เปิดรับบริจาคสร้างถนนทางเข้าสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ - ห้อง สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 3259|ตอบ: 17

เปิดรับบริจาคสร้างถนนทางเข้าสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ

[คัดลอกลิงก์]

320

1500

1หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
16686
โพสต์เมื่อ 2017-6-21 10:03:01 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

เปิดรับบริจาคปัจจัย โครงการ ถนนทางบุญ เพื่อสร้างถนนทางเข้าสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ และวงเวียนกลับรถขณะนี้ดิฉันกำลัง ดำเนินการปรับพื้นที่เพื่อสร้างถนนทางเข้า สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ตามรูปค่ะ แต่ตอนนี้ยังขาดปัจจัยอีกจำนวนมาก จะขอระดมผู้มีจิตศรัทธามาร่วมบุญแห่งความดี ในการบริจาคสร้างถนน
สามารถบริจาคได้นะคะ ตามรายละเอียดด้านล่างนี้ค่ะ
ร่วมบุญสร้างถนนทางเข้าสำนักปฏิบัติธรรม

สวัสดีค่ะ ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ มีข่าวประกาศแจ้งบอกบุญสร้างถนนทางเข้าสำนักปฏิบัติธรรมตั้งแต่ประตูจนถึงห้องน้ำสำหรับผู้ปฏิบัติธรรม ความยาวถนนประมาณเกือบ 80 เมตร หน้ากว้าง 6 เมตร โดยประมาณ และทำวงเวียนกลับรถ และก่อปูนเป็นกระถางสำหรับปลูกต้นไม้เพื่อให้ความร่มรื่น ในการก่อสร้างดิฉันจะใช้เหล็กข้ออ้อยผูกแทนไวเมท เพื่อความทนทานและรับน้ำหนักได้ และใช้ปูนคอนกรีตผสมเสร็จ 240 เพื่อให้ถนนแข็งแรงทนทาน ไม่ต้องมาซ่อมบ่อยๆ ดิฉันได้ทำการก่อสร้างเรือนต่าง ๆ ภายในสำนักฯ สำเร็จไปหลายเรือนแล้วค่ะ และขณะนี้ ดิฉันมีโครงการจะเปิดการปฏิบัติธรรมในเวลาอันใกล้นี้แล้ว แม้บางส่วนยังสร้างไม่สำเร็จสมบูรณ์ 100% แต่เรือนต่าง ๆ นั้นสามารถใช้ปฏิบัติธรรมได้บ้างแล้วค่ะ

สาเหตุที่ต้องมาบอกบุญสร้างถนนทางเข้าสำนักฯนั้น เนื่องจากพื้นผิวหน้าดินที่สำนักฯ มีความร่วน และไม่มีความหนาแน่นของพื้นผิวหน้าดิน เมื่อมีฝนตกขึ้นมาทุกครั้งพื้นดินจะเกิดการเลอะแฉะเปรอะเปื้อนติดกับรองเท้า และถ้าหน้าแล้งก็จะเกิดฝุ่นละอองไม่มีความสะดวกสบายต่อผู้ที่มาปฏิบัติธรรมค่ะ

นอกจากนี้ ถนนดังกล่าวยังมีความจำเป็นในการขนส่งวัสดุอุปกรณ์ และสัมภาระต่าง ๆ ที่ต้องใช้สอยสำหรับโรงทานของผู้ปฏิบัติฯ เช่น อุปกรณ์ต่าง ๆ ข้าวสารอาหารแห้ง พืชผักผลไม้ เครื่องประกอบอาหารต่าง ๆ ซึ่งจะต้องใช้รถขนส่งเข้าไปยังจุดโรงทาน ประกอบกับ ห้องน้ำของสำนักอยู่ห่างจากสถานที่ปฏิบัติธรรมทำให้ไม่สะดวกสบายต่อผู้ปฏิบัติธรรมค่ะ

ดังนั้น เพื่อเป็นการอำนวยความสะดวกต่อผู้ปฏิบัติธรรมให้ได้รับความสะดวกในทุกด้าน ดิฉันได้เล็งเห็นความสำคัญในส่วนนี้ จึงขอแจ้งบอกบุญมายังทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญกุศลจะได้มาร่วมสร้างบุญบารมีที่เกี่ยวกับถนนหนทาง ซึ่งบุญสำคัญอย่างนี้หาทำได้ยากมากเมื่อได้มีโอกาสแล้วก็ไม่ควรพลาด เพราะถ้าเต็มแล้วหยุดรับบริจาคแล้วก็เสียโอกาสนะค่ะ

อานิสงส์ของการสร้างถนนเข้าสำนักปฏิบัติธรรม จะส่งผลให้ท่านเป็นผู้ที่ทำ หรือคิดสิ่งใดมีหนทางที่สะดวก มีลู่ทางทำมาหากิน รู้จักสร้างอนาคตในการทำมาหากิน ด้วยอานิสงส์บุญสามารถเปิดทางให้สะดวกไม่ติดขัด ไม่ว่าจะเดินทางไปแห่งหนตำบลใดก็จะแคล้วคลาดปลอดภัย และสะดวกสบายกว่าผู้ใด ไม่ว่าทำอะไรก็ไม่ติดขัด มีหนทางโล่งเตียน เหมือนกับถนนที่โล่งเตีอนสำหรับท่านทั้งหลายเสมอค่ะ

