การตรวจกรรมที่บ้าน อ.เจน - ห้อง จี๊ดจ๊าดเล่าเรื่อง อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 3954|ตอบ: 1
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

การตรวจกรรมที่บ้าน อ.เจน

[คัดลอกลิงก์]

77

516

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
26512
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย จี๊ดจ๊าด เมื่อ 2015-12-27 19:02

สวัสดีค่ะห่างหายไปนานเพราะมีภารกิจมากมายจนลืมไปเลยค่ะว่ายังมี
ห้องนี้อยู่ต้องกราบขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ ก็จะพยายามนะค่ะ
น่าจะนำเสนอเรื่องที่มีประสบการณ์ติดตามอาจารย์เจนมาเล่าสู่กันฟัง
เหมือนเคยนะค่ะ

เริ่มจากเรื่องของอาจารย์เจนก่อนดีกว่านะค่ะ เป็นเรื่องที่จี๊ดคิดว่ารู้สึกสงสาร
อาจารย์เป็นอย่างมากก็อยากจะนำมาเล่าสู่กันฟังค่ะก็อย่างที่รู้รู้กันอยู่ว่า
หนึ่งเดือน อ.เจน จะเปิดบ้านตรวจกรรมสักครั้งหนึ่ง คือคนส่วนมากมักจะเข้าใจผิด
คิดว่าที่บ้านทำเป็นธุรกิจเหมือนกับใครๆ เขาแต่ไม่ใช่น่ะค่ะ  ซึ่งเรื่องนี้
อ.เจนก็ได้กำหนดกติกาการขอเข้ารับการตรวจกรรมโดยต้องโทรจองทุกวันที่ 3 ของเดือน
ผู้ที่รับโทรศัพท์ก็จะเป็นพี่สาว อ.เจน(คุณรุ้ง) หรือไม่ก็เป็นทีมงานที่ได้รับมอบหมาย  
เมื่อมีสายตอบรับแล้ว ผู้โทรติดก็จะได้รับแจ้งว่าในเดือนนี้ท่านจะได้มา
ตรวจกรรมวันที่เท่าไหร่ เวลาใด และการเข้ารับตรวจกรรมก็จะเข้าเป็นกลุ่มนะไม่ได้ดูส่วนตัว

การเตรียมตัวก็ไม่ต้องเตรียมอะไรมา  นอกจากเตรียมใจมาเท่านั้น
เพราะ อ.เจน ตรวจกรรมฟรีไม่มีค่าใช้จ่ายถ้าเป็นคนอื่นเขาหากินทำ
เป็นธุรกิจร่ำรวยกันไปนานแล้ว แต่เนื่องจาก อ.เจนได้เห็นกรรมของ
ผู้คนมาเป็นจำนวนมาก จึงเข้าใจดีว่าการช่วยเหลือผู้อื่นก็เป็นบุญก็
ไม่ได้หวังอะไรมากคือ ส่วนแรก อ.เจน ได้ทำบุญกับผู้ที่มีความทุกข์คลี่คลายปัญหา
ของตนเองไม่ได้ส่วนที่สอง การให้คำแนะนำให้ผู้ที่มาตรวจกรรมไป
ทำความดีต่อยอดหรือปรับเปลี่ยนตนเองเสียใหม่
ในทางที่ดี หรือ อาจกลายเป็นผู้ฝักใฝ่ในบุญกุศลต่อไป  ฯลฯ สิ่งเหล่านี้
ต่างหากที่ อ.เจน ต้องการ แต่การตรวจกรรมนั้น
จะมีพานให้ใส่เงินที่ไม่มีการบังคับแล้วแต่จะให้เนื่องจากในส่วนนี้
อ.เจน ต้องนำไปทำบุญทั้งหมดไม่ได้นำไปใช้จ่ายอะไร  

สมัยก่อนนั้น อ.เจน ตรวจกรรมทีละคนตรวจกรรมเสร็จเกือบสองยาม
ข้าวปลาไม่ได้กินค่ะ บางครั้งถึงกับเป็นลมหน้ามืดไปเลย
ก็มีค่ะเพราะ อ.เจน ตรวจกรรมให้กับผู้คนก็ไม่ค่อยจะกินข้าว อ.เจน
บอกว่าเกรงใจคนที่มารอตรวจกรรมอยากจะดูกรรมให้เสร็จเรียบร้อยถึงจะ
กินข้าวได้สบายใจ แต่คนที่มาตรวจกรรมนี่สิค่ะเขาไม่เกรงใจใครเลยค่ะ
จะซักถามอยู่อย่างนั้นวนเวียนอยู่อย่างนั้น
เมื่อไหร่จะร่ำรวยเมื่อไหร่ชีวิตจะดีขึ้น ต่อไปชีวิตเขาจะเป็นยังไงบ้าง
สารพัดที่จะถามทำให้การตรวจกรรมของแต่ละคน
ช่างเนินนานมากค่ะ

