ประกาศผังที่นั่ง (p.1) ทริป 61 โครงการเคลือบสนิม 9 ตอน บูรณะวัดร้างกลางป่า - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 10703|ตอบ: 34

ประกาศผังที่นั่ง (p.1) ทริป 61 โครงการเคลือบสนิม 9 ตอน บูรณะวัดร้างกลางป่า

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20061
โพสต์เมื่อ 2018-8-31 11:15:35 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

ปิดรับจองที่นั่ง ปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญทริป 61 โครงการเคลือบสนิม 9 ตอนบูรณะวัดร้างกลางป่า แล้วค่ะ

(เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 21 ก.ย. 61 ค่ะ)

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ขอเรียนเชิญทุกท่านร่วมทำบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์
อาจารย์เจน ญาณทิพย์ที่จะจัดขึ้นในวันอาทิตย์ที่ 23 กันยายน 2561 ครั้งที่ 61 (โครงการเคลือบสนิม ครั้งที่ 9)
ตอน “บูรณะวัดร้างกลางป่า” ซึ่งในครั้งนี้ ดิฉันได้พบกับวัดที่จะต้องซ่อมแซมบูรณะปฏิสังขรณ์และร่วมสร้างส่วนที่ขาด
ที่ทางคณะบุญของเราจะได้มีส่วนร่วมสร้างหรือเป็นต้นทุนบุญให้กับทางวัดในเบื้องต้นและในกาลต่อไป
ก็จะได้มีผู้คนได้เข้าวัดพัฒนาวัดเพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนาสืบต่อไปค่ะ. ดิฉันได้เดินทางไปเซอร์เวย์หาวัดที่
จะนำพาทุกท่านไปร่วมบุญดังกล่าวในการนี้ก็จะได้แจ้งในรายละเอียดถึงวัตถุประสงค์ในการทำบุญ ดังนี้

วัดที่1
ดิฉันได้รู้ในญาณวิถีว่าวัดนี้เป็นวัดร้างในอดีตค่ะ ที่วัดนี้มีอุโบสถ์หลังใหญ่ที่สร้างมานานแล้ว
รอบกำแพงสภาพเก่ามีร่องรอยของครบเชื่อราสกปรกไม่สวยงามและรู้ได้ในญาณวิถีว่ากำแพงรอบโบสถ์นี้
สีหลุดลอกเก่าและยังทาสีไม่เสร็จครบรอบกำแพงค่ะ ดิฉันเห็นควรว่าควรทาสีให้สวยงามซึ่งเจ้าอาวาสได้
เล่าว่าได้ทำเรื่องของบประมาณมาบูรณะทาสีโบสถ์หลายครั้งก็ไม่ใครจัดสรรงบมาให้ทำโบสถ์นั้นเก่ามากและทรุดโทรม
ทั้งนี้ ดิฉันเชื่อได้ว่าหากคณะเสบียงสวรรค์ได้มาร่วมมือช่วยกันทาสีด้วยความศรัทธาและสามัคคีบุญจึงจะสำเร็จได้โดยง่ายค่ะ

นอกจากนี้ คณะเสบียงสวรรค์ของเราจะมาทอดร่วมสร้างศาลาสวดศพเนื่องจากทางวัดมีศาลาสวดศพ
อยู่เพียงหลังเดียวและมีบ้านเรือนในบริเวณใกล้เคียงกับวัด ซึ่งนับวันก็จะมีผู้คนที่เจ็บป่วยหรือตายด้วยอุบัติเหตุ
เป็นจำนวนมากทำให้ทางวัดมีความจำเป็นที่จะต้องสร้างศาลาสวดศพเพิ่มขึ้นอีก 1 หลัง ค่ะทางวัดมีความลำบากมาก
เพราะต้องใช้งบประมาณของวัดอย่างจำกัดและมีไม่เพียงพอและได้ของบไปก็ไม่ได้จึงต้องพึงพาอาศัยชาวบ้าน
แต่ก็ได้ไม่มากเพราะชาวบ้านก็ไม่มีปัจจัยอื่นใดมาทำนุบำรุงวัดได้มากนักค่ะแค่มี
เพียงพอที่จะเลี้ยงปากท้องของครอบครัวเท่านั้นค่ะ
ดิฉันจึงขอเชิญชวนทุกท่านได้มาร่วมบุญกันซึ่งเป็นบุญที่ดิฉันได้เล็งเห็นว่าเป็นบุญที่สำคัญและมีอานิสงส์
ของบุญมากซึ่งตามที่ดิฉันได้เห็นและได้รู้ในญาณวิถีว่าบุญใดที่ทำแล้วได้อานิสงส์บุญมากก็ไม่ต้องการ
ให้ผู้ร่วมบุญได้พลาดโอกาสนั้นเพราะหนึ่งเดือนมีเพียงครั้งเดียวและที่สำคัญเป็นบุญที่ดิฉันได้อธิษฐานจิต
ขอให้ได้นำพาผู้คนไปทำบุญที่มีอานิสงส์บุญมากและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ก็เมตตาเปิดทางนำพามาค่ะ
ละในครั้งนี้ทุกท่านก็จะได้ลงแรงลงมือ ทำบุญทาสี และร่วมทอดผ้าป่าสร้างศาลาสวดศพซึ่งมีอานิสงส์บุญมากค่ะ

กิจกรรมบุญ ดังนี้
- ทาสีกำแพงรอบอุโบสถ ด้านนอกและด้านในด้วยแรงกายแรงใจ
- ทอดผ้าป่าร่วมสร้างศาลาสวดศพตามกำลังศรัทธา

วัดที่ 2
ที่วัดแห่งนี้ได้พบกับเจ้าอาวาสท่านก็เล่าว่า มีพระจำพรรษาอยู่ในอาวาส 3 รูป ค่ะ
ซึ่งที่วัดมีโบสถ์ที่ร้างมานานมากกว่า 10 ปี ซึ่งมีเจ้าอาวาสรุ่นที่ 7 ( องค์ที่ 7 ) ท่านก็ได้ดำริให้สร้างโบสถ์หลังนี้
แต่ท่านก็ได้มรณะไปแล้วทุกรุ่นก็ยังสร้างไม่เสร็จค่ะ  ปัจจุบันเมื่อ ปี 2559 เจ้าอาวาสองค์ใหม่ได้มาอยู่ที่วัดนี้
ก็ได้มาบูรณะทุกอย่างให้กับวัดที่เกือบจะร้างไปแล้ว
ให้ดีขึ้นมา แต่ก็ยากมากที่พระรูปหนึ่งจะสามารถดูแลวัตถุทานได้หมดค่ะเพราะตอนที่ท่านมาอยู่ก็ไม่เหลืออะไรนอกจาก
สภาพของวัดที่ร้างและเก่าแก่ชำรุดทรุดโทรมแม้กระทั่งหม้อ ไห ชามต่าง ๆ ก็ถูกขโมยไปจนหมดสิ้นค่ะเมื่อไม่มีข้าวของเครื่องใช้ที่ชาวบ้านจะมาทำบุญก็ต้องไปขอจากวัดที่ท่านเป็นสหธรรมมิกกันถวายให้วัดที่ขาดแคลนทุกอย่างในวัดต้องบูรณะใหม่
ไม่ว่าจะเป็นห้องน้ำ หอระฆัง กุฏิสงฆ์เมื่อดิฉันได้รับฟังแล้วก็เกิดมีจิตศรัทธาอยากจะช่วยเหลือ
ถึงแม้ว่าการที่ดิฉันจะได้นำพาทุกท่านมาทำบุญที่วัดนี้จะไม่สามารถจะสร้างทุกสิ่งอย่างไห้สำเร็จไปได้ทุกอย่าง
แต่อย่างน้อยก็เป็นต้นบุญเป็นสะพานบุญให้กับคนอื่นที่ไม่มีความเลื่อมใสศรัทธาวัดแห่งนี้ความศรัทธาเลื่อมใส
ต้องการที่จะมาทำบุญเพราะดิฉันรู้ได้ในญาณวิถีว่า ชาวบ้านเห็นว่า ที่วัดนี้เป็นวัดเก่าและสภาพร้างทรุดโทรม
จึงไม่เข้าวัดทำบุญแต่การที่คณะบุญของเรากว่า 500 คนได้มาทำบุญที่วัดแห่งนี้ในกาลข้างหน้าวัดนี้จะเป็นที่ร่ำลือไปทั่ว
และผู้คนจะหลั่งไหลมาทำบุญ ซึ่งทุกท่านได้มีส่วนในบุญกุศลนี้ให้วัดที่มีสภาพเกือบจะร้างได้ฟื้นคืนชีพ
เพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนาอีกครั้งเพราะดิฉันรู้ได้ว่าจะเป็นเช่นนั้น ทั้งนี้ เพราะว่าเจ้าอาวาสท่านมาอยู่ใหม่
ชาวบ้านไม่รู้จักประกอบกับเจ้าอาวาสองค์เก่าชาวบ้านก็ไม่ได้นับถือศรัทธา แต่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านต้องการให้ว้ดนี้
เจริญสืบต่อไปจึงทำให้เจ้าอาวาสรูปนี้มาอยู่ที่วัดนี้ทั้งที่ท่านก็ไม่อยากมาแต่ด้วยภารกิจของสงฆ์เพื่อพระพุทธศาสนา
ที่ท่านต้องมาค่ะและวัดนี้รอผู้มีบุญมาช่วยวัดนี้ค่ะ
ที่วัดแห่งนี้มีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์องค์ใหญ่มากค่ะหน้าตักกว้าง9 เมตร จำนวน 2องค์ดิฉันจึงเห็นควรว่า
คณะบุญของเราควรจะทำการห่มผ้าพระพุทธรูปดังกล่าวนี้ด้วยกันค่ะ
ดังนั้นขอให้ทุกท่านผู้ใฝ่ในกุศลได้มาร่วมบุญกันเพราะทุกท่านเป็นผู้ที่มีส่วนช่วยเหลือในการขับเคลื่อน
พระพุทธศาสนาให้คงสืบไปดิฉันขอเชิญทุกท่านได้มาร่วมบริจาคปัจจัยช่วยทางวัดด้วยกันค่ะ
กิจกรรมบุญ
- ทอดผ้าป่าร่วมสร้างโบสถ์ (เป็นวัดร้างในอดีต ต้องบูรณะหลายอย่าง)
- ห่มผ้าพระ 9 เมตร จำนวน 2 องค์
อานิสงส์สร้างโบสถ์
บุคคลใดที่ถวายสร้างโบสถ์ศาลา ที่อยู่แก่สงฆ์ บุคคลนั้น ได้ชื่อว่า จะเป็นผู้ที่มี อายุ วรรณะ สุขะ
พละและปฏิภาณอันประเสริฐ ที่พระพุทธเจ้าทรงสรรเสริญแล้ว เพราะโบสถ์ ศาลา เป็นการป้องกันความทุกข์
ที่เกิดจากความหนาวเย็นความร้อนจากแสงแดด ป้องกันสัตว์เลื้อยคลานที่จะเข้ามาทำร้าย เป็นต้นค่ะ
ในการสร้างโบสถ์ให้กับวัดเพื่อพระภิกษุสงฆ์ ได้ใช้ในการปฏิบัติธรรม เป็นสิ่งที่พระบรมศาสดาทรงยกย่อง
เพราะพระพุทธศาสนาจะมั่นคงและเจริญรุ่งเรืองนำมาซึ่งความร่มเย็นเป็นสุขในการมีโบสถ์ วิหาร
ศาลาการเปรียญก็เพื่อให้เป็นอาณาบริเวณให้เป็นที่ประกอบศาสนกิจ ดังนั้น  
ผู้ที่มีส่วนในการร่วมสร้างถาวรวัตถุเหล่านี้  ย่อมมีอานิสงส์อันไพศาลค่ะ

อานิสงส์บุญสร้างศาลา นสมัยพระพุทธะกาลมีดังนี้ค่ะ
อานิสงส์สร้างศาลา......นันทิยะ เป็นมหาทานบดี ได้สร้างวิหารที่ป่าอิสิปตนะ พร้อมด้วยเครื่องเสนาสนะ
แล้วทำการเฉลิมฉลองอย่างมโหฬาร ถวายแก่ พระภิกษุสงฆ์มีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นประธาน
ได้หลั่งน้ำทักขิโณทกตกลงเหนือฝ่าพระหัตถ์พระบรมศาสดาในขณะนั้น ปราสาทอันเป็นทิพย์สำเร็จแล้วด้วยแก้ว ๗ประการ
ใหญ่ ๑๒ โยชน์ สูง ๑๗ โยชน์ เพรียบพร้อมไปด้วยนางเทพธิดาก็อุบัติขึ้นในเทวโลก
ครั้น นันทิยะสิ้นชีพอายุขัยแล้วก็ได้ไปเสวยสมบัติในเทวโลกอันรอคอยอยู่นั้น มีนามปรากฏว่านันทิยะเทพบุตร
บริโภคทิพย์สมบัติ อันมีนางฟ้าเป็นบาทบริจาริกาแวดล้อมบำเรออยู่ทุกทิพราตรีกาล
สุขเกษมสำราญอยู่ในทิพย์วิมานนั้นอย่างไม่มีเวลาสร่างซา
ซึ่งการสร้างศาลาสวดศพที่คณะบุญของเรานี้ไม่ใช่ศาลาธรรมดาแต่เป็นศาลาใช้สวดศพ
ซึ่งเป็นบุญสาธารณะเป็นบุญเพื่อประโยชน์ส่วนรวมที่ทุกครั้งที่มีผู้คนมาใช้ศาลานี้ทุกท่านก็จะได้รับอานิสงส์บุญทุกครั้งไป
ถึงแม้ว่าท่านจะไม่ได้มีชีวิตอยู่แล้วไปเกิดภพภูมิใหม่แล้วแต่ด้วยอานิสงส์บุญนี้ก็จิติดตามท่านไปทุกภพชาติค่ะ
แม้ว่าทุกท่านไม่ได้ถวายแด่องค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าแต่พวกเราได้ถวายแด่พระสงฆ์ซึ่งเป็นตัวแทนของพระองค์
เพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนาของพระองค์ย่อมมีอานิสงส์ไม่แพ้กันค่ะ

การรับบริจาคปัจจัย เพื่อร่วมสร้างวัตถุทานต่าง ๆในกิจกรรมบุญครั้งนี้
โดยร่วมบุญทอดผ้าป่าสามัคคี จำนวน 2 วัด และซื้อเครื่องสังฆทานต่าง ๆ ถวายวัด จำนวน 2 วัด ดังนี้
1. บริจาคเป็น กองทุน ๆ ละ 2,000 บาท
2. บริจาคตามกำลังศรัทธา
ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญกุศลเพื่อที่จะได้ร่วมบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์อาจารย์เจนญาณทิพย์
ที่จะจัดขึ้นในวันอาทิตย์ที่ 23 กันยายน 2561 ที่จะจัดขึ้น จำนวน2 วัด ดังกล่าวข้างต้นค่ะ

อาจารย์เจนญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2018-8-31 11:20:07 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

เรื่องเล่าใหม่เพิ่มเติมจากจี๊ดจ๊าดค่ะ

สวัสดีค่ะ จี๊ดจ๊าด มาเล่าสู่กันฟังนะค่ะ เพราะว่า มีหลายท่านเข้ามาถามกันมากและจี๊ดก็อยากจะเล่าค่ะ มีหลายท่านเข้ามาสอบถามกันมากมาย สำหรับทริปบุญเสบียงสวรรค์ที่จะถึงในวันอาทิตย์ที่ 23 กันยายน 2561  ซึ่งประสงค์ที่จะของดเว้นไม่ไปทำบุญทอดผ้าป่าฯ ในครั้งนี้ เพื่อจะรอไปทำงานบุญทอดกฐินในวันอาทิตย์ที่ 28 ตุลาคม 2561 แทน ค่ะ  ซึ่งเรื่องนี้ ทางคุณรุ้งได้รับคำถามดังกล่าวมาเป็นจำนวนมาก ซึ่งจี๊ดก็จะได้ขอเป็นตัวแทนมาเล่าแจ้งแถลงไขให้ทุกท่านได้เข้าใจและรับทราบกันโดยทั่วกันค่ะ ในเรื่องของบุญกุศลนี้ก็มีอุทาหรณ์สอนคติธรรมด้วยค่ะ