จึงเรียนมาเพื่อแจ้งบอกบุญสร้างถนนทางเข้าสำนักปฏิบัติธรรม เพื่อทุกท่านจะได้ร่วมสร้างบุญกุศลร่วมกันค่ะ และโครงการสร้างถนนดังกล่าวนี้ เมื่อดิฉันได้รับเงินบริจาคได้ครบตามจำนวนที่ช่างก่อสร้างประเมินราคาให้แล้ว ดิฉันก็จะหยุดรับบริจาคค่ะ เนื่องจากระบุไว้เฉพาะเรื่องคือการสร้างถนนหนทางค่ะ

งบประมาณในการทำถนนทางเข้าสำนักปฏิบัติธรรมจนถึงห้องน้ำสำหรับผู้ปฏิบัติธรรม และวงเวียนกลับรถ รวมทั้งก่อกระถางปูนเพื่อปลูกต้นไม้ คาดว่าใช้งบประมาณทำถนนรวมวัสดุเหล็กข้ออ้อย อิฐ หิน ทราย คอนกรีตผสมเสร็จ ค่าแรงช่าง และอื่นๆ
ต้องการจำนวน 400 ตารางเมตร

ดิฉันขอรับบริจาคเป็นตารางเมตรละ 1,000 บาท

และตามกำลังศรัทธาค่ะ

ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่จะได้ร่วมมือร่วมใจกันร่วมบริจาคทรัพย์ตามกำลังศรัทธาในการสร้างบุญกุศล และสร้างบุญบารมีของท่าน เพราะบุญเท่านั้นที่ทุกท่านเอาไปได้ ทรัพย์สินเงินทองไม่มีผู้ได้นำไปได้เลยค่ะ

อ.เจน ญาณทิพย์สามารถร่วมบุญเข้ามาได้ที่ บัญชี คุณรุ้งตะวัน ชนะศึก
ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256-8821 หรือ
011-256-8839 หรือ
011-255-1109

ซึ่งหากได้รับบริจาคปัจจัยครบตามจำนวนที่ต้องการแล้ว จะทำการปิดรับทันทีค่ะ  

ประมวลภาพการก่อสร้างความคืบหน้า

ดิฉันได้เทลานไว้ใช้ตากผ้าตรงหน้าห้องน้ำอยู่นะคะ เสร็จแล้วค่ะ ขออนุโมทนากับผู้ฝักใฝ่ในบุญทุกท่านนะคะupdate 19 กย 60

ลานเดินจงกรมเทปูนเรียบร้อยแล้วนะคะ เหลือปูกระเบื้องค่ะ
อนุโมทนาบุญกับผู้บริจาคทุกท่านด้วยนะคะ

วันนี้ดิฉันได้เทถนนหน้าเรือนอริยสงฆ์และหน้ากุฏิสงฆ์เพื่อเตรียมใช้เป็นลานธรรมในอนาคต
และจะปูกระเบื้องต่อไปในเร็วนี้นะค่ะขออนุโมทนาบุญกับผู้ฝักใฝ่ในบุญทุกท่านด้วยนะค่ะupdate 15 กย 60

ดิฉันได้ เทถนนรอบกฏิสงฆ์และรอบเรือนอริยสงฆ์เพิ่มเติมในวันนี้
ขออนุโมทนาบุญกับผู้บริจาคทุกท่านด้วยนะคะ ทางดิฉันก็จะเทต่อไปจนสำเร็จแล้วปูกระเบื้องต่อไปค่ะ
เพื่อใช้เป็นลานฟังธรรมลานบรรยายธรรมและใช้เวียนเทียนงานพิธีทางศาสนาต่าง ๆ มากมาย
ผู้บริจาคทุกท่านได้รับอนิสงฆ์บุญมากนะคะ
Update 14 กย 60

ภาพการเตรียมเทถนนเพิ่มรอบหอพระและเรือนอริยสงฆ์ ที่สำนักปฏบัติธรรมวิปัสสนาญาณ พรุ่งนี้จะได้เริ่มเทปูนแล้วค่ะUpdate 11 กย 60

สวัสดีค่ะทุก ๆ ท่าน
ขณะนี้ได้ทำการเทถนนที่ทางเข้าสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาณาณ เสร็จทั้งเส้นแล้วค่ะ ตอนนี้ไล่เทยางมะตอยอยู่
เหลือเทถนนทีี่กุฏิสงฆ์และเรือนอริยะสงฆ์เป็นลำดับต่อไปค่ะ
ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ได้ับริจาคปัจจัยสร้างถนนมาค่ะ

วันที่ 11 สิงหาคม 2560 ดิฉัน มาขัดล้างสถานทีเพื่อเตรียมการถือศีลในช่วงวันที่ 12-14 สค.60 และมาดูงานเทถนนทางเข้าสำนักค่ะ
ภาพ ณ วันที่ 11 สค 2560

