ปิดรับบริจาคปัจจัยซื้อทรายหยาบและทรายละเอียดแล้วค่ะ - ห้อง สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 17280|ตอบ: 58

ปิดรับบริจาคปัจจัยซื้อทรายหยาบและทรายละเอียดแล้วค่ะ

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20061
โพสต์เมื่อ 2014-12-24 08:44:07 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2017-1-19 11:00

ปิดรับบริจาคค่ะ

สวัสดีค่ะ
         ดิฉันขอเชิญชวนท่านผู้ผู้ฝักใฝ่ในบุญผู้มีจิตศรัทธา
ร่วมบริจาคเงินซื้อทรายละเอียดและทรายหยาบ ซึ่งถือว่า
ครั้งนี้ทุกท่านได้มีส่วนช่วยกันขนทรายเข้าสำนักปฏิบัติธรรม
ด้วยเงินของทุกท่านเช่นกันค่ะ เนื่องจากกำแพงที่กำลังก่อสร้างเพื่อล้อมรอบสำนักปฏิบัติธรรม
นี้ก็เริ่มจะเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาแล้วค่ะ นับว่าเป็นบุญสำเร็จของท่านผู้บริจาคมาล่วงหน้าก่อนนี้แล้ว
ซึ่งเป็นเงินของท่านผู้บริจาคที่ได้ร่วมบุญกันมาดิฉันก็ได้นำเงินไปซื้อวัสดุอุปกรณ์
การก่อสร้างที่ประกอบด้วย อิฐ หิน ปูน และ ทราย จากที่กล่าวมานี้เป็นส่วนประกอบ
สำคัญในการก่อสร้างกำแพงค่ะ

บัดนี้ กำแพงก็ได้เริ่มเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาแล้ว แต่กำแพงนี้ก็ยังต้องใช้ทราย
อีกเป็นจำนวนมาก ตามที่ดิฉันได้แจ้งไว้ตั้งแต่ต้นแล้วว่าได้นำเงินไปใช้จ่ายอะไรบ้างนั้น
ตอนนี้กำแพงก่อสร้างไปเป็นรูปตัวแอล แต่ยังไม่ได้ฉาบกำแพงให้สวยงามซึ่งต้อง
ใช้ทรายละเอียด และจะต้องทำการก่อสร้างกำแพงต่อไปอีกหนึ่งตัวแอลถึง
จะครบเป็นกำแพงสี่เหลื่ยมโดยต้องใช้ทรายหยาบก็จะนำไปเทที่ก้นหลุมที่
เป็นแอ่งเป็นบ่อเพื่อถมให้เต็มเรียบร้อยในการวางรากฐานของกำแพงให้มั่นคงแข็งแรงค่ะ

การขอรับบริจาคเงินซื้อทรายดังกล่าวข้างต้น เพราะว่า กำแพงสร้างสำเร็จแล้ว
แต่ยังไม่ฉาบและตกแต่งให้เรียบสวยก่อนที่จะติดตั้งแผ่นหินแกรนิตตตกแต่งประดับประดา
ให้สวยงามอีกชั้นหนึ่งค่ะ และด้วยบุญที่สำเร็จแล้วนี้ ท่านผู้บริจาคก็ได้รับอานิสงส์ในทันที
ไปแล้วค่ะ ต่อจากนั้นก็ต้องขอรับบริจาคเป็นส่วน ๆ ไป เช่น กำแพงสร้างเสร็จก็ต้อง
ขอรับบริจาคทรายละเอียดเพื่อทำการฉาบกำแพงให้เรียบ และ
ขอรับบริจาคทรายหยาบเพื่อเทก้นหลุมสร้างฐานกำแพงให้มั่นคงค่ะ

ดิฉันจึงขอเชิญชวนท่านผู้มีจิตศรัทธาผู้ฝักใฝ่ในบุญทุกท่านเพื่อขอรับบริจาค
ทรายเข้าสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสนาญาณ ดังนี้

