ไหนได้ค่ะ ถ้าไม่ใช่งานบุญเสบียงสวรรค์ของอาจารย์เจนญาณทิพย์
ดังนั้น จี๊ดขอสรุปบุญกุศลที่ทุกท่านจะได้กระทำร่วมกัน รวม 3 วัด ดังนี้ ค่ะ

ร่วมบุญดังนี้ค่ะ
          ⁃        ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบูรณะวิหารประดิษฐานพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์
          ⁃        ร่วมซื้อรอยพระพุทธบาทจำลองขนาด22’’x 40’’ ประดับเพชรพลอยด้วยงานฝีมือ
          ⁃        ร่วมบุญนิลตาพระทั้ง2 ข้าง
          ⁃        ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างกุฏิสงฆ์
          ⁃        ร่วมบุญซื้อเครื่องสังฆทานจำนวน 2 วัด
          ⁃        ร่วมบุญซื้อผ้าห่มพระพุทธรูปจำนวน 2 วัด
          ⁃        ร่วมบุญซื้อสีทองคุณภาพดี ยี่ห้อ “ลีลาวา” เพื่อถวายให้กับวัดและทางวัดจ้างช่างทาสีเอง
การร่วมบุญ
-      กองทุนละ 2,000 บาท
-      ตามกำลังศรัทธา

เรื่องเล่าการสำรวจเส้นทางบุญ ดังนี้ค่ะ
ก่อนออกเดินทางอาจารย์เจนได้นั่งสมาธิได้เห็นภาพมณฑปแต่ก็ไม่รู้ว่าอยู่ที่จังหวัดใดเมื่อตั้งจิตว่าจังหวัดใด
ก็มีเสียงมาบอกอาจารย์เจนให้มุ่งเดินทางไปยังจังหวัด........... ซึ่งทุกคนก็เตรียมพร้อมที่จะออกเดินทาง
มุ่งหน้าไปยังจังหวัดนั้นค่ะ  
คณะฯ เดินทางกันตั้งแต่เช้าไปยังจังหวัดเป้าหมายค่ะตลอดเส้นทางอาจารย์เจนก็ใช้สมาธิจิตถามเทวดา
ให้ช่วยนำทางไปค่ะและก็ได้เห็นยอดมณฑปตั้งตระหง่านอยู่แต่ไกลซึ่งอาจารย์ก็หวังว่าสิ่งที่เห็นต้องถูกต้องแน่ชัดแล้ว  
ดังนั้นอาจารย์เจนก็ได้ให้ลูกศิษย์ขับรถเข้าไปตามเส้นทางที่เห็นและในญาณวิถีของอาจารย์เจนเองก็รู้
ได้ว่าต้องเข้าไปในวัดแห่งนี้ค่ะ
วัดแห่งนี้ มีศาลามณฑปตั้งอยู่บนเนินเขาสูงบรรยากาศดีมากค่ะ มีลมเย็น ๆพัดมาอ่อน ๆ อากาศไม่ร้อนอย่างที่คิดค่ะ
เมื่อเดินไปได้สักพักก็มีบันไดทุกคนก้าวขึ้นบันไดเพื่อขึ้นไปยังศาลามณฑปที่ตั้งเด่นเป็นสง่านั้นและ
มองลงมายังเบื้องล่างก็ได้ชื่นชมไปกับธรรมชาติที่สวยงามมากค่ะเพราะได้มองเห็นวิวทิวทัศน์ที่สวยงามสุด ๆ ค่ะ
เบื้องล่างนั้นเป็นแปลงทุ่งนาสีเขียวชะอุ่มและตัดขอบด้วยต้นไม้มองดูแล้วสบายตาสบายใจจริงๆ ค่ะ
เมื่อขึ้นไปจนสุดทางก็ได้เข้าไปภายในศาลามณฑปที่มีประตูสีแดง 3 ด้าน ด้านหน้าและด้านข้างเป็น
มณฑปขนาดเล็กไม่กว้างขวางมากนักภายในมีรูปปูนปั้นเป็นอดีตเจ้าอาวาสที่มีชื่อเสียงว่าท่านเป็น
พระเกจิอาจารย์รุ่นเก่ามีผู้คนมากราบไหว้รูปปั้นของท่านเพราะท่านเป็นพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ
อาจารย์รู้ได้ด้วยญาณวิถีว่าจะสมารถสื่อสารกับท่านได้ค่ะ

อาจารย์เจนได้นำคณะฯ สวดอิติปิโสฯ พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ และพระสังฆคุณหลังจากนั้นอาจารย์เจน
ได้ตั้งจิตอธิษฐานต่อหน้าหลวงปู่ โดยขอให้ดวงวิญญาณของหลวงปู่เมตตาลูกหลานให้ได้หาวัดที่
มีพระสงฆ์เคร่งในพระธรรมวินัยไม่นอกรีดศาสนาและปฏิบัติดีปฏิบัติชอบและต้องเป็นวัดที่กำลังเดือนร้อน
ในการสร้างหรือบูรณะวัตถุทานต่างๆ เพื่อทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาค่ะ
สักพักหนึ่งอาจารย์ก็พูดขึ้นว่า แมว ช่วยกันหาแมว จี๊ดก็บอกว่า ไม่มีแมวค่ะอาจารย์แต่อาจารย์ก็บอกว่า
อยู่ด้านหลังองค์พระช่วยกันหาแมว มีเสียงบอกให้ช่วยแมวค่ะซึ่งก็เป็นอย่างนั้นจริง ๆ เพราะว่ามีกล่อง
กระดาษสีน้ำตาลที่เขาใส่ขวดน้ำมันพืชนั่นแหละค่ะตั้งอยู่ใบหนึ่งมีกระดาษหนังสือพิมพ์กองอยู่เต็มกล่อง
แต่เมื่อลื้อกระดาษหนังสือพิมพ์ออกมาก็พบว่ามีลูกแมวสีน้ำตาลตัวเล็กนิดเดียว นอนซมซานอยู่ร่างกายผอมโซ
มีอาการหิวโหยตั่วสั่นงันงกน่าสงสารมากค่ะและที่ดวงตาก็ปิดสนิทขี้ตาเต็มไปหมดไม่สามารถจะลืมตา
ได้ปากก็ร้องเมี้ยวๆแบบแผ่วเบาไม่มีแรงจะร้องค่ะ ทุกคนก็สงสัยเจ้าแมวน้อยเข้าไปอยู่ในกล่องนั้นได้อย่างไร
แต่พอจะวิเคราะห์ได้ว่า คงเป็นเพราะกระดาษหนังสือพิมพ์กองอยู่บนกล่องเจ้าลูกแมวคงกระโดษไปบน
กองหนังสือพิมพ์แล้วพลัดตกลงไปในกล่องและหนังสือพิมพ์ทับถมไปพร้อมกับลูกแมวตัวนั้นค่ะ

ตอนนี้ทุกคนต้องช่วยกันแล้วโดยอาจารย์เจนได้อุ้มลูกแมวตัวนั้นออกมาจากกล่องและก็ทำอะไรกัน
ไม่ถูกมีใครสักคนบอกว่าเอาผ้าเปียก อีกคนบอกยาหยอดตา(น้ำตาเทียม) สุดท้ายทำทั้ง 2 อย่าง
หยอดตาและเช็ดดวงตาด้วยผ้าเปียกค่ะเรื่องยาหยอดตานี่ขำฮาค่ะเพราะบ่อยครั้งค่ะที่อาจารย์มักจะ
นำยาหยอดตานั้นมาหยอดที่ตาของจี๊ดเป็นประจำคืออาจารย์ใช้เป็นประจำก็อยากที่จะมาหยอดที่ตา
จี๊ดบ้างและทุกครั้งอาจารย์จะหยอดใส่ตาของจี๊ดแบบไม่เข้าดวงตาจนหน้าเลอะไปด้วยน้ำตาเทียมทั้ง
หน้าทุกครั้งค่ะทีนี้แล้วลูกแมวล่ะจริงอย่างที่คิดอาจารย์หยอดตาลูกแมวจนหน้าเลอะเต็มไปด้วยน้ำตาเทียม
ขนเปียกลู่เชียวค่ะแต่ได้ผลใช้ผ้าเปียกสักพักแมวก็ลืมตาได้ค่ะ.  เมื่อลูกแมวลืมตาได้ก็ได้กินน้ำและ
ปลาฟิชโช่ที่มีอยู่ลูกแมวกินเข้าไปมากจนสะอึกเลยค่ะหลังจากนั้นก็ได้พบกับพี่น้องของลูกแมว
รวมเป็น 3 ตัวสีเหมือนกันหมดเหมือนฝาแฝดแล้วก็ปล่อยให้อยู่ต่อไปเพราะแม่แมวก็ต้องมาหาลูกอยู่แล้ว
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมค่ะอาจารย์เจนว่าอย่างนั้นค่ะ

จี๊ดก็สงสัยมากอาจารย์เจนรู้ได้อย่างไรอาจารย์พูดว่ามีเสียงบอกให้ช่วยเหลือแมวก็เลยค้นหาดูค่ะ
แต่อาจารย์พูดว่ามีความรู้สึกว่าเรื่องลูกแมวตาเจ็บนี้เป็นปริศนาธรรมอะไรบางอย่างเหมือนจะบอก
อะไรเราแต่ยังไม่รู้ได้ในตอนนี้ค่ะ
ต่อจากนั้นคณะฯ ก็ได้เดินทางออกจากวัดแห่งนั้นเกือบจะบ่ายแล้วก็ยังไม่ได้วัดที่ใช่เพราะบางวัด
ที่เข้าไปส่วนมากไม่ได้ทำการก่อสร้างอะไรและบางวัดก็ดูแล้วไม่เหมาะสมที่จะทำบุญได้ค่ะ
ขณะที่รถแล่นผ่านไปตามเส้นทางต่าง ๆอยู่ ๆ อาจารย์ก็พูดขึ้นว่า คุณมิตรขับรถเข้าไปข้างใน
ต้องมีอะไรจี๊ดก็ถามว่ามีอะไรค่ะ อาจารย์บอกว่าได้เห็นลำแสงสีทองแว็บว๊าบออกมาจากข้างใน
เมื่อขับรถจากปากทางเป็นทางเข้าวัดที่ 1 ค่ะ

วัดที่ 1
เมื่อเดินทางเข้าไปในวัดแห่งนี้ทำให้ได้พบกับวิหารปูนสีขาวที่ภายในคานและหน้าต่างทำด้วยไม้ที่ทาสี
ด้วยสีแดงภายในมีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์องค์หนึ่งทำด้วยศิลาแลงในญาณวิถีของอาจารย์รู้ได้ว่า
มีรุกขเทวดารักษาองค์ท่านอยู่และมีอายุหลายร้อยปีค่ะ ซึ่งจากการสำรวจดูพบว่าภายในวิหาร
เริ่มทรุดโทรมที่บานหน้าต่างทุกบานมีลวดตาข่ายขึงอยู่รกรุงรังไปหมดค่ะ

พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์สมัยโบราณ
ต่อมาได้นิมนต์เจ้าอาวาสเพื่อสอบถามความเป็นมาก็ได้รับทราบตรงตามที่อาจารย์เจนบอกเปะเลยค่ะ
โดยเจ้าอาวาสท่านเล่าให้ฟังว่า วิหารหลังนี้เริ่มสร้างในรัชกาลที่ 4 จนถึงปัจจุบัน ค่ะ
พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์องค์นี้ขุดพบได้มามีอายุนับหลายร้อยปีหรืออาจจะถึง 1,000 ปีก็ว่า
ได้ค่ะจากหลักฐานการขุดพบรูปปูนปั้นพระพระพุทธรูปประมาณ 4-5 องค์ ซึ่งทำมาจากหินทราย
และไม่ต่างกันกับซุ้มใบเสมาโบราณที่มีความเก่าแก่มากทำด้วยหินทรายด้วยเช่นกันค่ะ
โดยหลวงพ่อท่านนำมาตั้งเรียงรายอยู่ที่ด้านหลังพระพุทธรูปองค์ใหญ่พระประธานนี้เพื่อ
เป็นอนุสรณ์ลำรึกว่าพระพุทธรูปมีความเก่าโบราณจริงค่ะ

ปัญหามูลนก/แมลง
ภายในวิหารนี้ทุกเย็นพระสงฆ์จะมาทำวัตรสวดมนต์แต่ก่อนที่จะทำการสวดมนต์ทำวัตรก็ต้องมา
ทำความสะอาดก่อนทุกครั้งเพราะนกพิราบมาเกาะหลังคาและชายหลังคาถ่ายมูลเอาไว้พอมูลนกแห้ง
ก็เกิดเป็นเศษฝุ่นปลิวเข้าไปในวิหารและรวมถึงพวกแมลงก็จะมาในตอนเย็นๆช่วงทำวัตรเย็นพระสงฆ์
จะสวดมนต์นั่งสมาธิไม่สงบเลยเพราะพวกแมลงเล็ดลอดเขามาทางหน้าต่างค่ะ

ซ่อมหน้าต่างป้องกันนก/แมลง
สาเหตุที่ไม่ได้ซ่อมแซมหน้าต่างให้ดีเพื่อป้องกันแมลงหรือสิ่งปฏิกูลต่างๆที่จะเข้ามาจากช่องหน้าต่าง
ก็เป็นเพราะว่า ทางวัดขาดปัจจัยบูรณะซ่อมแซมโดยท่านมีแผนที่จะทำกระจกที่เปิดปิดได้เพื่อป้องกัน
แมลงและมูลนกพิราบรวมทั้งตัวนกพิราบที่เล็ดลอดเข้ามาภายในวิหารด้วยค่ะซึ่งปีที่ผ่านมาหลวงพ่อ
ท่านมีความจำเป็นต้องนำเงินที่ได้มาจากกฐินและผ้าป่าฯนำไปใช้จ่ายในการก่อสร้างศาลาสวดศพค่ะ
ดังนั้นจึงทำให้ไม่มีเงินเหลือเพียงพอจึงต้องหยุดพักการทำหน้าต่างไว้ทำอาชั่วคราวก่อนค่ะ

ฝ้าเพดานหลุดร่วง
ซึ่งในเรื่องการซ่อมแซมหน้าต่างนี้อาจารย์ขอเป็นเจ้าภาพทอดผ้าป่าฯซึ่งต่อมาท่านเจ้าอาวาสได้แจ้งว่า
ขณะนี้มีความจำเป็นที่ต้องทำเป็นอันดับแรกก็คือฝ้าเพดานด้วยสภาพของฝ้าเพดานที่เก่ามากแล้วได้
หลุดล่วงลงมาและทยอยหลุดล่วงลงมาโดยตลอดและสักวันคงโดนศีรษะพระกันด้วยนะจี๊ดว่านะ
โดยเฉพาะช่วงที่พระท่านทำวัตรสวดมนต์จะมีเสียงกรุ ๆ กรุ ๆสาเหตุมาจากนกพิราบเริ่มเข้ามาอาศัย
ที่ใต้ฝ้าเพดานหลังคาค่ะ และตลอดเวลาพวกนกทั้งหลายก็ก่อให้เกิดเสียงก่อความลำคราญให้แก่
พระสงฆ์ที่เข้ามาสวดมนต์และนั่งสมาธิค่ะ
ซึ่งจากที่เห็นจี๊ดก็เข้าใจดีนะค่ะคือไม่รู้จะทำอะไรก่อนหลังระหว่างหน้าต่างกับฝ้าเพดานแต่หลวงพ่อท่านเห็นว่า
ต้องทำฝ้าเป็นอันดับแรกจี๊ดก็เอาใจช่วยด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้นถ้าเป็นไปได้น่าจะทำได้ทั้งสองอย่างนะค่ะ
รอลุ้นให้ผู้บริจาคที่ใจบุญมาช่วยวัดแห่งนี้ด้วยค่ะเพราะว่ายังมีอีกหลายเรื่องเลยนะค่ะที่วัดนี้
ด้วยอาจารย์รู้ในญาณวิถีว่าในอนาคตที่วัดแห่งนี้จะมีผู้คนเข้ามากราบไหว้เป็นจำนวนมากแต่
ต้องถวายพระพุทธบาทจำลองตั้งอยู่ที่ด้านหน้าพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์องค์นี้ซึ่งพระพุทธบาทจำลองนี้
จะทำการตกแต่งประดับประดาเพชรพลอยด้วยฝีมือให้สวยงามค่ะ