ภาพความคืบหน้าการเทถนนที่สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ ฯ ณ วันที่ 9 สิงหาคม2560 ค่ะ
วันนี้ทีมช่างจะทำการเทถนนอีกครั้ง ซึ่งครึ่งหนึ่งของถนนนั้นได้ทำการเทปูนซีเมนต์สำเร็จเป็นที่เรียบร้อย
และพร้อมใช้งานแล้วค่ะ โดยถนนสายนี้จะใช้เป็นพื้นที่ในการปฏิบัติสมาธิด้วยการเดินจงกรม
ในวันที่ 12-14สิงหาคม2560 นี้ค่ะ

ซึ่งปัจจัยในส่วนที่เหลือจากการบริจาคเพื่อเทถนนนั้น ดิฉันได้วางแผนว่าจะนำไปใช้ในการเทปูนซีเมนต์รอบกุฏิสงฆ์ 1 หลัง
และเรือนอริยสงฆ์ 1 หลัง อันเป็นที่ประดิษฐาน พระอริยสงฆ์ 3 องค์ด้วยกัน คือ
สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค และ หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ
โดยสาเหตุที่ดิฉันเล็งเห็นถึงความจำเป็นในการเทปูนซีเมนต์เพิ่มเติมนี้

เนื่องจาก การปฏิบัติธรรมรุ่นทดสอบระบบที่ผ่านมา (8-10กรกฏาคม2560)
ดิฉันได้นำอุบาสก-อุบาสิกา ผู้ถือศีล 8 เดินเวียนเทียนรอบเรือนอริยสงฆ์เนื่องในวันวิสาขบูชา
ซึ่งบริเวณโดยรอบนั้น เป็นพื้นดินปนทราย ที่เต็มไปด้วยเศษหิน เศษดิน
รวมทั้งมีหญ้าสูงขึ้นปกคลุมพื้นที่ อันก่อให้เกิดความไม่สะดวกในการเดินเวียนเทียน
การทำกิจกรรมงานบุญต่าง ๆ อีกทั้งมีความไม่ปลอดภัย เพราะสุ่มเสี่ยงต่อการมีสัตว์ร้าย
เช่น งู หรือตะขาบ ซ่อนตัวอยู่ หรือแม้แต่การนิมนต์พระภิกษุสงฆ์มารับสังฆทาน เทศนาธรรม
ให้ศีล หรือฉันภัตตาหารต่าง ๆ นั้น ทางเดินที่พระสงฆ์เดินผ่านมาที่เรือนแต่ละหลัง
ก็เป็นพื้นดินที่เปียก แฉะ และลื่น จนดิฉันต้องให้อุบาสกและอุบาสิกา
ช่วยกันนำแผ่นไม้มารองเป็นทางเดิน เพื่อให้พระสงฆ์เดินผ่านได้สะดวกมากยิ่งขึ้น
ซึ่งเป็นเพียงการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าเท่านั้นค่ะ

ดิฉันจึงเห็นถึงความจำเป็นเร่งด่วนในส่วนนี้ ที่จะต้องรีบลงมือทำทันที
แต่ยังติดขัดที่ปัจจัยยังไม่เพียงพอต่อการเทปูนซีเมนต์รอบเรือนทั้งสองหลัง
ซึ่งหากมีปัจจัยเพียงพอเมื่อใด จึงจะสามารถทำได้ค่ะ
ดิฉันจึงขอเชิญชวนท่านผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน ร่วมกันบริจาคทรัพย์เพื่อการเทปูนซีเมนต์
รอบเรือนกุฏิสงฆ์ และเรือนอริยสงฆ์ ค่ะ

เหล็กไวเมทสำหรับปูพื้นถนนที่สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ ฯ ถูกจัดส่งมาแล้ว
โดยขณะนี้ทีมช่างกำลังเตรียมทำหน้างานรอเหล็กอยู่ค่ะ ในลำดับถัดไปคือการสั่งปูนสำเร็จมาเทพื้น
โดยใช้สเป๊ค 280 แรงอัดตามมาตรฐานแรงอัดของถนนใหญ่ค่ะ  

ดิฉันขออนุโมทนากับผู้ที่ร่วมบุญมาทุกท่าน ไม่ว่าจะเป็นการร่วมบุญแบบตารางเมตร
(ตารางเมตรละ 1,000 บาท) หรือการร่วมบุญตามกำลังศรัทธานะคะ ทุกท่านที่ได้ร่วมบุญ
เข้ามาจะได้รับอานิสงส์แห่งการสร้างถนนในทันที เพราะถนนแห่งนี้จะได้ใช้ประโยชน์
ในอนาคตอันใกล้นี้ และจะคงอยู่ไปนานค่ะ  

โดยในขณะนี้ ยังเปิดรับบริจาคปัจจัยร่วมสร้างถนนอยู่นะคะ หากท่านใดประสงค์จะบริจาค
สามารถร่วมบุญเข้ามาได้ที่ บัญชี คุณรุ้งตะวัน ชนะศึก

