ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 60 สร้างทาน บารมีเทวา - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 5260|ตอบ: 20
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 60 สร้างทาน บารมีเทวา

[คัดลอกลิงก์]

517

2627

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20106

สวัสดีค่ะ  ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะที่ทุกท่านได้ร่วมบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 60
วันอาทิตย์ที่ 26 สิงหาคม 2561 ตอน สร้างทาน บารมีเทวา เพราะการสร้างบารมีของทุกท่านจนทำให้เหล่าเทพเทวดา
สิ่งศักดิ์สิทธิ์ เจ้าป่าเจ้าเขา ต่างก็แซ้ซ้องสรรเสริฐกับบุญกุศลที่ทุกท่านได้ร่วมกันสร้างจนเป็นผลสำเร็จ
ซึ่งเป็นบุญที่แม้แต่เทวดาบางท่านก็ยังไม่เคย เช่นบุญที่ทุกท่านได้กระทำค่ะ  ดิฉันจึงรู้สึกประทับใจทุกครั้งที่
ได้นำพาทุกท่านไปทำบุญที่ดีพิเศษและหาทำได้ยากค่ะซึ่งในการสร้างบุญบารมีมนุษย์เท่านั้นที่สามารถกระทำได้
เป็นความประทับใจของดิฉันและทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาค่ะในครั้งนี้ ดิฉันได้พาทุกท่านไปทำบุญ 2 วัด ดังนี้ค่ะ

วัดที่ 1
ดิฉันได้นำทุกท่านทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างโรงทานหรือโรงครัวโดยดิฉันได้ซื้ออุปกรณ์เครื่องครัวต่าง ๆ
นำมาถวายเป็นของสังฆทานค่ะ ในการนี้ได้ปัจจัยร่วมสร้างโรงทาน เป็นเงินทั้งสิ้น 426,599.- บาท
และค่าปูน CPAC 12 คิว เป็นเงิน 19,200.- บาท โดยดิฉันได้จัดสรรเงินแยกไว้ต่างหากเพื่อนำถวายหลวงพ่อ
เพื่อเป็นค่าใช้จ่ายให้กับร้านปูน CPAC ค่ะ ความประทับใจของดิฉันที่เห็นว่าทุกท่านได้ช่วยกันต่อแถวกัน
อย่างเป็นระเบียบเรียบร้อยและช่วยกันยกถังปูนลำเลียงจากจุดแรกที่หน้าโม่จนถึงจุดปลายทางที่ทำการเทพื้นปูนค่ะ
ปัจจัยเงินที่ได้รับบริจาคครั้งนี้มียอดเงินมากจนสามารถนำไปใช้ทำนุบำรุงวัดในส่วนอื่นได้อีกค่ะ
โดยทางเจ้าหน้าที่ได้แจ้งแก่ดิฉันว่า การสร้างโรงครัวนี้ต้องใช้เงินพอสมควรและคาดว่าจะ
มีเงินเหลืออีกมากพวกชาวบ้านเขาก็ดีใจกันมากจึงคิดกันว่าจะนำเงินส่วนที่เหลือดังกล่าวนำไปสร้างศาลาพักศพ
เพื่อสร้างไว้ใช้สำหรับการสวดศพได้ด้วยโดยจะสร้างไว้ที่หน้าเมรุ เพราะทางวัดยังไม่มีศาลาพักศพ
เนื่องจากเพิ่งสร้างเมรุเสร็จได้ใช้เป็นครั้งแรกเมื่อไม่นานมานี้เองค่ะ

ดิฉันหวังว่าอาหารว่างและอาหารกลางวันที่ได้จัดเตรียมมาคงมีพร้อมสำหรับทุกท่านนะค่ะ
เพราะการใช้พลังกายมากก็มักจะเกิดความหิวและกระหายน้ำด้วยค่ะ
ดังนั้นดิฉันจึงได้คำนึงถึงในเรื่องนี้เป็นเรื่องสำคัญที่สุดค่ะ
หลวงพ่อท่านมีเมตตาได้เทศน์ในเรื่องของการสร้างโรงทานว่ามีอานิสงส์ใดและดีอย่างไร
โดยดิฉันหวังว่าเมื่อได้รับฟังธรรมมะจากหลวงพ่อท่านแล้วทุกท่านคงจะได้รับความรู้ในเรื่อง
ของการทำทานโรงครัวเป็นอย่างดีค่ะ
ทุกถังปูนที่ผ่านมือทุกท่านไปนั้นไม่ว่าจะถังเบาหรือถังหนักหรือคนตักหรือคนเทที่ทำให้เกิดการเทพื้นที่สำเร็จแล้ว
นั้นก็ถือว่าเป็นบุญด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้นค่ะและการขนถังปูนส่งต่อกันไปในแต่ละถังท่านก็จะได้ตัดกรรมทั้งในอดีต
หรือในปัจจุบันที่ได้ทำมาอาทิเช่น เถียงและดื้อกับพ่อแม่ ทำกรรมสัมมาอาชีพที่ไม่สุจริต หรือทำกรรมกับทรัพย์ของแผ่นดิน
ก็จะสามารถตัดกรรมนั้นให้เบาบางลงได้ให้หนักเป็นเบาค่ะกรรมที่ได้กระทำมาต้องชดใช้แต่สามารถลดทอนลงได้ค่ะ
รวมทั้งเจ้ากรรมนายเวร สัมภเวสีเจ้าป่าเจ้าเขา ฯลฯ ต่างก็มารอขอบุญกุศลของทุกท่าน
บางรายก็ไปเกิดก็มีค่ะแม้เทพเทวาต่างก็มาอนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะด้วยแสงบุญที่ทุกท่านได้กระทำในครั้งนี้
มีมากมายมหาศาลจริงค่ะ

