ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 61 บูรณะวัดกลางป่า - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 6389|ตอบ: 24

ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 61 บูรณะวัดกลางป่า

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20061
โพสต์เมื่อ 2018-9-24 14:37:14 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

สวัสดีค่ะดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญกุศลที่
ได้ร่วมบุญกุศลกับทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 61 โครงการเคลือบสนิม 9
วันอาทิตย์ที่ 23 กันยายน 2561 ตอน บูรณวัดกลางป่าซึ่งดิฉันมีความยินดีและประทับใจ
กับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาอย่างต่อเนื่องและครั้งนี้ก็เช่นเดียวกันค่ะ

วัดที่ 1
ที่วัดแห่งแรกนี้ทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาสวดศพ รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 405,299 บาท
  เมื่อทำการทอดผ้าป่าสามัคคี  พร้อมถวายสังฆทาน เมื่อเรียบร้อยแล้ว
คณะฯได้ไปทาสีกำแพงรอบโบสถ์ โบสถ์ และซุ้มเสมา ค่ะ
          ดิฉันมีความประทับใจมากที่ได้เห็นชาวบ้านมาให้การต้อนรับคณะบุญของเราค่ะ
เมื่อเดินเข้ามาในบริเวณวัดก็ได้พบกับโรงทานที่ชาวบ้านจัดเตรียมเอาไว้ค่อนข้างหนาแน่นค่ะ
นอกจากนี้ยังมีร้านข้าวผัดปูแต่มาครั้งนี้ไม่ได้นำข้าวผัดปูมาเพราะกลัวคนจะเบื่อจึงเปลี่ยนเมนู
อาหารซึ่งร้านนี้ได้ร่วมทำบุญโรงทานที่วัดเป็นประจำทุกครั้งที่ดิฉันนำทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ค่ะ
โดยเจ้าของร้านจะเดินทางมาล่วงหน้าก่อนวันงานบุญหนึ่งวันเพื่อตั้งร้านและจัดสถานที่ปรุงอาหาร
จะได้รับประทานใหม่ ๆ สด ๆ ค่ะ ซึ่งดิฉันก็ได้อนุโมทนาบุญกับเจ้าของร้านไปทุกครั้งค่ะ
และในครั้งนี้ก็เช่นกันค่ะถึงแม้ว่าจะมีโรงทานหรืออะไรก็ตามแต่ดิฉันจำเป็นต้องเตรียม
ความพร้อมเพราะหากเกิดเหตุว่าไม่มีโรงทานชาวบ้านเพียงใดแต่ดิฉันก็ได้จัดเตรียม
อาหารข้าวกล่องพร้อมน้ำสมุนไพร(น้ำมะตูม) เพื่อมีไว้เลี้ยงรับรองทุกท่านมิได้ขาดตกบกพร่องค่ะ
เพราะสิ่งใดก็ไม่มีความแน่นอนในถิ่นทุรกันดารอย่างนี้ค่ะ
หลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านก็เป็นกังวลว่าทางดิฉันจะนำพาผู้คนมาจริงหรือเนื่องจากทางวัดยากจน
ไม่มีห้องน้ำเพียงพอ ซึ่งหากว่าคณะบุญของเราไม่ได้มาทางเจ้าอาวาสท่านคงต้องลำบากมากค่ะ
ซึ่งในญาณวิถีของดิฉันรู้ได้ว่า เจ้าอาวาสท่านดีใจจนทำอะไรไม่ถูกทั้ง ๆที่ท่านเป็นพระนักเทศน์แต่
มาวันนี้ท่านเทศน์ไม่ได้พูดไม่ออกเพราะพลังผู้คนจำนวนมากทำให้ทั้งพระสงฆ์และชาวบ้าน
ดีใจกันมากอย่างที่เห็นค่ะหลังจากที่ทำพิธีการทอดผ้าป่าเสร็จสิ้นแล้วท่านเจ้าอาวาสก็เดินไป
เดินมาทำอะไรไม่ถูกท่านอยากจะมาคอยดูแลญาติโยมก็ไม่รู้จะทำอะไรถูก ท่านจึงยืนอยู่อย่างนั้นค่ะ