เจ้าภาพพลอยนิลติดดวงตาพระพุทธรูป
นอกจากนี้ทุกคนได้สังเกตเห็นที่ดวงตาของพระพุทธรูปองค์นี้นัยตาดำไม่มีเม็ดพลอยนิลแต่มีคนเอาสีดำ
ไปทาแต้มที่ลูกตาท่านเจ้าอาวาสจึงเล่าให้ฟังว่ามีคนมากมายเหลือเกินที่มาติดต่อกับอาตมาเพื่อขอเป็น
เจ้าภาพติดพลอยนิลที่ลูกตาแต่เมื่อตกลงกันแล้วก็ไม่มาตามที่นัดหมายค่ะเมื่อได้รับทราบอย่างนั้นแล้ว
อาจารย์ก็ดูด้วยญาณวิถีว่าดวงตาคู่นี้รอคนมาเบิกเนตรนั้นก็คือคณะบุญเสบียงสวรรค์ที่จะเดินทางกันไป
ในครั้งนี้ค่ะเนื่องจากสถานที่แห่งนี้ในอดีตชาติพวกเราได้มาทำบุญที่นี่กันแล้วค่ะและครั้งนี้ก็ต้องมาทำบุญร่วมกันอีกค่ะ
จากการที่ได้พบว่าดวงตาของพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ไม่มีพลอยนิลติดที่ดวงตาจึงได้รู้แล้วว่า
ปริศนาธรรมเรื่องลูกแมวตาเจ็บนั้นเป็นเรื่องที่ทุกคนสงสัยว่าจะรู้ได้อย่างไรว่าปริศนาธรรมนี้
คืออะไรซึ่งก็ได้ปรากฏแล้วว่า พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ท่านไม่มีลูกตาดำค่ะและผู้ที่จะเป็นผู้เบิกเนตร
หรือเป็นเจ้าภาพซื้อพลอยนิลมาติดดวงตาพระพุทธรูปก็คือหัวหน้าคณะบุญเสบียงสวรรค์
อาจารย์เจนญาณทิพย์ ที่ได้ไปช่วยเหลือลูกแมวตาเจ็บนั่นเองค่ะ
ดังนั้น อาจารย์เจนจึงได้แจ้งแก่ท่านเจ้าอาวาสว่า คณะบุญฯประสงค์จะเป็นเจ้าภาพติดนิลที่ดวงตา
ของพระพุทธรูปองค์นี้ค่ะซึ่งเจ้าอาวาสท่านก็อนุโมทนาบุญกับคณะบุญของเราด้วยค่ะ

ทาสีองค์พระพุทธรูป ด้วยสีทอง ลีลาวา
อาจารย์ได้เห็นพระพุทธรูปที่ทาสีทองของเดิมนั้นเก่ามากแล้วจึงมีความประสงค์จะซื้อสีทองคุณภาพดี
ยี่ห้อ ลีลาวา ถวายหลวงพ่อโดยให้หลวงพ่อไปเป็นธุระจ้างช่างฝีมือมาทาสีให้เรียบร้อย  
สำหรับสี ยี่ห้อ ลีลาวาเป็นสีคุณภาพดีมีความคงทนและรับประกันได้ซึ่งกี่ปีก็ไม่หลุดลอก
ซึ่งราคาค่อนข้างแพงราคากระป๋องละ 3,800บาทรวมค่าทินเนอร์ผสมก็ตกประมาณ
กระป๋องละ 4,000 กว่าบาทปริมาณที่สีที่ใช้ทาทั้งองค์ประมาณ  5 – 6 กระป๋อง
เป็นเงินประมาณ 20,000 – 24,000 บาทจึงต้องใช้เงินเป็นจำนวนมากพอสมควรค่ะ
ทั้งนี้ อาจารย์เจน จะได้นำทุกท่านอธิษฐานจิตห่มผ้าพระพุทธรูปพระสารีบุตร
และพระโมคคัลลานะเนื่องจากเมื่อองค์ท่านทาสีสวยงามแล้วก็ควรจะห่มผ้าให้สวยงามยิ่งขึ้นค่ะ

วัดที่ 2
อาจารย์ได้อธิษฐานจิตขอให้พบเจอพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ที่วัดที่มีพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ
ซึ่งก็ได้พบกับวัดแห่งหนึ่งบริเวณโดยรอบวัดช่างมีความเป็นธรรมชาติมากค่ะเมื่อเข้าไปแล้วมี
ความรู้สึกอบอุ่นรู้สึกมีความสุขที่มีธรรมชาติโดยรอบเป็นต้นไม้ใบเขียวนะค่ะคณะของเราได้เข้าไป
ภายในวิหารก็ได้พบกับเจ้าอาวาสท่านมาต้อนรับโดยสอบถามว่ามาจากไหนกันอาจารย์เจนก็
ตอบกลับไปว่ามาจากกรุงเทพฯ และต้องการจะนำพาผู้คนมาทำบุญและไม่ทราบว่าที่วัดนี้มี
การก่อสร้างอะไรบ้าง เจ้าอาวาสท่านก็เล่าให้ฟังว่ามีการก่อสร้างกุฎิสงฆ์ให้กับพระสงฆ์ที่
เป็นแขกอาคันตุกะเพราะส่วนมากที่วัดจะจัดงานสวดมนต์บ่อยครั้งเป็นงานพิธีต่าง ๆพระสงฆ์จาก
ที่อื่นไม่มีที่พักก็จะได้อำนวยความสะดวกแก่พระสงฆ์ที่มาเยือนค่ะส่วนเงินนั้นเมื่อมีก็สร้าง
ต่อไม่มีก็หยุดพักไว้ก่อนค่ะก่อสร้างไปเรื่อย ๆ ค่อย ๆทำไปค่ะ ดังนั้นอาจารย์เจนจึงได้ขอ
เป็นเจ้าภาพทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างกุฏิสงฆ์ค่ะ

พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์พูดได้
ขณะที่พูดคุยอยู่กับเจ้าอาวาสทุกคนก็สังเกตเห็นว่าพระพุทธรูปที่มีขนาดใหญ่หน้าตักประมาณ 80 นิ้ว
ท่านมีความศักดิ์สิทธิ์มีรุกขเทวดารักษาและที่สำคัญท่านพูดได้ด้วยค่ะอาจารย์เห็นว่าเป็นอย่างนั้นค่ะ
แต่เป็นที่น่าแปลกใจมากค่ะเพราะที่เศรียรของท่านมีความแปลกมากค่ะ ตอนแรกจี๊ดก็คิดว่าตัวเองมองผิดไป
แต่อาจารย์เจนก็มองเหมือนกัน ความผิดแปลกก็คือศีรษะท่านเอนเอียงไปทางซ้ายมือของจี๊ด (ถ้าหันหน้าตรงข้ามกับองค์ท่าน)
ด้วยความสงสัยจึงได้สอบถามว่าพวกเรามองไม่ผิดใช่หรือไม่ ศีรษะท่านแปลกมาก
ซึ่งหลวงพ่อท่านก็พูดว่าไม่ผิดหรอกจากที่พระพุทธรูปเก่าโบราณ อายุประมาณ 600-700 ปี
เดิมวัดนี้เป็นวัดร้างแล้วมาเป็นสำนักสงฆ์ ปี 2505 และต่อมา ปี 2530 จึงได้เป็นวัดจนถึงทุกวันนี้ค่ะ
สำหรับส่วนของศีรษะนั้นสมัยก่อนยุคโบราณพวกพม่าเข้ามาตีตามหัวเมืองและได้ตัดเศรียรพระพุทธรูป
ถึงแม้นว่าจะจ้างช่างจากที่แห่งใดให้มามาซ่อมหรือทำเศียรใหม่แล้วแต่ทำอย่างไรก็ไม่สำเร็จค่ะ

ทอดผ้าป่าร่วมสร้างกุฏิสงฆ์
โดยอาจารย์เจน จะเป็นนำพาทุกท่านไปร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างกุฏิสงฆ์ซึ่งในการนี้คณะบุญ
ของเราก็จะได้ตั้งจิตร่วมกันถวายผ้าห่มพระพุทธรูปค่ะ  

วัดที่ 3
วัดแห่งที่ 3 นี้ก็ไม่แพ้วัดอื่นเลยนะค่ะเพราะมีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ และมีประวัติความเป็นมาที่ยาวนาน
ไม่แพ้ใครค่ะซึ่งชาวบ้านในเขตจังหวัดนั้นได้ให้ความเคารพนับถือเป็นอย่างมากค่ะพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์องค์นี้
ท่านก็มีรุกขเทวดารักษาด้วยเช่นกันค่ะ
ซึ่งในแต่ละวัดที่อาจารย์เจนจะได้นำพาทุกท่านไปทำบุญกันนี้ รวม 3 วัด ทุกวัดมีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ทั้งหมดค่ะ
นอกจากนี้ยังมีประวัติความเป็นมานับร้อยปีซึ่งอาจารย์ก็จะได้นำทุกท่านกราบสักการะบูชาด้วยค่ะ

กิจกรรมทำบุญ รวม 3 วัด ดังนี้
การรับบริจาค
- กองทุนละ 2,000 บาท
จี๊ดขอเป็นตัวแทนอาจารย์เจนโดยขอเชิญชวนทุกท่านผู้มีจิตศรัทธาในบุญกุศลได้ร่วมบุญกับ
คณะบุญเสบียงสวรรค์อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ครั้งที่ 67 ตอน “รอยธรรม สามวิหารศักดิ์สิทธิ์”
ในวันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2562 และขออนุโมทนาบุญกับทุกทก่านด้วยค่ะ สาธุ

จี๊ดจ๊าด

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-2-26 14:56:19 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2019-2-26 14:57

ทริป 67 เดินทางวันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2562

รถออกเดินทางเวลา 6 โมงเช้าค่ะ หน้าเทสโก้โลตัส จรัญสนิทวงศ์ (ซ. จรัญสนิทวงศ์ 70)

ลูกทัวร์ไม่สามารถนำรถมาจอดทิ้งไว้ที่ลานจอดรถของห้างโลตัสได้ค่ะ หากฝ่าฝืน จะถูกล็อคล้อ
ลูกทัวร์สามารถนำรถยนต์ส่วนตัวและรถแท็กซี่มาจอดส่งได้แค่ชั่วคราว บริเวณหน้าห้างเท่านั้น

ค่าเดินทาง  ราคา 900 บาท/ ท่าน  

อัตรานี้รวม
1. ค่ารถปรับอากาศ 2 ชั้น VIP ไป-กลับ
2. ค่าอาหารเช้า และเครื่องดื่ม

3. ค่าอาหารกลางวัน และเครื่องดื่ม
4. ค่าอาหารเย็น และเครื่องดื่ม

5. ค่าจัดกิจกรรมต่างๆ

***ทริปทัวร์บุญนี้ ไม่ให้มีการนำเด็กมานั่งตักนะคะ ขอให้จองที่นั่งเด็กมาด้วยค่ะ***
***สำหรับท่านที่ทานอาหารเจ หรือมังสวิรัติ ต้องเตรียมมาเองค่ะ***

###ทั้งนี้ขอสงวนสิทธิ์ในการเดินทางเฉพาะลูกทัวร์ที่ได้ร่วมเดินทางไปทัวร์บุญกับอ. เจน ญาณทิพย์เท่านั้นค่ะ ไม่ให้มีการขับรถตามไปนะคะ ขอบคุณค่ะ###

จุดจอดรถขากลับคือ

-  ปั้มคาลเท็กซ์ ประชานุกูล

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-2-26 14:59:09 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

การโอนเงินค่าเดินทาง

บัญชีสำหรับโอนค่าเดินทางค่ะ(กรุณาใส่เศษสตางค์ด้วยเพื่อง่ายต่อการตรวจสอบเช่น 900.09 / 900.25 เป็นต้นค่ะ )

ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms. Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1

หรือ โอนเงินค่าเดินทางผ่าน PromptPay

หมายเหตุ การจัดที่นั่งรถไม่ได้เรียงตามลำดับการโอนเงินค่าเดินทางก่อน/หลังนะคะ ทั้งนี้เป็นการจัดตามความเหมาะสมเพื่อให้ลงตัวพอดีกับจำนวนที่นั่งรถนะคะ

###เนื่องจากทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์เป็นงานบุญของฆราวาสที่มาร่วมกันทำกิจกรรมเป็นจำนวนมาก ดิฉันจึงขอเรียนให้ทราบว่า ไม่อนุญาตให้พระสงฆ์ หรือแม่ชีมาร่วมงานทัวร์บุญด้วยนะคะ เพราะเกรงว่าจะไม่หมาะสมค่ะ จึงเรียนมาเพื่อทราบค่ะ###

***ขอให้ลงชื่อจองก่อน เมื่อมีชื่อขึ้นที่หน้ากระทู้แล้วถึงจะมีสิทธิ์โอนเงินได้ค่ะ***

###สำหรับท่านที่มีรายชื่อจองไว้ที่หน้ากระทู้ของทริปทัวร์บุญ 67 แต่ยังไม่ได้โอนเงิน ขอความกรุณาโอนเงินพร้อมแจ้งส่งหลักฐาน slip การโอนเงินภายในวันพุธที่ 20 มี.ค. 2562  ด้วยนะคะ มิฉะนั้นจะถือว่าท่านสละสิทธิ์ค่ะ ส่วนท่านใดที่ลงชื่อจองไว้ แต่ไม่ประสงค์เดินทางไปแล้ว ให้แจ้งยกเลิกมาด้วยนะคะ###

*** เมื่อโอนเงินแล้ว ขอให้ท่านตรวจสอบสถานะการโอนเงินของท่านด้วยค่ะ หากได้รับแจ้งโอนเงินจากท่านแล้ว คำว่า (รอโอน) จะไม่มีอยู่ด้านหลังชื่อของท่านค่ะ และค่าเดินทางที่โอนเข้ามาแล้ว จะไม่มีการคืนให้ท่านไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้นค่ะ***

วิธีแจ้งโอนเงินค่าเดินทาง  

แจ้งการโอนเงินผ่านทาง
1) line id: @jenyantip

หรือ 2) ผ่านทางอีเมลล์ [email protected] หรือ

3) แจ้งผ่านทาง inbox facebook fanpage อาจารย์เจน.com (ไม่รับแจ้งโอนผ่าน facebook messenger และโพสต์ slip หน้า face)
โดยระบุด้วยว่า โอนเงินค่าเดินทางทัวร์บุญ 67
พร้อมส่ง slip การโอนเงิน และแจ้งชื่อที่ใช้จองเดินทาง   และเบอร์โทรศัพท์

ในกรณีที่ท่านได้โอนเงินค่าเดินทางมาแล้ว แต่ท่านไม่สามารถเดินทางไปได้ และต้องการเงินค่าเดินทางคืน ในทุกกรณีไม่สามารถขอคืนได้นะค่ะ ยกตัวอย่าง เช่น
1. ไม่สามารถลางานมาได้
2. ติดธุระ/ภารกิจด่วน
3. ไม่สามารถเปลี่ยนค่าเดินทางมาเป็นเงินทำบุญได้ในกรณีผู้เดินทางยังหาคนแทนไม่ได้ (เป็นหน้าที่ของผู้เดินทางหาคนแทนเอง)

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
5#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-2-26 15:02:29 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

ทริป 67 เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญ ดังนี้ค่ะ

ร่วมทำบุญดังนี้ค่ะ

1. ทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมบูรณะวิหารประดิษฐานพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์
2. ร่วมซื้อรอยพระพุทธบาทจำลองขนาด 22’’x40’’ ประดับเพชรพลอยด้วยงานฝีมือ
3. ร่วมบุญนิลตาพระทั้ง 2 ข้าง
4. ทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมสร้างกุฏิสงฆ์
5. ร่วมบุญซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลายจำนวน 2 วัด
6.ร่วมบุญซื้อผ้าห่มพระพุทธรูปจำนวน 2 วัด

รับบริจาค 2 แบบค่ะ  
- กองทุนละ 2,000   บาท

***ท่านที่ต้องการบริจาคปัจจัยทำบุญ สามารถโอนเงินทำบุญมาได้เลยค่ะ ไม่ต้องลงชื่อจองนะคะ โอนมาแล้วจึงจะลงชื่อทำบุญให้นะคะ***

***เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 29 มีนาคม 62 ค่ะ***

สามารถโอนเข้าบัญชีนี้ค่ะ

ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms. Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1
ประเภทบัญชี ออมทรัพย์

หรือ บริจาคผ่าน PromptPay

กรณีโอนจากต่างประเทศ ขอให้โอนผ่านช่องทาง 3 ช่องทางคือ bank, western union และ moneygram เท่านั้น (ไม่รับแจ้งโอนที่ส่งมาจากร้านค้าทั่วไป) และขอให้มีเศษมาด้วย เช่น  500.73, 1000.09, 5,002 เป็นต้น  เพื่อให้สามารถตรวจสอบยอดได้สะดวกค่ะ

Bank details for donation
Account name: Ms. Rungtawan Chanasuk
Bank name:  Siam Commercial Bank, Savings account
Branch:  Bangphlad
Account Number: 011-256-8821

