ชมภาพและร่วมอนุโมทนาบุญทริปเสบียงสวรรค์ 57 ย้อนยุคมหาราช สร้างพระใหญ่ - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 6958|ตอบ: 29

ชมภาพและร่วมอนุโมทนาบุญทริปเสบียงสวรรค์ 57 ย้อนยุคมหาราช สร้างพระใหญ่

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20061
โพสต์เมื่อ 2018-5-21 16:07:52 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 57
เมื่อวันที่ 20 พฤษภาคม 2561 ที่ผ่านมาด้วยบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างพระใหญ่ และร่วมสร้างศาลาลาย
ซึ่งบัดนี้เป็นบุญที่สำเร็จตามวัตถุประสงค์ของบุญแล้วค่ะ ซึ่งเป็นการทำบุญ 2 วัด ที่สร้างความประทับใจให้กับดิฉันมากค่ะ

วัดที่ 1 ในวันนั้นอากาศร้อนอบอ้าวมากค่ะแต่ทุกท่านที่เข้าไปนั่งรวมกันในศาลาท่ามกลางอากาศ
ที่ร้อนอย่างนั้นแต่ไม่มีท่านใดบ่นเอ่ยให้ได้ยินมีแต่ใบหน้าที่มีความสุขของผู้ร่วมบุญ  
ดิฉันได้นำพาทุกท่านทอดผ้าป่าสามัคคีที่ทุกท่านผู้ใจบุญได้โอนเงินเข้ามาและรวมกับที่มาต่อยอด
ที่วัดจำนวน 517,319.00 บาทสำหรับเงินที่โอนเข้ามาอีกส่วนหนึ่งได้แบ่งแยกไปสร้างประตูสวรรค์เจดีย์สีทอง
ของสำนักปฏิบัติธรรวิปัสสนาญาณอาจารย์เจน ญาณทิพย์ จำนวน 200,000บาท ซึ่งเงิน 2 ยอดนี้ยังไม่รวมค่า
ซื้อเครื่องสังฆทานอีกเป็นจำนวนมากค่ะ ซึ่งดิฉันมีความปิติสุขในบุญที่ทุกท่านได้ร่วมบุญกันมาเป็นอย่างยิ่งค่ะ
ได้ยอดเงินจำนวนมากค่ะเมื่อบุญสำเร็จในเบื้องต้นแล้วทุกคนก็ไปรวมตัวกันที่หน้าองค์พระใหญ่เพื่อเทปูนโบก
พระกรและพระบาทขององค์พระ รวมทั้งเทปูนที่ฐานรากซึ่งสถานที่แห่งนี้ในโอกาสต่อไปทางวัดจะใช้เป็น
สถานที่ปฏิบัติธรรมค่ะทุกท่านจะได้รับอานิสงส์บุญมากค่ะและมิใช่ว่าท่านที่เทฐานรากจะไม่ได้บุญเทปูนพระกร
และพระบาทนะค่ะ เพราะดิฉันรู้ได้ว่าทุกท่านได้มีส่วนบุญที่เสมอเหมือนกันเพราะรวมแล้วก็เป็นองค์พระทั้งองค์ค่ะ
ซึ่งคณะบุญของเราก็สามารถดำเนินการได้จนสำเร็จลุล่วงไปแล้วค่ะ

ความประทับใจอีกอย่างหนึ่งค่ะถึงแม้ว่าอากาศจะร้อนสักเพียงใดแต่ทุกท่านก็มายืนรวมตัวกันเพื่อช่วยกันเทถังปูน
ดิฉันรู้สึกนับถือในจิตใจของทุกท่านที่ได้ช่วยกันซึ่งด้วยอากาศร้อนมากบางคนก็ล่าถอยไปแต่ก็ให้กำลังใจท่านที่
สู้บุญอยู่กลางแดดดิฉันได้เห็นอย่างนี้แล้วก็รู้สึกดีว่ากำลังศรัทธาบุญของทุกท่านไม่มีถอยค่ะ