ชาวบ้านหลายหมู่บ้านมาให้การต้อนรับโดยการตั้งโรงทานมีอาหารคาวหวานมากมายดิฉัน
ได้รับประทานแล้วอร่อยทุกอย่างค่ะและมีก๋วยเตี๋ยวน้ำที่อร่อยมากด้วยค่ะซึ่งก็ดีใจมากนะค่ะ
ที่ชาวบ้านใส่ใจให้ความสนใจและจัดหาอาหารคาวหวานมาเลี้ยงคณะบุญของเราค่ะ
ทุกคนช่วยกันทาสีโดยไม่ได้แย่งชิงพื้นที่การทาสีต่างคนต่างก็ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน
อย่างขะมักเขม้นตามส่วนต่าง ๆ อาทิเช่นในส่วนของกำแพง โบสถ์ และซุ้มเสมา
ซึ่งหลายคนก็พยายามที่จะทำการทาสีให้สำเร็จ
ตามที่ตั้งเป้าเอาไว้ค่ะ ดิฉันเห็นได้ว่าทุกคนตั้งใจกันทำงานบุญทาสีด้วยความเกื้อกูล
รักสามัคคีซึ่งเป็นภาพความประทับใจของดิฉันมากค่ะ

ด้วยบุญที่ทำนี้เป็นบุญที่มหาศาลมากยากที่จะนำไปเปรียบกับบุญของใครได้เพราะ
ทุกท่านเดินทางมาทำบุญด้วยหัวจิตหัวใจของทุกท่านซึ่งมีพลังบุญหลายพลังมา
รวมตัวกันเป็นอภิมหาบุญกุศลค่ะ
การทาสีที่เมรุในส่วนของเมรุเผาศพอยู่ที่อยู่ด้านหลังวัด ซึ่งไม่มีผู้ใดได้พบเห็นค่ะ
ซึ่งอยู่ห่างไกลจากจุดทาสีกำแพง โบสถ์มากค่ะ ในส่วนนี้ดิฉัน และพี่รุ้ง
ได้ร่วมกันเป็นเจ้าภาพซื้อถังสีด้วยตนเองดังนั้น ถังสีขาวนั้นเป็นเงินส่วนตัวของดิฉัน
กับพี่รุ้งค่ะจึงไม่ได้แจ้งบอกกล่าวผ่านทางเว็บไซต์หรือเฟสบุ๊คในการขอรับบริจาคโดยได้มอบให้พี่รุ้ง
เป็นผู้นำทีมงานไปทาสีในส่วนนี้ค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยกันค่ะ
ที่วัดแรกได้ยอดเงินทอดผ้าป่าฯเป็นจำนวนมากเพราะดิฉันได้มุ่งเน้นว่าที่วัดนี้
หลวงพ่อท่านจะสามารถสานต่อในการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาสืบต่อไปค่ะ
จึงขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่บุญได้สำเร็จแล้วค่ะ

วัดที่ 2
คณะฯบุญของเราได้เดินทางมาวัดนี้ค่อนข้างเย็นเพราะการทาสีที่วัดแห่งแรกใช้เวลา
ในการทาสีค่ะทำให้หลวงพ่อท่านเกรงว่าจะไม่มา แต่ดิฉันได้ยืนยันไปว่ามาแน่นอนค่ะ
ขณะที่ท่านโทรศัพท์มือถือตามด้วยความกังวลจึงให้ท่านได้คลายกังวลไปค่ะ
ดิฉันได้นำทุกท่านทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างพระอุโบสถ และถวายสังฆทาน
เป็นเงินทั้งสิ้น 180,099.00 บาท หลังจากนั้นดิฉันได้นำพาทุกท่านไปห่มผ้าพระพุทธรูปองค์ใหญ่ จำนวน 2 องค์
ดิฉันมีความประทับใจที่ได้นำพาทุกท่านได้มีส่วนช่วยให้วัดที่เกือบจะเป็นวัดร้าง
มีเพียงแค่เมรุเผาศพเท่านั้นที่คงอยู่เป็นหลักแต่ในส่วนของศาลานั้นเล็กและคับแคบ
พออยู่ได้ค่ะในส่วนของโบสถ์ที่ได้สร้างมานานแล้วมีตระไคร้เกาะติดจนผู้คนคิดว่าสร้างมา
นับร้อยปีท่านเจ้าอาวาสท่านเล่าให้ฟังว่า พระด้วยกันยังถามว่าโบสถ์หลังนี้ร้อยปีหรือ
ยังซึ่งคณะบุญของเราก็จะได้มีส่วนเป็นต้นบุญในการสืบต่อพระพุทธศาสนาต่อไปค่ะ
ห่มผ้าพระพุทธรูปจำนวน 2 องค์ พระพุทธรูปเป็นเหมือนตัวแทนของพระพุทธเจ้าการ
ห่มผ้าพระจึงมีอานิสงส์บุญมากค่ะดังนั้น ดิฉันจึงได้นำทุกท่านบอกกล่าวเพื่อชำระหนี้
ธรณีสงฆ์ที่ทุกท่านได้เคยติดกรรมกับที่ธรณีสงฆ์เพื่อเป็นการตัดกรรมนั้นด้วยค่ะ
เพราะส่วนใหญ่ไม่มีผู้ใดทราบในเรื่องของกรรมซึ่งเป็นเรื่องกรรมนั้นละเอียดอ่อนมากค่ะ
การเข้าวัดทำบุญบางครั้งเราอาจไม่รู้ได้ว่าอาจติดกรรมกับที่ธรณีสงฆ์การใช้น้ำใช้
ไฟวัดหรือรองเท้านได้เหยียบดินหินทรายและโคลนออกมาจากวัดค่ะ
หลวงพ่อท่านก็ดีใจที่คณะบุญของเรา 500 คน ได้มาทำบุญที่วัดของท่านและ
ได้อนุโมทนาบุญกับคณะฯ ด้วยค่ะ

