อาจารย์เจน.com

ชื่อกระทู้: ขอแสดงความเสียใจกับการจากไปของคุณเกศสิรี [พิมพ์หน้านี้]

โดย: เจนญาณทิพย์    เวลา: 2014-3-10 10:08
ชื่อกระทู้: ขอแสดงความเสียใจกับการจากไปของคุณเกศสิรี
[attach]8113[/attach]
[attach]8111[/attach]
[attach]8112[/attach]

ดิฉัน ขอแสดงความเสียใจกับการจากใจของคุณเกศสิริ ที่ได้จากไปอย่างสงบเมื่อวันที่ 10 มีค 57

คุณเกศสิรี ได้ไปร่วมทริปทัวร์บุญกับดิฉันทุกครั้ง จะมีช่วงหลังที่ไม่ได้ไปเพราะป่วยต้องนอนพัก
รักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาล ด้วยบุญกุศลที่คุณเกศสิรีได้ทำมาอย่างตลอด
     ดิฉันเชื่อว่าดวงวิญญาณของคุณเกศสิรีจะได้ไปสู่สุขคติ ไปอยู่ในภพภูมิที่สูงขึ้น
ตามบุญกุศลที่คุณเกศสิรีได้ทำมาอย่างสม่ำเสมออย่างแน่นอน

ดิฉันอาจารย์เจนญาณทิพย์, คุณรุ้งตะวัน และ ทีมงานทุก ๆ คน
ขอไว้อาลัยและแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้ง และขอให้ดวงวิญญาณของคุณเกศสิรีไปสู่สุขคติด้วยเทิอด

เจนญาณทิพย์

[attach]8115[/attach]
[attach]8116[/attach]
[attach]8117[/attach][attach]8118[/attach]

[attach]8119[/attach]

[attach]8120[/attach][attach]8124[/attach]
[attach]8123[/attach]
[attach]8122[/attach]

[attach]8121[/attach]

โดย: รุ้งตะวัน    เวลา: 2014-3-10 10:09
      พี่รุ้งขอไว้อาลัยต่อการจากไปของพี่เกศสิรี ซึ่งเป็นสมาชิกเว็ปอาจารย์เจน.com
และสมาชิกชมรมวิปัสสนาญาณ

ขอให้พี่เกศสิรี นำบุญกุศลใหญ่ที่ได้เคยร่วมทำกับอ.เจน, พี่รุ้ง, พี่จี๊ดและทีมงานทุกท่านไปใช้
ตอนไปพูดกับท่านท้าวยมบาลนะค่ะ  เพราะพี่ทำบุญใหญ่ร่วมกับเรามาทุกรอบ
ม่เสียชาติเกิดที่เกิดเป็นมนุษย์แล้วค่ะ พี่ไปรับบุญก่อนนะค่ะอย่าลืมต่อรองนะค่ะ

อ.เจนกับพี่รุ้งและพี่จี๊ดจะไปสอนพี่ ถึงศพพี่วันนี้เป็นครั้งสุดท้ายค่ะ

เราสอนพี่บนรถมาเยอะมากแล้วหวังว่าพี่ และสมาชิกทุกท่านได้สร้างความดี
จะได้นำความดีติดตัวไปก่อนตายทุกคนนะค่ะ

โดย: จี๊ดจ๊าด    เวลา: 2014-3-10 10:09
ขอแสดงความไว้อาลัย แด่คุณเกศสิรี ขอให้ดวงวิญญาณของพี่ไม่ต้องห่วงกังวลอะไรอีกแล้วค่ะ
จี๊ดไม่คิดว่าจะมีวันที่พี่จากไปอย่างไม่มีวันกลับ ซึ่งมันกระทันหันมาก
แม้ว่าจี๊ดจะไม่ได้พบเจอใบหน้ายิ้มอิ่มบุญของพี่ในงานบุญอาจารย์เจนในทริปล่าสุด
แต่ที่ผ่านมาพี่ก็ได้ทำบุญใหญ่ร่วมกับอาจารย์เจนและเพื่อน ๆ กัลยาณมิตร แทบจะทุกครั้ง

