ชมภาพบรรยายความประทับใจทริป 19 ขัดกิเลส และร่วมอนุโมทนาบุญค่ะ - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 19867|ตอบ: 121

ชมภาพบรรยายความประทับใจทริป 19 ขัดกิเลส และร่วมอนุโมทนาบุญค่ะ

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20063
โพสต์เมื่อ 2015-1-26 16:15:37 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

สวัสดีค่ะ ดิฉันอ.เจน ญาณทิพย์
ขออนุโมทนาบุญในบุญใหญ่ที่เราได้ทำร่วมกันในทริปทัวร์บุญครั้งที่ 19 นี้
ดิฉันก็ได้นำพาผู้คนไปทำบุญใหญ่ๆ ถึง 2 วัด ซึ่งก็เกิดปิติสุขใจที่บุญสำเร็จลุล่วงไปด้วยดี
โดยมีพลังบุญพลังใจของทุกท่านที่ช่วยกัน สามัคคีกัน โอบอ้อมอารีกันเป็นเหมือนพี่เหมือน
น้อง ถ้อยทีถ้อยอาศัยซึ่งกันและกันเป็นภาพที่หาดูได้ยากในสังคมไทยสมัยนี้ค่ะ

วัดที่ 1 ดิฉันได้พาทุกท่านไปวัดป่า สายหลวงปู่มั่น ซึ่งมีพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ
มีจริยะวัตรตามพระวินัยสงฆ์เพราะหาทำได้ยากที่จะได้มีโอกาสทำบุญอย่างนี้ค่ะ
วันนั้นดิฉันตั้งใจว่าจะนำทุกท่านถวายสังฆทาน โดยได้ซื้อตู้สแตนเลส เขียนระบุ ชื่อ
“โรงทานอุบาสกอุบาสิกา” เพื่อให้ทางวัดตั้งวางไว้ให้ผู้คนที่มาวัดได้บริจาคเงินปัจจัยเป็น
ค่าอาหารของโรงทานสำหรับอุบาสกอุบาสิกาผู้ถือศีล 8 ซึ่งเป็นบุญมากอานิสงส์บุญ
จะได้ไม่อดไม่อยาก เพราะทำบุญกับผู้มีศีล และตู้ใบนี้ก็จะรับแต่ปัจจัยเงินจากผู้บริจาค
เพื่อมาเป็นอาหารโรงทานเพื่อให้ผู้ปฏิบัติได้ยังกายสังขารและปฏิบัติธรรมโดยไม่หิวโหย
ด้วยอานิสงส์บุญที่ทุกท่านจะได้รับก็จะติดตามท่านไปทุกภพทุกชาติค่ะ
แต่ในขณะที่ดิฉันกำลังจะกล่าวคำถวายสังฆทานอยู่นั้น ก็มีเสียงของเทวดาท่านมาบอก
กล่าวว่าถวายเป็นทอดผ้าป่านะบุญใหญ่กว่า เมื่อดิฉันได้ยิน ดังนั้น ก็ได้เปลี่ยนจาก
คำถวายเป็นสังฆทาน เป็นการถวายทอดผ้าป่าสามัคคีตามที่เทวดาท่านบอกกล่าวไปเสียในทันทีเลยค่ะ
และได้ฟังเทศน์ฟังธรรมจากพระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบในวันนั้น เป็นบุญกุศลมากจริงๆ ค่ะ

เพราะปกติดิฉันจะไม่ได้เห็นภาพอย่างนี้บ่อยนัก เพราะขณะที่ดิฉันนั่งฟังพระท่านเทศน์
ก็ได้เห็นด้วยตาทิพย์ว่าเหล่าเทวดานางฟ้า ของแต่ละท่านได้มาร่วมอนุโมทนาบุญกัน
อย่างมากค่ะดิฉันได้เห็นเทวดาของแต่ละท่านที่มาร่วมฟังพระธรรมเทศนา ท่านปิติสุข
และอนุโมทนาบุญกับทุกท่านในที่นั้นค่ะ เพราะเทวดาทำบุญไม่ได้แล้วแต่มาอนุโมทนาบุญ
จากเราได้ค่ะ นอกจากนี้ยังมีสิ่งศักดิสิทธิ์เทพเทวาองค์อื่น ๆต่างก็มาร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่าน
หากใครตั้งใจมากก็จะได้รับบุญไปมากอยู่ที่เจตนาบุญของแต่ละท่านนะค่ะและผู้ที่ตั้งอก
ตั้งใจฟังธรรมในครั้งนี้ก็จะได้รับอานิสงส์ของบุญมากตามไปด้วยค่ะอย่างน้อยดวงตาจะได้เห็นธรรมบ้างไม่มากก็น้อย
การเลี้ยงอาหารปลา เป็นการทำทานเพื่อมิให้สัตว์ทั้งหลายต้องอดอยากหิวโหยให้พวกเขาได้ดำรงชีวิตอยู่ต่อไป
ก็จะทำให้ท่านเป็นผู้มีสุขภาพดี และมีอายุยืนโรคภัยไม่เบียดเบียน ไม่อดไม่อยากด้วยอานิสงส์บุญนี้ด้วยค่ะแต่
ไม่ใช่ว่าทำครั้งเดียวนะค่ะ เมื่อพบเจอสัตว์ที่เราจะช่วยได้ก็ช่วยนะค่ะเพราะทุกอย่างเป็นบุญทั้งนั้นค่ะ
สำหรับวัดแรกดิฉันเชื่อว่าทุกท่านมีความสุขและปิติเหมือนกับที่ดิฉันรู้สึกได้เช่นกันค่ะ

วัดที่ 2   ดิฉันได้นำพาทุกท่านไปร่วมสร้างวิหารทานที่เป็นบุญใหญ่ท่ามกลางแสงแดดที่ร้อนระอุ
ซึ่งก็หนักเอาการกับท่านที่ไม่เคยตากแดดตากลมนานๆ แต่ดิฉันก็ได้เห็นน้ำใจของทุกท่านที่สู้ไม่ถอย
ประทับใจค่ะดิฉันได้เห็นภาพความปิติใจของทุกท่านที่ร่วมกันสร้างบุญด้วยความตั้งใจอย่างเต็มเปี่ยม
ไม่กลัวแดดที่แผดเผากันเลยแม้แต่น้อย อาหารการกินที่ดิฉันได้จัดเตรียมมาตั้งมากมายทุกคน
ไม่ค่อยจะสนใจรับประทานกันสักเท่าไหร่สนใจแต่จะทำให้บุญสำเร็จ ซึ่งหาดูได้ยากนะค่ะ
ภาพเหตุการณ์อย่างนี้ดีใจค่ะที่ทุกท่านได้มาช่วยกัน