วัดที่ 2
คณะบุญของเราได้เดินทางไปยังวัดที่ 2 ค่ำมากแล้ว ซึ่งดิฉันรู้ว่าทุกสิ่งที่เกิดขึ้นไม่ใช่เรื่องธรรมดา
แต่ด้วยสิ่งศักดิ์สิทธิ์เขาต้องการให้เป็นเช่นนั้นค่ะเนื่องจากมนุษย์เหม็นเขียวเหล่าองค์เทพท่านเหม็นเขียวมนุษย์ค่ะ
จึงทำให้เหล่าบริวารขององค์เทพท่านมาแทนเพราะเป็นสัตว์ค่ะ
คณะสงฆ์ท่านรอรับอยู่แล้ว 5 รูป ท่านได้สวดมนต์เป็นภาษาญวณและภาษาไทยผสมผสานกัน
ซึ่งสามารถฟังออกรู้เรื่องค่ะ ที่วัดนี้เป็นเหมือนวัดจีนสวดภาษาญวณ สมัยก่อนชาวญวนที่นับถือพุทธศาสนา
นิกายมหายานปัจจุบันเป็นวัดในพระพุทธศาสนาซึ่งยังสืบทอดประเพณีแบบมหายานเช่นเดียวกับวัดจีน
แห่งอื่นในไทยค่ะเป็นวัดที่มีอายุการสร้างมาแล้ว 200 กว่าปีค่ะ
ในการนี้ได้ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างวิหารเทพเจ้าจีนได้ปัจจัยเงิน 132,799.- บาท
ร่วมถวายสังฆทานเป็นจำนวนมากค่ะด้วยเงินปัจจัยดังกล่าวถือว่าได้ปัจจัยเงินมากทำให้ดิฉันรู้สึกยินดี
และอนุโมทนาบุญไปกับทุกท่านด้วยที่จะได้ร่วมสร้างวิหารขององค์เทพค่ะและขอพรต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์ภายในวิหารนั้นด้วยค่ะ
เมื่อเสร็จพิธีนั้นแล้วดิฉันได้นำพาทุกท่านไปกราบไหว้พระสังกัจจายน์หรือพระสังกระจายท่านจะเป็น
ผู้บันดาลโชคลาภและความอุดมสมบูรณ์ สติปัญญา  และเมตตาโดยดิฉันได้ขอเชิญองค์ท่านมาประทับ
ที่รูปปั้นของท่านเพื่อให้องค์ท่านได้อำนวยอวยพรให้กับทุกท่านที่ได้มาร่วมบุญกันในครั้งนี้ด้วยค่ะ
และด้วยแสงบุญของทุกท่านทำให้ท่านได้มาประทับที่รูปปั้นของท่านและให้พรแก่ทุกคนท่านมา
เพียงชั่วครู่เดียวค่ะซึ่งท่านที่ได้ร่วมเดินทางกันมาในวันนั้นก็จะได้รับพรจากองค์ท่านได้ตามที่ขอ
แต่ไม่ทั้งหมดทุกคนค่ะขึ้นอยู่กับว่าเราอย่าขอในความโลภค่ะหรือผู้ขอมีจิตที่เป็นกุศลค่ะ
การทำบุญทั้งสองวัดดังกล่าวนั้นเป็นเรื่องที่น่ายินดีและน่าปิติใจมากค่ะคือดิฉันยินดีในบุญกุศลที่ทำ
และบุญที่ทุกท่านได้กระทำด้วยความสามัคคีเป็นหนึ่งเดียวเป็นหนึ่งเดียว ที่มุ่งมั่นในบุญกุศลค่ะ
ซึ่งดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาและท่านที่ได้ร่วมเดินทางไปด้วยกันค่ะ

อาจารย์เจนญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

515

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26508

จี๊ดจ๊าดมาเล่าเรื่องการงานบุญที่ได้กระทำสำเร็จแล้วสำหรับทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 60
วันอาทิตย์ที่ 26 สิงหาคม 2561 ที่ผ่านมา จี๊ดขอรายงานตัวเจ้าค่ะอาจารย์ได้พาทุกท่านไปทำบุญ 2 วัด  
ได้ปัจจัยเงินสร้างและทำนุบำรุงให้กับวัดส่วนที่ขาดจี๊ดขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะและ
จี๊ดจะมาเล่าความประทับใจที่ได้ไปร่วมบุญกันมาค่ะ

