ประกาศผังที่นั่ง (p.1) แต่ยังเปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญ ทริปลี้ลับ 8 ตามรอยพุทธะ - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 7799|ตอบ: 14

ประกาศผังที่นั่ง (p.1) แต่ยังเปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญ ทริปลี้ลับ 8 ตามรอยพุทธะ

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20061
โพสต์เมื่อ 2018-6-9 20:51:18 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

ทริปลี้ลับ 8 ตามรอยพุทธะ วันที่ 27-30 กรกฏาคม 2561 (ที่นั่งเต็มแล้วค่ะ) แต่ยังรับบริจาคปัจจัยทำบุญ

(เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันพุธที่ 25 กรกฏาคม 61)

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ขอเชิญชวนทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญได้ร่วมบุญกับทริปลี้ลับ 8 ระหว่างวันที่ 27-30 กรกฎาคม 2561 ซึ่งในวันที่ 27 กรกฎาคม 2561 เป็นวันอาสาฬหบูชาที่มีความสำคัญมากในพระพุทธศาสนา โดยเป็นวันที่พระพุทธเจ้าทรงประกาศพระพุทธศาสนาเป็นครั้งแรก หลังจากตรัสรู้ได้ 2 เดือน โดยแสดงปฐมเทศนาโปรดพระปัญจวัคคีย์ทั้ง 5 เรียกว่า "ธัมมจักกัปปวัตนสูตร" แปลว่า พระสูตรแห่งการหมุนวงล้อธรรม โดยใช้ทางสายกลาง การดำเนินชีวิตด้วยปัญญา และได้พบ ความจริงอันประเสริฐของอริยะ อริยสัจ 4 คือบุคคลที่ห่างไกลจากกิเลส ได้แก่. ทุกข์ (ปัญหาที่เกิดขึ้นกับมนุษย์) สมุทัย (เหตุเกิดแห่งทุกข์) นิโรธ (ความดับทุกข์) มรรค (หลักปฏิบัติองค์ประกอบ 8 ประการ เรียกว่า  มรรคมีองค์ 8 ได้แก่ เห็นชอบ ดำริชอบ เจรจาชอบ กระทำชอบ อาชีพชอบ พยายามชอบ ระลึกชอบ  ตั้งจิตมั่นชอบ ซึ่งดิฉันได้เกริ่นให้ท่านรับทราบพอสังเขปในเบื้องต้นค่ะ

วิถีไทยหรือประเพณีไทยที่สืบทอดกันมาในวันสำคัญนี้ผู้คนก็จะพากันไปเวียนเทียนตามวัดต่าง ๆ พร้อมธูป เทียน และดอกบัว โดยจะเริ่มในช่วงเย็นค่ำและในวัดหยุดนี้ ดิฉันจึงได้เล็งเห็นถึงความสำคัญและในโอกาสนี้จะได้นำพาทุกท่านไปทำบุญในสถานที่ศักดิ์สิทธิ์และบางสถานที่ก็มีสิ่งลี้ลับแฝงอยู่ด้วยค่ะ ดังนี้ค่ะ

สถานที่แห่งที่ 1
ดิฉันจะนำพาทุกท่านไปยังวัดที่มีวัตถุทานที่สวยงาม เป็นวัดที่มีความเจริญพร้อมเมื่อเข้าไปภายในศาลาแล้วเกิดความเย็นสบายและมีความสุขเพราะสถานที่โอ่อ่าสวยงามเงียบสงบมากค่ะ  การที่ดิฉันเลือกวัดนี้เป็นวัดแรกก็เพราะว่าที่วัดนี้เคยมีความสำคัญมาในอดีต และเพื่อเป็นการเบิกฤกษ์ที่ยิ่งใหญ่สำหรับคณะทัวร์บุญทริปลี้ลับ 8 นี้ค่ะ ที่วัดแห่งนี้ดิฉันจะนำทุกกท่านกราบไหว้บูชาวัดที่มีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์และถวายสังฆทานที่ศักดิ์ซึ่งดิฉันรู้ได้ในญาณวิถีค่ะ

สถานที่แห่งที่ 2
ที่วัดแห่งนี้เป็นวัดเล็ก ๆ ไม่มีวัตถุทานอะไรมากนักค่ะ พระสงฆ์ท่านอยู่อย่างเรียบง่ายมีความเงียบสงบค่ะ วัดตั้งอยู่บนเนินเขาไม่สูงมาก ดิฉันจะนำพาทุกท่านไปทอดผ้าป่าสามัคคีถวายสี ยี่ห้อ ลีลาวา เพื่อทางวัดจะได้ใช้ทาสีซุ้มประตู หน้าต่าง ที่มีสีหลุดลอกหมดแล้วค่ะ และถวายปัจจัยบูรณะวัดในส่วนต่าง ๆ ค่ะ การที่ดิฉันมาที่วัดนี้เพราะได้เห็นพระพุทธรูปองค์ใหญ่ที่มีรุกขเทวดามารักษาสถานที่แห่งนี้เยอะมาก และในวันนั้นจะได้มีการเวียเทียนเนื่องในโอกาสเป็นวันอาสาฬหบูชาด้วยค่ะ

สถานที่แห่งที่ 3
ดิฉันจะนำพาทุกท่านใส่บาตรตอนเช้า พร้อมนำสวดมนต์ นั่งสมาธิ เพื่อแผ่เมตตาอุทิศบุญให้กับเจ้ากรรมนายเวรที่เราได้เคยล่วงเกินกันมาให้คลี่คลายจากหนักเป็นเบาและอุทิศบุญให้กับญาติผู้ล่วงลับไปแล้วค่ะ
นอกจากนี้ดิฉันจะนำพาทุกท่านทอดผ้าป่าสามัคคีถวายเครื่องยารักษาโรค จตุปัจจัยเพื่อบำรุงเสนาสนะค่ะ ที่วัดแห่งนี้หลวงปู่ท่านเป็นพระสุปฏิปันโน  เป็นพระสงฆ์ที่ปฏิบัติอยู่ในสัมมาปฏิบัติ คือ ปฏิบัติดี โดยปฏิบัติไปตามธรรมวินัยที่พระบรมศาสดาทรงแนะนำสั่งสอนไว้  ไม่ปฏิบัติให้ผิดไปจากธรรมวินัยค่ะ หลวงปู่ท่านมีความเมตตามากค่ะ ดิฉันถือว่าคณะบุญของเราโชคดีมากค่ะที่ได้มาพบกับหลวงปู่ท่านในครั้งนี้ค่ะ

สถานที่แห่งที่ 4
ดิฉันจะนำพาทุกท่านทอดผ้าป่าสามัคคีถวายเครื่องสังฆทาน และเครื่องยารักษาโรค และถวายปัจจัยเพื่อบำรุงเสนาสนะค่ะ ดิฉันได้พบกับหลวงปู่ท่านมีอายุเกือบจะ 100 ปีแล้วค่ะ แต่ท่านมีสติรู้ทุกอย่างแม้ธาตุขันธ์ของท่านจะมากแล้ว ซึ่งท่านก็มีความเมตตามากท่านรู้ทุกอย่างว่าคณะบุญของเราทำบุญกันอย่างไรบ้างค่ะ การที่ดิฉันนำพาไปในแต่ละสถานที่แต่ละแห่งนั้นเทวดาได้จัดสรรให้แล้วค่ะ

สถานที่แห่งที่ 5
วัดแห่งนี้เป็นวัดที่มีความเป็นประติมากรรมที่สวยงาม ซึ่งดิฉันได้เห็นว่ามีประโยชน์เป็นอย่างมากที่จะทำให้ทุกท่านได้รู้จักพระพุทธประวัติของพระพุทธเจ้าให้มากยิ่งขึ้นค่ะ สถานที่แห่งนี้เปรียบเหมือนเป็นพิพิธภัณฑ์ หรือเป็น Museums ก็ว่าได้ค่ะ เพราะเหมือนกับเราได้เข้าไปอยู่ในประเทศอินเดีย ในการนี้ทุกท่านจะได้รู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้และได้เห็นในสิ่งที่ไม่เคยเห็นมาก่อนค่ะ ดิฉันจึงขอให้ทุกท่านได้เที่ยวชมและได้คิดตามไปด้วยโดยให้ตระหนักในความสำคัญของพุทธศาสนาและการทำความดีและท่านจะได้รู้ด้วยว่าประเทศไทยยังมีสิ่งดีดีที่เราควรดำรงไว้ไปยังรุ่นลูกรุ่นหลานค่ะ

สถานที่แห่งที่ 6
ดิฉันได้พบกับวัดที่มีพระปฏิบัติดีปฏิบติชอบค่ะ โดยเจ้าอาวาสท่านมีความคิดที่สร้างสรรซึ่งได้สร้างศาลาเอนกประสงค์ที่ทำมาจากไม้ที่สามารถสร้างได้อย่างพิถีพิถันและสวยงามมากค่ะ ทุกท่านจะได้เห็นได้ว่ายังมีศาลาเอนกประสงค์อยู่ท่ามกลางป่าเขาอย่างนี้และที่วัดแห่งนี้ดิฉันจะเป็นตัวแทนทุกท่านนำถวายภัตตาหารเช้า ทอดผ้าป่าสามัคคีทำนุบำรุงเสนาสนะ และถวายเครื่องยาค่ะ

สถานที่แห่งที่ 7
ดิฉันได้จะนำทุกท่านเข้ากราบหลวงปู่รูปหนึ่งเป็นพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบท่านมีความเมตตาสูง และการทำบุญกับพระที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบก็จะได้อานิสงส์บุญสูงมากค่ะ ดิฉันสังเกตเห็นได้ว่าหลวงพ่อท่านเพิ่งสร้างวิหารแต่ยังทำไม่เสร็จเรียบร้อยดีนัก ซึ่งหลวงพ่อท่านได้พูดว่ายังอยู่ระหว่างสร้างวิหารประดิษฐานรูปหล่อเหมือนหลวงพ่อหลายองค์ และจะทำเป็นลานธรรมด้วยค่ะ

สถานที่แห่งที่ 8
ดิฉันจะนำทุกท่านไปกราบไหว้สักการะพระธาตุอันเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์มากและมีชื่อเสียงมากเป็นที่เลื่องลือถึงความศักดิ์สิทธิ์ขององค์พระธาตุ มีผู้คนเคารพนับถือและมากราบไหว้พระธาตุแห่งนี้ไม่ขาดสายและเป็นพระธาตุที่เปรียบเสมือนประจำเมืองนี้ก็ว่าได้ค่ะ และดิฉันได้สื่อเห็นภาพย้อนอดีตถึงความเป็นมาโดยไม่ต้องอ่านตำราใดใดก็รู้ได้ว่าสถานที่แห่งนี้ครั้งอดีตไม่ธรรมดาค่ะ จึงต้องการนำพาทุกท่านได้มากราบสักการะองค์พระธาตุค่ะ

สถานที่แห่งที่ 9
สถานที่แห่งนี้มีความสำคัญมากถ้าท่านใดได้มาถึงถิ่นนี้แล้วถ้าไม่ได้มากราบสักการะแล้วก็เท่ากับมาไม่ถึงถิ่นนี้ค่ะ โดยดิฉันจะนำให้ทุกท่านกราบไหว้พระบรมสารีริกธาตุ หลังจากนั้นในช่วงกลางคืนจะได้ไปยังสถานที่ลี้ลับมีมิติทับซ้อนระหว่างมนุษย์และสวรรค์ในยามค้ำคืนนั้นค่ะ

สถานที่แห่งที่ 10
วัดนี้เป็นวัดที่มีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ที่เก่าแก่สร้างขึ้นนับร้อยปี มีผู้มาขอพรจากท่านส่วนมากก็มักจะประสบความสำเร็จ และในวันที่ดิฉันไปกราบท่านโดยบอกกล่าวกับท่านว่าจะนำพาผู้คนมากราบไหว้นมัสการ เนื่องจากไปทำบุญทอดผ่าป่าหลายวัดก็จะได้มากราบองค์ท่านด้วย ซึ่งท่านก็รับรู้และอนุโมทนาบุญกับดิฉันมาด้วยค่ะ ดังนั้น หากท่านใดจะขอพระอันใดเพื่อเป็นศิริมงคลมิใช่เพื่อความโลภก็จะได้พรนั้นค่ะ

เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2018-6-9 20:52:54 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2018-6-13 23:58