การที่ดิฉันนำพาทุกท่านมาร่วมกันสร้างบุญสร้างกุศลในครั้งนี้ก็เพื่อช่วยกันทำให้วัดเป็นวัดที่มี
คนเข้ามาวัดอย่างเช่น เมื่อคนเขาเห็นว่า เอ..วัดนี้มองดูแล้วน่ากลัวเก่าคร่ำคร่าใครจะกล้าเข้าไปทำบุญ
แต่ถ้าเราทำให้วัดที่เก่าคร่ำคร่าให้โดดเด่นสะอาดสะอ้าดงามตา ผู้คนที่ผ่านไปมาได้เห็นก็อยาก
ที่จะเข้าไปทำบุญสร้างกุศลเมื่อคนเข้าไปทำบุญสร้างกุศลที่วัดมาก ๆ ก็จะได้มีพระสงฆ์เข้ามา
จำพรรษาที่วัดมากขึ้นได้มาบวชเรียนศึกษาพระธรรมวินัยตามคำสั่งสอนของพระพุทธองค์และนำมา
โปรดผู้คนที่มาทำบุญที่วัดให้เกิดปัญญาและมีดวงตาเห็นธรรมรักษาศีล เจริญภาวนา
สืบสานพระพุทธศาสนาต่อไปค่ะและด้วยอานิสงส์ของบุญนี้ก็จะได้ติดตามเราไปทุกภพทุกชาติ
ท่านจะได้เสวยสุขทั้งบนวิมานสวรรค์และโลกมนุษย์นอกจากนี้ยังช่วยผ่อนกรรมจากหนักให้
เป็นเบาได้ด้วยค่ะเพราะอะไรดิฉันถึงพูดอย่างนี้ ก็คือว่า

ทุกครั้งที่ดิฉันนำพาผู้คนไปทำบุญหากทุกท่านที่ได้ติดตามทำบุญกับดิฉันแทบทุกทริปจะเห็นได้ว่าทำไมอากาศน่าจะร่มเย็น ก็เพราะว่า ได้มีเทพเทวา
องค์ที่ให้ความร่วมเย็นได้เมตตา
ดิฉันที่ตั้งใจความทำความดีมาโดยตลอดมาให้ความร่มเย็นทุกครั้งที่ดิฉันมาทัวร์บุญก็จะ
ขอให้ท่านมาช่วยเหลือเสมอๆ ค่ะแต่เมื่อดิฉันเห็นว่า ท่านไม่มาช่วยเหลือเหมือนทุกครั้ง
ก็คิดในใจว่าทำไมครั้งนี้ท่านไม่มาช่วยเหลือดิฉันเลย แดดร้อนมาก ดิฉันก็สงสารทุกท่านที่
ตากแดดกัน จึงอธิษฐานร้องขอจากบารมีสิ่งศักดิ์ทั้งหลายและเหล่าทวยเทพทุกๆพระองค์
ท่านกล่าวกับดิฉันว่า ครั้งนี้ให้ไม่ได้ ทุกคนในที่นี้มีกรรมหนักทั้งนั้นให้เขาร้อน
ชดใช้กรรมของเขาจะได้ผ่อนหนักเป็นเบา” ดังนั้นดิฉันจึงต้องหาคำตอบด้วยญาณทิพย์ของ
ดิฉันและก็พบคำตอบจากที่ได้ซูมดูผู้คน จึงพบว่าผู้ที่มากันในวันนี้ได้ทำกรรมหนัก เช่น
กรรมกับทรัพย์ของแผ่นดิน กรรมกับพ่อแม่ทำกรรมต่อสัมมาอาชีพ กรรมกับวาจา และกรรมอื่น
ๆ อีกมากมายบางท่านกังวลว่ามาทำบุญทาสี แล้วโดนคนบางคนตำหนิ พูดจาต่างๆ

คนโน้นก็จะเอาอย่างนี้คนนี้ก็เอาอย่างนั้นทำให้จิตตกขณะทำบุญดิฉันตั้งใจจัดงานบุญนี้
เพื่อให้ทุกท่านมีดวงตาเห็นธรรม มีภูมิธรรมที่สูงขึ้นเผากิเลสในจิตใจตนอย่าคิดเรื่องอื่นเลยค่ะ
แค่สิ่งศักดิ์ทดสอบจิตใจเราต้องผ่านให้ได้ค่ะ ถ้าเราเกิดโทสะ (ความโกรธ)
ไม่พอใจต่างๆจิตเราก็ตก เท่ากับบุญที่เราทำแทนที่จะเกิดปิติกลับไปทำให้จิตนั้นเศร้าหมอง
ไม่สบายกายไม่สบายใจกลับไปเป็นกลับไปบ้านจิตเราก็ไม่สว่างค่ะ เป็นเรื่องธรรมดา
ของเรื่องโลก มีสรรเสริญย่อมมีนินทา เป็นธรรมดาหากเราทำดีต้องได้ดี
ดิฉันรู้ดีว่าทริปนี้เป็นการทาสีผ่อนกรรมหนักให้เป็นเบา เพราะหลายท่านอธิษฐานตาม
ที่ดิฉันแนะนำบางท่านอธิฐานเรื่องกิเลสก็มีทริปนี้เป็นทริปขัดกิเลสเพื่อทุกท่านนั้นวางจิต
ให้ได้ดังนั้นควรอภัยทานซึ่งกันและกันนะค่ะ

ดังนั้นซึ่งทุกท่านก็คงจะรู้ด้วยตัวของท่านเองนะค่ะซึ่งก็ถือว่าดีค่ะ รับกรรมไปเสียตรงนี้เลยค่ะ
อย่างน้อยหนักจะได้เป็นเบา
นอกจากนี้หากทุกท่านจะสังเกตว่าทำไมดิฉันจึงได้กรวดน้ำให้เปรตทั้งหลายทั้งปว
โดยเน้นมากก็เพราะว่าที่วัดแห่งนี้มีเปรตมากมายเหลือเกินเปรตที่ทำผิดต่อวัดแห่งนี้ไม่ได้
ไปผุดไปเกิดเขามารอรับบุญกันมากมายเห็นเห็นให้คนรู้สึกสงสารเสียไม่ได้ค่ะทุกท่าน
อุทิศบุญให้เขาก็ได้ละอองบุญจากทุกท่านก็มีความสุขชั่วละอองบุญเดียวก็ดีใจมากแล้ว
พวกเขาทุกข์ทรมานมากค่ะและสิ่งที่ควรรู้การอุทิศบุญนี้บุญไม่หมดไปหรอกค่ะเรายิ่ง
ให้เราก็ยิ่งได้บุญบุญจากการเป็นผู้ให้และมีความเมตตาจิตของทุกท่านและเป็นบุญใหญ่
มีอานุภาพแห่งบุญมหาศาล เพราะว่าท่านมากันเกือบ 500 ชีวิตค่ะ เป็นพลังบุญที่แรงมาค่ะ
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน  และขอให้ทุกท่านได้ เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