ซึ่งหากได้รับบริจาคปัจจัยครบตามจำนวนที่ต้องการแล้ว จะทำการปิดรับทันทีค่ะ  

อาจารย์เจน ญาณทิพย์

สวัสดีค่ะทุก ๆท่าน
   ดิฉันกำลังเทถนนที่สำนักฯ ค่ะ เนื่องจากติดฝนหลายวันเลยยังเทไม่ได้ค่ะ
ได้เทวันแรกวันนี้ เงินปัจจัยบริจาคของทุกท่านได้เกิดประโยชน์แล้วค่ะ
จะเทอีกไปเรื่อยๆจนเสร็จแล้วได้ใช้เป็นลานเดินจงกรม
อย่าลืมตั้งจิตอธิฐานก่อนโอนเงินทุกครั้งนะค่ะ
ทำบุญอะไรต้องตั้งใจแล้วจึงทำถึงได้บุญเกิดอานิสงส์มาก

อยู่ที่ตัวผู้ที่โอนมานะค่

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

76

343

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
25615
โพสต์เมื่อ 2017-6-21 10:12:40 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

โครงการ ถนนทางบุญ เพื่อสร้างถนนทางเข้าสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ และวงเวียนกลับรถ

สวัสดีค่ะ จี๊ดจ๊าดมาบอกเล่าเก้าสิบอีกคนที่เกี่ยวกับโครงการถนนทางบุญ เพื่อสร้างถนนทางเข้าสำนักปฏิบัติธรรมวิป้สสนาญาณ และวงเวียนกลับรถของ อ.เจน ญาณทิพย์ นะค่ะ ตามที่ อ.เจน แจ้งไว้นั่นแหละค่ะ คือตั้งแต่ประตูทางเข้าสำนักฯ จนถึงหน้าห้องน้ำของผู้ปฏิบัติธรรม จะต้องสร้างถนนที่มีความยาวประมาณ 80 เมตร ถนนหน้ากว้างประมาณ 6 เมตร โดยถนนที่จะดำเนินการก่อสร้างจะต้องทำวงเวียนกลับรถ รวมทั้งการก่อปูนเป็นกระถางเพื่อปลูกไม้ดอกไม้ประดับหรือปลูกต้นไม้ที่ให้ความสวยงามและมีความร่มรื่นด้วยค่ะ เมื่อคำนวณพื้นที่ของถนนแล้วจะต้องใช้พื้นที่ประมาณ 400 ตารางเมตร ดังนั้น อ.เจน จึงได้ขอรับบริจาคเป็นตารางเมตรละ 1,000 บาท และตามกำลังศรัทธาค่ะ ซึ่งมีความจำเป็นต้องใช้งบประมาณในการก่อสร้างประมาณ 500,000.- บาท เนื่องจาก อ.เจน จะใช้วัสดุก่อสร้างที่แข็งแรงทนทานตามที่ อ.เจน ได้ประกาศแจ้งไว้แล้วนั้นค่ะ

ทำไมต้องสร้างถนน?
ในครั้งแรก อ.เจน ต้องการสร้างเรือนต่าง ๆ เพื่อใช้ในการเปิดปฏิบัติธรรม แต่บางส่วนยังไม่เรียบร้อย เช่น ถนนทางเข้าสำนักฯ ตลอดไปยังเรือนต่าง ๆ รวมทั้งห้องน้ำของผู้มาปฏิบัติค่ะ
และไม่นานมานี้ได้มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาบอกกล่าวกับ อ.เจน ให้เปิดปฏิบัติธรรมได้แล้ว ซึ่งเรื่องนี้   อ.เจน ได้นำมาหารือกับคุณรุ้ง ว่าจะทำอย่างไรดี เพราะ อ.เจน ตั้งใจจะทำถนนทางเข้าสำนักฯ ให้สำเร็จเสียก่อนเพื่อเป็นการอำนวยความสะดวกให้แก่ผู้ปฏิบัติฯ แต่ขณะนี้ยังไม่มีงบค่าใช้จ่ายในเรื่องของถนนนี้เลยค่ะ ทั้งนี้ เรือนต่าง ๆ ที่สร้างเสร็จแล้วพอที่จะใช้ปฏิบัติธรรมได้แล้ว แต่หากจะต้องเปิดปฏิบัติในช่วงฤดูฝนนี้ความสะดวกในเรื่องของถนนไม่มีก็คงลำบากกันมากค่ะ

สำนักปฏิบัติธรรมฯ ตั้งอยู่บริเวณเชิงเขา น้ำก็จะหลากลงมาจากขุนเขาบ่อยครั้งเมื่อเวลาที่มีฝนตกหนัก และถ้าเป็นฤดูฝนแล้วล่ะก็จะเป็นพายุใหญ่ที่รุนแรงมากเลยค่ะ ด้วยขณะนี้ อ.เจน มีนโยบายที่จะเริ่มเปิดปฏิบัติธรรมในช่วงฤดูฝนนี้เสียด้วยสิค่ะ