สวัสดีค่ะ. จี๊ดจ๊าดมาเล่าเรื่องการเดินทางไปเซอร์เวย์ให้ทุกท่านได้ทราบว่าคณะเดินทางไปพบอะไรมาบ้างนะค่ะก่อนอื่นก็ขอเป็นตัวแทนอาจารย์เจนเพื่อบอกบุญและเชิญชวนทุกท่านผู้มีจิตศรัทธาในบุญกุศลได้มาร่วมบุญกันกับทริปลี้ลับ8 ( 27-30 กรกฎาคม 2561) ตามที่อาจารย์ได้บอกบุญและเชิญชวนไปทำบุญในวันสำคัญในพุทธศาสนาที่เขาเรียกว่าวันอาสาฬหบูชานะค่ะเป็นวันที่ได้ประกาศให้ทุกคนได้รู้ว่าพระพุทธเจ้าเป็นผู้เลิศที่สุดในโลกจริง ๆ ค่ะพระองค์ท่านได้ค้นพบหนทางแห่งการพ้นทุกข์ และให้รู้ถึงความเป็นจริงของมนุษย์ค่ะต่อไปนี้จี๊ดก็จะเล่าเรื่องราวการเซอร์เวย์และเล่าแต่ละสถานที่ที่ไปนั้นเป็นอย่างไรบ้างนะค่ะ

สถานที่แห่งที่ 1
คณะเดินทาง (อ.เจน คุณรุ้ง จี๊ด แจ๊ค ยุ้ย และคุณมิตร) ได้เดินทางมาตลอดทั้งวันโดยเดินทางมากันตั้งแต่เช้ามืดและได้มาถึงสถานที่แห่งแรกนี้ ในเวลาเย็นแล้วค่ะเมื่อเดินสำรวจรอบสถานที่แล้วก็ได้พบว่าวัดแห่งนี้จี๊ดรู้สึกว่าเป็นสถานที่ที่เงียบสงบมากภายในศาลาเอนกประสงค์มีพระพุทธรูปประดิษฐานอยู่ภายในศาลานี้ค่ะ ขอบอกว่าเสาไม้ต้นเบ้อเริ่มทาสีทองเป็นลวดลายไทยสวยงามมากที่ภายในมีความโอ่โถงกว้างขวางและรู้สึกร่มเย็นมากเมื่อเดินเข้าไปภายในศาลานี้ค่ะแค่เพียงครั้งแรกที่ได้เข้ามาภายในบริเวณวัดนี้แล้วก็รู้ได้เลยว่าที่วัดนี้ไม่ธรรมดาสักพักอาจารย์ก็พูดขึ้นว่า พระพุทธรูปองค์นี้มีความศักดิ์มากองค์หนึ่งค่ะซึ่งอาจารย์ได้เห็นแล้วก็ถือเป็นเรื่องที่ดีที่จะได้นำพาทุกท่านมาเบิกฤกษ์เบิกชัยเป็นก้าวแรกของการทำบุญในทริปลี้ลับ8 เพื่อเป็นการประเดิมเริ่มงานบุญและเพื่อความเป็นมงคลให้แก่หมู่คณะและผู้ที่ร่วมบุญกันมาด้วยค่ะโดยอาจาร์จะเป็นผู้นำทุกกท่านกราบไหว้บูชาพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ภายในศาลาใหญ่นั้นค่ะ

สถานที่แห่งที่ 2
พวกเราได้เห็นพระประธานองค์ใหญ่ประดิษฐานอยู่บนฐานทรงสูงสีขาวมีบันไดทางขึ้นสักประมาณ  10 ขั้นเมื่อมองขึ้นไปอีกก็ได้เห็นองค์พระสีทององค์ใหญ่มากตั้งอยู่กลางแจ้งและที่สำคัญอาจารย์ได้ดูด้วยญาณวิถีแล้วพูดกับจี๊ดว่าพระพุทธรูปองค์นี้ท่านมีความศักดิ์สิทธิ์มากค่ะ. ซึ่งจี๊ดก็มองตามที่อาจารย์ได้มองไปที่องค์พระก็ได้เห็นว่าองค์ท่านงามค่ะ ระหว่างที่มององค์พระอยู่นั้นหลวงพ่อที่ดูและวัดแห่งนี้ท่านก็เดินมาและพาชมสถานที่โดยรอบพร้อมกับพูดว่าพระพุทธรูปองค์นี้โดนฟ้าผ่ามาหลายครั้งหลายครา ซึ่งจี๊ดก็มองไปที่องค์ท่านแต่ก็ไม่เห็นรอยแตกหักอะไรมีแต่รอยร้าวเล็กน้อยซึ่งก็เป็นไปตามกาลเวลาที่สร้างมานานค่ะตอนที่ได้เห็นองค์พระ จี๊ดได้เกิดความประทับใจในความงดงามขององค์พระค่ะ  

วัดแห่งนี้ตั้งอยู่บนเนินเขาอากาศเย็นสบายดีมากค่ะไม่มีอะไรโดดเด่นเป็นพิเศษแต่ความพิเศษนั้นซ่อนอยู่ในตัวของสถานที่ที่พระสงฆ์อยู่อย่างสงบไม่ยุ่งเกี่ยวกับใครในระหว่างนั้นอาจารย์ก็รับฟังอย่างเงียบสงบแต่จี๊ดรู้ว่าอาจารย์กำลังใช้ญาณวิถีตรวจดูด้วยเหมือนกันจะไม่ฟังอะไรและแล้วอาจารย์ก็หันมาพูดว่าพระพุทธรูปองค์นี้มีเทวดารักษาเป็นจำนวนมากเหลือเกินดังนั้น จึงเห็นสมควรว่าในคืนวันอาสาฬหบูชาจะนำทุกท่านที่เดินทางไปด้วยกันได้เดินประทักษิณเวียนเทียนเพื่อเป็นสิริมงคลแก่ทุกท่านและขอบอกว่าในวันสำคัญอย่างนี้อาจารย์เจนได้เคยพูดให้ฟังเสมอว่าวันสำคัญทางพุทธศาสนาบนสวรรค์เขาก็สวดมนต์ทำบุญกันเป็นวันที่สวรรค์เปิด นรกเปิดสุดยอดไปเลยนะค่ะ ถือเป็นโอกาสอันดียิ่งค่ะและจากการเดินสำรวจพบว่าประตูและหน้าต่างสีที่ทาด้วยสีทองได้เก่าทรุดโทรมไปตามสภาพและกาลเวลาซึ่งอาจารย์ได้แจ้งแก่หลวงพ่อไปค่ะว่า จะทำบุญถวายสี ยี่ห้อลีลาวาซึ่งเป็นสีคุณภาพดีและราคาแพงค่ะ เพื่อให้ทางวัดนำสีไปทาให้สวยงาม

ท่านที่ประสงค์จะร่วมบุญแต่ไม่สามารถไปร่วมบุญกันได้ท่านสามารถโอนเงินร่วมบุญกันมาได้เลยค่ะจี๊ดขออนุโมทนาบุญล่วงหน้าด้วยค่ะ และที่สำคัญชอบตรงนี้ล่ะเทวดามากันตรึมนี่สิค่ะเป็นไฮไล้เลยจี๊ดว่านะ การไหว้พระ สวดมนต์ นั่งสมาธิ เวียนเทียนท่ามกลางบรรยากาศค่ำคืนที่มีแต่แสงดาวระยิบระยับเต็มท้องฟ้าและมีพระจันทร์เต็มดวงอีกด้วยจี๊ดขอบอกได้ค่ะสวยงามเกินบรรยายค่ะ แต่จี๊ดว่ามันดูหลอนๆดีในค่ำคืนนั้นไปเพรพวกเราเดินทางไปกับคนเห็นผีสุดสุดไปเลยค่ะ
กิจกรรมบุญ
-  ทอดผ้าป่าสามัคคี ถวายสี (ยี่ห้อ ลีลาวา) เพื่อมอบให้ทางวัดใช้ทาสีซุ้มประตู และ หน้าต่าง เพราะที่ซุ้มประตูและหน้าต่างก็มีสีหลุดลอกไม่สวยงามค่ะ และจะนำถวายปัจจัยบูรณะวัดในส่วนต่าง ๆ
-  เวียนเทียน ประทักษิณา 3 รอบ

สถานที่แห่งที่ 3
หลังจากพักค้างคืนกับโรงแรมที่มีธรรมชาติสุดสุดจี๊ดขอเน้นย้ำว่า ใครไม่ได้มาเสียดายแย่นะค่ะเพราะท่ามกลางธรรมชาติที่สวยงามมั้กมากนั้นจะทำให้ทุกท่านประทับจิตประทับใจจนต้องตื่นแต่เช้าเพื่อจะชื่นชมธรรมชาติโดยรอบของโรงแรมให้เต็มอิ่มก่อนที่จะไปทำบุญใส่บาตรพระสงฆ์นะจะบอกให้นอกจากนี้ทุกท่านจะได้ร่วมกัน สวดมนต์ นั่งสมาธิโดยพร้อมเพรียงกันก่อนที่จะไปทำบุญต่อค่ะ
ที่วัดนี้ทุกกท่านจะได้พบกับหลวงปู่ที่เป็นพระสุปฏิปันโน เป็นพระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบสมถะสายพระเกจิดังซึ่งปัจจุบันนี้หาพบได้ยากและเหลือน้อยมากแล้วอาจารย์ว่าอย่างนั้นค่ะ  

จี๊ดคิดว่าพวกเรานั้นโชคดีแล้วที่อาจารย์เจนได้เล็งเห็นในเรื่องนี้จึงได้นำพาทุกท่านไปทำบุญที่ดีและได้มีโอกาสในการสร้างบุญสร้างบารมีกับพระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบอย่างนี้ค่ะ

ตลอดเส้นทางคณะเดินทางของเราก็พากันชื่นชมกับความงามและสงบเยือกเย็นเพราะบริเวณโดยรอบของวัดแห่งนี้เป็นธรรมชาติสุดสุดสองข้างทางเป็นป่าไผ่สงบมากด้านซ้ายมือเป็นภูเขาดินและด้านขวามือเป็นเหวทั้งสองข้างทั้งซ้ายขวาก็เป็นป่าไผ่มีต้นไผ่ลำต้นสีเขียวเต็มไปหมดค่ะคณะฯของพวกเราต่างก็เดินกันด้วยความเงียบไม่พูดคุยกันไปและทุกคนก็ได้ยินแต่เสียงของต้นไผ่เสียดสีกันไปมาดังเอียดอ๊าดๆ  ทุกคนเดินไปก็คิดไปต่าง ๆ นานาค่ะความสมบูรณ์ของดินที่นี่ดีมากเพราะไส้เดือนตัวอ้วนกลมเชียวค่ะเห็นแล้วขนลุกจี๊ดยะแหยงสัตว์ประเภทไส้เดือนและหนอนค่ะการเดินทางเข้าวัดที่จะทำบุญในครั้งนี้ค่อนข้างใช้เวลาสักหน่อยซึ่งต่างคนก็ต่างความคิดส่วนอาจารย์เดินไปก็คิดว่าพระผู้ปฏิบัติทั้งหลายหรือพระพุทธเจ้าท่านต้องลำบากเพียงใดกว่าจะได้ค้นพบหนทางพ้นทุกข์ค่ะเหมือนเพลงพระพุทธเจ้าที่ว่า หนทางแห่งพุทธะ คือ หลีกลดละไม่โลภหลงค่ะ อาจารย์ว่าพวกเราไม่ควรจะหลงทางทำสิ่งผิด ไม่ควรมีความโลภและไม่ควรมีความหลง สิ่งเหล่านี้เป็นภัยแก่ผู้ปฏิบติธรรมโดยแท้ค่ะ ดังนั้นพระปฏิบัติมักจะอยู่ในสถานที่เป็นสัมปาญะ ค่ะ

