ความคืบหน้าและภาพแห่งความสำเร็จ สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ - ห้อง สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 20493|ตอบ: 57

ความคืบหน้าและภาพแห่งความสำเร็จ สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20061
โพสต์เมื่อ 2017-1-20 16:25:06 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2018-10-1 10:45

ดิฉันสั่งรถเครนมาเทพื้นปูนซีเมนต์ชั้นสองของเจดีย์ทองที่สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ ฯ
ต้องขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่บริจาคด้วยนะคะ
Update ณ วันที่ 27 กค 61

สวัสดีค่ะ
ดิฉันได้เดินทางไปสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ อาจารย์เจน ญาณทิพย์ จังหวัดเพชรบูรณ์ เมื่อวันที่ 6-8  กค61 เพื่อจ่ายเงินค่าก่อสร้างเรือนนอนผู้ปฏิบัติธรรมหญิง งวดที่4 ให้กับช่างผู้รับเหมา รวมทั้งได้สั่งซื้อกระเบื้องดินเผา และจ้างรถขนส่งไปไว้ที่สำนัก ฯ เพื่อเตรียมการก่อสร้างในลำดับต่อไปค่ะ
นอกจากนั้นดิฉันและคณะได้ทำการลงสีกัดกรดและทาสีพื้นปูนซีเมนต์บริเวณด้านหน้าบ้านปลดทุกข์ ซึ่งเป็นห้องน้ำผู้ปฏิบัติธรรมหญิงและห้องน้ำผู้ปฏิบัติธรรมชายค่ะ
ทั้งนี้ดิฉันต้องขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมกันบริจาคทรัพย์และสิ่งของต่าง ๆ ด้วยค่ะ
]

ภาพของเรือนนอนผู้ปฏิบัติธรรมที่ทุกท่านร่วมกันสร้างได้ทำการมุงหลังคาและฉาบภายใน ภายนอกเรียบร้อยนะคะ เหลือการติดกระเบื้อง ติดฝ้า เดินไฟ ก็จะเสร็จในลำดับต่อไปค่ะ
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ
Update ณ วันที่ 4 กค 61

ภาพที่ได้ซ่อมแซมหลังคาที่รั่ว ณ เรือนรับรอง สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ ฯ ได้เสร็จแล้วนะคะ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมบริจาคมาค่ะ

ดิฉันได้ดำเนินการติดตั้งแท้งค์น้ำสำหรับห้องน้ำใหม่จำนวน 10 แท้งค์ และซื้อปั๊มน้ำต่อไฟสำหรับใช้น้ำที่ห้องน้ำใหม่ เพื่อใช้สำหรับผู้มาถือศีลเป็นลำดับต่อไป
เนื่องจากที่นี่มีปัญหามากเกี่ยวกับน้ำค่ะ น้ำไม่เพียงพอต่อการใช้อุปโภค บริโภคเพราะน้ำบาดาลมีการเปิด-ปิดเป็นเวลา เวลาที่ดิฉันเดินทางไปสำนัก ฯ ครั้งใด หนึ่งในปัญหาที่ต้องไปดำเนินการแก้ไขอยู่ตลอดคือปัญหาเรื่องน้ำค่ะ เช่น น้ำไม่มีอาบ น้ำไม่เพียงพอต่อการล้างจาน เป็นต้น ทีมงานที่ไปช่วยงานรวมทั้งจิตอาสา ต่างก็แทบไม่ได้อาบน้ำกัน ทั้งที่ทำงานหนักมาตลอดทั้งวัน ซึ่งในอนาคตอันใกล้ดิฉันอาจต้องตัดสินใจเจาะน้ำบาดาลเอาไว้ใช้ เพื่อแก้ปัญหาค่ะ

ตอนนี้หลังคาที่กำลังจะซ่อมมาส่งแล้วนะคะ กำลังดำเนินการแกะเพื่อเปลี่ยนหลังคาใหม่ของเรือนรับรองอยู่ค่ะ
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีส่วนช่วยซ่อมหลังคาด้วยนะคะสาธุค่ะ
UPdate ณ วันที่ 2 กค 61

ดิฉันได้ติดกระจกทางเข้าห้องน้ำอุบาสิกาที่สร้างใหม่ แล้วจำนวน 3 บานและติดกระจกห้องน้ำ
สำหรับผู้พิการจำนวน 1 ห้อง รวมเป็น 4 ห้องค่ะ โดยได้จ่ายค่าช่างงวดสุดท้ายเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ
แต่มีการติดลบเพราะจำเป็นต้องใช้เงินในการก่อสร้างเกินจากที่รับบริจาคมาค่ะ
โดยขาดไปประมาณแสนกว่าบาทค่ะ ดิฉันจึงแจ้งการดำเนินงานให้ผู้บริจาคได้ทราบว่า
ห้องน้ำใหม่ที่เราร่วมกันสร้างสำเร็จแล้วนะคะ
สุดท้ายนี้ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์และทีมงานจิตอาสาทุกท่านขอเบิกบุญด้วยอำนาจแห่งคุณพระพุทธ
ด้วยอำนาจแห่งคุณพระธรรมด้วยอำนาจแห่งคุณพระสงฆ์ รวมกันเป็นตบะเดชะที่ได้สร้างความดี
ในการช่วยสร้างวัดทุกเดือน บุญจากการทอดผ้าป่า ทอดกฐิน สร้างสำนักปฎิบัติธรรมเพื่อจัดถือศีล 8
และบุญใดที่ทำสำเร็จแล้ว จงส่งผลให้ย่นย่อวิบากกรรมเด็ก ๆ และโค้ชทั้ง 13 คน
ให้เจอน้องโดยง่ายดาย ด้วยพลังบุญที่ส่งไปให้ด้วยเทอญ
Update ณ วันที่ 2 กค 61

ดิฉันได้ให้ช่างแกะคานเจดีย์ที่ดิฉันได้เทปูนไปในวันที่ 23 มิ.ย เรียบร้อยแล้ว เพื่อเตรียมทำแบบเทพื้นเจดีย์เป็นลำดับต่อไปค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบุญทุกท่านนะคะ

คลิป อาจารย์เจนและคณะเทปูนซิเมนต์คานชั้น 2 เจดีย์ทอง ณ สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ
เมื่อวันที่ 23 มิย 61

ได้เข้าแบบคานเจดีย์ชั้น 2 เป็นที่เรียบร้อยแล้วนะคะ รอดิฉันจะไปเทคานด้วยตัวเอง
เพื่อให้ประตูสวรรค์นี้มีเทวดามาอำนวยอวยพรให้
ต้องขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในการสร้างบุญบารมีค่ะ
เจน ญาณทิพย์
Update ณ วันที่ 11 มิย. 61

สวัสดีค่ะ ดิฉันและคณะได้เดินทางไปที่สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ ฯ โดยในครั้งนี้ ดิฉันได้นัดหมายให้นำต้นไม้บางส่วนที่จัดซื้อจากเงินบริจาคของทุกท่านมาลงปลูกในดิน ในบริเวณพื้นที่ของสำนัก ฯ เพื่อเพิ่มความร่มรื่น และร่มเงาคลายร้อนค่ะ โดยดิฉันเป็นผู้ควบคุมการลงต้นไม้ในจุดที่เหมาะสมและตรวจความเรียบร้อยจนเสร็จงาน นอกจากนั้น ดิฉันยังได้ติดตามความคืบหน้าในการก่อสร้างห้องน้ำผู้ปฏิบัติธรรมหญิง (ห้องน้ำอุบาสิกา) ซึ่งสำเร็จรุดหน้าไปอย่างรวดเร็ว และยังได้ทำการฉาบปูนโถงใต้เรือนนอนเพื่อไว้ใช้ในการเก็บของ รวมถึงการขุดลอกท่อระบายน้ำให้ไม่มีสิ่งกีดขวาง เวลาน้ำไหลผ่านค่ะ
โดยดิฉันต้องขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้มีจิตศรัทธาที่ได้ร่วมบริจาคทรัพย์ บริจาคสิ่งของต่าง ๆ ในการดำเนินก่อสร้างในทุก ๆ ส่วนของสำนักปฏิบัติธรรม ฯ ค่ะ
อาจารย์เจน ญาณทิพย์
Update ณ วันที่ 26 พค 61

