Trip17 เสียงสวรรค์ ร่วมอนุโมทนาบุญและบรรยายความประทับใจ บุญสำเร็จแล้วค่ะ - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 20937|ตอบ: 117

Trip17 เสียงสวรรค์ ร่วมอนุโมทนาบุญและบรรยายความประทับใจ บุญสำเร็จแล้วค่ะ

[คัดลอกลิงก์]

517

2627

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20106
โพสต์เมื่อ 2014-11-10 15:32:40 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2014-11-13 16:24

สวัสดีค่ะ
ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับท่านผู้บริจาคและท่านผู้มาร่วมบุญในงานบุญเสบียงสวรรค์ ทริป 17นี้ค่ะ
ซึ่งก็ผ่านพ้นไปด้วยภาพความประทับใจอีกครั้งที่ดิฉันรู้สึกทราบซึ้งและปิติสุขใจเป็นอย่างยิ่งค่ะ
ความสำเร็จในผลบุญที่ทุกท่านได้ร่วมบุญกันมาในครั้งนี้ เป็นอานิสงส์บุญที่หาที่สุดมิได้ค่ะ

วัดแรก
ดิฉันก็สุขใจในมหากุศลมหาสังฆทานที่ทุกท่านได้ร่วมบุญกันสร้างพลับพลาองค์สมเด็จ
พระนเรศวรมหาราช เพื่อเป็นบุญสาธารณะประโยชน์ ได้เงินปัจจัยถึง115,116.75 บาท
ซึ่งดิฉันอดดีใจและสุขใจไปกับทางวัดด้วยค่ะ เพราะทางวัดกำลังก่อสร้างพลับพลาฯ
จำเป็นต้องใช้เงินจำนวนมากและท่านผู้บริจาคก็เป็นผู้มาต่อเติมสิ่งที่ขาดให้เต็มด้วยการร่วมกัน
บริจาคแม้จะไม่สำเร็จในเร็ววันนี้แต่ทุกท่านก็ได้มีส่วนร่วมมือในการก่อสร้างสิ่งที่เป็น
สาธารณะประโยชน์แก่คนทั่วไปค่ะดิฉันก็ต้องขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

วัดที่สอง
วัดนี้เป็นวัดเก่าแก่ค่ะ ดิฉันยิ่งรู้สึกประทับใจมาก โดยไม่คาดคิดเลยว่า เทวดาและสิ่งศักดิ์ท่าน
ได้นำพาให้ดิฉันมาพบกับวัดแห่งนี้ตามประวัติหลวงปู่เดิมท่านมีชื่อเสียง ทางด้านวิชาของ
ขลังและเป็นพระสงฆ์ที่เทศน์สั่งสอนคนให้มีดวงตาเห็นธรรมได้อย่างแจ่มแจ้งแทงตลอดค่ะ
และเจ้าอาวาสวัดท่านได้เล่าเรื่องราวให้ฟังต่อไปว่า ที่วัดได้นำเสาไม้ขนาดใหญ่ส่วนมาก
เป็นไม้ตะเคียนเก่าแก่ หากท่านสังเกตจะเห็นได้ว่ามีกองเป็นจำนวนมากค่ะ และขณะนี้
เจ้าอาวาสได้ดำเนินการหล่อรูปเหมือนหลวงปู่เดิมองค์เล็กๆ สนนราคา องค์ละ 399 บาท
และจะนำไปการก่อสร้างรูปเหมือนหลวงปู่เดิม องค์ใหญ่มาก โดยได้ทำระดิษฐานอยู่ใต้
ฐานหลวงปู่เดิม จำนวน 84,000องค์
เป็นที่น่าประทับใจและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้มีส่วนร่วมสร้างหลวงปู่เดิมจำ
ได้ว่าท่านผู้มีจิตศรัทธาได้เข้าแถวเช่ารูปเหมือนหลวงปู่เดิมองค์เล็กพร้อมแจ้งชื่อให้
เจ้าหน้าที่สลักชื่อของท่านเพื่อนำไปประดิษฐานใต้ฐานหลวงปู่เดิมองค์ใหญ่ทั้งนี้
ยังได้ร่วมกันบริจาคเป็นปัจจัยเงินในการสร้างหลวงปู่เดิมองค์ใหญ่ เป็นเงิน74,992.00 บาท
หากนับรวมกับทานที่เช่าหลวงปู่เดิมองค์เล็กกับทางวัดที่มีจำนวนนับร้อยคน
ในวันนั้นเป็นภาพที่น่าปิติยินดีในการสร้างบุญสร้างกุศลของทุกท่านจริงๆ ค่ะ
หลวงปู่เดิมท่านมาอนุโมทนาบุญและยิ้มในรูปหุ่นขี้ผึ้งข้างพระประธาน ยังความปิติใจ
ให้ดิฉันเป็นอย่างมากค่ะนอกจากนี้ยังม่ผีนางตะเคียนหลายตนต่างมาขอส่วนบุญกุศล
ซึ่งดิฉันก็อุทิศให้ไปค่ะ