หมายเหตุ เพื่อป้องกันการแอบอ้าง และเพื่อให้มั่นใจว่าเงินที่ท่านบริจาคได้นำไปทำบุญกับอ. เจน ญาณทิพย์ตามวัตถุประสงค์ กรุณาโอนผ่านบัญชีด้านบนโดยตรง ไม่ต้องโอนผ่านบัญชีบุคคลอื่น และขอให้ท่านแจ้งรายละเอียดการโอนเงินมาตามวิธีที่อยู่ด้านล่างค่ะ

วิธีแจ้งโอนเงิน

- ส่ง slip การโอนเงินทาง line id: @jenyantip

หรือ อีเมลล์ [email protected] หรือ ส่งไปที่ใน inbox facebook page อาจารย์เจน.com (ไม่รับแจ้งโอนผ่าน facebook messenger หรือโพสต์ slip ไว้หน้าเฟส)

พร้อมแจ้งรายละเอียด ชื่อผู้ทำบุญ โดยระบุชื่อว่า "โอนทำบุญ ตอนที่ 67 "

### ผู้มีจิตศรัทธาท่านใดที่บริจาคปัจจัยมาแล้วขอให้ท่านตรวจสอบชื่อของท่านที่หน้ากระทู้ด้วยค่ะ หากยังไม่มีชื่อของท่านขึ้นที่หน้ากระทู้ขอให้ท่านแจ้งรายละเอียดมาที่ email [email protected]  ด้วยค่ะขอบคุณค่ะ ###

## สำหรับการบริจาคปัจจัยทำบุญ ท่านสามารถโอนเงินมาได้เลยนะคะ ไม่ต้องลงชื่อจองไว้ก่อนค่ะ  ###

ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ พี่รุ้งตะวัน และทีมงานขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมปัจจัยมาทุกประการค่ะ

เจน ญาณทิพย์

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
6#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-2-26 15:43:09 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

***ต้อง login เข้าระบบก่อน จึงจะเห็นภาพผังที่นั่งรถบัสได้นะคะ ถ้าไม่ได้ login จะมองไม่เห็นผังที่นั่งรถค่ะ จะเห็นได้แค่ข้อความเท่านั้นค่ะ***

ประกาศรายชื่อที่นั่งรถบัสทัวร์บุญ 67 วันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 62
รถล้อหมุน หกโมงเช้า

ประกาศเรื่องรถทัวร์
-รถบัสจะจอดรออยู่บริเวณด้านในห้าง ณ บริเวณหลังห้างโลตัสจรัญสนิทวงศ์ (ซอยจรัญสนิทวงศ์ 70) นะคะ ไม่ได้จอดรอที่ด้านหน้าห้างฯ ค่ะ เนื่องจากทางห้างจัดพื้นทีด้านหน้าเป็นตลาดนัดค่ะ
-ทางโลตัสไม่อนุญาตให้นำรถมาจอดในห้างค่ะ หากฝ่าฝืนจะโดนล๊อคล้อค่ะ

การจัดผังที่นั่งไม่ได้พิจารณาจากการโอนเงินก่อนหลัง แต่พิจารณาจัดจากตาราง จำนวนคน ให้ลงล็อคที่นั่งพอดี ตามความเหมาะสมค่ะ...

ผังที่นั่งที่ประกาศได้จัดตำแหน่งลงล็อคที่นั่งตามความเหมาะสม
และพอดีกับจำนวนสมาชิกแล้ว ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ จึงขอความกรุณาสมาชิกทุกท่านงดขอแจ้งเปลี่ยนคันรถ หรือเปลี่ยนที่นั่งทุกกรณีค่ะ

จุดจอดรถขากลับคือ ปั๊มคาลเท็กซ์ ประชานุกูล

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
7#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-2-26 15:43:30 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

รายชื่อผู้เดินทางทริป 67 เดินทางวันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 62    (ที่นั่งเต็มแล้วค่ะ)

(หมดเขตการโอนเงินค่าเดินทางวันพุธที่ 20  มี.ค. 62) หากโอนเงินค่าเดินทางแล้ว ขอให้ส่ง slip หลักฐานการโอนเงินภายในวันที่ 20 มี.ค. 62 ด้วยค่ะ หากเลยกำหนดแล้ว ไม่มีการแจ้งส่งหลักฐานมา จะตัดชื่อออกจากการจองเดินทางทันทีค่ะ

1        คุณยอดบุญ 13 ที่
2        คุณแอน 2 ที่
3        คุณประภัสสร อยู่สมศรี 4 ที่
4        คุณป้าเก่ง 4 ที่
6        คุณวิจิตรา 1 ที่
7        คุณพิชชารัตน์ 2 ที่
8        คุณแสงรัศมี 2 ที่
9        คุณศุภรัศมิ์ 5 ที่
10        คุณก่อ 8 ที่
12        คุณสุนทรียา 3 ที่
13        คุณดนุวัตร 1 ที่
14        คุณราชันย์ 5 ที่
15        คุณอรปภา 5 ที่
16        คุณทิพรดา 5 ที่
17        คุณจรัล 2 ที่  
19        คุณรัตนา 21 ที่

20        คุณสุรีภรณ์ 11 ที่ (เงินสด)
21        คุณครรชิต  4 ที่
22        คุณวรเทพ 6 ที่

23        คุณวนิดา วิศวนิเวศ 2 ที่
24        คุณสุภัตรา 2 ที่
25        คุณวรเดช 2 ที่
26        คุณวิมุตติ 1 ที่
27        คุณปาณสกุณ 2 ที่
29        คุณตวงรัชฏ์ 2 ที่
30        คุณพิทักษ์ 4 ที่
31        คุณภูริทัต​ เพ็งจิตร์ 2 ที่
32        คุณจักรวาล (บี) 1 ที่
33        คุณกิตติมา เวชเตง 1 ที่

34        คุณบานชื่น ชื่นสุข 2 ที่

36        คุณ ayre 2 ที่
39        คุณประจวบพร เซ็นสว่าง 1 ที่
40        คุณณัชชญาณ์นิษฐ์​ รุ่งโรจน์ 3 ที่
41        คุณชัย 1 ที่
42        คุณเอกชฏา มีศรี 4 ที่
43        คุณรุ่งอาภา เอกณรงค์พาณิชย์ 3 ที่
44        คุณมิวและแม่ 2 ที่
45        คุณ Pat Pund 1 ที่
46        คุณจิรวัชรากร 3 ที่
47        คุณมัลลิกา 2 ที่
48        คุณกมลรัตน์ ศิริโชคชัยกุล 2 ที่
49        คุณเปรมสินี 3 ที่
50        คุณชูชัย​ ทอง​เนียม 2 ที่
51        คุณสโรชา  กล่อมสุข 5 ที่
52        คุณเกริกกฤษณ์ 4 ที่
53        คุณณิชารีย์ 2 ที่
54        คุณรุจาภา 1 ที่
55        คุณดรุณญา ทิพมโนวรรณ 4 ที่
56        คุณชนิกานต์ 1 ที่
57        คุณจันทรัสม์ โนรี 3 ที่
58        คุณมนธรัตถ์ 1 ที่
59        คุณจริยา  ศรีหนู 1 ที่
60        คุณเสาวลักษณ์ นวปัญญากุล 4 ที่
61        คุณศิริพร​ สมิทธ์ธนบูรณ์ 4 ที่

62        คุณยลดา 3 ที่
63        คุณสุภัทธณา 1 ที่

64        คุณประวิทย์ คำภา 2 ที่

65        คุณหนูพิณ พลโยราช 3 ที่

66        คุณสุนันทา ธนเจริญผดุง 4 ที่

67        คุณยุทธพงษ์ 2 ที่

68        คุณวิสิทธิ์ ขำนาพึง 1 ที่

69        คุณติ๊ก กมลวรรณ 1 ที่

70        คุณสุวดี 1 ที่
71        คุณอรไท ชูสวัสดิ์ 2 ที่

72        คุณวิรัลริสา ปานมงคล 5 ที่
73        คุณสุนันทา สุภาพจริตกุล 1 ที่

74        คุณมานพ มีแก้ว 2 ที่

75        คุณภัทชรมนัส ขยันการ 2 ที่
77        คุณศิริกาญจน์ ธนกุล 3 ที่
78        คุณนิว 2 ที่

79        คุณภิญญดา 7 ที่
80        คุณน้ำผึ้ง 1 ที่
81        คุณนรวิชญ์ ทองล้วน 3 ที่
82        คุณหนูนา 2 ที่
84        คุณมะลิ 12 ที่
85        คุณณัฐกนิษฐ์ จิรวัชรนันท์ 1 ที่
86        คุณพชร 2 ที่
87        คุณ Bart 1 ที่
88        คุณวราพร จิตตนานุปัทมา 2 ที่
89        คุณกชพร 1 ที่
90        คุณวัชรี วัฒโย 2 ที่
91        คุณอุษณี 2 ที่
94        คุณชุติมา เจริญจงวิทยา 1 ที่
95        คุณสุภา 1 ที่
96        คุณปทิตตา ศรีสุข 2 ที่
97        คุณพิรามิตร ปัดถา 2 ที่
98        คุณปาหนัน 2 ที่
99        คุณเปรมจิตต์ 2 ที่
100        คุณจันทนา 2 ที่
101        คุณชัชชมนต์ 2 ที่
102        คุณตาว 2 ที่
103        คุณธนิดา พิมุขวรการ 1 ที่
105        คุณมณฑาทิพย์ มานะนาวิกผล 4 ที่
106        คุณสุจรรยา พานทอง 2 ที่
107        คุณชุติมา ประสาทแก้ว 2 ที่
109        คุณระพีพันธ์ โชคบัณฑิตย์ 1 ที่
110        คุณสมพร วงษาบุตร 1 ที่
111        คุณอรรณพ เย็นใจ 4 ที่
112        คุณธัญญ์ไน ขจรวิชิตา 1 ที่
114        คุณศิริวัลย์ โอวาทวิจัย 3 ที่
115        คุณเจน 5 ที่
116        คุณนภาลัย แซ่อึ้ง 1 ที่
117        คุณภูมเดชา 3 ที่
118        คุณธนิดา บำรุงรส 1 ที่
119        คุณพิมลพรรณ ศิระวัฒนานนท์ 2 ที่
120        คุณทัศนีย์วรรณ แย้มวงษ์ 2 ที่
121        คุณรัชนี 6 ที่
122        คุณสุขุมวิทย์ ศักดิ์ฤทธิชัย 1 ที่
123        คุณอาคม  สานนท์ 2 ที่
124        คุณดวงเดือน แซ่จิว 4 ที่
125        คุณสุรเชษฐ์ รัตนศิลป์กัลชาญ 1 ที่
126        คุณธัญพร อมรหิรัญวงศ์  4 ที่
127        คุณจักรชลัฐ 2 ที่
128        คุณลดาวรรณ ธนกุลอาภรณ์ 4 ที่
129        คุณธรรมชาติ 1 ที่
130        คุณจำเรียง วารีวนิช 5 ที่
131        คุณเบญจวรรณ เคลื่อนสูงเนิน 4 ที่
132        คุณภัทรวดี 2 ที่
133        คุณรุจิรา ทวีสุข 1 ที่
134        คุณอาทิตยา บวบจิตร์ 9 ที่
136        คุณณัฐพงศ์ ภิญโญเจริญ 4 ที่
137        คุณรวิพร 2 ที่
138        คุณเทวดล เหลืองสุรภีสกุล 1 ที่
139        คุณปิยนันท์ ชัยเดชาภินันท์ 4  ที่
140        คุณกิตติพิชญ์ 2 ที่
141        คุณตรัยภพ แก้วเพชร 1 ที่
144        คุณเกวลิน มั่นถิ่น 1 ที่
146        คุณกัญภัฏ 8 ที่
147        คุณสุวรรณา สุวรรณเลิศ 3 ที่
149        คุณสมโภช ยิ้มภากรณ์ 3 ที่
150        คุณกรณ์ศิริพงษ์ 2 ที่
151        คุณพร 2 ที่

152        คุณเบญจมาศ ปัญตะยัง 2 ที่
153        คุณวัชระ 10 ที่
154        คุณเปาเพชร 2 ที่
155        คุณอัญญาณี ศิริแก้ว 2 ที่
156        คุณ ntbrand 2 ที่
157        คุณวาสนา ศุภรัตน์ 2 ที่
158        คุณพรชรัชต์ ฉัตรสุพลหิรัญ 3 ที่
159        คุณน้ำ 6 ที่
161        คุณหมิง 1 ที่
162        คุณบุษบา 7 ที่
163        คุณพราวพรรณ มะแมทอง 2 ที่
164        คุณกัญญา วารีเพชร 4 ที่
165        คุณอัญมณี สมบูรณ์ผล 5 ที่
166        คุณเรณู ฮะเจริญ 2ที่
167        คุณแจ๊ค 8 ที
168        คุณสายทิพย์ 5 ที่
169        คุณฐิตวันต์ 2 ที่
170        คุณติ​ณ​ณา​ เสา​ราง​ทอย 2 ที่
171        คุณอัจฉรา แซ่จึง 2 ที่
172        คุณดนุนัย นิ่มแก้ว 2 ที่
173        คุณธนัทอร เสืออุดม 1 ที่  
174        คุณหน่อย 1 ที่
175        คุณอัจราพร จุลิรัชนีกร 4 ที่
176        คุณจิตโรจน์ 3 ที่
177        คุณยุพิน โทวงษ์ 2 ที่
178        คุณเสาวนิตย์ 5 ที่
179        คุณรุจิภาส สาคร 1 ที่
180        คุณหยิน 1 ที่  
181        คุณพิชญาพัณณ์ 2 ที่
182        คุณวาสิณี ประจัญบาน 2 ที่
183        คุณประวินทร์ คุโรวาท 2 ที่
184        คุณณัฐนิจชา 2 ที่
185        คุณเกษศิริวรรณ พรรณกมล 4 ที่
186        คุณธันยพัฒน์ 2 ที่
187        คุณสมบูรณ์ นุกูลอุดมพานิชย์ 2 ที่
188        คุณศรุดา 2 ที่
189        คุณนิรามัย ตระกูลแสงรัศมี 1 ที่
190        คุณจักรพงศ์ จิมมอญ 2ที่
191        คุณวิเศษ คำแสง 1 ที่
192        คุณประทีป ภูยงค์ 1 ที่
193        คุณปทิตตา สถาปนาภัทร์ 1 ที่
194        คุณธัญญาศิริ ศรีจารุเสถียร 1 ที่
195        คุณหมอประดิษฐ์ 2 ที่  
196        คุณกิตติยา ปอแก้ว 1 ที่
197        คุณกันกิ่ง 2 ที่
198        คุณสมบูรณ์ 3 ที่
199        คุณพลสิทธิ์ 6 ที่
200        คุณวาริศา 7 ที่
201        คุณพรทิพ​ พุก​พันธุ์ 1 ที่
202        คุณอรอนัญ 2 ที่
203        คุณชินานันท์ 7 ที่
204        คุณสุมิตรา 6 ที่
205        คุณธีรวัจน์ จงทวีผล 2 ที่
206        คุณเสาร์วันนีย์ 2 ที่  
207        คุณชลิดา เวชสุภากุล 6 ที่
208        คุณอัญพัชญ์ 6 ที่
209        คุณพิจักษณ์ 2 ที่  
210        คุณผาสุข 2 ที่  
212        คุณนพณัฐ  จับเกตุ 5 ที่
213        คุณสุทิศา 2 ที่
214        คุณพรปวีณ์ เกษมสวัสดิ์ 2 ที่
215        คุณชมพูนุช 1 ที่
216        คุณอภิสิทธิ์ ตันติพงษ์ศานติ 2 ที่
217        คุณธนภพ 2 ที่
218        คุณภรัณยา วาทยพร 1 ที่
219        คุณณัฏฐชัย​ โชติ​พิบูลย์​ทรัพย์​ 1 ที่
220        คุณธนกฤต นิลประดับ 1 ที่
222        คุณศิวภรณ์ ไตรนิธิศักดิ์ 1 ที่
223        คุณประภา 3 ที่
224        คุณองอาจ นิลเพชร์พลอย 1 ที่
225        คุณหฤทัย 2 ที่
226        คุณสายป่าน 2 ที่
227        คุณดาว 2 ที่
228        คุณวันดี แก่นแก้ว 1 ที่
229        คุณพิมพ์ภิกา สีนาค 2 ที่
230        คุณศิวพร ภัทรประกฤต 1 ที่
231        คุณพรนาคินทร์ อัศวินโยนก 2 ที่
232        คุณอิทธิฤทธิ์ เมรัตน์ 1 ที่
233        คุณโสเฟีย แมมขุนทด 1 ที่