ในวันนี้จี๊ดได้มารับพี่ กับ อ.เจน, คุณรุ้ง, คุณเป็ก และน้องเชน มาหาพี่ที่โรงพยาบาลรามาฯ
ตามคำสัญญาว่าจะมาเยี่ยมพี่เมื่่อวานนี้ แต่พี่ก็จากไปก่อนเพียงวันเดียวเท่านั้น
ซึ่งตอนนี้พี่ก็ตามพวกเรามาด้วย แม้ขณะเขียนรำลึงถึงพี่ พี่ก็มานั่งอยู่ใกล้ ๆ
โดยพี่ไม่รู้ตัวเลยว่าได้จากโลกนี้ไปแล้ว อ.เจนบอกอย่างนี้
เย็นนี้จะไปร่วมงานศพ ครั้งสุดท้ายที่เราจะได้พบกัน
ขอให้ดวงวิญญาณพี่ไปสู่สุขคติน่ะค่ะ อย่าได้ห่วงกังวลสิ่งใด ๆ ค่ะ

โดย: เก่ง    เวลา: 2014-3-10 10:36
ขอให้พี่เกศหลับให้สบายค่ะ........♡
โดย: berry    เวลา: 2014-3-10 10:43
ขอให้พี่เกศไปสู่สุขคติค่ะ
โดย: narutogetbird    เวลา: 2014-3-10 11:03
พระผู้มีพระภาคได้ตรัสว่า ดูกรภิกษุทั้งหลาย ก็ภิกษุใดย่อมเจริญมรณัสสติอย่างนี้ว่า โอหนอ เราพึงเป็นอยู่ได้ตลอดคืนหนึ่งวันหนึ่ง เราพึงมนสิการคำสั่งสอนของพระผู้มีพระภาค เราพึงกระทำกิจให้มากหนอ ก็ภิกษุใดย่อมเจริญมรณัสสติอย่างนี้ว่า โอหนอ เราพึงเป็นอยู่ได้ตลอดวันหนึ่ง เราพึงมนสิการคำสั่งสอนของพระผู้มีพระภาค เราพึงกระทำกิจให้มากหนอ ก็ภิกษุใดย่อมเจริญมรณัสสติอย่างนี้ว่าโอหนอ เราพึงเป็นอยู่ได้ชั่ว
ขณะที่ฉันบิณฑบาตมื้อหนึ่ง เราพึงมนสิการคำสั่งสอนของพระผู้มีพระภาคเราพึงกระทำกิจให้มากหนอและภิกษุใดย่อมเจริญมรณัสสติอย่างนี้ว่า โอหนอเราพึงเป็นอยู่ได้ชั่วขณะที่เคี้ยวคำข้าวสี่คำกลืนกิน เราพึงมนสิการคำสั่งสอนของพระผู้มีพระภาค เราพึงกระทำกิจให้มากหนอ ดูกรภิกษุทั้งหลาย ภิกษุเหล่านี้เรากล่าวว่า เป็นผู้ประมาท เจริญมรณัสสติเพื่อความสิ้นไปแห่งอาสวะทั้งหลายช้า ส่วนภิกษุใดย่อมเจริญมรณัสสติอย่างนี้ว่า โอหนอ เราพึงเป็นอยู่ได้ชั่วขณะที่เคี้ยวข้าวคำหนึ่งกลืนกิน เราพึงมนสิการคำสั่งสอนของพระผู้มีพระภาค เราพึงกระทำกิจให้มากหนอ และภิกษุใดย่อมเจริญมรณัสสติอย่างนี้ว่า โอหนอ เราพึงเป็นอยู่ได้ชั่วขณะที่หายใจเข้าแล้วหายใจออก หรือหายใจออกแล้วหายใจเข้า เราพึงมนสิการคำสั่งสอนของพระผู้มีพระภาค เราพึงกระทำกิจให้มากหนอ

ดูกรภิกษุทั้งหลาย เหล่านี้ เรากล่าวว่าเป็นผู้ไม่ประมาท ย่อมเจริญมรณัสสติ เพื่อความสิ้นไปแห่งอาสวะทั้งหลายแรงกล้า ดูกรภิกษุทั้งหลาย เพราะเหตุนั้นแหละ เธอทั้งหลายพึงศึกษาอย่างนี้ว่า เราทั้งหลาย จักเป็นผู้ไม่ประมาท จักเจริญมรณัสสติเพื่อความสิ้นไปแห่งอาสวะทั้งหลายอย่างแรงกล้า ดูกรภิกษุทั้งหลาย เธอทั้งหลายพึงศึกษาอย่างนี้แล ฯ
บาลี ๒๒/๑๔/๒๘๐