วัดที่สาม
วัดแห่งนี้ก็เช่นกันที่เทวดาท่านนำพาให้มาถึงที่วัดแห่งนี้ทั้ง ๆที่ครั้งแรกไม่ได้คิดว่าจะมา
ทางนี้เลยค่ะขับรถวนอยู่ในเส้นทางนี้หลายรอบจึงเข้าไปดูค่ะครั้งแรกไม่พบเจ้าอาวาสก็
จะกลับแล้วเพราะรออยู่นานค่ะ  แต่ไม่เสียดายเลยค่ะที่ได้นั่งรอท่านเจ้าอาวาสจนพบท่านค่ะ
เพราะเมื่อดิฉันเดินขึ้นไปสำรวจก็ได้เห็นกระดิ่งที่ห้อยอยู่ตามชายคาระเบียง
หลุดร่อยหล่อไปมากในญาณวิถีของดิฉันรู้ได้ว่าจะต้องแขวนกระดิ่ง
ดิฉันจึงแจ้งให้ทุกท่านร่วมบุญกระดิ่ง ประกอบกับสถานที่แห่งนี้ได้จำลองสถานที่
เสหมือนพุทธคยา ประเทศอินเดีย ทำให้ดิฉันระลึกถึงองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าค่ะ
จึงได้นำพาทุกท่านมายังสถานที่แห่งนี้
ความประทับใจของดิฉันขณะที่ดิฉันเดินนำขบวน สวดมนต์ ร้องเพลงองค์ใดพระสัมพุทธ
ซึ่งเป็นบทสวดสรรเสริญคุณพระรัตนตรัย ขณะที่ร้องเพลงบทนี้ดิฉันน้ำตื้นจนแทบจะร้องไม่ออก
มันตื้นตันจนพูดออกมาไม่ได้เพราะในขณะนั้นดิฉันมีความรู้สึกระลึกถึงพระพุทธองค์
ขึ้นมาค่ะเป็นภาพความลำบากตรากตรำของพระองค์ ที่พยายามมุ่งหาหนทางพ้นทุกข์
และสั่งสอนผู้คนให้เกิดดวงตาเห็นธรรมดิฉันรู้ว่าพระพุทธองค์ท่านทรงลำบากเพียงใดไม่ง่ายเลยค่ะ

สุดท้ายนี้ ขอให้ทุกท่านหมั่นทำความดี ด้วยทานศีล และเจริภาวนา และไม่ย่อท้อต่อการทำความดี
ดิฉันขอให้ท่านน้อมนำคำสั่งสอนของพระพุทธองค์นำมาปรับใช้กับชีวิตประจำวันของเรา“อยู่กับปัจจุบัน
“ นั่นคือสิ่งที่จริงแท้และแน่นอนค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านอีกครั้งค่ะ
อ.เจนญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

515

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26508
โพสต์เมื่อ 2014-11-10 15:34:17 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สวัสดีค่ะ

จี๊ดจ๊าดแอบมาเล่าค่ะ รู้ว่ามีคนรอคอยฟังเรื่องเล่าหลังทริปงานบุญ ก็อยากจะเล่ามากๆค่ะ
แต่ว่างานเข้าช่วงนี้ค่ะจนตอนนี้ดวงตาของดิฉัน เป็นนกฮูกแล้วตอนนี้เหมือนโดนแดรก
คูล่าดูดเลือดหมดตัวนั่นแหละค่ะ จนไม่อยากจะมองกระจกสักเท่าไหร่ค่ะตอนนี้เดินผ่าน
กระจกบานใหญ่ต้องตกใจทุกที นึกว่าตัวเองเป็น ผ. สระ อี ค่ะ บอกตง
ก่อนอื่นใดดิฉันต้องโกยบุญก่อนค่ะ
         ดิฉัน ขออนุโมทนาบุญกับ อ.เจน คุณรุ้งตะวัน ทีมงานทุกคน รวมถึงท่านผู้บริจาคทั้งที่
ไม่ได้ไปงานบุญและท่านผู้บริจาคที่ได้มาร่วมงานบุญทริป 17 ครั้งนี้ค่ะ
  บางท่านอาจจะไม่ทราบแต่ อ.เจน สอนไว้เสมอว่า บุญจากการอนุโมทนาบุญกับ
ผู้ทำความดีไม่ว่าจะบุญใดเราก็ได้ด้วยค่ะแม้จะได้ไม่เท่ากับผู้ลงทุนบุญแต่
ก็ยังดีกว่าไม่ได้ค่ะ
พูดถึงความประทับใจ  ดิฉันสุขใจและประทับใจทุกครั้งที่งานบุญนั้นสำเร็จค่ะ
  เพราะดิฉันเชื่อเสมอว่าการทำความดีและการทำความชั่วนั้นฟ้าดินอินทร์พหรม
เห็นค่ะปกปิดไม่ได้อย่างแน่นอนจากการที่ดิฉันติดตาม อ.เจนมาโดยตลอดเข้าใจเรื่องนี้ดีมากค่ะ
สัมภาษณ์ อ.เจน แล้วนำมาเล่าสู่กันฟังค่ะ