***สำหรับท่านที่มีรายชื่อจองไว้ที่หน้ากระทู้ ทัวร์บุญ 67 แต่ยังไม่ได้โอนเงิน ขอความกรุณาโอนเงิน พร้อมแจ้งส่งหลักฐาน slip การโอนเงินภายในวันที่กำหนดหมดเขตไว้ด้วยนะคะ หากไม่แจ้งโอนมาจะตัดชื่อออกจากการจองเดินทางค่ะ  ***

###ทั้งนี้ขอสงวนสิทธิ์ในการเดินทางเฉพาะลูกทัวร์ที่ได้ร่วมเดินทางไปทัวร์บุญกับอ. เจน ญาณทิพย์เท่านั้นค่ะ ไม่ให้มีการขับรถตามไปนะคะ ขอบคุณค่ะ###

หมายเหตุ การจัดที่นั่งรถไม่ได้เรียงตามลำดับการโอนเงินค่าเดินทางก่อน/หลังนะคะ ทั้งนี้จัดตามความเหมาะสมเพื่อให้ลงตัวพอดีกับจำนวนที่นั่งรถนะคะ

***ในกรณีที่ท่านได้โอนเงินค่าเดินทางมาแล้ว แต่ท่านไม่สามารถเดินทางไปได้ และต้องการเงินค่าเดินทางคืน ในทุกกรณีไม่สามารถขอคืนได้นะค่ะ ยกตัวอย่าง เช่น
1. ไม่สามารถลางานมาได้
2. ติดธุระ/ภารกิจด่วน
3.ไม่สามารถเปลี่ยนค่าเดินทางมาเป็นเงินทำบุญได้ในกรณีผู้เดินทางยังหาคนแทนไม่ได้ (เป็นหน้าที่ของผู้เดินทางหาคนแทนเอง)

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
8#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-2-26 15:43:41 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2019-3-30 17:01

ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมบูรณะวิหารประดิษฐานพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์, ร่วมซื้อรอยพระพุทธบาทจำลองขนาด 22"x40" ประดับเพชรพลอยด้วยงานฝีมือ,  ร่วมบุญนิลตาพระทั้ง 2 ข้าง,  ทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมสร้างกุฏิสงฆ์,  ร่วมบุญซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลายจำนวน 2 วัด,  ร่วมบุญซื้อผ้าห่มพระพุทธรูปจำนวน 2 วัด

แบบกองทุนละ 2,000 บาท

เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 29 มีนาคม 62

1        อ. เจน ญาณทิพย์, คุณแม่ตี้ และคุณรุ้งตะวัน ชนะศึก ร่วมบริจาค 1  กองทุน
2        ยลดา การบรรจงและครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
3        นางสาวนฤมล ลีสุรวณิช ร่วมบริจาค 1  กองทุน
4        สุกัญญา รุจิราพันธุ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
5        นางสาวกมลวรรณ สวียม ร่วมบริจาค 1  กองทุน
6        นาวสาวนันท์นภัส เอี่ยมธีระกุล ร่วมบริจาค 1  กองทุน
7         ชูชัย-ลักขณา-ชวิน-สิรวิชญ์-ชยพล โอภาสวงศ์ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
8        ศิริกาญจน์ ธนกุล , น.ส.วรรณรดา กลีบพิพัฒน์ น.ส.อักษราภัค กลีบพิพัฒน์ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
9        เอกชัยและเบญญาดา หาญอุไรพงษ์  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
10        วิทยา วุฒิกุลประพันธ์ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
11        คุณพ่ออดุลย์ คุณแม่วรรณา คุณกิตติมา เวชเตง ร่วมบริจาค 1  กองทุน
12        วิกร -ชลาลัย มนูพรประภา, นาย กฤตภพ มนูพรประภา, ด.ญ.ชลิดา มนูพรประภา ร่วมบริจาค 1  กองทุน
13         พฤทธิ์ เมธัสสกุล  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
14        บุณรดา ไชยพลบาล ร่วมบริจาค 1  กองทุน
15        คุณสุภัตรา มธุพจน์ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
16        ครอบครัวธนบูลย์นันทกุล ร่วมบริจาค 1  กองทุน
17        คุณระพีพันธ์ โชคบัณฑิตย์  ร่วมบริจาค 2  กองทุน
18        อรรณพ เย็นใจ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
19        นายเฉลิมเดช ตีรสิตานนท์ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
20        ครอบครัวพงศ์พิชาธรณ์  ร่วมบริจาค 2  กองทุน
21        คุณสุขุมวิทย์ ศักดิ์ฤทธิชัยและครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
22        วิภาดา รักษ์เผ่า และ ฮั่งเซี้ยม แซ่เตีย ร่วมบริจาค 1  กองทุน
23        จารุวรรณ ชินกร  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
24        นายสมบัติ-นางปฏิณญา นิรมย์มณี ร่วมบริจาค 1  กองทุน (เงินสด)
25        เปรมจิตต์ กัมมาระบุตร และครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
26        คุณรวิพร ร่วมบริจาค 1  กองทุน
27        น. ส. มยุรา​ ปัด​สา, นาง​ บุญ​เพ็ง​ ศรีภักดี​ Feldmeier , Mr. Yves Georgie Horat  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
28        นายวีระสิทธิ์ เรืองวิโรจนกุล   ร่วมบริจาค  1 กองทุน
29        นางยุพิน อัศวเมธาพรหม   ร่วมบริจาค  1 กองทุน
30        นายเจียเหลียง เฉิน   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
31        นางพรอรุณ เฉิน   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
32        นายสิริเทพ  เฉิน   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
33        ด.ญ ฐิติรักษ์  เฉิน   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
34        ด.ญภัทรวดี  เฉิน   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
35        ด.ญ ธัญลักษณ์ เฉิน   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
36        สาวิตรี วูวงศ์   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
37        คุณเหนือนารถ มั่นคงโตพันธุ์​, คุณธัญ​ชนก​ สะทองเพชร​, คุณอดุลย์​ สะทอง​เพชร​, คุณวนิดา จง​เลิศ​ตระกูล, คุณ​เบญจว​รรณ์ ​เคลื่อน​สูงเนิน​ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
38        คุณธนาคม คงพัฒนสิริ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
39        นางนันทพัทธ์ จิโรจสินธุ์ และครอบครัว และหมี่เหลืองเฮง ร่วมบริจาค 1 กองทุน
40        นายสมชาย เรืองศรี (บิดา) และนางศิริพันธ์ พรหมช่วย (มารดา) สุนทรียา เรืองศรี และ Mr. ian phillips ร่วมบริจาค 1 กองทุน
41        คุณสุพรพรรณ อัมภาพันธุ์กิจและครอบครัว และ โคริและบราวนี่ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
42        ศศิ อิงคนันท์และครอบครัว  ร่วมบริจาค  1 กองทุน
43        นายฟิลิปป์ และนางสาวธัญชนก พงษ์เลื่องธรรม ร่วมบริจาค  1 กองทุน
44        นางสาวเยาวเรศ พนังจำรัส ร่วมบริจาค  1 กองทุน
45        คุณแม่วนิดา อัศวไชยวงศ์  ร่วมบริจาค  1 กองทุน
46        นายชยุตพงศ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
47        นายดนัย ชมเชี่ยวชาญและนางวงเดือน ชมเชี่ยวชาญ ร่วมบริจาค  1 กองทุน
48        นางอรชร ซาเซ็ค ร่วมบริจาค  1 กองทุน
49        สุนิสา สุภัทรา อุดมวรรณกุล ร่วมบริจาค  1 กองทุน
50        คุณแม่เง้ง อังคสิงห์, ราชันย์ อังคสิงห์, นุสรินทร์ อังคสิงห์, ภพธรรม อังคสิงห์  ร่วมบริจาค  1 กองทุน
51        สมบูรณ์  นุกูลอุดมพานิชย์ กนกวรรณ นุกูลอุดมพานิชย์  ร่วมบริจาค  1 กองทุน
52        สุทิน หอมกลุ่น + Mr.Joachim Schmitz ร่วมบริจาค  1 กองทุน
53        สิริกร เด่นสันติ และครอบครัว ร่วมบริจาค  1 กองทุน
54        น.ส.มาลี สหวัชรีโชค  ร่วมบริจาค  1 กองทุน
55        Mr. Socheat Keal ร่วมบริจาค  1 กองทุน
56        นายยุทธิพงษ์ โพธิสุวรรณ์. นางสาวยิษฐา กาญจนศิริโรจน์ พร้อมบุตร และครอบครัว ร่วมบริจาค  1 กองทุน
57        ปทิตตา สถาปนาภัทร์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
58        กัมปนาท​ พิเชียรพงษ์  ร่วมบริจาค  1 กองทุน
59        นาม วรณัน วรินทร์ลาภและครอบครัว  ร่วมบริจาค  1 กองทุน
60        นายภาณุเดช อ้วนอินทร์ ร่วมบริจาค  1 กองทุน
61        พิมลพรรณ ศิระวัฒนานนท์ พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 2 กองทุน
62        คุณสุริยา สว่างแสง และคุณสุธดา มานัสสถิตย์ ร่วมบริจาค  1 กองทุน
63        คุณวรเทพ เอี่ยมอาจหาญ,เด็กชายวงศ์วิช เอี่ยมอาจหาญ,คุณวรรณพร เอี่ยมอาจหาญ, คุณณัฎฐา เจียรประเสริฐ, คุณอรรณพ เจียรประเสริฐ ร่วมบริจาค  1 กองทุน
64        กิตติยา ปอแก้ว ร่วมบริจาค  1 กองทุน
65        คัทลียา โตวรานนท์  ร่วมบริจาค  1 กองทุน
66        นส อรไพลิน ว่องไวพินิจ ร่วมบริจาค  1 กองทุน
67         ปรีชา - สุมาลี - อร แสงธีระปิติกุล ร่วมบริจาค  2 กองทุน
68        ชาตรี - ทัศนีย์ - เกริกกฤษณ์ ศรีไพพรรณ ร่วมบริจาค  3 กองทุน
69        คุณซ้าย ฉัตรพันธ์ - คุณแป้น สรรพิบูลย์ คุณเนธิยา ฉัตรพันธ์ พร้อม ครอบครัว ร่วมบริจาค  1 กองทุน
70        กันทิมา อร่ามมนทิราลัย และครอบครัว  ร่วมบริจาค  1 กองทุน
71        คุณ อิ๋ว ภูสำลี, น.ส Anna Lundell , ด.ญ Lisa Lundell , ด.ช Emil Phoosamlee , คุณแม่ ประหยัด มาศโอสถ และครอบครัว  ร่วมบริจาค  1 กองทุน
72        คุณสุมิตรา และครอบครัว ร่วมบริจาค  1 กองทุน
73        ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค  2 กองทุน
74        อภิสมา สินไชย, รินดา ทรัพย์สมบัติ, เบญจา ทรัพย์สมบัติ ร่วมบริจาค  1 กองทุน
75        Info group education Co. Ltd. ร่วมบริจาค  1 กองทุน
76        ปาณสกุณ+เกรียงเดช+กวินนาถ และพีรพล ทักษิณวราจาร ร่วมบริจาค  1 กองทุน
77        นางสาวชุติมา-จริยา ธรรมจริยาพงศ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค  1 กองทุน
78        ภัคธิมา วรวุฒิ ด.ช อรรถภัทร์ เชาว์ประดิษฐ์ ประยงค์ จำปี และ วิโรจน์ สรุศักดิ์ ร่วมบริจาค  1 กองทุน
79        คุณสุรชัย งามชัยพิสิฐ, คุณอรนุช ปิลันธน์กวิน, และคุณศุภิสรา งามชัยพิสิฐ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
80        ดนุนัย นิ่มแก้ว พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
81        คุณพรทิพย์ นิ่มแก้ว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
82        นางธันยาภรณ์ พุทธโร กับ นายสุพจน์ พุทธโร  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
83        ณัฐเดช อนุวรรตน์วร และครอบครัว  ร่วมบริจาค 3 กองทุน
84        อรรถวิทย์ พรรธนประเทศและครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
85        ครอบครัวจิตตาภิรักษ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
86        คุณคลาย, คุณรัตนา, คุณโสมมนัส, คุณวันทนีย์, ด.ญ. พัชชานันท์ ศรีปรีชาพัฒนะ และคุณอุไรวรรณ พลมา ร่วมบริจาค 1 กองทุน
87        คุณศรุต-คุณพิมพ์พักตร์ ตรีรัตนเวชและครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
88        นางปิยะวรรณ โพธิ์ศรี ร่วมบริจาค 2 กองทุน
89        รัตติมาและครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
90        นางสาวณิชารีย์ สุนทรธรรมรัตน์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
91        คุณวลัยกร และคุณจริยา พฤกษธัมมโกวิท  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
92        วิไลวรรณ เกษตรธีรกุล และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
93        น.ส.สุทธิรา รอดภัย ร่วมบริจาค 1 กองทุน
94        นางสาววรรณพร ประชุมทอง ร่วมบริจาค 1 กองทุน
95        วิเศษ คำแสง ร่วมบริจาค 1 กองทุน
96        นายสมบัติ รัชตนรวุฒิ นส.แคทรียา เอกอัครนวกุล ดช.ธรรมธร รัชตนรวุฒิ และบุตรในครรภ์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
97        นายมนตรี รัชตนรวุฒิ นางสุวิมล กฤตประโยชน์ นายสมหมาย รัชตนรวุฒิ นายสมพงษ์ รัชตนรวุฒิ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
98        ด.ช. ปริญ มิตรารัตน์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
99        ลูกไม้ อนุวัตเมธี และ ปิยะนุช ลัภกิตโร ร่วมบริจาค 1 กองทุน
100        ดุสิตา อนุวัตเมธี และ สุชาติ อนุวัตเมธี ร่วมบริจาค 1 กองทุน
101        คุณศิริมา, กชพร, ดช.ปฏิณกรณ์ พรชวลิตหิรัญ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
102        คุณองอาจ นิลเพชร์พลอย ร่วมบริจาค 1 กองทุน
103        พิจักษณ์ ดาราสิทธาวัฒน์ และ ณัฐเบญจมน เหรียญชลานุสาร ร่วมบริจาค 1 กองทุน
104        นพ. ก่อสกนธ์ เอื้อเฟื้อ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
105        คุณดาไนย์ -​ ด.ญ.ชนัฐปภา แถวพินิจ และคุณชมชนก สมคะเณย์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
106        นายโกวิทย์ วิชิตธนาฤกษ์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
107        นางสาวชัชชญา  วิชิตธนาฤกษ์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
108        คุณพ่ออิศรา - คุณแม่สุทธิวรรณ - อรวรรณ - อภิชาติ ศิริมงคล - Kevin Verde Sirimongkol และ Jose Juan Verde Vargas. ร่วมบริจาค 1 กองทุน
109        คุณคชฤทธิ์ ร่วมบริจาค 2 กองทุน
110        นายมิงค์ เหว่ย ด.ญ. ทิฟฟานี่ เหว่ย พรทิพย์ ด่านศิริไมตรี  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
111        ศุภิญญา และ ครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
112        อัญมณี+พิมพ์ลดา  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
113        นางจอมขวัญ โฮ้ป และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
114        นายถาวร เหรียญชลานุสาร , นางสาวนวลลออ ตรีทรงเกียรติ์ และ ด.ญ.พัฒน์วราภา เหรียญชลานุสาร  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
115        รุจาภา เจียมธโนปจัย ร่วมบริจาค 1 กองทุน
116        วิราวรรณ รัตนดำรงชาติ, นางสาวนิศารัตน์-นางสาวปวันรัตน์ โกวินธนาพัฒน์ และด.ญ. รัชวรรณ หอมทวนลม ร่วมบริจาค 1 กองทุน
117        นางสาวสนธิรัตน์ วิริยานนท์ และครอบครัว ร่วมบริจาค  1 กองทุน
118        นายกานต์ คำปาน ร่วมบริจาค 1 กองทุน
119        นางพัชรี คำปาน ร่วมบริจาค 1 กองทุน
120        คุณยาย เฉลียว โภชนสมบูรณ์ และ คุณยาย ละเมียด เย็นพันธ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
121        ศุภภัสสร ใจตรงและพรปวีณ์ เกษมสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
122        ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค 1 กองทุน
123        นายจารุเดช  ภูวภิรมย์ขวัญ +MRS. KAO, HUI-MEI +นายปรภัทร จิรโพธิกุล + ด.ญ.ปรางค์ภัทรา  จิรโพธิกุล ร่วมบริจาค 1 กองทุน
124        ธนัทอร เสืออุดม ร่วมบริจาค 1 กองทุน
125        นางออระณุฏฐ์-นพ. ก. กฤช-นพ. วราวุธ วุฒิพันธุ์ และครอบครัว 2 กองทุน (เงินสด)
126        นายกิติพนธ์ สงไท  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
127        เดชาธร ลีตรานนท์,ศกุนากร ปัญญาชนะกุล และคุณแม่พรรณี แซ่เอี้ยว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
128        ชลิดา เทพวุฒิสถาพรและครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
129        นายคุณากร ธีรอภิศักดิ์กุล  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
130        วิโรจน์-นงลักษณ์  ธีรอภิศักดิ์กุล และครอบครัว  ร่วมบริจาค 3 กองทุน
131        จรัล-ณัฐวสา อุ่นฐิติวัฒน์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
132         คุณพิทักษ์ และคุณนภาพร ศรีสุระพัตร ร่วมบริจาค 1 กองทุน
133        นายนรวิชญ์ ทองล้วน นางสาวอัครมณี โชติชัย นางสาวหวาน มานะ  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
134        นภัสนันท์ สุวรรณวาจกกสิกิจ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
135        กรวีร์ รัตนาวิทย์ ป้าหลั่นยิน หงส์ณรงค์ศิริ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
136        อศลย์ ดิเรกอนันต์นนท์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
137        บุญอนันต์ โชคประเสริฐสม  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
138        ศิวพร ภัทรประกฤต และ นางอารีย์ บุญญตนวที ร่วมบริจาค 1 กองทุน
139        นางธัญทิพย์-อัญญ์วีณ์ กีรติธนาภิสิทธิ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
140        ธนเดช เทพวุฒิสถาพร ร่วมบริจาค 1 กองทุน
141        ครอบครัวของนางเขียว ด้วงเหมือน  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
142        มิตร มณีสุริยงค์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน (เงินสด)