ตลอดเส้นการเดินทางได้เห็นป้ายชื่อหลวงปู่ชื่อ... พวกเราก็เดินต่อไปโดยไม่รู้ว่าท่านเป็นใครและมีความดังขังเวทย์ทางด้านใดบ้างแต่อาจารย์บอกว่าท่านเป็ฯพระสุปฏิปันโนค่ะ เมื่อเข้าไปที่ศาลาเอนกประสงค์​จี๊ดก็ตื่นเต้นค่ะ และก็ประทับใจมากที่ได้พบเห็นหลวงปู่ท่านมีเมตตามาก มีผู้คนมาจากกรุงเทพฯมากมายต่างก็มาเฝ้าและพยายามที่จะถ่ายรูปกับท่านจี๊ดเห็นแล้วก็สงสารหลวงปู่ท่านด้วยคิดจิตตกไปว่าไม่สมควรเลยท่านชราภาพและอาพาธแต่ท่านก็ไม่ปฏิเสธแขกผู้มาเยือนท่านอดทนเพื่อพระพุทธศาสนาเพื่อคนเข้าวัดทำบุญและเพื่อเทศนาให้คนมีดวงตาเห็นธรรมค่ะจี๊ดเห็นว่าหลวงปู่ท่านไม่ได้สนใจคนเหล่านั้นแต่ท่านหันมายังอาจารย์อย่างสนใจที่คณะเรานั่งอยู่ด้วยความสงบมีข้าวของสังฆทานมาพร้อมและนั่งรอจังหวะการเข้าพบท่านแต่คนเหล่านั้นไม่ได้สนใจใครจะรอ และไม่สนใจว่าหลวงปู่จะได้พักท่านอาพาธต้องฉันยาหลังอาหาร จึงมีข้อยกเว้นรับประทานะอาหาร 2 มื้อค่ะ ซึ่งจี๊ดได้มองเห็นเป็นธรรมมะในเรื่องนี้นะค่ะมีแต่ผู้คนหลายกลุ่มหลายคณะ (คณะละประมาณ 4-5 คน) ต่างก็เข้ามากราบไหว้หลวงปู่และขอถ่ายรูปทั้ง ๆ ที่รู้ว่าท่านอาพาธควรจะพักผ่อน ทุกคนต่างก็แย่งชิงกันพูดกับหลวงปู่พูดกันสารพัดว่าอยากมาพบอยากมากราบหลวงปู่ต่างก็บอกว่ามาจากคณะโน้นคณะนี้ท่านก็ยิ้มไม่ได้พูดว่าอะไรแต่ไม่มีใครสักคนที่ถือข้าวของมาถวายสังฆทานทำบุญกับพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบที่หาทำบุญด้วยยากเหมือนไกล้เกลือกินด่างแท้ ๆ เลยค่ะ แต่ในขณะที่ทุกคนกำลังดูสับสนอลม่านกันอยู่อาจารย์เจนและพวกเราก็นั่งรอกลุ่มคนเหล่านี้ให้ออกไปก่อนด้วยอาการที่เงียบสงบโดยมาพร้อมกับเครื่องยารักษาโรคต่างๆ ที่เตรียมนำถวายหลวงปู่  ซึ่งในขณะนั้นหลวงปู่ก็มองมายังพวกเราที่นั่งรออยู่แต่ท่านไม่พูดจนมีอยู่คนหนึ่งพูดขึ้นว่าเอ้าถ่ายรูปกับหลวงปู่แล้วไม่ต้องพูดต่อแล้วออก ๆ มา มีคนเค้ารออยู่หลวงปู่จะได้พักผ่อนนั่นแหละค่ะถึงวงแตก

เมื่ออาจารย์เจนและคณะของเราเข้าไปกราบพร้อมถวายเครื่องสังฆทานที่เป็นยารักษาโรคที่อาจารย์ตั้งใจนำมาถวายหลวงปู่ท่านยิ้มรับสิ่งของและถามไถ่มาจากไหนกันอาจารย์ก็ชี้แจงแถลงไขสั้น ๆ เท่านั้น เมื่อถวายสังฆทานเรียบร้อยแล้วหลวงปู่ท่านก็ให้พรท่านพูดย้ำ ๆ ว่าขอให้โชคดี ขอให้โชคดี ซึ่งเป็นปริศนามากค่ะเพราะคณะอื่น ๆที่จี๊ดนั่งมองอยู่มาแต่ถ่ายรูปกันไม่ได้นำของมาถวายสังฆทานเสียโอกาสบุญจริง ๆค่ะน่าเสียดายมากค่ะ หลังจากนั้นอาจารย์ก็ได้แจ้งแก่หลวงปู่จะนำพาคนมาทำบุญที่วัดท่านก็ยิ้มอนุโมทนา ซึ่งอาจารย์พูดว่าสงสารหลวงปู่ท่านเพราะท่านเป็นพระไม่สามารถจะปฏิเสธอื่นใดได้เมื่อมีญาติโยมมากราบเข้าพบค่ะ

กิจกรรมบุญ
-  ร่วมบุญบูรณะเสนาสนะ และถวายสังฆทาน

สถานที่แห่งที่ 4
คณะเราได้เดินทางมาพบวัดแห่งนี้มีศาลาหลังเล็กเมื่อเดินเข้าไปก็ได้พบกับป้ายชี้ลูกศรไปว่าเวลาเข้าพบเจ้าอาวาสหลวงปู่ชื่อ... ก็เดินขึ้นศาลาไปตามนั้น จึงได้พบกับหลวงปู่ท่านนั่งอยู่บนตั่งไม้ท่านมีรูปร่างเล็กและผอมมาก แต่ใบหน้าท่านเต็มเปี่ยมไปด้วยความเมตตาท่านพูดเบาเสียงไม่ดังนัก แล้วท่านก็ได้ซักถามไปยังไงมายังไงและอยู่ที่ไหนกันอาจารย์เจนก็ตอบไปว่ามาจากกรุงเทพฯ ท่านก็พยักหน้ารับรู้ท่านไม่พูดอะไรมากนักแต่ด้วยความอยากรู้จึงได้สอบถามท่านไปว่าท่านอายุเท่าไหร่เจ้าค่ะคำตอบของหลวงปู่ทำให้พวกเราถึงกับอึ้งไปเลย ท่านว่าอายุ 92 ปี โอ้โหท่านแข็งแรง มีสติดีมาก ไม่เจ็บป่วยอะไรให้เห็นเลยค่ะ

คณะบุญของเราก็ได้ทำการถวายสังฆทานเครื่องยากพร้อมนี้อาจารย์ได้แจ้งให้หลวงปู่ทราบว่าจำนะพาคนมาทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคี บำรุงเสนาสนะถวายเครื่องสังฆทาน และเครื่องยารักษาโรคค่ะ

สถานที่เดินทางไปแต่ละแห่งมีความแตกต่างกันแต่ที่ไม่แตกต่างกันคือความสงบ ความสมถะและความเป็นธรรมชาติที่เต็มเปี่ยมไปด้วยบรรยากาศป่าป่าค่ะจี๊ดชอบทุกแห่งที่อาจารย์นำพาไปค่ะโดยอาจารย์ได้นำพาไปพบกับพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบพระสงฆ์ที่หาทำบุญด้วยได้ยากท่านอยู่ในป่าดงพงไพรค่ะอนุโมทนาสาธุกับทุกท่านนะค่ะที่จะได้ร่วมบุญกันมา จี๊ดคิดว่าทุกท่านอย่าเสียโอกาสดีดีอย่างนี้นะค่ะเชิญร่วมบุญกันมามาก ๆ นะค่ะทางวัดแต่ละแห่งจะได้มีปัจจัยเข้าวัดมาก ๆ ค่ะ โดยเฉพาะกับพระสุปฏิปันโนค่ะ

มีเรื่องขำขำค่ะด้วยความที่เป็นป่าสมบูรณ์พวกหนอนบุ้งก็มีมากด้วยเช่นกันค่ะจี๊ดก็เดินอย่างระแวดระวังเพราะเป็นคนที่เกลียดกลัวหนอนมากค่ะก็เดินไปมองไประวังตัวมากค่ะ แต่มาตกมาตายตอนที่ถวายสังฆทานปรากฏว่าตัวหนอนบุ้งคืบคลานอยู่ที่ขากางเกงคุณรุ้งแขนของจี๊ดก็ไปทาบทับบนขากางเกงคุณรุ้งและจี๊ดก็ได้เหลือบไปเห็นหนอนบุ้งอยู่ติดระหว่างกขากางเกงคุณรุ้งและแขนของจี๊ดด้วยความเกลียดหนอนบุ้งก็ขาดสิตทันใดนั้นเองจี๊ดก็สะบันแขนร้องขึ้นมาพร้อมกับสบันมือชูและสั้นค่ะทุกคนมองเห็นว่าเหมือนกับไฟช็อต คุณมิตรจะถอดกางเกงกระชากจี๊ดออกมาแล้วแต่หลวงปู่ท่านพูดด้วยเสียงอันเรียบง่ายว่า ตัวอะไรล่ะ จี๊ดก็บอกว่าหนอนบุ้งค่ะมันก็กระเด็นออกมาตอนสะบัดแขนนั้นแหละค่ะดูสิค่ะท่านชราภาพมากแต่ท่านมีสติดีทุกประการค่ะ จี๊ดสิค่ะขาดสติขอบอกว่าตกใจจริงๆ ค่ะ

กิจกรรมบุญ
- ทอดผ้าป่า ร่วมสร้างบำรุงเสนาสนะและถวายสังฆทานเครื่องยา

สถานที่แห่งที่ 5
สถานที่แห่งนี้อาจารย์เจนและคณะได้เดินทางไปพบด้วยเหตุที่ไม่ใช่เรื่องบังเอิญแต่เพราะเทวดาดลใจหรืออย่างไรก็ไม่รู้ค่ะเพราะขับรถผ่านมาก็เกิดสะดุดตาสะดุจใจว่าที่นั้นวัดหรือวังกันแน่ค่ะก็อยากรู้ค่ะเมื่อเข้าไปถึงก็ต้องตกตะลึงพึงเพริดตรึงตาตรึงใจแบบว่าพูดไม่ออก สวยงามประทับใจและหาดูไม่ได้อีกแล้วและเมื่อเดิมชมไปเรื่อย ๆก็ไม่อยากที่จะออกมาจากสถานที่แห่งนั้นเลยค่ะ อยากจะอยู่ที่นี่นาน ๆเพื่อศึกษาพระธรรมก็ว่าอย่างนั้นได้ค่ะ เปรียบเหมือนการศึกษา 84,000 พระธรรมขันธ์ ทีเดียวค่ะ และไม่น่าเชื่อว่าที่นี่ประเทศไทยมีสิ่งดีดีเหล่านี้อยู่ทางวัดหรือผู้ร่วมบุญสร้างอาณาจักรแห่งนี้ขึ้นมาเพื่อส่วนรวมของชาวพุทธและประชาชนคนไทยโดยแท้จี๊ดขออนุโมทนาสาธุกับผู้สร้างที่ทุ่มทุนสร้างสิ่งมหัศจรรย์เพื่อประโยชน์ของคนหมู่มากเพื่อเป็นการสืบสานพระพุทธศาสนาต่อไปค่ะอย่างที่อาจารย์เจนพูดนั่นแหละค่ะนี่เป็นพิพิธภัณฑ์ หรือ Museums ที่ใหญ่มากทำให้การเดินชมสถานที่ในวันนั้นจี๊ดได้คิดได้เข้าใจพระพุทธเจ้าที่ท่านทรงศึกษาพระธรรมและหาทางพ้นทุกข์ได้มากยิ่งขึ้นทำให้จี๊ดคิดได้ว่าทุกวันนี้เรายังทำความดีไม่เท่าเศษเสี้ยวธุลีของพระองค์ท่านและเข้าใจอาจารย์ทั้งสองที่มีความตั้งใจที่จะทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้คงอยู่ซึ่งจี๊ดได้เข้าใจแล้วค่ะว่าตัวเรานั้นเกิดมาทั้งทีต้องทำตนให้มีประโยชน์หมั่นทำความดีไม่ใช่ทำเพื่อใครแต่เพื่อตนเองและผู้อื่นนี่เองค่ะ
ดังนั้นจึงดีใจนะค่ะที่ทุกท่านจะได้มาพบสิ่งที่สวยงามและอาจจะไปกระตุ้นให้ทุกท่านได้เปลี่ยนความคิดใหม่ๆ และเข้าใจชีวิตของมนุษย์มากยิ่งขึ้นค่ะวันนี้จี๊ดรู้สึกดีมากที่ได้มีโอกาสได้มาพบได้มาเห็นค่ะ