วัดที่1
รถบัสเสีย   คณะบุญของเราเดินทางไปกันตั้งแต่เช้ามืดและในระหว่างเดินทางไปนั้นเกิดเหตุมีรถบัส คันที่ 11
รถคันสุดท้ายเกิดขัดข้องเกียร์หลุดขับต่อไปไม่ได้ค่ะ ซึ่งอาจารย์รู้ได้ในญาณวิถีว่าทวยเทพจะเสด็จมาร่วมอนุโมทนาบุญ
กับคณะบุญของเราท่านรู้ว่าพวกเราจะไปทำบุญใหญ่กันค่ะ จึงทำให้มีเหตุรถเสียเพราะเทพท่านไม่ว่างในช่วงเวลาที่
คณะบุญของเราจะไปถึงวัดทำบุญทอดผ้าป่าฯเห็นมั้ยค่ะแม้แต่องค์เทพท่านก็มีงานในหน้าที่ของท่านอยู่เหมือนกันนะค่ะเนี้ย

เรื่องเหลือเชื่อ การที่จี๊ดเล่ามาให้ฟังนี้ไม่ใช่เรื่องบังเอิญแต่เป็นเรื่องที่ได้ถูกจัดสรรมาให้แล้วจากฟ้าดินนะค่ะคำถาม
เรื่องเหลือเชื่อยังไง อย่างนี้ค่ะ คือทางฝ่ายบริษัทรถบัส อยู่ ๆก็คิดที่จะทำความสะอาดรถบัสและเติมน้ำมันรถจนเต็มถัง
แต่ก็ไม่รู้ว่าทำไปทำไมวันนั้นไม่ได้มีคนจ้างสักหน่อยรถว่างงานอยู่คันหนึ่งค่ะเจ้าของรถก็สงสัยตัวเองอยู่เหมือนกันว่า
เป็นเพราะอะไรทำไมจึงอยากจะเตรียมความพร้อมในเรื่องรถอย่างนี้และก็ไม่รู้ตัวด้วยว่ากำลังรออะไรอยู่ค่ะ
เมื่อรถเสียอาจารย์ก็โทรศัพท์ติดต่อไปยังบริษัทรถทางบริษัทรถก็แจ้งกลับมาว่า มีรถไว้รองรับพร้อมที่จะเปลี่ยนถ่ายคนได้ทันที
และจากจุดรถเสียประมาณการได้ว่า หากขบวนรถบัสทั้งหมดจะมาถึงจุดนัดพบก็ประมาณ 13 นาทีเท่านั้นและ
เมื่อไปถึงจุดนัดพบก็แทบไม่เชื่อสายตาตนเองค่ะ เพราะเป็นสถานที่ของร้านแวะซื้อของฝากมีห้องน้ำห้องสุขาไว้พร้อม
แหมช่างเหมาะเจาะเสียนี่กระไรเพราะเมื่อมาถึงจุดเปลี่ยนรถทุกคนลงจากรถได้ต่างก็วิ่งกันเข้าห้องสุขางานนี้
เปลี่ยนวิกฤตให้เป็นโอกาสของลูกทัวร์ไปในทันทีค่ะ ซึ่งการเปลี่ยนรถครั้งนี้ใช้เวลาประมาณ 20 นาทีค่ะ
จากสถานการณ์นี้ทำให้เวลาคลาดเคลื่อนเลื่อนออกไปค่ะซึ่งอาจจะเสียเวลาไปบ้างแต่ก็ไม่มากนักค่ะ

ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างโรงทานหรือโรงครัว ในครั้งนี้ได้เงินปัจจัยที่ทุกท่านโอนเข้ามาและที่ได้ต่อยอด
ที่วัดได้ยอดเงินสี่แสนกว่าบาทและยังมีค่าปูน CPAC เกือบสองหมื่นบาทอาจารย์ได้จัดสรรแบ่งไว้เป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ
จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ ในการนี้ได้ถวายของสังฆทานเป็นเครื่องครัวต่างๆ มากมายค่ะ
ทั้งอาจารย์ คุณรุ้ง จี๊ดและทีมงานจิตอาสาทุกคนต่างก็ปลื้มใจปิติใจมากที่ได้ยอดเงินมากมายสำหรับคนพื้นที่นี้ค่ะ
เพราะอะไรถึงดีใจมากถึงเพียงนี้ค่ะ ด้วยยอดเงินนี้สามารถทำอะไรได้มากเนื่องจากทางเจ้าหน้าที่วัดพูดให้ฟังว่า
พวกเขาต่างก็ดีใจกันมากที่มีเงินมากมากพอที่จะนำเงินส่วนที่เหลือจากการสร้างโรงครัวนำไปสร้างศาลาพักศพหรือ
ศาลาสวดศพและควรสร้างอยู่ใกล้กับเมรุ เมื่ออาจารย์ คุณรุ้งและจี๊ดรวมทั้งเพื่อน ๆได้ยินอย่างนั้นก็รู้สึกปิติสุขใจ
อย่างบอกไม่ถูกที่เงินของทุกท่านได้สร้างบารมีบุญเพิ่มมากจากที่ตั้งใจและกำหนดไว้ค่ะคิดดูสิค่ะทุกท่าน
ครั้งแรกแค่สร้างโรงครัวครั้งต่อมามีงานบุญเพิ่มเป็นศาลาสวดศพซึ่งจี๊ดถือว่าเป็นศาลาที่เอนกประสงค์
และเพื่อการงานบุญกุศลเป็นประโยชน์สาธารณะอย่างแท้จริงค่ะ ซึ่งอาจารย์เจนเคยพูดให้ฟังว่าบุญที่ได้
สร้างสาธารณะประโยชน์นี้จะได้รับอานิสงส์บุญมากสามารถตัดกรรมที่ได้เคยทำผิดกับแผ่นดินที่เคยทำผิด
เป็นถูกและทำถูกเป็นผิดมาค่ะ

