อาจารย์เจน.com

ชื่อกระทู้: ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 67 [พิมพ์หน้านี้]

โดย: เจนญาณทิพย์    เวลา: 2019-4-1 16:03
ชื่อกระทู้: ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 67

[attach]27560[/attach]
[attach]27692[/attach][attach]27693[/attach][attach]27694[/attach]

วิหารหลวงพ่อดำที่ทุกท่านร่วมบุญสำเร็จแล้วค่ะ ทางวัดได้ทำฝ้า ทาสีและติดมุ้งลวดกระจกโดยรอบหน้าต่างและประตูทางเข้า 2 ด้าน และติดแอร์เป็นที่เรียบร้อยแล้วนะคะขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบุญทุกท่านด้วยนะคะ  
Update ณ วันที่ 12 พค 62

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้บริจาคปัจจัยร่วมบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 67 ตอน “รอยธรรม สามวิหารศักดิ์สิทธิ์” ในวันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2562 โดยทำการทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบูรณะวิหารพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ ถวายภัตตาหารเพลพระสงฆ์ ร่วมบุญติดนิลตาพระ ถวายรอยพระพุทธบาทจำลอง เพื่อนำไปประดิษฐ์ฐานในวิหารด้านหน้าพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ ร่วมซื้อสีทองอย่างดี ยี่ห้อลีลาวา ถวายให้กับวัด ห่มผ้าพระพุทธรูป และทอดผ้าป่าสามัคคีฉับพลัน กราบไหว้สักการะพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ ซึ่งเป็นการทำบุญที่ได้อานิสงส์มากเพียงวันเดียวรวม 3 วัด ดิฉันมีความประทับใจมากที่ได้นำพาทุกท่านมาสร้างบุญกุศลร่วมกัน ซึ่งดิฉันเห็นได้ในญาณวิถีว่าทุกท่านได้เคยมาร่วมบุญกันแล้วและจำกันไม่ได้เมื่อถึงวาระนี้ก็ได้มาร่วมบุญกันอีกทุกสิ่งอย่างไม่ใช่เรื่องบังเอิญนะค่ะเขาจัดสรรมาให้แล้วค่ะ ในการนี้ดิฉันก็ขอแสดงความประทับใจในแต่ละวัดที่ได้ไปทำบุญร่วมกันมาค่ะ

วัดที่ 1
ในวันที่ไปทำบุญกันนั้นอากาศร้อนมากทุกท่านอาจจะสงสัยว่าเป็นเพราะอะไรกันดิฉันขออธิบายให้รับทราบได้ค่ะว่า ด้วยปัจจุบันมนุษย์มีกิเลสมากขึ้นหนาขึ้นอากาศจะวิปริตผิดธาตุไปค่ะ แต่ดิฉันก็รู้สึกประทับใจมากที่ทุกท่านไม่สนใจในอากาศที่ร้อนขนาดนั้นค่ะ ซึ่งผู้คนจำนวนมากกว่า 600 คน ซึ่งถือว่ามากพอสมควรแต่ทุกท่านมีความเป็นระเบียบเรียบร้อยและถึงแม้ว่าจะยืนอยู่กลางแดดที่ร้อน ทุกท่านก็ได้เดินเวียนทักษิณารอบศาลาด้วยความสุขในบุญกุศล โดยมีรอยพระพุทธบาท เทวดา นางฟ้า นำหน้าริ้วขบวน ซึ่งการที่ได้เวียนทักษิณารอบศาลานี้ภายในประดิษฐานหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์มากค่ะ ดิฉันรับรู้ได้จึงได้ให้ทุกท่านมาเวียนทักษิณาที่รอบศาลาหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์เพื่อเป็นสิริมงคลของทุกท่านค่ะ

เมื่อเข้าไปภายในศาลาเอนกประสงค์ ดิฉันได้นำทุกท่านทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบูรณะวิหารหลวงพ่อ อาทิเช่น มุ้งลวด ฝ้าเพดาน และติดกระจกเพื่อติดแอร์ ถวายสีทองอย่างดี ยี่ห้อ ลีลาวา เพื่อให้ช่างทาสีที่มีฝีมือมาทาให้องค์หลวงพ่อหลังจากบูรณะวิหารแล้วค่ะ ถวายผ้าห่มพระพุทธรูปหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ พระโมคัลลา พระสารีบุตร และพระพุทธรูปโบราณหลายองค์ค่ะ ซึ่งเมื่อทาสีหลวงพ่อและบูรณะวิหารแล้วจึงดำเนินการต่อไปค่ะ พร้อมนี้ได้ถวายสังฆทาน ถวายรอยพระพุทธบาทจำลองประดับเพชร และถวายภัตตาหารเพลแด่พระสงฆ์ ในช่วงที่ดิฉันบอกกล่าวเรื่องบุญกุศลและนำจบอธิษฐานเครื่องเสียงของทางวัดไม่ค่อยดีเสียงไม่ค่อยชัดเจนนักค่ะ นอกจากนี้มีปัญหาเรื่องไมค์โครโฟนของทางวัดเก่ามากสนิมเต็มไปหมดค่ะ ทำให้ดิฉันสงสารทางวัดมากค่ะ เพราะดิฉันรู้ได้ว่า ที่วัดนี้ไม่มีคนมาทำบุญมากนักเพราะชาวบ้านก็ไม่ได้มีปัจจัยมากการทอดผ้าป่าฯ แทบจะไม่มีเลย และหน้ากฐินก็จะมีชาวบ้านมาช่วยกันเท่านั้นค่ะ

ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้โอนปัจจัยบริจาคร่วมบุญและทุกท่านที่ได้ร่วมเดินทางไปกับคณะบุญไปต่อยอดบุญกันที่วัด ซึ่งที่วัดที่ 1 นี้เป็นวัดที่สำคัญมากที่ดิฉันรู้ในญาณวิถีว่าต่อไปจะได้ขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาจึงได้นำพระพุทธบาทจำลองประดับเพชรไปถวายเพื่อผู้คนจะได้มากราบไหว้สักการะ จึงได้จัดสรรปัจจัยมาที่วัดนี้มากพอสมควรเพื่อให้การบูรณะศาลาได้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดีค่ะ ยอดเงินทอดผ้าป่าสามัคคีเป็นเงินทั้งสิ้น 389,462.75 บาท + กับเงินเพิ่มเติมอีกจำนวน 30,000 บาท รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 419,462.75 บาท สำหรับเงินที่เพิ่มเติมนั้นได้มาจากท่านที่เดินทางไปร่วมบุญได้ถูกล็อตเตอรี่มีความประสงค์ที่จะนำเงิน 30,000 บาท บริจาคให้กับวัดเพิ่มเติมค่ะ โดยโอนผ่านบัญชีคุณรุ้งตะวัน และพี่รุ้ง ได้โอนเงินเข้าบัญชีของหลวงพ่อเจ้าอาวาสเรียบร้อยแล้วค่ะ ซึ่งชื่อบัญชีของเจ้าอาวาสเป็นบัญชีของทางวัดที่มีกรรมการวัดรับผิดชอบ โดยหลวงพ่อทำอย่างถูกต้องแล้วค่ะ