คติธรรมมะสอนใจ

หลวงตาหล่อ

อาจารย์เจนเล่าให้ฟังว่า การไปทำบุญใส่บาตรก็ได้ธรรมมะกลับมาด้วยค่ะ เรื่องมีอยู่ว่า แมวที่บ้านป่วย ซึ่งเป็นแมวที่แม่ตี้ อาจารย์เจน คุณรุ้ง รักมากด้วยค่ะ จี๊ดมักจะเรียกว่า แมวเด็กเส้น โดยประวัติภูมิหลังของเจ้าแมวเด็กเส้นตัวนี้พลัดหลงมาจากวัดเป็นแมวจรจัดอยู่วัดค่ะ เจ้าทองตัวนี้มาในครั้งแรกทุกคนตั้งชื่อว่า ถุงทอง ปัจจุบันนี้ ชื่อย่อสั้น ๆ ชื่อ ทอง ค่ะ สั้นก๊อกมากค่ะ เรียกแค่นี้พอแล้วทุกคนว่างั้น แต่เมื่ออยู่ด้วยกันนานวันเข้าก็เกิดความรักและผูกพันเป็นลูกคนใหม่ของครอบครัวค่ะ แม่ตี้รักมาก เช้ากลางวันเย็นและทุกเวลา แม่ตี้จะต้องจัดหาอาหารให้เจ้าทอง แต่มาวัดนี้เจ้าทองเกิดป่วยหนักอาจารย์จึงพาทั้งแม่ตี้และแมวเด็กเส้นเจ้าทองตัวนี้ไปโรงพยาบาล เพราะคลีนิคแถวบ้านเอาไม่อยู่เสียแล้วงานนี้ ดังนั้น อาจารย์เจนจำต้องตื่นแต่เช้าเพื่อพาแมวพร้อมแม่ตี้ไปหาหมอหรือสัตว์แพทย์ ซึ่งจะต้องเดินทางไปกันตั้งแต่เช้า เมื่ออาจารย์เห็นว่า ยังเช้าอยู่ อาจารย์จึงคิดจะไปใส่บาตรตอนเช้าก่อนค่ะ

หลังจากนั้นก็ได้ไปซื้ออาหารใส่บาตร ส่วนมากอาจารย์เจนจะไปใส่บาตรกับพระสงฆ์อาพาธที่มีชื่อว่า หลวงตาหล่อ ท่านมีอายุประมาณ 80 ปีเห็นจะได้ค่ะ ด้วยความที่ท่านอายุมากแล้วท่านก็หลงลืมและเจ็บป่วยด้วยโรคลม  ซึ่งทุกครั้งที่อาจารย์ใส่บาตรกับหลวงต่อหล่อก็จะนำเครื่องยาไปถวายหลวงตาหล่อ และในวันนี้อาจารย์ก็ไปอีก แต่ด้วยความชราของหลวงตาหล่อ จึงพูดคุยกับอาจารย์ว่า มีคนเอายามาให้ตอนนั้นฉันโดนกางปลาตำเท้าใต้ฝ่าเท้าบวมเป็นแผลกลายเป็นตุ่มตาปลาไม่หายสักที เลยเอายาที่โยมผู้หญิงคนไหนไม่รู้มาถวายทาแล้วหายดีไม่เจ็บและหายบวม เมื่ออาจารย์เห็นขวดยาก็จำได้ และก็ดีใจที่ยานำมาถวายท่านได้ใช้จนหาย ซึ่งอาจารย์ก็บอกท่านว่า นี่ของหนูเองค่ะที่นำยามาถวาย

แต่มีสิ่งหนึ่งที่หลวงตาไม่เคยลืมนั่นก็คือ การไปทำบุญยังวัดต่าง ๆ  ถ้าหลวงตายังแข็งแรงดีนะค่ะ ท่านไปทำบุญกับญาติโยมค่ะ ที่จี๊ดรู้ก็เพราะทุกครั้งที่มาใส่บาตรกับท่านครั้งใดท่านก็จะเล่าแต่เรื่องที่ท่านได้ไปทำบุญทอดผ้าป่าฯ ค่ะ และในครั้งนี้ท่านก็ไปทอดผ้าป่าสามัคคีโดยไปกับคณะเจ้าภาพ แต่ปรากฏว่า เมื่อนำเงินไปถวายทอดผ้าป่า ยังวัดแห่งหนึ่งมียอดเงิน 2 แสนกว่าบาท หลวงตาท่านก็ฟูบุญกลับมาได้สักพักก็ได้รับรู้จากญาติโยมว่าพระทำผิดศีลได้ขนเงินไปหมดสิ้นแล้ว  ในครั้งนี้ท่านบอกว่าไปทำบุญมาแล้วเศร้าใจมาก เพราะได้รับรู้มาว่า เงินที่ทอดผ้าป่าจำนวนดังกล่าวนั้น มาบัดเดี๋ยวนี้ถูกเชิดเงินเอาไปกินหมดแล้วค่ะ ทำให้ทางเจ้าภาพเข็ดหลาบไม่ยอมไปทำบุญสร้างกุศลอีกค่ะ

ทุกท่านคะ แม้แต่หลวงตาที่เป็นพระสงฆ์ชราภาพท่านยังไม่ห่างบุญนะค่ะ แม้จะหลงไปบ้างแต่ก็ไม่ลืมที่จะทำบุญ ถ้าว่างเมื่อไหร่มีงานบุญที่ไหน หลวงตาท่านก็ยังต้องการทำบุญของท่านต่อไปอีก  การที่หลวงตานำเรื่องมาเล่าให้อาจารย์ฟังไม่ใช่อะไรเพียงแต่อยากรำพึงรำพันให้อาจารย์ฟัง และการที่มาเล่าให้อาจารย์ฟังนั้น ท่านไม่รู้ว่าอาจารย์เจนเป็นใครนะคะ  ท่านถามว่า ไอ้หนูมีงานบุญที่ไหนที่เขาดีดีไม่โกงบ้างมั้ยฉันอยากทำบุญ  เฮ้อ คิดดูสิค่ะ ทุกท่านได้ฟังแล้วก็ต้องดีใจนะค่ะที่ทุกท่านได้มาร่วมบุญด้วยกันเป็นประจำทุกเดือน กับคณะบุญเสบียงสวรรค์ โดยอาจารย์เจนญาณทิพย์คนนี้  ซึ่งอาจารย์เจนเคยพูดเสมอว่า คนเรายังต้องกินข้าวทุกวัน บุญก็เช่นกันคะ อย่าหยุดบุญ อย่าห่างบุญ นะค่ะ

เรื่องที่ได้นำมาเล่าให้ฟังกันเป็นอุทาหรณ์สอนใจเป็นคติธรรมด้วยนะค่ะ ว่าอย่าประมาทในบุญกุศลกันและ ในการทำบุญของอาจารย์เจนนั้นพวกเราไปกันเป็นจำนวนมากเป็นหมู่มาก ซึ่งเป็นบุญที่ทำสำเร็จโดยฉับพลันด้วยแรงกายแรงใจของทุกท่าน อาทิเช่น การไปทาสียังวัดต่าง ๆ การไปเทปูนตามวัดต่าง ๆ เป็นต้น หลายท่านก็คงคิดว่าเป็นการทำบุญที่ซ้ำ ซ้ำ ดังนั้น ไม่ต้องไปทำบุญครั้งนั้นครั้งนี้ก็ได้จะงดเว้นเสียบ้างก็ไม่เป็นไร ก็บุญที่ทำอยู่นี้ซ้ำนี่นา แต่วัดที่อาจารย์นำพาไปทำบุญนั้นไม่เคยซ้ำกันนะค่ะ การที่ได้ไปทำนุบำรุงพระพุทธศาสนายังสถานที่ต่าง ๆ เป็นการขับเคลื่อนพระพุทธศาสนากันนะค่ะ และการที่ไปกันจำนวนมากแบบ 500 คนอย่างนี้เป็นมหาแสงแห่งบุญกุศลกลุ่มก้อนใหญ่เปรียบเหมือนดั่งคลื่นซึนามีเป็นอภิมหาบุญ ดังนั้น ด้วยอานิสงส์บุญนี้ เทวดาเคยมาบอกอาจารย์เจนว่าเป็นการสร้างบุญที่ยิ่งใหญ่สามารถตัดภพชาติที่มีวิบากกรรมมาได้มากนะจะบอกให้ค่ะ

กรรมของสุนัข/แมว

อาจารย์เจนเล่าให้ฟังว่า การไปโรงพยาบาลก็ได้เห็นกรรมของสัตว์ต่าง ๆ ที่เป็นสุนัขส่วนมากได้ผิดศีลข้อ 3 มาค่ะ ปัจจุบันสังคมเปลี่ยนไปทำให้คนประพฤติผิดในกามกิเลสเข้ามาครอบงำ และเกิดความหลง โดยกระทำผิดต่อสามีและภรรยาตนค่ะ ซึ่งอาจารย์เล่าว่า ก่อนที่จะเกิดเป็นสัตว์เดรัจฉานสุนัขแมวก็ต้องไปตกนรกขุมลึกในข้อที่ทำผิดศีลข้อนี้ และนรกอีกหลายขุมตามที่ได้กระทำมาจึงได้ไปเกิดเป็นสัตว์เดรัจฉาน นอกจากนี้ยังขึ้นอยู่กับบุญและบาปอาจทำให้ได้ไปเกิดในบ้านที่รักสัตว์เลี้ยงดูอย่างดีค่ะ แต่การได้เกิดเป็นคนย่อมดีกว่าประเสริฐกว่านะค่ะขอบอก...

คนถึงฆาตแต่คลาดแคล้ว

สิ่งที่จี๊ดอยากเล่าอีกเรื่องหนึ่งก็คือบุญที่อาจารย์เจนนำพาไปนั้นยิ่งใหญ่เพียงใด ยกตัวอย่างเช่น มีหลายครั้งที่อาจารย์เห็นในตาทิพย์ว่าผู้ชายคนนี้ ผู้หญิงคนนั้น เขาชะตากำลังจะขาดถึงฆาตการตายของเขาแล้ว โดยบางครั้งก็มีท่านยมทูตเดินตามประกบอยู่เบื้องหน้า  แต่ด้วยบุญทอดผ้าป่าฯ ที่อาจารย์นำพาไปนั้นเป็นมหาบุญกุศล เป็นบุญที่ถึงพร้อมสำเร็จภายในวันเดียวก็อย่างที่จี๊ดบอกนั่นแหละคะ ทุกท่านควรภูมิใจนะค่ะ ด้วยบุญนี้ทำให้อาจารย์สามารถเจรจากับท่านยมฑูตขอให้เขาผู้นั้นได้ต่ออายุได้ไปทำบุญต่อไปด้วยด้วยเถิด ซึ่งก็ได้รอดปลอดภัยตามนั้นเป็นเรื่องจริงนะค่ะ ซึ่งพวกเรารู้แต่บอกใครไม่ได้ค่ะ เพราะเมื่อหากได้รับรู้เรื่องของตนที่กำลังจะตายก็จะจิตตกสู้ว่าให้เขาไม่รู้จะดีกว่า และการที่ได้ยืดอายุออกไปได้อีกนั้น ขอบอกว่า สามารถต่อไปได้ไม่มากก็น้อยหรืออาจต่อไปได้หลายปีก็มีนะค่ะ ดังนั้น พวกเราควรจะหยุดทำบุญหรือไม่เล่าค่ะ หยุดไม่ได้นะค่ะขอบอก

ความตายมารอรับเบื้องหน้า ยกตัวอย่างเช่น  การตายปัจจุบันทันด่วน อย่างที่ไม่คาดคิด ทั้ง ๆ ที่ไม่น่าจะตายก็ตายได้ ตามข่าวที่ได้พบเห็นกัน บ่อยครั้งในช่วงนี้ ตัวอย่างเช่น กรณีที่มีอุบัติเหตุตามท้องถนนสิ่งที่ไม่น่าเกิดขึ้นเลย ป้ายโฆษณาหล่นทับ รถพุ่งชนกันเองในท้องถนน เป็นเรื่องที่เกิดอย่างที่ไม่คาดคิดจะเกิดจริง ๆ ค่ะ

รอจังหวะได้ช่องทีเผลอ  มีเรื่องหนึ่งอยากเล่าค่ะ คือลูกศิษย์อาจารย์เจนคนหนึ่งอยู่ดีดีก็เกิดปากบิดเบี้ยวไม่สวยงามเหมือนเดิมทั้งที่เป็นคนสวย เมื่อมาที่บ้านอาจารย์เจนทุกคนก็ตกใจเกิดอะไรขึ้น น้องเค้าได้เล่าว่าไม่รู้ก่อนหน้านี้ เกิดมีอาการปวดหลังและเคล็ดขัดยอก ต่อมาตื่นนอนขึ้นมาปากบิดเบี้ยวและตาโตข้างเล็กข้างผิดปกติไปหาหมอ ซึ่งหมอก็วินิฉัยว่า เส้นประสาทเส้นที่ 7 มีปัญหาต้องรักษา แต่ในญาณทิพย์ของอาจารย์เจ้ากรรมนายเวรที่เป็นผู้หญิงชาติที่แล้วได้สื่อสารมากับอาจาร์เจนว่า น้องเค้าไปฆ่าเจ้ากรรมฯ และแย่งชิงสามีเขามา ซึ่งตัวเขาตามหามาโดยตลอดแต่เมื่อหาพบก็รอโอกาสให้ได้ช่องในตอนที่น้องคนนี้ห่างบุญ ซึ่งในช่วงนั้นน้องเค้าก็ห่างบุญจริง ๆ ด้วย เขาต้องการให้หน้าตาน้องเค้าอัปลักษณ์เพื่อสามีของน้องเขาจะได้ทิ้งไปจะได้รู้สึกการถูกทอดทิ้งความรักไม่สมหวัง วิญญาณนั้นบอกกับอาจารย์อย่างนี้ค่ะ แล้วยังพูดขึ้นว่า มันห่างบุญ ๆ ซึ่งจริงค่ะมีอยู่เดือนหนึ่งที่น้องเค้างดเว้นไม่ไปทำบุญ และห่างทำบุญด้วยจึงได้โอกาสจัดการมันเค้าว่าอย่างนี้ ซึ่งอาจารย์เจนก็ช่วยเจรจาให้ หลังจากนั้นน้องเค้าก็หายเป็นปรกติค่ะ

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด  ตามที่จี๊ดได้เกริ่นไว้ตั้งแต่ต้น  จากคำถาม ว่าเดือนนี้งดเว้นไม่มาทำบุญเพราะทำบุญซ้ำแล้ว ทาสี และเทปูนบ่อยแล้วงดเว้นดีกว่า อะไรทำนองนี้แหละค่ะ ซึ่งก็เป็นเช่นนี้ทุกปีที่มีงานบุญกฐินก่อนงานบุญกฐินหนึ่งเดือนนะค่ะ  จี๊ดขอเชิญชวนให้ทุกท่านมาทำบุญสร้างกุศลในเดือนกันยายน วันที่ 23 กันยายน 2561 ด้วยกันอย่าได้ขาดหายไปสักเดือนดีกว่าค่ะ เพราะอาจารย์เจนก็จัดเป็นประจำทุกเดือน ซึ่งมีหลายท่านแจ้งมาว่าจะไปทำบุญกฐินเป็นบุญใหญ่ ซึ่งอย่าคิดเช่นนั้นเลยค่ะเรามาทำบุญในเดือนนี้กันดีกว่าแล้วเดือนหน้าเป็นบุญกฐินใหญ่ค่อยว่ากันใหม่ ก็จากอุทาหรณ์ที่เล่านั่นแหละค่ะ เพราะเราก็ไม่รู้ว่าในวันพรุ่งนี้เราจะยังมีชีวิตอยู่ต่อไปอีกหรือไม่ค่ะ

เนื่องจากในทริปนี้ 23 กันยายน 2561 ทางวัดมีความลำบากยากแค้นมากหากทุกท่านไม่ไปร่วมด้วยช่วยกันบุญก็จะพลันไม่สำเร็จเสียกระมังค่ะ ทุกท่านเป็นพลังบุญที่ทรงพลังมากทุกครั้งอาจารย์เจนและทีมงานก็ชื่นชมพลังของทุกคนที่ได้มาร่วมบุญกัน และขอเชิญชวนทุกท่านร่วมบริจาคปัจจัยกันมาเพื่อนำเงินไปซื้อสีอย่างดี เป็นสีที่คุณภาพดีมีความคงทน ยี่ห้อ ลีลาวา ซึ่งต้องใช้ปัจจัยจากการรับบริจาคและกำหนดวันก็ใกล้เข้ามาทุกทีค่ะ