วัดแรก  วัดสระเกษ(หลวงพ่อโต๊ะ) จ.อ่างทอง วัดนี้กำลังสร้างพลับพลาที่ประทับ
ขององค์สมเด็จพระนเรศวรมหาราชในวันนั้นท่านผู้มีจิตศรัทธาในบุญนี้ก็ได้ร่วม
ปัจจัยเงินเป็นจำนวน 115,116.75 บาท  โอ้ย ตอนนับเงินครั้งแรก ได้ 6 หมื่นบาท
ก็ดีแล้วต่อยอดกันไปต่อยอดกันมาจนได้เป็นแสนบาท ดิฉันดีใจจนเนื้อเต้นค่ะ
ยินดีแทนทางวัด ยินดีแทนทุกท่านผู้ใจบุญทั้งหลายที่ได้สร้างบุญเป็น
สาธารณะประโยชน์ใช้ร่วมกันค่ะ
อ.เจนเคยพูดเสมอว่า บุญที่เป็นสาธารณะประโยชน์ให้ผู้คนได้ใช้ร่วมกัน
อย่างเช่นสร้างพลับพลาให้องค์สมเด็จพระนเรศวรครั้งนี้ ได้บุญอย่างไรเมื่อ
ผู้คนหลั่งไหลมากราบไหว้บูชาพระองค์ท่านเพื่อระลึกถึงคุณงามความดีของพระองค์
ท่านที่ได้ปกป้องชาติบ้านเมืองเอาไว้เพื่อให้คนไทยได้มีอิสระไม่เป็นเมืองขึ้นของใคร
ซึ่งเป็นคุณงามความดีที่คนไทยไม่เคยลืมก็จะได้แวะเวียนมาทำบุญให้กับทางวัด
เพื่อสร้างบุญกุศลสืบต่อไปอีกค่ะ
ความประทับใจ ดิฉันประทับใจมากค่ะ ที่ดิฉันและทุกท่านได้มีส่วนช่วยเหลือ
พระพุทธศาสนาให้คงอยู่สืบไปนอกจากนี้ ในวันนั้นพวกเรายังได้ถวายมหาสังฆทาน
ร่วมกันอีกด้วยพวกเราร่วมบุญกันไม่ใช่น้ำหยดเดียวแต่เป็นหยดน้ำหลายหยด
ไหลมารวมกันเป็นคลื่นสึนามิจำคำอาจารย์มาพูดค่ะ ดังนั้น
ดิฉันเชื่อว่าทุกท่านต้องอิ่มบุญกลับไปจนถึงบ้านแน่แน่เลยเชียวค่ะ