1.
ราคาเหมารถ 10 ล้อ คันละ 7,000.- บาท
          2.
ราคาคิวละ 600.- บาท

3. บริจาคตามกำลังศรัทธา

อานิสงส์ผลบุญในการสร้างรากฐานกำแพงด้วยทรายหยาบนี้
ไม่ว่าจะเกิดภพใดชาติใดท่านจะเป็นผู้ที่มีฐานะครอบครัวที่มั่นคง
มีหน้าที่การงานเป็นหลักเป็นฐาน เป็นผู้ที่เกิดอยู่ในวงศ์ตระกูลที่มีฐานะมั่นคงมั่งคั่ง
ไปด้วยทรัพย์สมบัติ เป็นผู้มีชื่อเสียงที่คนทั่วไปรู้จัก และเป็นผู้มีบรรดาศักดิ์มี
อำนาจวาสนากว่าผู้คนทั้งปวงค่ะ

อานิสงส์ผลบุญในการซื้อทรายละเอียด เพื่อทำการฉาบทั้งด้านหน้าและ
ด้านหลังกำแพงให้เรียบเสมอสวยงาม  การเสริมเติมแต่งกำแพงให้สวยก็เปรียบ
เสมือนการเสริมเติมแต่งหน้าตาผู้หญิงให้สวยงาม อานิสงส์บุญนี้จึงมากมายหลายเท่าค่ะ
เพราะเป็นหน้าตาเป็นส่วนที่อยู่ด่านหน้าเป็นส่วนสำคัญที่ใช้โชว์หน้าตาของสถานที่
จึงทำให้มีอานิสงส์มากเพราะไม่ว่าท่านจะเกิดภพใดชาติใดหากเกิดเป็นมนุษย์
ท่านจะเป็นผู้ที่มีผิวพรรณรัศมีกายเหนือกว่าผู้คนทั่วไป เป็นผู้ที่มีบุคลิกร่างกายดี
ผู้คนจะให้ความเคารพยำเกรง  พูดจาสิ่งใดคนก็เชื่อถือ
ไม่ว่าจะไปแห่งหนตำบลใดก็จะมีคนคอยให้ความช่วยเหลือค่ะ  

ดิฉันหวังเป็นอย่างยิ่งว่า คงจะได้รับการสนับสนุนจากท่านเป็นอย่างดีในโอกาสนี้

ดิฉันขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายจงดลบันดาลให้ท่าน
และครอบครัวประสบความสุข เจริญทั้งทางโลกและทางธรรม  
สัมฤทธิ์ในสิ่งอันพึ่งปรารถนาทุกประการค่ะ

อาจารย์เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2014-12-24 08:47:11 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

จี๊ดจ๊าด  ขอเชิญทำบุญทรายค่ะ

สวัสดีค่ะ

ดิฉันจี๊ดจ๊าด มีความยินดีเป็นอย่างยิ่งมั้กมากค่ะ
ที่บุญหลายบุญได้เชิญชวนแจ้งไป
เมื่อท่านผู้มีจิตศรัทธาทราบก็รีบมาช่วยกันจนบุญสำเร็จไปหลายรายการแล้วค่ะ
รวมทั้งบุญที่เกือบจะสำเร็จในระยะเวลาอีกไม่ช้าก็ตามที่อาจารย์แจ้งประกาศ
ขอความร่วมมือจากผู้มีจิตศรัทธา ซึ่งทุกท่านก็ได้ร่วมมือเป็นอย่างดี จนดิฉันอดที่จะปลื้มใจ
ปิติใจ แทนอาจารย์เสียไม่ได้เลยค่ะ ก็อย่างที่เล่าเรื่องต่าง ๆ ให้ท่านได้รับทราบกัน
เป็นระยะเกี่ยวกับเรื่องจิปาถะ ไม่ว่าจะเป็นอุปสรรคขวากหนามที่มาอยู่ตรงหน้าแต่ทุกท่าน
ก็ได้ช่วยกันฟันฝ่าอุปสรรคจนบุญสำเร็จ งานนี้ดิฉันก็ต้องกราบขอบคุณและ
ขออนุโมทนาบุญแก่ทุกท่านผู้บริจาคจนทำให้งานบุญสร้างสำนักปฏิบัติธรรมรุดหน้าไป
ได้อย่างรวดเร็ว และที่ผ่านมาล่าสุดการขอรับบริจาคติดตั้งระบบไฟฟ้าแรงสูงเป็น
เรื่องที่น่ายินดีที่ดิฉันอดที่จะแอบยินดีปรีดาแทนอาจารย์ในบุญสำเร็จที่ไวไฟรวดเร็ว
ยิ่งกว่าไฟฟ้าแรงสูงเสียอีกค่ะ ไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อ