จี๊ดจ๊าดต้องขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะค่ะ เรื่องที่เล่ามานี้หวังว่าจะเป็นวิทยาทานและเป็นอุทาหรณ์ในเรื่องของบุญไม่มากก็น้อยนะค่ะ สาธุค่ะ

จี๊ดจ๊าด

จี๊ดจ๊าดมาแล้วค่ะ มาขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้มีจิตศรัทธาในบุญกุศลที่อาจารย์เจน ญาณทิพย์ได้เป็นผู้นำคณะบุญเสบียงสวรรค์อาจารย์เจน ญาณทิพย์ วันอาทิตย์ที่ 23 กันยายน 2561 ซึ่งได้จัดมาแล้ว 61 ครั้งที่ ในโครงการเคลือบสนิม ครั้งที่ 9 ที่อาจารย์ได้ใช้ชื่อบุญครั้งนี้เป็น“บูรณะวัดร้างกลางป่า” ซึ่งจี๊ดขอบอกได้เลยค่ะว่า ชื่อนี้สมควรและเหมาะสมกับชื่อแล้วค่ะในครั้งนี้จี๊ดไม่ได้ติดตามไปด้วยเนื่องจากเป็นวันทำงานเสียดายมากค่ะซึ่งจี๊ดก็ได้ถามอาจารย์เจนว่า อาจารย์ค่ะ วัดไหนน่าสงสารมากที่สุดค่ะอาจารย์พูดได้คำเดียวว่า น่าสงสารทั้งสองวัดเลยคะพี่ แล้วก็ส่งรูปภาพมาให้จี๊ดดูโอ้โห จี๊ดดูแล้วก็รู้สึกสงสารมากจริง ๆ ค่ะเพราะทางวัดจะต้องซ่อมแซมบูรณะปฏิสังขรณ์เป็นอย่างมากค่ะสิ่งแรกที่อาจารย์เห็นก็คือบริเวณวัดกว้างใหญ่ก็จริงแต่สมควรบูรณะเสียใหม่ให้สวยงามค่ะงั้นเรามาเริ่มเล่าเรื่องที่อาจารย์เจนไปเซอร์เวย์หาวัดทำบุญกันเลยนะค่ะ

วัดแรก
พระศพไม่เน่าไม่เปื่อยอาจารย์เล่าให้จี๊ดฟังอย่างภูมิใจเชียวค่ะว่าอาจารย์เจนตั้งใจทำบุญกับวัดต้องบูรณะซ่อมแซมหรือในส่วนที่ขาดจึงให้ลูกศิษย์ขับรถไปตั้งไกลแต่ก็ไม่พบสักวัดหนึ่งเข้าวัดโน้นออกวัดนี้ โดยในญาณวิถีของอาจารย์รู้ว่าไม่ใช่วัดที่จะนำพาทุกท่านทำบุญค่ะและก็ได้เข้าไปยังวัดแห่งหนึ่งมีพระสงฆ์ที่มรณภาพไปนานแล้วศพไม่เน่าไม่เปื่อยเป็นเจ้าอาวาสวัดนี้วิญญาณท่านมาปรากฏให้เห็นอาจารย์ซึ่งอาจารย์เจนก็ดีใจโดยคิดว่าที่วัดนี้แหละที่เราจะได้มาทำบุญเพราะรู้จากญาณวิถีว่าหลวงพ่อท่านเป็นพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบศพไม่เน่าเปื่อยแต่เมื่อวิญญาณท่านสื่อสารมาโดยยกมือขวาขึ้นมาและชี้ทางให้ออกไปจากวัดหมือนกับการชี้มือเป็นสัญญาณให้ออกไปยังวัดเบื้องหน้าเถิด

อาจารย์ก็คิดว่าอ้าวก็แล้วทำไมเล่าค่ะมีคำถามในจิตไปยังท่าน ซึ่งท่านก็ยังคงชี้มือให้ออกไปตามทางมือที่ท่านชี้ไปค่ะครั้งแรกยังไม่เข้าใจแต่เมื่อได้เดินผ่านเจ้าหน้าที่วัดก็ได้เห็นกรรมของพวกเขาและได้รู้ว่าที่วัดนี้ทำผิดหลายอย่างด้วยกันค่ะ ไม่สมควรทำบุญที่วัดแห่งนี้ค่ะจี๊ดคิดนะค่ะ ถึงแม้ว่า หลวงพ่อท่านอยู่ที่วัดแห่งนี้มาก่อนแต่ท่านก็ยังไม่อาจที่จะสนับสนุนคนไม่ดีเลยค่ะ
เมื่อคณะฯขับรถต่อไปก็ได้สะดุดตาที่วัดแห่งหนึ่งค่ะเพราะอาจารย์ได้เห็นแสงสว่างที่ประหลาดมากพุ่งออกมาจากอุโบสถ์เพราะอาจารย์มีตาทิพย์สามารถมองเห็นได้ในระยะไกลค่ะและเมื่อขับรถเข้าไปใกล้ก็รู้ได้ในญาณวิถีว่า ที่วัดนี้ทาสีกำแพงรอบโบสถ์ยังไม่เสร็จเหมือนกับทาสีเพียงครึ่งเดียวแล้วก็ไม่ได้ทาสีต่ออีก ถ้าจะดูจากภายนอกและไม่ได้สังเกตก็จะไม่รู้เพราะดูเหมือนว่าที่วัดแห่งนี้เจริญดีและกว้างใหญ่ดี แต่ทว่าอาจารย์เป็นผู้มีตาทิพย์และมีญาณด้วย จึงรู้ได้ว่าวัดแห่งนี้ไม่ได้เป็นอย่างที่เห็นค่ะ
จากการสำรวจทั่วบริเวณอาจารย์เจนก็ได้เห็นว่าโบสถ์ เมรุ กำแพงวัด มีสภาพที่เก่าและมีครบดำของเชื้อราเต็มไปทั่วค่ะ ดังนั้นอาจารย์จึงต้องการที่จะทาสีก็ได้นำเรียนหลวงพ่อไปค่ะซึ่งหลวงพ่อท่านก็ดีใจและยินดีมากเพราะท่านได้ของบประมาณในเรื่องนี้มานานและไม่ได้เงินมาด้วยค่ะแต่คณะบุญของเราเป็นผู้ที่มาเติมเต็มอย่างแท้จริงค่ะซึ่งหลวงพ่อท่านอนุโมทนาบุญกับอาจารย์เจนด้วยค่ะ
จากการที่อาจารย์เจนได้พูดคุยกับหลวงพ่อเจ้าอาวาสที่วัดนี้  จึงได้รู้ว่าวัดที่เจ้าอาวาสศพไม่เน่าไม่เปื่อยเป็นเพื่อนกันกับเจ้าอาวาสที่วัดนี้ค่ะ แสดงว่าท่านต้องการให้มาช่วยวัดนี้มากกว่าวัดที่ศพท่านตั้งอยู่ค่ะ เห็นหรือยังค่ะว่าทุกสิ่งที่เกิดขึ้นกับเราไม่ใช่เรื่องบังเอิญค่ะ
ดังนั้นทุกท่านที่จะได้ไปร่วมบุญกันในครั้งนี้ก็จะได้ทาสีรอบกำแพง ทาสีรอบอุโบสถและในส่วนอื่นค่ะ และตามที่เจ้าอาวาสท่านพูดให้อาจารย์เจนฟังว่า  ทางวัดมีความจำเป็นในการสร้างศาลาสวดศพเพิ่มจำนวน 1 หลังเพราะมีคนตายเยอะมากทางวัดไม่มีศาลาสวดศพไว้รองรับเพียงพอค่ะแหมจะดีมั้ยเนี้ยศาลาเพื่อรอไว้ตั้งวางศพ แต่เป็นมหาบุญกุศลมากนะค่ะด้วยอานิสงส์บุญนี้ไม่ว่าจะเกิดภพชาติใดบุญก็ติดตามไปส่งผลทุกท่านทุกชาติไปค่ะ

ไม่เชื่อว่าจะมาจริงหลังจากที่อาจารย์เดินทางกลับจากวัดไปแล้วพอวันรุ่งขึ้นหลวงพ่อท่านก็ได้โทรศัพท์มาหาเข้าเบอร์คุณรุ้ง โดยบอกว่าไวยกรณ์วัดแบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มเชื่อ กับไม่เชื่อว่าอาจารย์เจน ญาณทิพย์คนนี้จะนำพาคนมาวัดถึง 500คนจริงค่ะทำให้หลวงพ่อครั้งแรกก็เชื่อ แต่ครั้งหลังเกิดลังเลไปเชื่อตามชาวบ้านแต่เมื่อเจ้าอาวาสท่านได้พูดคุยกับอาจารย์เจนทางโทรศัพท์อีกครั้งท่านก็เกิดความมั่นใจแล้วค่ะ ซึ่งเจ้าอาวาสไม่เคยรู้จักอาจารย์เจนมาก่อนโดยเจ้าอาวาสท่านเล่าว่า ชาวบ้านเขาไม่เชื่อ เขาพูดกันว่า  เขาเป็นดาราชื่อดัง เขาไม่มาวัดยากจนที่นี่หรอกนั่นเรื่องมันเป็นอย่างนั้นค่ะถ้าอย่างนั้นแล้วพวกเราก็ไปทำบุญกันได้ปัจจัยเงินเข้าวัดมาก ๆ นะค่ะเพื่อในโอกาสต่อไป ชาวบ้านจะได้ศรัทธาวัดและหันหน้ามาทำบุญสืบทอดพระพุทธศาสนาต่อไปค่ะ

มีเรื่องเล่าค่ะ เมื่อก่อนโน้นประมาณ 10 ปีเห็นจะได้อาจารย์ได้จัดกิจกรรมบุญโดยเปิดสอนปฏิบัติธรรมที่เรือนหลังหนึ่งเจ้าของเรือนนี้เขาได้ตายไปแล้วแต่เมื่อคณะบุญของเราไปปฏิบัติธรรมแผ่เมตตาปรากฏวิญญาณของเจ้าของเรือนก็มารับบุญกุศลในทันทีค่ะจี๊ดก็เคยถามกับอาจารย์นะค่ะว่า อ้าวถ้าเขาไปเกิดแล้วล่ะค่ะ อาจารย์พูดว่าถ้าอย่งนั้นบุญที่เขาได้รับจะเป็นความสุขใจ อิ่มเอิบใจในชาติมนุษย์เขาจะไม่ตกยากค่ะ

สรุป กิจกรรมบุญวัดแรก ดังนี้
- ทาสีกำแพงรอบอุโบสถด้านนอกและด้านในด้วยแรงกายแรงใจ
- ทอดผ้าป่าร่วมสร้างศาลาสวดศพตามกำลังศรัทธา

วัดที่สอง
อาจารย์เจนต้องการที่จะทำบุญอีกวัดหนึ่งแต่ยังหาวัดที่ดูแล้วสมควรทำบุญอีกวัดหนึ่ง ซึ่งรถได้ขับผ่านไปยังวัด ๆ หนึ่งเมื่อเห็นวัดนี้ก็ยิ่งต้องรู้สึกสงสารพระสงฆ์และวัดแห่งนี้เข้าไปอีกค่ะและยิ่งทำให้ที่จะต้องการจะทำบุญที่วัดนี้ด้วยค่ะ เพราะว่าที่วัดนี้น่าสงสารมากยิ่งนักค่ะ น่าสงสารอย่างไร เพราะสภาพที่เห็นโบสถ์ร้างฐานโบสถ์ มีตระไคร่  ห้องน้ำประตูชำรุดสภาพวัดเหมือนกับวัดร้างมานานแต่ยังคงมีพระสงฆ์อยู่ค่ะโดยเจ้าอาวาสท่านก็เล่าให้ฟังว่า ที่วัดนี้มีพระจำพรรษา 3 รูป ค่ะ และวัดมีโบสถ์ที่ร้างมานานมากกว่า 10 ปี ซึ่งเป็นเจ้าอาวาสรุ่นที่ 7  ซึ่งนับตั้งแต่รุ่นที่ 1 จนถึงรุ่น 7 ก็ยังไม่สามารถที่จะสร้างโบสถ์หลังนี้ได้สำเร็จค่ะ

ทำบุญกันมาในอดีตชาติปัจจุบันเมื่อ ปี 2559 เจ้าอาวาสองค์ใหม่ได้มาอยู่ที่วัดนี้ท่านก็ได้มาบูรณะทุกอย่างให้กับวัดที่เกือบจะร้างไปแล้ว สิ่งปลูกสร้างอะไรก็ดูเล็กน้อยย่อยไปหมดโชคดีอยู่อย่างหนึ่งที่วัดนี้มีบุญสัมพันธ์กันมาตั้งแต่ครั้งอดีตค่ะอาจารย์ได้เห็นตนเองและลูกศิษย์ขี่ม้ามาที่วัดนี้เพื่อมาทำบุญในบวรพระพุทธศานาย่อมแสดงว่าทุกท่านก็ได้เคยร่วมบุญกันมาในอดีตชาติพอมาในชาตินี้ก็มาร่วมบุญกันอีกค่ะ

ของวัดถูกขโมยหลวงพ่อท่านเล่าว่าข้าวของเครื่องใช้ของวัด ถ้วย จาน และชาม เจ้าอาวาสท่านต้องไปขอตามวัดใกล้เคียงค่ะบาปกรรมจริง ๆ นะค่ะ โดยหลวงพ่อท่านมาอยู่ใหม่เจ้าอาวาสองค์เก่าได้มรณภาพไปนานแล้วท่านเป็นเจ้าอาวาสองค์ใหม่ก็พัฒนาไปเรื่อยแต่ด้วยสภาพของวัดที่เกือบจะร้างนี้จะช่วยอะไรได้อาจารย์ได้เห็นในญาณวิถีว่าเจ้าอาวาสองค์ใหม่นี้ก็ไม่อยากที่จะมารับภาระที่วัดแห่งนี้เพราะท่านอยู่วัดที่เจริญมาแล้วแต่ต้องมาอยู่ที่วัดแห่งนี้ท่านก็เหมือนตัวคนเดียวที่ต้องมาบุกเบิกวัดนี้ ซึ่งอาจารย์เจนได้เห็นในญาณวิถีว่าคณะบุญของเรานั้นจะได้มีส่วนช่วยวัดแห่งนี้ให้ผู้คนได้เลื่อมใสและศรัทธาในอานาคตต่อไปค่ะโดยรู้ได้ในญาณวิถีว่า ชาวบ้านจะได้เห็นว่าเจ้าอาวาสท่านมีบุญบารมีมากที่ผู้คนมากถึง 500คนมาทำบุญที่วัดนี้ค่ะผู้คนจะล่ำลือกันปากต่อปากและจะผู้คนจะหลั่งไหลมาทำบุญซึ่งทุกท่านได้มีส่วนในบุญกุศลนี้ จี๊ดก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะที่ทุกท่านจะได้มีส่วนในการสืบทอดพระพุทธศาสนาต่อไป

ห่มผ้าพระพุทธรูป2 องค์ ที่วัดแห่งนี้มีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์องค์ใหญ่มากค่ะหน้าตักกว้าง 9 เมตร จำนวน 2 องค์ ดังนั้น คณะบุญของเราจะทำการห่มผ้าพระพุทธรูปองค์ใหญ่ด้วยกันค่ะ

สรุปกิจกรรมบุญ ดังนี้
- ทอดผ้าป่าร่วมสร้างโบสถ์ (เป็นวัดร้างในอดีต ต้องบูรณะหลายอย่าง)
- ห่มผ้าพระ 9 เมตร จำนวน 2 องค์

จี๊ดขออนุโมทนาสาธุบุญกับทุกท่านด้วยนะค่ะที่จะได้ไปทำบุญใหญ่ด้วยกันทุกคนเตรียมพร้อมหรือยังค่ะ อุปกรณ์การทาสีต่าง ๆ และคงจะสนุกสนานและมีความสุขกับบุญที่ทุกท่านได้ทำด้วยนะค่ะที่พูดอย่างนี้เพราะเห็นได้ว่าทุกท่านมีความสุขมากที่ทำบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ค่ะ

จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-8-31 11:21:20 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

ทริป 61 เดินทางวันอาทิตย์ที่ 23 กันยายน 2561

รถออกเดินทางเวลา 6 โมงเช้าค่ะ หน้าเทสโก้โลตัส จรัญสนิทวงศ์ (ซ. จรัญสนิทวงศ์ 70)

ลูกทัวร์ไม่สามารถนำรถมาจอดทิ้งไว้ที่ลานจอดรถของห้างโลตัสได้ค่ะ หากฝ่าฝืน จะถูกล็อคล้อ
ลูกทัวร์สามารถนำรถยนต์ส่วนตัวและรถแท็กซี่มาจอดส่งได้แค่ชั่วคราว บริเวณหน้าห้างเท่านั้น