วัดที่สอง วัดทำนบ  จ.อ่างทอง วัดนี้ อ.เจน มาตามที่เทวดาและสิ่งศักดิ์ท่านนำพา
มาจนถึงวัดแห่งนี้ อ.เจน กับคุณรุ้งเล่าให้ฟังอย่างตื่นเต้นมากเมื่อครั้งที่ได้มาถึงวัดนี้
ดิฉันจำได้ว่าในวันนั้นดิฉันนั่งทำงานอยู่ คุณรุ้ง ก็ได้โทรศัพท์มาบอกว่า
ตอนนี้อยู่ที่วัดเขาสร้างหลวงปู่เดิมองค์ใหญ่ให้ดิฉันทำสมาธิระลึกถึงหลวงปู่เดิม
ท่านศักดิ์สิทธิ์มากค่ะ แม้ว่าวัดแห่งนี้ไม่ใช่วัดของหลวงปู่เดิมแต่ก็สามารถระลึก
ถึงและสื่อถึงบารมีของท่านได้ค่ะ
เจ้าอาวาสท่านเล่าให้อ.เจน ฟังว่า วัดนี้ได้นำต้นเสาไม้เก้าแก่ที่เป็นต้นเสา
ของโบสถ์ 9 ต้น มาเก็บไว้ที่วัดนี้รวมทั้งเก็บต้นไม้ตะเคียนต้นเบ้อเริ่มจำนวน
หลายต้น มาเก็บไว้ที่วัดนี้ด้วยค่ะ  ซึ่งเรื่องต้นไม้ตะเคียนนี้ดิฉันไม่รู้เรื่องนี้มา
ก่อนค่ะแต่ อ.เจน รู้แล้วรู้ได้อย่างไรดิฉันจะเล่าให้ฟังตอนท้ายค่ะ ...หลอนดีมั้ยค่ะ
ถ้าท่านได้เดินทางวัดนี้ในยามวิกาลค่ะ
ดิฉันรู้เรื่องต้นไม้ตะเคียนในวันที่เดินทางไปถึงวัดก็ตอนที่รถบัส เบอร์ 2 ของดิฉัน
วิ่งผ่านเข้าประตูวัดมานี่แหละค่ะ ดิฉันเห็นทางด้านขวามือเป็นต้นไม้ที่ดิฉันคุ้นเคย
เป็นอย่างมากไม่มีใครบอกดิฉันก็รู้ได้ค่ะว่านั่นคือต้นไม้ชนิดใด 555  แม่นแล้ว บ่ ผิดดอก
ต้นตะเคียนต้นเบ้อเริ่มกองอยู่บานเชียวค่ะ ประมาณเกือบ 10 ต้น คำนวณดูจากสายตาค่ะ
ถ้าใครเป็นคนช่างสังเกตอยู่สักหน่อยนะค่ะก็จะเห็นได้อยู่ทางขวามือค่ะอ้อ
ก็มีผ้าสามสีสามศอกผูกห้อยอยู่สามสีแบบเบา ๆ ไม่มีใครสนใจเหมือนกองไม้กองหนึ่งค่ะ
ด้วยภาระหน้าที่ของอาจารย์ทั้งสองอ.เจน และ คุณรุ้ง จะต้องแบกรับไว้ใน
ช่วงนี้ก็จะเป็นเดินทางขึ้น-ลงกรุงเทพฯ-เพชรบูรณ์ ไปหาซื้อวัสดุอุปกรณ์
ตกแต่งก่อสร้างเรือนรับรองและกำแพงและเสาโรมันและ  ฯลฯ ไหนยังจะเรื่อง
การสั่งทำประตูบานใหญ่อลังการงานสร้างจริงๆ ค่ะ สำหรับประตูด้านหน้าของ
เรือนรับรองเป็นไม้เนื้อแข็งอย่างดีเลือกที่ปลวกไม่กินค่ะ ดังนั้น ก็จะต้องเดิน
ทางไปดูแล กรุงเทพฯ-สุพรรณบุรี ต้องในใจในรายละเอียดทุกเรื่องช่วงนี้
ถ้าอาจารย์ผิวดำคล้ำไปมากก็ไม่ต้องถามนะค่ะตากแดดตากลมมาค่ะ
ภาระหน้าที่ของอาจารย์ยังไม่จบง่ายๆ ด้วยขณะนี้ รายการ Week Night Show
ของ เวิร์คพ้อยช่อง 1 กำลังมาแรง อ.เจน ตรวจเปิดกรรมสดในรายการทีวี
ทุกวันอังคาร และวันพุธ เวลา10.00 น. อย่าลืมติดตามดูนะค่ะ ดิฉันว่า
รายการนี้มีสาระสำคัญที่ชวนให้ติดตามเป็นเรื่องของกรรมที่ได้กระทำมาทั้ง
ในอดีตชาติและชาติปัจจุบันจึงขอเชียร์และสนับสนุนค่ะ เมื่อคนดูแล้วมีภูมิธรรม
ก็จะเข้าใจง่ายแต่คนที่ภูมิธรรมน้อยดูบ่อยๆก็จะเข้าใจไปเองและสามารถนำไป
ปรับใช้กับชีวิตของตนเองได้หากเรื่องนั้น ๆไปโดนใจในชีวิตของท่านผู้รับชมค่ะ
ยังไม่พอ อ.เจน ต้องช่วยเหลือคนตรวจกรรมฟรีที่บ้านอีกโทรจองทุกวันที่ 3
และงานบุญประจำทุกเดือนของ อ.เจนที่ต้องจัดกิจกรรมดีดีให้กับทุกท่านอีกด้วยค่ะ
ดิฉันเคยถามว่าอาจารย์เหนื่อยมั้ย อาจารย์บอกว่าเหนื่อยไม่ได้ค่ะ
บางครั้งเหนื่อยแต่ไม่ท้อค่ะอาจารย์ว่าอย่างนั้น อาจารย์ไปไหนคุณรุ้งก็ต้องติดตาม
ไปด้วยต้องไปช่วยเหลือดูแลกันเพราะสังคมอันเลวร้ายนี้ อ.เจน บอกว่า
หนูต้องมองเป็นธรรมมะกับโลกมายาที่ได้ไปพบเจอค่ะดีที่มีพี่รุ้งคอยช่วย
เหลือหนูตลอด ดิฉันฟังแล้วก็อดสงสารไม่ได้ค่ะรู้ว่าเหนื่อยกันทั้งสองท่านนั้นแหละค่ะ
ดังนั้นอาจารย์ทั้งสอง จึงไม่ได้เล่าเรื่องราวของวัดแห่งนี้ให้ฟังเลยค่ะ
ได้รู้พร้อมๆกันในวันประชุมทีมงานว่า ทางวัดกำลังก่อสร้างรูปเหมือน
หลวงปู่เดิมองค์ใหญ่ โดยทางวัดมีวัตถุประสงค์จัดจำหน่ายให้เช่ารูป
เหมือนหลวงปู่เดิมองค์เล็กในราคาองค์ละ 399 บาท สลักชื่อและนำไปประดิษฐาน
อยู่ใต้ฐานหลวงปู่เดิม จำนวน 84,000องค์
ในวันนั้นดิฉันเห็นเค้ายืนต่อแถวลงชื่อกันนับร้อยคน จนทำให้เจ้าหน้าที่ของ
วัดรับเงินไม่ทันคุณรุ้ง ต้องวิ่งเข้าไปช่วยนี่ก็เป็นภาพความประทับใจที่ทุกท่าน
ร่วมกันสร้างวิหารทานสร้างบุญบารมีสะสมเป็นเสบียงบุญไปในภายภาคหน้าค่ะ
ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับเงินปัจจัยร่วมสร้างหลวงปู่เดิมองค์ใหญ่เป็นเงิน 74,992.00 บาท
นี่ยังไม่ได้นับรวมกับที่ทุกท่านได้เช่าหลวงปู่เดิมองค์เล็กนับร้อยองค์ในวันงานด้วยนะค่ะ
หลวงปู่เดิมยิ้ม  ก่อนอื่นต้องอธิบายให้เห็นภาพก่อนนะค่ะที่บริเวณ
ด้านหน้าของศาลาอเนกประสงค์จะมีแท่นไม้ยกสูง (ที่พระสงฆ์นั่ง)ด้านซ้ายสุด
มีพระพุทธรูปเป็นองค์ประธาน ถัดมาก็เป็นรูปหล่อหุ่นขี้ผึ้งเสมือนจริงของ
หลวงปู่เดิมและนับถัดออกมาตามลำดับ ก็เป็นที่นั่งของพระสงฆ์นั่งเรียงกันไป
อ.เจนเล่าให้ดิฉันฟังว่า โดยปกติถ้าไม่ใช่งานพิธีใหญ่ก็ไม่ได้กล่าวอัญเชิญ
ชุมนุมเทวดาเพราะส่วนมากพระท่านก็ทำการนี้อยู่แล้ว แต่ครั้งนี้ อ.เจน
กล่าวคำชุมนุมเทวดาเพื่อต้องการให้หลวงปู่เดิมท่านมาร่วมอนุโมทนาบุญ
บคณะบุญของเราค่ะเพราะว่ามาถึงที่นี่แล้วไม่ให้เสียเที่ยวค่ะและในระหว่างที่
อ.เจน นำอธิฐานจิตอยู่นั้น สายตาพลันไปมองรูปเหมือนของหลวงปู่เดิมจึง