รวมบริจาคทั้งหมด 156 กองทุน

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
9#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-2-26 15:43:46 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2019-3-30 21:39

ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมบูรณะวิหารประดิษฐานพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์, ร่วมซื้อรอยพระพุทธบาทจำลองขนาด 22'’x40'’ ประดับเพชรพลอยด้วยงานฝีมือ,  ร่วมบุญนิลตาพระทั้ง 2 ข้าง,  ทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมสร้างกุฏิสงฆ์,  ร่วมบุญซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลายจำนวน 2 วัด,  ร่วมบุญซื้อผ้าห่มพระพุทธรูปจำนวน 2 วัด

แบบตามกำลังศรัทธา

เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 29 มีนาคม 62

1        คุณบานชื่น ชื่นสุข ร่วมบริจาค 1,000 บาท
2        นายสีห์พงษ์ เอี่ยมเจริญ ร่วมบริจาค 900 บาท
3        ดร. วราวุธ ตีธะนันทม์, แม่เชอร์รี่ แม่เซียน อาสาร้านซักรีด, คุณอนุสรณ์ เจริญทวีภานุกูล,คุณอนุสรา,  สมภพ, น้องริว เที่ยงตรง, คุณป้านุ่น ลาดพร้าว 80, คุณกมลชนก สาแก้วและคุณจอน, คุณน้าหน่อย ร้านทำผม, ลุงโต๊ะ ป้าเปี๊ยก ร้านขายของ, คุณอ้นหอม ประภาสิริ มินทรรัมย์, คุณป้าหลักขายผัก, คุณยายน้องนีย์, คุณยายพวงเพ็ชร, คุณกิติพงษ์ และแก้ว กรมสูงเนิน, คุณป้าสุรีย์ และผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค 5,000 บาท
4        นายภูริทัต เพ็งจิตร์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
5        เสาวลักษณ์ นวปัญญากุล ร่วมบริจาค 900 บาท
6        จารุวรรณ รังสฤษดิ์ ปุญนิศา และ ปรเมศวร บุญสิน พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
7        นายไพบูลย์ ร่วมบริจาค 500 บาท
8        นางสาวอารี ทรงศิริวัฒน์ ร่วมบริจาค 200 บาท
9        ส.ต.ท.ภัทรพงศ์ สังข์มัน และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
10        นางสาวกรกนก พวงจิตร  ร่วมบริจาค 500 บาท
11        นายสุทธิพจน์ แดงโชติวัฒน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
12        สุวดี จางอิสระกุล ร่วมบริจาค 1,000 บาท
13        สมภัทร โพธิทัต ร่วมบริจาค 300 บาท
14        นางสาวสุนิสา ถนอมเวช และนายกมลศักดิ์ มะลิทอง   ร่วมบริจาค 500 บาท
15        ภัทชรมนัส ขยันการ  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
16        นางธัญลักษณ์ กาญจนลักษณ์  ร่วมบริจาค 200 บาท
17        นายสุรินทร์ ร่วมบริจาค 500 บาท
18        รัมย์ชวัล-จิรวัฒน์ กลับกลาย ร่วมบริจาค 100 บาท
19        นิติเทพ อวยพร และครอบครัว  ร่วมบริจาค 300 บาท
20        คุณวราพร จิตตนานุปัทมา ร่วมบริจาค 700 บาท
21        คุณแม่บุญมี แก้วนรินทร์  ร่วมบริจาค 300 บาท
22        นาย วิวรรธน์ กนกชัยพานิชกุล ร่วมบริจาค 200 บาท
23        นางสาวณัฐกฤตา ร่วมบริจาค 300 บาท
24        นางสาวกานดา บุญรัตน์ ร่วมบริจาค 300 บาท
25        นางสาววาสนา จันทบุรี  ร่วมบริจาค 200 บาท
26        ณัฏฐ์กฤตา ไตรวิวัฒน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
27        ชุติมา เจริญจงวิทยา  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
28        มาธาวี ชะวะวุฒโท-อัครภณ ภูษาทอง  ร่วมบริจาค 500 บาท
29        พิรามิตร ปัดถา ร่วมบริจาค 1,000 บาท
30        คุณชุติมา ประสาทแก้ว ร่วมบริจาค 200 บาท
31        คุณธนพิชญ์  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
32        ศิรวิทย์  มาลารัตน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
33        ครอบครัวภัทรพิทักษ์กูล ร่วมบริจาค 108 บาท
34        อรไท ชูสวัสดิ์ นางยก ชูสวัสดิ์ นายเทียนชัย ด.ญ.จิตสุภา ด.ช. อภิวุฒิ พินตะพาด  ร่วมบริจาค 200 บาท
35        พีระ และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
36        วีรารักษ์​ สุวรรณ​ธนารักษ์​  ร่วมบริจาค 300 บาท
37        นางวชินี พูมสหวัน, คุณแม่ ดอกไม้ วงมีเลีด, เด็กยิงเกดชรัด ยาท่ตู้ และ เด็กชายสมพานิด ยาท่ตู้  ร่วมบริจาค 500 บาท
38        นางสาววันเพ็ญ งามเสาวรส ร่วมบริจาค 500 บาท
39        ชนิกานต์ ร่วมบริจาค 200 บาท
40        คุณทิพรดา กันตังกุล และคุณกรกนก สอดโคกสูง  ร่วมบริจาค  550 บาท
41        นภาลัย แซ่อึ้ง ร่วมบริจาค 500 บาท
42        วสุธร ราชาธรรมกุล  ร่วมบริจาค 500 บาท
43        กัมพล(ตู่) เลี่ยมสกุล และ ครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
44        นางธภาภัค นิยมสำรวจและครอบครัว  ร่วมบริจาค 300 บาท
45        นายไพฑูรย์ ร่วมบริจาค 200 บาท
46        สุพัตรา อินทรภิรมย์ ร่วมบริจาค 200 บาท
47        สุรเชษฐ์ รัตนศิลป์กัลชาญ ร่วมบริจาค 500 บาท
48        สุจรรยา พานทอง  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
49        นายสมพร วงษาบุตร  ร่วมบริจาค 300 บาท
50        คุณธรรมรัตน์-คุณพิมพ์พร-เด็กชายธรณ์ธันย์ สุเชาว์อินทร์  ร่วมบริจาค 100 บาท
51        พ.อ.อ. จักรชลัฐ ธนฤทธิ์ภัคยากุล และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
52        วิจิตรา เตียติวิริยะกุล ร่วมบริจาค 500 บาท
53        ปทุมวดี ภู่สิทธิศักดิ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
54        นางสาวปราญชลี หลักงาม ร่วมบริจาค 120 บาท
55        น.ส.วรางคณา ทองไกรแสน, ร.ท.กำพล มัณฑนาภรณ์, ด.ช.วชิรวิทย์ มัณฑนาภรณ์, ด.ญ.พิมพ์ญาดา มัณฑนาภรณ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
56        นางสาวขวัญอนงค์ วิวัฒน์กิจเลิศ และนายฤทธิกร จิรพัฒิธร ร่วมบริจาค 500 บาท
57        สุภัทธณา งามวัฒนาเจริญ ร่วมบริจาค 200 บาท
58        ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค 1,000 บาท
59        เปรม สุขเจริญ ร่วมบริจาค 100 บาท
60        นางสาวศิกานต์ชญาน์ วงศ์วิจิตร ร่วมบริจาค 300 บาท
61        ทศพล ศรีบาล  ร่วมบริจาค 100 บาท
62        ดนุพัฒน์ รักอักษร  ร่วมบริจาค  200 บาท
63        ฤทธิไกร จุลพันธ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
64        นางดาริน อวะภาค ร่วมบริจาค 1,000 บาท
65        วิทูร  ร่วมบริจาค 300 บาท
66        วรพรรณ อภิชัย ร่วมบริจาค 300 บาท
67        นายศรายุทธ ธรรมสนธิเจริญ   ร่วมบริจาค  200 บาท
68        วาสนา พิมดี ร่วมบริจาค 500 บาท
69        นางสาวสุกฤตยา วุฒานุสร ร่วมบริจาค 322 บาท
70        โก้โก้   ร่วมบริจาค 111 บาท
71         นางดารณี เหลืองสุรภีสกุล และครอบครัววงศ์ตระกูล  ร่วมบริจาค  200 บาท
72        นางศิริพร เฮสเซ่ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
73        คุณเกรียงไกร ลิ้มเจริญ ร่วมบริจาค 500 บาท
74        น.ส.จันทนา ธัญญาสุวัฒนะ และ น.ส.สาลินี จังพานิช (รวมถึงครอบครัวของเราทั้งสองคน)  ร่วมบริจาค 100 บาท
75        รุ่งอาภา เอกณรงค์พาณิชย์   ร่วมบริจาค  400 บาท
76        Mr. Orlando Sia ร่วมบริจาค 100 บาท
77        ณิชชาภัทร คุณทวีนิธิ ร่วมบริจาค 100 บาท
78        Junko Hanano ร่วมบริจาค 200 บาท
79        ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค 400 บาท
80        กนกภรณ์ เอี้ยวพานิชและครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
81        นายวราวุธ นางศิริพรรณ ด.ญ.วริศรา สุขสุวรรณ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
82        ดุษฎี ขจรจิตนนท์และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
83        วรภร วรรณวิสูตรและครอบครัว  ร่วมบริจาค 100 บาท
84        ทัศวรรณ ศิริวัฒนมงคลและครอบครัว ร่วมบริจาค 1,550 บาท
85        น.ส.ยุวดี เกิดเอียง  ร่วมบริจาค 100 บาท
86        สมโภช ยิ้มภากรณ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
87        กิตติพิชญ์ ธิปัดเป่า พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 104 บาท
88        นางสาวพูนทรัพย์ เรืองวิโรจนกุล และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
89         นางสาวดวงสมสุข เรืองวิโรจนกุล  และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
90        นายกรณ์ศิริพงษ์ เรืองวิโรจนกุล พร้อมบุตรธิดา  ร่วมบริจาค 500 บาท
91        บุญเจริญ เรืองวิโรจนกุล พร้อมบุตรธิดา  ร่วมบริจาค 500 บาท
92        นายมานพ มีแก้ว  ร่วมบริจาค 100 บาท
93        ธรรมชาติ วุฒิสุขไพศาล  ร่วมบริจาค 500 บาท
94        ประวิทย์ คำภา และครอบครัว ร่วมบริจาค 700 บาท
95        นารีรัตน์ นามชวัด, ธีระ ก้องเกียรติยศ, คุณพ่อชาลีนพดล ก้องเกียรติยศ, คุณแม่นิตยา(ธีลเลน) สุธานนท์, คุณสุจิตรา(มุลเลอร์) ตั้งเรืองสุวรรณ, คุณอัจฉรา(ไอเกิ้ล) ตั้งเรืองสุวรรณ , คุณมิชาเอล ธีลเลน , คุณชูศักดิ์ แสงอรุณและครอบครัว, คุณจรินทร์ บุญรอด  ร่วมบริจาค 1,700 บาท
96        คุณไทย มั่นคงและครอบครัว ร่วมบริจาค  235 บาท
97        คุณชุติกาญจน์ ธีระโรจนพงษ์ ร่วมบริจาค  300 บาท
98        นางสมศรี และ น.ส.ชมพูนุช อิสสระ ร่วมบริจาค 500 บาท
99        คุณวัฒนา พลอยแสนรัก ร่วมบริจาค 1,000 บาท
100        วรีพร ตะนุลานนท์  ร่วมบริจาค 300 บาท
101        วิวัฒน์ อุตรชน  ร่วมบริจาค 100 บาท
102        ชัชฎา จิรธนภิญโญ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
103        นางสวรรค์ สนไชย ร่วมบริจาค 100 บาท
104        น.ส.ธัญญธร แก้วเพ็ชร ร่วมบริจาค 100 บาท
105        น.ส.วิริยาภรณ์ เยี่ยมต่วน ร่วมบริจาค 100 บาท
106        สกลทิพย์ วิวาโค พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
107        หนูพูน วิวาโค พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
108        สุรพล อยู่ยงค์ พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
109        คุณนัทนทนันทน์ มโนวรานันทน์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 300 บาท
110        คุณอาคม  สานนท์และครอบครัว ร่วมบริจาค 509 บาท
111        พรรณบุรีและครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
112        ลฎาภา ประสาท​กุล​ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
113        เดชณรงค์ ดุงแผ้ว   ร่วมบริจาค  200 บาท
114        กรองกาญจน์ สัตยุตม์  ร่วมบริจาค  200 บาท
115        อาภรณ์ จันทอน ร่วมบริจาค 100 บาท
116        ณัฏฐิรา จันทอน ร่วมบริจาค 100 บาท
117        นายตรัยภพ แก้วเพชร   ร่วมบริจาค 300 บาท
118        นางสาวยุพา มาลัยทอง ร่วมบริจาค 500 บาท
119        นายกฤษณะ เรืองต่อวงศ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
120        กฤษฏิ์ โฉมเฉิด ร่วมบริจาค 300 บาท
121        นายสุวัธน์ กวีผาติ และนางสาวธนัฐชพร ทินนโชติ ร่วมบริจาค 305 บาท
122        นางสาวพิมพิไล มหาชัย  ร่วมบริจาค 100 บาท
123        นางสาวอังค์วรา ผลวิริยชัย ร่วมบริจาค 1,000 บาท
124        ติ​ณ​ณา​ เสา​ราง​ทอย​ ร่วมบริจาค 100 บาท
125        นันทวัน โพธิ ร่วมบริจาค 300 บาท
126        น.ส.พัชรวดี  พุกกะพันธุ์, นายเมธาสิทธิ์   ธุววิทย์, น.ส.อริยาภรณ์  ธุววิทย์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
127        นายพรชัย เหมอุดม ร่วมบริจาค 500 บาท
128        คุณวิภา ตั้งเตรียมใจ และ Mr.Ulrich  ร่วมบริจาค 500 บาท
129        นางธัญญลักษณ์ ปุริโส ร่วมบริจาค 100 บาท
130        นางวลัยทิพย์ ทุมสอน ร่วมบริจาค 108 บาท
131        นายวรรณไชย​ สายคำเลิศและนางสาคร​ ศรีโสภณ​  ร่วมบริจาค 500 บาท
132        มานุสา​ หนูอ้น ร่วมบริจาค 100 บาท
133        คุณชุลีพร บุญคง  ร่วมบริจาค 300 บาท
134        ลดาวรรณ ธนกุลอาภรณ์  ร่วมบริจาคเพิ่ม 200 บาท
135        ครูอ้อม ,ครูตา,และครูใจ โรงเรียนภัทวิทยา อ.แม่สอด จ.ตาก ร่วมบริจาค 300 บาท
136        ชุติกาญจน์ เลิศสมตระกูล  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
137        นางสาวนิทัศนีย์ แสงอ่วม  ร่วมบริจาค 300 บาท
138        คุณวลัญช์รัตน์ รักษามั่น และ ครอบครัว ร่วมบริจาค 3,000 บาท
139        ด.ญ กชมน ศรีเจริญ ร่วมบริจาค 100 บาท
140        ด.ช.ณัฐพงศ์ คำแปง ร่วมบริจาค 100 บาท
141        น.ส รุ่งนภา สีดามายตย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
142        นาง ระเบียบ อันษา ร่วมบริจาค 100 บาท
143        สุชาติ วัชระชัยสุรพล ร่วมบริจาค 500 บาท
144        น้อยศรี ซิมตระกูล ร่วมบริจาค 200บาท