ค่าเดินทาง  ราคา 900 บาท/ ท่าน  

อัตรานี้รวม
1. ค่ารถปรับอากาศ 2 ชั้น VIP ไป-กลับ
2. ค่าอาหารเช้า และเครื่องดื่ม

3. ค่าอาหารกลางวัน และเครื่องดื่ม
4. ค่าอาหารเย็น และเครื่องดื่ม

5. ค่าจัดกิจกรรมต่างๆ

***ทริปทัวร์บุญนี้ ไม่ให้มีการนำเด็กมานั่งตักนะคะ ขอให้จองที่นั่งเด็กมาด้วยค่ะ***
***สำหรับท่านที่ทานอาหารเจ หรือมังสวิรัติ ต้องเตรียมมาเองค่ะ***

###ทั้งนี้ขอสงวนสิทธิ์ในการเดินทางเฉพาะลูกทัวร์ที่ได้ร่วมเดินทางไปทัวร์บุญกับอ. เจน ญาณทิพย์เท่านั้นค่ะ ไม่ให้มีการขับรถตามไปนะคะ ขอบคุณค่ะ###

จุดจอดรถขากลับคือ

-  ปั้มคาลเท็กซ์ ประชานุกูล

อุปกรณ์ที่ท่านต้องเตรียมมาเองค่ะ

1. แปรงทาสี หรือลูกกลิ้งทาสี พร้อมถาดรอง

2. ถุงมือ
3. กระดาษหนังสือพิมพ์
4. ขันพลาสติก สำหรับใส่สี
5. หมวกกันแดด
6. ผ้ากันเปื้อน

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-8-31 11:27:43 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

การโอนเงินค่าเดินทาง

บัญชีสำหรับโอนค่าเดินทางค่ะ(กรุณาใส่เศษสตางค์ด้วยเพื่อง่ายต่อการตรวจสอบเช่น 900.09 / 900.25 เป็นต้นค่ะ )

ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms. Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1

หรือ โอนเงินค่าเดินทางผ่าน PromptPay

หมายเหตุ การจัดที่นั่งรถไม่ได้เรียงตามลำดับการโอนเงินค่าเดินทางก่อน/หลังนะคะ ทั้งนี้เป็นการจัดตามความเหมาะสมเพื่อให้ลงตัวพอดีกับจำนวนที่นั่งรถนะคะ

###เนื่องจากทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์เป็นงานบุญของฆราวาสที่มาร่วมกันทำกิจกรรมเป็นจำนวนมาก ดิฉันจึงขอเรียนให้ทราบว่า ไม่อนุญาตให้พระสงฆ์ หรือแม่ชีมาร่วมงานทัวร์บุญด้วยนะคะ เพราะเกรงว่าจะไม่หมาะสมค่ะ จึงเรียนมาเพื่อทราบค่ะ###

***ขอให้ลงชื่อจองก่อน เมื่อมีชื่อขึ้นที่หน้ากระทู้แล้วถึงจะมีสิทธิ์โอนเงินได้ค่ะ***

###สำหรับท่านที่มีรายชื่อจองไว้ที่หน้ากระทู้ของทริปทัวร์บุญ 61 แต่ยังไม่ได้โอนเงิน ขอความกรุณาโอนเงินพร้อมแจ้งส่งหลักฐาน slip การโอนเงินภายในวันพฤหัสบดีที่ 13 ก.ย. 2561  ด้วยนะคะ มิฉะนั้นจะถือว่าท่านสละสิทธิ์ค่ะ ส่วนท่านใดที่ลงชื่อจองไว้ แต่ไม่ประสงค์เดินทางไปแล้ว ให้แจ้งยกเลิกมาด้วยนะคะ###

*** เมื่อโอนเงินแล้ว ขอให้ท่านตรวจสอบสถานะการโอนเงินของท่านด้วยค่ะ หากได้รับแจ้งโอนเงินจากท่านแล้ว คำว่า (รอโอน) จะไม่มีอยู่ด้านหลังชื่อของท่านค่ะ และค่าเดินทางที่โอนเข้ามาแล้ว จะไม่มีการคืนให้ท่านไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้นค่ะ***

วิธีแจ้งโอนเงินค่าเดินทาง  

แจ้งการโอนเงินผ่านทาง
1) line id: @jenyantip

หรือ 2) ผ่านทางอีเมลล์ [email protected] หรือ

3) แจ้งผ่านทาง inbox facebook fanpage อาจารย์เจน.com (ไม่รับแจ้งโอนผ่าน facebook messenger และโพสต์ slip หน้า face)
โดยระบุด้วยว่า โอนเงินค่าเดินทางทัวร์บุญ 61
พร้อมส่ง slip การโอนเงิน และแจ้งชื่อที่ใช้จองเดินทาง   และเบอร์โทรศัพท์

ในกรณีที่ท่านได้โอนเงินค่าเดินทางมาแล้ว แต่ท่านไม่สามารถเดินทางไปได้ และต้องการเงินค่าเดินทางคืน ในทุกกรณีไม่สามารถขอคืนได้นะค่ะ ยกตัวอย่าง เช่น
1. ไม่สามารถลางานมาได้
2. ติดธุระ/ภารกิจด่วน
3. ไม่สามารถเปลี่ยนค่าเดินทางมาเป็นเงินทำบุญได้ในกรณีผู้เดินทางยังหาคนแทนไม่ได้ (เป็นหน้าที่ของผู้เดินทางหาคนแทนเอง)

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-8-31 11:41:48 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

ทริป 61 เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญ ดังนี้ค่ะ

ร่วมทำบุญดังนี้ค่ะ

1. ร่วมบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาสวดศพ
2. ร่วมบุญซื้อสีน้ำ ( สีครีมวานิลา ) จำนวน 10 ถัง , สีทองลีลาวา , สีแดงทาซุ้มประตูโบสถ์สีต่างๆและอุปกรณ์ต่างๆ เพื่อใช้ทารอบกำแพงโบสถ์
3. ร่วมบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างอุโบสถ
4. ซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลายจำนวน 2 วัด

รับบริจาค 2 แบบค่ะ  
- กองทุนละ 2,000   บาท
- ตามกำลังศรัทธา

***ท่านที่ต้องการบริจาคปัจจัยทำบุญ สามารถโอนเงินทำบุญมาได้เลยค่ะ ไม่ต้องลงชื่อจองนะคะ โอนมาแล้วจึงจะลงชื่อทำบุญให้นะคะ***

***เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 21 กันยายน 61 ค่ะ***

สามารถโอนเข้าบัญชีนี้ค่ะ

ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms. Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1
ประเภทบัญชี ออมทรัพย์

หรือ บริจาคผ่าน PromptPay

กรณีโอนจากต่างประเทศ ขอให้โอนผ่านช่องทาง 3 ช่องทางคือ bank, western union และ moneygram เท่านั้น (ไม่รับแจ้งโอนที่ส่งมาจากร้านค้าทั่วไป) และขอให้มีเศษมาด้วย เช่น  500.73, 1000.09, 5,002 เป็นต้น  เพื่อให้สามารถตรวจสอบยอดได้สะดวกค่ะ

Bank details for donation
Account name: Ms. Rungtawan Chanasuk
Bank name:  Siam Commercial Bank, Savings account
Branch:  Bangphlad
Account Number: 011-256-8821

หมายเหตุ เพื่อป้องกันการแอบอ้าง และเพื่อให้มั่นใจว่าเงินที่ท่านบริจาคได้นำไปทำบุญกับอ. เจน ญาณทิพย์ตามวัตถุประสงค์ กรุณาโอนผ่านบัญชีด้านบนโดยตรง ไม่ต้องโอนผ่านบัญชีบุคคลอื่น และขอให้ท่านแจ้งรายละเอียดการโอนเงินมาตามวิธีที่อยู่ด้านล่างค่ะ

วิธีแจ้งโอนเงิน

- ส่ง slip การโอนเงินทาง line id: @jenyantip

หรือ อีเมลล์ [email protected] หรือ ส่งไปที่ใน inbox facebook page อาจารย์เจน.com (ไม่รับแจ้งโอนผ่าน facebook messenger หรือโพสต์ slip ไว้หน้าเฟส) หรือส่ง slip ทาง sms/mms ที่เบอร์โทรศัพท์ 089-515-5324 คุณรุ้งตะวัน (พี่สาว อ. เจน)
พร้อมแจ้งรายละเอียด ชื่อผู้ทำบุญ โดยระบุชื่อว่า "โอนทำบุญ ตอนที่ 61 "

### ผู้มีจิตศรัทธาท่านใดที่บริจาคปัจจัยมาแล้วขอให้ท่านตรวจสอบชื่อของท่านที่หน้ากระทู้ด้วยค่ะ หากยังไม่มีชื่อของท่านขึ้นที่หน้ากระทู้ขอให้ท่านแจ้งรายละเอียดมาที่ email [email protected]  ด้วยค่ะขอบคุณค่ะ ###

## สำหรับการบริจาคปัจจัยทำบุญ ท่านสามารถโอนเงินมาได้เลยนะคะ ไม่ต้องลงชื่อจองไว้ก่อนค่ะ  ###

ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ พี่รุ้งตะวัน และทีมงานขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมปัจจัยมาทุกประการค่ะ

เจน ญาณทิพย์

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-8-31 11:44:06 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

***ต้อง login เข้าระบบก่อน จึงจะเห็นภาพผังที่นั่งรถบัสได้นะคะ ถ้าไม่ได้ login จะมองไม่เห็นผังที่นั่งรถค่ะ จะเห็นได้แค่ข้อความเท่านั้นค่ะ***

ประกาศรายชื่อที่นั่งรถบัสทัวร์บุญ 61 วันอาทิตย์ที่ 23 กันยายน 61
รถล้อหมุน หกโมงเช้า

ประกาศเรื่องรถทัวร์
-รถบัสจะจอดรออยู่บริเวณด้านในห้าง ณ บริเวณหลังห้างโลตัสจรัญสนิทวงศ์ (ซอยจรัญสนิทวงศ์ 70) นะคะ ไม่ได้จอดรอที่ด้านหน้าห้างฯ ค่ะ เนื่องจากทางห้างจัดพื้นทีด้านหน้าเป็นตลาดนัดค่ะ
-ทางโลตัสไม่อนุญาตให้นำรถมาจอดในห้างค่ะ หากฝ่าฝืนจะโดนล๊อคล้อค่ะ

การจัดผังที่นั่งไม่ได้พิจารณาจากการโอนเงินก่อนหลัง แต่พิจารณาจัดจากตาราง จำนวนคน ให้ลงล็อคที่นั่งพอดี ตามความเหมาะสมค่ะ...

ผังที่นั่งที่ประกาศได้จัดตำแหน่งลงล็อคที่นั่งตามความเหมาะสม
และพอดีกับจำนวนสมาชิกแล้ว ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ จึงขอความกรุณาสมาชิกทุกท่านงดขอแจ้งเปลี่ยนคันรถ หรือเปลี่ยนที่นั่งทุกกรณีค่ะ

จุดจอดรถขากลับคือ ปั๊มคาลเท็กซ์ ประชานุกูล

เตรียมอุปกรณ์ทาสี เช่น แปรงทาสีหรือลูกกลิ้งสำหรับทาสีต่างๆ, ภาชนะใส่สีต่างๆ, ถุงมือ, ผ้ากันเปื้อน เป็นต้นค่ะ

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-8-31 11:45:26 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

รายชื่อผู้เดินทางทริป 61 เดินทางวันอาทิตย์ที่ 23 กันยายน 61    (ปิดรับแล้วค่ะ จองเต็มแล้วค่ะ)

(หมดเขตการโอนเงินค่าเดินทางวันพฤหัสที่ 13  ก.ย. 61) หากโอนเงินค่าเดินทางแล้ว ขอให้ส่ง slip หลักฐานการโอนเงินภายในวันที่ 13 ก.ย. 61 ด้วยค่ะ หากเลยกำหนดแล้ว ไม่มีการแจ้งส่งหลักฐานมา ถือว่าท่านสละสิทธิ์การเดินทางค่ะ