เมื่อทอดผ้าป่าฯ เสร็จแล้วดิฉันได้นำทุกท่านไปที่ศาลาวิหารหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์และเป็นตัวแทนทุกท่านติดนิลตาหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ ก่อนที่จะขึ้นไปติดนิลตาพระพุทธรูปดิฉันได้ขออนุญาตเจ้าอาวาส และขอขมาหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์เพื่อขออนุญาตอย่างถูกต้อง ด้วยที่ดิฉันกับพี่รุ้งเป็นผู้หญิงแต่การทำความดีด้วยเจตนาที่บริสุทธิ์สามารถทำได้ค่ะ

ดิฉันได้ตั้งโรงทานเลี้ยงไอศครีมมะพร้าว จำนวน 2 ถัง ค่ะ และขออนุโมทนาบุญกับร้าน ZEEN BANGKOK ที่นำขนมเบอเกอรี่แสนอร่อยนำมาเลี้ยงผู้ร่วมบุญ และร้าน ป.ข้าวผัดปู ได้นำเต้าทึงเย็นน้ำลำใยใส่กล่องอย่างดีภายในมีเครื่องเคียงที่อร่อยเหมาะสมกับอากาศที่ร้อน ดิฉันจึงขออนุโมทนาบุญมาด้วยความขอบคุณและประทับใจค่ะที่ผู้บริจาคเลี้ยงโรงทานมีจิตเป็นกุศลและตั้งใจประสงค์ให้ผู้มาทำบุญไม่หิวไม่อดอยากในการมาทำบุญสร้างกุศลเพราะบางครั้งอาหารการกินไม่สะดวกเพราะเป็นวัดต่างจังหวัด ด้วยอานิสงส์บุญนี้ท่านจะไม่เป็นผู้ที่อดอยากจะไปแห่งหนตำบลใดก็จะมีแต่คนให้ความเคารพช่วยเหลือ ทำมาค้าขึ้นคิดเงินก็ได้เงินคิดทองก็ได้ทองซึ่งเป็นเรื่องจริงนะค่ะมีอานิสงส์บุญมากค่ะ

ท่านเจ้าอาวาสท่านดีใจมากที่คนกรุงเทพฯ มาทำบุญกันมากมายและได้ปัจจัยเงินที่จะบูรณะวิหารตามที่ท่านได้ตั้งจิตอธิษฐานไว้นานแล้ว เนื่องจากทางวัดไม่มีเงินเพียงพอที่จะดำเนินการได้ ในครั้งนี้ท่านจะเร่งบูรณะวิหารให้สำเร็จโดยเร็วเพื่อให้เห็นเป็นประจักษ์ว่าท่านทำจริงเพราะท่านได้รอคอยคนมีบุญวาสนามานานแล้วว่าจะมีใครสักคนที่มาช่วยทางวัดในเรื่องนี้ค่ะ ถึงวันนี้ท่านเองก็ไม่คิดฝันมาก่อนว่าสิ่งที่ท่านตั้งใจไว้จะได้สมที่ตั้งใจไว้ ด้วยความเดือดร้อนที่พระสงฆ์ต้องสวดมนต์ นั่งสมาธิ ภายในวิหาร แต่มีแมลงเข้ามารบกวนการนั่งสมาธิ และภายในสกปรกมีแต่มูล ฝุ่นผง ของนกพิราบ ต้องปัดกวาดดูแลมาโดยตลอด ท่านต้องพิทักษ์รักษาสถานที่โบราณนี้ที่สร้างมานานหลายร้อยปีให้คงอยู่สืบไปด้วยค่ะ ดิฉันฟังแล้วก็รู้สึกปิติใจ สุขใจ และภูมิใจ ที่ได้มีส่วนนำพาทุกท่านมาทำบุญสร้างทานบารมีในครั้งนี้ค่ะ

วัดที่ 2
ดิฉันได้นำพาทุกท่านร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างกุฏิสงฆ์ อาคันตุกะ ซึ่งเป็นกุฏิสงฆ์เรือนนอนหลังใหญ่เพื่อมีไว้รับรองพระสงฆ์ที่เดินทางผ่านไปมาจะได้พักผ่อนเพื่อทำกิจของสงฆ์ค่ะ ซึ่งได้ยอดเงินปัจจัยจากที่โอนมาและที่ได้มาต่อยอดกันที่วัด เป็นเงิน 272,030.00 บาท เมื่อทำการทอดผ้าป่าฯ และถวายสังฆทานเสร็จเรียบร้อยแล้ว เจ้าอาวาสท่านได้บอกกล่าวแก่ทุกคนภายในศาลาให้ทราบว่า กุฏิสงฆ์หลังนี้สร้างมานานไม่สำเร็จสักที เพราะยังขาดเงินปัจจัยอยู่ประมาณ 300,000 บาท และต่อมาได้มีผู้มาบริจาคเพิ่มเติมอีก จึงได้ยอดเงินทั้งสิ้น 280,002.00 บาท ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาด้วยนะค่ะ และจากการที่เจ้าอาวาสท่านอนุโมทนาบุญและประทับใจในการทำบุญของคณะบุญเรานั้นน่าปิติสุขใจมากค่ะ

ด้วยอานิสงส์บุญร่วมสร้างกุฏิสงฆ์ อาคันตุกะ ดังกล่าวนี้ ท่านจะได้มีบ้านเรือนที่พักอาศัยเป็นของตนเองหามาได้โดยง่าย ครอบครัวสุขสบาย มีปัจจัย 4 อยู่ในประเทศที่มีข้าวปลาอาหารอุดมสมบูรณ์ และจะได้ไปอยู่ในวิมานที่สวยงามเหนือกว่าเทวดานางฟ้าทั้งปวงค่ะ

ดิฉันได้นำพาทุกท่านอธิษฐานจิตร่วมกันห่มผ้าพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ 1 องค์ และรูปปั้นอดีตเจ้าอาวาส 1 องค์ค่ะ ซึ่งในการห่มผ้าพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ที่เปรียบเสมือนตัวแทนของพระพุทธองค์ย่อมมีอานิสงส์มาก ไม่ว่าจะเกิดภพชาติใดได้มีเครื่องนุ่งห่มสวยงามครบถ้วน มีผิวพรรณวรรณะผุดผ่องแจ่มใสไม่มีตำหนิ ค่ะ และท่านจะมีแสงบุญที่สว่างไสวกว่าเทวดานางฟ้าทั้งปวงค่ะ