ขอแสดงความเสียใจกับพี่เกษศิริด้วยนะครับ  ขอให้พี่ไปสู่ภพภูมิที่ดี ตามเหตุปัจจัยที่พี่ได้ทำกระทำมานะครับ สาธุ

โดย: PIMKALAYA    เวลา: 2014-3-10 11:06
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PIMKALAYA เมื่อ 2014-3-10 11:28

ขอแสดงความเสียใจกับพี่เกศด้วยนะคะ ขอให้ไปสู่สุขคติ สู่ภพภูมิที่ดี หลับให้สบายนะพี่เกศ
โดย: เปิ้ลจ้า    เวลา: 2014-3-10 11:22
ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ...ขอให้พี่เกศสิรีไปสู่สุคติ ไปอยู่ในภพภูมิที่ดีนะคะ
โดย: dakanyapat    เวลา: 2014-3-10 11:28
ขอให้คุณพี่เกศสิริไปสู่ภพภูมิที่ดีค่ะ

โดย: ฐิตา    เวลา: 2014-3-10 11:34
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฐิตา เมื่อ 2014-3-10 11:41

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวพี่เกศสิริด้วยนะคะ  ขอให้พี่เกศสิริไปสู่สุขคติด้วยผลบุญทั้งหลายที่พี่ได้สร้างมาค่ะ  

ในทริปทัวร์บุญ9 รอบ1 ยังมองหาพี่เกศสิริอยู่เลยค่ะ  เมื่อไม่เห็น...ก็คิดอยู่ว่า...อาจเจอกันในรอบสอง

ถึงจะรู้ว่า...ไม่วันใดก็วันหนึ่ง...การพลัดพรากมาถึงแน่แท้  รวมถึงสิ่งที่อ.เจนพูดเตือนพวกเราบ่อยๆว่า...เราเอาอะไรไปไม่ได้สักอย่างนึง  นอกจากบุญ/บาป ที่จะติดตามเราไป  แต่ก็อดรู้สึกวูบในใจไม่ได้...ทุกๆครั้ง...ที่ได้ยินข่าวการสูญเสีย

"ชีวิตนี้น้อยนัก...เพียรเร่ง...ละการทำชั่วทั้งปวง  ทำความดีให้ถึงพร้อม  รักษาใจให้ผ่องแพ้วอยู่เสมอ"

โดย: pansakun    เวลา: 2014-3-10 11:53
ขอให้คุณเกศสิริไปสู่ภพภูมิที่ดีด้วยผลบุญที่สร้างมาค่ะ
โดย: จุมพล    เวลา: 2014-3-10 11:58
ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวคุณเกศสิริด้วยนะครับ ขอคุณเกศสิริจงสู่สุคติภพเป็นที่หมายด้วยเถิด
โดย: standby24h    เวลา: 2014-3-10 12:17
ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ
โดย: Tumboon    เวลา: 2014-3-10 12:38
ขอเเสดงความเสียใจกับครอบครัวพี่เกสศิริด้วยครับขอให้ดวงวิญญาณพี่เกส...ไปสู่สุขตินะครับ

โดย: sweetierain    เวลา: 2014-3-10 13:05
ถึงจะไม่ได้รู้จักสนิทสนมกับพี่เกศ แต่ก็คุ้นหน้าคุ้นตา เคยนั่งรถตู้ด้วยกันหนึ่งครั้งตอนไปทัวร์บุญกับอาจารย์เจน ... ขอให้ดวงวิญญาณพี่ไปสู่สุคติโลกสวรรค์ด้วยเถิดค่ะ
โดย: oilpersia    เวลา: 2014-3-10 13:08
เสียใจด้วยคะ
โดย: โชติรส    เวลา: 2014-3-10 13:11
ขอให้พี่ไปสู่สุขคตินะคะ เคยเจอพี่หลายครั้งในทัวร์บุญของอ.เจน พี่เค้ายิ้มและทักทายตลอดเลยค่ะ เฮ้อ ชีวิตคนเราไม่แน่นอนจริงๆ เลยนะคะ เสียใจด้วยค่ะ แต่บุญกุศลที่พี่เค้าได้สร้างไว้จะส่งผลให้พี่ไปสู่สุขคตินะคะ
โดย: Thanamest    เวลา: 2014-3-10 13:45
ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวคุณเกศสิริ และขอให้บุญกุศลที่คุณเกศสิริได้ทำมา จงส่งผลให้ดวงวิญญาณไปสู่สุขติ ไปสู่ภพภูมิที่ดีครับ
โดย: yuphin    เวลา: 2014-3-10 14:56
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวคุณเกศสิริด้วยค่ะ ขอให้ดวงวิญญาณคุณเกศสิริไปสู่สุคติค่ะ
โดย: mitr    เวลา: 2014-3-10 15:24
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของคุณเกษศิริด้วยนะครับ  และขอให้คุณเกษศิริไปสู่ภพภูมิที่ดี ตามเหตุปัจจัยที่พี่ได้ทำกระทำมานะครับ สาธุ