อ.เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-1-26 16:20:42 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-1-26 16:23:27 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-1-26 16:26:20 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-1-26 16:28:44 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-1-26 16:30:47 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2015-1-27 10:39:12 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 19 (เมื่อวันที่ 25 ม.ค.2558)

ทริปทัวร์บุญเสบียงบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 19  ตอน ขัดกิเลส การที่ อ.เจนตั้งชื่อตอนนี้ก็เพราะว่าทุกวันนี้กิเลสของมนุษย์หนาขึ้นทุกวันบางครั้งตัวของเราเองก็กลืนกินไปกับกิเลสอย่างไม่รู้ตัวกันเลยค่ะซึ่ง อ.เจน พูดกับดิฉันว่า ในปี 2558นี้เป็นปีที่ทุกคนต้องมีความพร้อมในการดำรงอยู่ของชีวิตและอย่าประมาทด้วยการหลงอยู่ในวังวนของกิเลสอ.เจน มีความรู้สึกหนักใจมากก็สืบเนื่องจากการที่ อ.เจนได้ตรวจกรรมให้กับผู้ที่โทรจองติดตรวจกรรมฟรีทุกวันที่ 3 ของเดือน (ไม่มีค่าใช้จ่าย)นี่แหละค่ะ  
ทำไม อ.เจน จึงต้องการให้ทุกคน ขัดเกลากิเลส ก็เพราะว่า อ.เจนได้เห็นการทำบุญและการทำกรรมของผู้คนที่มาตรวจกรรมที่บ้านกับ อ.เจนไม่ต่ำกว่าหมื่นคน ด้วยการสั่งสอนธรรมมะ แนะนำวิถีทางให้ไปปฏิบัติตนให้ถูกต้องเพื่อความพ้นทุกข์ โดยนำหลักธรรมคำสั่งสอนขององค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้ามาบอกกล่าวแนะนำแต่ผู้คนเหล่านั้น ประมาณ 80 % -90% ยังไม่ทันได้กลับไปบ้านเสียด้วยซ้ำ แต่กลับมาตั้งคำถามกับ อ.เจน ว่าจะต้องทำบุญสักกี่ครั้งถึงจะพอ จะต้องทำบุญสักกี่ครั้งถึงจะรวย จะต้องทำบุญสักกี่ครั้งถึงจะหายป่วย นั่นก็แสดงว่าทุกคนที่มาตรวจกรรมยังไม่เข้าใจในเรื่องของบุญกุศลและกรรมกำหนดดีพอค่ะ

ดิฉันก็ได้รับฟังมาจาก อ.เจน ว่าอาจารย์หนักใจและเหนื่อยใจอ.เจน พูดกับดิฉันว่า“หนูเป็นเพียงผู้แนะนำแต่ไม่สามารถช่วยใครให้รอดพ้นจากบ่วงกรรมที่ทุกคนได้กระทำกรรมมาได้เลยนอกจากตัวของผู้ที่ได้กระทำกรรมนั้นเป็นผู้ปลดเปลื้องกรรมปลดปล่อยกรรมที่พันธนาการนั้นด้วยตนเองถึงจะถูกค่ะซึ่งทุกคนที่มาหาหนูยังไม่ได้กลับไปปฏิบัติเลยค่ะ ทุกคนที่มามีความหวังว่าถ้าได้มาพบกับหนูแล้วทุกคนจะพ้นทุกข์ และกลับไปบ้านของตนจะได้สำเร็จทุกประการ แต่ทุกคนเข้าใจผิดที่ถูกแล้วบุญเท่านั้นที่จะช่วยพวกเขาได้ค่ะ”ดิฉันก็เพียงแต่อยากจะนำมาเล่าเป็นวิทยาทานเพื่อทุกคนที่เข้าใจผิดจะได้นำไปเป็นข้อคิดหมั่นทำบุญ ทำทาน สร้างกุศลกันต่อไปค่ะ