ได้เห็นในตาทิพย์แว็ปเดียวค่ะ ท่านมาแฝงอยู่ในหุ่นขี้ผึ้งนั้น และท่านก็ยิ้มที่มุม
ปากนั่นหมายความว่า ท่านยินดีในบุญที่พวกเราตั้งใจทำและท่านก็มาอนุโมทนาบุญ
กับพวกเราชั่วเวลาแว็บเดียวค่ะอ.เจน เล่าต่อไปว่า ในตอนนั้น อ.เจน
รู้สึกปิติใจดีใจสุด ๆ ค่ะ อ.เจนดีใจที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านได้รับรู้ว่าพวกเรา
มาทำความดีกันค่ะ ตามประวัติท่านเป็นพระสงฆที่เก่งในเรื่องวิชาอาคมเป็นที่สุดค่ะ
หลวงปู่เดิมมาในนิมิต  คุณรุ้ง เคยเล่าให้ดิฉันฟังตั้งนานมาแล้วค่ะจึงขอนำมา
เล่าสู่กันฟังเสริมเรื่องราวกันค่ะ ซึ่งเรื่องอย่างนี้มีหรือจะลืมได้ค่ะครั้งหนึ่ง คุณรุ้ง
ได้รับมีดอาคมของหลวงปู่เดิมมาใหม่ๆ คนให้บอกว่าของหลวงพ่อเดิมหลังจากนั้น
คุณรุ้ง ก็ได้นิมิตฝันไปว่ามีพระสงฆ์รูปหนึ่งมาในนิมิตโดยไม่รู้จักว่าท่านเป็นใคร
เมื่อตื่นขึ้นมาก็ได้เล่าความฝันนั้นให้แม่ตี้ฟัง โดยตั้งข้อสังเกตว่าหรือเป็นหลวงปู่เดิม
เพราะไม่รู้จักท่านไม่รู้ว่าท่านมีรูปร่างหน้าตาอย่างไรหรือเพราะว่ามีดอาคมที่ได้มา
นั้นเป็นของจริงของหลวงพ่อเดิม ท่านถึงได้มาในนิมิตฝันในขณะที่พูดถึงท่านอยู่นั้นเอง
บ้านที่มีลักษณะเป็นปูนครึ่งหลังด้านบนเป็นไม้นั้นได้โยกคลอนและสั่นไหวอย่าง
รุนแรงเหมือนแผ่นดินไหวเสียงดังลั่นน่ากลัวมากเพราะไม่อยากจะเชื่อว่าชั้นล่าง
ของตัวบ้านเป็นปูนที่แข็งแรงมากไม่น่าจะโยกคลอนไหวได้จนน่าตกใจถึงขนาดนี้
แต่ในตอนนั้นตกใจมากนึกแต่ว่าเกิดแผ่นดินไหวต่างก็วิ่งหนีออกมาตั้งหลักอยู่หน้าบ้าน
เพื่อดูให้รู้แน่ว่าเกิดอะไรขึ้น แต่ขณะที่ยืนอยู่หน้าบ้านบ้านก็ยังสั่นไหวอยู่ค่ะ
ระหว่างนั้นจึงนึกขึ้นมาได้ หรือว่าท่านมาแสดงฤทธิ์ให้รับรู้ว่าของที่ได้มานั้นเป็น
ท่านเองและเป็นเรื่องจริง เมื่อคิดได้อย่างนั้นแล้วคุณรุ้งจึงยกมือขอพรบารมีท่าน
ปกป้องคุ้มครองครอบครัว เมื่ออธิษฐานเสร็จบ้านถึงหยุดสั่นไหวทันทีเป็นปลิดทิ้ง
เป็นเรื่องที่อัศจรรย์ใจมากค่ะ แต่เพื่อให้หายสงสัยคุณรุ้งจึงได้ไปสอบถาม
บ้านใกล้เรือนเคียงว่า เมื่อกี้นี้บ้านสั่นไหวหรือแผ่นดินไหวหรือไม่ไม่มีใครรู้สึก
อย่างนั้นเลยค่ะ เรื่องนี้แม่ตี้ ก็ช่วยเล่าเรื่องที่เกิดขึ้นด้วยย้ำนักหนาว่า
พูดถึงเรื่องนี้ทีไรถึงกับขนลุกค่ะ  
มีดอาคมหลวงปู่เดิมขึ้นเครื่องบินได้  คุณรุ้ง ได้เคยนำมีดอาคมนี้ติดตัวไปด้วย
เมื่อครั้งที่เดินทางไปออสเตรียกับอ.เจน ด้วยความศักดิ์สิทธิ์ของมีดอาคมนี้
เครื่องสแกนของสายการบินไม่อาจตรวจจับคลื่นได้โชคดีที่คุณรุ้ง
เองก็ลืมไปว่าได้พกมีดอาคมใส่มาในกระเป๋าขึ้นเครื่องบิน เพราะนำติดกระเป๋าจนเคยชินค่ะ
เจ้าแม่ตะเคียน ดีใจ เหมือนปลากระดี่ได้น้ำดิฉันยังมีเรื่องผีผีนำเล่าสู่กันฟังค่ะ
อ.เจน บอกว่าขณะที่พระสงฆ์สวดมนต์อยู่นั้น อ.เจน จะใช้จิตส่องออกนอกไปดู
โดยรอบ ปกติแล้ว อ.เจนจะดูด้วยญาณวิถีว่า มีหรือเทพเทวา หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์องค์
ใดเสด็จมาบ้าง เจ้ากรรมนายเวรจิตวิญญาณ หรือเหล่าสัมภเวสี หรือผีเปรต ฯลฯ
จะมาขอส่วนบุญกันมากน้อยเพียงใดซึ่งก็เห็นเป็นเรื่องปกติอยู่แล้วทุกครั้ง อ.เจน ทำอย่างนี้ค่ะ
แต่ครั้งนี้พิเศษสุดค่ะเพราะก่อนที่จะเริ่มทำการกรวดน้ำนั้น อ.เจน ก็ได้เห็นหญิง
สาวหลายตนแต่งกายด้วยชุดไทย ผ้าสไบสีสวยสดงดงาม เหล่าบรรดานาง ๆ
ทั้งหลาย ประมาณ 7-8 ตนเห็นจะได้ ต่างมีสีหน้าดีใจยิ้มน้อยยิ้มใหญ่ หน้าตาแฉ่มชื่น
บางตนก็กระโดดโลดเต้น บางตนยืนตบมือดีใจกัน เหมือนคนดีใจสุดๆ
เหมือนคนที่กำลังจะได้สิ่งของถูกอกถูกใจ เปรียบเหมือนปลากระดี่ได้น้ำอย่างไร
ก็อย่างนั้นค่ะบางตนก็กระโดดไปด้วยร้องตะโกนไปด้วย ส่วนมากจะร้องกันว่า ตื่นเต้น
ๆ มีคนมาเต็มวัดเลย เขามาทำบุญกัน ชอบๆให้บุญเราบ้างนะๆ อย่าลืมเรานะๆ
ครั้งแรกอ.เจน ก็นึกว่าเป็นนางฟ้าเทวดา แต่เมื่อได้เห็นลักษณะอาการอย่างนี้แล้ว
ไม่ใช่แน่จึงถามไปว่า พวกท่านเป็นใครกันค่ะ
คำตอบคือ เราเป็นแม่ตะเคียน เราตื่นเต้น ๆ ให้บุญเรานะ ๆ อย่าลืมเรานะ ๆเจ้าแม่ตะเคียน
ก็พร่ำพูดอยู่อย่างนี้ แม่ตะเคียนหลายตนแย่งกันพูดแย่งกันเรียกร้องความสนใจนานานที
จะได้สื่อสารกับคนเห็นผี และขอส่วนบุญได้ค่ะ
อ.เจนบอกกับดิฉันว่า เหล่าแม่นางตะเคียนมากันตอนที่ อ.เจน กำลังจะกรวดน้ำค่ะ
ก่อนหน้านั้นส่วนตอนที่ อ.เจน พูดคุยบรรยายธรรมแม่นางตะเคียนยังไม่มากันค่ะ
ส่วนมาก อ.เจนมักจะเห็นสิ่งเหล่านี้ได้ตอนที่อยู่ในองค์สมาธิ เช่น กำลังจะถวายของ
พระสงฆ์ตอนที่จะกรวดน้ำ หรือตอนที่ฟังพระเทศน์ ฯลฯ
ดิฉันก็ไม่กล้าและเกรงใจมากที่อยากจะบอกกล่าวและเตือนท่านที่ไม่รู้ว่า
ในขณะที่ อ.เจน นำทักษิณาเวียนรอบโบสถ์หรือ ประกอบพิธีสำคัญต่าง ๆ
นั้น อ.เจน กำลังกำหนดจิตและอยู่ในองค์ภาวนาแต่มีท่านผู้ไม่รู้ต่างก็มา
แย่งชิงเบียดเสียดกันให้อยู่ข้างกาย อ.เจน หรือมาขอจับชายเสื้อบ้างมาจูง
ลากชายเสื้อเอาไว้ก็มีค่ะ โดยที่ไม่รู้เลยว่า ในขณะนั้น อ.เจนกำลังอธิษฐานจิต
ให้ทุกท่าน ผู้มาร่วมบุญ หรือ อธิษฐานในเรื่องของบุญอยู่ค่ะ  