โดย: อรทัย    เวลา: 2014-3-10 15:35
ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวคุณเกศค่ะ ขอให้วิญญาณไปสู่สุคติ
โดย: karaket    เวลา: 2014-3-10 17:37
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
โดย: ChayapaMane@FB    เวลา: 2014-3-10 17:45
ขอเสียความเสียใจกับการจากไปของพี่ด้วยค่ะ
โดย: koon    เวลา: 2014-3-10 18:05
ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวคุณเกศสิริด้วย  และขอให้คุณเกศสิริจงสู่สุคติภพ   ที่เป็นที่หมายด้วยเถิด
โดย: รุ่งอาภา    เวลา: 2014-3-10 18:40
ขอให้ดวงวิญญานพี่ไปสู่สุคติน่ะค่ะ ขอแสดงความเสียใจด้วยจริงๆค่ะ
โดย: ธนภพ    เวลา: 2014-3-10 19:03
หลับให้สบายครับ ขอให้พี่ไปสู่สุขคติครับ
โดย: ภุชงค์    เวลา: 2014-3-10 21:07
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ภุชงค์ เมื่อ 2014-3-10 21:09

เวลาเจอกันที่ทัวร์ผมจะแซวพี่เสมอ และพี่ก็ยิ้มมีความสุขทุกครั้ง
จะเก็บความทรงจำที่ดีที่ได้เจอกันไว้ครับ และขอให้พี่เกศสิรี ไปสู่สุขคติ เกิดชาติหน้า
ก็ขอให้พี่ได้เกิดอยู่ในบวรพระพุทธศาสนาน่ะพี่ หลับให้สบายน่ะครับพี่

โดย: jeejy    เวลา: 2014-3-10 21:32
ได้เจอพี่ในทริปทัวร์บุญบ่อยๆๆ พี่ยิ้มแย้มทักทายตลอด
ขอให้ดวงวิญญาณของพี่เกศสิริจงไปสู่สุขคตินะคะ
โดย: firsty    เวลา: 2014-3-10 22:27
ขอให้คุณเกศสิรีไปสู่สุขคติในสัมปรายภพค่ะ
โดย: NantaNara@FB    เวลา: 2014-3-10 23:13
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NantaNara@FB เมื่อ 2014-3-10 23:28

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NantaNara@FB เมื่อ 2014-3-10 23:26

ขอไว้อาลัยแด่พี่เกศ..ไปให้สบาย ดวงวิญญาณสู่ภพภูมิที่ดีนะคะ..
จาก..น้องคนหนึ่ง..ที่มารู้จักพี่ตอนไปหล่อเทียนเข้าพรรษากับ อ.เจน และทีมงาน..ในปีที่แล้ว 2556
...ขอเล่า..
ดิฉันเดินทางไปทำบุญ 1 ที่นั่ง(ไปคนเดียว) การถ่ายรูปบันทึกการเดินทาง 1.. ยื่นแขนถ่ายตัวเอง 2..วานให้คนอื่นถ่ายให้

บกวนให้พี่คนหนึ่งถ่ายรูปให้...มาถามชื่อตอนขอบคุณ...พี่ชื่อว่า.พี่เกศค่ะ หรือ อัม ก็ได้
ประทับใจพี่เขามาก..น้องหันนิด..เอียงหน่อย..มุมนี้สวย..มุมนั้นสวย..ถ่ายตรงนี้..ไปตรงนั้นก็สวย
เราเกรงใจ พี่เกศบอก..ไม่เป็นไรแค่นี้เอง..ดิฉันได้ภาพแอคชั่นสวยๆหลายภาพ..(จากกล้องติ๊งต๊อง ถ่ายยาก มือไม่นิ่ง นางแบบสั่นก็ไม่ได้)