วัดที่ 3
ตามที่ดิฉันเชิญชวนทุกท่านไปร่วมบุญกับทริปที่ 67 นี้ ได้แจ้งว่า ทำบุญ 2 วัด และไปกราบสักการะพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ ปรางพระป่าเลไลย์ โดยพระพุทธรูปองค์นี้ชาวบ้านในจังหวัดให้ความเคารพนับถือมากค่ะ แต่ก่อนออกเดินทางพียง 1 วัน ดิฉันได้นั่งสมาธิมีสิ่งดลใจว่าไม่ควรไปกราบไหว้เพียงอย่างเดียวควรทำบุญทอดผ้าป่าฯ ด้วย แต่ในเมื่อได้แจ้งในเว็บไซด์ไปแล้ว จึงไม่สามารถที่จะนำเงินที่ผู้คนได้ตั้งจิตจบอธิษฐานทำบุญ 2 วัดนั้นมาซื้อเครื่องของสังฆทานหลายอย่างได้ แต่ดิฉันได้ซื้อผ้าไตรจีวรเพื่อเป็นผ้าบังสุกุลจีวรในการทอดผ้าป่าสามัคคี หรือผ้าทิพย์ของปัจจัยของคณะเสบียงสวรรค์บุญจะได้ไม่ตกหล่นและเป็นผ้าป่าอย่างสมบูรณ์ เพราะจะไม่ถูกวัตถุประสงค์และเป็นการทำบุญไม่ถูกต้องค่ะเนื่องจากแจ้งไปในเว็ปแค่ 2 วัดค่ะ ดังนั้น ดิฉันจึงได้นำเงินส่วนตัวของดิฉันเอง พี่รุ้ง และรวบรวมจากลูกศิษย์ร่วมบริจาคเพื่อนำเงินไปซื้อเครื่องของสังฆทานค่ะ

เนื่องจากวัดแห่งนี้เป็นวัดที่มีผู้คนหลั่งไหลกันมากราบไหว้สักการะพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์กันอย่างต่อเนื่องและทางวัดคงไม่สะดวกพระสงฆ์ก็จะลำบากที่จะต้องให้การต้อนรับคณะบุญของเราที่มีมากกว่า 600 คน ดิฉันจึงได้โทรไปแจ้งกับทางวัดว่าดิฉันจะทำบุญทอดผ้าป่าฯ อย่างฉับพลันกลางแจ้งโดยขอนิมนต์พระสงฆ์ 1 รูป ค่ะ

ดิฉันได้จัดส่งทีมงานเดินทางล่วงหน้าไปก่อนเพื่อจัดเตรียมสถานที่ซึ่งเป็นลานกลางแจ้ง ด้วยเป็นบุญทอดผ้าป่าฯ อย่างฉับพลัน ดิฉันได้เรี่ยไรขอรับบริจาคปัจจัยเงินเพื่อร่วมสร้างอุโบสถโดยการรับบริจาคครั้งนี้ไม่นับยอดเงินปัจจัยค่ะ เมื่อรับบริจาคมาแล้วก็ได้เงินไปติดกับต้นผ้าป่าฯ นำถวายพระสงฆ์อย่างฉับพลันค่ะ ซึ่งยอดเงินที่ได้รับมานั้นมากพอสมควรดิฉันจึงขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้บริจาคปัจจัยร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างวัตถุทานต่าง ๆ และร่วมบุญต่าง ๆ ทั้ง 3 วัด ในทริปบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 67 วันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2562 และขอขอบคุณทุกท่านที่ได้ให้ความร่วมมือในการสร้างทานบารมี ด้วยความรักความสามัคคีทำให้ผู้พบเห็นและได้เกิดศรัทธาในการช่วยกันขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาจึงขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ

อาจารย์เจน ญาณทิพย์

โดย: จี๊ดจ๊าด    เวลา: 2019-4-1 16:06
                           สวัสดีค่ะ จี๊ดจ๊าดมาเล่าเรื่องความมหัศจรรย์น่าตื่นเต้นสำหรับการทำบุญเสบัยงสวรรค์ ครั้งที่ 67 ตอน “รอยธรรม สามวิหารศักดิ์สิทธิ์” ในวันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2562 จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้บริจาคปัจจัยมาทางเว็บไซด์ โดยผ่านธนาคาร และรวมทั้งท่านที่เดินทางไปทำบุญต่อยอดที่วัดทุกส่วนงานบุญก็ว่าได้ค่ะ ซึ่งบุญทั้ง 3 วัด จี๊ดก็มีความประทับใจเป็นอย่างยิ่งมากที่สุดค่ะ

วัดที่ 1
การเดินทางก็เป็นไปตามปกติค่ะ ระหว่างเดินทางก็มีทางเจ้าหน้าที่วัดโทรศัพท์มาถามคุณรุ้งว่า เดินทางกันมาหรือยัง จะมาหรือไม่ ประมาณว่า เริ่มระแวงสงสัยแล้ว คนที่โทรมาพูดว่า ทำไมมีงานไม่เห็นมีการตั้งโรงทานกันเลยไม่เห็นมีอะไรเลย คุณรุ้ง จึงแจ้งไปว่า ไปกันจริงกำลังเดินทางอยู่คนจำนวนมากต้องรอการเข้าเข้าห้องน้ำด้วยค่ะ จี๊ดคิดว่านะ ทางเจ้าหน้าที่วัดเริ่มไม่แน่ใจในตัวเจ้าอาวาสสะแล้วซิค่ะ เพราะเจ้าอาวาสเองเป็นคนที่พูดคุยกับอาจารย์เจน ไม่มีใครรับรู้ด้วยเลยเป็นไงค่ะงานเข้าแล้วค่ะ คุณรุ้งจึงแจ้งไปว่า โรงทานก็มากันพร้อมกับคณะบุญนี้แหละค่ะไม่ต้องกังวลค่ะ นั่นไงค่ะเป็นอย่างนี้จริง ๆ ค่ะ

เมื่อคณะบุญฯเดินทางไปถึงวัด ซึ่งเป็นเวลาที่แสงแดดร้อนรถอุ ร้อนจ้า ร้อนแรงมาก จนแทบไม่อยากจะมายืนที่บริเวณวิหารนะค่ะ เพราะที่พื้นก็ปูนซีเมนต์ปะทะกับแสงแดดแล้วขอบอกว่าร้อนระอุมากค่ะ อาจารย์เจนก็สงสารผู้คนที่กำลังทยอยลงมาจากรถเพื่อมายืนตั้งแถวริ้วขบวน ด้วยจำนวนคนที่เดินทางมาร่วมบุญในครั้งนี้จำนวนมากกว่า 600 คน โอโห จี๊ดถือว่ามากมายมหาศาลเลยเชียวค่ะ พอได้เวลาแล้วเทวดา 2 นางฟ้า 2 ขับรถเข็นพระพุทธบาทจำลองประดับเพชรเข้ามาภายในบริเวณวัด โดยมาอยู่หน้าริ้วขบวน หลังจากนั้นอาจารย์เจนก็ได้อัญเชิญเทวดามาร่วมอนุโมทนาสาธุด้วยกัน ตามด้วยสวดพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ และพระสังฆคุณ เมื่อทักษิณาเวียนครบ 3 รอบแล้วก็เคลื่อนขบวนออกไปยังศาลาเอนกประสงค์

ภายในศาลาเอนกประสงค์กว้างขวางพอที่จะรองรับคนเป็นจำนวนมาก จี๊ดว่าเหมือนกับกองทัพทั้งกองทัพยกพลมาบุกวัดนะค่ะ ซึ่งภายในศาลานี้พระสงฆ์นั่งเป็นพระอันดับอยู่แล้วจี๊ดคิดว่ารอด้วยความสนใจว่า เอ ทำไมคนทำบุญมามากมายถึงเพียงนี้หาดูหาชมได้ยากค่ะการที่มีผู้คนมาทำบุญกันมากอย่างนี้ค่ะ

ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบูรณะวิหาร ซึ่งภายในวิหารนี้ประดิษฐานหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ พระโมคคัลลา พระสารีบุตร และพระพุทธรูปโบราณอีกจำนวน 4-5 รูป ในการนี้คณะบุญของเราได้ทำบุญอะไรบ้างมากมายค่ะ ดังนี้
- บูรณะวิหาร โดยการติดฝ้าเพดาน ติดกระจกหน้าต่างเพื่อติดแอร์
- ถวายสีทองอย่างดี ยี่ห้อ ลีลาวา เพื่อให้ช่างทาสีที่มีฝีมือมาทาสีให้องค์หลวงพ่อหลังจากบูรณะวิหารแล้วค่ะ
- ถวายผ้าห่มพระพุทธรูปหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ พระโมคัลลา พระสารีบุตร และพระพุทธรูปโบราณพบหลายองค์ค่ะ
- ถวายสังฆทาน
- ถวายรอยพระพุทธบาทจำลองประดับเพชร พร้อมรถเข็น
- ถวายภัตตาหารเพลแด่พระสงฆ์
จี๊ดขอแจ้งแถลงไขให้ฟังว่า ด้วยสิ่งของทั้งหลายทั้งมวลที่ถวายดังกล่าวข้างต้นนั้นเป็นเงินของทุกท่านที่ได้บริจาคกันมาทั้งสิ้นค่ะ ดังนั้น ทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาย่อมเป็นผู้ได้รับอานิสงส์บุญทั้งหมดทั้งสิ้นค่ะ

อาจารย์ได้พูดกับจี๊ดว่า ครั้งนี้พูดนำจบอธิษฐานไม่ค่อยสะดวกมากนัก เนื่องจากว่าเครื่องเสียงไม่ดี ไมโครโฟนก็เก่าและเป็นสนิมค่ะ และรู้ได้ว่าที่วัดนี้แทบจะไม่มีผู้ใดมาทำบุญกันมากนักนาน ๆ จะมาทำบุญใหญ่กันสักครั้งค่ะ

จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมามากในการทอดผ้าป่าสามัคคีซึ่งได้ยอดเงินมากจริง ๆ ค่ะ ตามที่อาจารย์เจนได้แจ้งให้ทราบไปแล้วนะค่ะ เป็นเงินทั้งสิ้น 419,462.75 บาท

ถวายภัตตาหารเพล อาจารย์สั่งอาหารพิเศษที่เป็นเลิศครบสมบูรณ์เพื่อนำมาถวายพระเป็นภัตตาหารเพลค่ะ การทำสิ่งใดที่ประณีตที่เป็นเลิศที่สุดไม่ว่าจะภพชาติใดอาจารย์บอกว่าเราจะได้สิ่งที่เป็นเลิศที่พิเศษเหนือกว่าผู้อื่นใดค่ะ เราไม่ต้องการจะแข่งขันความเป็นเลิศกับใครแต่เราจะทำอะไรทั้งทีนะค่ะทำให้ดีที่สุดค่ะ สิ่งดีพิเศษนั้นเป็นผลพลอยได้ค่ะ และมีคำถามว่า อาหารนั้นท่านที่มาร่วมงานบุญทั้งหมดนั้นจะได้บุญจากการถวายภัตตาหารนี้หรือไม่ คำตอบคือได้ค่ะ เพราะเป็นเงินที่โอนปัจจัยมาร่วมบุญที่เป็นกองทุน และที่ทำตามกำลังศรัทธา อาจารย์ได้นำไปรวมกันแล้วจัดสรรไปหาซื้อทุกสิ่งอย่าง ดังนั้น ทุกท่านย่อมเป็นผู้ที่ได้รับบุญกุศลนั้นด้วยแล้วค่ะ

วงศาคณาญาติมารอรับบุญ วิญญาณของญาติพี่น้องที่เสียชีวิตไปแล้วของผู้ร่วมบุญต่างก็มารอรับบุญกุศลด้วยกันทั้งสิ้นค่ะ บางวิญญาณก็เดินทางมาวัด บางวิญญาณก็ไปรับบุญอยู่ที่ภพภูมิของตนไม่ได้มา ซึ่งอาจารย์ได้เห็นอย่างนั้นค่ะ

โรงทาน จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับโรงทานของอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ที่ได้เลี้ยงไอศครีมมะพร้าว จำนวน 2 ถัง ค่ะ และขออนุโมทนาบุญกับร้าน ZEEN BANGKOK ที่ได้นำขนมเบอเกอรี่มาแจกให้กับผู้ร่วมบุญ และที่ต้องขออนุโมทนาเป็นอย่างยิ่งที่ไม่เคยขาดแม้สักทริปบุญเดียวคือ ร้าน ป.ข้าวผัดปู ทุกการเลี้ยงทานทางร้านได้คัดสรรอาหารเมนูแปลกใหม่และอร่อยทุกครั้งค่ะ ครั้งนี้ ทางร้านเห็นว่าอากาศร้อนจึงได้นำเต้าทึงน้ำลำไยเย็นใส่กล่องพลาสติกใสอย่างดีภายในมีเครื่องกล่องใหญ่พิเศษรับประทานคนเดียวไม่ไหวแต่อร่อยมากจึงรับประทานจนหมดค่ะ

ด้วยอานิสงส์บุญของผู้ทำโรงทานนะค่ะ อาจารย์บอกว่า ไม่ว่าจะพบชาติใดมีกินมีใช้ไม่อดไม่อยาก ถ้าจะทำการค้าขายก็ขายดิบขายดี ถ้าจะทำธุรกิจอะไรก็ทำมาค้าขึ้น ไม่ว่าจะเดินทางไปแห่งใดมีแต่คนรักใคร่เอื้อเฟื้อสนับสนุนมิได้ขาดค่ะ

วิหารประดิษฐานพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ ในการที่ต้องร่วมบูรณะวิหารหลังนี้มีความสำคัญมากค่ะเพราในสมัยเมื่อ 700-800 ปีที่ผ่านมา ได้มีการสร้างหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ที่เห็นนี้แต่องค์สีดำไม่ใช่สีทอง แต่ด้วยศึกสงครามทำให้ต้องสร้างห่อหุ้มองค์จริงไว้องค์ท่านตากแดดตามลมมานาน ต่อมาได้มีการสร้างวิหารหลังนี้ไว้ครอบคลุมในสมัยรัชกาล ที่ 4 ด้วยกาลเวลาทำให้มีนกพิราบมาเกาะที่ตามขอบหน้าต่าง เชิงชายหลังคา และเข้ามาในฝ้าเพดานสร้างความสกปรกจากการถ่ายมูลของพวกบรรดานกพิราบ มีทั้งขนนก มูลนกที่แห้งแล้ว ก็ปลิวตกลงมายังพื้นวิหาร ส่วนหน้าต่างก็ไม่มีมุ้งลวดปิดป้องกันสิ่งเหล่านี้ได้เลยค่ะ เจ้าอาวาสท่านก็เล่าว่าทุกครั้งที่จะทำวัตรสวดมนต์พระสงฆ์ก็ต้องปัดกวาดเช็ดถูให้สะอาดก่อนทำกิจของสงฆ์ และขณะที่นั่งสมาธิพวกสัตว์เล็กแมลงก็มาไต่ตอมและกัด จนทำให้เกิดพระสงฆ์เกิดความรำคราญ ไม่สงบ และมีอาการคัน เจ็บตามเนื้อตามตัวค่ะ ดังนั้น ท่านจึงได้ตั้งเจตนาไว้ว่า ขอให้มีผู้ใจบุญมีบารมีมาช่วยเหลือวัดนี้ด้วย เนื่องจากมีหลายรายแล้วที่แจ้งว่าจะมาทำบุญแต่ก็ไม่ได้มาเจ้าอาวาสท่านก็เชื่อและศรัทธาในหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์และเชื่อว่าต้องมีบุคคลนั้นมาช่วยเหลือวัดค่ะ