สวัสดีค่ะ ดิฉันเดินทางมาควบคุมการนำต้นไม้ (บางส่วน) ลงดินที่สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ ฯ โดยในวันนี้ได้นำต้นลีลาวดี ต้นพยอม ต้นกัลปพฤกษ์จำนวนหนึ่งที่ดิฉันได้เดินทางไปเลือกซื้อด้วยตนเอง เพื่อมาปลูกลงดิน ให้ความร่มเงา และความร่มเย็นแก่ผู้ถือศีลที่จะเดินทางมาปฏิบัติธรรมในอนาคตค่ะ

ดิฉันจึงขอเชิญชวนท่านผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน ร่วมกันบริจาคทรัพย์ในการจัดซื้อต้นไม้ (เพิ่มเติม -เนื่องจากยังต้องมีการลงต้นไม้ในอีกหลาย ๆ จุด บริเวณรอบสำนักปฏิบัติธรรมฯ) อุปกรณ์และค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ในการบำรุงและดูแลรักษา เช่น ค่าอุปกรณ์เพาะปลูก พรวนดิน รดน้ำต้นไม้ ปุ๋ยต่าง ๆ ตามความจำเป็น

โดยดิฉันได้เล็งเห็นแล้วว่า การบริจาคทรัพย์เพื่อปลูกต้นไม้ ให้ร่มเงาแก่ผู้ถือศีลในครั้งนี้ จะส่งผลให้ท่านที่ใจร้อนก็จะใจเย็นลง ท่านใดที่ร้อนรุ่มกลุ้มใจในเรื่องต่าง ๆ ก็จะคลี่คลายไปในทางที่ดี ด้วยบุญกุศลแห่งการมีส่วนร่วมในการให้ร่มเงา และความร่มเย็นในครั้งนี้ค่ะ
Update ณ วันที่ 26 พค 61

ภาพความคืบหน้าการก่อสร้างเจดีย์ทอง ณ วันที่ 13 พค 61

ตอนนี้ ได้สั่งซื้อเหล็กมาถึงสำนักแล้วค่ะ
เสารับคานเจดีย์ได้หล่อแล้วนะคะ ตามรูป
กำลังขึ้นเหล็กชั้นสองก็จะเห็นรูปร่างเจดีย์ทองที่ทุกคนร่วมสร้าง
ปลาบปลื้มจริงๆค่ะ ทีสร้างตรงประตูสวรรค์มีอะไรอัศจรรย์ค่ะ
ในอนาคตผู้ปฏิบัติจะได้นั่งสมาธิค่ะ
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ฝักใผ่ในกุศลกรรมดีด้วยนะค่ะ
Update ณ วันที่ 10 พค 61

ตอนนี้ได้เทเสาเจดีย์ทองเพื่อรองรับชั้น2แล้วนะคะ
อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ
UPDATE ณ วันที่ 9 พค 61

ดิฉันได้ เทปูนพื้นล่างเจดีย์ทองสำเร็จแล้ว
เหลือผู้มีจิตศรัทธรา ช่วยกันบริจาคปัจจัยซื้อเหล็กใหญ่ทำชั้น 2
ตั้งเสาแล้วนะค่ะเตรียมเข้าแบบเสาเพื่อเทปูนค่ะแล้วกำลังรวบรวมเงินบริจาคซื้อเหล็ก
อีกรอบประมาณค่าเหล็ก 2 แสนกว่าบาท นะคะ
ท่านใดมีปัจจัยมาก ร่วมบริจาคให้สำเร็จนะคะ ทุกคน
สร้างเจดีย์ทองครั้งหนึ่งในชีวิตได้อานิสงส์ส่งผลเป็น 1,000 กัปป์
อนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบุญทุกท่านนะคะ
Update ณ วันที่ 3 พค 61

ดิฉันกำลังจะเทพื้นชั้นล่างเจดีย์ก่อนแล้วนะค่ะ
อนุโมทนาบุญร่วมกันนะค่ะ
ถ้าท่านใดยังไม่ได้ร่วมบุญหรือจะทำเพิ่มให้สำเร็จโดยเร็ว
ก็รีบโอนมาได้นะค่ะ เพราะต้องใช้เหล็กนาดใหญ่เพื่อรองรับน้ำหนักเจดีย์ค่ะ

ทีมช่างได้เทคานสร้างเจดีย์ทองบริเวณชั้นหนึ่งเรียบร้อยแล้วค่ะ กำลังปักเสาไฟเพื่อรองรับการสร้างเจดีย์ทองในลำดับต่อไป
อนุโมทนาบุญกับผู้บริจาคทุกท่านนะคะ
Update ณ วันที่ 24 เม.ย.61

วันนี้ได้เทปูนฐานรากเจดีย์ทอง ที่สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ ใช้ปูนเป็นจำนวนมากค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ได้บริจาคปัจจัยมาค่ะ
Update  ณ วันที่ 6 เม.ย. 61

ขณะนี้การก่อสร้างเจดีย์ทองที่สำนักปฏบัติธรรมวิปัสสนาญาณ
ช่างกำลังก่อสร้างวางเหล็กอยู่ค่ะ
โดยในเร็ว ๆ นี้ ดิฉันจะจัดพิธีบวงสรวงให้สวรรค์รับทราบ
เพราะตำแหน่งที่สร้างเจีดีย์ เป็นประตูทางเชื่อมทั้ง 3 โลกค่ะ
ดิฉันขออนุโนทนาบุญกับ ทุก ๆ ท่านที่บริจาคปัจจัยสร้างค่ะ
Update ณ วันที่ 5 เมย.61

ดิฉันได้เทฐานเจดีย์ก้นหลุมที่จะสร้างเจดีย์ทอง ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่บริจาคมานะคะ
Update ณ วันที่ 31 มีนาคม 61

ดิฉันทำการขุดก้นหลุมเพื่อสร้างเจดีย์ทอง ที่สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ อาจารย์เจน ญาณทิพย์
หากท่านใดยังไม่ได้ร่วมบุญ สามารถร่วมบุญได้
เป็นโอกาสที่จะได้สร้างบุญใหญ่อานิสงส์มาก
หาทำได้ยากนะคะ

ดิฉันได้ทำการสั่งเหล็กงวดสอง  ได้ให้ช่างดัดเหล็กไว้ทำฐานรากเจดีย์ทอง
อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ  Update ณ วันที่ 27 มีค.61

ความคืบหน้าห้องน้ำใหม่ใกล้เสร็จเข้าไปทุกทีขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะกับทุกท่านที่บริจาค Update ณ วันที่ 4 มีค. 61