ซึ่งจริงๆ แล้วจากใจของทีมงานนะค่ะ ไม่ต้องการที่จะมาปกป้อง อ.เจน อะไรมาก
มายนักก็อยากทำบุญด้วยจิตที่เป็นสมาธิกะเขาบ้างอะค่ะ แต่ด้วยมีเหตุการณ์ต่าง
ๆที่แจ้งไม่ได้ และด้วยหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายให้ช่วยกันดูแล อ.เจน ดูแลลูกทัวร์ดู
แลงานกิจกรรมบุญ ต่าง ๆ นะค่ะ ขอให้เห็นใจด้วยค่ะ
การทำบุญที่ถูกต้องอ.เจน มักพูดเสมอว่า ให้ทำบุญด้วยจิตที่เป็นสมาธิแล้วท่านจะ
ได้รู้เองเห็นเองว่าถ้าสิ่งที่เราตั้งใจทำโดยมิได้มุ่งหวังสิ่งอื่นใดนอกจากบุญเท่านั้น
ท่านอาจจะได้พบกับปาฏิหาริย์มาช่วยเหลือเมื่อยามคับขัน ขอให้ทำเพื่อบุญเท่านั้น
ท่านจะได้สมปรารถนาทุกประการค่ะ
กุมาร  อ.เจน บอกว่า มีกุมารด้วยค่ะ เขามากระโดดดีใจขอรับบุญด้วยเช่นกันค่ะ
ตามที่อ.เจน พูดนั่นแหละค่ะ ท่านทำความดีหรือความชั่ว ผีสางเทวดาย่อมมองเห็นค่ะ
จำได้ว่าเมื่อครั้งที่ อ.เจน ไปท่องนรกภูมิ ผู้ทำผิดก็ยังปกปิดความชั่วของตนต่อพญา
มัจจุราชไม่ได้ค่ะเพราะว่า เขามีกระจกส่องกรรม เมื่อเจ้าหน้าที่นรกท่านชีนิ้วไป
กระจกก็ปืดขึ้นมาเลยค่ะภาพจะมาปรากฏเลยว่าเราทำผิดใดมาค่ะ