ดิฉันจึงขออนุโมทนากับทุกท่าน มา ณ โอกาสนี้ค่ะ
การทอดผ้าป่าฯการถวายสังฆทาน การทาสีโบสถ์ ทาสีกำแพงวัด และการห่มผ้าพระพุทธรูป
ล้วนเป็นบุญที่มีอานิสงส์บุญมากที่ดิฉันตั้งใจที่จะนำพาทุกท่านมาสร้างความดีเป็น
การสร้างบุญบารมีซึ่งมีพลังบุญมากจากผู้คน 500 คน แสงบุญย่อมมีพลังมากด้วยบุญ
ที่ทำนี้ทำให้ทั้งเจ้าที่เจ้าทางเจ้าป่าเจ้าเขา เทพเทวา และสิ่งศักดิ์สิทธ์
ได้เห็นพลังบุญของคณะฯบุญก็จะมาอนุโมทนาบุญของมนุษย์ที่ทำบุญนี้ค่ะ
อนุโมทนาบุญและประทับใจทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันในครั้งนี้ค่ะ

อาจารย์เจนญาณทิพย์  

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2018-9-24 14:38:11 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
         สวัสดีค่ะจี๊ดจ๊าดมาแล้วค่ะจี๊ดขออนุโมทนาบุญกับท่านผู้มีจิตศรัทธาในบุญกุศลที่
ได้ร่วมบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 61 (โครงการเคลือบสนิม 9) อาทิตย์ที่ 23 กันยายน 2561
ซึ่งอาจารย์เจนใช้ชื่อตอนว่า  บูรณะวัดกลางป่า สมกับชื่อตอนนี้มั้ยค่ะเพราะอยู่กลางป่าจริง ๆ ค่ะ
รถบัสแล่นเข้าไปในดงป่ากว่าจะถึงวัดค่อนข้างนานค่ะและน่าทึ่งมากค่ะ ที่คณะบุญอาจารย์เจนทำได้
และทำสำเร็จตามเจตนาบุญแล้วค่ะ  จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านอีกครั้งหนึ่งค่ะดีใจและประทับใจ
ที่ทุกท่านได้มาร่วมบุญกันมาซึ่งในตอนแรกจี๊ดคิดว่าทุกท่านจะรอไปทำบุญกฐินเดือนหน้าและจะ
ไม่มาทำบุญทริปนี้เสียอีกค่ะไม่งั้นเสียดายแย่เลยเพราะเราอย่าห่างบุญกันนะค่ะเมื่อมีโอกาสของบุญแล้ว
ให้รีบฉกฉวยเอาไว้ให้มั่นค่ะ สาธุค่ะ
สำหรับความประทับใจที่จี๊ดจะพูดถึงเราได้ไปทำบุญ2 วัด ดังนี้ค่ะ

วัดที่1
คณะบุญฯเดินทางตอนเช้าเหมือนกับทุกครั้งตามเวลานัดหมายที่จุดนัดพบซึ่งอาจจะล่าช้าไป
บ้างแต่ก็ไม่มากเพราะทุกท่านมีความพร้อมในการไปทำบุญและทุกคนก็ตื่นนอนกันแต่เช้าพอมา
ถึงรถบัสรับประทานอาหารเช้าอ่อนล้าและมานอนหลับในรถบัสกันเป็นแถวค่ะแฮะ ๆ
จี๊ดเห็นเป็นเช่นนั้นนะคะ ดังนั้น ในตอนเช้าจี๊ดก็จะไม่ชวนพูดคุยอะไรให้มากซึ่งมักจะพูดว่า
ขอให้ทุกท่านนอนหลับไปก่อนแล้วค่อยพูดคุยกันต่อนะค่ะ