เมื่อเป็นเช่นนี้ อ.เจน ก็มีความเห็นว่า จะรอช้าต่อไปอีกไม่ได้แล้วค่ะ เพราะขณะนี้ได้สร้างเรือนต่าง ๆ ที่สามารถใช้ปฏิบัติธรรมได้บ้างแล้วค่ะ จี๊ดก็ดีใจมาก ๆ แต่ปรากฏว่า อ.เจน มีเรื่องหนักใจที่เกี่ยวกับถนนทางเข้าสำนักฯ นี่แหละค่ะ เนื่องจากมีปัญหาหลายประการ ดังนี้ค่ะ
- พื้นดินของสำนักฯ เป็นดินสีแดง เมื่อมีฝนตกลงมาครั้งใดก็มักจะทำให้ถนนทางเดินที่เป็นดินสีแดงนั้นเฉอะแฉะเปรอะเปื้อน และยิ่งถ้าเป็นชุดปฏิบัติธรรมสีขาวแล้วละก็ไม่ต้องพูดถึงเลยค่ะ
- เจ้ารองเท้าตัวดีของเรานี่แหละค่ะ เวลาที่เดินเหยียบลงบนดินสีแดง รองเท้ามันจะดีดเอาดินสีแดงกระเด็นไปที่ชุดปฏิบัติธรรมสีขาวทำให้เปรอะเปื้อนกันเป็นแถวเชียวค่ะ นอกจากจะเลอะเทอะเปรอะเปื้อนแล้วยังรวมถึงพื้นดินที่แฉะพื้นดินที่เล่ะ และมันลื่นมากด้วยค่ะ เท่าที่ผ่านมาก็มีหกล้มหกลุกกันบ้างไม่สะดวกสบายเลยค่ะ คือ จี๊ดเล่าจากประสบการณ์ตรงไม่ใช่ชุดสีขาวนะค่ะ ยังเลอะเทอะมากเลยค่ะ
- การขนส่งโดยทางรถยนต์รถบรรทุกก็จะได้สะดวกสบายไปด้วยค่ะ เนื่องจากบางครั้งต้องมีการขนส่งลำเลียงเครื่องประกอบอาหารให้กับโรงทาน รวมทั้งวัสดุอุปกรณ์ต่าง ๆ
- ฯลฯ

ขณะนี้จะเข้าหน้าฝนแล้วก็จะต้องเร่งดำเนินการก่อสร้างถนนหนทางนี้ให้สำเร็จโดยเร็วค่ะ ประกอบกับ อ.เจน มีโครงการจะเปิดการปฏิบัติธรรมในเวลาอันใกล้นี้แล้ว หากถนนยังไม่สำเร็จก็ยังเปิดปฏิบัติธรรมไม่ได้ค่ะ

บุญเท่านั้นที่เราเอาไปได้. จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับต้นบุญสร้างถนนที่คณะบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 46 เมื่อวันอาทิตย์ที่ 18 มิ.ย. 60 โดย อ.เจน ให้ผู้ดูแลแต่ละรถบัส จำนวน 9 บัส ประกาศบอกบุญโครงการสร้างถนนฯ ก็ช่วงเวลาขากลับบ้านแล้วค่ะ ซึ่งก็มีผู้ร่วมปัจจัยกันมาตามกำลังศรัทธา แม้เป็นเงินไม่มากนัก ถือว่าเป็นต้นบุญนะค่ะ แอบ ๆ กระซิบ บางท่านบอกว่า เงินทำบุญไปหมดแล้ว เอาไว้โอนเงินมาร่วมบุญภายหลังค่ะ เมื่อมีเจตนาบุญเยี่ยงนี้ จี๊ดขออนุโมทนาบุญเป็นการล่วงหน้าเลยนะค่ะ เป็นบุญเร่งด่วนอีกแล้ว เพราะบุญทุกบุญเมื่อคิดจะทำแล้วอย่ารอช้านะค่ะ รอไม่ได้ค่ะ ไม่เช่นนั้น อาจจะเสียโอกาสที่จะทำบุญนะค่ะ ที่จี๊ดพูดนี่ก็เพราะเป็นสิ่งที่จี๊ดประสบมากับตัวเอง แต่ไม่สามารถจะเล่าเรื่องของตัวเองได้มากนักในตอนนี้โดยซาบซึ้งในจิตใจดีว่า บุญเท่านั้นที่เราเอาไปได้จริง ๆ ระหว่างความเป็นกับความตายนั้น มันคิดได้เลยค่ะว่า เรายังทำบุญไม่พอค่ะ

เรื่องเล่าจี๊ดจ๊าด  เรื่องเล่าของจี๊ดมีมากจำไม่หวัดไม่ไหว ตามที่ อ.เจน ได้พูดถึงอานิสงส์บุญร่วมสร้างถนนหนทางนั้นเป็นเพียงเบื้องต้นเท่านั้น อ.เจน บอกว่า ยังมีอานิสงส์บุญอีกมากจึงได้พูดให้เข้าใจพอสังเขปค่ะ แต่ที่แน่ ๆ เอาเรื่องจริงจากการที่ อ.เจน ได้ตรวจกรรมผู้คนมานั้นเราเอามาเล่าสู่กันฟังดีกว่าค่ะ เผื่อท่านที่ไม่รู้ไม่เข้าใจในเรื่องของบุญ และทำบุญเขาได้อะไรกันบ้างดังนี้ค่ะ