1        คุณยอดบุญ 12 ที่
2        คุณแอน 1 ที่
3        คุณประภัสสร อยู่สมศรี 4 ที่
4        คุณป้าเก่ง 1 ที่
5        คุณวิไล 2 ที่
6        คุณวิจิตรา 1 ที่
8        คุณแสงรัศมี 2 ที่
9        คุณศุภรัศมิ์ 3 ที่
10        คุณก่อ 5 ที่
11        คุณศิวรรณ 2 ที่
12        คุณสุนทรียา 2 ที่
13        คุณต้นโพธิ์ 3 ที่
14        คุณดนุวัตร 1 ที่
15        คุณราชันย์ 2 ที่
16        คุณอรปภา 3 ที่
17        คุณทิพรดา 8 ที่
18        คุณจรัล 9 ที่  
19        คุณ snovy 2 ที่
20        คุณรัตนา 23 ที่
21        คุณสุรีภรณ์ 11 ที่ (เงินสด)
24        คุณวนิดา วิศวนิเวศ 2 ที่
25        คุณสุภัตรา 5 ที่
26        คุณวรเดช 2 ที่
27        คุณวิมุตติ 1 ที่ (เงินสด)
28        คุณปาณสกุณ 1 ที่
29        คุณจีจี้ 1 ที่
30        คุณแม่จี๊ด 1 ที่ (เงินสด)
31        คุณตวงรัชฏ์ 2 ที่
32        คุณเปรมสินี 5 ที่
33        คุณมิวและแม่ 2 ที่
34        คุณรุ่งอาภา เอกณรงค์พาณิชย์ 3 ที่
35        คุณชนิกานต์ 1 ที่
36        คุณ Bart 1 ที่
37        คุณชัย capcom 2 ที่
38        คุณภูริทัต​ เพ็ง​จิ​ตร์​ 2 ที่
39        คุณบานชื่น ชื่นสุข 1 ที่
40        คุณพิทักษ์ ศรีสุระพัตร 3 ที่
41        คุณปัทมพร กฤตสหัสวัต 2 ที่
42        คุณเจน 3 ที่
43        คุณรุจิภาส สาคร 1 ที่
44        คุณเอกชฏา มีศรี 6 ที่
45        คุณอาคม  สานนท์ 2 ที่
46        คุณนิทัศนีย์ แสงอ่วม 1 ที่
47        คุณเสาวนิตย์ 5 ที่
48        คุณเกริกกฤษณ์ 4 ที่
49        คุณจิดาภา โพธิ์คง 2 ที่
50        คุณกิตติมา เวชเตง 1 ที่
51        คุณธัญธร นันต๊ะเสน 2 ที่
52        คุณสุทิ หัสจันทึก 4 ที่
53        คุณจริยา ศรีหนู 1 ที่
54        คุณณัฐพงศ์ ภิญโญเจริญ 2 ที่
55        คุณหมิง 1 ที่
56        คุณจันทรัสม์ โนรี 4 ที่
57        คุณ Pat Pund 1 ที่
58        คุณปาหนัน 2 ที่
59        คุณวิทูร 1 ที่
60        คุณกิตติยา ปอแก้ว 5 ที่
61        คุณณัฐกนิษฐ์ จิรวัชรนันท์ 1 ที่
62        คุณมนธรัตถ์ ตันวัฒนะประทีป 3 ที่
63        คุณธนิดา พิมุขวรการ 1 ที่
64        คุณต้อม 1 ที่
65        คุณวิสิทธิ์ ขำนาพึง 1 ที่
66        คุณศศิ อิงคนันท์ 4 ที่
67        คุณรุจาภา 1 ที่
68        คุณกัญญา วารีเพชร 4 ที่
69        คุณสุมิตรา 9 ที่
70        คุณจักรชลัฐ 1 ที่
71        คุณอรสุดา ทองสวัสดิ์ 1 ที่
72        คุณธนาภา วุฒิวิริยะกุล 3 ที่
73        คุณปรียวิศว์ ณ อุบล 3 ที่
74        คุณพรปวีณ์ เกษมสวัสดิ์ 2 ที่
76        คุณศิวภรณ์ ไตรนิธิศักดิ์ 2 ที่
77        คุณจารุวรรณ ชินกร 2 ที่
78        คุณยลดา 2 ที่
79        คุณกชพร 2 ที่
80        คุณจันทนา 1 ที่
81        คุณสุภัทธณา 2 ที่
82        คุณเอกภพ เพ็ญพวง 2 ที่
84        คุณศมลพรรณ เอี่ยมธีระกุล 3 ที่
85        คุณมัลลิกา 2 ที่
86        คุณวิยะดา 2 ที่
87        คุณ พิชามญชุ์ วิบูลย์ 2 ที่
88        คุณปริยา เชี่ยวชาญ 2 ที่
89        คุณศมน วุฒิสาร 1 ที่
90        คุณจิรวัชรากร 3 ที่
91        คุณสุนันทา (นุ้ย) 1 ที่
92        คุณศิริพร สมิทธ์ธนบูรณ์ 5 ที่
93        คุณหน่อย 1 ที่
94        คุณภรรธนกฤษ 1 ที่
95        คุณดรุณญา ทิพมโนวรรณ 3 ที่
96        คุณปริฉัตร สุขหงษ์ 2 ที่
97        คุณบี พงศวัชร์  3 ที่
98        คุณศิริวรรณ 2 ที่
99        คุณหนูพิณ 2 ที่
101        คุณวิจิตร หงษ์จันทร์ 1 ที่
102        คุณอิทธิฤทธิ์ 1 ที่
103        คุณหมอประดิษฐ์ 1 ที่
105        คุณหยิน 1 ที่
106        คุณอมรภัค กรสิรีชัย 4 ที่
107        คุณรพีพร ตั่งธนาพร 2 ที่
108        คุณอรนรินทร์ 2 ที่
109        คุณตาว 2 ที่
110        คุณวัทนนันท์ อัศวไชยวรกุล 1 ที่
111        คุณปทิตตา 2 ที่
112        คุณสุนันทา ธนเจริญผดุง 4 ที่
113        คุณดวงเดือน แซ่จิว 2 ที่
114        คุณวรพรรณ อภิชัย 2 ที่
115        คุณชินานันท์ 5 ที่
116        คุณธีรวัจน์ จงทวีผล 2 ที่
117        คุณอรรถวิทย์ 3 ที่
118        คุณอัจราพร จุลิรัชนีกร 2 ที่
119        คุณรัชนี 2 ที่
120        คุณภัทชรมนัส ขยันการ 2 ที่
121        คุณเกษศิริวรรณ พรรณกมล 1 ที่
122        คุณธนพิชญ์ ธัมมณัฏฐ์ 1 ที่
123        คุณสารภี ฉ่ำชื่น 2 ที่
124        คุณธรรมชาติ วุฒิสุขไพศาล 2 ที่
126        คุณสุภา 1 ที่
127        คุณเทวดล เหลืองสุรภีสกุล 1 ที่
128        คุณวิเศษ คำแสง 1 ที่
129        คุณพลสิทธิ์  10 ที่
130        คุณยุพิน โทวงษ์ 2 ที่
131        คุณเกวลิน มั่นถิ่น 1 ที่
132        คุณชนัญชิดา  เย็นสะอาด 1 ที่
133        คุณพร 1 ที่
134        คุณพิรามิตร ปัดถา 2 ที่
135        คุณรุจิรา ทวีสุข 1 ที่
136        คุณประวินทร์ คุโรวาท 2 ที่
137        คุณธันยพัฒน์ 1 ที่
138        คุณวิภา ตั้งเตรียมใจ 1 ที่
139        คุณสุวดี 1 ที่
140        คุณพิจักษณ์ 2 ที่
141        คุณติ๊ก กมลวรรณ 1 ที่
142        คุณสมบูรณ์  นุกูลอุดมพานิชย์ 2 ที่
143        คุณเนธิยา 3 ที่
144        คุณนภาลัย แซ่อึ้ง 1 ที่
145        คุณอาทิตยา บวบจิตร์ 4 ที่
146        คุณจิตโรจน์ 2 ที่
147        คุณประภา 2 ที่
148        คุณจักรวาล(บี) 1 ที่
149        คุณทัศนีย์วรรณ แย้มวงศ์ 1 ที่
150        คุณศิวาพร 8 ที่
151        คุณสุรเชษฐ์ รัตนศิลป์กัลชาญ 1 ที่
152        คุณเปา-เพชร 2 ที่
153        คุณภิญญดา 4 ที่
154        คุณศิริรักษ์ ผลเพิ่ม 2 ที่
155        คุณชลิดา เวชสุภากุล 7 ที่
156        คุณนพณัฐ จับเกตุ 1 ที่
157        คุณสำรวย พุ่มพวง 2 ที่
158        คุณปรียาวรรณ 1 ที่
159        คุณวลัยทิพย์ ทุมสอน 3 ที่
160        คุณสมบัติ 1 ที่
161        คุณนิติ สุขเจริญ 1 ที่
162        คุณธนภพ 2 ที่
163        คุณสโรชา  กล่อมสุข 2 ที่
164        คุณอรรณพ เย็นใจ 2 ที่
165        คุณกิ่ง 2 ที่
166        คุณธันยาภรณ์ พุทธโร 2 ที่
167        คุณกรวีร์ รัตนาวิทย์ 2 ที่
168        คุณสนธยา ภู่ทอง 1 ที่
169        คุณสุรศักดิ์ นิติกุล 1 ที่
171        คุณบอย 1 ที่
173        คุณสุทิศา 1 ที่
174        คุณเดือน-ดาว 2 ที่
175        คุณไนน์ นรวิชญ์  1 ที่
176        คุณพิมลวรรณ 8 ที่
177        คุณธัญญาธร 2 ที่
179        คุณสายป่าน 2 ที่
180        คุณธนกฤต  นิลประดับ 1 ที่
181        คุณอรวรรณ 6 ที่
182        คุณดำ 1 ที่
184        คุณบุดสา เสริมราษฎร์ 2 ที่
185        คุณรัชภร 3 ที่
186        คุณนันทพร 1 ที่
187        คุณวีรวัฒน์ 2 ที่
188        คุณพรทิพย์ อัตรนิจจิรฉัตร 2 ที่
189        คุณสโรชา ชาตรีสุนทร 1 ที่
190        คุณเรณู 2 ที่

***สำหรับท่านที่มีรายชื่อจองไว้ที่หน้ากระทู้ ทัวร์บุญ 61 แต่ยังไม่ได้โอนเงิน ขอความกรุณาโอนเงิน พร้อมแจ้งส่งหลักฐาน slip การโอนเงินภายในวันพฤหัสบดีที่ 13 กันยายน 2561  ด้วยนะคะ มิฉะนั้นจะถือว่าท่านสละสิทธิ์ค่ะ  ***

###ทั้งนี้ขอสงวนสิทธิ์ในการเดินทางเฉพาะลูกทัวร์ที่ได้ร่วมเดินทางไปทัวร์บุญกับอ. เจน ญาณทิพย์เท่านั้นค่ะ ไม่ให้มีการขับรถตามไปนะคะ ขอบคุณค่ะ###

หมายเหตุ การจัดที่นั่งรถไม่ได้เรียงตามลำดับการโอนเงินค่าเดินทางก่อน/หลังนะคะ ทั้งนี้จัดตามความเหมาะสมเพื่อให้ลงตัวพอดีกับจำนวนที่นั่งรถนะคะ

***ในกรณีที่ท่านได้โอนเงินค่าเดินทางมาแล้ว แต่ท่านไม่สามารถเดินทางไปได้ และต้องการเงินค่าเดินทางคืน ในทุกกรณีไม่สามารถขอคืนได้นะค่ะ ยกตัวอย่าง เช่น
1. ไม่สามารถลางานมาได้
2. ติดธุระ/ภารกิจด่วน
3.ไม่สามารถเปลี่ยนค่าเดินทางมาเป็นเงินทำบุญได้ในกรณีผู้เดินทางยังหาคนแทนไม่ได้ (เป็นหน้าที่ของผู้เดินทางหาคนแทนเอง)

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-8-31 11:49:09 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีสร้างศาลาสวดศพ, ร่วมบุญซื้อสีน้ำ ( สีครีมวานิลา ) จำนวน 10 ถัง , สีทองลีลาวา , สีแดงทาซุ้มประตูโบสถ์สีต่างๆและอุปกรณ์ต่างๆ เพื่อใช้ทารอบกำแพงโบสถ์, ร่วมบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างอุโบสถ, ซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลายจำนวน 2 วัด

แบบกองทุนละ 2,000 บาท

เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 21 กันยายน 61

1        อ. เจน ญาณทิพย์, คุณแม่ตี้ และคุณรุ้งตะวัน ชนะศึก ร่วมบริจาค 1  กองทุน
2        กิตติ จันทร์พงษ์, นันทนา จันทร์ศิริ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
3        คุณสุมิตรา และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
4        น.ส. ชมดาว คำปาน, นายกานต์-นางพัชรี คำปาน และครอบครัว, นายแพทย์พิฉัตร-นางสมาน โภชนสมบูรณ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
5         ชูชัย-ลักขณา-ชวิน-สิรวิชญ์-ชยพล โอภาสวงศ์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
6        กิตติยา ปอแก้ว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
7        สุกัญญา รุจิราพันธุ์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
8        นายชยุตพงศ์ พัฒนจุรีพันธ์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
9        นายสมชาย เรืองศรี (บิดา) และนางศิริพันธ์ พรหมช่วย (มารดา) สุนทรียา เรืองศรี และ Mr. ian phillips  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
10        คุณศราวุธ สีเทียน และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
11        คุณคชฤทธิ์ ร่วมบริจาค 2 กองทุน
12        พิมลพรรณ ศิระวัฒนานนท์ พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 2 กองทุน
13        จรูญศรี วันเกิดผล และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
14        จารุวรรณ รังสฤษดิ์ ปรเมศวร และ ปุญนิศา บุญสิน พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
15        คุณรัชนี วงษ์เจริญสิน และคุณเอกลักษณ์ ศรีชมพันธ์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
16        นาง บุญเพ็ง ศรีภักดี Feldmeier, น.ส. มยุรา ปัดสา Mr. Yves Georgie Horat ร่วมบริจาค 1 กองทุน
17        พฤทธิ์ เมธัสสกุล  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
18        คุณอาคม  สานนท์  และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
19        คุณธีรวัจน์-กนกกุล จงทวีผล  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
20        จารุวรรณ ชินกร ร่วมบริจาค 1 กองทุน
21        คุณภัคธิมา วรวุฒิ, ด.ช.อรรถภัทร์ เชาว์ประดิษฐ์, คุณประยงค์ จำปี,นายวิโรจน์ และนายสุรศักดิ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
22        คุณภัทชรมนัส ขยันการ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
23        ครอบครัวพงศ์พิชาธรณ์  ร่วมบริจาค 2 กองทุน
24        อุดมเกียรติ พรรธนประเทศ พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
25        นายยุทธิพงษ์ โพธิสุวรรณ์, นางสาวยิษฐา กาญจนศิริโรจน์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
26        คุณพ่อห่วงเฮียง แซ่ตั้งและครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
27        นางโหงวเตียง แซ่เฮ้ง ร่วมบริจาค 1 กองทุน
28        น.ส.มาลี สหวัชรีโชค ร่วมบริจาค 1 กองทุน
29        คุณวิสินธุ์ มาลี มนธรัตถ์. ตันวัฒนะประทีป ร่วมบริจาค 3 กองทุน
30        คุณสุภัตรา มธุพจน์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
31        ปวริศา​ -​ แพรพิไล​  คงตระกูลทรัพย์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
32        นางดารณี เหลืองสุรภีสกุล ครอบครัว และวงศ์ตระกูล  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
33        นางสาวชุติมา-สุทธิวรรณ ธรรมจริยาพงศ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
34        ชาตรี - ทัศนีย์ - เกริกกฤษณ์ ศรีไพพรรณ และ อร แสงธีระปิติกุล  ร่วมบริจาค 7 กองทุน
35        พันเอกหญิงดวงพร วิบูลย์ 1 กองทุน
36        คุณ พิชามญชุ์ วิบูลย์ 1 กองทุน
37        คุณศิริมา, กชพร, ดช.ปฏิณกรณ์ พรชวลิตหิรัญ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
38        นายพิรามิตร ปัดถา  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
39        คุณธนาคม คงพัฒนสิริ  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
40        ประวินทร์ คุโรวาท  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
41        นายอรรถวิทย์ พรรธนประเทศ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
42        รุจาภา เจียมธโนปจัย ร่วมบริจาค 1 กองทุน
43        จรัล-ณัฐวสา อุ่นฐิติวัฒน์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
44        สมบูรณ์ นุกูลอุดมพานิชย์, กนกวรรณ  นุกูลอุดมพานิชย์, ธัชพล  นุกูลอุดมพานิชย์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
45        นายเฉลิมเดช ตีรสิตานนท์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
46         สิริกร-ชยพล เด่นสันติ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
47        คุณคลาย, คุณรัตนา, คุณวันทนีย์,คุณโสมมนัส, ด.ญ.พัชชานันท์  ศรีปรีชาพัฒนะ และคุณอุไรวรรณ พลมา ร่วมบริจาค 1 กองทุน
48        คุณพันธราภรณ์ ธนัชญาชัยรันทน์และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
49        คุณปัญจพร โกศลกิติวงศ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
50        คุณศรุต,คุณพิมพ์พักตร์ ตรีรัตนเวช ร่วมบริจาค 1 กองทุน
51        กมลวรรณ  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
52        ครอบครัวสุภารัตนสิทธิ์ และครอบครัวสมพงษ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
53        คุณพิทักษ์ และ คุณนภาพร ศรีสุระพัตร ร่วมบริจาค 1 กองทุน
54        คุณรัชนี ครุสาตะ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
55        วิเศษ คำแสง  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
56        คุณวรเทพ เอี่ยมอาจหาญ,คุณวรรณพร เจียรประเสริฐ, คุณณัฎฐา เจียรประเสริฐ, คุณอรรณพ เจียรประเสริฐ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
57        สุนิสา สุภัทรา อุดมวรรณกุล ร่วมบริจาค 1 กองทุน
58        ครอบครัวจิตตาภิรักษ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
59        ศศิ  อิงคนันท์และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
60        ครอบครัวธนบูลย์นันทกุล ร่วมบริจาค 1 กองทุน
61        คุณอรุณี ศรีจันทร์ พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
62        คุณกฤตยา สดแสงสุก และชนิษฐา สดแสงสุก ร่วมบริจาค 1 กองทุน
63        คุณวลัยกร และคุณจริยา พฤกษธัมมโกวิท ร่วมบริจาค 2 กองทุน
64        คุณดรุณญา ทิพมโนวรรณ และบรม อัศวรักษาวงศ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
65        นายเทวฤทธิ์ วันมาลา ร่วมบริจาค 1 กองทุน
66        นายสมบัติ รัชตนรวุฒิ นส.แคทรียา เอกอัครนวกุลและครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
67        นาย มนตรี รัชตนรวุฒิ นางสุวิมล กฤตประโยชน์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
68        นายวีระสิทธิ์ เรืองวิโรจนกุล  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
69        นางยุพิน อัศวเมธาพรหม  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
70        นายเจียเหลียง เฉิน ร่วมบริจาค 1 กองทุน
71        นางพรอรุณ เฉิน ร่วมบริจาค 1 กองทุน
72        นายสิริเทพ  เฉิน ร่วมบริจาค 1 กองทุน
73        ด.ญ ฐิติรักษ์  เฉิน ร่วมบริจาค 1 กองทุน
74        ด.ญภัทรวดี  เฉิน ร่วมบริจาค 1 กองทุน
75        ด.ญ ธัญลักษณ์ เฉิน ร่วมบริจาค 1 กองทุน
76        คุณอรปภา  เจียรนัยกูร   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
77        ลูกไม้ อนุวัตเมธี / ดุสิตา อนุวัตเมธี / ปิยะนุช ลัภกิตโร / และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
78        คุณสุรชัย งามชัยพิสิฐ, คุณอรนุช ปิลันธน์กวิน, และคุณศุภิสรา งามชัยพิสิฐ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
79        เปรมจิตต์ กัมมาระบุตร ร่วมบริจาค 1 กองทุน
80        กัมปนาท พิเชียรพงษ์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
81        นพ. ก่อสกนธ์ เอื้อเฟื้อ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
82        สมศักดิ์ วลัยพร นิ่มเชื้อ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
83        องอาจ นิลเพ็ชรพลอย ร่วมบริจาค 1 กองทุน
84        นางอรชร ซาเซ็ค ร่วมบริจาค 1 กองทุน
85        อภิสรา ศรีสุข พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
86        กัลยณี บากา, เควิน ไซมอนซ, เวอรอนีก้า ไซมอนซ  ร่วมบริจาค 3 กองทุน
87        รัษฎา ธาราจันทร์ ร่วมบริจาค 2 กองทุน
88        ปรีชา-สุมาลี แสงธีระปิติกุล ร่วมบริจาค 1 กองทุน
89        นาย องอาจ อมรกูล และครอบครัว  ร่วมบริจาค 2 กองทุน
90        คุณพ่อ อิศรา, คุณแม่ สุทธิวรรณ, อรวรรณ, อภิชาติ ศิริมงคล, Kevin Verde Sirimongkol และ Jose Juan Verde Vargas ร่วมบริจาค 2 กองทุน
91        นางออระณุฏฐ์-นพ. ก. กฤช-นพ. วราวุธ วุฒิพันธุ์ และครอบครัว 2 กองทุน (เงินสด)
92        บุญอนันต์ โชคประเสริฐสม ร่วมบริจาค 1 กองทุน
93        สมใจ, ทรรศนีย์ และ ซัมเมอร์ สมฤดี ผดุงปรีชาไชย ร่วมบริจาค 1 กองทุน
94        นางสาวอภิสรา พงษ์ชมพร และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
95        นายพิจักษณ์ ดาราสิทธาวัฒน์ และ นางสาว ณัฐเบญจมน เหรียญชลานุสาร ร่วมบริจาค 2 กองทุน
96        ดนุวัตร จำรูญ  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
97        นายอนุวัฒน์  อารีย์และครอบครัว   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
98        คุณแสงรัศมี ร่วมบริจาค 1 กองทุน
99        คุณสุรพงษ์ คิดถูกและครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
100        เทพรักษ์  สกุลธรรมและครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
101        นภัสนันท์ สุวรรณวาจกกสิกิจ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
102        น.ส.เมี้ยน ศรีศิริ  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
103        กิติพนธ์ สงไทยและครอบครัว   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
104        ณิชา บุญมีสง่า และคัทลียา โตวรานนท์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
105        นางสาวสนธิรัตน์ วิริยานนท์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
106        นายธราธิป ธนาเกื้อวณิช และ นายจิรัชร เจริญวราธนา ร่วมบริจาค 1 กองทุน
107        นางพนิตตา สำราญวานิช ร่วมบริจาค 1 กองทุน
108        คุณแทค ภรัณยู โรจนวุฒิธรรม (ดารา) ร่วมบริจาค 5 กองทุน
109        อภิสมา สินไชย, รินดา ทรัพย์สมบัติ, เบญจา ทรัพย์สมบัติ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
110        ชวลิต ดาวมุกดา ร่วมบริจาค 5 กองทุน
111        ศุภภัสสร ใจตรงและพรปวีณ์ เกษมสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
112        คุณหลั่นยิน หงส์ณรงค์ศิริ  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
113        เอื้องฟ้า​ ตาลน้อย​ พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
114        มนูญ​ รดา​ พีซ​ แพ็ค​ พราวด์​ แม่ชม้อย​ ลุงหยุด​ ป้าเล็ก​ โม ร่วมบริจาค 1 กองทุน
115        อาม่าชุงท้อ แซ่โต๊ะ, คุณเจี่ยเหมี่ยวเตียง, คุณเจี่ยหมีเฮง และครอบครัวพิรุณคุณากร ร่วมบริจาค 1 กองทุน
116        ประหยัด พุ่มพวง. สำรวย พุ่มพวง. รัฐนนท์ ธุวานนท์. พุ่มพวง ร่วมบริจาค 1 กองทุน
117        ดนุนัย นิ่มแก้วพร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
118        ศิวพร ภัทรประกฤต และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
119        ชัชชญา วิชิตธนาฤกษ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
120        คุณมิตร มณีสุริยงค์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน (เงินสด)
121        นายวัชระ มหาอิทธิดล ร่วมบริจาค 5 กองทุน