ต้นปีใหม่นี้ อ.เจน จึงต้องการที่จะนำบุญเบิกฤกษ์ปีใหม่ด้วยการนำพาผู้คนทำบุญอย่างไม่หยุดยั้งค่ะแต่ว่า ดิฉัน ได้ข่าวว่า มีหลายท่านที่เสียดายบุญสวดมนต์ข้ามปีกันมากแต่ด้วยเหตุผลหลายประการที่ อ.เจน ไม่สามารถจะนำพาผู้คนจำนวนมากไปพร้อม ๆ กันได้ในคราวเดียวค่ะแต่ก็ไม่เป็นไรนะค่ะ อ.เจน ยังมีบุญดีดีอีกมากมายหลายบุญด้วยกันค่ะอย่าน้อยใจกันน้า และในโอกาสบัดนี้ อ.เจนจะได้นำพาผู้คนไปสร้างบุญสร้างกุศลให้ได้มีดวงตาเห็นธรรมเพื่อนำไปปฏิบัติดีปฏิบัติชอบเพื่อสืบสานพระพุทธศาสนาให้ดำรงคงอยู่ต่อไปค่ะ
ถ้าท่านใดที่สนใจและมีจิตศรัทธาในบุญกุศลดิฉันขอเป็นตัวแทนเป็นกระบอกเสียงเชิญชวนทุกท่านที่สนใจอย่าละเลยการไปทำบุญไม่ว่าจะเป็นบุญที่ใดก็ได้ทั้งนั้นแตะต้องทำบุญอย่างถูกต้องไม่ผิดทางนะค่ะ
ดิฉันขอเข้าเรื่องงานบุญเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 19 ในวันอาทิตย์ที่ 25 มกราคม 2558 โดย อ.เจนจะได้นำทุกท่านไปทำบุญ จำนวน 2 วัด ดังนี้ค่ะ
วันแรก อ.เจน นั่งสมาธิอยู่ถึงตี 3 ของวันเดียวกันกับวันที่เดินทางไปหาวัดทำบุญอ.เจน เล่าให้ดิฉันฟังว่า มีศักดิ์สิทธิ์มาดลใจให้ไปวัดที่มีพระสงฆ์ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบและจาริยะวัตรครบตามพระวินัยสงฆ์ และในวันนี้คณะบุญฯของเราก็ได้มาที่วันนั้นแล้วค่ะ ใครได้พบเห็นกระรอกตัวสีน้ำตาล หางฟู ๆน่ารักน่ามอง ปีนขึ้นปีนลงที่ต้นมะพร้าวและกระโดดไปต้นไม้ใหญ่กันบ้างมั้ยค่ะรับรองว่าวันนี้ไม่มาให้เห็นแน่เพรู้คนที่มานั่นไม่น้อยเลยจริง ๆ ค่ะทุกคนน่ารักมากทางวัดประกาศให้รอพระท่านฉันท์ก่อนซึ่งทุกคนก็รอกันด้วยใจที่ปิติสุขระหว่างนั้นดิฉันก็ได้นำพานใบใหญ่มาเรี่ยไรปัจจัยถวายวัดซึ่งเป็น ยอดเงินถึง 81,757.- บาท แต่ก็มีคนมาเพิ่มยอดเงินต่อยอดอีกค่ะดิฉันก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มาร่วมบุญกันในครั้งนี้ค่ะไม่ธรรมดาเลยที่พวกเราจะมาร่วมกันทำบุญ ซึ่งด้วยบุญที่พวกเราทำกันมานี้ใหญ่ ๆทั้งนั้นหาได้ยากนะค่ะ ดิฉันตื่นเต้นทุกบุญนั่นแหละค่ะ
วันนั้นคณะบุญเราทำบุญกันที่วัดป่าสายหลวงปู่มั่น ที่มีพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบมีจริยะวัตรตามพระวินัยสงฆ์ จำได้ว่าอ.เจน ตั้งใจทำบุญสังฆทาน โดยซื้อตู้สแตนเลส ถวายวัดเพื่อตั้งไว้ที่ โรงทานของวัดเพื่อให้ตั้งวางไว้เป็นที่ใส่ปัจจัยเงินเป็นค่าอาหารสำหรับอุบาสกอุบาสิกาซึ่งเป็นบุญที่มีอานิสงส์ไม่อดไม่อยาก เพราะทำบุญกับผู้มีศีล อานิสงส์บุญก็จะให้เราสวยนะค่ะอ.เจน เคยบอกอย่างนั้นค่ะ
อ.เจนบอกว่า ในขณะที่ อ.เจน กำลังจะกล่าวคำถวายสังฆทานอยู่ปรากฏว่า มีเสียงของเทวดาบอกว่าให้ถวายเป็นทอดผ้าป่านะบุญใหญ่ ท่านย้ำ 2 ครั้ง อ.เจน จึงได้เปลี่ยนจากคำถวายสังฆทานเป็นถวายทอดผ้าป่าสามัคคีในทันทีค่ะ

ครั้งหนึ่งอ.เจน ได้บอกกับดิฉันว่า การสร้างวิหารทานเป็นการกระตุ้นกระแทกอารมณ์วิปัสสนาได้เป็นอย่างดีนะค่ะดังนั้น หากได้ไปพูดคุยเรื่องทางธรรมบนรถทัวร์ก็ฝากให้ดิฉันบอกแก่ทุกคนว่า อ.เจน ได้รู้ในญาณวิถีว่าคนส่วนมากมักจะเข้าใจผิดคิดว่า การนั่งสมาธินั้นเป็นบุญมากซึ่งก็จริงแต่การนั่งช่วงระยะเวลาแค่ 5 นาที 10 นาที 15 นาทีเป็นบุญจริงค่ะแต่เล็กน้อยมากมิใช่บุญสูงจนถึงที่สุด แต่ถ้าจะให้ได้บุญที่สูงที่สุดก็ต้องนั่งจนเกิดอารมณ์ทุกข์ขัง อนิจจัง และอนัตตา เพราะบางคนมักเชื่อว่าการนั่งสมาธิอย่างเดียวก็เพียงพอไม่ต้องทำบุญทำทานอะไรแล้ว ซึ่งจริง ๆ แล้วน้อยคนนักที่จะนั่งให้ได้อารมณ์นั้น แต่การทำทานมาก ๆจะช่วยไปกระแทกอารมณ์วิปัสสนาได้ คือคนเราต้องมีศีล ทาน และภาวนาที่จะนั่งกันเพียง 10 นาที ครึ่งชั่วโมง หรือหนึ่งชั่วโมง แต่ไม่ได้อะไรก็มีดังนั้น ต้องหมั่นทำบุญทำทานให้มาก ซึ่งก็เป็นประโยชน์แก่ตนเองด้วยค่ะ  ตอนนั้นดิฉันก็ ฟัง ๆ ไปค่ะเพราะดิฉันก็ยังนั่งสมาธิไม่ได้ถึงอารมณ์นั้นเลยค่ะ ถึงอย่างไรก็ทำไปเรื่อย ๆ เพื่อสะสมแต้มคะแนนค่ะแต่แล้วก็พบว่ามันเป็นเรื่องจริงอย่างที่อาจารย์เคยบอกไว้ ดังนี้ค่ะ
คุณรุ้ง มีกิจกรรมมากมายพูดง่ายๆ เป็นทั้งพี่สาว ผู้จัดการส่วนตัว รับโทรศัพท์ ตรวจสอบเว็ปไซด์กิจการงานบุญต่าง ๆ ฯลฯ มากมายอยู่ในคน ๆ เดียว ส่วน อ.เจนก็ปฏิบัติในหน้าที่ของตนตามคิวที่พี่สาวแนะนำ รวมทั้ง ช่วยพี่สาวอีกทางหนึ่ง เช่นติดต่อในเรื่องต่าง ๆ จัดหาอาหารสำหรับกิจการงานบุญ ติดต่อวัด จิปาถะแต่ก็ยังพอมีเวลาได้ปฏิบัติธรรม สมาธิมากกว่าคุณรุ้ง(ขนาดมีเวลาก็ประมาณเที่ยงคืนเห็นจะได้ นะค่ะ)
และการที่ทุกท่านได้มาร่วมบุญกันถึง500 คน นั่งฟังพระเทศน์ด้วยกันที่วัดที่พระท่านปฏิบัติดีปฏิบัติชอบมีเทวดาปกปักรักษามากมายเช่นนี้ เป็นบุญมหาบุญเชียวค่ะ
คุณรุ้งได้เล่าเรื่องเหตุการณ์เหลือเชื่อ ให้ดิฉันฟังว่า ตามที่ อ.เจน เคยพูดว่าการทำทานสามารถช่วยเรื่องการนั่งสมาธิได้เป็นเรื่องจริง และจึงเล่าว่าขณะที่นั่งฟังพระท่านเทศน์ ไม่ได้หลับตาเลย ตอนนั้นยังคงลืมตาอยู่แต่ด้วยอานิสงส์บุญการที่ได้ติดตาม อ.เจน ทำบุญทุกเดือน สะสมมาจนถึงวันนี้ก็บังเกิด สมาธิขึ้นเองอย่างฉับพลันในขณะลืมตา โดยจิตมารวมกันเป็นหนึ่งและกายทิพย์เกือบจะหลุดออกไปจากร่าง เป็นอาการที่รู้ได้จึงพยายามข่มตัวเองให้มีสติระลึกรู้ตลอดเวลาเพราะหากกกายทิพย์ออกจากร่างท่ามกลางผู้คนเช่นนี้ไม่เป็นผลดีแน่ค่ะเพราะถ้าใครมาโดนต้องตัวกายทิพย์จะกลับเข้าร่างไม่ได้ค่ะการจะถอดกายทิพย์ออกจากร่างต้องอยู่ภายในห้องที่มิดชิดใครเข้าออกไม่ได้ค่ะ ซึ่งพระเกจิท่านก็ต้องปลีกวิเวกไม่พบผู้คนเหมือนกันสำหรับการนั่งสมาธิค่ะ