เชื่อบ้างไม่เชื่อบ้างว่าจะมา การเดินทางเป็นไปด้วยความเรียบร้อยระหว่างทางก็มีบ้างค่ะที่ทางวัดจะโทรศัพท์ติดตาม
นั่นเป็นเพราะว่าทางวัดเกิดความไม่มั่นใจว่า คณะฯ บุญเราจะมากันจริงมั้ยหนอ
คือเจ้าอาวาสท่านเชื่อแล้วหลังจากที่ได้ติดต่อประสานงานกับอาจารย์เจนมาโดยตลอดค่ะ
  ซึ่งชาวบ้านแบ่งเป็น 2 พวก  คือ พวกแรกเชื่อว่าทางวัดจะโดนหลอกลวง
ใครเค้าจะมาทำบุญตั้ง 500 คนหรือมาก็มาเที่ยวกันทำบุญนิดหน่อยแล้วก็กลับ
ความคิดของคนช่างหลากหลายจริงค่ะนี่เป็นคำบอกเล่าที่อาจารย์เจนรู้ได้ในญาณวิถีค่ะ
เมื่อไปถึงวัดจี๊ดได้เห็นว่าชาวบ้านตื่นเต้นกันมากโฆษกก็พูดพูดเพราะดีใจที่ได้เห็นคณะบุญฯ
เดินทางมาถึง จี๊ดเองก็ โอ้โหโรงทานแน่นขนัดไปหมด คราวนี้อาหารกล่องของอาจารย์เหลืออีกแล้ว
ฮ่าฮ่า คิดไม่ผิดอะค่ะแต่ก็ดีใจที่ชาวบ้านให้การต้อนรับ แต่เมื่อมารู้อีกที ปัดโถเอ่ยที่แท้เป็นชาวบ้าน
จากอำเภอบ้านค่าย ที่พวกเราได้เคยไปทำบุญทอดผ้าป่าฯ ที่วัดนั้นพวกเขาเล่าว่า
ได้ยินประกาศของทางวัดว่า อาจารย์เจน ญาณทิพย์จะมาทำบุญที่วัดแห่งนี้ จึงร่วมด้วยช่วยกัน
ของชาวบ้านอำเภอบ้านค่ายมาตั้งโรงทานที่นี่ทำไมมาจากที่นั่นเล่า อ๋อ ก็เมื่อตะก่อนนี้ตอนที่
คณะบุญของอาจารย์เจนไปทำบุญที่วัดแถวบ้านค่าย พวกเขาก็เป็นเหมือนชาวบ้านแถววัดนี้
คือไม่เชื่อว่าจะมีคนมาทำบุญถึง 500 คน เป็นไปไม่ได้ แต่เมื่อได้เห็นกับตาและได้เงินเข้าวัด
เป็นจำนวนมากทำให้ทางวัดได้สร้างวัตถุทานตามประสงค์แต่ครั้งนั้นพวกเขาไม่ได้ต้อนรับให้
เหมาะสมกับคณะฯ เลยจึงมีความรู้สึกผิดในครั้งนั้นและมาในครั้งนี้พวกเขาได้มาขอแก้ตัวด้วย
การนำอาหารข้าวหม้อแกงหม้อ ก๋วยเตี๋ยว น้ำดื่ม มาตั้งโรงทานเพื่อต้อนรับคณะฯค่ะ ฟังแล้วปลื้มใจ
แทนอาจารย์เจนมากค่ะ แต่ปรากฏว่า มีชาวบ้านมาช่วยโรงทานถึง 3 กลุ่ม ถ้าจะสังเกตเห็นได้ง่ายก็จะมี
ไข่พะโล้ 3 เจ้า เชียวนะค่ะ อาหารเต็มโต๊ะแทบจะไม่มีที่วางจานชามเลยค่ะเป็นการทำบุญที่อุดมสมบูรณ์มากค่ะ

ทอดผ้าป่าสามัคคีจี๊ดคิดว่า ก่อนถึงงานบุญช่วงโค้งสุดท้ายแล้วก็ยังมีบางท่านที่กำลังตัดสินใจว่าเออ
จะมาทำบุญดีหรือไม่น้า แต่สุดท้ายก็มาทำบุญกันจนถึง 500 คนค่ะซึ่งทุกท่านได้ร่วมบุญกันมาจน
ทำให้มียอดเงินทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาสวดศพ  รวมเป็นเงิน 405,299.00 บาท(จัดเงินไว้ 3แสนบาท+เงินต่อยอดที่วัด)
ในการนี้จี๊ดก็ลุ้นมากค่ะว่าจะได้เงินทำบุญมากมั้ยหนอ คนที่จะร่วมเดินทางไปร่วมบุญกันจะมาถึง 500 คนมั้ยหนอ
เพราะต้องการให้มากันมาก ๆ เพื่อบุญแห่งกากรทาสีจะได้สำเร็จแล้วก็เป็นอย่างนั้นจริงด้วยคือบุญสำเร็จค่ะ
เรื่องนี้จี๊ดขออนุโมทนาบุญอย่างจริงใจของจี๊ดเลยค่ะ