กิจกรรม
เดินชมและศึกษาพระธรรมจากภาพพุทธประวัติ
สถานที่แห่งที่ 6
คณะบุญของเราได้เดินทางไปยังวัดแห่งหนึ่งครั้งแรกที่เข้าไปที่วัดนี้จี๊ดก็ไม่ได้รู้สึกว่าอะไรเพราะบรรยากาศของธรรมชาติของความเงียบสงบเหมือนกันเพราะเดินทางไปมาหลายวัดแล้วค่ะแต่เมื่อได้พบกับหลวงพ่อท่านก็รู้สึกเลื่อมใสและศรัทธาเป็นอย่างมากค่ะท่านมีเมตตามาก พวกเราทุกคนได้เห็นศาลาหลังใหญ่สร้างด้วยไม้ทั้งหลังสวยงามมากมองไม่เบื่อค่ะเห็นแล้วสะดุดตามากแปลกดีมีศิลปะในการสร้างที่งดงามมากค่ะระหว่างที่พูดคุยกับหลวงพ่อจี๊ดก็เหลือบไปเห็นพระรูปหนึ่งกำลังขะมักขะเม้นกับการเย็บผ้าจีวรผืนใหญ่จึงถามหลวงพ่อค่ะที่นี่ย้อมผ้าเองและเย็บผ้าเองด้วยหรือค่ะ หลวงพ่อท่านยิ้มอย่างภูมิใจแล้วพูดขึ้นว่าที่วัดต้องหาซื้อผ้าสีขาวมาย้อมทำเองไปหาซื้อเค้ามาก็ไม่ถูกต้องตรงตามที่กำหนดในพระวินัยอาจารย์จึงคิดว่าวันนั้นน่าจะหาซื้อผ้าสีขาวอย่างดีนำมาถวายเพื่อทางวัดจะทำการย้อมผ้าเองและเย็บผ้าจีวรเองค่ะ

จี๊ดก็โอ้ยตื่นเต้นนะค่ะพระท่านได้ใช้จริงค่ะพวกเราก็ได้อานิสงส์บุญเต็มกำลังเชียวค่ะ บอกว่าพระสร้างกันเองพวกเราร้องหาอะไรค่ะสุดยอดฝีมืออย่างกับช่างฝีมือเชียวค่ะ  

เมื่อคณะของเราเดินไปชมศาลาไม้หลังใหญ่ที่สวยงามนั้นโดยเข้าไปกราบนมัสการพระประธานในศาลาดังกล่าวนั้น จี๊ดก็เหลือบไปเห็นไม้กวาดขนาดใหญ่อย่างดีสวยงามเชียวค่ะอาจารย์ก็เดินไปปจับ คุณรุ้งก้ชื่นชมว่าหาซื้อที่ไหนค่ะท่านหลวงพ่อท่านก็ยิ้มแล้วพูดขึ้นว่าพระทำกันเอง อ้าวเหรือค่ะแล้วอย่าบอกนะว่าศาลาไม้หลังงามนี้พระสร้างเอง ทันใดนั้นหลวงพ่อท่านก็พูดขึ้นว่าใช่ พระทำเอง หา....อะไรนะ พระทำอีกแล้ว สาธุเจ้าค่ะไม่น่าเชื่อทุกอย่างทำเองดูดีมีคุณภาพไปเสียทุกอย่างน่าเลื่อมใสศรัทธามากจริง ๆค่ะหลวงพ่ดท่านกล่าวว่า หาซื้อเอาแต่ไม้ พระช่วยกันสร้างเองโอ้ยต้องอย่างนี้สิค่ะช่างหายากจริง ๆ แบบนี้ จี๊ดถือว่าเป็นแบบอย่างที่ดีงามเพราะแม้แต่พระสงฆ์ท่านก็ยังสร้างบุญบารมีของท่านด้วยการทำงานบุญด้วยสองมือของท่านแล้วพวกเราล่ะค่ะอย่างนี้ต้องหันมามองดูตัวของเราเองแล้วต้องพัฒนาและปรับปรุงเมื่อเห็นอย่างนี้แล้วต้องฮึดสู้กับขวากหนามที่เราคิดว่ายากเพราะมีอะไรที่ยากกว่าให้เราพิสูจน์ตนเองค่ะสาธุ ๆๆๆ
เมื่อได้เยี่ยมชมกันพอสังเขปแล้วอาจารย์ก็ได้แจ้งความประสงค์ที่จะนำพาผู้คนมาทำบุญค่ะ โดยจะทำการถวายภัตตาหารเช้าทอดผ้าป่าสามัคคีทำนุบำรุงเสนาสนะ และถวายสังฆทานเครื่องยา ในการมาหาวัดทำบุญอย่างนี้จี๊ดได้เห็นว่าหลวงพ่อท่านก็รู้สึกดีที่หาน้อยคนนักที่พากันมาทำบุญเป็นหมู่คณะซึ่งท่านเมตตามากท่านไม่ได้ตื่นเต้นว่าคณะบุญของเราจะมากันกี่คนแต่ท่านยินดีในการที่พวกเรามีความสามารถสร้างกลุ่มบุญและทำบุญสร้างความดีกันเป็นหมู่คณะค่ะน่าปลื้มใจและดีใจนะค่ะที่ได้มีโอกาสทำบุญกับผู้นำอย่างอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ค่ะ

กิจกรรมบุญ
- ถวายภัตตาหารเช้า
- ทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมสร้างบำรุงเสนาสนะ และถวายสังฆทานเครื่องยา

สถานที่แห่งที่ 7
อาจารย์และคณะได้มาพบกับวัดแห่งนี้ซึ่งเป็นวัดที่อยู่กลางป่าล้อมลอบไปด้วยภูเขา มีต้นไม้ใหญ่น้อยเขียวชะอุ่มวันนั้นอากาศดีมากไม่มีแสงแดดเลยค่ะและมีความร่มรื่นเย็นสบายได้พบกับพระรูปหนึ่งกำลังสนทนาธรรมกับญาติโยม 2-3คนอาจารย์ก็ได้เข้าไปกราบท่านและฝากหนังสือถึงเจ้าอาวาส เพราะรู้ว่าเป็นพระลูกวัดซึ่งอาจารย์ทำบุญไม่ได้เจาะจงพระสงฆ์และไม่เจาะจงวัดอยู่แล้วพระลูกวัดรูปนั้นก็บอกให้คอยหลวงปู่ก่อน แต่อาจารย์ก็เกรงใจตอบว่าไม่เป็นไรจึงได้ยื่นหนังสือให้ท่านรับรู้ว่าจะนำคนมาทำบุญในวันใด จำนวนเท่าใดและได้ถามว่าทางวัดกำลังสร้างอะไรบ้างเท่านั้นค่ะอาจารย์ไม่อยากรบกวนฝากหนังสือแล้วก็ลากลับระหว่างจะกลับหลวงปู่ก็เดินมาพบกลุ่มของเราพอดีค่ะอาจารย์เจนรู้ในญาณวิถีว่าท่านเป็นหลวงปู่ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบที่เป็นศิษย์รุ่นสุดท้ายของพ่อแม่ครูบาอาจารย์ดังนั้นอาจารย์จึงต้องรอกราบเรียนท่านนอีกครั้งหนึ่งแต่ต้องให้ญาติโยมที่มารอพบอยู่ก่อนได้ถวายสิ่งของที่นำมาโดยคุณป้า 2 คน มากราบถวายเครื่องทองเหลืองทำให้จี๊ดเกิดความสนใจมากโอ้โห ช่างสวยงามยิ่งนัก เป็นเครื่องทองเหลืองแบบเป็นพานทรงสูง2 ใบ กระโถนทองเหลือง ตลับใส่ของทองเหลืองเนื้อทองเหลืองแบบตอกมือแลดูเบามือมากเป็นของโบราณแท้ ๆ หาดูได้ยากไม่เหมือนกับเครื่องทองเหลืองสมัยใหม่เลยค่ะนอกจากนี้คุณป้ายังนำพัดลมโบราณใบพัดทำด้วยทองเหลืองคุณป้ากำลังจะถวายก็หันมาเชื้อเชิญให้พวกเราร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณป้าด้วยพวกเราหรือเตรียมพร้อมอยู่แล้วไม่ต้องให้บอกหรอกค่ะจัดไปค่ะคุณป้า

เมื่อถวายเครื่องทองเหลืองของคุณป้าเสร็จแล้วคุณป้าก็เสียบปลั๊กทดสอบแหมพัดลมนี้พัดเย็นสบายใจจังค่ะคุณป้าก็ได้หันไปทางหลวงพ่อและเผื่อแผ่มาถึงคณะเราด้วยดีจังค่ะ แล้วอาจารย์ก็หันมาบอกว่าพี่สิ่งเหล่านี้เป็นการบอกกล่าวของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้รู้ว่าคณะบุญของเราที่จะมาทำบุญกันในเดือนหน้านั้นผู้บริจาคที่ร่วมบุญกันมาจะเป็นผู้ที่อยู่เย็นเป็นสุขจะมีแต่ความสุขความเจริญให้มองเป็นธรรมมะนะค่ะแหมเมื่อฟังอาจารย์พูดแล้วจี๊ดดีจั้ยดีใจมากค่ะเมื่อได้พบกับหลวงพ่อแล้วอาจารย์จึงได้แจ้งความประสงค์การทำบุญแก่หลวงปู่อีกครั้ง โดยหลวงปู่ท่านก็ได้บอกว่าจะมีการสร้างวิหารประดิษฐานรูปหล่อเหมือนพ่อแม่ครูบาอาจารย์และทำเป็นลานธรรมด้วยค่ะดังนั้น อาจารย์จึงกล่าวว่าจะมาทอดผ้าป่าฯ และจะนำพาคนมาร่วมบุญบำรุงเสนาสนะด้วยซึ่งหลวงพ่อก็ยินดีอนุโมทนาบุญกับพวกเราด้วยค่ะก่อนลากลับหลวงพ่อท่านถามเอ้ามากันกี่คนล่ะ พวกเราก็ตอบพร้อมกันไปว่า 6 คนครับ/ค่ะ (ไม่นับคนขับรถ) ทันใดนั้นหลวงพ่อท่านก็โปรยท๊อฟฟี่มาที่พวกเราค่ะแม้ท่านจะชราภาพมากแล้วแต่ท่านก็มีเมตตาและมีอารมณ์ขันค่ะ
ตอนนั้นจี๊ดไม่ขำนะค่ะเพราะหิวข้าวมากค่ะคือพวกเราไปพักที่โรงแรมแห่งหนึ่งเพื่อเป็นการทดสอบว่าถ้าเราจะจองที่พักสำหรับทุกท่านที่โรงแรมนี้จะผ่านหรือไม่ปรากฏว่าไม่ผ่านเป็นอย่างมากซึ่งแค่มื้ออาหารเช้าก็ไม่ผ่านแล้ว คือพวกเราทั้งหมดรับประทานไม่ได้จริง ๆ ค่ะแต่งานบุญต้องมาก่อนไปหาวัดก่อนค่อยหาที่รับประทานทีนี้ยังหาวัดไม่ได้ก็ไม่รับประทานแต่เมื่อหาวัดได้แล้วเป็นวัดของหลวงปู่นี่แหละค่ะพอหาวัดได้แล้วอาจารย์จึงต้องรีบเดินทางออกจากวัดเพื่อไปหาโรงแรมที่พักที่เหมาะสมเพื่อรองรับทุกท่านในวันงานบุญนั้นค่ะโดยท๊อฟฟี่ของหลวงปู่ช่วยได้ค่ะเนื่องจากหิวข้าวมากจนท้องร้องออกมาดังเชียวค่ะก็ได้ท๊อฟฟี่ของหลวงปู่นำมาประทังความหิวได้เป็นอย่างดีค่ะจี๊ดกินไปหลายเม็ดเชียวค่ะหลังจากนั้นก็ได้รับประทานอาหารกลางวันค่ะ

กิจกรรมบุญ
- ร่วมบูรณะเสนาสนะ และถวายสังฆทานเครื่องยา

สถานที่แห่งที่ 8
คณะบุญของเราได้เดินทางต่อไปยังสถานที่แห่งนี้โดยความตั้งใจของอาจารย์เจนที่จะให้ผู้ร่วมบุญได้มีโอกาสมากราบไหว้สักการะพระธาตุที่ผู้คนและชาวบ้านให้ความเคารพนับถือและมีประวัติอันยาวนานของคนในจังหวัดนี้ค่ะโดยได้ชื่นชมกับธรรมชาติและสายน้ำในบรรยากาศยามเย็นที่สวยงามมากและมีหลายท่านที่จี๊คิดว่าท่านคงต้องการที่จะเดินทางมากราบสักการะแต่ไม่มีโอกาสมาในครั้งนี้ถือเป็นโอกาสขอท่านแล้วค่ะ