1. เห็นภาพที่เห็นในนรกภูมิ อ.เจน ทำบุญมากบารมีบุญก็ย่อมมากตามไปด้วย และยิ่งเป็นคนที่มีญาณวิถีอย่างนี้ก็ไม่ต้องพูดอะไรกันมากค่ะ ซึ่ง อ.เจน พูดให้จี๊ดฟังว่า พี่จี๊ดรู้มั้ยเดี๋ยวนี้หนูได้อธิษฐานว่า หากผู้ใดทำความผิดทำความชั่วเอาไว้มากก็ขอให้หนูได้เห็นนรกขุมที่บุคคลนั้นจะต้องไปอยู่ด้วยค่ะ จี๊ดได้ฟังแล้วก็หูผึ่งเลยสิค่ะ จริงเหรอค่ะอาจารย์ เป็นคำพูดติดปากจี๊ดมาก คำว่า “จริงเหรือค่ะอาจารย์” แต่ก็เชื่อถือและตั้งใจฟังอย่างใจจดใจจ่อทุกครั้งล่ะค่ะ เพราะ อ.เจน รู้จริงเห็นจริง แต่มันเป็นคำพูดที่ติดปากจี๊ดเองค่ะ

อ.เจน เล่าให้ฟังว่า ได้เห็นกรรมของผู้หญิงคนหนึ่ง เขาทำกรรมกับแผ่นดินทรัพย์ของแผ่นดินจะต้องประสบอุบัติเหตุถึงตาย มองหน้าเขาครั้งใดก็ต้องเห็นภาพการตายของเขาทุกครั้ง และได้เห็นภาพว่า ผู้หญิงคนนั้น จะต้องไปอยู่ในนรกขุมสาวไส้ จี๊ดก็ตาตื่นเลยสิค่ะ แล้วยังไงอีกค่ะอาจารย์สาวไส้ยังไงค่ะ อ.เจน ก็เล่าต่อไปว่า น่าสงสารเขามากเลยค่ะพี่ เพราะหญิงคนนั้นจะต้องนั่งสาวไส้ของตนเองออกมาจากหน้าท้องแล้วก็กินๆๆ กินไส้จนถึงสะดือ แล้วก็มีอีกาบินโฉบลงมาฉีกปากเหอะหวะ และฉีกเนื้อกินแล้วก็ตาย และก็มีน้ำทิพย์มาราดให้ร่างฟื้นคืนชีพมาอีก แล้วก็นั่งสาวไส้อยู่อย่างนั้นวนเวียนเป็นการฉายหนังซ้ำเลยค่ะ จี๊ดฟังแล้วก็อดที่จะสงสารหญิงคนนั้นไม่ได้ แต่ อ.เจน นิ่งไปพักหนึ่งจึงพูดว่า แต่ตอนนี้แปลกมากค่ะ ทำไมหนูได้พบเจอหญิงคนนี้จึงไม่ได้เห็นภาพความตายและไม่ได้เห็นภาพในขุมนรกของหญิงคนนี้อีก สักพัก อ.เจน ก็พูดขึ้นว่า เข้าใจแล้ว หญิงคนนี้ทำบุญด้วยความศรัทธาตั้งใจทำบุญโดยไม่ได้หวนกลับไปทำผิดอีก ภาพจึงเปลี่ยนไปค่ะ โอ้โห โล่งอกไปค่ะ ดีใจแทนหญิงคนนี้จริง ๆ นะค่ะ

ผู้หญิงคนที่ อ.เจน พูดถึงนี้ มีความเชื่อและศรัทธาในตัว อ.เจน มาก จากที่ได้เคยรับการตรวจกรรมรู้และเข้าใจในเรื่องของกรรมแล้วก็ไม่คิดที่จะทำความผิดอีก และมุ่งมั่นสร้างความดี หญิงคนนี้ไม่ได้ไปทำบุญที่ไหนเลยเพราะมีเงินน้อยมาก จึงทำได้เพียงที่งานบุญของ อ.เจน เท่านั้น ยกตัวอย่างเช่น ทุกครั้งที่ อ.เจน  ประกาศบอกบุญไม่ว่าจะเป็นสำนักปฏิบัติธรรมฯ หรือบุญเสบียงสวรรค์ หรือบุญลี้ลับ ต่าง ๆ หญิงคนนี้ก็พยายามเก็บเล็กผสมน้อยโอนเงินมาร่วมบุญด้วยทุกครั้งค่ะ แต่ด้วยความมุ่งมั่นความตั้งใจจริงที่จะสร้างบุญกุศลของหญิงคนนี้มีมากใจเต็มร้อยจึงทำให้ไปลดทอนวิบากกรรมไปได้มากค่ะ
แต่ อ.เจน พูดเสมอด้วยอำนาจกรรมก็ยังมีอยู่ต้องชดใช้ เพียงแต่จากหนักเป็นเบาค่ะ
ข้อคิด : ถ้าเราตั้งใจจริงที่จะทำบุญสร้างกุศลอย่ารีรอนะค่ะ รีบทำบุญนั้นไปเลยค่ะ เพราะว่าเราก็ไม่รู้ว่า วันนี้หรือวันหน้าเราจะได้มีโอกาสทำบุญหรือไม่นะค่ะ เมื่อโอกาสมาถึงเราแล้วและที่สำคัญเป็นบุญใหญ่ที่หาทำได้ยากทำไปเถอะค่ะ