เรื่องของหลวงพ่อเมื่อทุกคนนั่งกันเป็นที่เรียบร้อยจี๊ดและน้องทีมงานก็ถือพานเดินเรี่ยไรเงิน
ซึ่งวัดต่างจังหวัดพวกชาวบ้านเขาจะเอาเงินปักที่ต้นกล้วย หรือเสาเสียบธนบัตรจัดแต่งกันมา
เป็นพุ่มเงินปลิวสไว แต่งานบุญของอาจารย์เจน ญาณทิพย์ต่างไปจากนั้นคือเรี่ยไรต่อยอดกัน
ที่วัดนับเงินรวมยอดแล้วนำถวายวัดค่ะ  ซึ่งการมาทำบุญของพวกวเรามากันมากมายจริงแต่
ไม่มีต้นเงินพุ่มอย่างที่ทางวัดเขาทำกันก็มีแต่เครื่องของสังฆทานเป็นจำนวนมากทำให้เจ้าอาวาส
ท่านคิดอยู่ในใจในระหว่างที่คิดนั้นสายตาของท่านก็จ้องมองที่พานเงินที่ทีมงานกำลังนับเงินอยู่
ท่านไม่ได้มีความโลภอะไรแต่ท่านคิดว่า ไม่มีปัจจัยเงินมาถวายมากนักเหมือนที่ชาวบ้านเขาพูดกัน
พวกเขาพูดว่าพวกคนที่มาเขาก็ทำบุญกันนิดหน่อยเท่านั้นซึ่งในตอนนั้นอาจารย์รู้ได้เพราะมีหูทิพย์
ได้ยินความคิดของท่านจึงมองไปที่ท่านโดยไม่ได้ตั้งใจท่านก็หลบสายตาเพราะรู้สึกผิด
แต่เมื่ออาจารย์เจนประกาศยอดเงินทำบุญทำให้หลวงพ่อท่านปิติใจทำไรไม่ถูกค่ะ

เจ้าอาวาสท่านเล่า ทางวัดไม่มีห้องน้ำทำให้ท่านต้องเร่งให้สร้างห้องน้ำคูหาใหญ่  จำนวน 20 ห้อง
จี๊ดฟังแล้วก็อดที่จะสงสารไม่ได้ โถ ทางวัดก็ต้องมีค่าใช้จ่ายในการนี้เสียด้วยค่ะสงสารค่ะ
ที่หลวงพ่อท่านอุตส่าห์ต้อนรับคณะบุญเสบียงสวรรค์ฯแต่ในความสงสารนั้นจี๊ดก็ดีใจมากค่ะ
ที่สามารถทำให้มีห้องน้ำเกิดขึ้นตั้ง  20 ห้อง ค่ะ ประกอบกับได้ยอดเงินจำนวนมากอย่างน้อย
งานบุญของอาจารย์เจนทางวัดก็ได้มีห้องน้ำเกิดขึ้นจากที่ไม่มีจนมีห้องน้ำได้อย่างเพียงพอค่ะ
เจ้าอาวาสท่านก็ดีใจเดินยิ้มไปมาทำอะไรไม่ถูกซึ่งการที่ทุกคนว่ากล่าวท่านให้เกิกดความทุกข์
มาบัดนี้ทำให้ท่านสบายใจมากซึ่งจริงแล้ววัดก็อยู่กับที่แตะคณะบุญฯ เคลื่อนที่ไปทำบุญกับวัด
ชาวบ้านจะต้องเกรงกลัวอะไรก็ไม่เข้าใจค่ะ จี๊ดก็ไม่ทราบว่า การที่คนจะมาทำบุญก็รออนุโมทนาบุญกับ
เขาเราก็ได้บุญแล้วแต่ถ้ามัวรอดูความเสียหายที่อาจเกิดขึ้นนั้นย่อมไม่ดีแน่ค่ะ

องค์เทพแขก อาจารย์เล่าว่า ในตอนที่อาจารย์นำจบอธิษฐานทอดผ้าป่าฯองค์เทพแขกท่านเสด็จมาเป็นครอบครัว
เป็นคณะ ซึ่งไม่เคยเห็นมาก่อน นั่นยอมแสดงว่างานบุญเสบียงสวรรค์ เป็นที่รู้จักขององค์เทพต่าง ๆ กันแล้ว
ซึ่งมีทั้งเทพไทยเทพจีน และเทพแขก ค่ะ ที่อาจารย์เจนเห็นชัดเจนองค์เทพแขกท่านใส่ซ่าหรี่สีชมพู
ที่มือมีสร้อยคล้องที่หลังมือเกี่ยวกับนิ้วทุกนิ้ว ที่ใบหน้ามีสร้อยเจาะหูท่านงามมากค่ะ
ท่านมากันทั้งครอบครัวมาอนุโมทนาบุญค่ะ