วัดที่สาม วัดสิริวัฒนวิสุทธิ์ ในพระองค์   จ.นครสวรรค์ ที่วัดแห่งนี้
กว่าจะพบ อ.เจน ก็ขับรถวนอยู่หลายรอบ อ.เจนก็ขับมาถึงวัดโดยบอกว่าเทวดาท่านนำพามาค่ะ
เมื่อมาถึงวัดก็ไม่พบเจ้าอาวาส อ.เจนพยายามรอคนตีนเขาบอกท่านอยู่ข้างบนเราขึ้น
เขาไปข้างบนคนบนเขาบอกท่านอยู่ข้างล่างพวกเราก็ขึ้น ๆ ลง ๆ อยู่อย่างนั้นจนพบท่านค่ะ
เมื่อดิฉันเดินขึ้นไปสำรวจสถานที่กับอ.เจน ก็พบบรรยากาศและสถานที่แสนสวย อ.เจน
อากาศเย็นสบายค่ะมาในครั้งนี้เมื่อเห็นก็อดที่จะตื่นเต้นเสียไม่ได้เพราะช่างเหมือนกับแบบ
จำลองเมืองพุทธคยาประเทศอินเดีย
ความประทับใจของดิฉันมี 2 ช่วงค่ะ
ช่วงแรกอ.เจน นำร้องเพลงที่มีเนื้อเพลงที่ว่า “องค์ใดพระสัมพุทธ สุวิสุทธสันารตัดมูล
กเลศมาร บ่ มิหม่นมิหมองมัว หนึ่งในพระทัยท่าน ก็เบิกบานคือดอกบัว ราคี บ่พันพัว
สุวคนธกำจร องค์ใดประกอบด้วย พระกรุณาดังสาครโปรดหมู่ประชากร.............”
ซึ่งเป็นบทสวดสรรเสริญคุณพระรัตนตรัยขณะที่ร้องเพลงบทนี้ อ.เจน บอกว่า
แทบจะร้องไม่ออกเพราะความตื้นตันในหัวใจส่วนดิฉันนั้นร้องเพลงนี้มาตั้งแต่เด็ก
ไม่คิดเลยว่าจะต้องมาร้องอีกครั้งในวัยนี้และร้องกี่ครั้งก็บ่อน้ำตาตื้นทุกครั้งค่ะ
ช่วงที่สองก็ตรงที่ได้แขวนกระดิ่งนี่แหละค่ะ ของดิฉันมีอันเดียว กะให้คุณแม่ส่วนมาก
คุณแม่มักจะมาทำบุญอย่างเดียวไม่เสียเงินทำบุญมาก แต่ครั้งนี้ท่านประกาศ
ด้วยน้ำเสียงเด็ดเดี่ยวว่า ฉันซื้อ 1 กระดิ่ง ฉันจะทำบุญเป็นเรื่องที่ดิฉันไม่คาดฝันมาก่อนและดีใจมากค่ะ
อ.เจนพูดไว้เสมอว่า วิธีทดแทนบุญคุณบิดามารดาและช่วยผ่อนกรรมที่เรา
ทำไม่ดีต่อท่านด้วยการทำให้ท่านเสียใจวิธีที่ดีที่สุด คือ การนำพาบิดามารดาไป
ทำบุญและทำให้บิดามารดาผู้ไม่มีศีลให้มีศีลค่ะ
นอกจากนี้ดิฉันและน้องทีมงานหลายคนต่างก็ช่วยกันเป็นตัวแทนแขวนกระดิ่ง
ให้กับทุกท่านที่ไม่ได้มาร่วมงานบุญแต่บริจาคเงินมาร่วมบุญทุกท่านจนสำเร็จเรียบร้อยค่ะ
ดิฉันต้องกล่าวคำขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยความประทับใจ อิ่มสุข และ สุขใจ
ในบุญกุศลของทุกท่านครั้งนี้ ค่ะ