บุญที่พวกเราต้องช่วยกันทำให้ต่อเนื่องไป ก็คือบุญขนทรายเข้าสำนักปฏิบัติธรรมนี่แหละค่ะ
พวกเราก็ได้ช่วยกันทำไปหลายส่วนแล้วมีทั้งสำเร็จแล้วและกำลังจะสำเร็จ
เป็นเรื่องที่น่าภูมิใจจะตายไปค่ะ ดิฉันมีเงินกระจิดกระจ้อยร่อยแม้จะไม่มากนัก
แต่ก็ได้มีส่วนร่วมด้วยช่วยกันทุกบุญที่อาจารย์เปิดรับบริจาคอย่างน้อยดิฉันก็ได้แวะ
ไปเยี่ยมชมวิมานของเพื่อน ๆ กันบ้างล่ะค่ะ ก็คุณลองคิดดูสิค่ะ ลองจินตนาการตาม
ดิฉันไปก็ได้ค่ะว่าจริงมั้ย อย่างเช่น การก่อสร้างกำแพงก็สามารถเป็นกำแพงที่มั่นคง
อยู่หรอกค่ะ แต่ถ้าเราไม่ฉาบปกปิดร่องรอยของการก่อสร้าง เมื่อฝนตกลงมาปะทะ
กับกำแพงจนเกิดการกัดเซาะของน้ำจนทำให้กำแพงเกิดความชื้นอยู่ตลอดเวลา
ถ้าไม่มีแดดก็เกิดตะไคร่น้ำเป็นต้นเฟริ์นต้นหญ้า เป็นเชื้อราและมาเกาะกินกำแพง
ให้ผุกร่อนเสียหายในเวลาอันรวดเร็วก็ว่าได้ค่ะ เชื่อเถอะค่ะ แต่ถ้าเราได้ฉาบกำแพง
ให้เรียบสวยติดประดับหินแกรนิตปิดทับลงไปอีก ดิฉันรับรองได้ว่าตราบนานเท่านาน
กว่ากำแพงนี้จะเสื่อมสลายผุพังค่ะ เหมือนกับการนำหนังสือมาห่อปกเพื่อรักษาหน้า
ปกหนังสือไม่ให้เสียหายเพื่อให้คนรุ่นหลังได้อ่านได้ใช้สอย ประโยชน์ในการห่อปก
หนังสือยังมีส่วนช่วยให้เกิดความสวยงามเพิ่มมูลค่าของหนังสือเล่มนั้นอีกด้วยค่ะ

สำหรับการวางรากฐานกำแพงด้วยทรายหยาบนั้นก็เหมือนกับการทำให้สัน
ปกหนังสือมีความมั่นคงแน่นหนาแผ่นกระดาษในตัวหนังสือก็ไม่หลุดร่วงออกจากกันไปได้ค่ะ