ต่อมา อ.เจนคิดว่า การตรวจกรรมให้แต่ละคนเขาก็รู้ของเขาอยู่คนเดียว
อ.เจนจึงคิดว่าควรจะตรวจกรรมแบบหมู่เป็นกลุ่ม เพื่อให้คนที่มาตรวจกรรม
แต่ละคนได้นำเรื่องที่ได้รับฟังกันในกลุ่มนั้นนำมาพิจารณาว่านี่คือผลหรือเหตุ
แห่งกรรมและจะไม่อยากสร้างกรรมต่อไปอีก  ซึ่งเรื่องราวของทุกคนนั้น อ.เจน
ก็ได้ขออนุญาตให้เป็นวิทยาทานแก่ผู้คนอื่นคนอนุญาตก็จะได้รับอานิสงส์บุญ
ด้วยถ้าเขาได้นำเอาเรื่องราวของเราไปเล่าต่อให้คนเชื่อในการทำความดีอย่า
ได้ทำผิดอีก

นอกจากนี้ยังได้แลกเปลี่ยนกันดูว่าชีวิตของเรานั้นล้วนมีกรรมด้วยกันทุกคน
และไม่มีใครหนีกฎแห่งกรรมไปได้ เมื่อรู้แล้ว
ควรต้องทำอย่างไรให้ส่งผลถึงการอโหสิกรรมอ.เจน พูดเสมอว่า มนุษย์ทุกคน
ที่เกิดมาย่อมมีกรรมติดตัวตามมาและจนทำให้เกิดเป็นความทุกข์นอกเสียจาก
ว่าเราได้หาหนทางพ้นทุกข์ได้ด้วยนำหลักคำสอนของพระพุทธองค์มาปฏิบัติตามค่ะ

จากที่สังเกตคนส่วนมากมักก็จะคิดถึงแต่เรื่องของตนเองโดยไม่คำนึงถึงผู้อื่น
พูดง่าย ๆ คือคนเราเห็นแก่ตนเองมากกว่าผู้อื่น
มียกตัวอย่างหลายเรื่องดังนี้ค่ะ
1.รอการเข้ารับตรวจกรรมนาน   มีอยู่ครั้งหนึ่งอ.เจน ตรวจกรรมอยู่ที่ชั้นบน
ของบ้าน คนที่อยู่ด้านล่างก็นั่งรอนานรู้สุกหงุดหงิด
กับการรอคอยจึงคิดว่า อ.เจน ว่าทำไมนานอย่างนี้ เมื่อไหร่จะเสร็จ รอนานแล้วนะ
อ.เจนสามารถรับรู้ได้ว่าเป็นใครที่มีจิตคิดอยู่อย่างนี้ ซึ่ง อ.เจนบอกว่าส่วนมาก
จะเป็นอย่างนี้ แต่ป้าคนนี้เขาคิดวนเวียนแบบไม่พอใจมากทำให้มีผลกระทบ
ถึงการรับรู้ในญาณของอ.เจน และทำให้ไปรบกวนสมาธิของ อ.เจน
ในการดูกรรมของผู้อื่นอยู่ในขณะนั้นจึงได้โทรเรียกพี่สาวให้ขึ้นไปพบแล้วให้
ลงไปบอกป้าที่อยู่ด้านล่างหยุดคิดบ่นอีกเลยขอให้รออยู่อย่างใจเย็นป้าคน
นั้นก็ตกใจรู้ได้ยังไงว่าเขากำลังคิดว่าอาจารย์อยู่จริง
แต่เมื่อถึงคิวของตนเองก็ใช้เวลาไม่แพ้คนอื่นเลยเพราะป้าแกก็ซักถาม
โดยละเอียด อ.เจน จึงสอบถามไปว่า เป็นไงอยากรู้
อะไรอีกมั้ยค่ะและเข้าใจหรือยังว่า ทำไมดิฉันจึงดูกรรมคนอื่นเขาชักช้า
เพราะทุกคนก็เป็นเหมือนกับคุณป้านั่นแหละค่ะ
2. อ.เจนเจ็บป่วย   บางครั้ง อ.เจนเจ็บป่วยระหว่างตรวจกรรม บางครั้งเสียง
ที่จะพูดออกไปก็ไม่มีอยากจะนอนเสียเหลือเกิน
ก็ต้องไม่ท้อถอยในการทำความดีค่ะ
3. กินน้อย  เป็นเรื่องตลกขำขัน แต่ขำไม่ออกเรื่องมีอยู่ว่า เวลาที่ อ.เจน
จะกินอะไรก็แล้วแต่เจ้าไมโลสุนัขแสนรู้ก็จะมานั่งหน้าเศร้าขอกินด้วยทุกครั้ง
ครั้งนี้ก็เช่นกัน อ.เจนกินโจ๊กหมู เจ้าไมโลหิวอะไรมาก็ไม่รู้ร้องขอแต่หมูสับในโจ๊ก อ.เจน
ก็ให้ไมโลจนเหลือหมูสับเพียง 2 ชิ้นทีนี่ก็ถึงเวลาต้องเปิดบ้านตรวจกรรมแล้ว
หากินเพิ่มไม่ทันแล้วค่ะ  จี๊ดเห็นแล้วก็ขำแต่ก็เห็นว่า อ.เจนป่วยด้วยกินน้อยอีกด้วย
จึงบอกให้ผู้ที่มารับตรวจกรรมที่บ้านในวันนั้นให้เข้าใจด้วยว่าวันนี้อาจารย์ป่วย
และกินโจ๊กหมูไปนิดหน่อยเอง ทุกคนรับฟังนะค่ะแต่ก็รับฟังกันไปอย่างนั้น
เมื่อถึงตอนตรวจกรรมทุกคนก็ซักถามแต่เรื่อง
ของตนเองวนเวียนตามที่จี๊ดบอกนั่นแหละค่ะ
เมื่อไหร่จะร่ำรวย เมื่อไหร่ชีวิตจะดีขึ้น ต่อไปชีวิตเขาจะเป็นยังไงบ้าง  