โรงทาน ชาวบ้านจัดเตรียมตั้งรออยู่ภายใต้เต้นท์ 2 คูหาใหญ่ค่ะ มีร้านข้าวผัดปูเจ้าเก่าได้นำอาหารกล่อง
ปรุงสำเร็จสด ๆ ร้อนๆ มาแจกจ่าย 500 กล่อง มีข้าวกล่องของอาจารย์เจน+น้ำสมุนไพรมะตูม
นอกจากนั้นชาวบ้านนำมาเลี้ยงโรงทานแบบเต็มพิกัดและฝีมือชาวบ้านอร่อยสุดขีดค่ะจี๊ดเองไม่รู้ว่าจะเลือกรับประทานอะไรดีค่ะ
ชาวบ้านได้มาจัดตั้งโรงทานซึ่งมีอาหารคาวหวานฝีมือคนพื้นบ้านขอบอกว่า
อร่อยมากหารับประทานยากนะคะก๋วยเตี๋ยวมีคนสนใจเข้าแถวไปรอรับเค้าว่าอร่อยมากพิสูจน์แล้วจริงอย่างเขาว่าด้วยค่ะ

การทาสี  กำหนดกันไว้ว่า ทาสีกำแพงรอบโบสถ์  โบสถ์ และซุ้มเสมา ผลปรากฏว่าทุกท่านไม่ได้ทาเพียง
โบสถ์รอบนอกแต่ทาสีรุกเข้าไปถึงภายในโบสถ์ที่สุดแห่งบุญเลยค่ะ  โดยอาจารย์เจนได้นำเงิน
บริจาคส่วนหนึ่งไปซื้อสี(สีทอง สีแดง เป็นสีน้ำมันอย่างดีราคาแพงและสีน้ำสีครีม) ตั้งโต๊ะขายแปรงทาสี
ก็นำเงินถวายวัดหมดรวมทั้งถังสีที่คงเหลือจากการทาสีก็ได้นำถวายวัดทั้งหมดค่ะอาจารย์รู้เรื่องกรรม
จึงไม่สร้างกรรมและรู้เรื่องบุญจึงทำแต่บุญกุศลสิ่งใดที่เป็นบุญอาจารย์เจนทำทุกสิ่งอย่างค่ะสิ่งนี้เอง
ทำให้คณะลูกศิษย์อย่างพวกเราก็พลอยได้อานิสงส์บุญตามไปด้วยค่ะ จึงทำให้จี๊ดเกิดความประทับใจ
ในตัวอาจารย์เจนคุณรุ้งตะวัน ในทุกบุญ และประทับใจกับทุกท่านด้วยที่ได้มาร่วมบุญกันทุกครั้งค่ะ
ทุกคนช่วยกันทาสีแบบช่วยกันมากค่ะอีกคนทาสีเลอะ อีกคนมาช่วยเช็ดเก็บงานอีกคนทาสีด้านหนึ่ง
อีกคนก็มาทาสีอีกด้านหนึ่ง ทุกคนไม่รู้จักกันแต่สามารถมาทำงานร่วมกันได้ค่ะประทับใจค่ะ

เจ้ากรรมนายเวรเจ้าที่เจ้าทาง สัมภเวสี ก็มาอาจารย์เจนเล่าว่าการที่ทุกคนมารวมตัวกันกว่า 500 คน
เพื่อสร้างบุญกุศลทำให้มีแสงสว่างของบุญแผ่พลังอำนาจเหมือนการรวมตัวของอะตอมด้วยแสงแห่งบุญนี้
เหล่าเทพเทวา เจ้าป่าเจ้าเขา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ มาอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
ซึ่งในขณะนี้บุญเสบียงสวรรค์ร่ำลือไปถึง 3 โลกค่ะและสามารถแผ่อุทิศบุญกุศลที่มีพลังมากจนทำให้
ทั้งเจ้ากรรมนายเวร เจ้าที่เจ้าทางสัมภเวสี ญาติพี่น้องที่ล่วงลับไปแล้วมารอรับบุญบางรายก็ไปเกิดในภพภูมิที่ดี
ไม่แค้นอาฆาตไม่จองเวรเป็นอโหสิกรรมต่อไปค่ะ