รวมบริจาคทั้งหมด 152 กองทุน

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-8-31 11:51:08 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2018-9-22 23:18

ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีสร้างศาลาสวดศพ, ร่วมบุญซื้อสีน้ำ ( สีครีมวานิลา ) จำนวน 10 ถัง , สีทองลีลาวา , สีแดงทาซุ้มประตูโบสถ์สีต่างๆและอุปกรณ์ต่างๆ เพื่อใช้ทารอบกำแพงโบสถ์, ร่วมบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างอุโบสถ, ซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลายจำนวน 2 วัด

แบบตามกำลังศรัทธา

เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 21 กันยายน 61

1        นายสีห์พงษ์ เอี่ยมเจริญ ร่วมบริจาค 900 บาท
2        คุณบานชื่น ชื่นสุข  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
3        คุณรัตน์ณากรณ์ อินทรานพุธทรา ร่วมบริจาค 200 บาท
4        คุณจักรชลัฐ ธนฤทธิ์ภัคยากุล ร่วมบริจาค 500 บาท
5        คุณธนิดา พิมุขวรการ ร่วมบริจาค 200 บาท
6        รักชนก โชติรัตน์ ร่วมบริจาค 400 บาท
7        นางสาวยลดา การบรรจง และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
8        นายศิริศักดิ์ พรหมวิเศษ  ร่วมบริจาค 100 บาท
9        นางสาวอารี ทรงศิริวัฒน์  ร่วมบริจาค 200 บาท
10        คุณเอกภพ เพ็ญพวง ร่วมบริจาค 700 บาท
11        นายศักดิ์สิทธิ์  เกตุทอง ร่วมบริจาค 500 บาท
12        เอกชัยและเบญญาดา หาญอุไรพงษ์  ร่วมบริจาค 1,500 บาท
13        กรชวัล จงจิตต์ ร่วมบริจาค 100 บาท
14        มิวและคุณแม่ ร่วมบริจาค 500 บาท
15        นางสาวอัจฉรารัศมิ์ สนธิเจริญ  ร่วมบริจาค 200.25 บาท
16        นาย วิวรรธน์ กนกชัยพานิชกุล  ร่วมบริจาค 200 บาท
17        สุภัทธณา งามวัฒนาเจริญ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
18        ศิรวิทย์  มาลารัตน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
19        นางสาวทิพรดา กันตังกุล ร่วมบริจาค 300 บาท
20        ชนิกานต์ ร่วมบริจาค 400 บาท
21        คุณวิสุทธิ์ ดวงเงิน และคุณอิสรีย์ คงคา เด็กชาย ยศพันธ์ ดวงเงิน ร่วมบริจาค 1,000 บาท
22        นางสาว สุพิชชา โพธิ์กระสังข์ ร่วมบริจาค 200 บาท
23        นายวราวุธ-นางศิริพรรณ-ด.ญ.วริศรา สุขสุวรรณ์  ร่วมบริจาค 300 บาท
24        นางวรรณชนก แก้วประดิษฐ์  ร่วมบริจาค 300 บาท
25        นายศศิพัชร์ ภัทรเกษมฐีติ ร่วมบริจาค 200 บาท
26        อรไท ชูสวัสดิ์ นางยก ชูสวัสดิ์ นายเทียนชัย ด.ญ.จิตสุภา ด.ช. อภิวุฒิ พินตะพาด  ร่วมบริจาค 200 บาท
27        นส.ฐิติรัตน์-ดญ.ฐิติพรรณ ประเสริฐวิเศษ พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 20 บาท
28        รพีพร ตั่งธนาพร  ร่วมบริจาค 200 บาท
29        นายภูริทัต เพ็งจิตร์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 200 บาท
30        นางภาวิณี สองนา ร่วมบริจาค 200 บาท
31        นางสาวอรอิริยา ศรีประทีป ร่วมบริจาค 200 บาท
32        ดวงเดือนแซ่จิว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
33        นางสาววันดี แก่นแก้ว ร่วมบริจาค 500 บาท
34        คุณวรพรรณ อภิชัย  ร่วมบริจาค 600 บาท
35        เอกชัย พีระสงครามพร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
36        เดชณรงค์ ดุงแผ้ว  ร่วมบริจาค 100 บาท
37        กรองกาญจน์ สัตยุตม์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
38        ณัฏฐิรา จันทอน ร่วมบริจาค 100 บาท
39        นันท์ชญาน์ สุกแก้ว และครอบครัว แก้ว ร่วมบริจาค 500 บาท
40        นางสาวกุสุมา กุลัตถ์นาม  ร่วมบริจาค 500 บาท
41        คุณมณฑิภา ร่วมบริจาค 200 บาท
42        นางจันทรัสม์ โนรี ร่วมบริจาค 400 บาท
43        พี่หมู ร่วมบริจาค  500 บาท
44        พี่วิไล  ร่วมบริจาค  200 บาท
45        คุณอ๋า ร่วมบริจาค  100 บาท
46        คุณนา ร่วมบริจาค  30 บาท
47        คุณสุกัญญา ร่วมบริจาค  50 บาท
48        นายสวัสดิ์ ร่วมบริจาค  20 บาท
49        นางพรทิพย์ สิมะเสถียร  ร่วมบริจาค  200 บาท
50        คุณวิสิทธิ์ ขำนาพึง   ร่วมบริจาค 1,000 บาท
51        นาง วิภาดา รักษ์เผ่า ร่วมบริจาค 400 บาท.
52        นาง ฮั่งเซี้ยม แซ่เตีย ร่วมบริจาค  400 บาท
53        วีรารักษ์​ สุวรรณ​ธนารักษ์​  ร่วมบริจาค  200 บาท
54        คุณเกรียงไกร ลิ้มเจริญ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
55        นายอุเทน-นางสาวภรณ์ภัสสรณ์ ศรีธรรมา และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
56        นางสาวขวัญอนงค์ วิวัฒน์กิจเลิศ และนายฤทธิกร จิรพัฒิธร ร่วมบริจาค  500 บาท
57        คุณภรรธนกฤษ กุนมล ร่วมบริจาค  150 บาท
58        ศิวภรณ์ ไตรนิธิศักดิ์  ร่วมบริจาค  300 บาท
59        คุณชวดล คุณโชติกา ธิปัดเป่า พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค  500 บาท
60        กัมพล(ตู่) เลี่ยมสกุล และ ครอบครัว  ร่วมบริจาค  250 บาท
61        น.ส.จันทนา ธัญญาสุวัฒนะและครอบครัว น.ส.สาลินี จังพานิชและครอบครัว ร่วมบริจาค  200 บาท
62        คุณจิรายุ ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา ร่วมบริจาค 300 บาท
63        ธรรมชาติ วุฒิสุขไพศาล ร่วมบริจาค  500 บาท
64        Snovy ร่วมบริจาค 800 บาท
65        วรีพร ตะนุลานนท์  ร่วมบริจาค  200 บาท
66        วิวัฒน์ อุตรชน  ร่วมบริจาค  100 บาท
67        นางอิสรา แก้วอำไพ ร่วมบริจาค  500 บาท
68        นายบุลากร อำนาจทรัพย์สิริ  ร่วมบริจาค  100 บาท
69        นิติเทพ อวยพร และครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
70        น.ส.ม้วย แซ่ตั้ง ร่วมบริจาค  600 บาท
71        น.ส.ศิริพร สหวัชรีโชค ร่วมบริจาค  1,000 บาท
72         น.ส.ธนพร สหวัชรีโชค ร่วมบริจาค  200 บาท
73        สุทิ ธมกร หัสจันทึก  ร่วมบริจาค 300 บาท
74        คุณกิตติมา เวชเตง ร่วมบริจาค 300 บาท
75        คุณเก่ง ร่วมบริจาค 200 บาท
76        นัทนทนันทน์ มโนวรานันทน์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
77        นายศักดิ์ไชย นางพิราวรรณ์ ดช.โชติอนันต์ ดช.ณัฐพสิษฐ์ ธนานันต์สิริ ร่วมบริจาค  500 บาท
78        ฐิตารีย์ สุขะธนประเสริฐ ร่วมบริจาค 661.61 บาท
79        คุณรุ่งอาภา เอกณรงค์พาณิชย์ ร่วมบริจาค  400 บาท
80        นายธนภัทร สุขสวัสดิ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค  100 บาท
81        นางกฤษณีย์ น้ำทับทิม  ร่วมบริจาค  500 บาท
82        นางสาวณัฐนพิน น้ำทับทิม  ร่วมบริจาค  200 บาท
83        นายศราวุฒิ รองหมื่น ร่วมบริจาค  200 บาท
84        นภาลัย แซ่อึ้ง   ร่วมบริจาค  500 บาท
85        นางจิตราวดี พัทศุระพงษ์ ร่วมบริจาค  1,000 บาท
86        คุณวัทนนันท์ อัศวไชยวรกุล ร่วมบริจาค  100 บาท
87        คุณหมิง และครอบครัว ร่วมบริจาค  600 บาท
88        นางสาวภรภัทร ภัทรชัยกมล ร่วมบริจาค  800 บาท
89        นิทัศนีย์ แสงอ่วม  ร่วมบริจาค 300 บาท
90        ณัฐกนิษฐ์ จิรวัชรนันท์ ร่วมบริจาค  100 บาท
91        นายจักริน สีเขียว ร่วมบริจาค  233 บาท
92        จิราภรณ์ พงษ์ศิริ  ร่วมบริจาค  100 บาท
93        น.ส.ธิดารัตน์ โพสาราช  ร่วมบริจาค  100 บาท
94        สุดจิตร์ ภาชนะทิพย์  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
95        นางสารภี และ นาวาเอกเสรี ฉ่ำชื่น  ร่วมบริจาค  200 บาท
96        น.ส.ธมกร สมบูรณ์ศรี และครอบครัว  ร่วมบริจาค  100 บาท
97        นายชัยยุทธ มีพารา ยุพิน โทวงษ์ ร่วมบริจาค  600 บาท
98        Mr. Andrew John Durman, คุณ สุริยา สว่างแสง  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
99        จริยา ศรีหนู ร่วมบบริจาค 1,500 บาท
100        คุณขวัญตา อินทิสาร และครอบครัว  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
101        นางสาวสุนันทา ลีศิริชัยกุล ร่วมบริจาค  200 บาท
102        นางสาวนันท์นภัส แก้ววิเชียร ร่วมบริจาค  50 บาท
103        นางสาววิภวานี เจริญดี ร่วมบริจาค  50 บาท
104        คุณตวงรัชฏ์ ศรีวัฒนพิบูลย์ และหลานตระกูลศรีวัฒนพิบูลย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
105        คุณกันยา จิระเลิศพงศ์ชัย ร่วมบริจาค 100 บาท
106        คุณจันทนา จิระเลิศพงศ์ชัย ร่วมบริจาค 100 บาท
107        คุณธรรมนูญ ฤทธิรัตน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
108        คุณศักดิ์ชัย-หนึ่งฤดี-เพชรอาภรณ์-ด.ช. พลวัฒน์ คฤหัสถ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
109        คุณแม่วิภา สิริโสภณวรกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
110        คุณบรรจง ตนายะพงศ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
111        คุณวิมล ตนายะพงศ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
112        คุณธนกิจ ตนายะพงศ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
113        คุณน้ำทิพย์ ตนายะพงศ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
114        วิทยา วุฒิกุลประพันธ์ ร่วมบริจาค  1,000 บาท
115        กัญญา วารีเพชร  ร่วมบริจาค  500 บาท
116        GUO YU FANG - HUANG LIU LIN- LIU XIU LAN - ZHANG PEIQING - HUANG DUM MEI - GUO YAN XUAN - QI LIN FANG - ZHANG YU CAI - ZHANG YU TING -ZHANG YU HUI - ZHANG FU XIAN - GUO HUO XIAN - GUO HUO YI - LIU JIN LAN ( ZHANG FEN YING ) ZHANG JIA DE - REN RE ร่วมบริจาค 1,000 บาท
117        คุณกันยพัชร์ สุขะธนประเสริฐ ร่วมบริจาค 400 บาท
118        สุภา คุนาพงษ์กิติ ร่วมบริจาค 300 บาท
119        คุณพร ร่วมบริจาค 1,120 บาท
120        ปรียาวรรณ สิทธิพรธนรักษ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
121        ธนวิชญ์ แสงม่วง ร่วมบริจาค 100 บาท
122        นายทศพล แสนจินดา ร่วมบริจาค 100 บาท
123        นางสาวสุวดี จางอิสระกุล  ร่วมบริจาค 500 บาท
124        คุณไทย มั่นคงและครอบครัว  ร่วมบริจาค 125 บาท
125        คุณชุติกาญจน์ ธีระโรจนพงษ์  ร่วมบริจาค 300 บาท
126        คุณติ๊ก ร่วมบริจาค 500 บาท
127        Socheat Keal  ร่วมบริจาค 700 บาท
128        นส.รมิดา ปัญจบุรี, นาย ภาณุเมศวร์ กล่ำสกุล, ด.ญ ชิตังเม กล่ำสกุล  ร่วมบริจาค 300 บาท
129        คุณซ้าย ฉัตรพันธ์ - คุณแป้น สรรพิบูลย์ ร่วมบริจาค 500 บาท
130        คุณเนธิยา ฉัตรพันธ์ - คุณยุทธ ห่อเร พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
131        ครอบครัวทรัพย์ปราการชัย ร่วมบริจาค 300 บาท
132        คุณกมลลักษณ์ มั่นอ่วม ร่วมบริจาค 200 บาท
133        นางสาวสุนันทา คำจริงและครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
134        คุณตาว  ร่วมบริจาค 200 บาท
135        บุศย์รินทร์ เจียรนัยกูร-ปกิต หิรัญวัฒน์ ร่วมบริจาค 500 บาท
136        คุณนลินรัตน์ อนันต์ธาราธิคุณ และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
137        คุณนิตยา ลี้รัตน์  ร่วมบริจาค   500 บาท
138        คุณณัฐพรรณ  ทิพยมงคลกุล ร่วมบริจาค  900 บาท
139        คุณบักซ้ง แซ่ตั้ง ร่วมบริจาค   200 บาท
140        คุณเล็ก ทิพยมงคลกุล ร่วมบริจาค  200 บาท
141        คุณนัฐธิดา สุวรรณสังข์ ร่วมบริจาค 300 บาท
142        พี่หมวย ร่วมบริจาค 450 บาท (เงินสด)
143        คุณณิชารีย์ สุนทรธรรมรัตน์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