เครื่องของสังฆทาน
ตลอดสัปดาห์ที่จะเดินทางไปทัวร์บุญอาจารย์ได้หาซื้ออุปกรณ์เครื่องครัวต่าง ๆนำมาจัดเก็บสำหรับเครื่องสังฆทาน
ให้กับวัดอาจารย์ได้ใส่ใจในรายละเอียดมากจริง ๆค่ะ เพราะเราจะสร้างโรงครัวกันใช่มั้ยค่ะ
ดังนั้นอาจารย์จึงไปหาซื้ออุปกรณ์เครื่องครัวต่าง ๆ อาทิเช่น เขียง มีด กระทะ หม้อขนาดใหญ่  ซึ้งนึ่ง
กะละมัง ครกพร้อมสาก น้ำมันพืช ฯลฯที่สำคัญมากคือถังดับเพลิงค่ะ เป็นไงล่ะค่ะมีแม้กระทั่งถังดับเพลิงมีพร้อมค่ะ
ซึ่งข้าวของสังฆทานที่อาจารย์จัดหามาเยอะมากรวมกับของผู้ร่วมบุญนำมาถวายด้วยทำให้เสียงคำว่าสาธุ ๆๆๆๆๆ
ยิ่งใหญ่มากจริง ๆ สาธุกันไม่ขาดสายเชียวค่ะ

พระเทศน์เรื่องโรงทาน(โรงครัว) หลวงพ่อท่านเทศน์ธรรมมะให้ทุกท่านรับฟังว่า โรงทานการกุศลนี้อย่ามองข้าม
เพราะมีความจำเป็นแก่วัดและญาติโยมที่เข้ามาวัดทำบุญเพราะญาติโยมทั้งหลายที่เข้าวัดก็ต้องอาศัย
โรงครัวโรงทานด้วยกันทั้งนั้นและทุกคนที่มาร่วมบริจาคปัจจัยเพราะเขามีความศรัทธาในการสร้างบุญกุศล
เมื่อเรามีความศรัทธาความสำเร็จก็ตามมา ซึ่งสมประโยชน์ในบุญได้ทุกประการ

โรงทาน
อาหารมื้อเช้ายังไม่ย่อยอาหารกกลางวันมาแจกอีกแล้วอาจารย์เจนสั่งข้าวกล่องเจ้าอร่อยมากแจกเป็นอาหารกลางวันค่ะ
และมีประเภทน้ำดื่มต่าง ๆ น้ำอัดลม น้ำส้ม และขนมหวานเฉ๊าก๊วย
ร้านข้าวผัดปูที่มีชื่อและชื่อดังขายดิบขายดีซึ่งมีจิตที่ศรัทธาอาจารย์เจนที่ทำบุญก็จะมาตั้งร้านเตรียมพร้อมตั้งแต่วันเสาร์
ครั้งแรก ๆ ก็มักจะนำข้าวผัดปูมาแจกครั้งละมากกว่าห้าร้อยกล่อง  ตอนนี้ไม่แจกข้าวผัดปูแล้วค่ะ
เพราะกลัวว่าคนรับประทานเขาจะเบื่อครั้งนี้ จึงนำเสนอผัดมักกะโรนีเบคอนนำมาแจกแทน แหมขอบอกว่า
โอ้โหอร่อยมากค่ะ ทางวัดได้นำอาหารคาวหวานก๋วยเตี๋ยว นำมาแจกในโรงทานด้วยค่ะ
ซึ่งเรื่องนี้ก็ต้องอธิบายให้ละเอียดไปว่าตั้งแต่ครั้งแรกที่ได้มาเซอร์เวย์แล้วเจ้าอาวาสท่านไม่เชื่อว่า
จะมีคนแบบอาจารย์เจนนำพาผู้คนมาทำบุญถึง 500 คน จึงไม่มั่นใจชาวบ้านที่รู้ข่าวจากหลวงพ่อก็ไม่มั่นใจ
แต่ก็ทำอาหารมาเลี้ยงรับรองแต่เมื่อได้เห็นยอดเงินที่มากมายมหาศาลมากสำหรับชาวบ้านก็ได้มีผู้หญิง
คนหนึ่งมายกมือไหว้พูดซ้ำแล้วซ้ำอีกว่า ต้องขอโทษด้วยที่ให้การต้อนรับไม่ดีพอ จี๊ดเข้าใจค่ะเพราะถ้าเป็นใคร
ใครเขาก็คิดใครจะมาตั้ง 500 คนโดนหลอกก็ไม่รู้นี่วัดไกลปืนเที่ยงสะขนาดนั้นเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วค่ะ