ตอนที่จี๊ดยืนอยู่กับอาจารย์ท่านเจ้าอาวาสท่านก็พูดว่า ดีใจมากชาวบ้านหลายหมู่บ้านต่างก็ตื่นเต้นกันมากนะค่ะ พวกชาวบ้านก็ไปร่ำลือกันว่านางฟ้านางสวรรค์มาช่วยวัดของเขาแล้ว ซึ่งท่านก็ไม่คิดว่าจะได้ปัจจัยเงินมากพอที่จะดำเนินการตามที่ท่านได้ตั้งจิตอธิษฐานไว้นั้น มาวันนี้ท่านได้รับผ้าป่าฯ ได้ตามที่ประสงค์แล้วก็จะเร่งบูรณะในทันทีไม่รอช้าเพราะทุกท่านที่มาก็มาทำบุญกันด้วยความตั้งใจด้วยแล้วเช่นกันค่ะ

ท่านก็ถามจี๊ดว่า มากันได้อย่างไรทำไมถึงมาวัดนี้ จี๊ดก็บอกว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านแสดงฤทธิ์ให้อาจารย์เห็นแสงสีทองพุ่งออกมาจากวัดแห่งนี้จึงได้เลี้ยวรถเข้ามาค่ะ เจ้าอาวาสท่านจึงเล่าว่า คงเป็นเพราะความศักดิ์สิทธิ์ของหลวงพ่อพระประธานในวิหารนี้ แล้วท่านก็เล่าว่า เมื่อก่อนนี้อาตมามาอยู่ที่วัดแห่งนี้ก็ไม่ได้เห็นถึงความมหัศจรรย์อะไรกับหลวงพ่อตามคำเล่าลือของชาวบ้านเลย จึงได้พูดสบประมาทไปว่า อาตมามาอยู่ที่วัดแห่งนี้ยังไม่ได้เห็นความมหัศจรรย์ใจอะไรเลยถ้ามีจริงขอให้เห็นเป็นบุญตาด้วยสักครั้ง แล้วมีอยู่วันหนึ่งพลบค่ำที่กำลังจะทำวัตรเย็นนั่งอยู่ที่วิหารก็ได้เห็นแสงสีเหลืองเขียวเหมือนกับสีของหิ่งห้อยไม่มีผิดดวงกลมใหญ่เท่ากับไข่ไก่ลอยมาวน ๆ อยู่โดยรอบเสมาเห็นอยู่นานก็เกิดความกลัวและคิดว่านี่เราได้พลั้งพูดสบประมาทไปแล้วจึงไปกราบขอขมาที่ใบเสมานั้นและทุกวันนี้ก่อนจะทำวัตรสวดมนต์ก็จะต้องไปกราบเสมานี้ก่อนทุกครั้งค่ะ เรื่องนี้เป็นภาพเหตุการณ์ของเจ้าอาวาสได้ประสบมาเองท่านบอกว่าไม่เคยลืมเลยค่ะ

เทวดารักษาหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์เพื่อพิทักษ์พระพุทธศาสนา
อาจารย์เจนได้นำพาทุกท่านไปที่วิหารหลังนี้เพื่อทำการติดนิลตาพระพุทธรูป โดยอาจารย์ได้ขออนุญาตเจ้าอาวาสเป็นผู้แทนทุกท่านติดนิลตาพระฯ และกราบขอขมาหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์เพื่อขออนุญาตอย่างถูกต้อง เพราะอาจารย์กับคุณรุ้ง อาจไม่เหมาะสม ซึ่งการตั้งใจทำความดีอาจารย์สอนเสมอว่าไม่ต้องเกรงกลัวขึ้นอยู่กับเจตนาค่ะ ด้วยเจตนาที่บริสุทธิ์ที่เป็นบุญกุศลก็สามารถทำได้อย่างถูกต้องค่ะ

ต่อจากนั้นอาจารย์ก็ได้อธิษฐานนำสวดมนต์และขออนุญาตขึ้นไปติดนิลตาพระ จึงได้เห็นในตาทิพย์ว่ามีเทวดารักษาหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ 4 องค์ 4 ด้าน เฝ้าอยู่ภายในวิหาร หลังจากนั้นหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ก็มาปรากฏให้เห็นเพียงนิดเดียวท่านมาอนุโมทนาบุญกับคณะบุญเรา อาจารย์จึงน้ำตาตื้นและสะอื้นออกมาในตอนนั้นจึงทำให้เสียงสั่นเครือค่ะ ที่เป็นแบบนี้เพราะอาจารย์ดีใจและภูมิใจว่าได้นำพาคณะบุญมาทำบุญที่ถูกทางแล้ว เพราะพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์นี้ไม่ธรรมดาท่านพิทักษ์พระพุทธศาสนา พวกเราได้มาถวายรอยพระพุทธบาทจำลองเพื่อคนมากราบไหว้เป็นการขัยเคลื่อนพระพุทธศาสนา และคณะบุญเราได้มีส่วนในการทำให้องค์พระมีสีทองสีลาวาที่สวยงาม รวมทั้งห่มผ้าพระพุทธรูปหลังจากการบูรณะต่าง ๆ สำเร็จเรียบร้อยทุกอย่างแล้ว และอาจารย์ยังรู้ได้อีกว่า เทวดาทั้ง 4 องค์นี้ก็ปกป้องทรัพย์สินของพระพุทธศาสนาไม่ให้ใครมาทำลายได้ค่ะ อาจารย์จึงปิติใจมากค่ะกลั้นน้ำตาไม่อยู่ค่ะ

ในระหว่างที่อาจารย์และคุณรุ้งขึ้นไปติดนิลตาพระนั้นเทวดาท่านพุ่งขึ้นไปปกป้องไม่ให้อาจารย์และคุณรุ้งต้องตกลงมาค่ะ และอาจารย์บอกว่า หลวงพ่อท่านศักดิ์สิทธิ์มาก ท่านทำให้อาจารย์มีตาทิพย์ที่ใสสว่างจากเดิมมาก และคุณรุ้งก็บอกว่า ตอนที่ลงมาปกติเป็นสายตาสั้นแต่ปรากฏว่า สายตาดีขึ้นมากมองอะไรชัดเจนแจ่มใสมากค่ะ ดังนั้น ทุกท่านที่ได้ร่วมบุญในทริปนี้ก็จะได้รับพรจากหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์กันอย่างถ้วนหน้าค่ะ สาธุ

อาจารย์บอกว่า พวกเราทั้งหลายได้เกิดภพใหม่ชาติใหม่เคยมีสัญญาร่วมกันมา ดังนั้น จึงได้มาร่วมงานบุญในวันนี้พวกท่านได้เคยสร้างท่านมาและได้กลับมาบูรณะท่านอีกครั้งหนึ่งเพราะการทำด้วยใจที่บริสุทธิ์มีเจตนาบุญทีบริสุทธิ์