การได้ฟังหลวงพ่อเทศน์ธรรมมะ อ.เจน บอกว่าเป็นบุญด้วยเช่นกันมิใช่ฟังกันอย่างนั้นแต่ต้องรับฟังอย่างมีสติพิจารณาและนำไปปฏิบัติค่ะ ที่ไม่น่าเชื่อก็คือ หลวงพ่อท่านไม่รู้หรอกค่ะว่าเป็นทริปทัวร์บุญของ อ.เจนเพราะท่านไม่รู้จัก และหลวงพ่อท่านก็ไม่รู้ด้วยว่า ทริปบุญนี้ มีชื่อตอนว่าขัดกิเลส  แต่ท่านเทศน์เรื่อง กิเลส และ การแบ่งปันเหมือนกับว่าท่านจะรู้จริต หรือท่านรู้ว่าคณะบุญเรานั้นเมื่อรับฟังแล้วอาจมีดวงตาเห็นธรรมแล้วนำปฏิบัติ ซึ่งดิฉันขอนำมาสรุปสั้นๆ ดังนี้ “คนเรานั้นต้องรู้จักแบ่งปันกันการแบ่งปันจะทำให้เราอยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขเพราะการเสียสละเป็นการเสียสละและการให้ แต่ต้องให้ด้วยความสุขใจการสงเคราะห์หรือการให้นั้นก็เป็นการละหลายอย่าง เช่น กิเลส ตัญหา  ความโลภ หรือการละความเห็นแก่ตัว การละกิเลสต่างๆ และเป็นผู้ให้ ซึ่งให้ด้วยความบริสุทธิ์ใจให้กับผู้ลำบากยากไร้เป็นการให้ที่น่านิยมและชื่นใจ ทำให้ผู้รับพึงพอใจ และ ผู้ให้ก็มีความสุขใจเป็นผู้ได้ทั้ง 2 ฝ่าย ดังนั้นเมื่อคนมาอยู่ร่วมกันมีความเสียสละเอื้อเฟื้อเกื้อกูลกัน เผื่อแผ่ โอบอ้อมอารีซึ่งกันและกัน ย่อมเป็นผู้ที่มีความสุข และเป็นผู้ที่มีดวงตาเห็นธรรม” ค่ะตามที่ดิฉันเขียนให้รู้กันก็คือสิ่งนี้สิค่ะที่เป็นสุขมากกว่าสิ่งอื่นใดแต่สังคมไทยปัจจุบันเริ่มเสื่อมถอยการที่ อ.เจน นำพาผู้คนมาทำบุญกันนั้นก็ด้วยเหตุนี้แหละค่ะคนเราต้องมีความศีลธรรมชีวิตก็จะไม่ทุกข์และมีแต่ความสุขค่ะ

ก่อนเดินทางเข้าวัดก็ได้ทราบจากเจ้าหน้าที่วัดว่าให้รอพระท่านฉันเช้า ดังนั้น อ.เจน จึงนำพาทุกท่านไปเลี้ยงอาหารปลากันค่ะ  อ.เจน บอกว่า การทำทานให้แก่สัตว์เพื่อสัตว์นั้นจะได้มีชีวิตรอดไม่อดไม่อยาก และยิ่งเราเคยทำกรรมกับสัตว์ใด ๆมาก็ตามก็ขอให้อานิสงส์บุญนี้ปลดปล่อยกรรมที่เคยทำมาให้เบาบางลงด้วยจิตสำนึกน้อมท่านก็จะได้รับอานิสงส์บุญนั้นค่ะอ.เจน บอกว่า การเลี้ยงอาหารปลาเป็นการทำทานเพื่อมิให้สัตว์ทั้งหลายต้องอดอยากหิวโหยให้พวกเขาได้ดำรงชีวิตอยู่ต่อไปก็จะทำให้ท่านเป็นผู้มีสุขภาพดี และมีอายุยืนโรคภัยไม่เบียดเบียน ไม่อดไม่อยากด้วยอานิสงส์บุญนี้ด้วยค่ะแต่ไม่ใช่ว่าทำครั้งเดียวนะค่ะเมื่อพบเจอสัตว์ที่เราจะช่วยได้ก็ช่วยนะค่ะเพราะทุกอย่างเป็นบุญทั้งนั้นค่ะ

วัดต่อมาเป็นการทำบุญทาสีกำแพงรอบพระอุโบสถ์ท่ามกลางแสงแดด ตามปกติที่ไปทำบุญกับ อ.เจน ก็มักจะร่มเย็นหรือไม่มีแสงแดดแต่ครั้งนี้แดดเปรี้ยงค่ะเป็นที่น่าประทับใจของดิฉันมากค่ะว่าทำให้บุญสำเร็จซึ่งหาดูได้ยากนะค่ะภาพเหตุการณ์อย่างนี้ดีใจค่ะที่ทุกท่านได้มาช่วยกันบำรุงพระพุทธศาสนาดิฉันก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ
ครั้งนี้อากาศช่างร้อนเสียเหลือเกกินดิฉันคิดอย่างนั้นจริงค่ะว่าทำไมอากาศจึงร้อน ต่อมาจึงได้ถาม อ.เจน ว่าทำไมวันนี้จึงแดดร้อนมากค่ะ แดดร้อนมาก ผู้คนก็จะไม่ไหวซึ่ง อ.เจน บอกว่า ก็ได้อธิษฐานขอให้อากาศร่มเย็นแต่มีเสียงเทวดาท่านบอกว่า  “ไม่ได้ ไม่ได้ ทุกคนในที่นี้มีกรรมให้เขาร้อนอย่างนั้นให้เขาชดใช้กรรมของเขาจะได้ผ่อนหนักเป็นเบา” ดังนั้น อ.เจนกรรมใดหรือ เยอะแยะค่ะ  ท่านให้ทุกคนได้รับกรรมไปเสียตรงนั้นค่ะ