เรื่องเล่าจากจี๊ดจ๊าด กุฏิแปรเปลี่ยนเป็นวิมาน และ งานเทพื้นปูนที่สำนักฯ

จี๊ดได้เดินทางไปสำนักปฏิบัติธรรมเมื่อวันเสาร์ที่17 และวันอาทิตย์18 กุมภาพันธ์ 2561 อาจารย์ได้นำพาบรรดาลูกศิษย์เดินทางไปจังหวัดเพชรบูรณ์เพื่อทำการเทปูนซีเมนต์ที่พื้นไต้ถุนอาคารเรือนนอนผู้ปฏิบัติธรรมหญิง ณสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ในการนี้ก็เพื่อทำเป็นพื้นที่เก็บสิ่งของต่างๆ โดยใช้พื้นที่ให้เกิดประโยชน์สูงสุดค่ะ อาจารย์ได้กำหนดวันเดินทางไว้ก่อนแล้วค่ะ
แต่มีเรื่องด่วนพิเศษเกิดขึ้นก่อนหน้านี้หนึ่งอาทิตย์นั่นก็คือได้มีผู้ร่วมบุญสำนักปฏิบัติธรรมในส่วนที่ขาดมาโดยตลอดได้มาร้องขอความช่วยเหลือทางโทรศัพท์ด้วยมีเหตุด่วนที่เกิดขึ้นกับหลานชายอยู่ดีดีก็เกิดเส้นเลือดในสมองเส้นใหญ่แตกอยู่ที่โรงพยาบาลเมื่อส่งรูปภาพมาให้อาจารย์ตรวจดูแล้วอาจารย์จึงเล่าให้จี๊ดฟังว่าตรวจดูแล้วมีโอกาสที่จะมีชีวิตอยู่น้อยมากและอยู่ได้ไม่นานนักค่ะแต่อาจารย์รู้วิธีช่วยเหลือให้ชายคนนี้ได้มีบุญกุศลติดตัวไปด้วยได้เพราะดูในญาณทิพย์แล้วเป็นคนที่ทำแต่การงานเป็นคนที่มีแต่ความเครียดตลอดเวลาไม่มีเวลาไปทำบุญกุศลใด ๆและเป็นคนที่มีหน้าที่การงานดีมาก

จากการบอกเล่าของอาจารย์นี้ทางญาติพี่น้องก็ยอมรับว่าเป็นอย่างนั้นจริงค่ะเพราะเมื่อวันก่อนเครียดมากไปทะเลาะกับแมวที่บ้านซึ่งในญาณวิถีของอาจารย์เห็นว่าควรเร่งสร้างบุญใหญ่แล้วกลัวจะไม่ทันวิธีนี้จะช่วยยื้อชีวิตให้ได้สั่งเสียและทำบุญกุศลติดตัวไปเมื่อละสังขารไปแล้วได้ค่ะโดยแนะนำให้สร้างถวายกุฏิสงฆ์ให้กับวัดโดยไปทำที่วัดใดก็ได้และต้องเร่งดำเนินการอย่างเร่งด่วนมากเพราะจะไม่ทันการทางญาติพี่น้องก็ขอให้อาจารย์ช่วยแนะนำวัดที่ต้องการกุฏิสงฆ์ในครั้งแรกอาจารย์ก็ให้ทางญาติพี่น้องชายคนนี้ไปดำเนินการเองแต่ทางนั้นก็เครียดกันมากคิดหาทางไม่ออกจึงขอร้องให้อาจารย์จัดการให้ดังนั้น อาจารย์จึงคิดขึ้นได้ว่าวัดที่อยู่ใกล้สำนักฯยากจนไม่มีกุฏิสงฆ์ทางญาติพี่น้องก็ตอบตกลงซึ่งอาจารย์ก็แนะนำให้ญาติไปพูดกับคนป่วยซึ่งรู้ในญาณทิพย์ว่าพูดได้เขารับรู้และก็จริงตามนั้นชายคนนี้ส่งสัญญาณทำบุญกุฏิสงฆ์ตามคำแนะนำเพราะเขาเองก็มีความเชื่อในเรื่องนี้เพียงแต่ไม่มีเวลาทำบุญเท่านั้นค่ะ
เมื่อนำกุฏิสงฆ์ไปถวายทางญาติพี่น้องก็เห็นว่าควรเทปูพื้นซีเมนต์ให้ทางวัดด้วยนี่แหละเข้าเข้าเรื่องของเราแล้วค่ะเนื่องจากอาจารย์มีนโยบายจะเดินทางไปสำนักฯ ระหว่างวันที่ 16-18 กุมภาพันธ์ 2561 ไหน ๆ ก็ไปเทพื้นปูนซีเมนต์ที่สำนักฯ แล้วก็ไปช่วยทางวัดที่ทางเจ้าภาพได้นำไปถวายไปเมื่อวันพฤหัสบดีก่ฯหน้าไม่กี่วัน
บรรดาลูกศิษย์ก็ไปวัดกันตั้งแต่เช้าช่วยกันทำงานปูนจนถึงเวลาเย็นค่ำสำเร็จค่ะหลังจากนั้นจึงไปทำงานต่อกันที่สำนักตั้งแต่งานปูไวท์เมท เททรายปรับระดับค่ำคืนนั้นได้พักประมาณตีสองค่ะ

อาจารย์สังเกตว่าทางวัดปั้มน้ำเสีย แทงค์น้ำเก่าเสียหายหมดแล้วจึงบอกกล่าวกับเจ้าภาพสร้างกุฏิสงฆ์ว่าจะถวายแทงค์น้ำปั้มน้ำด้วยหรือไม่ทางเจ้าภาพไม่ขัดข้องจึงแจ้งความประสงค์ถวายแทงค์น้ำ 3 แทงค์ และปั้มน้ำ 1 เครื่อง ทั้งนี้ ขอมอบให้สำนักปฏิบัติธรรมฯ 5 แทงค์เพราะสำนักฯ ยังขาดแทงค์น้ำอีกมากเนื่องจากปัญหาเรื่องน้ำประปาไหลไม่เป็นเวลาจำเป็นต้องกักตุนน้ำไว้ใช้จำเป็นค่ะ
จากการหักโหมงานปูนและไม่ได้ระวังในเรื่องของการป้องกันของบรรดาลูกศิษย์ที่มุ่งมั่นงานบุญข้ามวันข้ามคืนทำให้เกิดเป็นแผลพุพองแผลถลอกจากการเสียดสีของหินปูนทรายเพราะที่ใต้ถุนเรือนนอนหญิงบางช่วงก็เตี้ยต้องคลานบางช่วงก็สูงพอยืนได้ทำงานไม่สะดวกนักผลของการทุ่มงานกันสุดตัวหลังเสร็จงานทุกคนไม่ต่างกับพวกซอมบี้คือมีบาดแผลที่เละเทะมากค่ะทุกคนทำด้วยใจจริง ๆ ที่หนักสุดก็มีรูปภาพของ 4 หนุ่มให้ทุกท่านได้ดูว่าพวกเขาเป็นเทพบุตรจุฑาเทพตัวจริงค่ะ จี๊ดเห็นบาดแผลแล้วก็ต้องปรบมือให้ในความมานะในการทำงานบุญโดยไม่คำนึงถึงตนเองจี๊ดก็ขออนุโมทนาบุญกับเขาด้วยค่ะ

กรรมอันใดที่เกิดกับชายคนนี้ผลกรรมที่ถูกการจองเวรจากเจ้ากรรมนายเวรจำนวน 4 ตนอาจารย์บอกว่าพวกเขาเป็นเชลยศึกชายคนนี้เป็นนายทหารได้ทรมานคนเหล่านี้ด้วยการใช้เครื่องทรมานสมองและจับมัดใช้มีดทิ่มแทงบุญส่วนบุญผลบุญรับใช้ขาติได้มีอาชีพที่มีหน้าที่การงานดีเป็นที่นับหน้าถือตากับผู้คนที่รู้จักผลกรรมเพราะทั้ง 4 ตนนั้นเป็นนักโทษที่ส่วนมากไม่มีศีลไม่เข้าใจเรื่องบุญกุศลการเจรจาย่อมยากตามไปด้วยค่ะ