..ได้เจอพี่เกศอีกครั้งที่มีเทศน์มหาชาตฺิ..สวัสดียิ้มและทัก..และได้ถ่ายรูปให้อีก.แต่งวดนี้รีบถ่ายไม่กี่รูป เนื่องจากต้องทำพิธีห่มผ้าพระประธานโดย อ.เจน
.....รวมเจอกัน 2 ครั้้ง......
เมื่อวานวันที่ 9 มี.ค 57 ช่วง 6 โมงเย็น..รู้สึกคิดถึงพี่เขา ทั้งที่ไม่ได้เจอกันหลายเดือน  ด้วยเห็นเพื่อน fb ว่าไปทำบุญแทนพี่เกศ..
จึงตัดสินใจโทรไปหาเพื่อนที่รู้จักกับพี่ ว่าพี่เเกศป็นอะไร สบายดีไหม..
พี่เกศ..อยู่ ร.พ รามาธิบดี เลยถามชื่อตึก แผนก เบอร์เตียง ....ว่างๆหรือวันศุกร์หน้าจะไปเยี่ยม..

วันนี้ 10 มี.ค 57 ก่อนเลิกงาน  เปิดโทรศัพท์ดู..เพื่อนที่รู้จักพี่เกศ(มน) Line มาบอกพี่เกศเสียแล้ว..
ดิฉันจึงนัดกับเพื่อนไปวัดที่ตั้งศพพี่เกศหลังเลิกงาน....ได้ไปเจอ อ.เจน และทีมงาน..ที่วัด โดยไม่ทราบก่อนจะไปเลยว่า อ.เจน และทีมงาน ไปที่วัดด้วย..

(เรื่องนี้พี่จี๊ดค่ะ...เล่าให้ฟังนะคะ...จัดมาค่ะพี่)
ทริปที่9 นี้แม้ไม่ได้ไปเนื่องจากมีประชุม..แต่ก็ร่วมปัจจัยไปเทปูนด้วยนะคะ รวมทั้งกำลังใจเบื้องหลัง..
อนุโมทนาบุญด้วยกันนะพี่เกศ...ถ้าไม่ได้ไปทำบุญกับ อ.เจน หนูคงไม่รู้จักพี่ที่น่ารักแบบพี่และเราคงไม่ได้รู้จักกัน..
ประทับใจ...

โดย: สุขเกษม    เวลา: 2014-3-11 01:08
ขอร่วมไว้อาลัยต่อการจากไปของคุณเกศสิรีในครั้งนี้ด้วยค่ะ

โดย: kran    เวลา: 2014-3-11 07:23
ขอให้คุณเกศสิริ ไปอยู่ในภพภูมิที่สูงยิ่งๆ ขึ้นด้วยนะครับ
โดย: GanoksriYoo@FB    เวลา: 2014-3-11 09:38
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ ขอให้พี่เกศสิรีไปสู่ภพภูมิที่ดีค่ะ บุญเท่านั้นที่เราจะนำติดตัวไปได้อย่างที่อ.เจน เคยบอกไว้ เพราะเราไม่รู้ล่วงหน้าได้เลยว่าเราจะไปช้าหรือเร็ว
โดย: ShavisalaCh@FB    เวลา: 2014-3-11 11:13
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวคุณเกศสิรีด้วยค่ะ ยังจำได้ว่าเคยไปร่วมทริปพร้อมกับคุณเกศสิรีด้วย แต่ไม่คิดว่าจะจากไปเร็วขนาดนี้ ขอให้ดวงวิญญาณของคุณเกศสิรีไปสู่สุคตินะคะ
โดย: ลูกชุบ    เวลา: 2014-3-11 11:37
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ลูกชุบ เมื่อ 2014-3-15 00:26
ขอร่วมไว้อาลัย...แด่พี่เกศสิรี...พี่สาวตัวสูง...ผู้ที่จากไปอย่างสงบ

[attach]8127[/attach]

ไม่ว่าจะเป็นใคร จะร่ำรวยเงินทองมากมาย หรือ จน...จนไม่มีอะไรจะกิน  หรือ  เก่งจนล้นฟ้า