145        จริยา ศรีหนู ร่วมบริจาค 1,100 บาท
146        Chai, Chandra,Tisha และ Bunpa Harnlasiri ร่วมบริจาค 1,000.50 บาท
147        ปัทมา ประภาธรรมรักษ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
148        ธนวิชญ์ แสงม่วง และ ครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
149        นายชัยวัฒน์, นางธัญพร, ด.ญ.ฐิติรัตน์, ด.ช.ปุญญพัฒน์ อมรหิรัญวงศ์  ร่วมบริจาค 500 บาท
150        ณัฏฐ์กฤตา ไตรวิวัฒน์  ร่วมบริจาค 100 บาท
151        คุณสุภาภรณ์ อุดมวรรณกุล และคุณธันวา เศรษฐสิทธิ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
152        ประไพพรรณ โพธิ์ขุนทด  ร่วมบริจาค 100 บาท
153        นางสาวนิภา แย้มวจี ร่วมบริจาค 100 บาท
154        น้ำผึ้ง ร่วมบริจาค 100 บาท
155        วาสนา  ชำนาญพงษ์  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
156        วาสิณี ประจันบาน  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
157        คุณนัฐธิดา  สุวรรณสังข์ ร่วมบริจาค 300 บาท
158        อาทิตยา บวบจิตร์, ศุภลักษณ์ วันธุมา ครอบครัวบุญภัทรและครอบครัวเลิศไกร ร่วมบริจาค 1,000 บาท
159        กลุ่มเพื่อน ติณณา เสา​ราง​ทอย  ร่วมบริจาค 200 บาท
160        ฐิตาภา บุญธรรม, สัมฤทธิ์ มียิ่ง และด.ญ. ทอรุ้ง มาชัย ร่วมบริจาค 200 บาท
161        นางสาวเฉลียว มียิ่ง ร่วมบริจาค 300 บาท
162        คุณกชนัช ภู่โต๊ะยาและคุณพวงแก้ว ทองหล่อ ร่วมบริจาค 200 บาท
163        นายประสิทธิ์ ศิริยา ด.ช.จิรภัส ศิริยา ด.ช.ธนัท ศิริยา น.ส.ปิยะทิพย์ วิทยา ร่วมบริจาค 200 บาท
164        ณัฐกร  ร่วมบริจาค 500 บาท
165        แม่เปิ้ลและครอบครัว ร่วมบริจาค 1,300 บาท
166        เฉลิมชัย สุขเกษม ร่วมบริจาค 1,500 บาท
167        นายศราวุธ รองหมื่น ร่วมบริจาค 200 บาท
168        เพ็ญแข สหายแก่น เลาลูกเลาไห่ วหยิ่น เลาไห่วตั๊ก เล่าไห่ ว ซาน เริงหยิกเวง และอาจิ้ม คุณบังอร แช่เนี้ยบ พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1,500 บาท
169        นางสาวขวัญแก้ว ชากัน ร่วมบริจาค 50 บาท
170        กลุ่มหยอดเหรียญบุญทุกวัน  ร่วมบริจาค 675 บาท
171        ณัฐกนิษฐ์ จิรวัชรนันท์  ร่วมบริจาค 100 บาท
172        คุณ AKI ร่วมบริจาค 100 บาท
173        คุณวิสินธุ์ มาลี มนธรัตถ์. ตันวัฒนะประทีป ร่วมบริจาค 5,000 บาท
174        นางสาวสุภารีย์ ทวีอภิรดีวิจิตร  ร่วมบริจาค 600 บาท
175        สุภาพร อินทร์ปิ่น  ร่วมบริจาค 200 บาท
176        คุณปิ่นปินัทธ์ ชัยชนะวงศ์ ร่วมบริจาค 120 บาท
177        ณฤต มูลวณิชย์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 900 บาท
178        นายอุเทน - นส.ภรณ์ภัสสรณ์ ศรีธรรมา และครอบครัว  ร่วมบริจาค 200 บาท
179        คุณอรปภา   เจียรนัยกูร   ร่วมบริจาค 1,000 บาท
180        ป้าบัว  ร่วมบริจาค 300 บาท
181        สโรชา  กล่อมสุข  ร่วมบริจาค 300 บาท
182        เอื้อมพร  รักษ์กุลทอง  ร่วมบริจาค 200 บาท
183        ดรุณญา ทิพมโนวรรณ และบรม อัศวรักษาวงศ์  ร่วมบริจาค 432 บาท
184        คุณนิรามัย. ตระกูลแสงรัศมี   ร่วมบริจาค 200 บาท
185        คุณวิศิษฐ ภักดีกอบกุล-คุณวัลลภา ปุณยลภัสกุล ร่วมบริจาค 300 บาท
186        คุณวลัยพรรณ กล่อมกล่ำนุ่ม ร่วมบริจาค 1,100 บาท
187        คุณชญาภา กองแก้ว  ร่วมบริจาค 300 บาท
188        น.ส.สุนันทา ลีศิริชัยกุล  ร่วมบริจาค 200 บาท
189        คุณชัยยุทธ มีพารา,ยุพิน โทวงษ์  ร่วมบริจาค 600 บาท
190        น.ส.ม้วย แซ่ตั้ง ร่วมบริจาค 200 บาท
191        น.ส.ธนพร สหวัชรีโชค ร่วมบริจาค 200 บาท
192        วิศิษฏ์ รัตนวงศ์ไพบูลย์ ร่วมบริจาค 300 บาท
193        บุญรอด อ่อนพันธ์ ร่วมบริจาค 300 บาท
194        คุณณัฐพิฌา อุทัยวัฒนาและครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
195        น้องศีล และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
196        คุณตวงรัชฏ์ ศรีวัฒนพิบูลย์ และหลานตระกูลศรีวัฒนพิบูลย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
197        คุณกันยา จิระเลิศพงศ์ชัย ร่วมบริจาค 100 บาท
198        คุณจันทนา จิระเลิศพงศ์ชัย ร่วมบริจาค 100 บาท
199        คุณธรรมนูญ ฤทธิรัตน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
200        คุณศักดิ์ชัย-หนึ่งฤดี-เพชรอาภรณ์-ด.ช. พลวัฒน์ คฤหัสถ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
201        คุณแม่วิภา สิริโสภณวรกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
202        คุณบรรจง ตนายะพงศ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
203        คุณวิมล ตนายะพงศ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
204        คุณธนกิจ ตนายะพงศ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
205        คุณน้ำทิพย์ ตนายะพงศ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
206        คุณอมร ศรีวัฒนพิบูลย์-คุณเย่นเสือน-ด.ช. ธรรมพล-ด.ญ. กนกกาญจน์ กวอ  ร่วมบริจาค 100 บาท
207        คุณสิริเพ็ญ หม่า  ร่วมบริจาค 100 บาท
208        GUO YU FANG - ZHANG PEIQING - HUANG CHUN MEI ร่วมบริจาค 200 บาท
209        HUANG LIU LIN-LIU XIU LAN-HUANG YONG BO ร่วมบริจาค 200 บาท
210        คุณแม่บุญส่ง บุญธรรม-คุณชนาธิป สังข์ทอง และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
211        นางสาวพิชญาพัณณ์ พิมพ์ภัคคณัฐ  ร่วมบริจาค 200 บาท
212        นางสาวปารวี พรมมารี  ร่วมบริจาค 300 บาท
213        นายสมนึก เพ็ชรพล ร่วมบริจาค 1,000 บาท
214        คุณสมชีัย มีสวัสดิ์ คุณพรพิศ นส.เสาวนิตย์ วราพร คุณพรพิมล คุณอรวรรณ ดญ.ชนิสรา มีสวัสดื์ ร่วมบริจาค 1,020 บาท
215        แท๊ค ภรัณยู โรจนวุฒิธรรม (ดารา) ร่วมบริจาค 9,999 บาท
216        ศมลพรรณ เอี่ยมธีระกุล ร่วมบริจาค 1,000 บาท
217        แม่วรรณดี เครือนวล, นายพัฒนา-นางสุวรรณา- น.ส.สุภิญญา-นายเลิศพงศ์ สุวรรณเลิศ  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
218        นายณัฐวุฒิ ใจชุ่ม ร่วมบริจาค 100 บาท
219        นส. ชนิดาภา เกิดจินดา  ร่วมบริจาค 200 บาท
220        สุวรรณา อยู่สนิท ร่วมบริจาค 200 บาท
221        นางบุปผา สืบสุรีย์กุล และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
222        กัญญา วารีเพชร ร่วมบริจาค 500 บาท
223        จิระศักดิ์ อริยทรัพย์กุล ร่วมบริจาค 300 บาท
224        นางสาวอภิพักตร์ เมนาร์ด Mr.Alain Menard ภูริชญา แซมรัมย์และครอบครัวทุกๆคน  ร่วมบริจาค 200 บาท
225        สุรีย์รัตน์ เสถียรโชคและครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
226        นางทองคำ มอโท  ร่วมบริจาค 100 บาท
227        นส.อัญญาณี ศิริแก้ว ร่วมบริจาค 300 บาท
228        คุณวัฒน์ ทองสมบัติพาณิชและครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
229        นายอนุวัฒน์ อารีย์  นายธงชัย  อารีย์   นางอมรัตน์ อารีย์  นางสาวภัสราภรณ์ อารีย์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500.09 บาท
230        วรานันท์ แซ่ถ่าย  ร่วมบริจาค 500 บาท
231        นางอินทร์ คำภูผา และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
232        จุฑามาศ ทัศสุวรรณ ร่วมบริจาค 100 บาท
233        พรรณธิภา ยอดแก้ว ร่วมบริจาค 100 บาท
234        ประวินทร์ คุโรวาท ร่วมบริจาค 1,000 บาท
235        คุณแม่ปวยกิ้ม แซ่เล้า(แต้)และครอบครัวเธียรประดับโชค 200 บาท
236        น.ส.รุจิรัตน์ เธียรประดับโชค  ร่วมบริจาค 200 บาท
237        น.ส.ทรงพร เธียรประดับโชค  ร่วมบริจาค 200 บาท
238        น.ส.ปรียาพรและนายทรงศักดิ์ เธียรประดับโชค  ร่วมบริจาค 200 บาท
239        นางประไพ ชุณหคล้ายและครอบครัวชุณหคล้าย  ร่วมบริจาค 200 บาท
240        จันทร์เพ็ญ รัชตโภคินและครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
241        นายบุญเกียรติ สุภาพจริตกุล และ นางสาวสุนันทา สุภาพจริตกุล ร่วมบริจาค 600 บาท
242        ธัญวนันท์  ร่วมบริจาค 300 บาท
243        สุภา คุนาพงษ์กิติ  ร่วมบริจาค 300 บาท
244        จิรายุ ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา ร่วมบริจาค 300 บาท
245        ป้าประไพ รัตนภักดี ร่วมบริจาค 300 บาท
246        นางนลินรัตน์ ใจกว้าง และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
247        กรรณิกา พงศ์มานะชัย ร่วมบริจาค 460 บาท
248        ปภาดาเปี่ยมทอง ด.ช. ธนกฤต เปี่ยมทอง Mr. Steve myhill  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
249        นายศักดิ์ไชย นางพิราวรรณ์ ดช.โชติอนันต์ ดช.ณัฐพสิษฐ์ ธนานันต์สิริ  ร่วมบริจาค 500 บาท
250        จี๊ด   ร่วมบริจาค 500 บาท
251        พุธ   ร่วมบริจาค 500 บาท
252        แม่   ร่วมบริจาค 100 บาท
253        กั้ก ร่วมบริจาค 200 บาท
254        ทัศนีย์วรรณ แย้มวงษ์  ร่วมบริจาค 400 บาท
255        พงศ์วุฒิ แย้มวงษ์  ร่วมบริจาค 300 บาท
256        ครอบครัวทรัพย์ปราการชัย ร่วมบริจาค 200 บาท
257        คุณกมลลักษณ์ มั่นอ่วม ร่วมบริจาค 200 บาท
258        คุณสุภาวดี มั่นอ่วม ร่วมบริจาค 100 บาท
259        พูลสิริ จันทร์เสวี ร่วมบริจาค 200 บาท
260        คุณพรไพลิน อัครภูศักดิ์  ร่วมบริจาค 600 บาท
261        นันทวัน​ กรนุ่ม​ ร่วมบริจาค 500 บาท
262        ฑิฆัมพร​ ทองอยู่​ ร่วมบริจาค 100 บาท
263        สุณาพร​ นามนวล​ ร่วมบริจาค 200 บาท
264        นิตติยา​ แพงศรี​ ร่วมบริจาค 100 บาท
265        ธัญดา​ ธนพัตทวีสิน​ ร่วมบริจาค 100 บาท
266        คุณภรรธนกฤษ กุนมล ร่วมบริจาค 200 บาท
267        คุณธนิดา พิมุขวรการ ร่วมบริจาค 300 บาท
268        นายวีรภพ ปุญญโสฬส ร่วมบริจาค 300 บาท
269        ครอบครัวดุลสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 300 บาท
270        สุชาดา  ตัญติกาญจน์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 457.75 บาท
271        ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค 2,005 บาท
272        คุณตาว ร่วมบริจาค 219 บาท
273        กรชวัล จงจิตต์  ร่วมบริจาค 100 บาท
274        วิสิทธิ์ ขำนาพึง วมบริจาค 2,200 บาท
275        น.ส. สุพิชชา โพธิ์กระสังข์ ร่วมบริจาค 100 บาท
276        นายธณัฐชัย-น.ส.ชินานันท์ กฤษฎิ์หิรัญทวี  ร่วมบริจาค 100 บาท
277        นายนคร-ด.ญ.กานต์พิชชา ฟุ้งโล่ห์-นางกาญจนา อารีย์ชน  ร่วมบริจาค 100 บาท
278        นพ. ประดิษฐ์ ศรีจงใจ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
279        ธมกร สุทิ หัสจันทึก ร่วมบริจาค 500 บาท
280        คุณพราวพรรณ มะแมทอง ร่วมบริจาค 200 บาท
281        คุณรัตน์ภรณ์ อินทรานพุธทรา ร่วมบริจาค 200 บาท
282        จุฑารัตน์ ชุ่มชื่น ช้างพงษ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
283        อุมัยพร ศิริสิทธิ์พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
284        นายเมทัติ-นางบุญชิดา สุนทรปัญญาวุธ  ร่วมบริจาค 100 บาท
285        ธวัชธร-เอมาอร-ณัฐรดา บัวเลี้ยง ร่วมบริจาค 800 บาท
286        นายธนภัทร สุขสวัสดิ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
287        ธัญมน พิลา และครอบครัว  ร่วมบริจาค 300 บาท
288        วรางคณา ชูขาว และครอบครัว  ร่วมบริจาค 200 บาท
289        เอกชัย พีระสงครามพร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 509 บาท
290        นางกวิตา สรรสุนเทพ  ร่วมบริจาค 400 บาท
291        นายธีรวัจน์ จงทวีผล และนางกนกกุล จงทวีผล ร่วมบริจาค 2,200 บาท
292        คุณรัชนี ครุสาตะและครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
293        คุณอุษา จุลรัตน์ ร่วมบริจาค 200 บาท
294        คุณสุมิตรตรา สุขเนาว์ ร่วมบริจาค 100 บาท
295        คุณภูมินันท์ อาจหงิม ร่วมบริจาค 100 บาท
296        คุณศุภณัฐ อาจหงิม ร่วมบริจาค 100 บาท
297        คุณปรานี กันย์วัฒนานนท์ ร่วมบริจาค 400 บาท
298        ณัฏฐ์กฤตา ไตรวิวัฒน์  ร่วมบริจาค 100 บาท
299        ปุญญพัฒน์ กลั่นน้ำทิพย์ เทวกฤต สำราญ พงษ์อุดม และครอบครัว  ร่วมบริจาค 109 บาท
300        คุณศิริวัลย์ โอวาทวิจัย ร่วมบริจาค 500 บาท
301        น.ส.วิยะดา วัฒนสนธิ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
302        นายธัญญะ ทองหนูนุ้ย ร่วมบริจาค 159 บาท
303        คุณแดง งามชัยพิสิฐ, คุณสุวรรณา งามชัยพิสิฐ และคุณสาธิต งามชัยพิสิฐ ร่วมบริจาค 500 บาท