2. บุญสร้างถนนดีอย่างนี้เองหรือ จี๊ดจำได้ดีค่ะ มีน้องคนหนึ่งที่จี๊ดสงสัยมากค่ะ ชีวิตเขาดี้ดี จบการศึกษาจากมหาวิทยาลัย ก็มีคนแย่งตัวกันไปทำงานโดยไม่ต้องสอบอะไรเลยเป็นบริษัทยักษ์ใหญ่ 2-3 บริษัทต่างก็มาให้ข้อเสนออัตราเงินเดือนและรับเข้าทำงานจนน้องชายคนนี้เลือกไม่ถูกเลยค่ะ แต่ต้องตัดสินใจเลือก จึงได้เลือกบริษัทยักษ์ใหญ่แห่งหนึ่ง ถ้าบอกก็ร้องอ๋อตาม ๆ กันนะค่ะ อันนี้เป็นข้อสงสัย ข้อที่ 1 และยังมีอีกค่ะ ข้อสงสัย ข้อที่ 2 เมื่อได้เข้าทำงานทางบริษัทมอบรถประจำตำแหน่งให้อีก คิดดูสิค่ะจากนักศึกษาหมาด ๆ ได้รถประจำตำแหน่ง ค่าน้ำมันรถเบิกได้ทุกอย่าง พนักงานที่เข้าใหม่พร้อม ๆ กันทุกคนได้รถประจำตำแหน่งมือสอง แต่มาถึงคิวของน้องชายคนนี้กลับได้รถมือหนึ่งรุ่นล่าสุดดีเยี่ยม สุดยอดมากเลยค่ะ ด้วยความสงสัยเป็นอย่างมากใคร่อยากรู้อยากเห็นขึ้นมาอาจารย์ค่ะน้องเขาทำบุญอะไรมาค่ะ

อ.เจน พูดขึ้นว่า น้องคนนี้เคยรับใช้ชาติบ้านเมืองมา และเคยไปสร้างสะพาน สร้างถนนให้วัด และเคยนำรถกระบะเก่า ๆ ถวายให้วัดใช้ คุณคิดดูสิค่ะ ด้วยอานิสงส์บุญนี้มาภพชาตินี้ชีวิตสะดวกสบายมากอย่างนี้เชียวหรือ

ข้อคิด : การสะสมสบียงบุญมาจากในอดีตชาติได้มาส่งผลบุญมาในชาตินี้แล้วค่ะ แต่ถ้าคุณมีเสบียงบุญอยู่แล้วจากในอดีต เมื่อมารวมกับบุญกุศลที่ได้สร้างเพิ่มขึ้นอีกในชาตินี้ อานิสงส์บุญจะได้รับในชาตินี้โดยเร็วเลยค่ะ
หากเราจะไปขอให้ทางวัดสร้างถนนเพื่อเราจะได้บุญกุศลที่ยิ่งใหญ่ก็คิดว่า จะไม่สามารถทำได้หากเรามีกำลังน้อยนะค่ะ แต่นี่เป็นโอกาสของเราแล้วนะค่ะ ดังนั้น รีบเลยนะค่ะ ขอให้เป็นบุญสำเร็จในเร็ววันนะค่ะสาธุค่ะ

จี๊ดจึงขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ร่วมบุญสร้างถนนทางเข้าสำนักปฏิบัติธรรมฯ ดังกล่าว เพื่อ อ.เจน จะได้ไปซื้อวัสดุเหล็กข้ออ้อย อิฐ หิน ทราย คอนกรีตผสมเสร็จ ค่าแรงช่าง และอื่นๆให้สำเร็จโดยเร็ว เพื่อจะได้สามารถเปิดปฏิบัติธรรมฯ ได้ในเร็ววันนี้ค่ะ

วัตถุประสงค์บุญ ดังนี้
- ใช้พื้นที่จำนวน 400 ตารางเมตร ๆ ละ 1,000 บาท. และตามกำลังศรัทธาค่ะ
- ค่าใช้จ่ายทั้งสิ้น ประมาณ 500,000.- บาท

จี๊ดจ๊าด

320

1500

1หมื่น

เครดิต

เครดิต
16686
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-6-21 10:13:32 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2017-8-10 12:49

ร่วมบุญสร้างถนนทางเข้าสำนักปฏิบัติธรรม

เปิดรับบริจาคปัจจัย 2 แบบ ดังนี้ค่ะ

1. แบบตารางเมตรละ 1,000 บาท (ต้องการรับบริจาคอย่างน้อย 400 ตารางเมตรค่ะ)
2. แบบตามกำลังศรัทธา

ท่านที่มีจิตศรัทธาร่วมสมทบทุนสร้างถนนสำนักฯ สามารถโอนปัจจัยเงินได้ที่

บัญชี คุณรุ้งตะวัน ชนะศึก

ประเภทบัญชี ออมทรัพย์

วิธีแจ้งโอนเงิน
- แจ้งการโอนเงิน พร้อมส่ง slip มาที่คุณรุ้งตะวัน ผ่านทาง line id: runglaw  

- แจ้งการโอนเงินโดยส่ง sms ผ่านทางตู้ atm มาที่เบอร์โทรศัพท์ 089-515-5324 คุณรุ้งตะวัน (พี่สาวอ.เจน)
หมายเหตุ sms ที่ส่งผ่านทางตู้ atm ไม่ได้เป็นการแจ้งยืนยันการโอนเงินของท่าน ท่านต้องส่ง smsแจ้งรายละเอียดการโอนเงินมาให้ตรวจสอบอีกครั้งค่ะ