อ.เจนนำพาทุกคนถวายสังฆทาน ถวายปัจจัยเงินที่ท่านผู้ร่วมบุญกันสร้างวิหารทานทำนุบำรุงปฏิสังขรโบสถ์วิหารเป็นบุญใหญ่ค่ะต่อจากนั้น อ.เจน ก็ได้นำพาทุกคนมาที่จุดทาสีกำแพง ทุกคนก็ช่วยกันระดมกำลังเต็มอัตราศึกก็เริ่มจากการใช้เกรียงขัด และขูด สีเก่าที่ติดอยู่ที่กำแพงให้สะอาดเสียก่อน ทำความสะอาดปัดกวาดสิ่งสกปรกต่างๆให้เรียบร้อยจนสะอาดเกลี้ยงเกลา แล้วจึงมาเบิกสีค่ะ
ก็มีบ้างค่ะที่มาเบิกสีแล้วยังไม่ได้สีไป บางท่านก็เข้าใจ บางท่านก็ไม่เข้าใจ ว่าทำไมก็มีบ่นบ้างว่าผม/ดิฉัน ขัด ขูด กำแพงจนสะอาดแล้วจะขอเบิกสี แต่จุดให้เบิกสียังไม่ให้เบิกและก็เกิดคำถามจากหลายท่านว่า ทำไมไม่ให้เบิกสีร้อนก็ร้อนอยากจะทาสีให้เสร็จแล้วครับ/ค่ะซึ่งเรื่องนี้ก็ต้องขออภัยในความไม่สะดวกด้วยค่ะ คือ อ.เจน กำชับไว้ว่าขออย่าให้เบิกสีจนกว่ากำแพงทั้งหมดถูกขัดขูดสีออกจนหมดแล้ว จึงให้เบิกสีไปได้ค่ะ

ต้องขออภัยด้วยนะคะทุกท่านที่อาจจะทำให้บางท่านต้องขัดข้องใจ แต่การที่พวกเรามาทำความดีร่วมกันก็ต้องช่วยกันในทุกส่วนค่ะ บางท่านบอกว่าก็ช่องกำแพงของฉัน/ของผมขัดจนสะอาดแล้วนี่นา แต่ท่านไม่ได้หันไปดูช่องที่ว่างที่ยังไม่มีคนมาขัดขูดเลยทำแต่เฉพาะช่องของตนเองเท่านั้นก็ต้องรอเพื่อน ๆ เพราะว่ายังมีอีกหลายมุมหลายส่วนยังไม่ถูกขัดขูดสะอาดเลยค่ะ  ซึ่งจริงแล้วมุมนี้เสร็จแล้วก็ต้องไประดมช่วยเพื่อนๆ ที่ขัดขูดไม่เสร็จให้เสร็จสิ้นทั้งหมดก่อน  ที่นี้ทางทีมสำรวจเห็นว่ายังไม่พร้อมจึงเบิกสีไม่ได้ค่ะ เพราะมุมอื่นยังไม่มีคนทำและบางท่านก็จองช่องกำแพงที่ตัวเองขัดขูดจนสะอาดแล้วก็มีเพราะแหมก็ทำสะเรี่ยมด้วยฝีมือที่น่าภูมิใจนี่นาก็อยากจะขัดในช่องของตนเองนั่นแหละก็เข้าใจค่ะและก็มีบางท่านที่ไม่ได้จองช่องกำแพงขอให้เป็นกำแพงเถอะฉันทำหมดก็กำลังพยายามขัดขูดอยู่ซึ่งก็ต้องรอเขาก่อนเราจะได้ทาสีพร้อม ๆ กันค่ะเมื่อทีมสำรวจความพร้อมให้สัญญาณแล้วจึงเบิกสีได้เรื่องนี้ขอให้มีความเห็นตรงกันนะค่ะเรื่องความสามัคคีในหมู่คณะทำงานเป็นทีมค่ะ
แต่งานก็สำเร็จลุล่วงด้วยความภาคภูมิใจของทุกท่านสวยงามบรรเจิด เลิศอลังก์ ดิฉันก็ขออนุโมทนาบุญทาสีกำแพงกับทุกท่านด้วยนะค่ะ
***มีเรื่องเล่าต่ออีกติดตามตอนต่อไปนะค่ะ***(จะพยายามเขียนให้เสร็จค่ะ)
จี๊ดจ๊าด

ต่อภาค 2 ค่ะ

พวกเปรตมาขอส่วนบุญ เมื่องานบุญสำเร็จ อ.เจนก็ได้นำทุกท่านทั้งเกือบ 500 คน ทำการกรวดน้ำระหว่างนั้น ปรากฏว่าพวกเปรตมากันมากมายมากันเต็มไปหมด อ.เจน เห็นด้วยตาทิพย์ และรู้ในญาณวิถีว่าที่วัดแห่งนี้ ทำไมถึงมีเปรตมากมายเสียขนาดนี้ ก็เพราะว่าคนที่อยู่วัดก็ทำผิดซะเอง ซึ่งเรื่องอย่างนี้ อ.เจน พบเจอบ่อยค่ะเหตุการณ์แบบนี้เมื่อ อ.เจน กล่าวนำกรรวดน้ำและมุ่งเน้นไปที่เปรตนั้นสมองส่วนลึกของดิฉันสั่งการทันทีว่าที่นี่ต้องเปรตเยอะมิเช่นนั้น อ.เจนไม่พูดขึ้นมา ดังนั้น ดิฉันก็ตั้งใจอุทิศบุญให้เขาไปเพราะรู้สึกสงสารค่ะ บัดนี้เปรตได้มาอยู่เบื้องหน้าของ อ.เจน และคณะบุญของพวกเราแล้วเขามาร้องขอส่วนบุญจากเราบุญยิ่งให้ยิ่งได้นะค่ะบุญไม่หมดนะค่ะ การที่เราเป็นผู้ให้เราก็จะเป็นผู้ได้ค่ะเหมือนที่หลวงพ่อวัดแรกท่านเทศน์นั่นแหละค่ะ การเป็นผู้ให้ย่อมมีความสุขเสมอค่ะ
พวกเปรตทั้งหลายมักจะสื่อสารกับอ.เจน ว่า ไม่น่าเลย ถ้ารู้อย่างนี้จะไม่ทำผิดอีก ถ้าเป็นไปได้ย้อนเวลากลับไปได้จะเป็นคนดีไม่ทำผิดทำชั่วอีก และอ.เจน ก็มักจะสอนพวกเปรตไปว่า เวลาไม่หวนคืนอีกแล้ว
ดังนั้น อ.เจนจึงฝากบอกมาว่า คนอยู่ใกล้วัดใช่ว่าจะรู้ว่าอะไรสมควร อะไรไม่สมควรและไม่รู้เรื่องของการเป็นผู้มีศีล เขาทำกันอย่างไรบ้าง ทั้ง ๆ ที่ผู้คนที่มาวัดเขามาทำบุญต่าง ๆ สิ่งแรกที่ชาวพุทธทำเสมอมาก็คือการอาราธนาศีล 5ก่อนถวายสิ่งของทำบุญ แต่น้อยคนนักจะระลึกรู้ว่า ศีล คือสิ่งที่ควรรักษาส่วนมากคนที่เข้าวัดก็มากินของวัด ใช้น้ำประปา ไฟฟ้าของวัด โดยไม่เคยที่จะเสียเงินสักบาทสลึ่งเฟื้องช่วยเป็นค่าใช้จ่ายให้แก่วัดจนเป็นสาเหตุของการติดกรรมค่ะ