ถ้ามีวันว่างอาจารย์ก็จะตรวจสอบการใช้จ่ายและวัสดุที่ซื้อมาสมเหตุสมผล

เพียงใดหรือไม่ต้องขยันหน่อยค่ะ เพราะช่างบางครั้งก็เผลอเรอไม่ได้ค่ะ
ลำบากอยู่เหมือนกันคนไม่ทำบุญกับคนทำบุญมาทำงานด้วยกันก็เหนื่อยนั่นแหละค่ะ
อาจารย์บอกว่าต้องตรวจทุกจุด นี่ขนาดตรวจสอบทุกจุดก็ยังมีทีเผลอเหมือนกัน
ยกตัวอย่างเช่น อาจารย์รู้สึกในญาณว่าทรายที่สั่งซื้อมาต้องมีอะไรไม่ถูกต้อง
แต่เมื่อเห็นในญาณแน่ชัดแล้วก็จึงรู้ว่า คนมันจะโกงตักทรายไม่เต็มบุ้งกี๋ซะงั้น
ซึ่งจะทำให้ปริมาณของทรายลดน้อยลงกว่าที่เป็นจริง ถ้าสั่งเป็นจำนวนมากเรา
ก็เสียหายมาก คือ ต้องตรวจสอบทุกจุดเชียวค่ะ นาน ๆ คร้ังดิฉัน หรือลูกศิษย์คนอื่นที่ว่า
ง จากหน้าที่การงานหากได้ติดตามอาจารย์ไปสำนักฯ ก็ต้องไปเดินนับสำรวจ
วัสดุอุปกรณ์ เช่น เหล็กเส้น ถุงปูน หรืออะไรแก็แล้วแต่ที่นับได้แล้วนำมา
คำนวณความเป็นไปได้ต่อการใช้งานของช่วงระยะเวลาใช้งานว่าสมเหตุสมผล
ของการใช้งานหรือไม่

ยอมรับว่า อ.เจน กับคุณรุ้ง เหนื่อยมากด้วยการปกป้องเงินของผู้บริจาค
เพื่อใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด โดยการจัดทำบัญชีแยกประเภทของบุญเพื่อให้เป็นไป
ตามวัตถุประสงค์บุญที่ผู้คนเขาได้จบอธิษฐานแและบริจาคกันมาค่ะ

มีใครรู้บ้างค่ะว่า อานิสงส์บุญที่ทำเช่นการฉาบกำแพงทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง

รวมทั้งการเทรากฐานกำแพง  เพื่อทำนุบำรุงสืบสานพระพุทธศาสนานี้
อาจารย์บอกกับดิฉันว่า ด้วยบุญนี้ก็จะได้ไปเกิดในยุคพระศรีอริยะเมตตาตรัย
ยุคนั้นจะไม่มีขโมย เพราะยุคนั้นไม่มีคนทำชั่วทำบาป ยุคนั้นคงน่าอยู่มากค่ะ
อยากกินอะไรอาหารทิพย์ก็จะะมากองอยู่ตรงหน้า การทำบุญที่ฐานรากกำแพงก็
เหมือนกับการทำบุญที่ฐานรากของพระพุทธศาสนา อานิสงส์นี้จะทำให้คุณเป็นผู้มีชื่อเสียง
มีบรรดาศักดิ์ และเป็นผู้ที่ยืนอยู่แถวหน้าในยุคนั้น ก็ด้วยบุญที่ทำสะสมมา
เป็นการทำบุญต่อยอดนั่นเองค่ะ

การวางรากฐานกำแพงเป็นการเสริมสร้างส่วนที่ขาดหาย ยกตัวอย่างเช่น

ที่ก้นหลุมบ่อที่เป็นแอ่งเว้าแหว่งขาดตกบกพร่องอยู่ การนำหินปูนทรายผสมเติมให้
เต็มจนไม่ขาดตกบกพร่องแล้ว อานิสงส์นี้ก็จะทำให้ไม่ว่าจะเกิดภพชาติใดก็จะเป็น
ผู้ที่บริบูรณ์ด้วยโภคทรัพย์ บริบูรณ์ด้วยบริวาร เพื่อนฝูงและเจ้านายรักใคร่ให้การ
สนับสนุนให้คุณเป็นผู้นำ  เป็นผู้มีอำนาจวาสนา และอื่น ๆ อีกมากมายที่ไม่รู้ว่าจะหา
คำใดมาบบรรยายได้ค่ะเพราะบุญนี้มากจริง ๆ ค่ะ

จุดประสงค์หลักที่เชิญชวนขอรับบริจาคทุกบุญนั้น อาจารย์ต้องการให้ทุกคน
ได้ทำบุญหลากหลายค่ะ เพราะจากที่ดิฉันไปตามวัดวาอารามต่าง ๆ
เขาก็จะเปิดรับบริจาคไว้เป็นตลอดกาลนานแต่ไม่รู้ว่าจะนำเงินปัจจัยนั้นไปสร้างเมื่อไหร่
แต่ใช่ว่าคุณจะไม่ได้บุญนั้นนะค่ะแต่ได้ไม่เต็มร้อยเปอร์เซนต์เท่านั้นค่ะ