- ส่ง slip การโอนเงิน
ทางอีเมลล์ jenmedia@hotmail.com หรือ ส่งไปที่ใน inbox facebook page อาจารย์เจน.com
(ไม่รับแจ้งทาง facebook messenger) พร้อมแจ้งรายละเอียด ชื่อผู้ทำบุญ โดยระบุชื่อว่า "โอนทำบุญ ถนนสำนักฯ "

###
ผู้มีจิตศรัทธาท่านใดที่บริจาคปัจจัยมาแล้วขอให้ท่านตรวจสอบชื่อของท่านที่หน้ากระทู้ด้วยค่ะ หากยังไม่มีชื่อของท่านขึ้นที่หน้ากระทู้ขอให้ท่านแจ้งรายละเอียดมาที่ email jenmedia@hotmail.com  ด้วยค่ะขอบคุณค่ะ ###

## สำหรับการบริจาคปัจจัยทำบุญ ท่านสามารถโอนเงินมาได้เลยนะคะ ไม่ต้องลงชื่อจองไว้ก่อนค่ะ  ###

ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ พี่รุ้งตะวัน และทีมงานขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมปัจจัยมาทุกประการค่ะ
เจน ญาณทิพย์

320

1500

1หมื่น

เครดิต

เครดิต
16686
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-6-21 10:18:38 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2017-9-20 17:05

ได้นำปัจจัยที่ได้รับบริจาคทั้งแบบตารางเมตร และแบบตามกำลังศรัทธา จำนวน 990,171.53 บาท ไปใช้ในการสร้างถนนสำนักปฏิบัติธรรมแล้ว ณ วันที่ 16/9/2560 คงเหลือเงินบริจาคทั้งหมด = 0 บาท

ร่วมทำบุญสร้างถนนสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ

แบบตารางเมตรละ 1,000 บาท (ต้องการรับบริจาคอย่างน้อย 400 ตารางเมตร)

1        วิเศษ คำแสง ร่วมบริจาค 1 ตรม.
2
3

รวมบริจาคปัจจัยทำบุญทั้งหมด  1  ตรม.

320

1500

1หมื่น

เครดิต

เครดิต
16686
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-6-21 10:25:20 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2017-9-20 11:14

ได้นำปัจจัยที่ได้รับบริจาคทั้งแบบตารางเมตร และแบบตามกำลังศรัทธา จำนวน 990,171.53 บาท ไปใช้ในการสร้างถนนสำนักปฏิบัติธรรมแล้ว ณ วันที่ 16/9/2560 คงเหลือเงินบริจาคทั้งหมด = 0 บาท

ร่วมทำบุญสร้างถนนสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ

แบบตามกำลังศรัทธา

1        นางสาวกัญญาภัทร ทองขาว ร่วมบริจาค 100 บาท
2        รุ่งอาภา เอกณรงค์พาณิชย์ ร่วมบริจาค 500 บาท
3        คุณตุ้ม ธังศิริ ร่วมบริจาค 501 บาท
4        Janphen Chookla, Julie Chookla Hanssen และ Sofie Chookla Hanssen ร่วมบริจาค 374.31 บาท
5        กัมม์ภณณัช โรจน์ธิรภณกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
6        นางสาวญาณ์นัฐกานต์ กานต์ธัญญากุล และ นายจิรโรจน์ อัครกฏติภาสกุล ร่วมบริจาค 200 บาท
7        นายอภิเศรษฐ์ ธัชศิริธีรภัทร ร่วมบริจาค 100 บาท
8        กัมพล (ตู่) เลี่ยมสกุล ร่วมบริจาค 200 บาท
9        ปุ๊กและออมมี่  ร่วมบริจาค 100 บาท

รวมบริจาคทั้งหมด 2,175.31  บาท

320

1500

1หมื่น

เครดิต

เครดิต
16686
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-6-21 10:28:44 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
จองโพสต์กระทู้ 6

อัพเกรด  67.33%

0

71

402

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
402
โพสต์เมื่อ 2017-6-22 11:05:47 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สาธุ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ    พี่ส่งหลักฐานการโอนร่วมทำบุญไปทางไลน์คุณรุ้ง แล้วนะคะ

อัพเกรด  13.51%

0

62

1108

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1108
โพสต์เมื่อ 2017-6-26 11:17:29 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมทนาบุญในการทำบุญกับทุกๆท่านในครั้งนี้ด้วยครับ

อัพเกรด  15.42%

0

61

1194

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1194
โพสต์เมื่อ 2017-6-26 11:43:27 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิด้วยกับทุกๆๆท่านทุกๆๆบุญด้วยนะคะ

อัพเกรด  64%

0

1

32

เครดิต

Beginner

Rank: 1

เครดิต
32
โพสต์เมื่อ 2017-7-5 23:29:41 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีส่วนร่วมในการสร้างถนนทางเข้าสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณด้วยครับ  สาธุ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2017-9-25 02:16 , Processed in 0.201274 second(s), 23 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้