วัดที่ 2 ดิฉันประทับใจในความร่วมมือของทุกท่านที่ได้แต่งชุดไทยสวยงามเข้ามาร่วมงานบุญครั้งนี้ค่ะ
การประทักษิณพระพุทธรูปปางไสยาสน์เป็นการเคารพบูชาและระลึกถึงพระพุทธเจ้าค่ะสำหรับการประโคม
แตรวงเป็นการสร้างบุญที่ให้ทั้งญาติพี่น้องเจ้ากรรมนายเวรได้รับรู้ว่าเรามาทำบุญอะไรค่ะเนื่องจากสถานที่
แห่งนี้มีประวัติศาสตร์ที่น่าสนใจและเป็นสถานที่เก่าแก่และศักดิ์สิทธิ์คณะบุญของเราได้มาร่วมบุญใหญ่
เป็นมหาบุญกุศลที่ยิ่งใหญ่ที่ไม่เคยมีมาก่อนค่ะทำให้พวกจิตวิญญาณทั้งหลายมีความชื่นชมและยินดีใน
บุญกุศลของทุกท่านด้วยค่ะสำหรับการทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาลายและร่วมบูรณะพระพุทธรูปดังกล่าวนี้
ทุกท่านที่โอนเงินร่วมบุญกันมาและรวมถึงท่านที่มาต่อยอดกันที่วัด จึงได้เงินบริจาคจำนวน 93,699.75 บาท
ซึ่งเป็นยอดเงินไม่น้อยเลยค่ะ
ด้วยการร่วมสร้างบุญทั้ง2 วัดนั้นดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ที่ฝักใฝ่ในบุญกุศลค่ะและด้วยอานิสงส์บุญ
ที่ทุกท่านได้ทำสำเร็จแล้วขอให้ทุกท่านจงได้รับแต่สิ่งดีดีและประสบความสำเร็จคิดหวังสิ่งใดสมความปรารถนาทุกประการค่ะ
อาจารย์ เจนญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2018-5-21 16:08:42 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สวัสดีค่ะ จี๊ดจ๊าดมาแล้วค่ะจี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้มีจิตศรัทธาในพระพุทธศาสนาและได้ร่วมบุญเสบียงสวรรค์ที่อาจารย์เจนจัดขึ้นมาครั้งนี้ก็เป็นครั้งที่57 แล้วค่ะซึ่งครั้งนี้จี๊ดมาเล่าเรื่องค่อนข้างช้าไปสักหน่อยเพราะตอนนี้มีภารกิจมากมายค่ะ ในการนี้ก็จะขอเล่าเรื่องราวงานบุญดังกล่าวและความประทับใจที่เกิดขึ้นในวันอาทิตย์ที่20 พฤษภาคม 2561 คณะบุญของเราไปทำบุญ2 วัด ค่ะ จี๊ดประทับใจมากค่ะ เรื่องมีอยู่ว่า