304        คุณอุไรวรรณ ปิลันธน์กวิน, คุณอำพล ปิลันธน์กวิน ร่วมบริจาค 300 บาท
305        คุณวนิสา สุรพฤกษ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
306        คุณนกยูง แซ่ตัั้้ง  ร่วมบริจาค 500 บาท
307        นางสาวพรชรัชต์ ฉัตรสุพลหิรัญ ร่วมบริจาค 200 บาท
308        บุษบา เคี่ยมสมุทรและครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
309        นายฐานัน เทพหัสดิน ณ อยุธยา  ร่วมบริจาค 300 บาท
310        สมศักดิ์ ร่วมบริจาค 300 บาท
311        คุณจรรยา จิตธรรมพงศ์และคุณฐิตวันต์ พิทักษ์จงวัฒนา ร่วมบริจาค 1,000 บาท
312        อดิเทพ เจริญรูป ร่วมบริจาค 100 บาท
313        คุณศศิธร สิงห์ทองเจริญ ร่วมบริจาค 1,300 บาท
314        นาย พลภัทร เตชะเลิศมณี ร่วมบริจาค 5,000 บาท
315         นายชูเกียรติ -นางลัดดา เวชสุภากุล ร่วมบริจาค 1,000 บาท
316        นส.ชลิดา เวชสุภากุล ร่วมบริจาค 1,000 บาท
317         นส.วโรชา เวชสุภากุล ร่วมบริจาค 500 บาท
318        นายภาณุเดช นิวัฒนสกุลและครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
319        ครอบครัว พิมพิเสน ร่วมบริจาค 500 บาท
320        นส.อารยา แม่นยำ และครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
321        นส.พิสมัย ปัตตายะโส นาง กันหา ปัตตายะโส และ ครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
322        ประทีป ภูยงค์  ร่วมบริจาค 300 บาท
323        เดชสุรีย์ - วราภรณ์  ตาลศรี ร่วมบริจาค 500 บาท
324        ปราณี ชวนะคุรุ ร่วมบริจาค 250 บาท
325        มาลี คูสมิต ร่วมบริจาค  100 บาท
326        กุลพร หิรัญบูรณะ ร่วมบริจาค  100 บาท
327        นางเพ็ญภัค วงษ์จันลา  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
328        จิตโรจน์ ศรีรัตนไพฑูรย์ ร่วมบริจาค 500 บาท
329        ปิยะ เอกวิริยะกิจ ร่วมบริจาค 500 บาท
330        นางจันทรัสม์ โนรี  ร่วมบริจาค 500 บาท
331        นลินี แซ่โอ้ว  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
332        คุณพันธราภรณ์ ธนัชญาชัยนันทน์และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1,000 บาท  
333        คุณปัญจพร-คุณวีระพร โกศลกิติวงศ์และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1,000 บาท     
334        คุณนิตยา ลี้รัตน์  ร่วมบริจาค 500 บาท
335        คุณรุจิกาญจน์ ฉันทะภาคพิบูลย์และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
336        คุณชวดล โชติกา ธิปัดเป่า พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 200 บาท
337        น.ส.อรพิน จินดารัตน์ และน.ส.ณัฐนิจชา เสมา  ร่วมบริจาค 500 บาท
338        นันท์นภัส สุทธิวรากร  ร่วมบริจาค 300 บาท
339        วนิดา วิศวนิเวศ และ อุดมศักดิ์ ศีลวัตกุล ร่วมบริจาค 1,020 บาท
340        นางสุนันทา ธนเจิญผดุง  ร่วมบริจาค 500 บาท
341        นางสาววิยะดา เครือเอม  ร่วมบริจาค 200 บาท
342        สิริรัศมิ์ พรมรัตน์และนายธนบดี พิมพาลัย ร่วมบริจาค 1,000 บาท
344        นายจักรภัทร  ฐิติวัฒน์ภากุล  ร่วมบริจาค 509 บาท
345        นางสาวปิยนารถ จุลิรัชนีกร ร่วมบริจาค 1,800 บาท
346        นางสาวภรภัทร ภัทรชัยกมล  ร่วมบริจาค 300 บาท
347        นางชัชฎากร อินทอง ร่วมบริจาค 100 บาท
348        วนิดา กันยา นิภา นิตยา ณัชชา ศิรชัช ใจมั่น ร่วมบริจาค 200 บาท
349        ครอบครัวอัครนาคร ร่วมบริจาค 700 บาท
350        สมใจ, ทรรศนีย์ และ ซัมเมอร์ สมฤดี ผดุงปรีชาไชย ร่วมบริจาค 1,000 บาท
351        คุณวิสุทธิ์ ดวงเงิน-คุณอิสรีย์ คงคา  ร่วมบริจาค 500 บาท
352        นางสาวปวีณา บุญยังดี และครอบครัว  ร่วมบริจาค 300 บาท
353        คุณติ๊ก ร่วมบริจาค 400 บาท
354        นายอภิสิทธิ์ ตันติพงษ์ศานติ ร่วมบริจาค 999.99 บาท
355        นาย จำลอง จุลิรัชนีกร และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,299 บาท
356        นางสาว สายใจ จุลิรัชนีกร  ร่วมบริจาค 200 บาท
357        มิวและแม่ ร่วมบริจาค 500 บาท
358        คุณณัชชา  เลิศวงศ์ตระกูล ร่วมบริจาค 500 บาท
359        คุณธนภพ กลางสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
360        นายจีรวัฒน์ จีนหน่อ ร่วมบริจาค 400 บาท
361        นันท์ชญาน์ สุกแก้ว และครอบครัว ร่วมบริจาค 400 บาท
362        คุณบรรเจิด-คุณลัดดา สาเขตรการณ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
363        ณัฏฐชัย ​โชติ​พิบูลย์​ทรัพย์​  ร่วมบริจาค 500.99 บาท
364        นางสาวฐนันธัชชา พิริยเมธาศิริ ร่วมบริจาค 300 บาท
365        น.ส.เกวลิน มั่นถิ่นและครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
366        นางอรสุดา ทองสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 300 บาท
367        ณัฐนันท์ วิทยพิบูลย์ ร่วมบริจาค 200 บาท
368        ชนัญชิดา เย็นสะอาด ร่วมบริจาค 500 บาท
369        คุณณัฐพงศ์ ภิญโญเจริญ ร่วมบริจาค 200 บาท
370        นางสาวมณฑาทิพย์ ร่วมบริจาค 200 บาท
371        คุณวิจิตร หงส์จันทร์ ร่วมบริจาค 200 บาท (เงินสด)
372        ภัทรภร สิงหเสนี  ร่วมบริจาค 100 บาท
373        คุณณัฐพรรณ ทิพยมงคลกุลและครอบครัว   ร่วมบริจาค 500 บาท
374        ปราณี ทองสุข และศิริเพ็ญ ฉ. เจริญผล  ร่วมบริจาค 500 บาท
375        รจนา วิฑูรย์วาณิชย์  ร่วมบริจาค 300 บาท
376        ธนียา วรรณโสภณกุล และครรชิต เขียวสุข  ร่วมบริจาค 500 บาท
377        หนูพิณ. พลโยราช  ร่วมบริจาค 150 บาท
378        จุธาธิน แสนสุข  ร่วมบริจาค 100 บาท
379        นางสาวหฤทัย ร่วมบริจาค 400 บาท
380        นางสาวทลิมา ขจรเกียรติอุดม  ร่วมบริจาค 500 บาท
381        คุณเสาร์วันนีย์ ร่วมบริจาค 200 บาท
382        แจง ร่วมบริจาค 300 บาท
383        ฌลายา มหาธนทรัพย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
384        สิทธิชัย วงศ์สุวรรณ  ร่วมบริจาค 2,100 บาท
385        นางจันทราพร อรรถเวทิน และครอบครัว  ร่วมบริจาค 100 บาท
386        เมลิษา & ประภากร ปัสสา ร่วมบริจาค 200 บาท
387        วิไล นิลทอง และครอบครัว  ร่วมบริจาค 100 บาท
388        กัญภัฏฐ์ ร่วมบริจาค  300 บาท
389        ไพโรจน์ พุ่มมาลา ร่วมบริจาค  300 บาท
390        ครอบครัวสุภารัตนสิทธิ์ และ ครอบครัวสมพงษ์  ร่วมบริจาค 1,500 บาท
391        ลูกอิค และ ลูกคิว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
392        คุณภิญญาพัชร์ ศศิอภินันท์สุข และครอบครัว คุณโนริมะซะ และ ด.ช.ยูกิ ซากุระอิ ร่วมบริจาค 100 บาท
393        สุวรรณ กาละเมฆ ร่วมบริจาค 500 บาท
394        นาย ภาวี สังข์งามสมพร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
395        นางบุญเลื่อน พรวาปี ร่วมบริจาค 300 บาท
396        นางสาว พรสวรรค์ พรวาปี ร่วมบริจาค 500 บาท
397        นางรุ่งฤดี ประคองทรัพย์ ร่วมบริจาค 300 บาท
398        ณัฏฐ์กฤตา ไตรวิวัฒน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
399        แม่ชลอ วัชรีฤทัยและครอบครัว ร่วมบริจาค 400 บาท
400        นางสาวรจนา สิทธิพิเศษ ร่วมบริจาค 300 บาท
401        คุณศิวภรณ์ ไตรนิธิศักดิ์ ร่วมบริจาค 400 บาท
402        คุณภรัณยา วาทยพร ร่วมบริจาค 1,000 บาท
403        นางประภาศิริ จุลศาสตร์  ร่วมบริจาค  300 บาท
404        คุณศราวุธ สีเทียน และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
405        คุณจักรวาล (บี) ร่วมบริจาค 200 บาท
406        นางสาวธนิดา อภิวงศ์สุวรรณ ร่วมบริจาค 50 บาท
407        พิมลวรรณ วิมลทวีโรจน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
408        ศุภรัศมิ์ ธนาเธียรโรจนฺ ร่วมบริจาค 100 บาท
409        นางสาวนบชนก ศุภเลิศธนกุล ร่วมบริจาค 200 บาท
410        คุณมาลี ภัทรกูลนิยม และ นางเฮียง แซ่ปึง  ร่วมบริจาค 100 บาท
411        คุณ ธันยพร ภัทรกูลนิยม  ร่วมบริจาค 100 บาท
412        ประหยัด สำรวย. รัฐนนท์. และธุวานนท์ พุ่มพวง   ร่วมบริจาค 1,000 บาท
413        จารุวรรณ รังสฤษดิ์ ปุญนิศา และ ปรเมศวร บุญสิน พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
414        นาง มาลัย ดูโฟวด์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 300บาท
415         นาง ปัทมพร คูนท์เซล ร่วมบริจาค 200 บาท
416        คุณภาวี ร่วมบริจาค 200 บาท
417        สิดารัศมิ์ นุ่มดี ร่วมบริจาค 100 บาท
418        ครูต้อย ร่วมบริจาค 500 บาท
419        ฐิติรัตน์ แสงศิวะฤทธิ์,  ธนกร แสงศิวะฤทธิ์,  นายอภิชา บุญศุภลักษณ์,  นายนราธร ศุภลักษณ์  ร่วมบริจาค 500 บาท
420        น.ส.นภาภรณ์ วรรณชัย ร่วมบริจาค 300 บาท
421        คุณสุภาภรณ์ อุดมวรรณกุล, คุณธันวา เศรษฐสิทธิ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
422        มณฑิภา ร่วมบริจาค 200 บาท
423        นางสาวแพนพัญธุ์ษา วิจิตรปัญญากุล ร่วมบริจาค 300 บาท
424        คุณหมั่น จิรากรและครอบครัว  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
425        คุณเสกข์สืบพงศ์  โพธิ์ศรี คุณกัญญาณัฐ  คำวังจันทร์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 300 บาท
426        วิรตี ธรรมนันทนะ  ร่วมบริจาค 300 บาท
427        คุณวิไล ร่วมบริจาค 200 บาท
428        คุณสุกัญญา ร่วมบริจาค 100 บาท
429        คุณอ๋า ร่วมบริจาค 200 บาท
430        วันชัย อัศวณรงค์ ร่วมบริจาค 300 บาท
431        คุณรัตนทัต  รุ่งนรากุล ร่วมบริจาค  200 บาท
432        คุณเฉิดฉิน ยอดฉิม ร่วมบริจาค  300 บาท
433        คุณเสาวณีย์ วีรเมธางกูร และครอบครัว ร่วมบริจาค  200 บาท
434        ลัดดา ธีรวัฒน์ ร่วมบริจาค  200 บาท
435        คุณธิดา เสียงสังข์ ร่วมบริจาค  200 บาท
436        คุณงามตา กิตติโสมสกุล ร่วมบริจาค  200 บาท
437        คุณ สุดารัตน์ สุดเกตุ ร่วมบริจาค  200 บาท
438        สร้อยถวิล เดชารักษ์ ร่วมบริจาค  100 บาท
439        คุณดวงจันทร์ วัฒนาจินดา  ร่วมบริจาค  500 บาท
440        คุณธานีวรรณ วนประภาเวช ร่วมบริจาค  200 บาท
441        คุณวุฒิพงศ์ วรรณสุศรี ร่วมบริจาค  200 บาท
442        คุณกรรณิการ์ ศุภกรโกศัย ร่วมบริจาค  100 บาท
443        จรัสกรณ์ บุญศิริ ร่วมบริจาค 200 บาท
444        สุรัฐฐา พรสุทธิชัยพงค์ และครอบครัว ร่วมบริจาค  300 บาท
445        คุณ ชนูด บุญประคอง  ร่วมบริจาค  500 บาท
446        คุณอุไร. โตพ่วง ร่วมบริจาค  900 บาท
447        คุณตรีเทพ ภู่สิทธิศักดิ์ ร่วมบริจาค  200 บาท
448        จุฑารัตน์-ฉัตรชัย มาตรวิเศษ และครอบครัว ร่วมบริจาค  1,500 บาท
449        นาง กชกร เหรียญชลานุสาร ร่วมบริจาค 1,000 บาท
450        อิทธิฤทธิ์ เมรัตน์  ร่วมบริจาค  500 บาท
451        น.ส ณัฐนันท์ แก้วเวียง พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
452        นางสาวพรชรัชต์ ฉัตรสุพลหิรัญ ร่วมบริจาคเพิ่ม 200 บาท
453        ร้านทอง ร่วมบริจาค  1,200 บาท
454        ขณิจสรณ์ วงศ์ศิวรักษ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
455        สันติและด.ช.วริทธิ์นันท์ สกุลกลางและกุศลิน ส่งสัมพันธ์สกุล ร่วมบริจาค 60 บาท
456        วิรวิทย์ อรุณเลิศกีรติ  ร่วมบริจาค 400 บาท
457        สุนิดา​ ธรรมสุวรรณ​ และ บุตร  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
458        คุณสมพร ชูแสง และ คุณผุสดี ชูแสง ร่วมบริจาค 30 บาท
459        คุณพา ชูแสง และ คุณยุพิน ณ พัทลุง ร่วมบริจาค 160 บาท
460        คุณพรนภัส ชูแสง ร่วมบริจาค 100 บาท
461        คุณพศิกา ณ พัทลุง ร่วมบริจาค 100 บาท
462        คุณวริษฐา ณ พัทลุง ร่วมบริจาค 25 บาท
463        คุณอนงค์ แสนทวีสุข ร่วมบริจาค 200 บาท
464        กัลป์ปภัส พานพิชย์ทวี  ร่วมบริจาค 200 บาท
465        ปราณี สถิตไชยานนท์  ร่วมบริจาค 100 บาท
466        อะนิพล แต้มงาม สุภารัตน์ ดอกบัว  ร่วมบริจาค 100 บาท
467        นางสาวพีระพร ชูพยัคฆ์, นางสาวสุพัตรา มริษฎากุล, นางสาวอรุณี แสงโชติช่วงชัย ร่วมบริจาค 400 บาท
468        นายทศพล ศรีบาล ร่วมบริจาค 100 บาท
469        บุศรินทร์ แซ่ลัม ร่วมบริจาค 100 บาท
470        สุธี  ร่วมบริจาค 100 บาท
471        คุณกานดา ธะนะไชย ร่วมบริจาค 1,000 บาท
472        ทองหล่อ กีรติโฆษัต   ร่วมบริจาค 300 บาท
473        คุณงามเพ็ญ เลิศจุฑาพร ร่วมบริจาค  1,000  บาท