การสร้างบุญที่สำเร็จใช้งานได้ทันที คุณก็จะได้รับอานิสงส์ของบุญในทันที

เช่นกันค่ะ และยิ่งถ้าได้เปิดการปฏิบัติธรรมแล้วละก็รับรองดับเบิ้ลอานิสงส์บุญเชียวค่ะ
อ.เจน มักจะพูดอย่างนี้ค่ะ ว่าต้องเร่งรีบดำเนินการแม้ว่าสถานที่จะเล็กไม่อำนวยมากนัก
ปฏิบัติได้น้อยคนก็ต้องทำไปก่อนเพื่อให้บุญนั้นสำเร็จโดยฉับพลันเพราะ
ท่านผู้บริจาคจะได้รับอานิสงส์บุญทันทีค่ะ

การทำบุญที่หลายประเภทแตกต่างกัน คุณก็ได้อานิสงส์บุญที่แตกต่างกันไปค่ะ

ยกตัวอย่างเช่น เรือนรับรองที่สร้างสำเร็จแล้ว ก็จะมีการบริจาคตั้งแต่ โคมไฟฟ้า
หลอดไฟฟ้า ประตู หน้าต่าง กระเบื้องหลังคา ฝ้า รั้ว เสา แอร์ปรับอากาศ ฯลฯ
สำเร็จแล้วคุณก็ได้รับอานิสงส์บุญน้ันในทันทีและถ้าหากได้เปิดปฏิบัติธรรมอย่าง
แท้จริงแล้วไม่ว่าจะเปิดสักกี่ครั้งคุณก็ได้รับอานิสงส์บุญทุกครั้ง
น่าภูมิใจมั้ยค่ะท่านผู้บริจาคทั้งหลาย

ดิฉันก็ได้ยินดีและอนุโมทนาบุญไปกับทุกท่านผู้บริจาค บางครั้งทราบว่า

บางท่านเก็บเล็กผสมน้อย 5 บาท 10 บาท สะสมจนได้เป็น 100 บาท ก็ได้มาร่วมบุญกัน
ซึ่งก็ได้ทำบุญหลากหลายแตกต่างกันไปหลายบุญแล้ว อาจารย์มักพูดเสมอว่า
การทำบุญใดก็ตามขออย่าให้ตนเองต้องเดือดร้อน

ดิฉันก็ขอฝากทุกท่านร่วมด้วยช่วยกัน
ซื้อทรายสร้างกำแพงสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสนาญาณ
ตามที่อาจารย์ประกาศไปแล้ว จึงขอเน้นย้ำกันอีกครั้งว่า
ราคาเหมารถ 10 ล้อ คันละ 7,000.- บาท  ราคาคิวละ 600.- บาท  
และการบริจาคตามกำลังศรัทธา

อานิสงส์ผลบุญที่อาจารย์ก็ได้แจ้งไปแล้วนั้น ซึ่งดิฉันมีความเชื่อเหลือเกินว่าบุญนั้นมีจริง
ถ้าใครไม่ได้ประสบกับตนเองก็ไม่รู้มันเป็นปัจจัตตัง รู้เองเห็นเอง
และก็ไม่ได้เสียหายอะไรกับการทำความดีค่ะ  เพราะว่าการบริจาคเป็นการลด
ความตระหนี่ถี่เหนียวกันไปทำไมบางครั้งก็ไม่ได้ใช้เงินค่ะ

เรื่องจริงนำมาเล่า แม่ตี้ได้เล่าให้ดิฉันฟังว่า มีลุงคนหนึ่งอยู่ข้างบ้านอาจารย์เป็น