สถานที่แห่งที่ 9
หลังจากนั้นอาจารย์จะนำทุกท่านไปถวายสังฆทานกับพระ5 รูป ในยามค่ำคืนนั้นหลังจากนั้นก็จะได้ไปพบกับความลี้ลับที่อาจารย์ได้สื่อดูแล้วจึงพบว่าสถานที่นั้นเป็นมิติทับซ้อนระหว่างสวรรค์และมนษย์สุดยอดไปเลยค่ะตอนนั้นอาจารย์หันมาถามว่าพี่จี๊ดรู้สึกขนลุกมั้ยโถคนอย่างจี๊ดจะไปรู้สึกอะไรได้เล่าค่ะก็ไม่มีญาณทิพย์อย่างอาจารย์นี่ค่ะแต่ขอบอกว่าเป็นค่ำคืนที่ไม่ธรรมดานะค่ะเพราะเป็นช่วงเวลาของโลกทิพย์ค่ะ

ค่ำคืนนั้นอาจารย์จะนำสวดมนต์ และนั่งสมาธิ วันที่เซอร์เวย์นั่งกันเอง 6 คน ในบรรยากาศมืด ๆ นั้น ยุงก็กัดแต่ก็อดทนเอาบุญไว้ก่อน ภาวนา ยุงกัดหนอเจ็บหนอ แต่ขอบอกว่านั่งสมาธิดีมากไม่อยากจะออกจากสมาธิเลยค่ะ

กิจกรรม
- ถวายสังฆทาน สวดมนต์และนั่งสมาธิ

สถานที่แห่งที่ 10
วันสุดท้ายนี้แล้ว อาจารย์จะนำพาทุกท่านไปยังวัดแห่งหนึ่งที่มีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ที่เก่าแก่มานานและมาประวัติความเป็นมาที่น่าสนใจมากค่ะมีผู้คนจากทั่วแคว้นแดนใด ๆ ก็มาขอพรและประสบความสำเร็จไปก็มากมายค่ะ วันนั้นอาจารย์ได้พาพวกเราไปกราบสักการะ ซึ่งระหว่างนั้น อาจารย์ก็หันมาเล่าให้ฟังว่าท่านสื่อมาว่า ทำไมไม่ขอพรจากท่านคนมาที่นี่ก็มาขอพรจากท่านทั้งนั้นท่านก็ย้ำมากับอาจารย์อีกว่า ทำไมไม่ขอพรเล่าซึ่งเมื่อได้ยินอาจารย์พูดอย่างนั้นแล้ว ไม่สนใจแล้วทุกคนนั่งหลับตาขอพรกันยกใหญ่เชียวค่ะ

อาจารย์สื่อได้ว่าคนมาที่นี่ขอพรสำเร็จได้จริงแต่ต้องไม่ขอพรในทางโลกที่มีความโลภโดยให้ขอพรในทางธรรมหรือเรื่องที่ดีดีในชีวิตเท่านั้นค่ะ

กิจกรรม
- กราบพระขอพรค่ะ
-   สรุปนะค่ะ ครั้งนี้พวกเราจะได้ทำบุญกับพระสุปฏิปันโน 3 รูป และด้านทธิ์ 1 รูป อาจารย์เห็นในญาณวิถีนะค่ะ ซึ่งคำว่าสุปฏิปันโน  แปลตรง ๆ ว่า  ‘ปฏิบัติอยู่ในสัมมาปฏิบัติ’   คือการปฏิบัติในทางที่นำไปสู่พระนิพพานแดนพ้นทุกข์  และไม่ปฏิบัติถอยหลัง ปฏิบัติธรรมสมควรแก่ธรรมและปฏิบัติดีปฏิบัติชอบตามธรรมวินัยที่พระบรมศาสดาทรงแนะนำสั่งสอนไว้  ไม่ปฏิบัติให้ผิดไปจากธรรมวินัย
-   ปฏิบัติดี หมายความว่าบุคคลเหล่าใดเป็นผู้ตั้งอยู่ในมรรคและผล  บุคคลนั้นได้ชื่อว่าเป็นผู้ปฏิบัติดี  เพราะเป็นผู้เพียบพร้อมไปด้วยมรรคอันมีองค์แปด  และเป็นผู้ที่ได้บรรลุธรรมที่ควรบรรลุด้วยการปฏิบัติชอบตามมรรคอันมีองค์แปดดังกล่าวด้วยค่ะ

ท้ายนี้จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่จะได้ร่วมบุญกันมาสำหรับลี้ลับ8 นี้ ค่ะท่านที่ไม่สามารถร่วมเดินทางกันมาได้แต่ทุกท่านก็สามารถโอนปัจจัยเงินมาร่วมบุญกันได้ค่ะเพราะเป็นบุญที่หาทำได้ยากยิ่งค่ะ
ข้อดีอยู่อย่างหนึ่งที่ทุกท่านควรรู้ว่าการไปทำบุญกับอาจารย์เจนดีตรงนี้เองค่ะตรงที่ว่า อาจารย์สามารถรู้ได้ค่ะว่าทำบุญอย่างไรถูกต้องทำบุญกับพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบมีอานิสงส์บุญมากเพียงใดแต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่ทำบุญกับพระสงฆ์อื่นใดไม่ได้เราทำบุญได้หมดไม่เช่นนั้นพวกเราจะไม่ได้ทำบุญกันนะค่ะซึ่งทำบุญใดก็ตามก็ได้อานิสงส์บุญด้วยเช่นกันอยู่ที่จิตที่ตั้งมั่นแต่ถ้ามีโอกาสดีดีแล้วก็อย่าพลาดค่ะมาร่วมบุญทำนุบำรุงเสนาสนะในส่วนที่ทางวัดต้องใช้ปัจจัยเงินในการสร้างบูรณะวัดค่ะ
จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-6-9 20:55:28 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

รายละเอียดการเดินทาง และการโอนเงินค่าเดินทาง

ทริปลี้ลับ 8 ตอน ตามรอยพุทธะ
เดินทางวันที่ 27-30 กรกฎาคม 2561 จำนวน 4 วัน 3 คืน ( ระยะทางไกล )
ออกเดินทางวันศุกร์ที่ 27 กรกฎาคม 61 เวลา 05.00 น. ( ตี 5 )
กลับวันจันทร์ที่ 30 กรกฎาคม 61 เวลา 0.00 น. ( เที่ยงคืน )

ราคา 8,500 บาท/ท่าน

อัตรานี้รวมดังนี้
1. ค่ารถตู้ D4D ไปกลับจำนวน 4 วัน (นั่ง 8 ท่าน/คัน )
2. ค่าที่พักโรงแรมจำนวน 3 คืน (ไม่มีนอนเดี่ยว) ไม่รวมมินิบาร์
3. ค่าอาหารแบบบุพเพ่ต์และเซ็ทโต๊ะจำนวน 12 มื้อ
4. ค่าใช้จ่ายพาหนะต่างๆ

ทั้งนี้เมื่อท่านแจ้งส่ง slip การโอนเงินมา ขอให้แจ้งชื่อผู้เดินทาง เบอร์โทร และ email สำหรับแจ้งกำหนดการต่างๆ พร้อมระบุว่าเป็นชาย/หญิงจำนวนกี่ท่านด้วยนะคะ เพื่อที่จะได้จัดห้องพักให้ถูกค่ะ

หมายเหตุ เนื่องจากทาง อ.เจน ต้องออกค่าใช้จ่ายต่างๆ สำรองไปก่อนล่วงหน้า เมื่อจองแล้ว จึงขอให้ท่านพร้อมโอนเงินค่าเดินทางมาเลยนะคะ ขอสำหรับผู้ที่พร้อมโอนนะคะ เพื่อจะได้ทราบจำนวนผู้เดินทางที่แน่นอนค่ะ

รายละเอียดการโอนเงินค่าเดินทาง
ธนาคารไทยพาณิชย์
บัญชี รุ้งตะวัน ชนะศึก
เลขที่ 011-256-8821 หรือผ่านทางบัญชี promptpay

วิธีแจ้งโอนเงินค่าเดินทาง  
แจ้งการโอนเงิน พร้อม slip
1)ผ่านทางอีเมลล์ [email protected]
หรือ 2) line id: @jenyantip
หรือ 3) แจ้งทาง
inbox facebook fanpage อาจารย์เจน.com

โดยระบุด้วยว่า โอนเงินค่าเดินทางทริปลี้ลับ 8
พร้อมแจ้งชื่อผู้เดินทาง, email, เบอร์โทรศัพท์ และระบุว่าเป็นชาย/หญิง จำนวนกี่ท่าน เพื่อจะได้จัดห้องพักให้ได้ค่ะ
ในกรณีที่ท่านได้โอนเงินค่าเดินทางมาแล้ว แต่ท่านไม่สามารถเดินทางไปได้ และต้องการเงินค่าเดินทางคืน ในทุกกรณีไม่สามารถขอคืนได้นะค่ะ ยกตัวอย่าง เช่น
1. ไม่สามารถลางานมาได้
2. ติดธุระ/ภารกิจด่วน
3. ไม่สามารถเปลี่ยนค่าเดินทางมาเป็นเงินทำบุญได้ในกรณีผู้เดินทางยังหาคนแทนไม่ได้ (เป็นหน้าที่ของผู้เดินทางหาคนแทนเอง)

--------------------------------------------------------------------------------------------

จุดขึ้นรถคือ ปั๊มคาลเท๊กซ์ ประชานุกูล (ถ. รัชดาภิเษก แขวงลาดยาว เขตจตุจักรใกล้กับบริษัทรัชวิภา เอ็ม อาร์ ไอ เซ็นเตอร์)

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-6-9 21:02:20 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

ทริปลี้ลับ 8 เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญดังนี้ค่ะ

1. ทอดผ้าป่าซื้อสีทองยี่ห้อสีลาวา ทาประตู และหน้าต่าง
2. ร่วมซื้อเครื่องสังฆทานเครื่องยาต่างๆ , ซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลายจำนวน  7 วัด
3. ร่วมบุญค่าภัตตาหารเช้าถวายพระสงฆ์

เปิดรับบริจาค 2 แบบค่ะ
- กองทุนละ 2,000 บาท
- ตามกำลังศรัทธา

***เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันพุธที่ 25 กรกฏาคม 61 ค่ะ***

สามารถโอนเข้าบัญชีนี้ค่ะ
ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms. Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1 หรือบัญชี promptpay

วิธีแจ้งโอนเงิน
- แจ้งการโอนเงิน พร้อมส่ง slip  ผ่านทาง line id: @jenyantip

- แจ้งการโอนเงินโดยส่ง sms ผ่านทางตู้ atm มาที่เบอร์โทรศัพท์ 089-515-5324 คุณรุ้งตะวัน (พี่สาวอ.เจน)
หมายเหตุ sms ที่ส่งผ่านทางตู้ atm ไม่ได้เป็นการแจ้งยืนยันการโอนเงินของท่าน ท่านต้องส่ง smsแจ้งรายละเอียดการโอนเงินมาให้ตรวจสอบอีกครั้งค่ะ

- ส่ง slip การโอนเงินทางอีเมลล์ [email protected] หรือ ส่งไปที่ใน inbox facebook page อาจารย์เจน.com
พร้อมแจ้งรายละเอียด ชื่อผู้ทำบุญ โดยระบุชื่อว่า "โอนทำบุญ ทริปลี้ลับ 8"

### ผู้มีจิตศรัทธาท่านใดที่บริจาคปัจจัยมาแล้วขอให้ท่านตรวจสอบชื่อของท่านที่หน้ากระทู้ด้วยค่ะ หากยังไม่มีชื่อของท่านขึ้นที่หน้ากระทู้ขอให้ท่านแจ้งรายละเอียดมาที่ email [email protected]  ด้วยค่ะขอบคุณค่ะ ###

## สำหรับการบริจาคปัจจัยทำบุญ ท่านสามารถโอนเงินมาได้เลยนะคะ ไม่ต้องลงชื่อจองไว้ก่อนค่ะ  ###

ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ พี่รุ้งตะวัน และทีมงานขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมปัจจัยมาทุกประการค่ะ

เจน ญาณทิพย์

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-6-9 21:05:30 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2018-7-25 10:12

***ต้อง login เข้าระบบก่อน จึงจะเห็นภาพผังที่นั่งรถได้นะคะ ถ้าไม่ได้ login จะมองไม่เห็นผังที่นั่งรถค่ะ จะเห็นได้แค่ข้อความเท่านั้นค่ะ***

ประกาศรายชื่อที่นั่งรถตู้ทริปลี้ลับ 8  เดินทางวันที่ 27-30 กรกฎาคม 61

รถออกเดินทางวันศุกร์ที่ 27 กรกฏาคม เวลาตี 5:00 น. ณ ปั๊มคาลเท็กซ์ ประชานุกูลค่ะ

การจัดผังที่นั่งไม่ได้พิจารณาจากการโอนเงินก่อนหลัง แต่พิจารณาจัดจากตาราง จำนวนคน ให้ลงล็อคที่นั่งพอดี ตามความเหมาะสมค่ะ...