474        น.ส.เปรมสินี สุขขี และ นางสุทธินี สุขขี ร่วมบริจาค  1,000 บาท
475        นายศุภวิชช์ สุขขี ร่วมบริจาค  50 บาท
476        เอื้องฟ้า​ ตาลน้อย​ พร้อมครอบครัว​ ร่วมบริจาค  1,000 บาท
477        รัตนา หนุ่ยโหน่ง และ นายไมเคิล รัสต์    ร่วมบริจาค 300 บาท
478        นางสาวรัตริญา กิจสำเภาสงค์  ร่วมบริจาค 300 บาท
479        นาย ฤทธิชัย ธนสรเตชสิทธ์ ร่วมบริจาค  3,000 บาท
480        น.ส.ปรียานุช  ซื่อตรง น.ส.สิริพร แสงทอง ร่วมบริจาค 300 บาท
481        คุณธนพิชญ์ ร่วมบริจาค 900 บาท
482        นางสาว ณัฐกานต์ กลั่นบิดา ร่วมบริจาค 200 บาท
483        พัชรา โกศลไชยบุตร ร่วมบริจาค 150 บาท
484        ร.ต.อ. วรเดช  ร่วมบริจาค 200 บาท
485        น.ส.ชณันฑญา , ด.ช.ปานเดชา, ด.ญ.ปฑิตตา, ด.ญ.กุญช์ชญา, นามสกุล อังกินันท์ ร่วมบริจาค 100 บาท
486        คุณ ayre ร่วมบริจาค  1,000 บาท
487        นางสาวณิชาลฏา ร่วมบริจาค 100 บาท
488        นายสมยศ สุขขี ร่วมบริจาค 100 บาท
489        นางสาวกัลยวีร์ วัฒนาวงศ์สว่างและครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
490        สุภาพร ธนรังสีกุลและกฤษฏิ์ณณัช จำนงค์ลักษณ์  ร่วมบริจาค 700 บาท
491        ปิยโรช - วาริศา ประทุมวัน นางสมบัติ นนทะวงษ์ ร่วมบริจาค  400 บาท
492        วิรัลริสา ปานมงคล (แบม) ร่วมบริจาค 500 บาท
493        คุณนงลักษณ์ ปานประชาติ ร่วมบริจาค 200 บาท
494        นางอนัญญา กาฬคลอด ร่วมบริจาค  1,000 บาท (เงินสด)
495        ชญาน์นันท์ ใจสุข ร่วมบริจาค 500 บาท
496        นางเจิมจันทร์  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
497        นิโลบล ทัพพวัตร ร่วมบริจาค 500 บาท
498        อรนรินทร์ เรืองเบญจสกุล  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
499        ป้านุชนาท  ร่วมบริจาค  100 บาท
500        นายเทพรักษ์ สกุลธรรม  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
501        คุณ มณฑาทิพย์ มานะนาวิกผลและครอบครัว, คุณ วาสนา ปัจรีย์, คุณ นวลน้อย พึ่งสิน ร่วมบริจาค  1,000 บาท
502        ธนกฤต   นิลประดับ ร่วมบริจาค  200 บาท
503        นางคำพรรณี บุญชีพ และครอบครัว ร่วมบริจาค  470 บาท
504        นางนาคยา เกษกลิ่นหอม ร่วมบริจาค  200 บาท
505        นางอรพิน อ้ำอนันต์  ร่วมบริจาค 99 บาท
506        รักชนก โชติรัตน์ ร่วมบริจาค 599 บาท
507        นายวัชระ ปัญญาธีระและครอบครัว  ร่วมบริจาค  20 บาท
508         แอนรนา และ เรณู กุญชรวิชัย ร่วมบริจาค  500 บาท
509        ภัทรวดี ธาตุดี ร่วมบริจาค  500 บาท
510        คุณชูศรี ร่วมบริจาค 900 บาท
511        คุณนกยูง แซ่ตัั้้ง  ร่วมบริจาค  300 บาท
512        ศรุดา อัครพิบูลย์วงศ์   ร่วมบริจาค  500 บาท
513        ลักขณา หงษ์ทอง  ร่วมบริจาค  500 บาท
514        นางกฤษณีย์ น้ำทับทิม ร่วมบริจาค  500 บาท
515        นางสาวณัฐนพิน  น้ำทับทิม ร่วมบริจาค  200 บาท
516        มินนี่ ร่วมบริจาค  200 บาท
517        นาง ณิชา บุญมีสง่า  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
518        ประทีปและญาติธรรม  ร่วมบริจาค  950 บาท
519        อนิรุทธ์  ทองทวีพร ร่วมบริจาค  500 บาท
520        สุธิดา ปะโคธานัง ร่วมบริจาค  200 บาท
521        ศิริพร ศรีวิสุทธิกุล ร่วมบริจาค  500 บาท
522        ครอบครัวคุณธีระยุทธ เจริญพงศ์ ร่วมบริจาค  100 บาท
523        นายจิรวัชรากร คุณกรปัทมะโรจน์ ร่วมบริจาค 2,100 บาท
524        นางสาวปรียาวรรณ สิทธิพรธนรักษ์ ร่วมบริจาค  500 บาท
525        ร.ต.อ.พิเศษ ปิ่นงาม และ ร.ต.อ.หญิง นงนุช ฉวีวรรณ  ร่วมบริจาค  500 บาท
526        นายสุรินทร์ ร่วมบริจาค 100 บาท
527        คุณกรรณิการ์ ลิ้มวาทะรส ร่วมบริจาค  1,000 บาท
528        นางสาวชุติมณฑ์  ร่วมบริจาค  100 บาท
529        นส.ธัญญาศิริ ศรีจารุเสถียร และนส.จงกล โชคอินพลับ ร่วมบริจาค  200 บาท
530        นางสาวพรชรัชต์ ฉัตรสุพลหิรัญ ร่วมบริจาค  200 บาท
531        คุณทิพวรรณ เงินทรัพย์ ร่วมบริจาค  200 บาท
532        นายมนูญ​ แออ่วม​(รุ้ง​ พีซ​ แพ๊ค​ พราวด์​ ย่าชม้อย ป้าเล็ก​ ลุงหยุด​ โม)​  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
533        นางสาวฐิติรัตน์ ปรีชาวุฒิพัฒนา ร่วมบริจาค  400 บาท
534        นายดนุวัตร จำรูญ ร่วมบริจาค  300.79 บาท
535        ประไพ ศรีวิสุทธิกุล ร่วมบริจาค  300 บาท
536        พิมลรัตน์ มุมทอง ร่วมบริจาค  60 บาท
537        นางสาวยุพิน อยู่สอน ร่วมบริจาค  500 บาท
538        ปทุมพร จันทนา  ร่วมบริจาค  500 บาท
539        นายประกอบ หิรัญวัฒน์ , นางศรีนวล หิรัญวัฒน์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
540        อนุพงษ์ แสงกระจ่าง ร่วมบริจาค 200 บาท
541        คุณ Snovy ร่วมบริจาค  500 บาท
542        นายจุฑานาถ สุขโสภา ร่วมบริจาค  562.45 บาท
543        นางพิมลวรรณ  ร่วมบริจาค  500 บาท
544        พิริยา เมธีวรกุล  ร่วมบริจาค 200 บาท
545        นายนิรุตน์ เสาทอง, น.ส.หนึ่งฤทัย บุตรงาม, ด.ช.กิจเกษม เสาทอง ร่วมบริจาค 300 บาท
546        ณัฏฐ์กฤตา ไตรวิวัฒน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
547        น.ส พรธิพันธ์ เทพสาร  ร่วมบริจาค  500 บาท
548        ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาคเพิ่ม  500 บาท
549        คุณแม่เสาวภา โถค้า และ บุตร ธิดา หลาน นายกฤษณะ ภู่ประเสริฐ น.ส นุชสรา ล้ำสมบัติ ด.ช.กฤษโสภณ ภู่ประเสริฐ ร่วมบริจาค  500 บาท
550        นาตยา เหล่าสมาธิกุล  ร่วมบริจาค 200 บาท
551        นางสาวธัญญ์ไน ขจรวิชิตา ร่วมบริจาค  500 บาท
552        นายจักรพงษ์ จิมมอญ ร่วมบริจาค  500 บาท
553        นางสาวอรวีร์ ก้อนแก้ว ร่วมบริจาค 300 บาท
554        กุลรัศมิ์ โชติพัชรวงศ์ ร่วมบริจาค  500 บาท
555        ชลิดา ทยาคุณอมรเวช ร่วมบริจาค  500 บาท
556        นางสาวดวงเดือน แซ่จิว  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
557        นางสาวคณิฌพัชญ์ อภิวัศมณฑ์ ร่วมบริจาค  500 บาท
558        อัญชลี สุวิโรจน์กุล  ร่วมบริจาค 300 บาท
559        คุณแม่ทองเจือ ปรุเขตร์, นางสาวศิริลักษณ์ เจิมจิตต์พรชัย และ นายประเสริฐ หวังสันติตระกูล  ร่วมบริจาค 300 บาท
560        คุณจีรภา ชมมณฑา  ร่วมบริจาค 200 บาท
561        วีระยุทธ์ ทุริดไธสง  ร่วมบริจาค 100 บาท
562        นายศักดิ์สิทธิ์ เกตุทอง  ร่วมบริจาค 500 บาท
563        นาวาเอกเสรี -สารภี ฉ่ำชื่น ร่วมบริจาค 500 บาท
564        ละไม ตันบุญเอก ร่วมบริจาค 500.09 บาท
565        คุณแม่ อัจฉรา กิติภรณ์, สมบูรณ์ กิติภรณ์, สมชาติ กิติภรณ์   ร่วมบริจาค 500 บาท
566        วรโชติ เอื้อเจริญชัย ร่วมบริจาค 200 บาท
567        ชลิดา ภักดิโชติโกศล ร่วมบริจาค 200 บาท
568        พรพิมล เนื่องจำนงค์  ร่วมบริจาค 100 บาท
569        นางสาวขวัญศิริ  ร่วมบริจาค 500 บาท
570        ครอบครัวนรเศรษฐวณิชย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
571        นายปิติโชค โรจน์พงศ์เกษม ร่วมบริจาค  1,010.36 บาท
572        คุณศันสนีย์ บุญยัง พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 128.88 บาท
573        คุณกันยพัชร์ สุขะธนประเสริฐ ร่วมบริจาค  600 บาท
574        คุณฐิตารีย์ สุขะธนประเสริฐ ร่วมบริจาค  667.67 บาท
575        คุณวิพาภร อุ่นสุข,คุณวิทยา สูตรสุข,คุณกมลวรรณ ก้อนทอง,คุณไบฮากี รอมลี,คุณขวัญใจ นุชเจริญ,คุณนวลจันทร์ ทองกุล,คุณมนัสวี พุทโธสิทธิ์,คุณวีณา นิ่มทอง,คุณอัญชุลี ธรรมโชติ,คุณชลธิชา ทองศรี ร่วมบริจาค  30 บาท
576        นาย กวินธร์ สัตตวงศา  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
577        ชุติชัย ไชยเรียนพร้อมทั้งครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
578        นางสาวสมปอง บุณวีระกูล ร่วมบริจาค 200 บาท
579        นางสาวธณภรณ์ เพ็งจิตร์   ร่วมบริจาค 100 บาท
580        อ. เจน ญาณทิพย์ ร่วมบริจาคเพิ่ม 500 บาท
581        นางสาวอัมไพวรรณ มณี ร่วมบริจาค 100 บาท
582        นางสาวพริมมาตา มณี เงิน ร่วมบริจาค 50 บาท
583        นางสาวรภัทร เทพอุทัย ร่วมบริจาค 200 บาท
584        นางหนูพา มูลจันทร์ ร่วมบริจาค   100  บาท
585        นายกัมม์ภณณัช โรจน์ธิรภณกุล ร่วมบริจาค   100 บาท
586        พัทธดนย์ ทองเสม ร่วมบริจาค  20  บาท
587        นิติรัฐ จาบถนอม ร่วมบริจาค  300 บาท
588        คุณาวุฒิ อนุเวช ร่วมบริจาค  129  บาท
589        นางสาวชุติมา บุริมจิตต์ ร่วมบริจาค   100  บาท
590         อาณัติ พุทธิรังสี  ร่วมบริจาค 200 บาท
591        คุณปีเตอร์+คุณชนากาน ชเวิร์ซแมนน์ ร่วมบริจาค   1,000  บาท
592        คุณยาย สมร ไชยคำภา ร่วมบริจาค   100  บาท
593        คุณ วชิรวิชญ์ บวรสุข ร่วมบริจาค   100  บาท
594        นายกรณ์ศิริพงษ์ เรืองวิโรจนกุล พร้อมบุตรธิดา  ร่วมบริจาคเพิ่ม 500 บาท
595        คุณ​อชิรวุธ​ วันชัย ร่วมบริจาค 200 บาท
596         นาย กี่ ธนพรอุดม, นายมานพ แดงระยับ, น.ส.ปภาดา ธนพรอุดม, ด.ญ.ปุณณิศา ธนพรอุดม, ด.ญ.วิภาษณีย์ ธนพรอุดม ร่วมบริจาค 200 บาท
597        นายกี่. ธนพรอุดม, น.ส.สุณี บุญวัฒสนวิบูลย์, น้องพารวยลูกแม่สุณี บุญวัฒนวิบูลย์ ร่วมบริจาค 400 บาท
598        คุณบุญล้อม-คุณเพ็ญนภา เหมศิริ และครอบครัว ร่วมบริจาค 200  บาท
599        คุณยุทธพงษ์ ดวงคุณา พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 200  บาท
600        วาสนา ประสานสุข ร่วมบริจาค 200  บาท
601        ดนุพัฒน์ รักอักษร ร่วมบริจาค  200 บาท
602        นางสาวไอรินทร์ ร่วมบริจาค 500 บาท
603        สุทิศา ร่วมบริจาค  200 บาท
604        นางศิริกาญจน์ บุญรักษา ร่วมบริจาค 300 บาท
605        ปรีศักดิ์ หุ่นแก้วและครอบครัว  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
606        รุจิภาส สาคร และมารดาบิดาลูก ร่วมบริจาค 500 บาท
607        นางสาวโชติรส ตุ้มมล  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
608        นส รุจิรา ทวีสุข  ร่วมบริจาค 400 บาท
609        ชูชัย ทองเนียม และสุรชัย เสือโรจน์ ร่วมบริจาค 800 บาท
610        คุณกัณตนา ตั้งวิชิตชัยกุล  ร่วมบริจาค 500 บาท
611        นายถวิล - นางบังอร - น.ส.ปานรดา  สุริยะ ร่วมบริจาค  200 บาท
612        คุณกุญน์นิชชาน์  สินวรพันธุ์ ร่วมบริจาค  80 บาท
613        นางสาวณัฏฐยา เอื้อเฟื้อ ร่วมบริจาค  400 บาท
614        นางสาวณัฏฐ์กฤตา ฐิติวัฒน์ภูวดล สมเจต ยกตระกูลพร้อมครอบครัว พร้อมลูกๆ และนายจั่นฟุ-นายชวลิต แซ่ลี ร่วมบริจาค  300 บาท
615        คุณกัณฑิมา อังคสิงห์ ร่วมบริจาค  300 บาท
616        นันทภัค อิงสกุลสุข  ร่วมบริจาค  100 บาท
617        สุรศักดิ์ นิติกุล และกานดา ปีนเร  ร่วมบริจาค  300 บาท
618        ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค  320 บาท
619        สิทธิชัย ทองลี และครอบครัวเอ๋  ร่วมบริจาค 100 บาท
620        ด ญณัฐชา โตเทียม.Nang Sein Nyo(แสนหวี)  ร่วมบริจาค  105 บาท
621        บุศย์รินทร์ เจียรนัยกูร และ ปกิต หิรัญวัฒน์ ร่วมบริจาค  600 บาท
622        เดือนดาวและครอบครัว  ร่วมบริจาค  850 บาท
623        ครอบครัวจีรวัฒนานนท์ ร่วมบริจาค 300 บาท
624        นางสาวกมลพร กิตติวีระนุกูล ร่วมบริจาค  200 บาท
625        ณัฐชารัศม์ ธรรมพิมลเดช, นายวณัฐพงศ์-ด.ช. ศิษฐพงศ์ สุขสุดประเสริฐ ร่วมบริจาค 300 บาท (เงินสด)
626        ธีรา พรศิริเนตร ร่วมบริจาค 300 บาท (เงินสด)
627        ณัฐพงศ์ เมืองศรี และภัคณัฏฐ์ ไตรรัตนานนท์  ร่วมบริจาค  200 บาท (เงินสด)
628        นางสาวสุรีภรณ์ มณีสุริยงค์ และด.ญ. กัญญาภัค ทุนทรัพย์  ร่วมบริจาค 1,000 บาท (เงินสด)
629        นพ. ศักดิ์พันธุ์ ร่วมบริจาค 700 บาท (เงินสด)
630        มณฑาทิพย์ ร่วมบริจาค 220 บาท (เงินสด)
631        คุณโสเฟีย แมมขุนทด และลูก ร่วมบริจาค 2,039 บาท
632        นายวัชรากร ร่วมบริจาค  300 บาท
633        เรวดี ร่วมบริจาค  99 บาท

รวมบริจาคทั้งหมด 291,101.60 บาท

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
10#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-2-26 15:43:52 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
จองโพสต์กระทู้ 10

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-4-29 03:36 , Processed in 0.216022 second(s), 20 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้