คนมีกะตังแต่ทำตัวเหมือนคนยากไร้ แต่งตัวปอน ๆ เหมือนยาจกเข็นใจ
เมื่อครั้งที่ยังมีชีวิตก็จะมอง อ.เจน และคุณรุ้ง ที่ช่วยกันขนของไปทำบุญทุกครั้ง
ตอนนั้น อ.เจน ยังไม่มีชื่อเสียงก็ทำบุญตลอดค่ะ เมื่อลุงแกพบเจอกับ อ.เจน และคุณรุ้ง
แกก็จะพูดว่า  โอ้ยทำบุญกันอะไรนักหนา แต่ก็ชอบถามเสมอว่า ไปทำบุญอะไรกันล่ะ
แต่พอแจ้งไปแกก็บอกว่าจะทำบุญด้วย เช่น ทำบุญหลังคา สร้างเมรุ ทำนองนี้ค่ะ
แต่พอไปถามแกว่าจะไปแล้วน่ะค่ะ จะทำบุญมั้ยค่ะ ปรากฏว่า ไม่ทำตามที่พูดค่ะ
ต่อมาแกเดิน ๆ อยู่ ก็เป็นลมตายทิ้งมรดกเป็นร้อยล้านให้ภรรยาและลูก
ผู้เป็นภรรยานั้นไม่เท่าไหร่ค่ะ ขยันไม่ใช้จ่ายเงินเหมือนกัน แต่ลูกชายต้องการ
เงินจากกองมรดกของแม่ ขอแต่เงินแบ่งสมบัติ เมื่อแม่ไม่ให้ตามที่ขอก็ตัดลูกตัด
แม่เพราะโกรธแค้นผู้เป็นแม่ไม่แบ่งสมบัติ ที่นี้วันเผาลุงคนนี้ อ.เจน และคุณรุ้ง
ก็ได้ไปร่วมงานเผาศพด้วย ขณะที่ยืนอยู่บนเมรุลุงแกก็มาร้องเรียก อ.เจน
เพราะรู้ว่า อ.เจน มองเห็น แกบอกว่า ลุงยังไม่อยากตายเลย ๆ แต่ อ.เจน ก็รู้ด้วยว่า
เมื่อครั้งมีชีวิตอยู่ไม่ยอมทำบุญใด ๆ จึงไม่มีเสบียงบุญอยู่เลยจึงกลายเป็นสัมภเวสี
อยู่ที่บ้านของลุงแกเองค่ะ เพราะแกยังรักและห่วงใยภรรยาของแกมาก
จิตดวงสุดท้ายห่วงภรรยา ที่เล่ามาทั้งหมดนี้ก็เพื่อจะบอกว่า ครั้งมีชีวิตอยู่มีเงินทอง
มากมายไม่ทำบุญ แต่พอตายไปแล้วไม่มีบุญจะกินก็ต้องมาเข้าฝันภรรยาและญาติ
ขอให้ทำบุญไปให้หน่อย และก็ยังไม่ได้ไปเกิดนี่ก็ 2 ปีแล้วยังไม่ไปไหนเลยค่ะ

เมื่อต้นเดือน ธค.ที่ผ่านมานี้ ดิฉันได้ติดตาม อ.เจน คุณรุ้ง
และแม่ตี้ไปเยี่ยมภรรยาของลุงคนนี้ในยามวิกาล เพราะ อ.เจนว่างประมาณ 3 ทุ่ม
ปรากฎว่าวิญญาณลุงยืนอยู่ข้าง ๆ คุณป้าผู้เป็นภรรยา ลุงยังไม่ไปเกิด วิญญาณ
ยังคงวนเวียนห่วงใยภรรยา อยู่อย่างนั้น
             อ.เจน จึงถามป้าว่าใส่บาตรอุทิศบุญให้ลุงหรือเปล่า เพราะวิญญาณสื่อมาว่า
อดอยากเหลือเกิน  ป้าแกตอบว่าใส่ แต่ไม่ได้กรวดน้ำเพราะกรวดไม่เป็น
ป้าพูดแต่เพียงว่า "เอ้า ให้แกน่ะ" ก็แค่นี้
             ดิฉันฟังแล้วสงสารลุง แกคงไม่ได้ส่วนบุญจากป้าเป็นแน่ ป้าได้บุญคนเดียว
อ.เจน จึงสอนวิธีอุทิศส่วนกุศลให้ป้าค่ะ ว่าอุทิศอย่างไรคนตายจึงจะได้รับ
เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ทำดี หมั่นสร้างบุญกุศลในขณะมีชีวิต ถ้าตายไปก็ไม่มีโอกาสแล้วค่ะ