144        นางสาวปวีณา บุญยังดีและครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
145        นายณัฐพงศ์ ภิญโญเจริญ ร่วมบริจาค 100 บาท
146        อนุพงษ์ แสงกระจ่าง ร่วมบริจาค 200 บาท
147        นายเกริกพันธุ์ ศศิทิวากร  ร่วมบริจาค 100 บาท
148        เมลิษากะประภากร ปัสสา  ร่วมบริจาค 200 บาท
149        วิไล นิลทองและครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
150        ไพฑูรย์ พวงทอง ร่วมบริจาค 200 บาท
151        อรนรินทร์ เรืองเบญจสกุล ร่วมทำบุญ ร่วมบริจาค 500 บาท
152        ชัชชมนต์ เรืองเบญจสกุล ร่วมบริจาค 400 บาท
153        นายจิตโรจน์ ศรีรัตไพฑูรย์ ร่วมบริจาค 500 บาท
154        นายปิยะ เอกวิริยะกิจ ร่วมบริจาค 500 บาท
155        อุษา จุลรัตน์   ร่วมบริจาค 200 บาท
156        รุจิรา ทวีสุข ร่วมบริจาค 300 บาท
157        นางธนพร ชาวชื่นสุข ร่วมบริจาค  50 บาท
158        นางทองคำ ตรงนามสุขกิจ  ร่วมบริจาค  50 บาท
159        นางสาวชมพูนุช อิสสระ  ร่วมบริจาค 200 บาท
160        สิริรัศมิ์ พรมรัตน์ และนายธนบดี พิมพาลัย ร่วมบริจาค 1,000 บาท
161        รุจิภาส สาคร และแม่พ่อลูกสามี ร่วมบริจาค 1,000 บาท
162        บุษบา เคี่ยมสมุทรและครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
163        Aurawan Smith ร่วมบริจาค 1,618 บาท
164        นายสุรเชษฐ์ รัตนศิลป์กัลชาญและครอบครัว ร่วมบริจาค  500 บาท
165        นันท์นภัส สุทธิวรากร ร่วมบริจาค  500 บาท
166        อาทิตยา บวบจิตร์, ศุภลักษณ์ วันธุมา ครอบครัวบุญภัทรและครอบครัวเลิศไกร ร่วมบริจาค  500 บาท
167        นายฐานัน เทพหัสดิน ณ อยุธยา ร่วมบริจาค 300 บาท
168        แม่วรรณดี เครือนวล, นายพัฒนา-นางสุวรรณา-น.ส.สุภิญญา-นายเลิศพงศ์ สุวรรณเลิศ  ร่วมบริจาค  500 บาท
169        คุณทัศนีย์วรรณ แย้มวงศ์ ร่วมบริจาค  500 บาท
170        คุณเปา-เพชร ร่วมบริจาค 100 บาท
171        มณฑาทิพย์ ร่วมบริจาค 300 บาท
172        นายอิษฎา ทองยั่งยืน ร่วมบริจาค  502 บาท
173        ชัชฎา  จิรธนภิญโญ ร่วมบริจาค 300 บาท
174        ธัญญธร  แก้วเพชร ร่วมบริจาค 100 บาท
175        สุภารัตน์  ดอกบัว-อะนิพล  แต้มงาม ร่วมบริจาค 50 บาท
176        สุทธินี   สิมะกุลธร ร่วมบริจาค 100 บาท
177        กัลป์ปภัส  พานพิชย์ทวี ร่วมบริจาค 100 บาท
178        ปราณี   สถิตไชยนนท์ ร่วมบริจาค 100 บาท
179        กัลยา-นรวัฒน์  นรศาลทูล ร่วมบริจาค 100 บาท
180        นายเจษฏา จงรัตน์ ร่วมบริจาค 50 บาท
181        คุณศิวาพร ร่วมบริจาค 800 บาท
182        ทัตติยา ปลีหจินดา ร่วมบริจาค 30 บาท
183        นพณัฐ จับเกตุ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
184        ปาณสกุณ+เกรียงเดช+กวินนาถและพีรพล ทักษิณวราจาร ร่วมบริจาค 1,500 บาท
185        นางสาวธันยพร เหล็กเพชร, เพ็ญแข สหายแก่น พร้อมลูกทั้ง 3 คนLAUwaiyin, LAIwaiShan, LAUwaiตั๊ก  ร่วมบริจาค 2,210 บาท
186        คุณติณณา เสารางทอง ร่วมบริจาค 100 บาท
187        คุณยศวริศ อ้ายสุรินทร์ ร่วมบริจาค 100 บาท
188        คุณวนัส เอี่ยมหลัก ร่วมบริจาค 200 บาท
189        สันติและด.ช.วริทธิ์นันท์ สกุลกลางและกุศลิน ส่งสัมพันธ์สกุล ร่วมบริจาค 300 บาท
190        บัวลี ร่วมบริจาค 200 บาท
191        วนิดา กันยา นิภา นิตยา ณัชชา ศิรชัช ใจมั่น ร่วมบริจาค 200 บาท
192        คุณ ชนากาน+ปีเตอร์ ชเวิร์ซแมนน์ ร่วมบริจาค 500 บาท
193        คุณยาย สมร ไชยคำภา ร่วมบริจาค 100 บาท
194        คุณตา หอม ไชยคำภา ร่วมบริจาค 100 บาท
195        คุณ วชิรวิชญ์ บวรสุข ร่วมบริจาค 100 บาท
196        อรุณโรจน์ หมอแสน ร่วมบริจาค 200 บาท
197        ปริยา เชี่ยวชาญ  ร่วมบริจาค 300 บาท
198        สุวิมล วายุพักตร์  ร่วมบริจาค 300 บาท
199        คุณแม่เง้ง อังคสิงห์, ราชันย์ อังคสิงห์, นุสรินทร์ อังคสิงห์ ร่วมบริจาค 500 บาท
200        ชนัญชิดา เย็นสะอาด ร่วมบริจาค 1,000 บาท
201        น.ส.ศิกานต์ชญาณ์ วงค์วิจิตร  ร่วมบริจาค 100 บาท
202        ศุภิญญา จิรากร  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
203        คุณธนภพ กลางสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
204        อิสรีย์ เฟื่องเจริญ ร่วมบริจาค 500 บาท
205        พุธ  ร่วมบริจาค 500 บาท
206        แม่สมหมาย  ร่วมบริจาค 100 บาท
207        วิรัชพัชร  ร่วมบริจาค 100 บาท
208        นางสาวศุภรัศมิ์ ธนาเธียรโรจน์  ร่วมบริจาค 100 บาท
209        นางอินทร์ คำภูผา ร่วมบริจาค 200 บาท
210        ธันยาภรณ์ พุทธโร ร่วมบริจาค 200 บาท
211        นางธนาภา วุฒิวิริยะกุล  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
212        คุณ จริยา จันทะมนตรี และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
213        นางวิราวรรณ รัตนดำรงชาติ  ร่วมบริจาค 500 บาท
214        นันทภัค อิงค์สกุลสุข ร่วมบริจาค 100 บาท
215        ลฏาภา ประสาทกุล, ณัฏฐ์ ธเนศสัมพันธ์, วารินทร์ สัมพันธ์ ร่วมบริจาค 720 บาท
216        นางสาวพูนทัพย์ เรืองวิโรจนกุล และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
217         นางสาวดวงสบสุข เรืองวิโรจนกุล  และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
218        นายกรณ์ศิริพงษ์ เรืองวิโรจนกุล พร้อมบุตรธิดา ร่วมบริจาค 500 บาท
219        บุญเจริญ เรืองวิโรจนกุล พร้อมบุตรธิดา ร่วมบริจาค 500 บาท
220        นายอธิพัฒน์ คำหล่าทราย ร่วมบริจาค 300 บาท
221        วรางคณา ชูขาว และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
222        นายนคร-ด.ญ. กานต์พิชชา ฟุ้งโล่ห์ และนางกาญจนา อารีย์ชน ร่วมบริจาค  100 บาท
223        ธณัฐชัย-ชินานันท์ กฤษฏิ์หิรัญทวี ร่วมบริจาค  100 บาท
224        กัลป์ปภัส พานพิชย์ทวี ร่วมบริจาค 100 บาท
225        น้อยศรี ซิมตระกูล ร่วมบริจาค 200 บาท
226        พรเลิศ อิงคนันท์ ร่วมบริจาค 200 บาท
227        ณัฐมาณี พานพิชย์ทวี ร่วมบริจาค 200 บาท
228        ชิญารัตน์ อุระเสริมรัมย์ ร่วมบริจาค 200 บาท
229        นางสาวนบชนก ศุภเลิศธนกุล ร่วมบริจาค  100 บาท
230        นายเศวตฉัตร แก้วลังกา ร่วมบริจาค 500 บาท
231        นางสาวญาณิชศา ดิษผึ้ง ร่วมบริจาค  200 บาท
232        นายอิทธิฤทธิ์ เมรัตน์ ร่วมบริจาค 600 บาท
233        คุณสุทิศา คลิ้งคล้าย ร่วมบริจาค 300 บาท
234        คุณกานดา ธะนะไชย  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
235        สมจิตร  มีไม้ดี  ร่วมบริจาค  100 บาท
236        สโรชา กล่อมสุข  ร่วมบริจาค 300 บาท
237        เอื้อมพร รักษ์กุลทอง ร่วมบริจาค  200 บาท
238        นาย วิลลี่ วอลเตอร์ เสต็ค ร่วมบริจาค 1,000.99 บาท
239        คุณวลีรัตน์ อ้ายสุรินทร์ ร่วมบริจาค  100 บาท
240        ส.ต.ท. ภัทรพงศ์ สังข์มัน  ร่วมบริจาค 500 บาท
241        จ่าเอกพันธ์ศักดิ์ คัมภีรพันธ์ ร่วมบริจาค  200 บาท
242        น้องศีลและครอบครัว ร่วมบริจาค  200 บาท
243        คุณหอม อินยงค์ และนางโอ้ อินยงค์ ร่วมบริจาค 500 บาท
244        คุณแดง งามชัยพิสิฐ, คุณสุวรรณา งามชัยพิสิฐ และคุณสาธิต งามชัยพิสิฐ ร่วมบริจาค 500 บาท
245        คุณอุไรวรรณ ปิลันธน์กวิน, คุณอำพล ปิลันธน์กวิน ร่วมบริจาค 300 บาท
246        คุณวนิสา สุรพฤกษ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
247        นางสาวไอลดา เศรษฐกิจ  ร่วมบริจาค  200 บาท
248        คุณบรรเจิด-คุณลัดดา สาเขตรการณ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
249        พิสมัย ปัตตายะโส,นางกันหา ปัตตายะโสและครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
250        คุณปัทมพร กฤตสหัสวัต   ร่วมบริจาค  200 บาท
251        สันต์ชัย แซ่โง้ว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
252        คุณกชนัช ภู่โต๊ะยาและครอบครัวทองหล่อ ร่วมบริจาค 300 บาท
253        นพ.ประดิษฐ์ ศรีจงใจ  ร่วมบริจาค  600 บาท
254        ระเบียบ อันษา ภัทรภร สิงหเสนี ร่วมบริจาค  200 บาท
255        น.ส ณัฐนันท์ แก้วเวียง พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
256        ธนกร แสงศิวะฤทธิ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
257        ฐิติรัตน์ แสงศิวะฤทธิ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
258        นายนรวิชญ์ ทองล้วน  ร่วมบริจาค 100 บาท
259        วนิดา วิศวนิเวศ ร่วมบริจาค 500 บาท
260        น.ส. เมธาวี ธรรมาวิรุฬห์ ร่วมบริจาค 100 บาท
261        คุณจักรวาล(บี) ร่วมบริจาค  200 บาท
262        คุณรัตนทัต  รุ่งนรากุล  ร่วมบริจาค 200 บาท
263        คุณเฉิดฉิน ยอดฉิม  ร่วมบริจาค 300 บาท
264        อรวรรณ ร่วมบริจาค 100 บาท
265        จุฑามาศ ร่วมบริจาค 100 บาท
266        เรไร ร่วมบริจาค 100 บาท
267        บัวพา ร่วมบริจาค 100 บาท
268        วราพร สุทธิ ร่วมบริจาค 100 บาท
269        กัณตพัชห์ ตุลากัลป์ ร่วมบริจาค 100 บาท
270        พิมพ์ลดา มิลินธนาลักษณ์  ร่วมบริจาค 500 บาท
271        อัญมณี สมบูรณ์ผล  ร่วมบริจาค 500 บาท
272        ปรินดา ศิริชา ร่วมบริจาค 5,000 บาท
273        คุณ นิรามัย ตระกูลแสงรัศมี ร่วมบริจาค 100 บาท
274        พิมลวรรณ วิมลทวีโรจน์  ร่วมบริจาค 100 บาท
275        น.ส.เสาวลักษณ์ รติศานต์และ นายเอกพงษ์ วรดิถี ร่วมบริจาค 1,000 บาท
276        ชลิดา ทยาคุณอมรเวช ร่วมบริจาค 100 บาท
277        ชนิดา ภักดีโชติโกศล ร่วมบริจาค 100 บาท
278        ธรีดา เกษมสันติธรรม ร่วมบริจาค 200 บาท
279        สุนันทา ธนเจริญผดุง ร่วมบริจาค 200 บาท
280        สุภาพร ธนรังสีกุลและกฤษฏิ์ณณัช จำนงค์ลักษณ์ ร่วมบริจาค 700 บาท
281        นิติสุขเจริญ และครอบครัว ร่วมบริจาค 500.13 บาท
282        หนูพิณ พลโยราช ร่วมบริจาค 150 บาท
283        นางสาวศิริวรรณ ทักษิณวราจาร ร่วมบริจาค 100 บาท
284        นางสาวจิราภรณ์ วรวัฒน์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 400 บาท
285        นางสาวอรุณี ประดับศรี, นายวิทูลย์ ธะนู และนางสาวอินทิพร โม่นอก ร่วมบริจาค 309.50 บาท
286        พัชรนันท์ กิตติสุนทรวงศ์  ร่วมบริจาค 200 บาท
287        ศมลพรรณ เอี่ยมธีระกุล ร่วมบริจาค 1,000 บาท
288        คุณธัญธร นันต๊ะเสน ร่วมบริจาค 600 บาท
289        บุปผา สืบสุรีย์กุล และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
290        คุณสโรชา ชาตรีสุนทร ร่วมบริจาค 100 บาท
291        นันท์นภัส ธันยาเดชสิทธิ์, พงศ์จักร์ พาณิชกุลย์, ณัชชา พาณิชกุลย์, วรรณวีร์ พาณิชกุลย์, ชวิกา พาณิชกุลย์  ร่วมบริจาค 500 บาท
292        วิศิษฏ์ รัตนวงศ์ไพบูลย์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
293        ภัทรวดี ธาตุดี ร่วมบริจาค 100 บาท
294        ร.ต.อ. วรเดช ร่วมบริจาค 200 บาท
295        พิริยา เมธีวรกุล ร่วมบริจาค 325 บาท
296        คุณแม่ทองเจือ ปรุเขตร์, นางสาวศิริลักษณ์ เจิมจิตต์พรชัย และนายประเสริฐ หวังสันติตระกูล ร่วมบริจาค  300 บาท
297        น.ส.ปรียานุช  ซื่อตรง และน.ส.สิริพร  แสงทอง ร่วมบริจาค 600 บาท
298        นิติรัฐ จาบถนอม ร่วมบริจาค 100 บาท
299        คุณงามเพ็ญ เลิศจุฑาพร ร่วมบริจาค 500 บาท
300        นางพิกุล งามภักดิ์  ร่วมบริจาค  300 บาท
301        สุวรรณ กาละเมฆ ร่วมบริจาค 500 บาท
302        นางปัทมา อาทัค ร่วมบริจาค 200 บาท
303        ประไพพรรณ โพธิ์ขุนทด ร่วมบริจาค 100 บาท