จากเองที่กล่าวมานี้เห็นแล้วก็รู้สึกปลงและมองเห็นเป็นธรรมมะ ว่า
มนุษย์ก็เป็นเช่นนี้หนอและสิ่งที่ควรรู้นะค่ะ ถ้า อ.เจน
แนะนำให้ไปทำสิ่งใดก็ต้องไปทำก่อนและต้องทำอย่างสม่ำเสมอด้วย
  ถึงจะช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ แต่ยังไม่ได้กลับ
ไปถึงบ้านของตนและปฏิบัติกับมาถามคำถามเมื่อไหร่ๆๆๆ... ซึ่งจี๊ดก็เข้าใจนะ
คนมันทุกข์แต่เราก็ทุกข์กับทันมาตั้งนานแล้วนี่นา รอคอยก่อนดีมั้ย และ อ.เจน
มักพูดเสมอว่าเมื่อพบเจอดิฉันแล้ว ได้รู้เหตุแห่งกรรมแล้ว ก็ไปปฏิบัติตามที่ดิฉัน
แนะนำก่อน ต้องลองทำดูก่อนแล้วคุณจะเห็นว่าบุญนั้นมีจริงค่ะ

ผลสรุปของการตรวจกรรมหมู่ได้ผลดีอย่างเกินคาดเพราะคนที่คิดว่าเรื่องของตนนั้น
ทุกข์เสียเหลือเกินแต่เมื่อมาพบว่ายังมีเรื่องของคนอื่นที่ทุกข์มากกว่าเราอีกอันนี้
เป็นเรื่องดีและก็มีพวกที่ชอบทดสอบ อ.เจน ต่างก็หงายท้องไปตาม ๆ
กันว่า อาจารย์รู้ได้ยังไงรู้ลึกขนาดนี้เชียวหรือ ค่ะ รู้ได้ไม่ธรรมดาเลยค่ะ

จากเรื่องที่เล่ามาทั้งหลายทั้งปวงนั้น ก็อย่าได้ถือโทษโกรธกันเลยนะค่ะ เพียงแต่อยากจะบอกกล่าวว่ามันเป็นเช่นนั้นจริง ๆ ค่ะ

จี๊ดจ๊าด

อัพเกรด  13.33%

0

157

1100

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1100
อนุโมทนาสาธุค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-6 02:20 , Processed in 0.069739 second(s), 20 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้