วัดที่ 1 คณะบุญของเราเดินทางกันไปตั้งแต่เช้าแต่ครั้งนี้เป็นการเดินทางที่ไม่ไกลนักเพียงชั่วระยะเวลาไม่นานก็เดินทางมาถึงวัดแล้วค่ะ  เมื่อไปถึงวัด โอ้โห...อย่าบอกใครเชียวบรรยากาศร้อนตับแตกร้อนแรงมากอย่างที่สุดเชียวค่ะพอเข้าไปในศาลาค่อยลดความร้อนลงไปบ้างแต่ดูเหมือนทุกคนนั่งกันแบบออกอาการร้อนและเหนื่อยแต่สีหน้าทุกคนสู้บุญไม่ถอยค่ะจี๊ดเองถือพานหัวสิงห์เพื่อต่อยอดเงินยังมีเหงื่อไหลโทรมกายจึงเข้าใจทุกคนค่ะแต่เออหนอวันนี้เกิดอะไรขึ้นจี๊ดไม่เข้าใจค่ะปกติงานบุญของอาจารย์เจนจะต้องมีบรรยากาศที่เย็นสบายเมื่อยามร้อนก็ไม่ร้อนแต่ยามนี้แปลกใจมากค่ะ
ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างพระใหญ่และฐานพระ มื่อมาถึงเจ้าอาวาสท่านได้เชิญให้ไปรับประทานอาหารกันก่อนมากันเหนื่อย ๆ แต่คณะบุญเรายังไม่ทานอาหารอยากได้ทำบุญก่อนค่ะ ดังนั้นอาจารย์จึงได้บอกบุญต่อยอดเงินทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างพระใหญ่และฐานพระใหญ่โดยมีวัตถุประสงค์ว่าสถานที่แห่งนี้จะเป็นสถานที่ปฏิบัติธรรมของวัดค่ะเห็นหรือยังค่ะพวกเราได้ทำบุญกันหลายต่อเชียวค่ะเพราะหลังจากนั้นทุกคนก็จะได้ไปขนปูนเทฐานพระและขนปูนเพื่อใช้โบกปูนที่พระกรและพระบาทของพระองค์ใหญ่ค่ะ
ความประทับใจของจี๊ดน้ำตาจะไหลในตอนที่อาจารย์ประกาศยอดบุญที่ทุกท่านได้โอนกันเข้ามาและที่ต่อยอดเพิ่มเติมที่วัดเป็นเงินถึง 517,319.00 บาท และยังมีเงินอีกจำนวน 200,000 บาท ซึ่งในส่วนนี้อาจารย์เจนจะนำไปสร้างประตูสวรรค์เจดีย์สีทองที่สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาอาจารย์เจนญาณทิพย์ นี่ยังไม่รวมค่าซื้อเครื่องสังฆทานอีกนับหมื่นบาททำให้จี๊ดรู้สึกดีใจและสุขใจที่ทุกท่านได้มีจิตที่ศรัทธาในบุญกุศลได้พร้อมใจกันร่วมบุญที่ยิ่งใหญ่และหลากหลายบุญกุศลจึงขอบอกว่าประทับใจมากค่ะ
หลวงพ่อท่านเทศนาธรรม ไม่นึกไม่ฝันว่าจะมีคนมีบารมีมีวาสนามาช่วยเหลือทางวัดอาตมาไม่เคยรู้จักกับอาจารย์เจนคนนี้มาก่อนอยู่มาวันหนึ่งก็เดินมาหาที่กุฎิมาขอร่วมสร้างพระโดยจะนำพาคนมาซึ่งโยมทุกคนได้ร่วมบริจาคเงินกันมาคนละเล็กคนละน้อยแต่ได้บุญที่มีอานิสงส์บุญใหญ่เป็นมหาบุญทั้งนี้ อาตมามีความหวังจะให้ดำเนินการให้แล้วเสร็จในเร็ววันค่ะแต่เมื่ออาจารย์เจนมาแจ้งอาตมามาเพื่อสร้างบารมีในพระพุทธศาสนาคงเป็นบุญที่เคยทำร่วมกันมาจึงได้มาช่วยเหลือกันและคนคนนั้นต้องเป็นผู้ที่มีทานบารมี เมตตาบารมีย่อมแสดงว่าผู้นำเป็นผู้ที่มีบารมีมากถึงได้นำพาผู้คนมามากมายเพียงนี้ค่ะอาตมาถือว่าเป็นนิมิตหมายที่ดีด้วยอานิสงส์บุญนี้ญาติโยมจะเป็นผู้ที่มีความร่วมเย็นเป็นสุขและทุกคนก็ทำบุญกันตามแรงศรัทธาน้อยบ้างมากบ้างก็สามารถสร้างบุญกุศลได้ที่วัดแห่งนี้ยากจนทุนทรัพย์ก็ไม่มีมีเงินก็ทำไปเรื่อย ๆถือว่าโชคดีที่มีผู้นำที่ดีการสร้างบุญกุศลบุญนั้นก็จะติดตามเราไปทุกภพทุกชาติมนุษย์เป็นชาติที่ประเสริฐที่สุดดีที่สุด สัตว์ทั้งหลายไม่สามารถที่จะสร้างบุญได้เทวดาก็ไม่สามารถที่จะสร้างบุญได้แต่มนุษย์ทำได้เมื่อเป็นเช่นนี้เมื่อมีโอกาศก็ต้องทำบุญสร้างกุศลเอาไว้ซึ่งหลวงพ่อท่านกล่าวว่าอย่างนั้นค่ะ นั่นย่อมแสดงว่าพวกเราทั้งหลายมีผู้นำบุญที่ดีนำบุญไปในหนทางที่ถูกต้องตามหลักคำสอนพระพุทธศาสนาค่ะ
โรงทาน เมื่อทำบุญทอดผ้าป่าฯ สำเร็จในเบื้องต้นแล้วทุกคนก็ไปรับประทานอาหารร่วมกันที่ทางวัดจัดให้ซึ่งอาจารย์ก็แจกข้าวกล่องจากร้านดังในแถบนั้น น้ำสมุนไพร ชื่อมะม่วงหาวมะนาวโห่ มีรสเปรี้ยวหวานอร่อยมากค่ะ มีเรื่องขำขำค่ะ มีชายคนหนึ่งเดินมาถามว่าไหนละมะม่วงหาว ไม่เห็นมีผลมะม่วงเลยครับ น้อง ๆเขาก็ชี้ไปที่ขวดน้ำสีแดงโดยแจ้งว่า ขวดนี้ค่ะ เมื่อชายคนนั้นเห็นแล้วจึงพูดว่าผมนึกว่าแจกมะม่วงที่เป็นผลสะอีกครับ เพราะบางคนไม่รู้จักค่ะ
สำหรับร้านข้าวผัดปูที่มาช่วยงานบุญของอาจารย์เจนโดยตั้งโรงทานข้าวผัดปูอยู่เป็นประจำด้วยความตั้งใจทำบุญทำทานทางร้านจึงได้มาตั้งหลักปักฐานที่วัดตั้งแต่เย็นวันเสาร์และด้วยความปรารถนาดีในครั้งนี้จึงเกรงว่า คนรับประทานเขาจะเบื่อข้าวผิด ดังนั้นจึงเปลี่ยนเมนูใหม่จากข้าวผัดปูเป็นกุ้งอบวุ้นเส้นค่ะซึ่งจี๊ดได้รับประทานมาแล้วอร่อยมากค่ะ วุ้นเส้นงี้เส้นเหนียวนุ่มอร่อยจริง ๆ ค่ะ อนุโมทนาบุญกับเขาจริง ๆทำให้พวกน้องทีมงานจิตอาสารวบรวมเงินร่วมบุญโรงทานไปกับเขาด้วยค่ะก็อยากจะได้บุญกับเขาบ้างค่ะ
อัศจรรย์ทำให้แสงแดดร้อนมาก
ทุกคนรับประทานอาหารจนอิ่มหน่ำสำราญกันแล้วก็ไปรวมตัวกันที่หน้าองค์พระใหญ่โดยตั้งแถวออกเป็น 3 แถว ก่อนอื่นอาจารย์เจนก็ได้ทำพิธีอัญเชิญเทวดาแล้วอธิษฐานจิตค่ะในตอนนั้นอาจารย์ขอให้แสงแดดที่ร้อนนี้จงร่มเย็นเหมือนกับครั้งก่อน ๆแต่สิ่งศักดิ์สิทธิ์มีเสียงบอกกับอาจารย์ว่า “ครั้งนี้ต้องแดดร้อนเราให้ความร่มเย็นไม่ได้เราให้ไม่ได้จริงๆ ” ซึ่งตอนนี้จี๊ดเข้าใจแล้วค่ะ เพราะช่างได้อธิบายให้ฟังว่าโชคดีที่แดดร้อนกลัวว่าฝนจะตกเพราะฝนตกจะทำให้ปูนเหลวจับตัวไม่ได้และสามารถทำให้ปูนแห้งไวได้ดีด้วยค่ะเข้าใจหรือยังค่ะ สิ่งศักดิ์สิทธิ์เขาแยบยลมากจริง ๆ นะค่ะจี๊ดว่าเป็นเรื่องที่น่าประทับใจมากที่ทุกคนไม่ท้อถอยแม้อากาศจะร้อนอบอ้าวมากค่ะ