แต่.....สุดท้ายก็ไม่มีเอาอะไรติดตัวไปได้ และไม่ม่ีใครใหญ่ที่ใหญ่กว่าโลง..แน่นนอน

ขออนุญาตดวงวิญญาณ พี่เกศสิรี ด้วยนะครับ ขอนำเรื่องราวพี่มาถ่ายทอดเป็นวิทยาทาน เท่าที่ผมสัมผัสและได้รู้จักพี่มานะครับ  ชื่อ พี่เกศสิรี ผมได้รู้จักชื่อนี้มานานพอสมควรแล้วครับ ตั้งแต่อยู่ที่เว็บญาณทิพย์ เห็นพี่เกศได้ไปทำบุญกับอาจารย์ท่านต่างๆ และได้แวะเวียนมาอนุโมทนาบุญที่ห้องอ.เจนอยู่บ่อยๆ จนวันหนึ่งที่เรารู้จักกันเพราะพี่เกศโทรมาสอบถานเรื่องซื้อเสื้ออ.เจน ญาณทิพย์ และอยากมาร่วมบุญกับทริปทัวร์บุุญเสบียงสวรรค์ แต่พี่เกศจองไม่เป็น ผมจึงได้รับแอดไลน์พี่เกศและจองทัวร์ให้พี่  

ผมไม่รู้หรอกครับว่าพี่เกศเป็นใคร มาจากไหน แต่ผมรู้เพียงว่า พี่เกศเป็นกัลยาณมิตรที่ดี ยิ้มง่าย และชอบมาทัวร์กับอ.เจนบ่อยๆ แถมยังชวนเพื่อนๆมาทำบุญด้วย เท่าที่ผมจำได้นะครับ พี่ได้มาทริปทัวร์บุญใหญ่ๆทั้งนั้น เช่นทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่3 ที่เราไปถ้ำศักดิ์สิทธิ์และล่องเรือไปให้อาหารหมูป่า , ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่4 ทริปหล่อเทียนพรรษาด้วยสองมือและออกกำลังในสระว่ายน้ำตอนเช้า และ ทริปทัวร์เสบียงสวรรค์ครั้งที่5 ที่เราไปทำบุญกฐินกัน เป็นต้นครับ

[attach]8133[/attach]

นาฺฬิกาแดด ที่มีหนึ่งในสองของโลก

[attach]8140[/attach]

[attach]8134[/attach]

[attach]8135[/attach]

[attach]8138[/attach]

[attach]8136[/attach]

[attach]8137[/attach]

[attach]8139[/attach]

จากรอยยิ้ม และความรู้สึกที่พี่เกศได้เคยโพสไว้ ผมเชื่อครับว่า พี่เกศคงได้ค้นพบหนทาง.....ทำบุญที่ถูกต้อง  และ อิ่มบุญ อิ่มใจ แม้กระทั่งตอนวันสุดท้ายขณะที่อ.เจน พี่รุ้ง  และทุกคน ได้โฟนอินคุยและให้กำลังใจกับพี่  ถึงแม้พี่จะพูดไม่ได้ แต่พี่ก็ได้พยักหน้า น้ำตาลไหล  และพี่เกศยังภาพสุดท้ายมาให้

[attach]8128[/attach]

คงแทนความรู้สึก...ที่ออกมาจากใจได้หลายๆอย่างนะครับ

แม้ระยะเวลาไม่ถึงปี  ที่พี่ได้มาร่วมบุญกับอ.เจน  ถึงแม้ว่าจะเป็นเวลาไม่นานนัก แต่ทุกบุญ ทุกความตั้งใจ ที่พี่เกศมุ่งมั่นที่จะทำความดีอย่างเต็มที่  

แม้วาระก่อนสุดท้าย ที่อ.เจนได้สอนพี่ ว่าร่างกายนี้ไม่ใช่ของเรา อย่างเอาจิตไม่ติดยึด ขอให้พี่เกศระลึกถึงภาพบรรยากาศที่เราได้มาทำบุญด้วยกัน ภาพงานบุญต่างๆ ที่หลากหลาย ไว้เสมอทุกขณะจิต  จิตดวงสุดท้ายพี่จะได้ไปสู่สุขคติ  และพี่ก็ได้ระลึกตามที่อ.เจนแนะนำ จนวาระสุดท้าย...

ถึงแม้วันนี้พี่จะได้จากโลกนี้ไปแล้ว แต่ความดีที่พี่ได้ทำติดตัวไว้ และรอยยิ้ม ที่มีมอบให้แก่กัลยาณมิตรทุกคน คงอยู่ในความทรงจำของใครๆอีกหลายๆคน ... ขอให้พี่เกศไปสู้สุขคตินะครับ

[attach]8126[/attach]

รูปภาพนี้ พี่เกศชอบมากเพราะเป็นภาพที่พี่เกศได้ไปร่วมบุญสร้างโบรถ์มาครับ

[attach]8129[/attach]

ร่างที่ไร้วิญาณ  สุดท้ายเรามาตัวเปล่า กลับไปก็ไม่ตัวเปล่ามีแต่บุญกรรมเท่านั้นครับที่พกติดตัวไปได้

[attach]8131[/attach]

อ.เจน สอนทุกคนว่า ดูไว้ทุกคน การเกิดมาเป็นคนแสนยากนัก สุดท้ายก็เอาอะไรไปไม่ได้

มีแต่ความดี ความชั่วเท่านั้น ที่พกติดตัวไปได้  เวลาเหลือน้อยนะ อยากให้ทุกคนเร่งทำความดี

แม้แต่มางานศพเราก็ทำบุญได้...