ทาสีเมรุเผาศพ คุณรุ้ง นำทีมงานไปทาสีเมรุเผาศพที่ด้านหลังวัดซึ่งเมรุนี้ไม่มีใครเหลียวแล
สภาพทั้งเก่า ทั้งซีด สภาพไม่สวยงามเอาเสียเลยแต่เมื่อได้ทาสีขาวลงไปทำให้เมรุเผาศพนี้สวยงามขึ้น
และไม่ทำให้เป็นที่น่าเศร้าหมองเหมือนงานค่ะ ด้วยอานิสงส์บุญนี้ทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับอาจารย์เจนและคุณรุ้ง
ด้วยนะค่ะ ที่เล็งเห็นถึงความสำคัญของเมรุเผาศพต้องการให้สวยงาม เพื่อเป็นเกียรติกับผู้ล่วงลับไปแล้ว
ไม่ใช่ว่าแม้แต่สิ้นชีวิตไปแล้วก็ยังเศร้าหมองไปเสียหมดค่ะซึ่งในการนี้อาจารย์ทั้งสองได้เป็นผู้ออกค่าใช้จ่าย
ซื้อสีมาทาเองไม่ได้ประกาศในเว็บไซต์ค่ะเพราะเห็นว่า เงินบริจาคไม่มากนักต้องการให้เงินเข้าวัดให้มาก
เพื่อทำนุบำรุงสร้างศาลาสวดศพจึงได้ออกค่าใช้จ่ายในส่วนนี้เองค่ะ จี๊ดขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
แต่ขอบอกว่าหลอนมากกับกับเสียงเพลงมอญร้องไห้ พญาโศก เพลงที่เกี่ยวกับการตายทั้งหมด ฯลฯ
แหมช่างเหมาะกับบรรยากาศมากนะค่ะ น้องแจ็คจัดให้ค่ะสำหรับเพลงดังกล่าวซึ่งจี๊ดว่าช่างเหมาะสมมากจริงค่ะ

องค์เทพพระพิรุณ ขณะที่ทาสีก็เริ่มมีเมฆครึ้มมาปกคลุมจนทำให้อาจารย์เจนขอองค์เทพพระพิรุณว่า
ดิฉันขอเถอะเจ้าค่ะ ขออย่าให้ฝนตกลงมาตอนนี้ ซึ่งอาจารย์เจนได้เห็นในตาทิพย์ว่า
องค์เทพพระพิรุณยกมือขวาขึ้นชูขั้นแบบรู้กันได้ว่าท่านอนุญาตนั่นจึงเป็นสาเหตุให้ฝนไม่ตกลงมา
ซึ่งเป็นเวลาก่อนที่จะเดินทางต่อไปยังวัดที่สองในวันนั้นค่ะด้วยบุญของคณะบุญอาจารย์เจนแม้แต่องค์เทพท่านก็รู้จักค่ะ

พระแม่ธรณี อาอจารย์เจนได้รับรู้ในจิตว่าพระแม่ธรณีท่านรับรู้ในการบุญกุศลของคณะบุญเสบียงสวรรค์
ท่านอนุโมทนาบุญกับพวกเราท่านไม่ได้มาแต่ท่านรับรู้การทำความดีของผู้ร่วมบุญทุกท่านค่ะ

วัดที่2
ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างพระอุโบสถ ละถวายสังฆทาน เป็นเงิน 180,099.00 บาท
ซึ่งมียอดเงินต้นไม่มากนักและมาเรี่ยไรต่อยอดกันที่วัด ซึ่งถือว่าเป็นยอดเงินที่มากแล้วพอสมควรค่ะ
ซึ่งอาจารย์เจนบอกว่าต้องตัดใจค่ะพี่จี๊ดเพราะเราไม่สามารถจะช่วยวัดได้ให้มากทุกวัดต้องเลือกวัด
ที่มีความสำคัญที่สามารถสืบทอดพระพุทธศาสนาด้วยความสะดวกและคล่องตัวค่ะแต่ที่วัดสองนี้
เท่ากับเป็นต้นเงินที่ต่อยอดต่อไปได้ในกาลต่อไปเนื่องจากโบสถ์ที่ต้องสร้างนั้นยังขาดปัจจัย
อีกประมาณ 5 ล้านบาท จะต้องใช้เวลาและขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างค่ะ
สถานที่ในศาลาจะคับแคบจนล้นออกไปนอกศาลาแต่ทางวัดก็กางเต้นไว้ต้อนรับเป็นอย่างดีถึงแม้ว่า
ในครั้งแรกเจ้าอาวาสท่านไม่ได้เชื่อมั่นในตัวอาจารย์เจนมากนักเพราะไม่รู้จักแต่เมื่อได้เห็นผู้คน
มากมายก็ดีใจปิติใจที่มีคนทำบุญอย่างนี้ค่ะ. จี๊ดก็ประทับใจในบุญที่ทำและบุญที่ทุกท่านมีศรัทธาค่ะ