ขนปูนเทพื้นโรงครัว ทุกคนตั้งแถวต่อ ๆ กันไปเพื่อรอรถปูน CPAC ค่ะรอกันนานมากกว่าครึ่งชั่วโมง ปรากฏว่า
รถปูนหลงทางไปอีกหมู่บ้านหนึ่งค่ะและเส้นทางเข้าวัดขอบอกว่าไกลมาก ดังนั้น กว่าที่รถปูนจะมาถึงใช้เวลานานค่ะ
แต่ทุกคนก็รอด้วยใจที่จดจ่อและมีความสุขที่จะรดค่ะนี่เป็นความประทับใจของจี๊ดด้วยค่ะ
ถวายเงินค่าปูนCPAC และถวายอุปกรณ์ให้วัด  อาจารย์เจนได้ถวายค่าปูน CPAC และถวายกระบะผสมปูน 3 กะบะ
พลั้วหลายอัน และกระป๋องขนปูน 15 โหลค่ะ ซึ่งจี๊ดมีความประทับใจมากที่ได้เห็นสิ่งของที่ใช้แล้ว
แต่ก็ยังสามารถที่จะนำมาใช้งานในส่วนของวัดได้อีกค่ะเรียกว่า ได้บุญแล้วได้บุญอีกค่ะ
โดยทุกท่านก็ได้ช่วยกันต่อเรียงแถวกันอย่างเป็นระเบียบสวยงามจี๊ดได้เห็นว่า ทุกคนมีความสุขมากค่ะ

เจ้าที่เจ้าทางสัมภเวสี และเจ้ากรรมนายเวรมารอรับบุญ สิ่งที่จะบอกกับทุกคนให้รับทราบว่าทำบุญกับ
อาจารย์เจนก็ดีอย่างนี้แหละค่ะ ดีอะไรก็ดีที่อาจารย์เจนสามารถมองเห็นเหล่าวิญญาณได้ มองเห็นเทวดา
ได้มองเห็นเจ้ากรรมนายเวร และมองเห็นเจ้าป่าเขา มองเห็นเจ้าที่เจ้าทางรวมทั้งเทพเทวาทั้งหลายก็เห็นได้ค่ะ
และในครั้งนี้ก็เช่นกันค่ะตอนที่กรวดน้ำที่วัดนั้น อาจารย์ได้เห็นด้วยตาทิพย์ ได้มีเจ้าที่เจ้าทางและชาวบ้านสัมภเวสี
ประมาณ 10 ตนต่างก็ร้องห่มร้องไห้กันยกใหญ่อย่างไม่ขาดสาย พร้อมกับพูดว่า “ดีใจจังเลย ดีใจจังเลย ฮือ ๆๆ
พูดไปร้องไห้ไปค่ะ พวกเราได้ปลดหล่อยแล้วพวกเราติดอยู่ที่นี่นานแล้วอยากไปเกิดเสียที
ด้วยแสงบุญ 500 คนอย่างนี้ พวกเราได้ปลดปล่อยแล้ว ดีใจดีใจแล้วก็ร้องไห้กันค่ะนอกจากนี้
ก็ได้มีพวกเจ้ากรรมนายเวรของคนทั้ง 500 ก็ร้องไห้เช่นเดียวกันพูดกันตะเบ็งเซ็งแซ่ระงมไปหมดค่ะอาจารย์เล่าว่า
มีอยู่คนหนึ่งอาจารย์เห็นได้ว่า ด้วยบุญที่ลูกสาวทำให้กับแม่ทำให้แม่ที่อยู่ในอบายภูมิกำลังโดนทำโทษ
อยู่ได้รับการปลดปล่อยจากเจ้าหน้าที่ไปเสวยสุขกินข้าวทิพย์อยู่ในวิมานทิพย์ 7 วัน อาจารย์บอกไม่น่าเชื่อเลย
บุญของทุกคนที่มาทำในวันนั้นยิ่งใหญ่ถึงเพียงนี้เชียวหรือ