เมื่อเรายังมีชีวิตอยู่ก็อย่าท้อถอย อย่าละทิ้งการทำบุญ เพราะว่า
การทำบุญของเราในโลกมนุษย์ที่คิดว่าตนเองก็ทำมามากมายแล้วหยุดดีกว่า
อย่าไปคิดอย่างนั้นค่ะ หมั่นทำทาน สวดมนต์ และปฏิบัติธรรมต่อไปค่ะ
เพราะ อ.เจน จะเตือนดิฉันเสมอว่า สิ่งที่เราทำบุญกันนี้ไม่ได้มาก ถ้าคิดว่าทำบุญมาก
คงจะอยู่บนสวรรค์นาน ๆ บางครั้งก็อยู่ไม่นานค่ะ
ไม่แน่เราอาจจะอยู่ในนรกมากกว่าเสียด้วยซ้ำค่ะ

ร่วมด้วยช่วยกันนะค่ะ เพื่อให้บุญสำเร็จโดยเร็วค่ะ

จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2014-12-24 14:56:04 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2015-5-11 18:19

รับบริจาคปัจจัยซื้อทรายหยาบ และทรายละเอียด 3 แบบค่ะ

1. บริจาคปัจจัยซื้อทรายหยาบ และทรายละเอียด แบบเป็นคันรถ (ราคาคันรถละ 7,000 บาท)
2. บริจาคปัจจัยซื้อทรายหยาบ และทรายละเอยด แบบเป็นคิว (ราคาคิวละ 600 บาท)
3. ร่วมบุญตามกำลังศรัทธา

ท่านที่มีจิตศรัทธาร่วมบริจาคซื้อทรายหยาบ และทรายละเอียด  สามารถโอนปัจจัยเงินได้ที่

บัญชี คุณรุ้งตะวัน ชนะศึก
ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด เลขที่ 011-255-9385

วิธีแจ้งโอนเงินทำบุญ

- แจ้งการโอนเงิน พร้อมส่ง slip มาที่คุณรุ้งตะวัน ผ่านทาง line id: runglaw  หรือ QR Code
- เมื่อโอนผ่านatm แล้ว s.m.s. มาที่เบอร์โทรศัพท์ 089-5155324 คุณรุ้งตะวัน
(พี่สาวอ.เจน)

หมายเหตุ sms ที่ส่งผ่านทางตู้ atm ไม่ได้เป็นการแจ้งยืนยันการโอนเงินของท่าน ท่านต้องส่ง sms แจ้งรายละเอียดการโอนเงินมาอีกครั้งค่ะ

- ถ้าฝากที่สาขาไม่ต้อง sms ค่ะแต่ทุกท่าน ต้องส่งสลิปการโอน พร้อมแจ้งรายละเอียด ชื่อผู้ทำบุญมาให้ทางอีเมลล์ [email protected] ด้วยค่ะ โดยระบุชื่อว่า "โอนทำบุญ ทราย"

### ผู้มีจิตศรัทธาท่านใดที่บริจาคปัจจัยมาแล้วขอให้ท่านตรวจสอบชื่อของท่านที่หน้ากระทู้ด้วยค่ะ หากยังไม่มีชื่อของท่านขึ้นที่หน้ากระทู้ขอให้ท่านแจ้งรายละเอียดมาที่ email [email protected]  ด้วยค่ะขอบคุณค่ะ ###

###สำหรับท่านใดที่ประสงค์บริจาคเงินทำบุญ ท่านสามารถโอนเงินมายังบัญชีทำบุญที่แจ้งไว้ข้างต้น และส่ง slip การโอนมาที่อีเมลล์ [email protected] ได้เลยนะคะ (ไม่จำเป็นต้องแจ้งลงชื่อจองบริจาคไว้ก่อนค่ะ) ทั้งนี้เมื่อได้รับแจ้งการโอนเงินจากท่านแล้ว ทางทีมงานจะลงชื่อผู้บริจาคให้ท่านที่หน้าบอร์ดค่ะ###