ผังที่นั่งที่ประกาศได้จัดตำแหน่งลงล็อคที่นั่งตามความเหมาะสม
และพอดีกับจำนวนสมาชิกแล้ว ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ จึงขอความกรุณาสมาชิกทุกท่านงดขอแจ้งเปลี่ยนคันรถ หรือเปลี่ยนที่นั่งทุกกรณีค่ะ

รถตู้คันที่ 1-9

รถตู้คันที่ 10-12

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-6-9 21:06:48 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2019-5-29 17:02

รายชื่อผู้เดินทางทริปลี้ลับ 8  (ที่นั่งเต็มแล้วค่ะ)

1        คุณยอดบุญ 10 ที่
2        คุณยุ้ย 1 ที่
3        คุณอรรถวิทย์ 3 ที่
6        คุณสา-จรัล 2 ที่ (เงินสด)
7        คุณแอน 1 ที่
8        คุณน้ำ 2 ที่
9        คุณแตง 4 ที่
10        คุณแสงรัศมี 2 ที่
11        คุณหยิน 1 ที่
12        คุณเกริกกฤษณ์ 4 ที่
14        คุณนิทัศนีย์ 3 ที่
15        คุณรุจิภาส 1 ที่
16        คุณนก 2 ที่
17        คุณรัตนา 8 ที่
18        คุณกิตติมา เวชเตง 1 ที่
19        คุณพิจักษณ์ 2 ที่
20        คุณวโรชา เวชสุภากุล 3 ที่
21        คุณบานชื่น ชื่นจิต 1 ที่
22        คุณศศิ 1 ที่
23        คุณหมอประดิษฐ์ 1 ที่
24        คุณเสาวนิตย์ ธนบูลย์นันทกุล 2 ที่
25        คุณอรปภา 2 ที่
26        คุณดาว 1 ที่
27        คุณณัฐา+รัชตนัน 2 ที่
28        คุณกัญญา วารีเพชร 2 ที่
29        คุณสุวรรณา สุวรรณเลิศ 1 ที่
30        คุณอรพิน 2 ที่
31        คุณแม่ปู 2 ที่
32        คุณรัชนี 2 ที่
33        คุณอรรณพ เจียรประเสริฐ 2 ที่
34        คุณณัฐกนิษฐ์ จิรวัชรนันท์  1 ที่
35        คุณณัฐพงศ์  ภิญโญเจริญ 1 ที่
36        คุณกานดา 1 ที่
37        คุณทิพรดา 4 ที่
39        คุณภูริทัต​ ​เพ็ง​จิตร์ 1 ที่
40        คุณไอรินทร์ 2 ที่
42        คุณรุ่งอาภา เอกณรงค์พาณิชย์ 1 ที่
43        คุณพิทักษ์ ศรีสุระพัตร 2 ที่
44        คุณดนุวัตร 1 ที่
45        คุณพิรามิตร 1 ที่
46        คุณวัชระ 1 ที่
47        คุณจิราพัชร 3 ที่
48        คุณสมบัติ 1 ที่
49        คุณวิไล 3 ที่
50        คุณวิจิตรา 1 ที่
51        คุณดวงเดือน แซ่จิว 2 ที่

รายชื่อสำรอง

คุณตวง และกันยา 2 ที่  
คุณพิรามิตร 1 ที่
คุณแป๊กกี้ 2 ที่
คุณสุนันทา ธนเจริญผดุง 2 ที
คุณกันกิ่ง 2 ที่
คุณอัจราพร จุลิรัชนีกร 2 ที่

***ท่านใดที่ลงชื่อจองไว้ แล้วยังไม่ได้ชำระเงินค่าเดินทาง ขอความกรุณารีบโอนเงินค่าเดินทางด้วยนะคะ***

ทั้งนี้เมื่อท่านแจ้งส่ง slip การโอนเงินมา ขอให้แจ้งชื่อผู้เดินทาง เบอร์โทรศัพท์ และ email สำหรับแจ้งกำหนดการต่างๆ พร้อมระบุว่าเป็นชาย/หญิงจำนวนกี่ท่านด้วยนะคะ เพื่อที่จะได้จัดห้องพักให้ถูกค่ะ

ในกรณีที่ท่านได้โอนเงินค่าเดินทางมาแล้ว แต่ท่านไม่สามารถเดินทางไปได้ และต้องการเงินค่าเดินทางคืน ในทุกกรณีไม่สามารถขอคืนได้นะค่ะ ยกตัวอย่าง เช่น
1. ไม่สามารถลางานมาได้
2. ติดธุระ/ภารกิจด่วน
3. ไม่สามารถเปลี่ยนค่าเดินทางมาเป็นเงินทำบุญได้ในกรณีผู้เดินทางยังหาคนแทนไม่ได้ (เป็นหน้าที่ของผู้เดินทางหาคนแทนเอง)

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-6-9 21:11:28 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2019-5-29 17:03

รายชื่อทำบุญทอดผ้าป่าซื้อสีทองยี่ห้อสีลาวา ทาประตู และหน้าต่าง, ร่วมซื้อเครื่องสังฆทานเครื่องยาต่างๆ , ซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลายจำนวน  7 วัด และร่วมบุญค่าภัตตาหารเช้าถวายพระสงฆ์

แบบกองทุนละ  2,000 บาท

เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันพุธ 25 ก.ค. 61

1        อ. เจน ญาณทิพย์ แม่ตี้ และคุณรุ้งตะวัน ชนะศึก ร่วมบริจาค  2 กองทุน
2        คุณแสงรัศมี และลูกๆ ร่วมบริจาค  1 กองทุน
3        จารุวรรณ ชินกร และกิตติ อภิชิต ร่วมบริจาค  1 กองทุน
4        นายวัชระ มหาอิทธิดล ร่วมบริจาค  1 กองทุน
5        ชูชัย-ลักขณา-ชวิน-สิรวิชญ์-ชยพล โอภาสวงศ์ ร่วมบริจาค  1 กองทุน
6        นายสีห์พงษ์ เอี่ยมเจริญ ร่วมบริจาค  1 กองทุน
7        คุณคชฤทธิ์ ร่วมบริจาค 15 กองทุน
8        เอกชัย และเบญญาดา หาญอุไรพงษ์ ร่วมบริจาค  1 กองทุน
9        นางสาวมาลี สหวัชรีโชค ร่วมบริจาค  2 กองทุน
10        รักชนก โชติรัตน์  ร่วมบริจาค  1 กองทุน
11        พฤทธิ์ เมธัสสกุล ร่วมบริจาค  2กองทุน
12        นัฐพงษ์-นฤมล-ไกรวัฒน์ รัตนสินทวีสุข และครอบครัว ร่วมบริจาค  1 กองทุน
13        นายกิติพนธ์ สงไทย และครอบครัว  ร่วมบริจาค  1 กองทุน
14        คุณธนาคม คงพัฒนสิริ ร่วมบริจาค  1 กองทุน
15        พิมลพรรณ ศิระวัฒนานนท์ พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค  2 กองทุน
16        ดนุวัตร จำรูญ ร่วมบริจาค  1 กองทุน
17        คุณศศิ อิงคนันท์ และครอบครัว ร่วมบริจาค  1 กองทุน
18        คุณสุรชัย งามชัยพิสิฐ, คุณอรนุช ปิลันธน์กวิน, และคุณศุภิสรา งามชัยพิสิฐ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
19        คุณอรปภา   เจียรนัยกูร   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
20        นายสมชาย เรืองศรี (บิดา) และนางศิริพันธ์ พรหมช่วย (มารดา) สุนทรียา เรืองศรี และ ian phillips ร่วมบริจาค 1 กองทุน
21        ชาตรี - ทัศนีย์ - เกริกกฤษณ์ ศรีไพพรรณ และ อร แสงธีระปิติกุล  ร่วมบริจาค 10 กองทุน
22        บริษัท รักธรรมดี  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
23        รัชนี ครุสาตะและครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
24         คุณจรรยา จิตธรรมพงศ์+คุณฐิตวันต์ พิทักษ์จงวัฒนา  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
25        คุณวรเทพ เอี่ยมอาจหาญ, คุณวรรณพร เจียรประเสริฐ, คุณอรรณพ เจียรประเสริฐ, คุณณัฎฐา เจียรประเสริฐ, คุณเรวดี บัวทอง ร่วมบริจาค 1 กองทุน
26        นายสันติ อิฐรัตน์, นางสาวทิพชนก นุตจรัส, ด.ช.  ธัชกร อิฐรัตน์ และด.ญ. สุทธดา อิฐรัตน์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
27        นางสาวเนธิยา ฉัตรพันธ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
28        สุกัญญา รุจิราพันธุ์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
29        นางสาวนัฐอนันตา ธนานันท์วีรภัส  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
30        จันทร์เพ็ญ รัชตโภคิน และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
31        คุณณัฐพิฌา อุทัยวัฒนา และครอบครัว & ลูกค้าครีม MAPLE'S ร่วมบริจาค 1 กองทุน
32        นายจารุเดช ภูวภิรมย์ขวัญ  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
33        นพ. ก่อสกนธ์ เอื้อเฟื้อ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
34        สุนิสา สุภัทรา อุดมวรรณกุล ร่วมบริจาค 1 กองทุน
35        กันย์ทิพา สืบสุข และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
36        นางสาวญารัตน์ภรสิน อ่อนเฉียง ร่วมบริจาค 1 กองทุน
37        คุณศิริมา, กชพร, ดช.ปฏิณกรณ์ พรชวลิตหิรัญ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
38        คุณพ่ออดุลย์ ,คุณแม่วรรณา,คุณกิตติมา  เวชเตง  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
39        เสกสรร-นุชรินทร์-ธีรดนย์ บุพศิริ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
40        จรัล-ณัฐวสา อุ่นฐิติวัฒน์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน (เงินสด)
41        คัทลียา โตวรานนท์ ร่วมบริจาค  1 กองทุน
42        ครอบครัวธนบูลย์นันทกุล  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
43        ปกิต หิรัญวัฒน์ - บุศย์รินทร์ เจียรนัยกูร ร่วมบริจาค 1 กองทุน
44        วิเศษ คำแสง และครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
45        คุณประสิทธิ์ สุภารัตนสิทธิ์ และครอบครัว, คุณล้อม สมพงษ์ และครอบครัว, คุณธันยพัฒน์ สุภารัตนสิทธิ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
46        รัชตนัน โอวาททัศนีย์และครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
47        คุณวิสินธ์ มาลี มนธรัตถ์. ตันวัฒนะประทีป ร่วมบริจาค 1 กองทุน
48        คุณพ่ออิศรา, คุณแม่สุทธิวรรณ, อรวรรณ, อภิชาติ ศิริมงคล Kevin Verde Sirimongkol and Jose Juan Verde Vargas ร่วมบริจาค 2 กองทุน
49        ศิวพร ภัทรประกฤต และครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
50        คุณมิตร มณีสุริยงค์ ร่วมบริจาค 2 กองทุน (เงินสด)
51        ดวงเดือน แซ่จิว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
52        คุณกันยพัชร์ สุขะธนประเสริฐ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
53        วนิดา-ชัชฏา จิรธนภิญโญ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
54        ชมดาว คำปาน และครอบครัว , นายแพทย์พิฉัตร นางสมาน โภชนสมบูรณ์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 2 กองทุน
55        น.ส ศิริวรรณา. ต้นเจริญพงศ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
56        น.ส. นภัสกรณ์. ต้นเจริญพงศ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
57        กมลวรรณ  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
58        นภัสนันท์ สุวรรณวาจกกสิกิจ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
59        คุณพิทักษ์ และคุณนภาพร ศรีสุระพัตร  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
60        น.ส. อภิสรา. ต้นเจริญพงศ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
61        นายพิจักษ์ ดาราสิทธาวัฒน์ และนางสาวณัฐเบญจมน เหรียญชลานุสาร ร่วมบริจาค 2 กองทุน
62        นายสมชาย เรืองศรี (บิดา) และนางศิริพันธ์ พรหมช่วย (มารดา) สุนทรียา เรืองศรี และ  Mr. ian phillips ร่วมบริจาค 1  กองทุน
63        นางสาวกิตติยา ปอแก้ว  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
64        นางออระณุฏฐ์-นพ. ก.กฤช-นพ. วราวุธ วุฒิพันธุ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 2 กองทุน (เงินสด)
65        คุณสุรพงษ์และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
66        นางสาวอัมไพวรรณ มณี -นางสาวพริมมาตา มณี  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
67        นาย ชูเกียรติ เวชสุภากุล, นาง ลัดดา เวชสุภากุล, นส. วโรชา เวชสุภากุล, นส. ชลิดา  เวชสุภากุล ร่วมบริจาค 2  กองทุน
68        สุรีภรณ์ มณีสุริยงค์, ด.ญ. กัญญาภัค ทุนทรัพย์ และด.ญ. ภิณญาดา-พิมพ์ลดา-พิณธิดา มณีสุริยงค์ ร่วมบริจาค 1  กองทุน (เงินสด)