วัดที่2
ออกจากวัดที่ 1 ก็เย็นมากแล้ว พอไปถึงวัดที่ 2 ก็มืดค่ำมากค่ะ ฝนก็ตกปรอย ๆ แต่ทุกคนไม่ได้ยิ่งหย่อน
หรือถอดใจอะไรเลยทุกคนเดินกันอย่างมุ่งมั่นแม้ระยะทางที่เดินจากรถไปยังศาลาวิหารนั้นห่างไกลกันมากค่ะ
เมื่อเข้าไปถึงสถานที่แล้วก็ได้เห็นพระสงฆ์ท่านนั่งรอกันอยู่แล้วค่ะ  อาจารย์เจนพูดว่า มาที่วัดมืดอย่างนี้ก็ดีแล้ว
เพราะเทพเขาไม่อยากเข้าใกล้มนุษย์เพราะมนุษย์ตัวเหม็นสาปค่ะ
พระสงฆ์  5 รูป ท่านสวดมนต์เป็นภาษาญวณสลับกับภาษาไทยฟังก็แปลกดีค่ะ ซึ่งอาจารย์เจนก็ได้อธิบาย
ระหว่างนั่งรอคนเข้าไปภายในวิหารครบค่ะแต่ก็ฟังกันได้นะค่ะ ทุกคนเก่งมากค่ะที่สามารถฟังที่พระท่านสวดมนต์ภาษา
ญวณกันออก จี๊ดว่าเป็นภาษาที่น่ารักดีนะค่ะที่ภายในวิหารนี้วิจิตรสวยงามมากมีมังกรที่สวยงามมากพัน
อยู่ที่เสาต้นใหญ่สวยค่ะสวยทุกสิ่งอย่างตกแต่งสวยงามมากค่ะ
มังกรผงาดระหว่างที่กรวดน้ำอยู่นั้นพลันสายตาของอาจารย์เจนก็ได้เห็นมังกรเข้าไปสิงสู่ที่รูปปั้นมังกรที่
พันอยู่ตามเสาแต่ละต้นทำให้อาจารย์เจนเชื่อว่ามังกรมีอยู่จริง อาจารย์พูดว่าเมื่อก่อนไม่เคยเชื่อว่าจะมีมังกรอยู่จริง
แต่มาวันนี้ได้เห็นกับตา พระโพธิสัตว์เจ้าแม่กวนอิมท่านไม่เสด็จมาเพราะมนุษย์เหม็นเขียวจึงส่งบริวารมาแทนค่ะ
และเป็นเรื่องที่อาจารย์ไม่เคยเห็นก็ได้เห็นว่ามังกรมีจริงค่ะ
ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างวิหารเทพเจ้าจีนได้ปัจจัยเงินแสนกว่าบาทและถวายสังฆทานเป็นจำนวนมากด้วยค่ะ
จี๊ดดีใจมากนะค่ะที่ได้เห็นว่าในแต่ละวัดทุกท่านก็ได้ทำบุญกันอย่างเต็มกำลังซึ่งในสภาวะเศรษฐกิจอย่างนี้ทุกท่าน
ได้ร่วมบุญกันมาไม่ขาดสายทำให้ได้เข้าใจว่าไม่ว่าจะเป็นอย่างไรศาสนาพุทธก็จะไม่เสื่อมถอยด้อยลงไป
เพราะยังมีทุกท่านที่คอยเป็นกำลังสนับสนุนและเชื่อในการสร้างบุญกุศลค่ะ
ภายในวิหารมีหลวงพ่อองค์สีดำท่านศักดิ์สิทธิ์มากในวันที่มาเซอร์เวย์ท่านสื่อสารกับอาจารย์เจนว่าให้เดินไปที่
วิหารเจ้าแม่กวนอิมองค์ใหญ่ ปรางค์ประทานพรค่ะแต่พวกเราได้พบกับแพะตัวหนึ่งไม่ยอมให้อาจารย์กับจี๊ด
เข้าไปทำเสียงคำรามขู่เราก็เลยไม่เข้าไปมาวันนี้หลวงพี่บอกว่าที่วิหารตรงโน้นมีเจ้าแม่กวนอิมองค์ใหญ่
ภายในนั้นฝ้าเพดานชำรุดเข้าไปอันตรายยังไม่ได้บูรณะจี๊ดว่าเป็นโชคดีที่เจอแพะเสียก่อนอาจจะอันตราย
จากฝ้าเพดานหลุดมาโดนศรีษะได้ค่ะ
ความมหัศจรรย์ของพระสังกระจาย อาจารย์เล่าว่า อาจารย์เห็นว่าท่านมีชื่อเสียงทางด้านโชคลาภ
จึงได้นำพาทุกคนไปที่องค์ท่านที่วัดแห่งนี้องค์ท่านใหญ่มากปั้นไว้สวยงามมากค่ะเมื่อทุกคนพร้อมกันที่หน้าองค์ท่านแล้ว
อาจารย์ก็พูดขึ้นด้วยเสียงที่มุ่งมั่นว่าบัดนี้ข้าพเจ้าอาจารย์เจนญาณทิพย์ขอให้พระสังกระจายทรงเสด็จมาประทับ
ที่องค์ท่านเพื่อให้พรแก่ลูกหลานและขอพรเรื่องโชคลาภ ซึ่งอาจารย์พูดว่าการขอพรไม่ขอด้วยความโลภและ
เพื่อประโยชน์ของตนต้องขอให้เป็นว่าเรามีโชคลาภแล้วก็จะทำบุญสร้างกุศลไม่เดือดร้อนอะไรประมาณนี้นะค่ะ
เมื่ออาจารย์อธิษฐานด้วยเสียงอันทรงพลังแล้วนั้นทุกคนก็อยู่ในอาการเงียบสงบก็ขอพรใครพรมันนั่นแหละค่ะ
ต่างก็ร้องขอกันไปค่ะทันใดนั้น คุณรุ้งได้เห็นอะไรบางอย่างก็กระซิบให้จี๊ดฟังว่ามีละอองสีทองพวยพุ่งออกมา
จากปากน้ำเต้าสีแดงและพุ่งมาทางเราด้วยค่ะก็เป็นเวลาเดียวกันกับที่อาจารย์เจนพูดขึ้นว่ามีละอองสีทอง
พวยพุ่งออกมาจากปากน้ำเต้า สาธุ ค่ะหลังจากนั้นก็เห็นทุกคนไปลูบไล้อยู่กับน้ำเต้านั่นแหละค่ะคนมอง
ไม่เห็นกับคนมองเห็นนี่น้า เฮ้อ เหนื่อย จริ้ง ซึ่งอาจารย์พูดขึ้นว่า มีละอองสีทองเล็กๆ พวยพุ่งออกมานั้นอยู่ที่
แต่ละคนจะได้รับพรที่อธิษฐานนะค่ะคืออยู่ที่จิตที่มุ่งมั่นในการอธิษฐานค่ะ
กลับบ้านดึก  หนึ่งเดือนมีครั้งเดียวกับการกลับบ้านดึกคุ้มค่ามากนะค่ะกับมหาบุญกุศลที่ทุกท่านได้กระทำสำเร็จแล้ว
และจี๊ดเชื่อว่าการทำความดีเทวดารักษาค่ะ มีผู้ร่วมบุญท่านหนึ่งเขียนข้อความขอบคุณโดยกล่าวว่าเป็นคนคิดเยอะ
คิดว่า นั่งรถไปจะสบายมั้ย ทำบุญกับคนเยอะแยะจะน่าเบื่อการเข้าห้องน้ำจะลำบาก การกลับบ้านดึกมากก็
ลำบากวันรุ่งขึ้นต้องไปทำงานแต่เช้าก็จะลำบากแต่เมื่อได้มาทำบุญด้วยตนเองกลับรู้สึกว่าไม่ลำบากอย่างที่
คิดและคุ้มค่ามากที่ได้มีโอกาสมา ค่ะจริงอย่างนั้นหนึ่งเดือนมีหนเดียวหากคิดว่าการทำบุญลำบากอย่าคิดนำค่ะ
เพราะหากวิบากกรรมมาถึงคุณจะลำบากกว่าที่คิดอีกมากค่ะและการทำบุญกุศลใดอย่าคิดมากบุญจะกระฉอกออกหมดค่ะ
แทนที่จะได้พลังบุญมากกลับต้องลดทอนลงไป ซึ่งจี๊ดเชื่อว่าบุญจะรักษาเราได้หนักจะเบาทุเลาหายมีหลายราย
ที่มาตรวจกรรมกับอาจารย์เจนที่สุขภาพไม่ดีหรือมีเจ้ากรรมมารุมเร้าเมื่อเขามีบุญช่วยหนุนนำอยู่บ้างก็สามารถ
เอาบุญนั้นมาช่วยเหลือในยามคับขันค่ะ
บุญรักษาจริง ๆนะค่ะ มีผู้ร่วมบุญเขียนมาค่ะ “ขออนุโมทนาบุญและขอบพระคุณอาจารย์เจน ญาณทิพย์ พี่รุ้ง
พี่จี๊ดจ๊าดแม่ตี้ และจิตอาสาทุกท่าน บุญที่ได้ไปทำกับอาจารย์นึกถึงเมื่อใหร่ก็สุขใจ เย็นใจปลื้มใจ
ก่อนหน้านี้สุขภาพไม่ค่อยดี พอได้มาทำบุญทุกเดือนกับอาจารย์ปีกว่าแล้วทำทุกอย่างที่อาจารย์บอก
ตอนนี้สุขภาพดีขึ้นมากตรงที่เคยเจ็บมากๆ ก็ทุเลาที่เจ็บเบาๆ ก็หายไป มีความสุขมาก การเงินก็ดีขึ้นลูก
ให้เงินใช้เพิ่มขึ้นมีเงินได้ทำบุญตลอด ขอบพระคุณจากหัวใจค่ะ”
จี๊ดขอขอบคุณและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ไปร่วมบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์แล้วเกิดมีดวงตาเห็นธรรม
และเชื่อในการสร้างบุญกุศลอย่างนี้ค่ะบางครั้งการพูดเล่าสุ่กันฟังก็ไม่เหมือนกับสิ่งที่เราได้ประสบพบเห็นเอง
เพราะเป็นเรื่องของปัจจัตตังรู้เองเห็นเองค่ะ