ข่าวน่ายินดีและตื่นเต้น หลังจากที่คณะบุญของเราได้เดินทางกลับกรุงเทพมหานครแล้ว ก็ได้มีการกล่าวขวัญและเล่าลือกันไปหลายตำบล ต่างคนต่างก็ไปบอกต่อ ๆ กันไปว่า พวกคนกรุงเทพฯ มาทำบุญที่วัดได้เงินตั้งมากมาย แล้วนำรอยพระพุทธบาทประดับเพชรมาถวายวัดสวยงามมากพวกเขาไม่เคยเห็นก็มาก่อน ชาวบ้านที่อยู่ใกล้วัดต่างก็พากันมาชื่นชมและบางคนก็เอาตัวเลขจากงานบุญนั้นไปซื้อหวยและมีโชคลาภกันยกใหญ่ยิ่งทำให้มีการร่ำลือถือท่อกันเป็นการใหญ่ค่ะ โถๆๆๆ อย่าว่าแต่ชาวบ้านเลยนะค่ะ ผู้ร่วมบุญที่ได้เดินทางมาทำบุญที่วัดก็มีโชครางวัลใหญ่กับเค้าด้วยเหมือนกัน จึงได้นำเงินจำนวน 30,000 บาท โอนให้คุณรุ้งโดยแจ้งว่าขอทำบุญเพิ่มที่วัดนี้และคุณรุ้งได้ดำเนินการโอนให้เจ้าอาวาสไปแล้วค่ะ และจี๊ดก็ได้รับรู้มาจากสายเม้าส์ค่ะว่า บางคนนำตัวเลข 67 ซึ่งเป็นการทำบุญของคณะเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 67 ไปซื้อหวย/ซื้อล๊อตเตอรี่ถูกกันตรึมในครั้งนี้ด้วยนะค่ะ มีกะตังใช้กันถ้วนหน้านะค่ะ

เมื่อวันที่ 2 เมษายน 2562 หลวงพ่อได้โทรศัพท์มาเล่าเรื่องราวต่าง ๆ ให้คุณรุ้งฟังว่า ระหว่างวันที่ 2 - 3 เมษายน 2562 ทางวัดจัดงานประจำปีเป็นวันครบรอบหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ วันที่ 2 เมษายน 2562 เป็นวันแรก ชาวบ้าน จำนวน 3 หมู่บ้านได้แห่แหนกันมาชื่นชมรอยพระพุทธบาทจำลองจึงเกิดปิติสุขใจ แต่ละคนจึงได้นำเงินที่ติดตัวมาแล้วตั้งจิตอธิษฐานแล้วหย่อนเงินลงไปในรอยพระพุทธบาทจำลองเป็นจำนวนมากจนทำให้เงินดังกล่าวนั้นได้เอ่อล้นออกมาจากรอยพระพุทธบาทฯ ทางวัดจึงต้องนำเจ้าหน้าที่มาเก็บเงินนั้นออกมาค่ะ โหยจี๊ดไม่อยากจะเชื่อจริง ๆ ค่ะ ซึ่งตอนนี้ทำให้เจ้าอาวาสเกิดความคิดใหม่ทำใหม่ด้วยการทำเหล็กมาต่อเป็นแท่นเพื่อตั้งวางรอยพระพุทธบาทให้ยกสูงขึ้นเพื่อความสวยงามและเพื่อความเหมาะสมค่ะ และเจ้าอาวาสท่านก็เล่าต่อไปว่า ต่อไปนี้ต้องคอยเฝ้าดูแลรอยพระพุทธบาทจำลองของผู้มีบุญมาถวายเป็นอย่างดีกลัวว่าใครเขาจะยกเอาไปค่ะ

เหตุมหัศจรรย์ที่บ้าน คืนวันที่ 2 เมษายน 2562 เวลา 4 ทุ่มครึ่ง หลังจากที่คุณรุ้งได้พูดคุยกับเจ้าอาวาสแล้วก็พยายามให้เจ้าอาวาสทำ line เพื่อติดต่อขอรูปภาพเจ้าอาวาสท่านทำไม่เป็นต้องใช้เวลานานกว่า 2 ชั่วโมง ถึงสำเร็จแล้วท่านก็ได้ส่งรูปภาพวิหารที่ประดับประดาตกแต่งหลอดไฟฟ้านีออนให้สวยงามด้วยสีสันของหลอดไฟเพื่อเป็นหลักฐานว่าที่วัดจัดงานจริง ระหว่างนั้นอาจารย์ก็ได้เล่าเรื่องราวของหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์องค์นี้อยู่ก็เกิดปรากฏการณ์มีไฟสีนีออนหลากสีกระพริบ แฟ๊บๆๆ 1 ครั้ง อาจารย์ก็มองแล้วพูดว่าอุ้ยไฟตก จี๊ดก็ไม่ได้คิดอะไรในตอนนั้นและไม่ได้มองตามไปเพราะใจจดจ่ออยู่กับการเขียนเรื่องราว สักพักคุณรุ้งก็ได้เห็นแสงไฟ แฟ๊บๆๆ 1 ครั้ง พร้อม ๆ กับอาจารย์เจน จึงร้องพร้อมกันว่า ไฟตก แต่แล้วทั้ง 2 อาจารย์ก็ยิ่งงงกันมากขึ้นเพราะบริเวณนั้นไม่มีหลอดไฟฟ้านี่นาไฟจะตกได้อย่างไร แล้วก็มีแสงไฟอีกครั้ง แฟ๊บๆๆ 1 ครั้ง ทีนี้จี๊ดก็มองตามแต่ไม่ทันเห็นแล้วค่ะ ดังนั้น อาจารย์จึงสื่อดูจึงรู้ว่าหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ท่านแสดงฤทธิ์ให้รู้ว่า สิ่งที่อาจารย์ทำนั้นถูกต้องแล้ว พูดถูกแล้วว่า ไม่ว่าจะเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือมนุษย์ก็มีส่วนร่วมในการขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาด้วยกันทั้งสิ้นค่ะ เพื่อให้พระพุทธศาสนาอยู่สืบไปค่ะ
วัดที่ 2
นรกมีจริง อาจารย์เจนได้สอนธรรมมะ โดยพูดเรื่องบุญ บาป และนรกของคนทำผิดศีล อาจารย์เล่าว่า ในขณะที่เล่าเรื่องบาปที่คนทำผิดจะต้องตกนรกอย่างไรอยู่นั้น ปรากฏว่า อาจารย์ได้เห็นภาพในนรกปรากฏขึ้นมาในขณะที่อาจารย์บรรยายเรื่องของนรก ดังนั้น อาจารย์จึงได้พูดไปตามภาพที่เห็นอาจารย์บอกดีจังค่ะจะได้พูดได้อย่างถูกต้องค่ะ

อาจารย์ได้ยกตัวอย่าง โดยนำลูกศิษย์ที่เคยทำผิดมาก่อนปัจจุบันได้สำนึกผิดนั้นแล้วไม่คิดทำผิดอีกเพราะกลัวตกนรก ซึ้งน้องเค้าก็ยอมรับว่าได้เคยทำผิดกับทรัพย์ของแผ่นดินมาจริงค่ะ