รวมบริจาคทั้งหมด 101 กองทุน

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-6-9 21:13:47 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2018-7-29 21:56

รายชื่อทำบุญรายชื่อทำบุญทอดผ้าป่าซื้อสีทองยี่ห้อสีลาวา ทาประตู และหน้าต่าง, ร่วมซื้อเครื่องสังฆทานเครื่องยาต่างๆ , ซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลายจำนวน  7 วัด และร่วมบุญค่าภัตตาหารเช้าถวายพระสงฆ์

แบบตามกำลังศรัทธา

เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันพุธ 25 ก.ค. 61

1        คุณบานชื่น ชื่นจิต ร่วมบริจาค 1,000 บาท
2        นายภูริทัต​ ​เพ็ง​จิตร์  ร่วมบริจาค 500 บาท
3        คุณทิพรดา กันตังกุล  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
4        ศิรวิทย์  มาลารัตน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
5        คุณพ่อพานิชย์ และคุณแม่วันทนา ตระกูลเมฆี  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
6        ชญาภา กองแก้ว ร่วมบริจาค 300 บาท
7        อรไท ชูสวัสดิ์ นายเทียนชัย ด.ญ. จิตสุภา ด.ช. อภิวุฒิ พินตะพาด ร่วมบริจาค 200 บาท
8        ณัฏฐ์ ประภากิจ ร่วมบริจาค 200.99 บาท
9        ชนิกานต์ เกิดทรัพย์ ร่วมบริจาค 200 บาท
10        ญาณิชศา ดิษผึ้ง และแก้ว จีนหน่อ  ร่วมบริจาค 300 บาท
11        วิทยา วุฒิกุลประพันธ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
12        คุณวรกร และหนูอ้น ร่วมบริจาค 500 บาท
13        คุณวิไล  ร่วมบริจาค 200 บาท
14        นางวิภาดา รักษ์เผ่า ร่วมบริจาค 400 บาท
15        นางฮั่งเซี้ยม แซ่เตีย ร่วมบริจาค 400 บาท
16        วสุธร ราชาธรรมกุล ร่วมบริจาค 500 บาท
17        นายศศิพัชร์ ภัทรเกษมฐีติ  ร่วมบริจาค 300 บาท
18        นายฐานัน เทพหัสดิน ณ อยุธยา ร่วมบริจาค 300 บาท
19        วรัญยวรรณ เสนะวีระกุล  ร่วมบริจาค 100 บาท
20        นางอรวรรณ-นายเจริญ-ด.ญ. เย็นตา โอทอง และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
21        ฐิติพงษ์ เฟื่องสกุล และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
22        กัมพล(ตู่) เลี่ยมสกุล และ ครอบครัว  ร่วมบริจาค 250 บาท
23        พรรณจรัส วังเอก และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
24        นางสาวธิดารัตน์ โพสาราช  ร่วมบริจาค 100 บาท
25        นาง วชินี พูมสหวัน, คุนแม่ดอกไม้ วงมีเลีด, เดักยิง เกดชะรัด ยาท่ตู้, เดักชาย สมพานิด ยาท่ตู้ และ นายไชชนะ ยาท่ตู้ ร่วมบริจาค 500 บาท
26        น.ส.จุฑามาศ จันทร์ภักดี  ร่วมบริจาค 100 บาท
27        สุธิดา และภิญญาพัชญ์ ปะโคธานัง ร่วมบริจาค 400 บาท
28        เดชณรงค์ ดุงแผ้ว และกรองกาญจน์ สัตยุตม์ ร่วมบริจาค 200 บาท
29        ณัฏฐิรา จันทอน ร่วมบริจาค 100 บาท
30        คุณแม่วรรณดี เครือนวล, พัฒนา-สุวรรณา-สุภิญญา-เลิศพงศ์ สุวรรณเลิศ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
31        คุณพรรณวดี สารบรรณ ร่วมบริจาค 100 บาท
32        นางสาวอังค์ศิญาร์ ภัทรพิทักษ์กูล  ร่วมบริจาค 108 บาท
33        คุณวัฒน์-คุณสุนันทา ทองสมบัติพาณิช และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
34        นางสาวจิราภรณ์ วรวัฒน์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 400 บาท
35        วิจิตรา เตียติวิริยะกุล  ร่วมบริจาค 500 บาท (เงินสด)
36        คุณศราวุธ สีเทียนและครอบครัว ร่วมบริจาค 999 บาท
37        คุณชัยชนะ/สุทธิชัย แก้วปัญญา ร่วมบริจาค 240 บาท
40        นางบัวพา, ทัศวรรณ, อัญชลี ศิริวัฒนมงคล และด.ช. เรกโกะ โรกะละ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
41        เอื้องฟ้า ตาลน้อย พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
42        คุณแดง งามชัยพิสิฐ, คุณสุวรรณา งามชัยพิสิฐ และคุณสาธิต งามชัยพิสิฐ ร่วมบริจาค 500 บาท
43        สุภัทธณา งามวัฒนาเจริญ ร่วมบริจาค 200 บาท
44        นางธนพร ชาวชื่นสุข ร่วมบริจาค 40 บาท
45        นางทองคำ ตรงนามสุขกิจ ร่วมบริจาค 40 บาท
46        วนัส เอี่ยมหลัก ร่วมบริจาค 200 บาท
47        คุณบุษบา เคี่ยมสมุทร และครอบครัว ร่วมบริจาค 900 บาท
48        นันท์ชญาน์ สุกแก้ว และครอบครัว ร่วมบริจาค 400 บาท
49        นิทัศนีย์ แสงอ่วม  ร่วมบริจาค 500 บาท
50        คุณฉัตรวิมล สืบสงัด ร่วมบริจาค 100 บาท
51        สุทิ  ธมกร  หัสจันทึกและครอบครัว   ร่วมบริจาค 500 บาท
52        ทัตติยา ปลีหจินดา ร่วมบริจาค 50 บาท
53        ณัฐกร สืบสุรีย์กุล และครอบครัว  ร่วมบริจาค 200 บาท
54        คุณเกรียงไกร ลิ้มเจริญ ร่วมบริจาค 500 บาท
55        นางสาวทลิมา ขจรเกียรติอุดม ร่วมบริจาค 100 บาท
56        นายตรัยภพ แก้วเพชร ร่วมบริจาค 180 บาท
57        พิริยา เมธีวรกุล ร่วมบริจาค 500 บาท
58        อรทัย ทองเอก ร่วมบริจาค 300 บาท
59        คุณรัตนทัต รุ่งนรากุล  ร่วมบริจาค 200 บาท
60        คุณเฉิดฉิม ยอดฉิม  ร่วมบริจาค 300 บาท
61        วราภรณ์ เหลืองจารุ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 200.04 บาท
62        นางสาวจิราภรณ์ พงษ์ศิริ ร่วมบริจาค 100 บาท
63        พัชรนันท์ กิตติสุนทรวงศ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
64        นาย อังกูร พิริยะวณิชย์ ร่วมบริจาค 500 บาท
65        จ.ท.อภิสิทธิ์ หล้าน้อย  ร่วมบริจาค 200 บาท
66        รภัทร เทพอุทัย ร่วมบริจาค 200 บาท
67        นายกฤตภาส ลาภอนันต์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
68        สิริรัศมิ์ พรมรัตน์ และนายธนบดี พิมพาลัย  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
69        วนิดา กันยา นิภา นิตยา ณัชชา ศิรชัช ใจมั่น  ร่วมบริจาค 300 บาท
70        นายเกรียงไกร เจิมแพทย์จรรยา  ร่วมบริจาค 200 บาท
71        นางสาวอรุณี แสงโชติช่วงชัย, นางสาวพีระพร ชูพยัคฆ์, นางสาวสุพัตรา มริษฎากุล ร่วมบริจาค 1,000 บาท
72        นางประเทือง วงศ์รัตนธรรม ร่วมบริจาค 299 บาท
73        นางสาวปารวี พรมมารี  ร่วมบริจาค 500 บาท
74        ขวัญอนงค์ วิวัฒน์กิจเลิศ และนายฤทธิกร จิรพัฒิธร ร่วมบริจาค 500 บาท
75        คุณจีรภา ชมมณฑา และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
76        คุณวลัยทิพย์ ทุมสอน และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
77        พนักงาน บ. กุลธรเคอร์บี้ ร่วมบริจาค 168 บาท
78        นันท์นภัส สุทธิวรากร ร่วมบริจาค 200 บาท
79        ธภาภัค นิยมสำรวจ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 300 บาท
80        สาโรจน์ เจริญสุข และนาฏอนงค์ ฤกษ์มงคล ร่วมบริจาค 300 บาท
81        คุณอภิญญา  แสงเสนาะ  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
82        สุขฤทัย ปิงวัง และครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
83        นายนรวิชญ์ ทองล้วน  ร่วมบริจาค 100 บาท
84        นายพีระพงษ์ กิตติรักษนนท์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
85        วาสิณี  ประจัญบาน ร่วมบริจาค 500 บาท
86        พิมพาภรณ์ วสุธาสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
87        นางสุทธิวรรณ เดชแพ ร่วมบริจาค 200 บาท
88        นายอาคม สานนท์, นางสุจิตตรา สานนท์, นายเฉลิมศักดิ์ สานนท์, นางอุดมศรี สานนท์, นางสาวพรรณพร สานนท์, นางสาวพรตะวัน เกษมสานต์, น.อ.ปรีดา เกษมสานต์, นางสมบูรณ์ เกษมสานต์, นายพรศักดิ์ คืนประเสิร์ฐ, นายทศพล พุกแสนสุข, นางมนทิรา พุกแสนสุข, ด.ญ.นีรชา พุกแสนสุข, ด.ญ.จิตญาดา พุกแสนสุข ร่วมบริจาค 509 บาท
89        วิสิทธิ์ ขำนาพึง  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
90        คุณไทย มั่นคง และครอบครัว ร่วมบริจาค 152 บาท
91        คุณชุติกาญจน์ ธีระโรจนพงษ์ ร่วมบริจาค  150 บาท
92        คุณฉลวย ธะนะไชย ร่วมบริจาค 1,000 บาท
93        คุณจิราภรณ์ ธะนะไชย ร่วมบริจาค 1,000 บาท
94        คุณกานดา ธะนะไชย ร่วมบริจาค 1,000 บาท
95        คุณวรรณา ดากาวงค์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
96        คุณอธิคม อินทรภู่ ร่วมบริจาค 100 บาท
97        คุณฐิรญากานต์ เดชแทน  ร่วมบริจาค 100 บาท
98        นางสาวชุติมา-สุทธิวรรณ ธรรมจริยาพงศ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
99        คุณเพ็ญแข ร่วมบริจาค 1,000 บาท
99        คุณเพ็ญแข ร่วมบริจาค 1,000 บาท
100        คุณเก่ง ร่วมบริจาค 200 บาท
101        นางสาวณัฏฐ์กฤตา ฐิติวัฒน์ ภูวดล สมเจต ยกตระกูล พร้อมครอบครัว และลูกๆ และนายจั่นฟุ แซ่ลี และวัลลภ แซ่ลี ร่วมบริจาค 500 บาท
102        คุณนัฐธิดา สุวรรณสังข์ ร่วมบริจาค 300 บาท
103        สิริกร เด่นสันติ  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
104        ครอบครัวดุลสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
105        นางสาวพิสมัย ปัตตายะโส ,นางกันหา ปัตตายะโส และครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
106        สุภาพร ธนรังสีกุล  ร่วมบริจาค 300 บาท
107        นางสาวจันทนา ธัญญาสุวัฒนะ และครอบครัว และนางสาวสาลินี จังพานิช และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
108        พรพรรณ อุดมชัยประเสริฐ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
109        นายอนุวัฒน์ อารีย์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 300.09 บาท
110        ปรียาวรรณ สิทธิพรธนรักษ์ ด.ญ จรัสสรณ์ และ ด.ญ.ฐิติรัตน์ โอฬารเลิศปัญญา ร่วมบริจาค 300 บาท
111        ส.ต.ท. ภัทรพงศ์ สังข์มัน และครอบครัว  ร่วมบริจาค 300 บาท
112        สันติและด.ช.วริทธิ์นันท์ สกุลกลางและกุศลิน  ส่งสัมพันธ์สกุล ร่วมบริจาค 50 บาท
113        จิรธนี สมนาม ร่วมบริจาค 100 บาท
