อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 41811|ตอบ: 435
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ประกาศผังที่นั่ง (p. 1) ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ 16 ทำบุญทอดกฐินกับอาจารย์เจนญาณทิพย์

[คัดลอกลิงก์]

77

516

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
26512
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย จี๊ดจ๊าด เมื่อ 2014-9-5 10:39

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย จี๊ดจ๊าด เมื่อ 2014-9-5 10:37

งานกฐินมาแล้วจ้า มาอีกแล้ว ปีหนึ่งมีครั้งเดียว อ.เจน มักจะพูดอย่างนี้เสมอ ๆ ทุกปี ซึ่งทำให้ดิฉันจำดีเชียวค่ะ ดังนี้
ในสมัยพระพุทธกาล อันยอดบุญกุศลที่โบราณถือว่าเกิดมาทั้งทีต้องทำให้มีให้ได้ คือ
๑. ฟังเทศน์มหาชาติครบ ๑๓ กัณฑ์ ๑,๐๐๐ พระคาถาจบภายในวันเดียว
๒. ได้บวชลูกบวชหลาน
๓. ได้ทอดกฐิน
พระพุทธเจ้าทรงตรัสว่า บุคคลใดเคยทอดกฐินแล้วในชีวิตหนึ่ง ในฐานะที่เป็นเจ้าภาพกฐินก็ดีและเป็นบริวารกฐินก็ดี จะทำบุญน้อย จะทำบุญมาก มีอานิสงส์เสมอกัน แต่ทว่าปริมาณอาจจะแตกต่างกันและอานิสงส์กฐินนี้ พระพุทธเจ้าทรงตรัสว่า "ดูก่อนท่านผู้เจริญบุคคลใดเคยทอดกฐินไว้ในพระพุทธศาสนา แม้ครั้งหนึ่งในชีวิต ถ้าตายจากความเป็นคน ยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใดท่านผู้นั้น จะไปเกิดเป็นเทวดา หรือ นางฟ้า 500 ชาติ"
แม้ อ.เจน จะเป็นผู้นำบุญกฐินให้กับทุกท่านเป็นประจำทุกปี แต่ อ.เจน มักจะพูดเสมอ ๆ ว่า บุญกฐินเป็นบุญใหญ่ ดังนั้นถ้ามีเวลาว่างภายในกำหนดเดือนของกฐินแล้ว อ.เจน คุณรุ้ง ก็จะนำพาทีมงานเดินทางไปตามล่าหากฐินกันค่ะโดยมิได้พักผ่อนอันนี้เป็นเรื่องจริงนะค่ะ จนทำให้ดิฉันเป็นโรคที่ต้องตามล่าหากฐินที่วัดใกล้บ้านของดิฉันไปด้วยค่ะ
วันนี้เรายังไม่เห็นผลหรอกค่ะ แต่ผลกรรมดีนั้นได้มารอเราอยู่ในภายภาคหน้าหรือในโลกมนุษย์นี้แล้วถ้าทุกท่านจะคอยหมั่นสังเกตตนเองว่าเรามีอะไรดีดีเกิดขึ้นกับเราบ้างลองดูสิค่ะแต่บางครั้งวิบากกรรมของเรายังมีอยู่มากเราก็ต้องยอมชดใช้ไปก่อนค่ะ
บุญกฐินที่ อ.เจน จะได้นำพาไปนั้นดิฉันเชื่อว่า ยังไม่มีใครเคยทำมาก่อน ห่มผ้าพระองค์ใหญ่มาก คงต้องใช้ผ้าที่ผืนใหญ่มากที่พวกเราต้องนำส่งบุญผ้านั้นขึ้นไป อาจต้องใช้รถเครน หรือกระไดที่สูงมาก รวมทั้งพวกเราก็จะได้ช่วยกันทำความสะอาดองค์พระท่านด้วยเป็นบุญทั้งนั้นค่ะ  
หากแม้นผู้ใดที่เข้าไปไม่ถึงก็ยืนกำหนดจิตเพ่งมองไปที่องค์ท่าน และเป็นกำลังใจให้กับผู้ที่ปีนขึ้นไปถึง และอนุโมทนาบุญกับเขาเราก็ได้บุญนั้นด้วยค่ะ อ.เจน บอกว่า บุญจากการอนุโมทนากับเขาด้วยจิตน้อมเราก็ได้บุญนั้นด้วยค่ะซึ่งบุญมีอยู่รอบตัวเราอยู่ที่เรานั้น จะทำหรือไม่ค่ะ อ.เจน บอกว่าอย่าบอกว่าไม่มีเวลา ถ้าเรายังมีลมหายใจเราก็ทำบุญได้ค่ะ
พบกันที่งานบุญนะค่ะ
จี๊ดจ๊าด

แสดงความคิดเห็น

เป็นบุญใหญ่ที่หาทำยากจริงๆคะ  โพสต์เมื่อ 2014-9-11 14:09
ขออนุโมทนาที่มีจิตศรัทธาร่วมบำเพ็ญธรรมทาน ซึ่งเป็นทานบารมีแห่งการให้ปัญญา สาธุ สาธุ สาธุ  โพสต์เมื่อ 2014-9-7 11:38
inn
ตัวหนังสือบางช่วงอ่านไม่ได้คะ มันทับซ้อนกันอยู่  โพสต์เมื่อ 2014-9-5 12:41

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-19 04:51 , Processed in 0.058445 second(s), 20 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้