หลังจากถวายกุฏิสงฆ์เพียงวันเดียวเชลยคนนี้ก็ได้เสียชีวิตไปและในวันเดียวกันนั้นวิญญาณชายคนนี้ก็ได้ไปหาอาจารย์ที่บ้านซึ่งอาจารย์ได้เล่าให้จี๊ดฟัง ดังนี้ค่ะ
“เมื่อคืนชายคนนั้นได้มาที่บ้านโดยมาในชุดสวมใส่ของโรงพยาบาล โกนหัวมาด้วยสีหน้ายิ้มแย้มไม่มีความทุกข์โศกแต่อย่างใด เขามา ขอบคุณอาจารย์เจนที่ยื้อชีวิตเขาให้ได้ทำบุญถวายศาลา เขาได้ไปอยู่ในกุฏินั่น บัดนี้ได้กลายเป็นวิมานที่สวยงามไปแล้ว เขามีความสุขสบายดี  และบอกว่าไม่เคยทำบุญแบบนี้มาก่อนไม่รู้เลยว่าทำบุญอย่างนี้สามารถทำให้ได้บุญมากและเป็นบุญที่ใหญ่ได้ เขาบอกว่าปกติ เขาทำบุญการศึกษา ไม่เคยทำแบบนี้มาก่อนเลย ด้วยบุญนี้ทำให้เขามีความสุขสบายมาก
แต่ยังมีความเป็นห่วงลูกสาวจริง ๆแล้วเขาต้องไปนานแต่อาจารย์เจนได้ยื้อชีวิตให้เขาได้ทำบุญสร้างกุฏิสงฆ์และทุกคนพยามช่วยเขาเขารับรู้ได้ทุกอย่างจึงขอให้อาจารย์ช่วยบอกญาติๆ ของเขาว่า อย่ามัวร้องไห้กันอยู่ เพราะเขาไปสบายแล้วโดยเฉพาะน้าสาวขออย่าร้องไห้ห่วงใยเขาเลย เพราะเขาได้ไปสุขสบายแล้วค่ะ”
อุทาหรณ์สอนใจที่จี๊ดนำมาเล่าให้ฟังกันเพื่อให้ทุกท่านอย่าประมาทในการใช้ชีวิตที่ไม่มีประโยชน์อันใดหรือทำแต่กากรงานจนลืมไปว่าเราเป็นมนุษย์ที่เกิดมาเพื่อสร้างบุญกุศลแม้แต่เทวดานางฟ้าก็อยากจะเกิดเป็นมนุษย์นะค่ะ
แต่สิ่งสำคัญที่สุดบุญเท่านั้นที่เราเอาไปได้จริง ๆ นะค่ะทำมาหากิยมากมายสักเพียงใดก็ต้องไปนอนในโลงแคบ ๆ เพียงใบเดียว อย่าประมาทกันนะค่ะสุดท่ายนี้จี๊ดขอให้ดวงวิญญาณของน้องชายคนนี้ไปสู่สุขคติภพ และเรื่องราวของน้องได้เป็นวิทยาทานขอบุญกุศลนี้จงมีแด่น้องค่ะ

เมื่อวันที่ 17-18 กุมภาพันธ์ 2561

ดิฉันและคณะได้เดินทางไปถวายกุฏิสงฆ์กับคณะเจ้าภาพ
รวมทั้งได้ทำการเทพื้นปูนซีเมนต์โดยรอบบริเวณกุฏิ และได้ร่วมถวายแท๊งค์น้ำ ปั๊มน้ำ
ลำโพงเครื่องเสียง เครื่องสังฆทานและร่วมกันทอดผ้าป่าสามัคคีให้กับวัดทรัพย์ศรีทอง

นอกจากนั้นยังได้ทำการเทปูนซีเมนต์ใต้อาคารเรือนนอนผู้ปฏิบัติธรรมหญิง
ณ สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณอาจารย์เจน ญาณทิพย์ จังหวัดเพชรบูรณ์
เพื่อใช้พื้นที่ให้เป็นประโยชน์มากที่สุด ในการเก็บสิ่งของต่าง ๆ ค่ะ

ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับผู้บริจาคทุกท่าน และขอเชิญทุกท่านอนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

ภาพความคืบหน้าในการสร้างห้องน้ำ วันที่ 8 กพ 2561
ดิฉันกำลังให้ช่างปูกระเบื้องซึ่งใช้กระเบื้องเยอะมากค่ะเลยใช้เวลาในการปูมาก
หน่อยค่ะ แต่ก็ใกล้จะสำเร็จแล้วนะค่ะขออนุโมทนาบุญกับผู้บริจาคทุกท่านด้วยนะค่ะ

ภาพความคืบหน้าการสร้างเรือนนอน วันที่ 20 มค 2561
ดิฉันขออนุโมทนากับท่านผู้บริจาคทุกท่านการสร้างเรือนนอนให้ผู้ถือศีลได้นอนถือ
เป็นบุญที่ให้ความสบายบังเกิดกับตัวท่านผู้บริจาคได้ดีมากเลยค่ะ

ภาพความคืบหน้าการสร้างห้องน้ำล่าสุด วันที่ 18 มกราคม 2561
ดิฉันต้องขออนุโมทนาบุญกับผู้บริจาคห้องน้ำสอนขรรค์ทุกท่านด้วยนะค่ะขออนิสงฆ์นี้ให้ทุกท่านคลายทุกข์ที่แบกรับด้วยนะค่ะ

ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับผู้บริจาค เครื่องซักผ้า 2 เครื่องมายังสำนักปฏบัติธรรมวิปัสสนาญาณ
อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ค่ะ เครื่องซักผ้านี้จะได้ใช้ซักเสื้อผ้าของผู้ปฏิบัติธรรม อนุโมทนา สาธุค่ะ

วันที่ 1-3 ธันวาคม 60 ที่ผ่านมา ดิฉันและทีมงานจิตอาสา ได้ไปเทปูนหน้าสำนัก
ปฏบัติธรรมวิปัสสนาญาณ เพื่อสะดวกในการเดินดูระบบงานและเกิดความปลอดภัยตรงหน้าสำนัก
เนื่องจาก มีพงหญ้าขึ้นเป็นจำนวนมาก และมีสัตว์มีพิษค่ะ
และดิฉันได้ตรวจงานการสร้างห้องน้ำและปฏิบัติงาน ทำความสะอาด หลายจุดในสำนักฯ ค่ะ

ห้องน้ำกำลังก่อจนกว่าจะเต็มตอนนี้ ดิฉันได้ไปสั่งซื้อประตูหน้าน้ำโถส้วม
และอ่างล้างหน้าถังแซง,ราวตากผ้า,กล่องกระดาษเช็ดชู,ก๊อกน้ำ,ฝักบัก ,
สาฉีดชำระเรียบร้อยแล้วนะค่ะ  ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่บริจาค
มาเรื่อยๆนะค่ะ ทุกท่านได้บุญมากนะค่ะ
Update 28 พย 60
สวัสดีค่ะ เมื่อวันที่ 27-29ตุลาคม2560 ดิฉันและคณะ ได้เดินทางไปที่สำนักปฏิบัติธรรม
วิปัสสนาญาณ ฯ เพื่อทำงานที่สำนักในส่วนต่าง ๆ ค่ะ
ทั้งนี้ ดิฉันได้ชำระเงินค่าก่อสร้างเรือนนอนงวดที่สอง แก่ผู้รับเหมา เป็นจำนวนเงิน 660,000 บาท