การชำระหนี้สงฆ์เวลาที่พวกเราไปทำบุญที่วัดไหนก็อย่าลืมถ้าเข้าห้องน้ำวัดก็นำเงิน 5 บาท 10 บาท หย่อนใส่ตู้บริจาคชำระหนี้สงฆ์เสียด้วยนะค่ะ ดิฉันเห็นอ.เจน ทำแบบนี้ทุกครั้งและมักเตือนดิฉันให้ทำตามด้วยทุกครั้งเวลานำเงินใส่ตู้ก็ใช่ว่า จะใส่เงินจบแล้ว ไม่งั้นนะค่ะเราก็ต้องนำเงินนั้นมาจบอธิษฐานว่า “ด้วยเงินนี้ข้าพเจ้าบริจาคเป็นค่าชำระหนี้สงฆ์จะได้ไม่ติดเวรติดกรรมที่ข้าพเจ้าได้ใช้น้ำ-ไฟของวัดและหากภพหนึ่งชาติใดข้าพเจ้าได้เคยติดหนี้กรรมจากที่ธรณีสงฆ์มาก็ขอให้บุญนี้ลดหย่อนวิบากกรรมนั้นด้วยเทอญ”คือพูดอะไรประมาณนี้ค่ะ เป็นอันเสร็จพิธีเรื่องอย่างนี้เป็นเรื่องง่าย ๆ บางครั้งคนใกล้วัดก็ไม่รู้นะค่ะเมื่อก่อนดิฉันเห็นคนมาช่วยทำงานวัดก็อดชื่นชมเขาเสียไม่ได้แต่ไม่รู้ว่าหลังจากมาช่วยวัดแล้วมาเอาประโยชน์อะไรจากวัดบ้างอันนี้อยู่ที่เจตนาค่ะทำดีก็ได้ดีทำชั่วก็ได้ชั่วเป็นธรรมดาค่ะ

พลังแห่งบุญ อ.เจน บอกว่าคนมาทำบุญนั้น ต้องควบคุม กาย วาจา และใจ ให้ได้และให้ดีด้วยค่ะเป็นการฝึกตนให้เป็นชาวพุทธมามะกะ ที่ดีค่ะซึ่งการได้มาทำบุญร่วมกันนั้นเป็นบุญใหญ่ เป็นพลังบุญ เพราะการรวมตัวของคณะบุญของอ.เจน ไม่ใช่ธรรมดานะค่ะ มันเป็นมหากาฬอันยิ่งใหญ่ค่ะ ผู้คนเขาก็จะร่ำลือถือถอกเหล่าเทวดานางฟ้า ทวยเทพ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างก็มาแซ่ซ้องสรรเสริญว่ามนุษย์กลุ่มนี้คณะนี้ เขาดีจริง ๆ เขามาทำความดีกันซึ่งท่านเหล่านั้นก็มาอนุโมทนาบุญกับคณะบุญของพวกเราทุกครั้งค่ะที่ดิฉันรู้ก็เพราะว่า อ.เจน มักจะบอกกับดิฉันอย่างนี้เสมอซึ่งเรื่องนี้ดิฉันก็มีความภาคภูมิใจในตนเองและภูมิใจแทนทุกท่านเป็นอย่างมากค่ะที่ได้มาร่วมกิจกรรมบุญดีดีที่ อ.เจน และคุณรุ้ง คิดกิจกรรมจัดขึ้นทุกบุญค่ะ

การอยู่ร่วมกันหมู่มาก การทำบุญร่วมกันกับผู้คนหมู่มากก็เป็นธรรมดานะค่ะอาจจะต้องการกระทบกระทั่งกันบ้างก็ต้องอภัยซึ่งกันและกันนะค่ะเพราะผู้คนที่มาร่วมกันกับคนหมู่มาก แตกต่างทั้งความคิด และแบบแผนค่ะ อ.เจนฝากบอกมาว่า เรื่องนี้สำคัญมากคนเราต้องฝึกฝนตนเอง ให้มีความตั้งใจ มุ่งมั่นหนักแน่น ปล่อยวาง และรู้จักอภัย หมั่นฝึกจิตของเราให้มีความสำรวมด้วย กาย วาจาและใจค่ะ ขออย่าไปยึดมั่นถือมั่นกับทุกสิ่งทุกอย่างที่มากระทบผัสสะของเราค่ะ
ผัสสะในทางพระพุทธศาสนา หมายถึง สัมผัส การกระทบ การถูกต้องที่ให้เกิดความรู้สึก ผัสสะเป็น ความประจวบกันแห่งสามสิ่ง คือ อายตนะภายใน (ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ)อายตนะภายนอก (รูป เสียง กลิ่น รส โผฏฐัพพะ ธรรมารมณ์) และวิญญาณ