ห่มผ้าพระพุทธรูป2 องค์ อาจารย์เจนพูดเสมอว่า การห่มผ้าพระพุทธรูป ไม่ใช่ว่าห่มวัตถุที่ปั้นขึ้นมากราบไหว้
แต่นั่นคือเปรียบเสมือนตัวแทนของพระพุทธเจ้าย่อมีอานิสงส์บุญมากค่ะ ด้วยอานิสงส์บุญนี้
สามารถอธิษฐานเรื่องผิวพรรณวรรณะเรื่องความสว่างในจิตใจ และสามารถตัดกรรมที่ได้ทำผิดมาไม่ว่า
จะเป็นติดกรรมต่อพระพุทธพระธรรม และพระสงฆ์ ค่ะซึ่งจี๊ดก็จะยินดีปิติใจไปกับอาจารย์ด้วยทุกครั้งที่
อาจารย์เจนได้เห็นพระพุทธรูปแล้วเกิดศรัทธาต้องการห่มผ้าพระพุทธรูปค่ะ
มีเรื่องเล่าค่ะหลายครั้งที่มีการไปห่มผ้าพระพุทธรูป อาจารย์จะเห็นนาทิพย์ว่า
องค์ท่านมักจะมีเทวดารักษาซึ่งเทวดาที่รักษานั้นจะมาปรากฏให้เห็นส่วนมากท่านอนุโมทนาบุญ
พร้อมกับความปิติใจน้ำตาไหลยินดีที่มีผู้ทำความดีต่อพระพุทธรูปก็ยังคิดคำนึงถึงด้วยจิตใจที่งาม
สะอาดค่ะแม้จี๊ดเองจะไม่ได้เห็นอย่างอาจารย์เจนก็รู้สึกชื่นใจประทับใจค่ะ ดังนั้น จี๊ดก็ขออนุโมทนา
กับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาค่ะ

ข้อคิดสกิดใจนชีวิตของคนเราที่ได้มีโอกาสเกิดขึ้นมาในโลกนี้ไม่ใช่เรื่องง่ายพระพุทธองค์ท่าน
ก็ได้เคยกล่าวว่าการเกิดเป็นมนุษย์นั้นแสนยากแต่เมื่อได้เกิดมาเป็นคนแล้วเราจะทำอย่างไรให้สมคุณค่า
กับการที่ได้เกิดมาเพราะมนุษย์เท่านั้นที่สามารถสร้างบุญกุศลได้ เรื่องนี้อาจารย์เจนก็ได้พูดให้จี๊ดฟังเสมอ
และจี๊ดได้จดจำมาโดยตลอดจึงนำมาเล่าสู่กันฟังค่ะอาจารย์เล่าว่า แม้แต่ เทวดา นางฟ้าก็ไม่สามารถ
สร้างบุญกุศลได้นอกจากได้มาร่วมอนุโมทนาบุญกับการสร้างบุญของมนุษย์ค่ะเมื่อหมดอายุขัยของ
ความเป็นเทวดา นางฟ้า ท่านก็ต้องไปเกิดตามแรงบุญแรงกรรมที่ทำมามิใช่ว่าจะได้มาเกิดเป็นมนุษย์
เพียงเท่านั้นอาจต้องลงไปอบายภูมิก็ได้ค่ะขึ้นอยู่กับที่ได้ทำมา ดังนั้นทุกท่านได้มาร่วมบุญกุศลทำความดี
ควรจะภูมิใจในบุญกุศลที่ทุกท่านได้กระทำด้วยกันนะค่ะความดีไม่มีขายอยากได้ต้องทำเอง อาจารย์มักพูดอย่างนี้ค่ะ

จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-9-24 14:41:41 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2018-9-24 14:47

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-9-24 14:50:24 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2018-9-24 15:00

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-9-24 14:52:58 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-9-24 14:54:07 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

อัพเกรด  54.78%

0

100

2965

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
2965
โพสต์เมื่อ 2018-9-25 02:00:15 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนา สาธุๆค่ะ

อัพเกรด  20.09%

1

23

1404

เครดิต

Master

เครดิต
1404
โพสต์เมื่อ 2018-9-25 12:38:36 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ  สาธุๆๆ...

อัพเกรด  29.22%

0

307

1815

เครดิต

Master

เครดิต
1815
โพสต์เมื่อ 2018-9-25 18:21:05 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สาธุอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

อัพเกรด  22.18%

0

99

1498

เครดิต

Master

เครดิต
1498
โพสต์เมื่อ 2018-9-26 10:24:45 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิกับบุญทุกๆท่านด้วยค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-28 23:17 , Processed in 0.207508 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้