ทอดผ้าป่าสามัคคี เมื่อพระสงฆ์มากันพร้อมแล้ว อาจารย์ได้นำพาทุกท่านร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างกุฏิสงฆ์ อาคันตุกะ ได้ยอดเงินทั้งสิ้น 280,002 บาท ซึ่งเกือบได้ครบตามที่เจ้าอาวาสท่านได้เล่าให้ฟังว่า การสร้างนั้นไม่สำเร็จเพราะยังขาดปัจจัยอยู่อีก 300,000 บาท ซึ่งจี๊ดก็ลุ้นมาก ๆ นะค่ะ แต่ก็ถือว่าเกือบจะได้ตามเป้าหมายแล้วค่ะ

ด้วยอานิสงส์บุญร่วมสร้างกุฏิสงฆ์ อาคันตุกะ ดังกล่าวนี้ ท่านที่บริจาคจะได้มีบ้านเรือนที่พักอาศัยเป็นของตนเองหามาได้โดยง่าย ครอบครัวสุขสบาย มีปัจจัย 4 อยู่ในประเทศที่มีข้าวปลาอาหารอุดมสมบูรณ์ และจะได้ไปอยู่ในวิมานที่สวยงามเหนือกว่าเทวดานางฟ้าทั้งปวงค่ะ

เจ้าอาวาสท่านดีใจมากท่านได้อนุโมทนาบุญและขอบคุณท่านผู้บริจาคร่วมสร้างกุฏิสงฆ์ที่ขาดปัจจัย และด้วยปัจจัยเงินที่ได้นี้จะสามารถสร้างบูรณะกุกฏิสงฆ์หลังนี้ได้สำเร็จค่ะ เมื่อกราบลาพระสงฆ์แล้ว ทุกท่านก็ได้ไปร่วมกันห่มผ้าพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ 1 องค์ และรูปปั้นอดีตเจ้าอาวาส 1 องค์ค่ะ ทุกท่านก็รู้สึกเป็นสุขใจกันมากค่ะ อิ่มบุญกันมากค่ะ

ตามที่ อาจารย์ได้กล่าวไว้ในเรื่องของอานิสงส์ในการห่มผ้าพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ที่เปรียบเสมือนตัวแทนของพระพุทธองค์ด้วยอานิสงส์บุญนี้ จะทำให้ท่านจะได้ไม่ว่าจะเกิดภพชาติใดได้มีเครื่องนุ่งห่มสวยงาม สมบูรณ์พูนสุข และมีความพร้อมทุก ๆ ด้านค่ะ

ที่วัดนี้จี๊ดจำได้ว่า อ.เจน ขับรถวนอยู่หลายรอบจึงได้มาพบกับพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์องค์นี้ค่ะ อาจารย์จึงได้ขออนุญาตเจ้าอาวาสห่มผ้าพระในครั้งนี้ด้วยค่ะ จี๊ดขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ขอแจ้งเพื่อทราบว่าผ้าห่มพระก็เป็นเงินของทุกท่านที่ได้ร่วมบริจาคกันมาทุกท่านย่อมเป็นผู้ได้รับผลบุญมากค่ะ

วัดที่ 3
อาจารย์เจนเชิญชวนทุกท่านไปร่วมบุญในครั้งนี้ ในทริปที่ 67 นี้ อาจารย์เจนแจ้งบอกบุญไป ได้แจ้งว่า ทำบุญ 2 วัด และไปกราบสักการะพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ ปางพระป่าเลไลย์ และมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาดลใจให้อาจารย์แวะมาทำบุญที่วัดนี้ ถือเป็นศรัทธาบุญที่ยิ่งใหญ่ เพราะไม่ว่าจะเป็นวัดใดอย่างไร อาจารย์เจนก็ทำบุญอยู่ดีนะค่ะไม่เลือกเจาะจงวัดและสงฆ์ค่ะ

ตามที่อาจารย์ได้เล่าให้ทุกท่านรับฟังแต่แรกแล้วนั้น จี๊ดคิดว่า เทวดาท่านคงอยากได้บุญและได้เล็งเห็นว่า บุญใดสำคัญค่ะ โชคดีอยู่อย่างหนึ่งค่ะที่ได้มาทำบุญกับอาจารย์เจน ที่สามารถสือสารกับเทพและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ด้วยความเมตตากับอาจารย์ของเราค่
พายุลูกหมุน
ทีมที่เดินทางไปจัดการเรื่องสถานที่ เล่าให้ฟังว่าลมแรงมากต้านแทบไว้ไม่อยู่ จี๊ดก็คิดว่าอะไรมันจะขนาดนั้น แต่เมื่อเดินทางไปถึงสถานที่โล่งแจ้งนั้น ก็เกิดมีพายุหมุน ระหว่างนั้นจี๊ดและทีมเดินรับบริจาคปัจจัยอย่างฉับพลัน อย่างเร่งด่วน ทีมงานช่วยกันนำเงินติดที่ต้นโพธิ์เงินโพธิ์ทอง โดยไม่ได้นับเงิน ซึ่งจี๊ดว่าได้ยอดเงินมากพอสมควรค่ะ จี๊ดก็ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะในตอนนั้นลมพายุหมุนแรงมากแต่ทุกคนก็ช่วยกันทำงานให้สำเร็จจนถึงตอนทำการทอดผ้าป่า แต่ภายในใจลึก ๆ นั้นทุกคนอยากถามว่า เหตุการณ์นี้เกิดอะไรขึ้น ใช่คำถามนี้มีคนถามตลอดค่ะ มีคำตอบแล้วค่ะ อาจารย์บอกว่าสถานที่แห่งนี้ในอดีตได้ทำพิธีก่อนออกรบ และเป็นสถานที่เผาศพทหารที่ตายในสนามรบด้วยวิธีการเผาแบบกองฟอนค่ะ และการที่เกิดเหตุการณ์ลมพายุหมุนนั้นก็เป็นเพราะวิญญาณของทหารเขาดูแลวัดนี้ยังไม่ได้ไปผุดไปเกิด พวกเขาต้องการให้พวกเราทำบุญไปให้เขาด้วยค่ะ จากลมพายุที่พัดรุนแรงมากมีทั้งฝุ่นที่ถูกลมหอบลอยสูงขึ้นมาหลายลูกด้วยกันค่ะ ทำให้ทุกคนต่างก็วิ่งไปรวมตัวกันในโบสถ์ เมื่อทุกคนเข้าไปกราบไหว้พระพุทธรูป ปางป่าเลไลย์แล้ว ก็ไม่เห็นว่ามีลมพายุรุ่นแรงแต่อย่างใดค่ะ

ในการทำบุญ 3 วัด ครั้งนี้ก็คุ้มค่ามากนะค่ะทำบุญตั้งหลายอย่างดีที่สุดค่ะ จี๊ดรู้สึกประทับใจมากและก็หวังเป็นอย่างยิ่งว่าทุกท่านก็คงมีความภูมิใจ ประทับใจในการสร้างบุญกุศลด้วยกันนะค่ะ