[attach]8130[/attach]

ในขณะที่ไปรับศพที่โรงพยาบาล...อ.เจนได้นำพาทุกคนแบ่งบุญให้พี่เกศ  รอบที่1
ในขณะที่รอเวลารดน้ำศพ...อ.เจน ได้พาทุกคนมาสวดมนต์นั่งสมาธิแบ่งบุญให้พี่เกศ  รอบที่2
ในขณะที่รอเวลาสวดศพ..อ.เจน ได้พาทุกคนมาถวายสังฆทานแบ่งบุญให้พี่เกศ รอบที่3

[attach]8132[/attach]

ขอให้พี่เกศ..ไปสู่สุขคติ..

จากใจอ.เจน พี่รุ้ง และทีมงานทุกคนครับ....

โดย: karaket    เวลา: 2014-3-11 13:47
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย karaket เมื่อ 2014-3-11 23:39

คนเราก็แค่นี้ เกิดมาเพื่อรอวันตาย ไม่จากเป็นก็จากตายอยู่ดี สุดท้ายก็ต้องจาก ในเมื่อเกิดมาแล้ว ก็ต้องมีความแก่ ความเจ็บไข้ได้ป่วย  และสุดท้ายก็ต้องมีความตายเป็นธรรมดา เป็นอะไรที่เราทุกคนรู้กัน แต่ก็เป็นอะไรที่หลายๆคนมักมองข้ามด้วยเช่นกัน หรือไม่อยากพูดถึงเลย พี่เกศไม่ได้ไปไหน แค่บ้านเก่า(ร่างกาย)ไม่เอื้อต่อการอยู่ได้ จึงต้องเปลี่ยนบ้านใหม่ ใน 31 ภพภูมิ  และมอบคืนบ้านเก่า ดิน(เนื้อหนังเอ็นกระดูกฯ) น้ำ (น้ำเลือดฯ) ลม (ลมหายใจฯ) ไฟ (ความอบอุ่นในกายฯ) ที่มาอาศัยอยู่ในช่วงระยะเวลาหนึ่ง กลับสู่พื้นโลกตามเดิม  การจากไปของพี่เกศได้สอนธรรมะเราเป็นครั้งสุดท้าย ให้เรารู้ถึงความไม่แน่นอนของชีวิต เตือนสติให้เราดำรงอยู่ในความไม่ประมาท เตือนให้เราหมั่นสร้างบุญกุศลกันไว้  เตือนให้เราอย่าละเลยการปฏิบัติธรรม เตือนให้เราอย่ามานั่งรอทำบุญหรือรอปฏิบัติธรรมกันตอนแก่เพราะไม่รู้ว่าความตายจะมาพรากเราไปตอนไหน และสุดท้าย ก็ขอแสดงควาามเสียใจด้วยกับครอบครัวของพี่เกศ ญาติ มิตร เพื่อน สหายธรรมของพี่เกศทุกๆท่าน  และขอให้ดวงวิญญาณพี่เกศไปสู่สุขคติครับ
โดย: Chuchai    เวลา: 2014-3-11 14:50
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของพี่เกศ และขอให้พี่เกศไปสู่สุขคตินะครับ
โดย: kookkai    เวลา: 2014-3-11 15:14
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวคุณเกศสิรี และขอแสดงความไว้อาลัย ขอให้คุณเกศสิรีไปสู่สุขดติ    และภพภูมิที่ดีค่ะ
โดย: snovy    เวลา: 2014-3-11 16:31
ขอแสดงความเสียใจกับการจากไปค่ะ เอมั่นใจว่าบุญกุศลที่พี่ได้ทำมาจะนำพาพี่ไปสู่ที่ดีๆ ค่ะ
โดย: Pantasorn    เวลา: 2014-3-11 16:40
ขอให้พี่ไปสู่สุขคติและภพภูมิที่ดียิ่ง ๆ ขึ้้นไปค่ะ
โดย: Aonza    เวลา: 2014-3-11 19:33
ชีวิตเป็นสิ่งไม่เที่ยงหนอ ความตายเป็นของเที่ยงแท้แน่นอนหนอ..
ใจหายคับ ไม่คิดว่าพี่เกตจะไปเร็วขนาดนี้
เดือนที่แล้วที่พี่ผ่าตัด ยังบอกว่าการผ่าตัดเป็นไปได้ด้วยดี ตอนนี้แค่นอนปวดแผลอยู่
รอวันรอคืนให้หายไวๆ จะได้หายทันทริปทัวร์บุญเทปูนที่ระยอง..ด้วยบุญกุศลที่พี่ได้เพียรสร้างสมมาตลอด
ขอให้พี่เกตไปสู่สุคติ ภพภูมิที่ดีด้วยเทอญ
โดย: Aten    เวลา: 2014-3-11 19:39
ขอให้คุณเกศสิรีไปสู่สุคตินะคะ
โดย: สนธยา    เวลา: 2014-3-11 20:13
ขอให้คุณเกศสิรีสุ่สุคติภพภูมิที่ดีด้วยเทอญ
โดย: KandaThanac@FB    เวลา: 2014-3-11 23:45
ขอให้ทุกๆความดีที่พี่ได้ทำมา ตามไปคุ้มครอง พี่ทุกภพทุกชาติด้วยเถิด ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัว ของพี่ด้วยค่ะ
โดย: benzo    เวลา: 2014-3-12 09:39
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวคุณเกศสิรีด้วยและขอให้ไปสู่สุคติเทอญ
โดย: Chantana_R    เวลา: 2014-3-12 11:19
ขอให้คุณเกศสิรีไปสู่สุคตินะคะ
โดย: ธวัลรัตน์พร@FB    เวลา: 2014-3-12 12:05
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของพี่เกศสิริด้วยค่ะ  ขอให้พี่ไปสุ่สุขคติค่ะ