นอกจากนั้นได้ทำการเทพื้นปูนซีเมนต์สำหรับวางเครื่องซักผ้า ประกอบราวสแตนเลสตากผ้าบริเวณด้านหน้าห้องน้ำผู้ปฏิบัติธรรม ติดตั้งภาพในเรือนอริยสงฆ์ ทาสีช้างคู่ ติดฟิล์มกระจกในส่วนต่าง ๆ และตรวจงานการก่อสร้างห้องน้ำผู้ปฏิบัติธรรมหลังที่สองค่ะ

ภาพความคืบหน้าการก่อสร้างเรือนนอน ณ วันที่ 25 ตค 60

ดิฉันได้เทปูนหน้าห้องน้ำอยู่นะค่ะเตรียมมุงหลังคาและเตรียมเทพื้นห้องน้ำต่อนะค่ะ
Update ณ วันที่ 22 ตค 60

ดิฉันได้นำภาพความคืบหน้าของการสร้างห้องน้ำหญิงมาให้ชมกันค่ะ ตอนนี้กำลังเทคาน และกำลังจะเทเสาในลำดับต่อไปค่ะ
ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ร่วมบริจาคปัจจัยสร้างมาค่ะ

Update ณ 17 ตค 60

ดิฉันมีความยินดีที่จะแจ้งให้ทุกท่านทราบว่าลานธรรมตอนนี้ใกล้เสร็จแล้วเหลือแต่ยาแนวที่รอของ
จากกรุงเทพขึ้นไปให้ช่างค่ะ เพราะต่างจังหวัดไม่มียาแนวแบบอย่างดีเลยค่ะUpdate 16 ตค 60

ดิฉันนำภาพความคืบหน้าของการสร้างห้องน้ำมาให้ชมกันค่ะ ช่วงนี้หน้าฝนแต่ทางช่างก็เร่งทำงานโดยตลอด
ตอนนี้ได้ปรับดินเพื่อเตรียมเทพื้นห้องน้ำและจะมุงหลังคาต่อไป
เพื่อผู้ปฏบัติธรรมจะได้มีห้องน้ำใช้สะดวกโดยเร็ววันค่ะ

Update  ณ 16 ตค 60

ขณะนี้ ดิฉันกำลังดำเนินการเทเสาห้องน้ำและวางระบบท่อน้ำ ที่สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ งานช่างทำเสร็จรวดเร็วมากค่ะ ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับผู้บริจาคทุกท่านนะคะ
Update 2 ตค 60

วันนี้ดิฉันเทคานห้องน้ำที่กำลังก่อสร้างอยู่ค่ะ อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ ห้องน้ำยังเปิดรับบริจาคอยู่ค่ะทุกท่านสามารถบริจาคปัจจัยทำบุญสร้างห้องน้ำมาได้ค่ะ

Update 28 กย 60

ขณะนี้ดิฉันได้ดำเนินการสร้างหลังคาเพื่อป้องกันแดดแท็งค์เก็บน้ำเพราะตอนนี้เริ่มกรอบเพราะโดนแดดที่แรงมากค่ะ
ดิฉันจำเป็นต้องเอาเงินส่วนที่ขาดรีบสร้างหลังคาดังกล่าวค่ะ

Update 29 กย 60 หลังคาแท็งค์น้ำที่ปฏิบัติธรรมใกล้เสร็จแล้วค่ะ อนุโมทาบุญ สาธุกับทุกท่านนะคะ

Update 28 กย 60
Update 27 กย 60

ดิฉันได้อยู่ในระหว่างการปูกระเบื้องลานธรรม ให้ทันการปฏิบัติธรรมครั้งต่อไปนะคะ
Update 27 กย 60

[url=https://www.facebook.com/JenYantipWebsite/photos/pcb.1688446241173737/1688446084507086/?type=3][/url]

ทาสีฐานช้างเสร็จแล้วค่ะ
รอการอัญเชิญดวงจิตช้างคู่มาดูแลสำนักและตั้งชื่อต่อไปค่ะ
update 19 กย 60

ดิฉันได้เทลานไว้ใช้ตากผ้าตรงหน้าห้องน้ำอยู่นะคะ เสร็จแล้วค่ะ ขออนุโมทนากับผู้ฝักใฝ่ในบุญทุกท่านนะคะ
update 19 กย 60

ลานเดินจงกรมเทปูนเรียบร้อยแล้วนะคะ เหลือปูกระเบื้องค่ะ
อนุโมทนาบุญกับผู้บริจาคทุกท่านด้วยนะคะ

update 17 กย 60

ช้างคู่ติดตั้งเรียบร้อยแล้ว รอเก็บงานทาสีที่ฐานช้างค่ะ
อนุโมทนาบุญกับผู้บริจาคทุกท่านนะคะ
update 15 กย 60

วันนี้ดิฉันได้เทถนนหน้าเรือนอริยสงฆ์และหน้ากุฏิสงฆ์เพื่อเตรียมใช้เป็นลานธรรมในอนาคต
และจะปูกระเบื้องต่อไปในเร็วนี้นะค่ะขออนุโมทนาบุญกับผู้ฝักใฝ่ในบุญทุกท่านด้วยนะค่ะ
update 15 กย 60

ดิฉันได้ ดำเนินการเทฟรุตติ้งห้องน้ำแล้วนะคะ และกำลังเกลี่ยถนนเพื่อทำลานฟังธรรมที่จะปูกระเบื้องต่อไปค่ะ
อนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบริจาคทุกท่านค่ะ  update 14 กย 60

เรือนนอนเข้าแบบเสร็จแล้วค่ะ เตรียมเทคานเรือนนอนหญิงแล้วนะคะ ดำเนินงานอย่างให้เร็วที่สุดค่ะ
ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับผู้บริจาคทุกท่านด้วยค่ะ upate 14 กย 60

ภาพที่ดิฉันจะสร้างห้องน้ำใหม่ วันนี้จะทำการเทฟุตติ้งก้นหลุมช่วงบ่ายค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับผู้บริจาคทุกท่านนะคะ
update 14 กย 60

หลังคาคุมตู้สำเร็จแล้วค่ะ แต่เงินยังมีไม่ครบจ่ายของทางร้านเลยค่ะ
จึงขอเรียนเชิญผู้มีจิตศรัทธาร่วมบริจาคค่ะ
update 14 กย 60

ดิฉันได้ เทถนนรอบกฏิสงฆ์และรอบเรือนอริยสงฆ์เพิ่มเติมในวันนี้
ขออนุโมทนาบุญกับผู้บริจาคทุกท่านด้วยนะคะ ทางดิฉันก็จะเทต่อไปจนสำเร็จแล้วปูกระเบื้องต่อไปค่ะ
เพื่อใช้เป็นลานฟังธรรมลานบรรยายธรรมและใช้เวียนเทียนงานพิธีทางศาสนาต่าง ๆ มากมาย
ผู้บริจาคทุกท่านได้รับอนิสงฆ์บุญมากนะคะ
Update 13 กย 60

ภาพการเตรียมเทถนนเพิ่มรอบหอพระและเรือนอริยสงฆ์ ที่สำนักปฏบัติธรรมวิปัสสนาญาณ พรุ่งนี้จะได้เริ่มเทปูนแล้วค่ะ
Update 11 กย 60

ด่วนค่ะ.. ขณะนี้ ดิฉันกำลังก่อสร้างโครงหลังคาคุมตู้คอนเทนเนอร์ ป้องกันแดดฝนให้กับของที่จะเก็บที่สำนักฯ ใกล้เสร็จแล้วแต่ ประสบปัญหาเงินไม่พอจ่ายช่าง ค่าแรง 2หมื่น 5 พันบาทยังไม่รวมเหล็ก ที่ตอนนี้ก็แพงขึ้นมากเลยค่ะ
ดิฉันจึงเรียนแจ้งขอให้ผู้มีจิตศรัทธาช่วยๆกันบริจาคปัจจัยให้สำเร็จนะคะ สาธุกับทุกท่านค่ะ
เราจะสู้บุญไปด้วยกันจนสำเร็จนะคะ
ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านที่ได้บริจาคปัจจัยสร้างมาค่ะ
Update 10 กย 60