จี๊ดอนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้บริจาคปัจจัยร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างวัตถุทานต่าง ๆ และร่วมบุญต่าง ๆ ทั้ง 3 วัด ในทริปบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 67 วันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2562

จี๊ดจ๊าด

โดย: เจนญาณทิพย์    เวลา: 2019-4-1 16:13
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2019-4-1 16:22

[attach]27491[/attach]
[attach]27492[/attach][attach]27557[/attach]
[attach]27493[/attach]
[attach]27494[/attach]
[attach]27495[/attach]
[attach]27496[/attach]
[attach]27497[/attach]
[attach]27498[/attach]
[attach]27499[/attach]
[attach]27501[/attach]
[attach]27502[/attach]
[attach]27503[/attach]
[attach]27504[/attach]
[attach]27505[/attach][attach]27555[/attach]
[attach]27506[/attach]
[attach]27507[/attach]
[attach]27508[/attach]
[attach]27509[/attach]
[attach]27510[/attach]
[attach]27511[/attach]
[attach]27512[/attach]
[attach]27500[/attach]

โดย: เจนญาณทิพย์    เวลา: 2019-4-1 16:14
[attach]27513[/attach]
[attach]27514[/attach]
[attach]27515[/attach]
[attach]27516[/attach]
[attach]27517[/attach]
[attach]27518[/attach]
[attach]27519[/attach]
[attach]27520[/attach]
[attach]27521[/attach]
[attach]27522[/attach]
[attach]27523[/attach]

โดย: เจนญาณทิพย์    เวลา: 2019-4-1 16:16
[attach]27524[/attach]
[attach]27525[/attach]
[attach]27526[/attach]
[attach]27527[/attach]
[attach]27528[/attach]
[attach]27529[/attach]
[attach]27530[/attach]
[attach]27531[/attach]
[attach]27532[/attach]
[attach]27533[/attach]
[attach]27534[/attach][attach]27535[/attach]
[attach]27536[/attach]
[attach]27537[/attach]
[attach]27538[/attach]

โดย: เจนญาณทิพย์    เวลา: 2019-4-1 16:17
[attach]27539[/attach][attach]27540[/attach]
[attach]27541[/attach]
[attach]27542[/attach]
[attach]27543[/attach]
[attach]27544[/attach]
[attach]27545[/attach]
[attach]27546[/attach]
[attach]27547[/attach]
[attach]27548[/attach]
[attach]27549[/attach]
[attach]27550[/attach]
[attach]27551[/attach]
[attach]27552[/attach]
[attach]27553[/attach]
[attach]27554[/attach]

โดย: sarapee    เวลา: 2019-4-1 21:05
อนุโมทนาสาธุค่ะ ????????????
โดย: anirut    เวลา: 2019-4-3 09:36
สาธุครับ
โดย: กุศล    เวลา: 2019-4-3 09:45
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ
โดย: กุศล    เวลา: 2019-4-3 10:01
ปัจจัยที่บริจาคไป เเบ่งเป็นค่าภัตตาหารที่ถวายด้วยมั้ยครับ ถ้าใช่จะดีมากๆเลย ขอมีส่วนในบุญนั้นด้วยครับ
โดย: กุศล    เวลา: 2019-4-3 10:01
ปัจจัยที่บริจาคไป เเบ่งเป็นค่าภัตตาหารที่ถวายด้วยมั้ยครับ ถ้าใช่จะดีมากๆเลย ขอมีส่วนในบุญนั้นด้วยครับ
โดย: กุศล    เวลา: 2019-4-3 10:49
โดย: รุ้งตะวัน    เวลา: 2019-4-3 17:35
ต้นฉบับโพสต์โดย กุศล เมื่อ 2019-4-3 10:49
ปัจจัยที่บริจาคไป เเบ่งเป็นค่าภัตตาหารที่ถวายด้วยม ...

ทางอาจารย์ได้นำปัจจัยส่วนหนึ่งของผู้ที่ได้ร่วมทำบุญมาในทริป 67 และปัจจัยส่วนตัว ไปร่วมค่าภัตตาหารถวายพระเรียบร้อยแล้วนะคะ เพื่อที่จะได้มีเงินเหลือมอบให้ทางวัดได้เยอะๆค่ะ ทางอาจารย์ได้ประกาศผ่านไมค์แล้วนะคะ แต่คุณคงไม่ได้ยิน ทุกท่านที่ได้ร่วมทำบุญมาในทริป 67 ได้ร่วมค่าภัตตาหารค่ะ ไม่ต้องกังวลว่าจะไม่ได้บุญนะคะ
โดย: กุศล    เวลา: 2019-4-3 18:08
ต้นฉบับโพสต์โดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2019-4-3 17:35
ทางอาจารย์ได้นำปัจจัยส่วนหนึ่งของผู้ที่ได้ร่วมทำบ ...

ผมไม่ได้ไปร่วมงานครับ แต่บริจาคเงินไปครับ  ทำมาหลายโครงการแล้ว

เห็นลักษณะของที่ถวาย รวมถึงอาหารแล้วมีปีติมาก มีกำลังใจมาก ของปราณีต ขออนุโมทนาด้วยทุกประการครับ
โดย: tukta1125    เวลา: 2019-4-4 08:10
อนุโมทนาสาธุคะ????????????????????????
โดย: tuihdy    เวลา: 2019-4-4 14:26
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ
โดย: supa    เวลา: 2019-4-4 15:13
สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ
โดย: ปัญ    เวลา: 2019-4-4 17:54
ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    ที่วัดลำพระยา ผมได้มีโอกาสร่วมพิธีทำบุญ กล่าวถวายผ้าป่า ถวายภัตตาหารหมู่สงฆ์ ถวายผ้าห่มพระหลวงพ่อหล่ำ กล่าวถวายปัจจัย กล่าวอธิฐาน ร่วมอนุโมทนาบุญ  กับ อ.เจน ญาณทิพย์และคณะเสบียงสวรรค์ทริปที่ 67 ทุกท่าน  พบว่าขนที่แขนขนลุกขนชันทั้งแขนซ้ายขวาตลอด จวบจนเสร็จพิธี  ผมก็ม่ทราบเหมือนกันว่าจะสื่อสารมาให้ผมทราบและมีความหมายอะไรบางอย่าง   ซึ่งถ้าผมกล่าวขาดตกบกพร่อง ผมขออโหสิกรรมให้ด้วยครับ
โดย: memo    เวลา: 2019-4-6 18:25
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย memo เมื่อ 2019-4-6 18:27

ทริปนี้ได้มีโอกาสทำบุญสามวัดเลย ได้ร่วมบุญต่างต่างมากมาย และก่อนกลับก็ยังได้แวะกราบขอพรอีกด้วย ดีใจมากค่ะที่ได้มีโอกาสร่วมบุญในทุกทริป และก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ
โดย: ARHENG    เวลา: 2019-4-7 23:46
สาธุ อนุโมทนาบุญครับ
โดย: momtobe    เวลา: 2019-4-8 15:00
อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านค่ะ สาธุๆๆ
โดย: ARHENG    เวลา: 2019-5-25 18:25
สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ยินดีต้อนรับสู่ อาจารย์เจน.com (https://www.xn--82ca5c8ae2d9ab2k1e.com/) Powered by Discuz! X3