ข้อคิดสะกิดใจ   ความดีเท่านั้นที่เอาไปได้ค่ะจากเรื่องที่ดิฉันเล่าสู่กันฟังนี้ให้มองเป็นธรรมมะนะค่ะ
คนเราเมื่อตายแล้วทำบุญไม่ได้ค่ะเช่น กุมารทอง แม่นางตะเคียน
แล้วเราเกิดมาทั้งทีเป็นมนุษย์เขาให้เกิดมาทำความดีสร้างบุญบารมี หาทางพ้นทุกข์
ดังนั้น หากเรายังมีชีวิตอยู่ก็มาทำบุญกันไปเถอะค่ะดีกว่าไปกระโดดโลดเต้นขอส่วนบุญเขา
ซ้ำร้ายถ้าเราตายไปไม่เจอคนเห็นผีอย่าง อ.เจนหรือไม่มีใครทำบุญให้เราเลย
เราก็อดอยากนะซิค่ะ หรือพวกผีมาพบเจอคนอย่างพวกเราที่เห็นผีไม่ได้กำ
ช่วยเหลือเขาไม่ได้เลยค่ะ ก็มองไม่เห็นนี่นา
จี๊ดจ๊าด

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2014-11-10 15:40:05 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2014-11-10 15:43:17 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2014-11-10 15:45:57 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

แสดงความคิดเห็น

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ คณะบุญเสบียงสวรรค์ 17 บุญสำเร็จอย่างงดงามมากๆ 3 โลกต้องจารึกน่าจดจำจริงๆขอทุกท่านที่ร่วมและโมทนาบุญมีส่วนในบุญนี้ เทอญ  โพสต์เมื่อ 2014-11-10 18:45

อัพเกรด  12.91%

2

138

1081

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1081
โพสต์เมื่อ 2014-11-10 16:01:50 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยคะ...สาธุ

อัพเกรด  78.89%

0

285

4050

เครดิต

Master

เครดิต
4050
โพสต์เมื่อ 2014-11-10 16:07:07 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สาธุคะ อิ่มบุญมากฯ ได้แขวนกระดิ่งอย่างสวยงาม กระดิ่งใหญ่กำลังดี วิวก็สวยมากเลย
ได้สลักชื่อใต้ฐานหลวงพ่อเดิมด้วย สาธุอีกครั้ง

อัพเกรด  18.84%

0

85

1348

เครดิต

Master

เครดิต
1348
โพสต์เมื่อ 2014-11-10 16:09:26 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมธนาสาธุ สาธุ สาธุกับทุกท่านด้วยนะค่ะ

อัพเกรด  9.98%

4

61

949

เครดิต

Master

เครดิต
949
โพสต์เมื่อ 2014-11-10 16:14:58 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ดีใจที่ได้ร่วมทริปนี้ค่ะ อ.เจน เป็น มัคทายกเองเลย เก่งมากค่ะ ประทับใจค่ะ บรรยายให้ทราบสิ่งที่ควรปฏิบัติได้เข้าใจ ชัดเจน ครบถ้วน ค่ะ น่าฟังด้วย เป็นกำลังใจให้อ.เจนและคณะทำงานนะคะ โอกาสหน้าจะร่วมทริปใหม่ค่ะร

อัพเกรด  8.29%

3

168

873

เครดิต

Master

เครดิต
873
โพสต์เมื่อ 2014-11-10 16:39:22 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมทนาสาธุกับอ.เจน ทีมงาน และทุก ๆ ท่าน ที่ร่วมบุญในทริปนี้ด้วยนะคะ

แสดงความคิดเห็น

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ไปและช่วยแขวนระฆังให้ปิติๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ  โพสต์เมื่อ 2014-12-1 08:42

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-4-19 06:21 , Processed in 0.255229 second(s), 27 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้