ขณะนี้ ดิฉันได้ดำเนินการก่อสร้างขุดหลุมก้นเสาเตรียมเทฟรุตติง และสั่งเหล็กมาเพิ่มเรื่อย ๆ เพื่อสร้างห้องน้ำ ที่สำนักปฏบัติธรรมวิปัสสนาญาณ
ท่านผู้บริจาคท่านใดพอมีกำลังทรัพย์ รีบโอนมาช่วยนะค่ะ เพราะตอนนี้ยังขาดปัจจัยมากค่ะ ดิฉันสร้างไปทำไป
เงินที่รับบริจาคมายังไม่เพียงพอ ยังขาดอีกมากค่ะ
ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ได้ร่วมบริจาคปัจจัยสร้างค่ะ ..
Update 10 กย. 60

กำลังทำหลังคาคลุมตู้คอนเทนเนอร์ไว้สำหรับเก็บของบริจาคและของทำบุญทั้งหลายทั้งปวงค่ะ ผู้บริจาคท่านใดยังไม่ได้ทำ สามารถร่วมบุญได้นะคะ ได้ทำสำเร็จ ได้ใช้ทันทีค่ะ Update 7 กย.60

ตอนนี้ดิฉันได้ทำการเอารถไถดินมาไถเพื่อเทถนนรอบกุฎิสงฆ์และรอบเรือนอริยะสงฆ์
พร้อมเทกระเบื้องเพิ่มด้านหน้าเพื่อให้บุคคลทั่วไปมาฟังเทศน์จากพระและฟังบรรยายธรรม
จากอ.เจนพร้อมกับผู้ปฏิบัติธรรมได้และเอาไว้เดินเวียนเทียนในงานต่าง ๆได้บุญมาก
สำหรับผู้บริจาคทุกท่านใครยังไม่ได้ทำมารีบเลยนะคะคนละเล็กละน้อยก็ได้บุญ ดีกว่าไม่ทำบุญ
เดี๋ยวถ้าสร้างเสร็จดิฉันจะปิดรับทันทีค่ะ
update 6 กันยายน 60

เหล็กข้ออ้อยขนาด 12มิล ได้มาส่งที่สำนักปฏิบัติธรรม ฯ เพื่อใช้ในการสร้าง
ห้องน้ำผู้ปฏิบัติธรรมชาย-หญิง ในส่วนเพิ่มเติม จำนวน 20 ห้อง ซึ่งเป็นห้องน้ำ
สำหรับอาบน้ำและห้องสุขาในตัว ขนาด 2 x 2 เมตร แต่ยังขาดปัจจัยอีกประมาณ 700,000 กว่าบาทค่ะ
ดิฉันจึงขอเชิญชวนผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านร่วมบริจาคทรัพย์เพื่อสร้างห้องน้ำค่ะ
Update 3 กย. 60

วันที่ 1-3 กันยายน 60 ดิฉันเดินทางมาควบคุมงานก่อสร้างอาคารเรือนนอนผู้ปฏิบัติธรรมหญิง
และจ่ายค่าก่อสร้างงวดที่สอง จำนวน 660,000 บาท โดยค่าก่อสร้างทั้งสิ้นจำนวน 3,300,000 บาท
ชำระงวดแรกไปแล้ว 330,000 บาท โดยดิฉันได้เดินทางมาที่สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ ฯ
ตั้งแต่คืนวันศุกร์ที่ 1 กันยายนค่ะ
ขออนุโมทนาบุญกับผู้บริจาคทุกท่าน และหากท่านใด
ประสงค์บริจาคทรัพย์เพื่อสร้างเรือนนอน สามารถบริจาคได้ค่ะ

สวัสดีค่ะทุก ๆ ท่าน
เรือนนอนเริ่มก่อสร้างแล้วนะค่ะ ผู้ปฏิบัติจะได้มีเรือนนอนสักทีเพราะตอนนี้ผู้ปฏิบัติต้อง
อาศัยนอนโรงทานไปก่อนค่ะ ค่อนข้างลำบาก
หากท่านใดยังไม่บริจาคมารีบบริจาคนะค่ะ
เพื่อให้มีชีวิตที่สุขสบายจะบังเกิดขึ้นกับทุกท่านที่บริจาค
ดิฉันอ.เจนญาณทิพย์ต้องขออนุโมทนาบุญกับผู้บริจาคทุกท่านด้วยค่ะ
๊Update 25 สค 60

สวัสดีค่ะ
โต๊ะสแตนเลสที่มีผู้บริจาคเข้ามา เพื่อใช้ที่สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ ฯ
ได้นำไปส่งที่สำนัก ฯ เป็นที่เรียบร้อยแล้วนะคะ
ขออนุโมนทนาบุญกับผู้ร่วมบริจาคปัจจัยทุกท่านค่ะ

ขณะนี้ได้ทำการเทถนนที่ทางเข้าสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาณาณ
เสร็จทั้งเส้นแล้วค่ะ ตอนนี้ไล่เทยางมะตอยอยู่
เหลือเทถนนทีี่กุฏิสงฆ์และเรือนอริยะสงฆ์เป็นลำดับต่อไปค่ะ
ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ได้ับริจาคปัจจัยสร้างถนนมาค่ะ
Update 22 สค 60

วันที่ 11 สิงหาคม 2560 ดิฉัน มาขัดล้างสถานทีเพื่อเตรียมการถือศีลในช่วง
วันที่ 12-14 สค.60 และมาดูงานเทถนนทางเข้าสำนักค่ะ

วันที่ 8 สิงหาคม 2560 ดิฉันได้ทำการเซ็นสัญญางวดแรกในการก่อสร้างเรือนนอนผู้ปฏิบัติธรรม
ชาย-หญิง ณ สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ อาจารย์เจน ญาณทิพย์ จังหวัดเพชรบูรณ์ค่ะ
โดยดิฉันจึงได้เล็งเห็นถึงความจำเป็นที่จะต้องสร้างเรือนนอนให้กับผู้ปฏิบัติได้พักอาศัยและ
มีความปลอดภัยในระหว่างมาปฏิบัติธรรมที่สำนักปฏิบัติธรรม ฯ ซึ่งในการสร้างเรือนนอนดังกล่าว
ดิฉันได้มุ่งเน้นถึงความเหมาะสมในการพักอาศัยด้วยค่ะ ดังนั้น ดิฉันจึงเห็นควรให้สร้างเรือนนอนชาย
และเรือนนอนหญิง เรือนนอนละ 1 หลัง โดยมีลักษณะเป็นห้องโล่งโปร่งสบายและกว้างขวาง
เพราะอาจจะต้องใช้พื้นที่เรือนนอนนั้นให้เป็นพื้นที่เอนกประสงค์ ดิฉันจึงได้ปรึกษาหารือ
กับช่างผู้รับเหมาเพื่อตีราคาค่าก่อสร้าง ซึ่งผู้รับเหมาได้ตีราคาเรือนนอนละ 1,500,000 บาท
รวม 2 หลัง เป็นเงิน 3,000,000 ล้านบาท แต่ขณะนี้ ทางสำนักปฏิบัติธรรม
ได้มีเงินต้นทุนที่ได้รับบริจาคมาแล้ว เป็นเงิน 2,100,000 กว่าบาท ยังคงขาดเงินอยู่อีก
เป็นเงิน 900,000 บาท ค่ะ