304        คุณหนูพา มูลจันท์ ร่วมบริจาค 100 บาท
305        คุณกัมม์ภณณัช โรจน์ธิรภณกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
306        นายประชัด ชุมทอง และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
307        นางสุทธินี สุขขี / น.ส.เปรมสินี สุขขี และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
308        ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม  ร่วมบริจาค 3,005 บาท
309        ภรภัทร ปฐมวรภัทร  ร่วมบริจาค 100 บาท
310        กรวุฒิ ผู้ไพบูลย์ผล  ร่วมบริจาค 100 บาท
311        ณัฐนันท์ วิทยพิบูลย์  ร่วมบริจาค 200 บาท
312        วสุธร ราชาธรรมกุล ร่วมบริจาค 200 บาท
313        ณัฏฐ์ ประภากิจ ร่วมบริจาค 200.99 บาท
314        นางสาวนันท์นภัส เอี่ยมธีระกุล ร่วมบริจาค  209 บาท
315        อรสุดา ทองสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 300 บาท
316        ปภาดา เปี่ยมทอง ร่วมบริจาค 200.02 บาท
317        น.ส.หนึ่งฤทัย บุตรงาม  ร่วมบริจาค 100 บาท
318        วิจิตรา เตียติวิริยะกุล  ร่วมบริจาค 500 บาท
319        วาสิณี ประจันบาน ร่วมบริจาค 500 บาท
320        วิรตี ธรรมนันทนะ ร่วมบริจาค 300 บาท
321        อัมพร อภิณหสมิต ร่วมบริจาค 300 บาท
322        วิเศษ สุพรรณชาติและสิตานน วัชรีฤทัย  ร่วมบริจาค 300 บาท
323        นางสาวรจนา สิทธิพิเศษ ร่วมบริจาค 200 บาท
324        ขณิจสรณ์ วงศ์ศิวรักษ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
325        คุณสุมิตรตรา สุขเนาว์ รวมบริจาค 500 บาท
326        ณิชชาภัทร คุณทวีนิธิ  ร่วมบริจาค 200 บาท
327        Junko Hanano  ร่วมบริจาค 200 บาท
328        นายวีรภพ ปุญญโสฬส ร่วมบริจาค 200 บาท
329        ครอบครัวดุลสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
330        รัสมิ์ณาสกุล หมื่นศรี ร่วมบริจาค 100 บาท
331        ธนพิชญ์ ธัมมณัฏฐ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
332        นางนลินรัตน์ ใจกว้าง และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
333        นาง อรวรรณโอทอง, นาย เจริญ โอทอง, ด.ญ. เย็นตา โอทอง และครอบครัว ร่วมบริจาค 50 บาท
334        สมศักดิ  ร่วมบริจาค 300 บาท
335        นางสาวศมน วุฒิสาร  ร่วมบริจาค 500 บาท
336        น.ส จรัสทิพย์ อธิพัฒน์เดชาดร ร่วมบริจาค 100 บาท
337        คุณ อชิรวุธ  วันชัย ร่วมบริจาค 200 บาท
338        สุดา ชวาลชาญกิจ  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
339        คุณณัฐพิฌา อุทัยวัฒนา และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
340        สมเกียรติโตเทียม.ด.ญณัฐชาโตเทียม.Nang Sein Nyo(แสนหวี)  ร่วมบริจาค 300 บาท
341        นารีรัตน์ นามชวัด, ธีระ ก้องเกียรติยศ, คุณพ่อชาลี นพดล ก้องเกียรติยศ, นางนิตยา ( ธีลเลน) สุธานนท์, นางสุจิตรา (มูลเลอร์) ตั้งเรืองสุวรรณ, นางอัจฉรา (ไอเกิ้ล) ตั้งเรืองสุวรรณ, นายมิชาเอล ธีลเลน, ชูศักดิ์ และครอบครัวแสงอรุณ และจรินทร์ บุญรอด ร่วมบริจาค 1,600 บาท
342        ฐิตาภา บุญธรรม และด.ญ. ทอรุ้ง มาชัย  ร่วมบริจาค 200 บาท
343        นางลำไพ สีม่วง  ร่วมบริจาค 200 บาท
344        นายจำลอง-นางทัศนีย์ จุลิรัชนีกร และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
345        นางสาวปิยนารถ จุลิรัชนีกร ร่วมบริจาค 3,800 บาท
346        คุณปิ่นปินัทธ์ ชัยชนะวงศ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
347        คุณวลัยทิพย์ ทุมสอน ร่วมบริจาค 110 บาท
348        คุณยุพิน-คุณยุภา อยู่สอน ร่วมบริจาค 200 บาท
349        คุณจีรภา ชมมณฑา ร่วมบริจาค 100 บาท
350        คุณอรุณี ศรีจันทร์ พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1,800 บาท
351        เรวดี ศิริภาพ ร่วมบริจาค 200 บาท
352        นางจิดาภา ด่านขุนทด ร่วมบริจาค 500 บาท
353        นางสาวปารวี พรมมารี  ร่วมบริจาค 200 บาท
354        นายชูเกียรติ เวชสุภากุล, นางลัดดา เวชสุภากุล, นส.วโรชา เวชสุภากุล และนส.ชลิดา เวชสุภากุล ร่วมบริจาค 2,500 บาท
355        นายภาณุเดช นิวัฒนสกุลและครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
356        น.ส.ชุติณัฎฐ์ พนาสถิตและเพื่อนๆ ร่วมบริจาค 1,500 บาท
357        คุณฐนิดา รักษ์ขันธ์แสง  ร่วมบริจาค 99 บาท
358        คุณชูชัย ทองเนียม และคุณสุรชัย เสือโรจน์  ร่วมบริจาค 800 บาท
359        คุณบุดสา เสริมราษฎร์ ร่วมบริจาค 88 บาท
360        สุรี กสิกรรม,นายศุภนาท ศุภวาสน์ ร่วมบริจาค 500 บาท
361        สุทิน หอมกลุ่น ร่วมบริจาค 2,300 บาท
362        พัชรี วันเกิดผล ร่วมบริจาค 200 บาท
363        เปิ้ล ร่วมบริจาค 500 บาท
364        คุณกรณ์ศิริพงษ์ ร่วมบริจาค 900 บาท
365        น.ส พรธิพันธ์ เทพสาร ร่วมบริจาค 500 บาท
366        นายประกอบ หิรัญวัฒน์ , นางศรีนวล หิรัญวัฒน์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
367        ธนกฤต นิลประดับ ร่วมบริจาค 200 บาท
368        นายฟิลิปป์ และนางสาวธัญชนก พงษ์เลื่องธรรม  ร่วมบริจาค 568 บาท
369        อนัญญา อัตวัน, ศุภชัย ขำผึ้ง, ด.ญ.กรวลัย ขำผึ้ง, ประทวน อัตวัน, ใจ อัตวัน, ปนัดดา อัตวัน, ด.ช.ณภรรท พรมสีหา
อุดร พรมสีหา, หงษ์ทอง ปานงาม, ดวงใจ ปานงาม ดวงงาม ปานงาม, ประทุม ปานงาม ร่วมบริจาค 545 บาท
370        นางขวัญใจ พลับพลาทอง ร่วมบริจาค 500 บาท
371        คุณกิตติกา จิตถาวรศิริและครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
372        สุวรรณา อยู่สนิท ร่วมบริจาค 100 บาท
373        เปาเพชร  ร่วมบริจาค 400 บาท
374        นางสาวปทิตญา โพธิ์ทอง  ร่วมบริจาค 299 บาท
375        คุณวรณัฐ ถ้ำทองถวิล และครอบครัว ร่วมบริจาค 720 บาท
376        ชฎารัตน์ อนันตกูล ร่วมบริจาค 1,000 บาท
377        ด.ช ชุติเทพ โสภาพักตร์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
378        ณพิศิษ เตชะกมลสุข ร่วมบริจาค 300 บาท
379        นางสาวอัมไพวรรณ มณี ร่วมบริจาค 500 บาท
380        นาตยา เหล่าสมาธิกุล  ร่วมบริจาค 200 บาท
381        สุชาติ วัชระชัยสุรพล  ร่วมบริจาค 500 บาท
382        คุณเสกข์สืบพงศ์  โพธิ์ศรี คุณกัญญาณัฐ  คำวังจันทร์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
383        เบญญาภา ฮั้วนางยางและครอบครัว ร่วมบริจาค 50 บาท
384        นายวัชระ ปัญญาธีระ ร่วมบริจาค 20 บาท
385        นันทพร บุญปาลิต  ร่วมบริจาค 700 บาท
386        ปทุมพร จันทนา  ร่วมบริจาค 500 บาท
387        ครอบครัวจีรวัฒนานนท์ ร่วมบริจาค 200 บาท
388        นางสาววิยะดา เครือเอม ร่วมบริจาค 100 บาท
389        ร.ต.อ.พิเศษ ปิ่นงาม และ ร.ต.อ.หญิง นงนุช ฉวีวรรณ  ร่วมบริจาค 500 บาท
390        คุณรัตน์ ชนิสรา โอวรกุล ร่วมบริจาค 99 บาท
391        พิชัยยุทธ์ ฉิ้มสังข์ ร่วมบริจาค 200 บาท
392        คุณศิริรักษ์ และ คุณธัญวรัตม์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
393        ธนพร  ศรแจ่ม ร่วมบริจาค 200 บาท
394        นส.ธัญญาศิริ ศรีจารุเสถียร และนส.จงกล โชคอินพลับ  ร่วมบริจาค 100 บาท
396        นายถวิล - นางบังอร - น.ส.ปานรดา สุริยะ  ร่วมบริจาค 240 บาท
397        นายกันตินันทธ์ วัฒนะศิริกุณชร  ร่วมบริจาค 100 บาท
398        นางดาริน อวะภาค ร่วมบริจาค 1,000 บาท
399        นางสาวพรทิพย์ อัครนิจจิรฉัตร ร่วมบริจาค 1,000 บาท
400        จุฬาลักษณ์ เหมศิริ  ร่วมบริจาค 150 บาท
401        นางไพรวัลย์ อู่สมบัติชัย  ร่วมบริจาค 199.99 บาท
402        ประเสริฐ กับอัปสร โรจน์วัฒนะ ร่วมบริจาค 200 บาท
403        คุณสุดารัตน์ แพรศรี ร่วมบริจาค 500 บาท
404        ว่าที่ ร.ต.สุธาพัฒน์ ธัญโชคเอกอนันต์ ร่วมบริจาค 3,000 บาท
405        บุศรินทร์ แซ่ลัมและครอบครัว ร่วมบริจาค 102 บาท
406        นุ้ย ร่วมบริจาค 600 บาท
407        พรไพลิน อัครภูศักดิ์  ร่วมบริจาค 500 บาท
408        อัมพร ปิติสิทธิ์  ร่วมบริจาค 250 บาท
409        ภัคจิรา นิ่มแก้ว ร่วมบริจาค 200 บาท
410        วาสนา พิมดี  ร่วมบริจาค 300 บาท
411        วาริศา - ปิยโรช ประทุมวัน ร่วมบริจาค 300 บาท
412        ศาธิญา นันขุนทด - Roberto Passador และครอบครัว ร่วมบริจาค 400 บาท
413        ณัฐ มุสิกมาศ ร่วมบริจาค 107 บาท
414        คุณาวุฒิ อนุเวช ร่วมบริจาค 129 บาท
415        นางสาวสมปอง บุณวีระกูล, นางสาวยุ พะเนินรัมย์, นายกิตติราช บูรณสิทธิเวช, นางสาวสุวรรณดี อุทัยรังษี และครอบครัว, นายปรเมฏฐ์ ทศชนะ, นายวรายุทธ พิชยวัฒน์ และครอบครัว, นางสาวสุประวีณ์ บุญมี,  นางสาวสิชณบุญ หนูทอง และนางสาวณัฐฌา โชติโรจน์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 359 บาท
416        คุณศิริรักษ์ และ คุณธัญวรัตม์ ร่วมบริจาค 1,800 บาท
417        คุณฌลายา มหาธนทรัพย์ ร่วมบริจาค  100 บาท
418        คุณเสาวณีย์ วีรเมธางกูร และครอบครัว ร่วมบริจาค  200 บาท
419        คุณกาญจนา ศรีสวนกาญจน์  และครอบครัว ร่วมบริจาค  200 บาท
420        นางสาวณัฏฐยา เอื้อเฟื้อ ร่วมบริจาค  300 บาท
421        สุธิดา ปะโคธานัง ร่วมบริจาค  200 บาท
422        เรืองศักดิ์ นาคะเสถียร  ร่วมบริจาค  80 บาท
423        จิรธนี สมนาม และครอบครัว ร่วมบริจาค  200 บาท
424        วิทูร ร่วมบริจาค  500 บาท
425        นายสุธี ธรรมาศักดิ์ นัครามนตรี และผุสดี นัครามนตรี ร่วมบริจาค  200 บาท
426        นายบุญเกียรติ อ่องวงศ์วัฒนา และนางสุนันทา อ่องวงศ์วัฒนา ร่วมบริจาค  200 บาท
427        นางสาวอคัมย์สิริ อภิมหาศาล, นางสาวพรทิพย์ อภิมหาศาล และนายวรวิทย์ อ่องวงศ์วัฒนา  ร่วมบริจาค  300 บาท
428        ครอบครัวนางเขียว ด้วงเหมือน ร่วมบริจาค 1,000 บาท
429        ลักขณา หงษ์ทอง ร่วมบริจาค 1,000 บาท
430        นางสาวยุพา ปัญญา ร่วมบริจาค  100 บาท
431        นางสาวณัฏฐ์กฤตา ฐิติวัฒน์ภูวดล สมเจต ยกตระกูล พร้อมครอบครัว และลูกๆ ของข้าพเจ้า และนายจั่นฟุ-วัลลภ แซ่ลี ร่วมบริจาค 800 บาท
432        สุรีภรณ์ มณีสุริยงค์ และด.ญ. กัญญาภัค ทุนทรัพย์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท (เงินสด)
433        วริษฐา การุญกร ร่วมบริจาค  500 บาท (เงินสด)
434        เป๊กเชน ร่วมบริจาค 200 บาท (เงินสด)
435        นางสาวณัฐชารัศมิ์ ธรรมพิมลเดช, นายวณัฐพงศ์-ด.ช. ศิษฐพงศ์ สุขสุดประเสริฐ  ร่วมบริจาค  300 บาท (เงินสด)
436        ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค 200 บาท (เงินสด)
437        ภัคณัฏฐ์ ไตรรัตนานนท์ และณัฐพงศ์ เมืองศรี ร่วมบริจาค 200 บาท (เงินสด)
438        นางสาวมณีกานต์ ดีวงษ์ ร่วมบริจาค  100 บาท
439        คุณบุดสา เสริมราษฎร์ ร่วมบริจาค 900 บาท
440        กัญภัฏฐ์  ร่วมบริจาค 200 บาท
441        ปุ๊ก และ ออมมี่ ร่วมบริจาค  300 บาท
442        ฐกร บุญญาวงศ์  ร่วมบริจาค  300 บาท
443        อัปสร แซ่ลี้ ร่วมบริจาค  300 บาท (เงินสด)
444        ป้ารถเมล์  ร่วมบริจาค  300 บาท (เงินสด)
445        ไพโรจน์ พุ่มมาลา  ร่วมบริจาค  500 บาท

รวมบริจาคทั้งหมด 187,760.50 บาท

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-8-31 11:51:26 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
จองโพสต์กระทู้ 10 ค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 05:05 , Processed in 0.136240 second(s), 21 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้