โดย: sasicha    เวลา: 2014-3-12 13:00
ขอให้พี่อัมไปสู่สุขคติ ไปสู่ภพภูมิที่สูงขึ้นไปนะค่ะ
ด้วยรักและอาลัย...น้องหน่อย
พี่อัมเป็นพี่สาวที่แสนดีจะอยู่ในใจหน่อยเสมอและตลอดไปค่ะ
โดย: Athithakorn_P    เวลา: 2014-3-12 16:27
ขอร่วมแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
ขอให้ดวงวิญญาณของพี่เกศสิรีไปสู่สุขคติ และได้ไปสู่ภพภูมิที่สูงขึ้นนะครับ
โดย: wanida    เวลา: 2014-3-14 08:57
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวคุณเกสศ ิริด้วยค่ะ
โดย: อุ๋ยจ้า    เวลา: 2014-3-14 11:15
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวพี่เกศสิริด้วยนะคะ  ขอให้พี่เกศสิริไปสู่สุขคติคะ..  
โดย: อุ๋ยจ้า    เวลา: 2014-3-14 11:17
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวพี่เกศสิริด้วยนะคะ  ขอให้พี่เกศสิริไปสู่สุขคติคะ..  
โดย: PrasertLek@FB    เวลา: 2014-3-15 10:03
คุณเกศสิริได้ทำบุญมามากขอให้บุณกุศลนำส่งให้ได้ไปเกิดในภพภูมิที่ดีด้วยครับ
โดย: aekthamma    เวลา: 2014-7-25 13:14
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ขอให้ดวงวิญญาณเดินทางไปสู่ภพภูมิที่ดีครับ
โดย: mtlunv2015    เวลา: 2014-8-31 23:35
ขอใหพี่ไปสู่ภพภูมิที่ดีครับ
โดย: kutnaca    เวลา: 2015-3-4 12:43
ขอไว้อาลัยด้วยนะครับ  ขอให้ไปสูสุคติ   คับ
โดย: pol    เวลา: 2015-3-24 14:11
โดย: พิษณุ    เวลา: 2015-9-10 20:26
โดย: สามภพ    เวลา: 2017-8-26 09:03
สังขารทั้งหลาย ไม่เที่ยงแท้หนอ มีการแตกหักเป็นธรรมดา  ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ยินดีต้อนรับสู่ อาจารย์เจน.com (https://www.xn--82ca5c8ae2d9ab2k1e.com/) Powered by Discuz! X3