สวัสดีค่ะทุก ๆท่าน
   ดิฉันกำลังเทถนนที่สำนักฯ ค่ะ เนื่องจากติดฝนหลายวันเลยยังเทไม่ได้ค่ะ
ได้
เทวันแรกวันนี้ เงินปัจจัยบริจาคของทุกท่านได้เกิดประโยชน์แล้วค่ะ
ท่านใดมีกรรมหนัก รีบเร่งบริจาคมาด่วนนะคะ
จะเทอีกไปเรื่อยๆจนเสร็จแล้วได้ใช้เป็นลานเดินจงกรม
ห้ได้เป็นบุญทันตาเห็นเลยค่ะ
อย่าลืมตั้งจิตอธิฐานก่อนโอนเงินทุกครั้งนะค่ะ
ทำบุญอะไรต้องตั้งใจแล้วจึงทำถึงได้บุญเกิดอานิสงส์มาก
อยู่ที่ตัวผู้ที่โอนมานะค่ะ

ดิฉันมีความยินดีที่จะแจงให้ท่านผู้บริจาคสร้างหลังคาเชื่อมระหว่างโรงทานและเรือนรับรอง เสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ
ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ได้บริจาคปัจจัยสร้างมาค่ะ
ขณะนี้บุญสำเร็จแล้วค่ะ
และขณะนี้ดิฉัน กำลังดำเนินการสร้างถนนทางเข้าสำนักปฏบัติธรรม วันนี้ 5 สค 2560 จะเริ่มเทถนนก่อน 60 เมตรค่ะ

ขออนุโมทนาบุญทุก ๆ ท่านที่ได้บริจาคปัจจัยมาเช่นกันค่ะ

ดิฉันได้เริ่มก่อสร้างหลังคาเชื่อมระหว่างโรงทานและเรือนรับรอง
สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ แล้วค่ะ
ใครยังไม่ไดร่วมบุญมา สามารถทำได้ค่ะ ยังเปิดรับปัจจัยอยู่ค่ะ
แต่ถ้าได้ปัจจัยครบแล้วทางดิฉันจะปิดรับทันทีค่ะ รีบหน่อยนะคะ

สวัสดีค่ะทุก ๆ ท่าน มีคณะผู้มีจิตศรัทธา ได้บริจาคเครื่องกรองน้ำ 4 ขั้นตอน พร้อมอุปกรณ์ทำน้ำดื่ม ให้สถานปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ อาจารย์เจนญาณทิพย์ เพื่อให้ผู้ปฏิบัติธรรมได้ดื่มน้ำที่สะอาด
ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับท่านที่บริจาคมาทุกท่านค่ะ

สวัสดีค่ะทุกท่าน
ขณะนี้เหล็กไวเมทสำหรับสร้างถนน ทางเข้าสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ อาจารย์เจน ญาณทิพย์ สั่งทำ 7 วัน ตอนนี้มาถึงสำนักเรียบร้อยแล้วค่ะ
ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆท่านที่ได้บริจาคปัจจัยร่วมสร้างค่ะ

ดิฉันและคณะ ได้เดินทางไปสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ ฯ จังหวัดเพชรบูรณ์
ในวันที่ 24-25 มิถุนายน 2560
เพื่อควบคุมดูแลการขัดพื้นหินอ่อนที่ได้ว่าจ้างมา
และลงมือทาสีเสากำแพงด้านหน้า รวมทั้งป้ายสำนัก ทำความสะอาด
จัดตกแต่งบริเวณทางเข้าห้องน้ำผู้ปฏิบัติธรรมชาย-หญิง โรงทาน
ทาสีเคลือบหินกาบ ณ อาคารต่าง ๆ

และได้ทำการเคลื่อนย้ายสมเด็จพุฒาจารย์โต พรหมรังสี หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ
หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค และพระพุทธเจ้าน้อย จากเรือนรับรอง
ไปประดิษฐานที่เรือนพระอริยสงฆ์ที่ได้ทำการก่อสร้างเสร็จแล้ว
ด้วยเงินบริจาคของทุกท่านที่ร่วมบุญมา

ดิฉันขออนุโมทนากับผู้บริจาคทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ค่ะ

ดิฉันได้นำรูปปั้นช้างที่กำลังอยู่ในระหว่างการปั้น
ที่ในอนาคตจะนำไปประดิษฐ์ฐานหน้าเรือนสมเด็จโต ณ
สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ อาจารย์เจน ญาณทิพย์
จ.เพชรบูรณ์
มาให้ชมความคืบหน้าค่ะ ขอร่วมอนุโมนาบุญกับทุกๆ ท่านที่ได้ร่วมปัจจัยสร้างค่ะ

เมื่อวันที่ 4 มิถุนายน 2560 ดิฉันได้เดินทางไปสั่งทำช้างปั้นทรงเครื่อง จำนวน 2 เชือก
ที่จะนำไปไว้ที่สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ ฯ จังหวัดเพชรบูรณ์ บริเวณข้างบันไดฝั่งซ้าย
และฝั่งขวา ณ เรือนประดิษฐานพระอริยสงฆ์ โดยปัจจัยสำหรับการสั่งทำช้างปั้นทรงเครื่องนี้
เป็นปัจจัยที่เหลือจากการหล่อพระอริยสงฆ์ 2 รูป ของทริปเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 42
เมื่อวันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2560 ที่ผ่านมา ตามที่ดิฉันได้เรียนแจ้งทุกท่านไว้แล้วนั้น
ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบริจาคปัจจัยทุกท่าน และขอเชิญทุกท่านอนุโมทนาบุญร่วมกันค่ะ

ดิฉันได้นำภาพการก่อสร้างวางท่อระบายน้ำ ณ วันที่ 4 มิถุนายน 60 ที่
ทุก ๆ ท่านได้บริจาคปัจจัยมาเพื่อวางที่
สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ อาจารย์เจน ญาณทิพย์

ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ได้ร่วมบุญมาค่ะ

ภาพ ณ วันที่ 30 พค 2560
เตรียมท่อน้ำเพื่อทำรางน้ำ
ที่สถานปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ
อาจารย์เจน ญาณทิพย์ต่อค่ะ
ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ร่วมบุญ
ร่วมปัจจัยบริจาคมาทุกท่านค่ะ

ภาพความคืบหน้าการก่อสร้างกุฏิสงฆ์ ณ วันที่ 3 พค. 2560

สวัสดีค่ะทุก ๆ ท่าน ดิฉันได้นำภาพความคืบหน้าในการก่อสร้างกุฏิสงฆ์
เพื่อประดิษฐาน หลวงพ่อโต, หลวงปู่ดู่, หลวงพ่อปาน
ที่สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ที่จ.เพชรบูรณ์

ใกล้เสร็จสมบูรณ์แล้วค่ะ
ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ
ท่านที่ได้ร่วมบริจาคปัจจัยสร้างมาทุก ๆ ท่านค่ะ

ภาพความคืบหน้าการก่อสร้างกุฏิสงฆ์ ณ วันที่ 31 มีนาคม 2560
สวัสดีค่ะทุก ๆ ท่าน ดิฉันได้นำภาพความคืบหน้าในการก่อสร้างกุฏิสงฆ์ ที่สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ
อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ที่จ.เพชรบูรณ์ ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ได้ร่วมบริจาคปัจจัยสร้างมาทุก ๆ ท่านค่ะ