หมายเหตุ สำหรับท่านที่แจ้งลงชื่อจองทำบุญทราย ไว้ที่หน้าบอร์ด เมื่อท่านโอนเงินแล้ว ขอให้ท่านส่ง slip การโอนเงิน พร้อมแจ้งชื่อ และลำดับที่จองไว้ที่หน้าบอร์ดมาด้วยค่ะ เพื่อที่จะได้ปลดคำว่ารอโอนให้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

ดิฉัน อ.เจนญาณทิพย์ พี่รุ้งตะวัน และทีมงานขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมปัจจัยมาทุกประการค่ะ

เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2014-12-24 15:08:45 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2016-8-30 10:35

ได้นำปัจจัยรับบริจาคทรายแบบคัน แบบคิว และแบบตามกำลังศรัทธาไปใช้สร้างสำนักปฏิบัติธรรมแล้วจำนวน 45,335.33 บาท ณ วันที่ 23/8/2559

รายชื่อผู้บริจาคซื้อทราย แบบเป็นคันรถ  (ราคาคันรถละ 7,000 บาท)
เริ่มต้นรับบริจาคใหม่ ณ วันที่ 24/8/2559

1        คุณพรเทพ บุญประมวล ร่วมบริจาค 1 คัน

รวมบริจาคปัจจัยซื้อทรายทั้งหมด   1   คัน

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2014-12-24 15:10:19 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2016-12-14 11:08

ได้นำปัจจัยรับบริจาคทรายแบบคัน แบบคิว และแบบตามกำลังศรัทธาไปใช้สร้างสำนักปฏิบัติธรรมแล้วจำนวน 45,335.33 บาท ณ วันที่ 23/8/2559

รายชื่อผู้บริจาคซื้อทราย แบบเป็นคิว (ราคาคิวละ 600 บาท)
เริ่มต้นรับบริจาคใหม่ ณ วันที่ 24/8/59

1        คุณพ่อไชยนันท์  แม่สุพันธ์  นาบุญมี และนายจิรชาย นาบุญมีพร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1 คิว

รวมบริจาคปัจจัยซื้อทรายทั้งหมด   1  คิว

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2014-12-24 15:12:03 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2017-1-1 22:27

รายชื่อผู้บริจาคซื้อทราย (ตามกำลังศรัทธา)
เริ่มต้นรับบริจาคใหม่ ณ วันที่ 24/8/2559

1        คุณวิชัย โพธิ์ปัดชา ร่วมบริจาค 100 บาท
2        คุณนันทพัทธ์ จิโรจสินธุ์ ร่วมบริจาค 2,000 บาท

รวมบริจาคปัจจัยซื้อทรายทั้งหมด  2,100  บาท

อัพเกรด  7.98%

1

205

859

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
859
โพสต์เมื่อ 2014-12-25 05:17:45 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
นายถวิล - นางบังอร - น.ส.ปานรดา  สุริยะ และน.ส.อัญชลี  คำศรี ทำบุญซื้อทราย 200 บาทค่ะ

อัพเกรด  67.36%

2

1078

3531

เครดิต

Master

เครดิต
3531
โพสต์เมื่อ 2014-12-25 07:26:30 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ดิฉันโชติรส ภักดีวงษ์และคุณธราเทพขอร่วมทำบุญซื้อทรายจำนวน 1 คิว เป็นเงิน 600.00 บาท ด้วยค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยค่ะ

อัพเกรด  49.6%

9

507

2732

เครดิต

Master

เครดิต
2732
โพสต์เมื่อ 2014-12-25 10:29:23 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
บริจาคซื้้อทราย 200 บาท

ธวัลรัตน์ พรพิทักษ์ดำรง และศิริวรรณ แสงสมี
อนุโมทนาสาธุค่ะ

อัพเกรด  46.33%

1

122

339

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
339
โพสต์เมื่อ 2014-12-25 11:50:51 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ  สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 02:29 , Processed in 0.069694 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้