สัมภเวสีขอส่วนบุญ ที่วัดนี้เป็นวัดเก่าแก่อายุนับ 200 ปี จึงมีเหล่าวิญญาณเป็นจำนวนมาก
ซึ่งอาจารย์เจนได้เห็นเหล่าวิญญาณสัมภเวสีในคืนนั้นมากมายจริงๆ ค่ะ วิญญาณทุกตน
ต่างก็อยากจะได้รับบุญจากคณะบุญของเราที่มีมากกว่า 500 คน จากบุญทำสำเร็จในการทอดผ้าป่าสร้างวิหาร
ซึ่งเป็นบุญที่มีอานิสงส์มากด้วยค่ะ เหล่าวิญญาณสัมภเวสีที่วัดมีเป็นจำนวนมากต่างก็มาร้องขอส่วนบุญกันระงม ว่า
ขอบุญฉันด้วย ขอบุญให้ด้วย ร้องกันระงม อยากได้บุญมากเพราะไม่เคยมีผู้ใดมาทำบุญใหญ่ๆ แบบนี้ที่วัด
และมีผู้คนมากมหาศาลมากันถึง 500 คน ซึ่งทุกท่านลองคิดดูกันเถอะค่ะด้วยพลังแห่งบุญด้วยแสงบุญของทุกคน
มารวมกันมากมายอย่างนี้ จี๊ดว่านะ น่าตื่นเต้นจังเลยนะคะถ้าพวกเราสามารถมองเห็นเหล่าวิญญาณได้อย่างที่
อาจารย์เจนได้เห็นค่ะ พวกเราคงภูมิใจที่บุญของเราสามารถช่วยเหลือหรือปลดปล่อยดวงวิญญาณของพวกเขาเหล่านั้น
ได้เป็นการช่วยให้วิญญาณที่ทุกข์ที่รอคอยได้พ้นทุกข์ด้วยบุญของพวกเราค่ะ