ตามที่อาจารย์เจนพูดออกเสียงให้ทุกคนฟังว่ายืนตากแดดร้อนตัวดำเดี๋ยวก็จางหายแต่ลงอบายนั่นสิร้อนแรงกว่าและยาวนานค่ะ  นอกจากนี้อาจารย์เจนรู้ในญาณวิถีว่าบางคนก็คิดว่า อากาศร้อนมากเหลือเกิน อันนี้เป็นบททดสอบว่าคุณจะฝ่าฟันและผ่านพ้นอุปสรรคบุญนั้นหรือไม่ค่ะบางคนมีความคิดว่า อยากขึ้นไปโบกปูนพระกรและพระบาทกับเขาบ้างจัง สำหรับกลุ่มคนที่ต้องไปเทปูนฐานพระก็ไม่อยากอยู่ในส่วนนี้หรือบางคนก็อยากเทปูนพระกรและพระบาท ฯลฯ จิตของแต่ละคนคิดกันไปต่าง ๆ นา ๆบางคนก็คิดว่าต้องรอการผสมปูนนาน แต่ด้วยปูนที่ทำต้องผสมเองเพราะเป็นทรายละเอียดจึงต้องรอคอยค่ะ  เพราะแสงแดดที่ร้อนแรงทำให้คนผสมปูนเป็นลมคนที่เหลืออยู่ก็ต้องค่อย ๆ ซึ่งในความคิดต่าง ๆของผู้คนนั้นหูทิพย์ของอาจารย์เจนได้ยินและรับรู้ในญาณวิถีได้ทุกอย่างค่ะ ดังนั้นอาจารย์จึงฝากความผ่านจี๊ดมาเตือนทุกท่านว่าทำบุญอย่าคิดนะค่ะเดี๋ยวจะได้บุญไม่เต็มร้อยเพราะไม่ว่าจะทำส่วนไหนได้บุญเท่าเทียมเหมือนกันค่ะทำบุญไปเถอะค่ะ ในเมื่อ 100 ปีมนุษย์ เท่ากับ 1 วันสวรรค์ค่ะ
วัดที่2 การทักษิณาย้อนยุคประวัติศาสตร์โดยการให้ทุกท่านแต่งชุดไทยสวยงามเดินเป็นริ้วขบวนสวยงามมากแต่พวกที่ชื่นชอบนั่นคือ อาจารย์เจนได้เห็นขณะแห่ทักษิณาว่ามีจิตวิญญาณนับร้อยและที่มุมทั้ง4 ด้านมีทาสทั้งชายหญิง 4 ตน ต่างยืนร้องตื่นเต้นด้วยความดีใจและยิ้มอย่างมีความสุขต่างร้องกันเซ็งแซ่  “นึกถึงฉันด้วยน้า ๆๆๆๆๆ” นี่เป็นเรื่องที่เราอย่ามองข้ามไปอย่ารอให้ใครมาทำบุญให้กับเราเพราะเราอาจต้องรอคอยข้ามภพชาติเพราะทุกคนมักจะลืมเลือนเราไปได้ตามกาลเวลาค่ะ
จี๊ดประทับใจมากค่ะมันเป็นเหมือนภาพในอดีต เราจะได้ร่วมสร้างสำหรับที่ภายในเรือนศาลาหลังใหญ่สวยงามเหมือนกับเดินขึ้นไปวิมานบนสวรรค์เชียวค่ะ. จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมกันทำบุญสำเร็จตามที่ได้มีวัตถุประสงค์ค่ะ

จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-5-21 16:10:21 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2018-5-21 16:23

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-5-21 16:11:59 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2018-5-21 16:23

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-5-21 16:17:47 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-5-21 16:19:06 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2018-5-21 16:22

x

อัพเกรด  23.24%

0

314

1546

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1546
โพสต์เมื่อ 2018-5-21 17:43:33 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาสาธุบุญกับอ.เจน และทีมงานทุก ๆ ท่านค่ะ สาธุค่ะ

อัพเกรด  78.84%

0

285

4048

เครดิต

Master

เครดิต
4048
โพสต์เมื่อ 2018-5-21 18:44:34 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย inn เมื่อ 2018-5-21 18:46

สาธู อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ อ.เจน สวยมากๆ และทุกคนที่แต่งตัวไทยย้อนยุคสวยทุกคน ขบวน
แห่สวยมากค่ะ ทริปนี้รู้สึกปลื่มปิติมากอย่างบอกไม่ถูกเลย รู้สึกปิติในบุญทั้ง 2 วัดมากๆเลยค่ะ วัดแรกแม้อากาศจะร้อนมากเห็นทุกคนสู้ไม่ถอย รู้เลยว่าทุกคนเชื้อว่าบุญมีจริง ไม่เช่นนั้นคงไม่ยืนสู้แดดกันได้ขนาดนี้  ขออนุโมทนากับทุกๆท่านอีกครั้ง สาธุ อาหารที่วัดก็เยอะมากทานกันเหลือเฟือจนต้องแจกเอากลับบ้าน   กล้วยหอมแจกเป็นหวีกันเลย กุังอบวุ้นเส้นอร่อยมาก มีคนบอกว่าอร่อยเลยไปต่อคิวอร่อยจริงๆ เราไม่สามารถ กินทุกอย่างได้อิ่มมาก อาหารแจกบนรถก็กินอิ่มจนต้องเก็บของหวานมาบ้าน อิ่มบุญอิ่มใจอิ่มท้อง ขอบคุณ อ.เจน คุณรุ้ง ทีมงาน จิตอาสาทุกท่าน ที่จัดทัวร์บุญและดูแลอย่างดี ขอบคุณมากๆค่ะ รออ่าน อ.เจน กับคุณจี๊ด นะค่ะ แล้วพบกันใหม่ทริปหน้าต่ะ

อัพเกรด  27.91%

0

129

1756

เครดิต

Master

เครดิต
1756
โพสต์เมื่อ 2018-5-21 21:09:18 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาบุญสาธุกับทุกท่าน ค่ะ

อัพเกรด  70.67%

0

28

156

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
156
โพสต์เมื่อ 2018-5-21 22:15:10 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 05:28 , Processed in 0.352762 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้