กระทบกระทั่ง มีการแชร์ในเฟสบุ๊คขอคอมเพลน แนะนำและฝากบอก อ.เจน เกี่ยวกับงานบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 19ว่าเธอได้ตั้งใจมาทำบุญอย่างเต็มร้อยแต่ระหว่างทาสีมีชายคนหนึ่งไปตำหนิการทาสีกำแพงของเธอ รวมทั้งคนข้าง ๆก็นินทาว่าเธอทาสีตั้ง 3 รอบจึงทำให้การทำบุญของเธอห่อเหี่ยวในการทำความดีครั้งนี้ จึงต้องการฝากบอก อ.เจน ว่าพวกคนเก่าอย่าสร้างกรรมทางวาจาให้หยุดการกระทำนั้นเสียโดยเฉพาะกับคนใหม่เพราะจะทำให้เด็กใหม่ไม่อยากเป็นเด็กเก่า และไม่อยากที่จะไปงานบุญกับ อ.เจน อีกค่ะสุดท้ายเธอยอมรับว่าเธอเป็นคนมีโทสะที่กำลังพยายามพัฒนาตนเองให้มีความเมตตาอยู่ค่ะ
จากเรื่องที่กล่าวมานี้ดิฉันสงสารอ.เจน อยู่เหมือนกันค่ะ การที่ อ.เจน จัดงานบุญนำพาคนไปทำบุญก็เพื่อให้คนมาร่วมกันทำความดีมีสติปัญญา และมีดวงตาเห็นธรรมค่ะ ซึ่งครั้งนี้ อ.เจน ตั้งใจพาผู้คนมาทาสีกำแพงเพื่อขัดเกลากิเลส แต่ดูเหมือนว่าจะยังคงต้องพยายามอีกต่อไปและค่อยๆขัดเกลากันต่อไปค่ะ ซึ่งเรื่องนี้ อ.เจน บอกกับดิฉันว่า จริง ๆแล้วหนูไม่น่าตั้งตอนว่า ขัดกิเลส เลยค่ะพี่เพราะว่าตอนที่ตั้งขึ้นนั้นจะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เขามาทดสอบจิตใจของเราถ้าใครไม่ข้ามพ้นก็ไม่ผ่านด่านแห่งการทำความดี

บททดสอบ ซึ่งไม่มีใครล่วงรู้ในเรื่องนี้พวกเราทำบุญกันไม่ธรรมดาเป็นหมู่คณะใหญ่ก็มักจะมีบททดสอบเสมอว่าพวกเราจะผ่านบททดสอบนั้นหรือไม่ ถ้าหากว่าเรามีสติระลึกรู้หมั่นปฏิบัติธรรมแล้ว อ.เจน บอกว่า เราก็จะรู้จักอภัยและปล่อยวางลงไปไม่นำสิ่งที่มากระทบผัสสะมายึดมั่นถือมั่นแล้วเราก็จะไม่ทุกข์เลยใครจะว่าอะไรเราก็วางเฉยโดยให้คิดอยู่เสมอว่าเรามาทำความดีใครจะว่าอย่างไรช่างเขาใจเราร่มเย็นเป็นแต่เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนั้นผู้รับฟังรับรู้ได้เอาผัสสะไปกระทบ หูได้ยินเสียงตามองเห็น ใจคิด ก็เป็นเรื่องที่ยอมกันไม่ได้  ก็คิดกันไปต่างๆ นา ๆ ว่าเราเป็นคนใหม่ เขาเป็นคนเก่า ซึ่งจริง ๆ แล้วการที่ทุกคนมาร่วมทำบุญด้วยกันน่าจะมีความสุขนะค่ะ ดิฉันเห็นผู้คนเขายิ้มแย้มกันยังมีความสุขเลยค่ะใครจะเป็นคนใหม่หรือเป็นคนเก่าก็เป็นคนที่มาทำความดีมาทำบุญด้วยกันนะค่ะ ทาง อ.เจนและทีมงานไม่เคยคิดว่า ท่านเป็นคนเก่าหรือคนใหม่แต่คิดว่าทุกท่านเป็นเหมือนเพื่อนเหมือนพี่น้องเป็นกัลยาณมิตรที่ดีต่อกันได้มาทำบุญด้วยกันและพวกเรามาทำความดีด้วยกัน ดังนั้น หากมีท่านใดที่คิดเหมือนเธอคนนี้โปรดอย่าคิดเลยนะค่ะบุญใครทำใครได้ใครกินใครอิ่มจริงมั้ยค่ะคุณมาทำบุญคุณก็ได้อานิสงส์บุญของคุณเพราะว่าเป็นปัจจัยเงินของคุณเอง อ.เจนก็ไม่ได้เอาบุญของคุณมาเป็นของ อ.เจน เสียเมื่อไหร่จริงมั้ยค่ะ และ อ.เจนก็ไม่ได้จัดทัวร์เป็นธุรกิจหวังกำไรร่ำรวยอะไรเพียงเพื่อนำพาผู้คนให้ทำบุญอย่างถูกต้องตามหลักคำสั่งสอนของพระพุทธองค์จะได้ไม่หลงทำบุญผิดๆ ค่ะ

กรรมที่ต้องชดใช้  ระหว่างทาสีกำแพงอยู่นั้นมีเหตุการณ์ดังนี้
-       คุณป้าถูกตัวต่อต่อย ทำให้มือบวมเป่ง
-       น้องสาวคนหนึ่งดวงตาเคืองจากฝุ่นจนต้องไปโรงพยาลช่วงขากลับ
หน่วยพยาบาลเคลื่อนที่ของเราก็คือคุณสุดารัตน์ก็เข้าช่วยเหลือในทันท่วงทีมีหน้าที่หลายอย่างและเป็นนางพยาบาลไปด้วยในคราวเดียวกันค่ะ อ.เจน บอกว่าถ้าเราทำบุญใดแล้วเกิดอุบัติเหตุก็อย่าได้ตกใจและยอมรับนะค่ะ เพราะว่าถ้าไม่โดนในวันทำบุญใหญ่อย่างนี้ ก็จะไปพบกับเหตุการณ์ที่ยิ่งใหญ่กว่ามากและหนักมากกว่านี้นี่เป็นบุญใหญ่ให้ฟาดเคราะห์ไปเลยด้วยอานิสงส์ของบุญนี้ค่ะ

บทสรุป  การทำบุญตอนขัดกิเลสนี้ไม่ธรรมดาเอาเสียเลยนะค่ะแต่ขอให้ทุกท่านยึดมั่นในการทำความดี ด้วยกาย วาจา ใจ พร้อม รู้รุกสามัคคี เสียสละอภัย และปล่อยวาง นั่นคือความสุขอย่างแท้จริงค่ะขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านในงานบุญครั้งที่ 19 นะค่ะ

จี๊ดจ๊าด

แสดงความคิดเห็น

อนุโมทนาสาธุ  โพสต์เมื่อ 2015-2-6 12:12

อัพเกรด  67.73%

0

747

3548

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
3548
โพสต์เมื่อ 2015-1-27 12:10:21 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

อนุโมทนา สาธุค่ะ

อัพเกรด  78.84%

0

285

4048

เครดิต

Master

เครดิต
4048
โพสต์เมื่อ 2015-1-27 12:29:17 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยคะ สาธุ สาธุ สาธุ

อัพเกรด  16.67%

0

252

1250

เครดิต

Master

เครดิต
1250
โพสต์เมื่อ 2015-1-27 12:38:55 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมทนาบุญสาธุ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 17:10 , Processed in 0.381745 second(s), 23 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้