สวัสดีค่ะ เมื่อวันที่ 14-15 ม.ค.ที่ผ่านมา ดิฉัน พี่รุ้ง ทีมงานและจิตอาสาได้มาช่วยกันทำความสะอาดสำนักปฏิบัติธรรมเพื่อเตรียมความพร้อมของสถานที่ ซึ่งดิฉันตั้งใจว่าจะเปิดให้คนได้มาปฏิบัติธรรม
ณสถานที่แห่งนี้ในอนาคตอันใกล้นี้ค่ะแม้ว่าสำนักปฏิบัติธรรมจะยังสร้างไม่เสร็จทั้งหมดในขณะนี้
ยังเหลือส่วนอื่น ๆ อีกมากมาย  แต่ดิฉันเห็นว่าเราไม่ควรรอให้สร้างเสร็จทั้งหมดจึงค่อยพาผู้คนมาปฏิบัติธรรม
แต่จะค่อย ๆ สร้างและพาผู้คนมาปฏิบัติธรรมไปพร้อมๆ กันค่ะ  ณ ปัจจุบัน มีอาคารที่สร้างเสร็จขึ้นมา
บ้างแล้วเช่น เรือนรับรอง โรงทาน กุฏิสงฆ์ หอระฆัง ห้องน้ำด้วยเงินบริจาคของผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน
      ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะที่บริจาคปัจจัยมาร่วมกันสร้างสำนักปฏิบัติธรรมอันเป็น
สถานที่ที่จะช่วยทำให้คนได้เกิดปัญญามีดวงตาเห็นธรรมค่ะ
ก่อนเริ่มทำความสะอาด ดิฉันและพี่รุ้งได้ทำการแยกสิ่งของบริจาคเพื่อไปเก็บให้เข้าที่ตามเรือนต่างๆ

เช่น ถ้าเป็นสิ่งของสำหรับพระสงฆ์ก็จะนำไปเก็บที่กุฏิสงฆ์ เป็นต้นค่ะในการขนย้ายสิ่งของมี
จิตอาสาท่านหนึ่งได้นำรถกระบะมาช่วยขนของบริจาคและอุปกรณ์ทำความสะอาดจากกรุงเทพฯ
มาถึงสำนักปฏิบัติธรรม และได้ใช้รถในการขนย้ายสิ่งของต่าง ๆ ไปแยกเก็บไว้ตามเรือนต่างๆ
ด้วยค่ะ ดิฉันขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

ในการทำความสะอาด เนื่องจากอาคารมีหลายหลัง ดิฉันทีมงาน และจิตอาสาจึงได้แบ่ง
กระจายกำลังกันไปตามอาคารต่าง ๆ ค่ะ
เรือนรับรอง  ทุกคนช่วยกันปัด กวาดหยากไย่ ตามเพดานเช็ดซี่กรงหน้าต่าง ราวบันได
เช็ดกระจก ดูดฝุ่นบริเวณขอบหน้าต่างทั้งหมด ปัด-กวาดฝุ่นตามตู้ต่างๆ   ถูพื้น  
ล้างพื้นที่เปื้อนดินด้านหน้าเรือนรับรอง  แซะร่องยาแนวพื้นกระเบื้องบริเวณบันได
และพื้นด้านหน้าเรือนรับรองเพื่อยาแนวใหม่ค่ะ

กุฏิสงฆ์ ทุกคนช่วยกันเช็ดกระจก เช็ดกำแพงด้านหน้ากุฏิสงฆ์กวาด-ถูพื้นตามห้องต่าง ๆ ล้างห้องน้ำ
และจัดเก็บของส่วนที่เป็นของพระภิกษุสงฆ์ให้เข้าที่ค่ะ

โรงทาน  ทุกคนช่วยกันถอดพัดลมทุกตัวมาล้างให้สะอาดช่วยกันเช็ดกระจก และกวาด-ถูพื้นค่ะ

ห้องน้ำชาย-หญิง  ทุกคนช่วยกันล้างอ่างล้างหน้า ห้องน้ำห้องอาบน้ำ
เช็ดแผ่นกระเบื้องที่ปูเป็นกำแพงทั้งด้านในและนอกห้องน้ำ  ถางหญ้าบริเวณโดยรอบ
ปรับพื้นดินด้านหน้าประตูใหญ่ทางเข้า-ออกห้องน้ำทั้งฝั่งของผู้ชายและผู้หญิงให้เสมอกัน
เพื่อนำคอนกรีตบล็อกมาปูเรียง และตรงบริเวณพื้นที่ต่างระดับก็เรียงเป็นแบบขั้นบันไดค่ะ
เพื่อให้ผู้ปฏิบัติธรรมได้เดินมาใช้ห้องน้ำได้สะดวกค่ะ

ดิฉันและพี่รุ้งขออนุโมทนาบุญในความตั้งใจจริงของจิตอาสาทุกท่านที่ต่างช่วยกันทำความ

สะอาดอย่างไม่รู้เหน็ดไม่รู้เหนื่อย แม้บางช่วงจะต้องมีทำงานกลางแดดบ้างแต่ทุกคนก็ทำงานกัน
แบบไม่กลัวร้อนหรือกลัวแดดเลยจนงานสำเร็จลุล่วงค่ะและขออนุโมทนาบุญกับผู้มีจิตศรัทธา
ผู้บริจาคทุกท่านด้วยค่ะที่ได้มาร่วมสร้างสำนักปฏิบัติธรรมสร้างอาคารต่าง ๆ ตอนนี้บุญสำเร็จแล้วค่ะ

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-1-20 16:30:36 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

ได้ติดโคมไฟที่ทุกท่านร่วมกันบริจาคมา ที่สำนักปฏิบัติธรรมเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับครู Sup'k ที่ได้บริจาคแอร์ 4 ตัว พร้อมติดตั้งให้กับโรงทานของสำนักปฏิบัติธรรม

ภาพความสำเร็จการสร้างหอระฆัง

ภาพความสำเร็จการสร้างเรือนเก็บของ

ภาพความสำเร็จการสร้างเรือนรับรอง

ภาพความสำเร็จการสร้างเรือนโรงทาน

ภาพความสำเร็จการสร้างเรือนรับรองพระภิกษุสงฆ์

ภาพความสำเร็จการสร้างห้องน้ำ

กำลังเริ่มก่อสร้างเรือนประดิษฐาน สมเด็จโต หล่วงพ่อปาน หลวงปู่ดู่

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

5

204

9329

เครดิต

สมาชิก.

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

เครดิต
9329
โพสต์เมื่อ 2017-1-24 12:48:29 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ
"ผู้รักษาศีล ศีลย่อมรักษาเรา"

อัพเกรด  29.22%

0

307

1815

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1815
โพสต์เมื่อ 2017-1-24 16:28:44 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สาธุอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

อัพเกรด  0%

0

2

200

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
200
โพสต์เมื่อ 2017-1-24 21:47:08 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

อัพเกรด  13.69%

0

204

1116

เครดิต

Master

เครดิต
1116
โพสต์เมื่อ 2017-1-24 22:33:06 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาสาธุค่ะ

อัพเกรด  27.91%

0

129

1756

เครดิต

Master

เครดิต
1756
โพสต์เมื่อ 2017-1-25 11:34:12 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาสาธุค่ะ

อัพเกรด  67.73%

0

747

3548

เครดิต

Master

เครดิต
3548
โพสต์เมื่อ 2017-1-25 15:33:57 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนา สาธุค่ะ

อัพเกรด  5.42%

0

51

744

เครดิต

Master

เครดิต
744
โพสต์เมื่อ 2017-1-26 12:44:10 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมทนา สาธุกับทุกท่านด้วยคะ

อัพเกรด  72.07%

0

213

3743

เครดิต

Master

เครดิต
3743
โพสต์เมื่อ 2017-1-26 22:27:50 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนา สาธุ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-28 22:27 , Processed in 0.120640 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้