114        คุณตวงรัชฏ์ ศรีวัฒนพิบูลย์ และหลานตระกูลศรีวัฒนพิบูลย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
115        คุณกันยา จิระเลิศพงศ์ชัย ร่วมบริจาค 100 บาท
116        คุณอมร ศรีวัฒนพิบูลย์-คุณเย่นเสือน-ด.ช. ธรรมพล-ด.ญ. กนกกาญจน์ กวอ  ร่วมบริจาค 100 บาท
117        คุณหนึ่งฤดี-ศักดิ์ชัย-เพชรอาภรณ์-ด.ช. พลวัฒน์ คฤหัสถ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
118        นิติเทพ อวยพร และครอบครัว  ร่วมบริจาค 300 บาท
119        นพ.ประดิษฐ์ ศรีจงใจ  ร่วมบริจาค 500 บาท
120        นางนลินรัตน์ ใจกว้าง และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
121        นางจารุวรรณ บุญสิน พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1,500 บาท
122        พิมพ์ลดา มิลินธนาลักษณ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
123        อัญมณี สมบูรณ์ผล ร่วมบริจาค 1,000 บาท
124        เอกชัย พีระสงครามพร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
125        สมบูรณ์  นุกูลอุดมพานิชย์, กนกวรรณ  นุกูลอุดมพานิชย์, ธัชพล  นุกูลอุดมพานิชย์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
126        คุณมณฑิภา ร่วมบริจาค 200 บาท
127        วนิดา วิศวนิเวศ ร่วมบริจาค  500 บาท
128        คุณอชิรวุธ วันชัย ร่วมบริจาค 100 บาท
129        คุณสานิตา ผาแก้ว ร่วมบริจาค 50 บาท
130        ศิวภรณ์ ไตรนิธิศักดิ์และคุณกรรณิการ์ ลิ้มวาทะรส ร่วมบริจาค 300 บาท
131        ณัฐ มุสิกมาศ ร่วมบริจาค 310 บาท
132        กัมปนาท/ พฤทธพิริยะ พิเชียรพงษ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
133        กัญญา วารีเพชร ร่วมบริจาค 1,000 บาท
134        อาทิตยา บวบจิตร์, ศุภลักษณ์ วันธุมา, ครอบครัวบุญญภัทร และครอบครัวเลิศไกร ร่วมบริจาค 500 บาท
135        นายพุฒิชัย แก้วมุณี, นางสำรวย-นายประหยัด-ด.ช. ธุวานนท์-นายรัฐนนท์ พุ่มพวง ร่วมบริจาค 1,000 บาท
136        คุณนัทนทนันทน์ มโนวรานันท์ ร่วมบริจาค 300 บาท
137        นางสาวสิริกาณณ์-นางจิรวรรณ-นายอดุลย์ ทองมาก และครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท (เงินสด)
138         นายเทพรักษ์  สกุลธรรมและครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
139        น.ส.ณัฐนิจชา เสมา และน.ส.อรพิน จินดารัตน์  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
140        ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค 400 บาท
141        น้องศีล และครอบครัว  ร่วมบริจาค 400 บาท
142        หนูพิณ พลโยราช ร่วมบริจาค 100 บาท
143        คุณชวดล คุณโชติกา ธิปัดเป่า พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 300 บาท
144        สมเกียรติ โตเทียม.ด.ญณัฐชา โตเทียม.Nang Sein Nyo(แสนหวี) ร่วมบริจาค  312 บาท
145        กัลป์ปภัส  พานพิชย์ทวี  ร่วมบริจาค 1,000  
146        ณัฐมาณี  พานพิชย์ทวี  ร่วมบริจาค  1,000
147        สุชาติ วัชระชัยสุรพล  ร่วมบริจาค 500 บาท
148        นายนรวิชญ์  ทองล้วน ร่วมบริจาค 100 บาท
149        ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค 320 บาท
150        วลัยทิพย์ ทุมสอน ร่วมบริจาค 109 บาท
151        สุวรรณ กาละเมฆ ร่วมบริจาค 400 บาท
152        ต่าย ณัชชา ร่วมบริจาค 1,000 บาท
153        คุณรัตน์ณากรณ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
154        คุณแม่ทองเจือ ปรุเขตร์, นางสาวศิริลักษณ์ เจิมจิตต์พรชัย และนายประเสริฐ หวังสันติตระกูล ร่วมบริจาค  300 บาท
155        น.ส พรธิพันธ์ เทพสาร ,ด.ช. ธิพันธ์เทพ  งานดี  ร่วมบริจาค 200 บาท
156        เมลิษา และประภากร ปัสสา  ร่วมบริจาค  200 บาท
157        ครอบครัวจีรวัฒนานนท์ ศิลประเสริฐ ร่วมบริจาค  660 บาท (เงินสด)
158        นางสาวเยาวเรศ พนังจำรัส ร่วมบริจาค  500 บาท
159        คุณเก่ง ร่วมบริจาคเพิ่ม 200 บาท (เงินสด)
160        คุณประสิทธิ์-คุณศศิชา ฟองนนที ร่วมบริจาค 200 บาท
161        สุทิศา คลิ้งคล้าย ร่วมบริจาค 200 บาท
162        สุภาพ-อารีย์ คลิ้งคล้าย ร่วมบริจาค 200 บาท
163        นายธนภพ กลางสวัสดิ์ ร่วมบริจาค  500 บาท
164        วิรตี ธรรมนันทนะ ร่วมบริจาค 200 บาท
165        นายวีรภพ ปุญญโสฬส  ร่วมบริจาค 200 บาท
166        กฤษณา ศิริเจริญรัตน์  ร่วมบริจาค 200 บาท
167        คุณพิกุล จิตรุ่งภากร  ร่วมบริจาค 200 บาท
168        คุณพิมลรัตน์ มุมทอง  ร่วมบริจาค 100 บาท
169        ไม่ประสงค์ออกนาม  ร่วมบริจาค 400 บาท (เงินสด)
170        น.ส.สุวดี จางอิสระกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
171        รุจิภาส สาคร และแม่พ่อลูก สามี ร่วมบริจาค 1,000 บาท
172        คุณฐิตารีย์ สุขะธนประเสริฐ  ร่วมบริจาค 500 บาท
173        ประวิทย์. คำภา ร่วมบริจาค 500 บาท
174        นายนิรุตน์ เสาทอง น.ส.หนึ่งฤทัย บุตรงาม ร่วมบริจาค 200 บาท
175        คุณบุญล้อม-คุณเพ็ญนภา เหมศิริ และครอบครัว ร่วมบริจาค 280 บาท
176        นายสุรศักดิ์ สายคำวงศ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
177        นายยุทธชัย ด.ญ.พัทธนันท์ สิมมา น.ส.อัญญาณี ศิริแก้ว  ร่วมบริจาค 300 บาท
178        อรรณพ เย็นใจ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
179        ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค 600 บาท
180        วิรัลริสา ปานมงคล ร่วมบริจาค 200 บาท
181        นางสาวม้วย แซ่ตั้ง  ร่วมบริจาค 500 บาท
182        นางสาวอัจราพร จุลิรัชนีกร และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
183        คุณแม่เสาวภา โถค้า และบุตร ธิดา หลาน คุณกฤษณะ ภู่ประเสริฐ และคุณนุชสรา ล้ำสมบัติ ด.ช. กฤษโสภณ ภู่ประเสริฐ ร่วมบริจาค 300 บาท
184        ปทิตตา ร่วมบริจาค 100 บาท
185        เกริกกฤษณ์ ศรีไพพรรณ และ อร แสงธีระปิติกุล ร่วมบริจาค 5,000 บาท
186        ปรีชา - สุมาลี แสงธีระปิติกุล ร่วมบริจาค 1,000 บาท
187        ฐิติมา บุญธรรมจินดา และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
188        รุ่งอาภา เอกณรงค์พาณิชย์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
189        นางสุนันทา ธนเจริญผดุง  ร่วมบริจาค 500 บาท
190        ชนิดา ภักดีโชติโกศล  ร่วมบริจาค 200 บาท
191        สลักจิต เอี่ยมสะอาด ร่วมบริจาค 300 บาท
192        คุณณรงค์ ธาราศานิต ร่วมบริจาค 8,500 บาท
193        นายประทีป-นางปราณี หมื่นศรี ร่วมบริจาค 300 บาท
194        น.ส ณัฐชารัศม์ ธรรมพิมลเดช, ด.ช ศิษฐพงศ์ สุขสุดประเสริฐ และนาย วณัฐพงศ์ สุขสุดประเสริฐ ร่วมบริจาค 400 บาท
195        ประทีป ภูยงค์ และ เพื่อนๆ ร่วมบริจาค 400 บาท
196        นายฟิลิปป์ และนางสาวธัญชนก พงษ์เลื่องธรรม ร่วมบริจาค 1,690 บาท
197        จิราพัชร แดงเจริญ,วราภรณ์ อ้อมวงษ์พันธุ์,กัญญาวีร์ จันทระ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
198        สุปรีดา ใจทอง ร่วมบริจาค 200 บาท
199        นางภัควลัญชญ์ ผาณิตพิเชฐวงศ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
200        จุไรรัตน์ พิรุณคุณากรและครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
201        รัศมี จะบู ร่วมบริจาค 500 บาท
202        คุณอังค์ศิญาร์ ภัทรพิทักษ์กูล  ร่วมบริจาค 108 บาท
203        นายสมบัติ นางปฏิณญา นิรมย์มณี ร่วมบริจาค 1,000 บาท
204        นายเชิด นาคมณี, นางวนิดา นาคมณี, น.ส.ชลลดา นาคมณี ร่วมบริจาค 499 บาท
205        อภิสมา สินไชย, รินดา ทรัพย์สมบัติ, เบญจา ทรัพย์สมบัติ ร่วมบริจาค 500 บาท
206        นราวดี  สุขทับทิม ร่วมบริจาค 500 บาท
207        อัญชลีช์ พูลเงิน ร่วมบริจาค 100 บาท
208        ปิยะนัน ตันเมืองใจ  ร่วมบริจาค 100 บาท
209        นางกัลย์จรัส บัวรุ่ง และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
210        กัญภัฏฐ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
211        ปุ๊กและออมมี่ ร่วมบริจาค 500 บาท
212        ดรุณญา ทิพมโนวรรณ และบรม อัศวรักษาวงศ์ ร่วมบริจาค 1,659 บาท
213        ลักขณา หงษ์ทอง ร่วมบริจาค 500 บาท
214        นาตยา เหล่าสมาธิกุล ร่วมบริจาค 200 บาท
215        ครอบครัวของนางเขียว ด้วงเหมือน และนางสาวศรุดา ธีรเมธวสุกฤต ร่วมบริจาค 500 บาท
216        วีรพล เวฬุวนารักษ์ ร่วมบริจาค 206.93 บาท
217        วัลลาภ ชิตจุ้ย ร่วมบริจาค 501 บาท
218        ลฏาภา ประสาทกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
219        วรชัย ธนเจริญผดุง ร่วมบริจาค 100 บาท
220        พิชัยยุทธ์ ฉิ้มสังข์  ร่วมบริจาค 200 บาท
221        ไอรินทร์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
222        ณัชธภัค จิระภาวรันญูพร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
223        ปาณสกุณ+เกรียงเดช+กวินนาถและพีรพล ทักษิณวราจาร ร่วมบริจาค 1,500 บาท
224        ดร.ชญานิน เกิดผลงาม  ร่วมบริจาค 500 บาท
225        น.ส.วิไลรัตน์ แสงแก้ว  ร่วมบริจาค 200 บาท
226        สุพิชา วัฒนธรรม และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
227        ภรภัทร ปฐมวรภัทร และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
228        ร.ท. โอฬาร โสภาพงษ์ ครอบครัว และกัลยาณมิตร ร่วมบริจาค 500 บาท

รวมบริจาคทั้งหมด 112,816.05  บาท

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-6-9 21:18:22 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
จองโพสต์กระทู้ 9

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-6-9 21:18:33 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
จองโพสต์กระทู้ 10

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-28 16:06 , Processed in 0.102876 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้