ขอฝากบุญกฐินที่จะเกิดขึ้นในวันอาทิตย์ที่28 ตุลาคม 2561 ขอบอกว่ามีอานิสงส์บุญใหญ่ยิ่งและยิ่งใหญ่บุญ
จากการทอดกฐินถือเป็นสุดยอดอภิมหาบุญที่มีอานิสงส์มากสุดที่จะประมาณได้ค่ะ เพราะเป็นบุญที่ทำได้ยาก
และมีข้อจำกัดบางประการ สำหรับการทำบุญทอดกฐินจะมีเฉพาะในพระพุทธศาสนาเท่านั้นค่ะ
การทอดกฐินปีนี้สร้างเมรุสร้างศาลาพักศพ และซื้อเครื่องของสังฆทานที่เกี่ยวกับการใช้งานการศพ
ให้พร้อมก็จะได้อานิสงส์บุญที่สูง แต่ท่านอย่าคิดไปว่า อุ้ยไม่เอาดีกว่าเดี๋ยวจะกลายเป็นศพ
ไม่ใช่อย่างนั้นนะค่ะแต่หารู้ไม่ว่ามีอานิสงส์บุญมากยิ่งนักค่ะด้วยอานิสงส์บุญนี้ที่บนสวรรค์ของท่านจะมีวิมาน
ที่วิจิตรตระการตาได้พักอาศัยไม่อายเทวดานางฟ้าองค์ใดเลยค่ะปีที่แล้วคณะบุญเสบียงสวรรค์ยังสามารถสร้างซุ้มประตูวัด
ได้สำเร็จปีก่อนหน้าโน้นก็สร้างศาลาเอนกประสงค์ได้ทั้งหลัง มาในนี้จี๊ดก็ลุ้นนะค่ะถ้าหากว่า
ประธานเจ้าภาพกฐินกองละ 5,000บาท มีมากกว่า 400 กอง ก็จะอนุโมทนาบุญกับทุกท่านอย่างมากค่ะเพราะจะได้สร้างเมรุ
สร้างศาลาพักศพหรือที่สวดศพ รวมทั้งเครื่องใช้ที่เกี่ยวกับศพครบถ้วนพร้อมมูลค่ะสาธุ สาธุ สาธุ ขอให้ได้ดั่งหวังเพื่อบุญสำเร็จนะค่ะ

จี๊ดจ๊าด

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-8-27 15:51:39 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-8-27 15:53:57 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
5#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-8-27 15:55:48 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

อัพเกรด  54.13%

0

89

2936

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
2936
6#
โพสต์เมื่อ 2018-8-27 16:39:58 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

อัพเกรด  0%

0

15

200

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
200
7#
โพสต์เมื่อ 2018-8-27 20:13:56 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอบคุณอาจารย์เจนและทีมงานที่ให้โอกาสพวกเราได้ทำบุญใหญ่ที่หาได้ยากค่ะ

อนุโมทนาค่ะ

อัพเกรด  8%

0

2

62

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
62
8#
โพสต์เมื่อ 2018-8-27 21:33:25 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
กำลังชื่นใจเพิ่งลุกจากนั่งสมาธิ ได้ชมภาพที่มีส่วนร่วมอันน้อยนิด ก็ขออนุโมทนาสาธุ ทุกประการ ครับ

อัพเกรด  22.18%

0

99

1498

เครดิต

Master

เครดิต
1498
9#
โพสต์เมื่อ 2018-8-28 14:08:33 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิกับทุกๆท่านด้วยนะคะ

อัพเกรด  2.76%

0

112

624

เครดิต

Master

เครดิต
624
ได้แต่ร่วมทำบุญแต่ยังไม่โอกาสไปร่วมงานด้วย ก็ขออนุโมทนาบุญกับอาจารย์เจน และคณะ ทุกท่านด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-4-20 01:48 , Processed in 0.112724 second(s), 21 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้